ช่วยแนะนำเรื่องพระที่ควรบูชาด้วยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย keng111, 8 มกราคม 2011.

1. เก้าช่อง

เก้าช่อง เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    แนะนำเพิ่มครับ งั้นก็พระแก้วมรกต หาบูชาได้ที่วัดพระแก้วครับ พระที่ให้บูชาก็พุทธาภิเษกที่อุโบสถวัดพระแก้วเลยพิธีดีแน่นอน ผมเคยบูชามาครับทางวัดทำสวยงามมากเลย เป็นรูปหล่อลอยองค์ครับ ไม่แพงอีกต่างหากครับ

2. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

มีโจทย์มี2อย่างคือ 1. เพื่อให้หน้าที่การงานเจริญก้าวหน้า
    2. เดินทางไปติดต่องานต่างจังหวัด และต่างประเทศบ่อย

สำหรับข้อ 1. -พระมงคลมหาลาภ,พระหลวงปู่หมุน(ผมใช้พระผงดวงเศรษฐีองค์300บาท )พระหลวงปู่ทิม,พระสิวลีหลวงพ่อจำนงค์ วัดทุ่งตาอินต์ ทั้งหมดที่ว่ามาเคยใช้มาแล้วดี และตอนนี้ก็ใช้ตลอด

สำหรับข้อ2. พระหลวงปู่ทวด,พระหลวงปู่ทิม

ถ้าจะเอาแบบ2 in 1 เลยทุกอย่างดีครอบคลุมหมดเลย ก็แล้วแต่ใครจะศรัทธาองค์ใหนเป็นพิเศษ ถ้าไม่ศรัทธาก็ไม่มีประโยชน์ เหมือนซื้อรถคันเป็นล้าน แต่ไม่มีน้ำมัน พระเหมือนรถ น้ำมันก็คือศรัทธา สองสิ่งนี้ต้องมาคู่กันจึงจะส่งผลใด้เต็มที และที่สำคัญก็คือตัวเรานี่ละ ต้องมีวิสัยทัศน์ที่ดี,วางแผนงานดีและเพื่อนฝูงดี เท่านี้งานก็ฉลุยครับ ^ ^

3. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

พระแก้วมรกตที่วัดพระแก้ว รูปหล่อห้อยคอพร้อมตลับ 400 บาท

ของดีครับ

เห็นภาพเลยครับผม :cool:

4. ร.รพินทร์

ร.รพินทร์ ด้วยความเคารพ ... ร รพินทร์

19 สิงหาคม 2008
    เห็นด้วยครับ......เลือกครูบาอาจารย์ที่เคารพและศรัทธาเป็นที่ตั้งครับ ดีที่สุด หลวงปู่ หลวพ่อ ครูบา หรือเกจิประจำจังหวัดที่อยู่นั่นแหละครับ หาง่ายสุด หากท่านนั้นๆยังดำรงค์ขันธ์อยู่ ก็ลองเข้าไปกราบท่านดู หรือหาเวลาคุยๆกับท่านดู แล้วดูจากจิตของเราเองว่า รู้สึกอย่างไร หากยังเฉยๆก็ ลองหาไหม่ดู เอาที่ถูกกับจริตของเราเองเป็นที่ตั้ง แน่นอนที่สุดครับ แต่หากว่า ยังไม่เจอเลย.....ก็ลองดูนะครับ
    พระสมเด็จโครงว่าว ของหลวงพ่ออุ้น วัดตาลกง จ.เพชรบุรี ราคาน่าจะประมาณพันปลาย ที่วัดก็ยังมีอยู่
    พระสมเด็จหลวงปู่นาค หรือหลวงปู่หิน วัดระฆังฯ อาจจะหา( แท้ )ยากสักนิดนึง แต่พุทธคุณเน้นเมตตา มหานิยม เป็นหลัก ราคาไม่แน่ใจ แต่ไม่แพงมาก หากแต่หายากหน่อย ครับ
    เดินทางบ่อยๆ ขออนุญาติแนะนำ หลวงปู่ทวด นะครับ วัดปราสาทบุญญาวาศ กทม. ก็มีนะครับ หรือจะไปที่วัดห้วยมงคล หัวหิน ก็มีนะครับ ที่นั่นก็ปลุกเสกพิธีใหญ่ ราคาไม่แพงมากด้วย พุทธคุณเน้นทางนิรันตรายครับ
    พระขุนแผน รุ่นแรก ครูบาจันต๊ะ ที่พี่ข้างบนแนะนำไว้ ก็ดีนะครับ ตามประสพการณ์ที่ได้ยินมา ก็เน้นเมตตาเป็นหลักเหมือนกัน
    ยังมีพระปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบอีกเยอะ ลองๆหาดูนะครับ เลือกที่ถูกจริตกับเราและเลือกที่ถูกโฉลกกับเรา
    ขอให้โชคดีนะครับ

5. เก้าช่อง

ใช่ครับเพียงราคา 400 บาทเอง ท่านเจ้าของกระทู้ครับ อย่าลืมตังเผื่อการเลี่ยมกรอบทองด้วยนะครับ อิอิอิอิ +555555555

6. ben1978

ben1978 Active Member

องค์ไหนก็ได้ครับ ที่นับถือและศรัทธา พระทุกองค์ดีหมดครับถ้าแท้ อิอิ ผมเองเคยมีความคิดคล้ายๆ แบบนี้เหมือนกันในอดีต คือ อยากได้พระที่มีเมตตาแรงๆ ครับ เนื่องจากหน้าที่การงาน ตัดสินใจไปเช่ามาตามเสียงร่ำลือ หมดเงินเช่าไปหลักหมื่น ปรากฏว่าพอแขวนไปซักพัก แล้วรู้สึกไม่ใช่ ไม่เหมือนตามคำร่ำลือครับ ส่วนหนึ่งอาจจะมาจากผมไม่มีวาสนา อิอิ อีกส่วนหนึ่งคงมาจากศรัทธาของผมที่ยังไม่มากพอ ท้ายสุดก็กลับไปแขวนพระองค์เดิมซึ่งเป็นพระท้องถิ่น no name แต่นับถือสุดหัวใจ กลับรู้สึกมั่นใจ เชื่อมั่น และอะไรๆต่างก็ที่ดีก็ตามมาครับ จนถึงทุกวันนี้เลิกมีความคิดที่จะแขวนพระตามเสียงเชียร์ เสียงร่ำลือเลย ศรัทธาก็ให้เกิดปาฏิหาริย์ครับ พระองค์ไหนก็ได้ครับที่นับถือ

7. เก้าช่อง

เยี่ยมไปเลยครับ สาธุการเด้อครับ เป็นตัวอย่างให้หลายๆท่านได้ดีครับ ผมก็มีพระท้องถิ่นโนเนม ครับ รักมากด้วย ออกปี 2516 แต่ราคาไม่แพงเพราะว่าตลาดพระไม่เล่นกันครับ แต่มีคุณค่าด้านจิตใจครับ:cool: