ช่วยดูให้หน่อยครับมีลุ้นไม๊(บางขุนพรหม)ถ้ามีจะส่งไบเทค อาิทิตย์หน้า

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย โจ๊คเสาธง, 16 กันยายน 2012.

1. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

2. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ผมก็เคยเห็นพี่philpharm นำเอารูปหล่อโบราณ หน้าฝรั่งฐานสูง ของเก๊ดูง่ายมาเป็นโลโก้ รูปประจำตัว นะครับ ผมก็ไม่รู้ว่าพี่จะสื่ออะไร หรือพี่เข้าใจว่าองค์ที่พี่เอามาโชว์เป็นโลโก้พี่มั่นใจว่าแท้ แต่ในฐานะที่ผมสายตรงองค์หลวงพ่อทบ ผมดูแป๊บเดียวผมก็ทราบแล้วว่าเป็นอย่างไร แล้วในหลายกระทู้ผมก็เห็นพี่พิจารณาพระในทางแหวกแนว ในองค์ที่น่าจะดูกันง่ายๆก็มีครับ ผมไม่ได้เข้าข้างพี่ชัย นะครับ ผมเห็นมาแบบไหนผมก็ว่าไปแบบนั้นจริงๆครับ ผมว่าพี่ชัยเขาอธิบายสมเด็จได้ดีและรู้จริงนะครับถึงผมจะไม่เก่งสมเด็จ แต่อะไรหลายๆอย่างที่พี่ชัย เขาอธิบาย มันมีทั้งเหตุและผลที่น่าสนใจและศึกษา ติดตาม มากทีเดียวครับ

3. คิงคอง99

[​IMG][​IMG] ได้มาแค่นี้ ผมถือว่าเป็นวาสนาสูงแล้วครับ:cool::cool::cool::cool:

4. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ขอบคุณนะครับพี่.เค..พี่พูดทำให้ผม...น้ำตาจาไหล....ไม่ต้องอาไรมากนะครับพี่..แค่รูปหล่อหน้าคล้ายๆ..ฝรั่ง..ซักองค์..ผมก็.หายเศร้าละคร๊าบ555555

5. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

"น้าเค" เห็นเหมือนที่ผมเห็นผมก็ออกแนวเตือนแบบอ้อมๆ ไปหลายครั้งแล้วแต่ก็ยังเหมือนเดิม ผมไม่ได้ห้ามในความคิดของท่าน philpharm แต่ไม่อยากให้มือใหม่หรือ สมช.ท่านอื่น เข้ารกเข้าดงตามไปด้วยแต่ก็หมดปัญญา ที่จะบอกท่าน philpharm ให้กลับหลังหัน มาเดินในแนวทางที่ถูกต้องแล้วครับ เรื่องแบบนี้บอกันได้จริงๆ สำหรับ คนที่อยู่กลางหุบเขา หรือเข้าไปใน เมืองลับแลแล้ว คงจะหาทางออกยากครับ จริงๆแล้วท่าน philpharm เหมือนรู้เยอะอ่านตำราเยอะข้อมูลทางทฤษฎีถูกต้อง แต่ผมไม่เข้าใจว่า ทำไมท่าน philpharm เหมือนยืนส่องกระจกเงา แล้วเห็นรูปตัวเองกลับด้าน แล้วบอกว่านี่แหละของจริงทั้งๆที่มันกลับด้าน และสวนทางกันโดยสิ้นเชิงระหว่างทฤษฎี กับปฏิบัติ ผมไม่เข้าใจจริงๆ เฮ๊อ...เหนื่อยๆๆๆๆ

(ความเห็นส่วนบุคคล)

6. คิงคอง99

:VO ผมไหลแทนพี่ชัยดีกว่า:':)'( เด่วมีโอกาสไป กทม.คราวหน้าจะแวะไปหาพี่ชัยนะครับจะไปส่อง สมเด็จ พี่ชัย เผื่อได้อะไรติดมือกลับมาบ้าง555555ใกล้ๆจะไปแล้วจะ PM ไปถามรายละเอียดอีกทีนะครับ

7. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ครับ ......... อย่าใช้น้ำตาเป็นเครื่องมือนะครับ

ผมรับงานรับจ้างร้องไห้อยู่ มาจ้างได้ครับ ถ้าพี่เคใจอ่อน ก็หารครึ่งครับพี่ 555+

8. crodile

ยินดีครับพี่เค...มาเมื่อไหร่บอกล่วงหน้าก็แล้วกัน..นะครับ..ผมขึ้นลงนครสวรรค์บ่อยๆ...รับรอง..ว่ามีจามี..ฟามสุขที่ซู๊ด..เวลาเห็นสมเด็จ.องค์เป็นๆ.นะคร๊าบ..55555

9. crodile

55555เมื่อก่อน..ไม่ได้เวทย์..ก็ต้องใช้มนต์..ไม่ได้คน..ก็ต้องใช้..ฉุด...ช่วงนี้สังขาล..มันเยอะละ..บีบน้ำตา..มั่งน่าจะไม่เหนื่อย.....จาได้รู้กันว่าน้ำตา.จรเข้..มันขลังขนาดไหน..55555

10. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะคะ เป็นความคิดเห็นส่วนตัว ไม่เข้าข้างพี่สมาชิกท่านใดนะคะ เพราะ พี่ชัย กับ พี่ phil ยาเองก็ให้เคารพนับถือในฐานะรุ่นพี่ในเวปพลังจิตทั้งคู่ แต่ยาจะขอพูดถึงในแง่มุมของเรื่องพิมพ์พระที่เป็นสากล

ปล.ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ บางเนื้อหายาลงไม่หมดก็ขอให้เจ้าของกระทู้สืบค้นศึกษาต่อยอดต่อไปนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      778.8 KB
      เปิดดู:
      98
  11. crodile

โห..น้องยา..ทำให้ซะขนาดนี้..ไม่ธรรมดาเลยนะครับ....ท่านโจ๊ก....ต้องยอมรับว่า....หน้าตาดี.ไม่พอ..น้ำใจ..ยังดีซะอีก...อย่างงี้ต้องมี..ของ..สมน้ำหน้าคุณ...เอ้ย..สมนาคุณ..ให้ซะแล้ว..ว่ามะท่าน...555555

12. yamie

ไม่เป็นไรคะ พระสมเด็จเราไม่สามารถพูดตายตัวได้กับคำว่า แท้ หรือ เก๊ เพราะ แต่ละพื้นที่แต่ละกลุ่มก๊วนบางครั้งเล่นหาสะสมแตกต่างกันไป อาจไม่ยึดติดที่พิมพ์ ดูธรรมชาติเป็นหลัก ขึ้นอยู่ที่เราจะถือพระสมเด็จในมือไปหาใคร จะให้พูดว่าคนนั้นถูกคนนี้ผิด มันก็พูดยากลำบากใจเพราะเราไม่รู้ว่าใครศึกษาตำราเล่มไหนมากันบ้าง แต่หากจะยื่นเข้าสู่กองประกวดแล้วเข้าสู่มาตราฐานสากลนิยม = ค่านิยมพุทธพานิชย์มาเสริมตรงนี้หละก็ ต้องเล่นตามมาตราฐานสากลกลุ่มใหญ่ที่รับการยกย่องนับถือเป็นเกณการตัดสินในการวิเคราะห์พระ แต่หากไม่ยึดติดไม่ส่งมีไว้แค่สะสม ไว้ส่องเพื่อผ่อนคลาย ไม่จำเป็นต้องปลุกเสก ขอให้มีแรงศรัทธาหละก็ ไม่ว่าพระจะมาในแบบไหนรูปแบบไหน ไม่สากล แต่ทำให้คุณมีความสุขใจ ก็ขึ้นอยู่ที่ตัวคุณเองจะบอกตัวเองว่าพอใจจะยืนอยู่ตรงจุดไหน เป็นความคิดเห็นส่วนตัวคะ ด้วยความเคารพ ( ไม่มีใครรู้ทุกสิ่งมาตั้งแต่เกิดหรอกคะ ทุกคนต่างขวนขวายหาความรู้จากสิ่งที่อยู่รอบตัวเรามาเป็นประสบการณ์และความหยั่งรู้ให้กับตัวเอง ดังนั้น ไม่ว่าด้วยเรื่องอะไรก็คงไม่ยากสำหรับผู้ที่ใฝ่หาความรู้และศึกษานะคะ สู้สู้สู้ คะ )

ปล. ของขวัญของกำนัลยาไม่รับหรอกคะ พอดีนั่งอ่านๆเห็นมีความคิดเห็นที่แตกต่าง ยาเลยขอคุยในเรื่องของพิมพ์ที่ผิดเพี้ยนก่อนในหลักสากลนิยม พี่ชัยวันนี้ นอกจากเป็นที่อัปโชคของยาแล้ว ซวยแต่เช้าถึงค่ำเลยคะ เคยเจอไหมคนจูงรถไปปะยาง แต่ร้านปิดถึงสี่ร้าน เจอร้านที่ห้า เห็นยาเดินเตลิดเขาแล้วย้อนกลับมา ไม่ยอมทำให้บอกให้ยาเดินไปข้างหน้าต่อไป ดูเขาทำสิ เหนื่อยหมดแรงเลยคะวันนี้ ตั้งแต่เช้าจนค่ำไม่วายซวย แต่ในที่สุด ที่ร้านไข่แตกแล้วววววววเย้เย้เย้ :cool:

13. โจ๊คเสาธง

โจ๊คเสาธง Active Member

12 มิถุนายน 2012
    เพิ่งกลับมาดูกระทู้ พอดีไปธุระ ตจว. ต้องขอขอบพระคุณในน้ำใจทุกๆ
    ท่านด้วยที่ช่วยชี้แนะ โดยเฉเพาะคุณbcbg เห็นเขาเรียกว่าคุณยาไม่ทราบว่าชื่อ
    นี้หรือเปล่า ที่สละเวลาทำจุดตำหนิต่างๆให้ทราบ จนคลายข้อสงสัยต่างๆ แล้วเห็นว่า
    อับโชค(ซวย)มาทั้งวันด้วย... ไม่เป็นไรครับมีอับก็ต้องมีดีเป็นธรรมดา ผมเลยถือ
    โอกาส ให้คุณยา เลือกพระไปองค์นึงแล้วกันครับ เผื่อไปบูชาแล้วจะเฮงๆขึ้น
    อย่าคิดว่าเป็นของสมนาคุณหรือของกำนัล สองอย่างนั้นเขาไว้คืนกำไร อันนี้เป็นน้ำใจ
    เล็กๆน้อยๆอย่าคิดมากเลยครับ ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งครับ
    ปล. ชินราชเสมากระไหล่ทองปี16 /pmที่จัดส่งมาแล้วกันครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

14. yamie

ขอบคุณมากคะ ที่มีน้ำใจมอบให้ยานะคะ พระชินราชยาไม่เคยมี อืม ยาเองก็พอมีพระดีๆติดตัวบ้างแล้ว คอเดียวแขวนไม่มากหรอกคะ ถ้าคุณโจ๊คต้องการให้ยาจริงๆหละก็ อืม เอ่อ ไม่รู้ว่าคุณโจ๊คจะทำได้ไหมนะคะ เพราะเป็นสมาชิกธรรมดา ยังไม่รู้ว่ากฏพลังจิตเปลี่ยนแปลงว่ายังไงบ้าง
    คือว่า สำหรับบางท่านไม่มีพระไว้ติดตัวอาจต้องการ น่าจะมีการเปิดประมูลแล้วนำเงินก้อนนั้นโอนเข้ากองบัญชีบริจาคช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยในตอนนี้ได้นะคะ หรือ ช่วยเหลือการกุศลอื่นๆไป แต่ถ้าทำแล้วเกิดความยุ่งยาก วุ่นวาย ต่อผู้ให็และผู้บริจาค เนื่องจากไม่มีเวลาว่าง เพราะ ทำงานประจำ ยาก็ไม่ต้องการเพิ่มภาระให้ใคร
    สรุป ไม่เป็นไรคะ ยาขอบคุณมากคะสำหรับใจงามๆที่จะมอบให้ ยาขอรับแต่น้ำใจและความรู้สึกที่ดีไว้ก็แล้วกันนะคะ ( พี่ชัยทำตัวสุภาพบุรุษให้ดูเป็นเยี่ยงอย่างแล้วคะ ยาต้องสุภาพสตรีบ้างอะนะคะ อิอิอิอิ อกผายไหล่ผึ่งหน้าตึงคอตั้งไว้ ห้าห้าห้าห้า ) ไม่ใช่ไม่เห็นคุณค่าพระนะคะ ที่ปฏิเสธกันไป บังเอิญแม่บอกว่าไม่ให้รับของจากบุคคลแปลกหน้าคะ แหะแหะ ล้อเล่นคะ เก็บไว้กับคุณโจ๊คดีแล้วคะ ราคาขึ้นเดี๋ยวยาทวงคะ 5555 เอิ๊กๆๆๆๆ ยาแกล้งพูดตลกให้ขำๆไม่ว่ากันนะคะ ตามสบายคะ ยาขอให้คุณเป็นคนดีและมีน้ำใจกับคนรอบข้างด้วยความจริงใจแบบนี้ก็เพียงพอแล้วคะสังคมจะได้น่าอยู่ยิ่งๆขึ้น ขอบคุณมากคะสำหรับน้ำใจงามๆ:cool: