จุดนัดพบศิษย์กรรมฐานแพงสายเลือดที่ ๔ สายตรง "ผู้ครอบครูรับดวงธรรม"

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 25 สิงหาคม 2009.

1. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

.....คืนนี้จะลองดูค่ะ การทรงอารมณ์นี่ยังทำไม่ได้ซักที เลยนึกไม่ออกว่าสภาวะเป็นยังไง คอยแต่จะเหยียบเบรค อย่างเดียวน่ะซิคะ...มือใหม่หัดขับ...

......ขอบคุณจ๊าดนัก.....กลับบ้านละ...พรุ่งนี้รายงานใหม่จ้า

2. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องจริงผ่านจอ คืนนี้ 19 พย. กล่าวถึง บั้งไฟพญานาค ในค่ำคืนเพ็ญ15ค่ำ เดือน 11

ภาพ บั้งไฟพญานาค เมื่อ พรรษา 2550 ที่ อบต.บ้านตามุ๋ย อุบลฯ ,ปี 51อุบล เวียนเทียน,ปี52 หนองคายไม่เจอ ครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    อ้างอิง ;น้องพรหมพร
    หย่อนเหรียญทำน้ำมนต์ 1 เหรียญไปทำพิธีที่อ่างเก็บน้ำไม่ไกลจากบ้านนัก
    ตอนจะกลับมองเห็นวิวบนผืนน้ำที่แปลกตา เหมือน...ให้ความรู้สึกที่ดี *^^*
    ( เส้นสีดำทางยาวๆ ) ขยายภาพดูนะคะ ภาพนี้เกิดขึ้นราวๆ 5 นาทีแล้วก็จางหายไป

http://palungjit.org/threads/มีใครเ...าคาธิบดีศรีสุทโธนาคราชบ้างครับ.152743/page-82

ดังที่ ผมใด้นำ ให้เพื่อนๆ ในรถตู้ครับ รุ่น 2 เฉพาะภาคใต้ (รุ่นแรก เป็นเหลี่ยม )
    http://palungjit.org/threads/แจกเหรียญทำน้ำมนต์เพื่อบรรเทาภัยพิบัติ-ทั่วประเทศไทย.142323/page-58

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2009
  3. หยกแดง

หยกแดง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุเจ้าค่ะ ขอบารมีปู่นาคา ท่านนาคี ทุกพระองค์ จงเมตตาหลูกหลานให้มีแต่ความดีเป็นที่ตั้งนะเจ้าคะ โชคดีมีลาภเจ้าค่ะ

4. นาคา

ขออนุญาติยายด้วยจ้า ; นำเที่ยว น้ำตก หน่อยครับ

พุธ 18 เดินทาง ขึ้นเขา ต้นน้ำตก (แต่ ขึ้นไปไม่ถึง เพราะ ฝนตก และรีบกลับ )
    เขาพระหมี หรือ เขาโต๊ะหมี ซึ่ง ครอบคลุม ทั้ง พื้นที่ ..

อ.คุระบรี จ.พังงา และ อ.สุขสำราญ จ.ระนอง เขาโต๊ะหมี หลายคน เล่าขานกัน ว่า เป็น ดินแดน ป่าหิมพานต์ เพราะ มีคนเล่า ว่า...

มีคนเจอ ท่านฤาษี บำเพ็ญภาวนา จากนั้น แว็ปหาย ไป และ บางคน บอกว่า ชั้นบนสุด มีวัง น้ำ วันดี คืนดี จะเห็น นางกินรี มาเล่นน้ำ

ผม นาคา พร้อม น้องชาย และ เพื่อนน้องชาย เดินทางตามลำธาร น้ำตก น่าจะประมาณ 7 กม. ต้องปีนป่านเถาวัลย์ จาก ข้างหน้าผา ที่สูงชัน เพื่อขึ้นไป จากนั้น นั่งทาน เหนียวกวน รองท้องก่อน้ที่ยง ( ความสูงน่าจะประมาณ 300-400 ขึ้นครับ ที่ขึ้นในวันนี้ เป็นเขาที่สูงที่สุดในพื้นที่ อ.คุระบุรี จ.พังงา )

ตำนาน เขาเล่าเป็นปริศนา ว่า....หน้าผาหินดำ สระมรกต ....
    วันนี้ เดินทาง ยังไม่ถึง หน้าผาหินดำ มองเห็นข้างหน้า ลิบๆ (เพ็ญ 15 ค่ำ เดือน 12 คืนลอยกระทง มีคนเห็น มีแสง สว่างจ้า บนยอดเขา

ผม ขออนุญาติ อัญเชิญเหรียญทำน้ำมนต์ ฝากกระแส พลังบุญ จาก เหล่ามหาเทพ เทวา ,ปู่ฤาษี และ คนธรรณ บนเขา เพื่อ อัญเชิญเหรียญ ในการ บรรเทาภัยพิบัติ

คราวหน้า ตั้งจิต ใว้ ถ้ามีโอกาส คงใด้เยือน นอนค้างคืน บนยอดเขา จะใด้ปฏิบัติ ให้จิตเข้ม ขึ้น เพราะ ด้านล่างเชิงเขา คือ เมืองเก่าของ.ผม. ( หลวงปู่...ท่าน ชมว่า ทุกอย่าง ยังสวยงามมาก เมื่อคราว ผมบวช ปี 2548 )

โปรดใช้วิจาณญาณ......ปัจจัตตัง...

ภาพที่ 3 -4 หน้าผาที่สูงชัน ทางกลุ่มไต่เถาวัลย์ด้านข้าง
    ภาพที่ 6-7 จุดสูง ที่ทางกลุ่มไปในวันนี้ จากนั้น รีบกลับลงมาก่อน (หนทางข้างหน้ายังอีกไกล มาก )
    ภาพ 8 หิน ที่มีลักษณะกาบสีดำ แวววาว ครับ

กับการเข้าพรรษาปี 52 กค.-พย.ศีล 8 รอออกพรรษา ปลายเดือนนี้ครับ มื้อเดียว, 2 มื้อมั้งตามโอกาส

อย่าเอาเยี่ยงผม นาคา นะครับ เพราะอาจจะเกินไป ครองธรรม ต้องคู่ให้สมดุลย์กับครองเรือน ต้องถนอมน้ำใจ และ การเข้าใจ เป็นสิ่งที่ดี (แต่ถ้าเข้าใจกัน เพื่อสร้างบารมี ไม่หยุดยั้ง ต้องคุยกันครับ เพราะ ผู้ชาย นี้หล่ะ ละ อยาก )

พระพุทธองค์ เลย กล่าวว่า...นิวรณ์ 5 กามฉันทะ การพอใจ รูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส
    ถ้า เรา ละ ใด้ ตัว สังโยชน์ 1-3 จิต เข้าเข้าระดับ โสดามรรค์ อย่าง หยาบ ,กลาง,ละเอียด จึงจะใด้ โสดาบัติผล
    ถ้า ละ ยิ่ง ขึ้นไป ก็ ไล่ไปอีก จากการที่ เรา เข้า เนกขัมมะบารมี ละ กามฉันทะ ในสังโยชน์ ต่อ จิต เราก็ ละเอียดขึ้นไป ก้าว สู่ .....จน อรหันต...

จำที่ อ่านจาก หลวงพ่อ ท่านกล่าวว่า บางคน เข้าโสดา แล้ว บารมีเต็มเร็ว ก้าว สู่ อรหันต เลย ก็ใด้ครับ

ผม เอง ยังไม่ถึงไหน เลย ครับ ยังก้าวแบบตั้งไข่ ไปเรือยๆ ดี ที่ แม่บ้านน้องเขาเข้าใจ...

เป็นกำลังใจ สู่ ทุกท่าน ครับ เพราะ เราก็ เคยเป็น พี่น้องญาติ กันมาก่อน ครับ เลยใด้มาเจอกัน กับ เจ้านาง....

อย่าลืม ;

อุทิศ ผลบุญ ให้กับ องค์พระโพธิสัต พระภูมิพลอดุยเดช ด้วยครับ พ่อหลวงของเรา ,ของแผ่นดิน ลูก หลาน องค์พระนเรศวร ,ล้นเกล้า พระพุทธยอดฟ้าฯ ปฐมจักรตรีวงศ์ (....... )

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2009
  5. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

นี่คือทรายคำ และมีส่วนผสมของกายสิทธิ์มากมาย เมื่อก่อนเขาจะนำไปสร้างจตุคามรามเทพ จะมีทรายคำทอง ทรายคำดำ เคยแบ่งทรายคำทองไปกับทางอาจารย์ไก่ คนเมื่องบัวผ่านท่านรัตนวาโยตอนที่มาที่บ้านกับท่านพี่นาคา

เขาว่ากันว่า เสกแล้วโปรยรอบบ้าน ร้านค้า กระถางต้นไม้ ป้องกันไฟ ป้องกันอสูรพิษและสร้างความมั่งคั่ง

..........................คุณพี่ใจหม่น

เดี๋ยวยายขอขยายความตรงคำว่าค่อยๆ ดึงสายป่านผ่อนว่าวลงนะคะ

การค่อยๆ ดึงต้องมีสติและรู้ว่า จะดึงอย่างไร ว่าวจึงจะไม่ขาดผึง (อันที่จริงแล้ว ทางการปฏิบัติธรรม การผึงไปเลยนั้น คือพอมันได้จังหวะ มันหลุดว่อนไปโลด หลวงตามหาบัวท่านเรียกว่า มันขาดผึงไปเลย เวลาเราทำได้ เราจะเข้าใจว่ามันผึงอย่างไร ตอนนี้ถ้ามีกิจค่อยๆ ผ่อนสายป่านมาอย่างรู้ทิศทางลม และมีสติกับการควบคุมว่าว คือจิตมันเกาะที่ว่าว และแรงลม ระดับสายป่าน และการม้วนด้ายป่าน มันต้องทำพร้อมกันแต่รู้จังหวะ ทำอย่างใดอย่างหนึ่ง มันจะไม่ลงตัว อย่างถ้าเราค่อยๆ ผ่อนลงมา แต่เราสังเกตและรู้เท่าทันทุกอย่างที่เราคุมมันนั้นนะคะ เกิดจู่ๆ ลมมันดี อยากเล่นต่อ อุ้ย...ด้ายก็ไม่พันกัน ว่าวยังพอที่จะวิ่งอีกรอบให้ติดลมบนได้ เรากำหนดทิศทางลมและระยยการวิ่งพร้อมคำนวนสายป่านและการค่อยๆ คลายสายป่านอออก มันติดลมบนเร็ว ไม่ใช่ว่า เออ...กระชากมันลงมาเลย ด้ายกองกันอีรุงตุงนัง อ้าวว่าวไปติดหลังคาบ้าน คาต้นไม้บ้าง พอจะเอาออกมาเล่นใหม่ เชือกก็ต้องมาแก้ที่มันยุ่ง (ภะวงค์ สงสัย ติดขัดเรื่องเวลา)

เอาใหม่นะคะ

............................................

ขอเรียนเชิญกัลยาณมิตรทุกท่าน ร่วมกรวดน้ำแผ่เมตตาอุทิศส่วนกุศลให้กับเจ้ากระบวยและลูกไก่ของยายผีป่า แผ่ให้ยายผีป่าด้วยก็ได้

คือเมื่อวานตอนเย็นนะคะ ทิดเก๋ไปได้ไข่ไก่ป่ามาให้ฟักอีก ๕ ฟอง(แม่มันไม่กลับรังเลยกลัวงูมากินไข่มัน) เมื่อเอามาให้ จึงเอาไปให้แม่ไก่บ้านฟัก ช่วงไปที่รังได้ยินเสียงเจี๊ยบๆ ของลูกไก่ที่รัง จึงไปดู เจอลูกไก่เพิ่งออกจากไข่ ๑ ตัว มันโดนแม่พาตัวอื่นๆที่ฟักมาก่อนออกจากรังไปหากิน ทิ้งตัวนี้ที่เพิ่งเจาะมาได้กับอีก ๓ ฟองที่กำลังจะปริ ทำให้ต้องเอาที่กำลังจะปริไปให้แม่ไก่ตัวอื่นกกอีก ตัวนี้ก็เอามาให้ความอบอุ่นด้วยการให้นอนในผ้า ตอนเช้าไปดู เช้านี้อากาศหนาวเย็นผิดกับเมื่อวานที่ร้อนกว่า จึงเห็นมันโรยมาก และไปนับดูลูกเจี๊ยบที่ออกหากินกับแม่ เออ..มันหายไปทีละตัวสองตัวต่อแม่ เหยี่ยวมาโฉบรายวัน มีตัวหนึ่งมันคงโฉบพลาด เลยเห็นแต่พุงโดนเล็บฉีกแต่ยังไม่ตาย

เออ...หนอ...ชีวิต

ทีนี้เมื่อตอนเย็น(เล่าย้อน)

เดินอุ้มไปตองไคุยกับเจ้าแม่มาลัยทอง แล้วก็เดินวนมาตามทางเดินหินกรวด แล้วน้องใบตองคุยกับศาลเจ้าที่และพระภูมิ แล้วน้องตองถามหาแม่ถึงเจ้าหมาตัวหนึ่งชื่อกระบวย (ตัวเล็กกว่าตะหลิว ตะหลิวปากและตามีดวงตัวโปรดของน้องลาล่า) แล้วใบตองบอกว่า แม่กระบวยจะโดนรถชน กระบวยไปไหน ยายผีป่าเลยถามหากระบวย ก็เห็นมันยังกินอาหารที่ข้างเรือนสมุนไพร มันไม่ออกถนน เลยตั้งจิตขอดูอนาคตของเจ้ากระบวย เห็นภาพมันโดนรถชน เลยพูดกับใบตองและท่านปู่ว่า "มันเกิดมาเพื่อตายโหงโดนรถชน หรือ...นี่หรือคือวิบากกรรมของมัน" ทีนี้ก็ย้อนไปดูวิบากกรรมเก่าของมัน มันเคยเป็นหมามาหลายภพแล้วนะ ตายก่อนโตมีครอบครัวทุกทีเลย ตกน้ำตายบ้าง รถชนตายบ้าง โดนฟาดตายบ้าง เลยพาใบตองเดินไปหามัน แล้วคุยกับมันว่า "เออ...ขอโทษนะถ้าดูแลแกไม่ดี เอ้า...อย่าออกถนนนะ" ว่าแล้วก็เอาโซ่มาคล้องห่วงคอมันไว้ก่อนจะนอนก็ออกมาดูว่ามันนอนแล้วคู่กับตะหลิว

ตอนเช้าประมาณหกโมงกว่า แม่ทิดเก๋มาบอกว่า

ไปเอากระบวยฝังนะ มันโดนรถชน

เราก็เออ...พูดไม่ออก เจ้าใบตองได้ยินจึงตื่นมาว่า กระบวยรถชน มันไม่ตายหรอก มันไปกับปู่แล้ว เลยถามเจ้าแม่ใบตองว่า ปู่พากระบวยไปแล้วหรือลูก ดีแล้ว เอ้า..บอกพระพุทธเจ้า พระยายมราชแม่นางธรณีและปู่นะลูก ฝากกระบวยด้วย

..............................................

ทำไมมันจึงหลุดจากโซ่

เพราะเจ้ากระบวยตัวเล็ก ห่วงที่ร้อยนั้นมันรัดได้เต็มที่เท่านั้น มันลอดออกได้

เห็นหรือยังคะ ขนาดเรากันมันไว้แล้วแต่เมื่อวิบากกรรมมาถึง มันจึงต้องสนองกรรมตามวาระนั้นๆ

ถามว่ายายเพิ่งเอาน้ำมนต์ให้มันกินป้องกันปอบ ไม่ป้องกันอย่างอื่นหรือ

ขอบอกว่า มันถึงวาระของมันที่มันจะไปดีกว่าการเป็นหมาแล้ว

เราจะรั้งมันไว้ทำไม

....................

6. ใจหม่น

+++++++++
    พอจะมีอีกซักเหรียญ มั้ยคะ อยากได้บ้าง...เอ..ทำไมเราไม่ได้หนอ แจกตอนไหนเหรอคะ

ขอบคุณข้อธรรมดีๆจากคุณนาคา เมื่อคืนนึกถึงอยู่พอดีเลยค่ะ

7. ใจหม่น

......รายงาน.....
    เมื่อคืน..สวดมนต์..อารธนา..แล้วเริ่มปฏิบัติ....
    ไม่มีอาการอะไรเลยค่ะ..
    ภาวนาก็ไม่ได้..นะ..ก็ไม่มา..พุทโธ..ก็ไม่มา..
    ทุกอย่างนิ่งไปหมดเลย..เหมือนกับทุกสิ่งทุกอย่างดับหมด นั่งอยู่เฉยๆซักพัก นึกถึงที่ยายบอกให้ นอนภาวนาแล้วปล่อยให้หลับในฌาณ ก็เลยกราบครูอาจารย์ แล้วนอนภาวนา นะ..นะ..นะ..นะ..นะมาค่ะ ก่อนที่จิตจะเข้าสู่ภวังค์หลับ เหมือนนิมิตเห็นสถานที่ไหนซักแห่ง ปรากฎที่บริเวณหน้าผาก เรายืนมองดูอยู่ แต่ภาพไม่ชัดค่ะ เมื่อตื่นจากภวังค์ก็ภาวนาใหม่ พอเคลิ้มเหมือนจะหลับก็เห็นแบบเดิมอีก....ไม่น่าใช่ความฝันนะคะยาย

ได้เท่านี้ค่ะยาย เดี๋ยวต้องเอาบทเรียนเล่นว่าว(ไม่กล้าเรียกชักว่าวตามยายแฮะ) กับ ขับรถ ของยายมาตีความเทียบเคียงกับการปฏิบัติให้ได้ค่ะ..เข้าใจที่ยายอธิบาย แต่จะปฏิบัติยังไงนี่ซิคะ..เฮ้อ
    เอาน่ะ..สู้สู้

....คุณนาคา
    อนุโมทนา กับข้อธรรมของคุณนาคา ค่ะ เมื่อคืนนึกถึงอยู่พอดีเลย
    แล้ว เหนียวกวน คืออะไรคะ เป็นข้าวเหนียวแดง หรือ ข้าวเหนียวแก้ว หรือข้าวเหนียวปิ้ง...
    แล้วตำนานที่ว่า..ผาหินดำ กับสระมรกต..เล่าให้ฟังบ้าง
    แล้วสุดท้าย..ทำไมเราถึงไม่ได้รับแจกเหรียญ น้อ..จำได้ว่านั่งรถคันเดียวกันนี่นา..ไม่ได้ทวงนะแค่สงสัย แจกกันตอนไหนหนอ..(เอ้า! จริงๆก็คือทวงน่ะแหละ..อยากได้นะคะ)

เมื่อเช้าใส่บาตรพระ 3 รูป เพราะดูทีวี มีข่าวคนจีนบริโภคปลาเป็นครึ่งตัว ส่วนล่างถูกทอดราดพริก ส่วนบนยังหายใจอยู่เลย คีบเนื้อกินกันหน้าตาเฉย เห็นแล้วหดหู่เหลือเกิน
    ขออุทิศส่วนกุศลให้เจ้าปลาตัวนั้น เจ้าลูกไก่ เจ้ากระบวย อโหสิกรรมให้กับผู้ที่กระทำเจ้าเถอะนะ อย่าอาฆาตจองเวรเลย จะได้ไปเกิดในภพภูมิที่สูงยิ่งๆขึ้น..สาธุ

8. หมูเล็ก

หมูเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    ก่อนอื่นใด...กระบวยไปดีนะเจ้าจงไปสู่ภพภูมิที่ดี เข้าใจค่ะยายเราดูแลเขาได้แค่นี้
    .........

เมื่อคืนนอนภาวนาจนหลับไปฝันว่าได้ไปสถานที่หนึ่ง(น่าจะเป็นเขมร)แต่ไปกับครอบครัวเห็นด่านทหารเอ..เราไม่มีพาสสปอต์เขาจะให้ผ่านไหมเนี่ย พอถึงด่านยื่นบัตรประชาชนทหารเขายิ้ม...แต่ให้เราผ่านได้ และได้ไปยังวัดเล็กๆไม่ใหญ่โตและเดินไปเจอพระพุทธรูปทองคำองค์ใหญ่มากและสวยงามอลังการมาก ได้กราบนมัสการท่านขอพรท่าน สามีบอกว่าท่านงดงามมาก จำได้แค่นี้ค่ะ ยายนี่คือความฝันหรือเปล่า พอเช้าปฏิบัติสวดมนต์เป็นเสียงคนแก่...แต่เป็นบางช่วงไม่เหมือนที่เคยเป็นและไม่เห็นอะไรเลย

.........

ยายการที่เราปฏิบัติไม่ติดต่อมีผลอะไรไหม(จูนเครื่องไม่ติด)บางวันตั้งใจมากแต่...เจ้าตัวเล็กตื่นมาก่อน...อดเลยไม่ได้ปฏิบัติ ไม่ได้โกรธลูกนะแต่รู้สึกหงุดหงิดในใจบอกไม่ถูก

9. หยกแดง

หยกแดง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้น้องกระบวยไปดีนะจ๊ะ งานนี้คงได้ไปในภพภูมิที่ดีขึ้นนะคะยาย คงจะหมดวาระการเป็นน้องหมาเสียทีเนอะ เอาใจแผ่เมตตาช่วย บุญใดก็ตามที่ข้าพเจ้าได้ทำมาขอแบ่งปันให้กับน้องกระบวยด้วย ให้ได้มารับเอาส่วนบุญของพี่นะ แล้วจงไปที่ๆดีๆนะจ๊ะ สาธุ

10. หมูเล็ก

หมูเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    ยายเจ้ากระบวยเขามาเยี่่ยมลาล่าค่ะ คือตอนที่ยายมาโพสเรื่องกระบวยลาล่าเขาไปเข้าค่าย
    ธรรมะ 2 วัน กลับมาเย็นวันเสาร์เล่าให้เขาฟังเรื่องกระบวย ลาล่าตกใจบอกว่่าตอนที่เข้าค่าย
    อยู่ตอนกลางคืนฝันเห็นกระบวยวิ่งมาที่สนามหญ้าที่นักเรียนปฏิบัติธรรมเขาวิ่งมาหาลาล่าเล่น
    กันแล้วกระบวยก็หายไป

11. DevilBitch

ขายส้มตำขาดทุนอีกแล้วคร๊าบท่าน...ก็ทีม อบต. เขามีอาหารเลี้ยงแขกรอบทิศทางฟรี สองวัน กับหนึ่งคืน พวกแม่ค้าแม่ขายบ่นอุบ

เมื่อจิตหลุดลอยออกจากร่าง ส่วนใหญ่จะไปเยี่ยมเยือนคนคุ้นเคย

จิตเป็นพลังงานที่มีคลื่นแรงมาก พวกสัตว์เช่นนกเสก นกเค้าแมวและสุนัขจะรับรู้ได้ไว

ขอบอกว่า เวลาเราอยากรู้ว่าหมามันหอนเพราะเห็นผีหรือหอนเพราะว่ามันเป็นสัดต้องการผสมพันธุ์ คือถ้ามันต้องการผสมพันธุ์นั้นมันจะหอนต่อกันเป็นทอดๆ และหอนสูงขึ้นสูงขึ้น แต่ไม่เย็นยะเยือก เหมือนมันเห็นผี การที่มันเห็นผีนั้น เวลามันหอนแล้วมันจะวิ่งหนี และเสียงจะยะเยือก และส่วนมากจะหอนตัวเดียว หอนไม่นานแล้วเงียบไป

......................................

เจ้ากระบวยมันไปหาลาล่าเพราะว่าจิตผูกพันและบอกว่า เออ...ไปบอกลาล่าด้วยนะ น้องเอริทกับออมเขาก็กลัวพี่ลาล่าจะเสียใจ
    ..........................

ไม่กล้าบอกด้วยตัวเอง อาศัยให้ผีหมาไปบอกดีกว่า

....................

12. นาคา

นำบุญมาฝาก ทุกท่านครับ
    คุณชานนคนไทย มีโอกาสแวะ ทำกิจ ที่ภูเก็ต จึงใด้ ร่วมทานอาหาร ร้านติดดาว ทานติ๋มซำ รสเด็ด ทางใต้

จากนั้น ใด้ติดต่อคุณจ่าทหารเรือ ถาวโร(ถา-วะ-โร), เพื่อ แวะกราบพระอาจารย์ ท่านหนึ่ง ที่ วัดถ้ำหนู ในตัวเมืองพังงา
    พระอาจารย์ท่านให้ ข้อธรรม ในการ ดูจิต ภายใน โดยการใช้สติ ในการควบคุม ,การ สมมุติ รูป นาม ทั้ง ธาตุ ขันธ์ รูป เวทนา สัญญา สังขาร และ วิญญาณ ,ลมหายใจ เข้า (เกิด ) ลมหายใจออก (ดับ )

การเพ่งโจทย์โทษ ผู้อื่น โดยที่ เราเป็นคนตัดสิน นั้น เป็น การปรามาส ทั้ง กาย วจี มโน กรรม ต่อกัน พึงระวัง ให้มาก (ดังที่พระท่านกล่าวว่า ...อัตตนา โจทย์ยัตตานัง ..จงโจทย์โทษตัวเองเสมอ )

สังเกตุภาพ ตู้กระจก ที่ มี เจดีย์ และ ผอบ อาจจะมีท่านใด ถวายในอนาคต ..

จากนั้นเดินทาง กราบ เจดีย์เขาล้างบาศ (ล้างบาตร ) ซึ่งพบในสมัยปลายกรุงศรีอยุยธยา แต่ ท่านอ.คนเมืองบัว ใด้กล่าวว่า เจดีย์ล้างบาตร นั้น .... (ล้างบาตร....สมัย...)

คุณ ร่มบุญ ; เหนียวกวน (ข้าวเหนียวแดงหวาน )
    ทีวี มีข่าวคนจีนบริโภคปลาเป็นครึ่งตัว ส่วนล่างถูกทอดราดพริก ส่วนบนยังหายใจอยู่เลย คีบเนื้อกินกันหน้าตาเฉย เห็นแล้วหดหู่เหลือเกิน
    ขออุทิศส่วนกุศลให้เจ้าปลาตัวนั้น เจ้าลูกไก่ เจ้ากระบวย อโหสิกรรมให้กับผู้ที่กระทำเจ้าเถอะนะ อย่าอาฆาตจองเวรเลย จะได้ไปเกิดในภพภูมิที่สูงยิ่งๆขึ้น..สาธุ

วิบากกรรมต่อเนื่อง กรรม จากการกระทำ ตาม ใจที่สกปรก จาก สัตว์ ที่ขึ้นชื่อว่า...มนุษย์ ซึ่งนี้หล่ะ .. นั่นเป็นส่วนหนึ่ง ที่ คน พิการเป็นอัมพาร ส่วนล่าง เดิน นั่งไม่ใด้ ต้อง...(.จีนบริโภคปลาเป็นครึ่งตัว ส่วนล่างถูกทอดราดพริก ส่วนบนยังหายใจอยู่เลย คีบเนื้อกินกันหน้าตาเฉย )

แต่ พระ ท่านกล่าวว่า....อย่าตำหนิ ผู้อื่น
    ถ้าเธอ ตำหนิ ภพ ต่อไป เธอ ก็ ตำหนิ อีกนั่นหล่ะ ไม่จบภพ เข้านิพพาน ปล่อยวาง เป็นอุเบกขา วางเฉย....แต่ หมั่น ตรวจดู ตัวเราเองเสมอ และ แผ่ พลังความเมตตา เป็น พรหมวิหารธรรม ตลอด จนจับจิตเราเสมอ เจอภาพใด ที่ เพื่อนสัตว์โลก ต้องทุกข์ แผ่เมตตา ให้เป็น เมตตาอัปมาณฌาณ

ภัยพิบัติ จึงเกิด ขึ้นมา เพื่อกวาดล้าง สิ่งสกปรก จากน้ำมือ มนุษย์ ที่เข้าใจ ว่า มนุษย์ คือ สัตว์ที่ ประเสริฐ

ขอบคุณ ยาย ครับ ที่แนะนำทรายคำ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2009
  13. ta2498

ta2498 เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2007
    สวัสดีครับทุกท่าน
    ก่อนอื่นขอให้น้องกระบวยไปสู่ภพภูมิที่ดี ขอขอบคุณท่านที่นาคาที่มีข่าวบุญและข้อคิดดี ๆ มาฝาก
    ยายครับเช้าวันนี้ปฏิบัติเหมือนทุกวัน แต่ที่แปลกคือว่า วันนี้จะสวดเป็นเหมือนภาษาจีนอย่างเดียวและมีการเขียนตัวอักษรเหมือนเป็นตำราอะไรหรือกำลังคัดลอกคัมภีร์เป็นเล่ม ๆ เหมือนที่เห็นในหนังจีน สิ่งนี้คืออะไรครับยาย ขอบคุณล่วงหน้าครับ (เอ๋)

14. 3303

3303 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    ทำไมการตอบกระทู้หลังๆ ถึงเข้าๆไปอยู่ใน อ้างอิง ของคุณร่มบุญหมดเลย
    ลองถามทาง mod หรือ admin ดูครับ

อนุโมทนากับทุกท่านครับ

ขอบคุณครับ กำลังพยายาม ละ เลิก เพ่งโทษผู้อื่นอยู่
    ค่อนข้างยาก แต่คิดว่าตอนนี้ลดได้บ้างแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2009
  15. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    ขอให้กระบวยมีความสุขเน้อ อโหสิกรรมกันเน้อ กุศลได้ที่นัทได้ทำขอให้กระบวยมาอนุโมทนา และไปสู่ภพที่ดีน่ะ

16. natarn

natarn เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    เอาบุญมาอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้กระบวยและลูกเจี๊ยบของคุณยายผีป่า

ไปสู่ภพที่ดีที่สูงกว่าที่เป็นอยู่นะ สาธุๆๆๆๆๆๆ

มานั่งเฝ้ารอ ศิษย์พี่รุ่น 1 สายโลหิต ที่ 4 สำเร็จวิชา อิอิ

17. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    โฮ ยายจ้า พี่ๆจ้า พักนี้เป็นอะไรไม่รู้ ไม่มีสติเลย โทสะเข้าครอบงำตลอด แบบว่าอะไรนิด อะไรหน่อยก็ออกอาการเกรียวกราดไปทั่ว เหวี่ยงแหกับคนรอบข้างไปหมด ไม่มีความอดทน คิดแต่เรื่องที่จะเอาผิดคนที่ทำเราโกรธให้ได้ น้องที่ทำงานมันก็กลัวกันหมดละ มันว่า สงสัยมารมันมามั่งพี่ จะบวชไม่ใช่เรอะ เราก็ว่า จริงเด่ะ อะไรมันจะขนาดนั้น เซ็งจิตเลย แบบควบคุยอารมณ์ไม่ได้ ปวดหัวด้วยค่ะยาย มาบ่นให้ฟังว่า เรามันยังแพ้กิเลส

18. ใจหม่น

....แต่ของเราเปิดมาแล้วไปอยู่ที่คุณหยกแดง แฮะ..เอ๊ะ..ยังไง

19. ใจหม่น

คำแนะนำของยาย กับของคุณนาคา มีประโยชน์ทั้งนั้นเลย ตอนนี้ก็พยายามไม่ส่งจิตออกไปแส่ส่ายนอกตัว พยายามพิจารณาอยู่ในตัวเรานี่แหละค่ะ

ถ้าจะขอรวบรวมข้อธรรม กับคำแนะนำต่างๆของยายและคุณนาคา ไว้อ่าน คงไม่ว่านะคะ
    (ถ้าว่าก็ช้าไปแล้ว เพราะกำลังรวบรวม เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆค่ะ) แต่จะปฏิบัติได้แค่ไหนก็ยังไม่รู้ แต่ที่แน่นอน เอาไว้เตือนตนไม่ให้หลงทางได้ดีที่ซู้ด

20. DevilBitch

เพิ่งมีแขกมาให้ดูดวงให้ มาบ่อยพลาดหลายหน คือแม่หมอไม่ว่าง งานนี้เกรงใจเขามาไกล เลยดูให้ค่ะ

จึงขอแจ้งรุ่นที่เพิ่งครอบครู

อันดับแรกนั้น เอาจานหรือพานครูเรามาแล้วอธิษฐานจิต แล้วให้เขาแต่งพานดอกไม้ หรือใบไม้ ๕ คู่ เราให้เขาใส่เงิน ๒ บาท ในพานนั้น

จุดเทียน ๒ ธูป ๓ (แต่วันนี้ ในใจคิดจะจุด ๕ ดอก แต่หยิบมา ๓ สักพักน้องใบตองขึ้นมานั่งข้างๆ แล้วเอาธูปมาให้แม่เอื้อม จุดให้อีก ๒ ดอก แล้วเขาก็ก้มกราบพระ แล้วก็ลุกขึ้นไปห้องใหญ่ดูทีวีกับพี่สาว โดยไม่กวนแม่เลย

...................................

ก็เท่ากับว่ายายผีป่าต้องอาาธนาพระด้วยธูป ๕ ดอก (รวมที่น้องตองให้จุด)

แล้วเราสวดมนต์ อาราธนาศีล ทีนี้ก็ตั้งจิตพูดออกมาว่าเราจะขอบารมีครูศีลครูธรรมท่านสงเคราะห์เรื่องอะไร

แล้วเราก็เอาพานยอขึ้นกระหม่อม ให้คนที่มาดูดวงเอาเงินใส่พาน ๒ บาท แล้วให้เขาจับพาน แล้วให้เขาอธิษฐาน เราก็ตั้งจิตอธิษฐานเป็ฯคำพูดออกเสียงเบาๆ ไป แล้วเมื่อจิตจะนิ่งก็ปล่อยให้นิ่ง จะไปสัมผัสอะไร คลื่นไหนจะมากระทบให้รับรู้ เราจะเป็นเองนะคะ จะสวดอะไรก็ตามน้ำไปเลย

เราเห็นภาพจากมโนจติ หรือคืล่นสัมผัสทางจิต หรือเสียงกระซิบก็ว่าตามที่สัมผัสได้อย่างลังเล

อย่างวันนี้ถามเขาว่า กำลังจะซื้อรถหรือ เขาตอบว่า จ่ายเงินแล้วแต่ยังไม่ได้โอน เพิ่งไปเอารถมา เป็นมือสอง

แล้วเราก็ตั้งจิตขอดูว่า รถคันนี้อะไรที่ต้องบอกเดี๋ยวก็ผุดขึ้นมาเองเจ้าค่ะ

.............

เราจะดูให้คนต่างประเทศ เราก็อาศัยการสัมผัสทางพลังที่เราขอบารมีครูท่านนี่แหละ

..................ไม่ต้องกลัวจิตอุปทาน เอาสัมผัสแวบแรกเป็นตัวฟันธง

..........................
    อ้าวหนูนัท...เขามาทดสอบว่าเราส่งจิตออกนอกไหม เพราะว่าเวลาอยู่ในวัดในวามันจะมาสุมในอก มันร้อนรุ่มกว่าระบายออกมานะคะ ดังนั้นจำไว้ อย่าสนใจอะไรที่มันไม่ใช่สิ่งที่จะทำให้เราพ้นทุกข์ได้ ส่งจิตไปรับการกระทบรอบด้าน เราเหมือนเอาไฟเผาจิตของเรา เดี๋ยวโรคประสาทถามหา อดมีแฟนเน้อ เพราะเราจะวีนจนผู้ชายขยาด