เพื่อการกุศล ดีหลวงฟ้าประทาน ถวายเงินศาลพระเสื้อเมือง 2ล้านบาท เรียบร้อย

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย jummaiford, 16 ธันวาคม 2012.

1. poenarak

poenarak เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2008
    กราบอนุโมทนาบุญครับคุณหมอและเพื่อนสมาชิกที่ได้ร่วมบุญทั้งหมดทั้งมวลครับ เมื่อสักครู่ผมได้โทรไปจองแล้วครับ เบอร์ 442 ครับ

ผมมีประสบการณ์เกี่ยวกับพระกริ่งดีหลวง อยากจะมาถ่ายทอดให้ฟังครับ

.....ตอนทำบุญขึ้นบ้านใหม่เมื่อต้นปี ผมนำพระกริ่งดีหลวงพร้อมกับพระหลวงปู่ดู่ที่หลวงตาม้าท่านสร้างหนึ่งองค์ แช่เอาไว้ในขันน้ำมนต์ก่อนที่ยกไปถวายให้พระคุณเจ้าที่จะทำน้ำมนต์ให้ โดยมีความตั้งใจให้น้ำมนต์นี้มีความเป็นสิริมงคลมากขึ้น เพราะหลวงพ่อที่นิมนต์มาที่บ้านจะต้องใช้น้ำมนต์นี้รดให้ทั้งบ้านครับ .....ขณะที่ยื่นขันน้ำมนต์ให้หลวงพ่อท่านนั้น ท่านสัมผัสได้ถึงพลังงานพิเศษบางอย่างครับ(ท่านมาเล่าให้ฟังตอนหลัง) พอท่านสวดทำน้ำมนต์เสร็จ ท่านเงยหน้าขึ้นมาถามพวกผมว่าพระกริ่งที่ใส่ไปของที่ไหนเพราะท่านสัมผัสถึงพลังงานพิเศษบางอย่างได้ พลังงานนี้ดีจริง ๆ ท่านถามผมว่ามีพระกริ่งอีกองค์ไหมเพราะท่านอยากได้พลังจากพระกริ่งนี้ไว้ใช้ตอนทำสมาธิและตอนที่ท่านปลุกเสกพระ ...ผมตอบท่านไปว่ามีแค่องค์เดียว .....ภายหลังจากเสร็จพิธีที่ท่านได้ขอแบ่งน้ำมนต์จากขันน้ำมนต์นั้นกลับไปด้วยครับ และก่อนท่านกลับพวกผมได้หยิบพระหลวงปู่ดู่ ที่ใส่ไปพร้อมกับขันน้ำมนต์ให้ท่านไป... พอท่านรับพระแล้วท่านบอกพวกผมว่า...พระองค์นี้มีพลังงานบางอย่างเหมือนพระกริ่งเลยครับ ท่านอนุโมทนาสาธุ...

:cool::cool::cool:
    สาธุ.......อนุโมทนามิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2012
  2. jummaiford

jummaiford เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ล่าสุดยอดจองพระกริ่งดีหลวงฟ้าประทาน107องค์เเล้วนะครับ

3. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    มีประสบการณืยังไงอ่ะครับพี่หมอ.เล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ..หมายถึงเอาพระอะไรมาแลกกับพระกริ่งนารายร์เหรอครับ..

4. jummaiford

ตอนนี้ยอดจอง110องค์เเล้วละครับ

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ

5. jummaiford

เรื่องราวของพระกริ่งดีหลวงฟ้าประทานเองเกินกว่าผมเองจะอธิบายได้เเม้ตัวผมเองได้รับบารมีความคุ้มครองจากหลวงพ่อทวดโดยที่ตอนเเรกจะไม่สร้างพระรุ่นนี้เเล้วเเต่มีเหตุอันมีหลวงพ่อทวดช่วยชีวิตไว้ครั้งล่าสุดอย่างปาฏิหาริย์ เลยต้องทำตามสัญญากับหลวงพ่อทวด จึงบังเกิดเป็นพระกริ่งดีหลวงฟ้าประทาน ซึ่งเหมือนเทวบัญชาจากเบื้องบนว่าต้องสร้างรุ่นนี้ให้จงได้

6. jummaiford

ในขณะที่พิมพืข้อความผมระลึกได้ว่าสมัยเเรกๆที่ผมสร้างพระกริ่งอยากจะหามวลสารดีๆมาหล่อพระกริ่งผมเอาพระเครื่องสมัยโบราณที่ผมสะสมไว้ประจำตระกูลลงหลอมไปหมดเลยเเล้วเริ่มสะสมใหม่มีชนวนเก่าเเก่ผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนกันเข้ามาเรื่อยๆจนปัจจุบันผมนั่งคิดว่าผมโชคดีมีครูบาอาจารย์ดีๆหลายรูปเมตตาช่วยเสกช่วยอธิษฐานจิตให้ อาทิ พ่อท่านเขียว วัดห้วยเงาะ ผมเองนำเอาเเผ่นเงินบริสุทธิ์เเท้ๆลงพระยันต์เพื่อหล่อหลอมพระกริ่งรุ่นนี้เข้าพิธีวัดพระเเก้ว ในพระบรมมหาราชวัง เเน่นอนว่าพระรุ่นนี้ต้องดีที่สุดสมชื่อนามมหามงคลของวัด ดีหลวง ซึ่ง วัดนี้ชื่อดีหลวง ตั้งเเต่สมัยอยุธยาเเล้วละครับเเน่นอนว่าผมเองคงมีอะไรผูกพันธ์ลึกเกี่ยวกับวัดดีหลวง เเม้ตอนผมบวชพระครั้งเเรกในชีวิตก้อบวชที่วัดดีหลวงเช่นกันครับ

7. jummaiford

สมาชิกที่ได้อ่านกระทู้นี้แล้ว : 375 (Set)
    >น้องนาง<, (ก้องครับ), @un, ackarapol, Agachai_vp, amnon, Anakeeza, anuchang, ANUSORN78, aobba, apisab, arm-atipat, Arrowhead, atitap, auan24, AUN54, a_srikut, Bakhamnoi, bambam123, BANJONG.L, Batigol123, beer chainat, beleive, berbapor, Berial004, Beta_boMbaY, bfirst, bluebearboy, bungy, burapar, Carbonato, cassanover, chadinsorn, chaichan_22, Chart 123, chat-korat, chattrg, chchai, chiew108, chocklab, chu1975, cobit, dccasting, dejlee, dekdelta2, devil_win0, dezcibell, diamondtee, doomsky, dragon184, e-tv, Ekasit saengsawat, Fabiola, FALCON1, FarawayHome, fightfor, fortuner, Green Hill, gyser, half wave, hamwin, hanumana_61, helium, hellotawan, hippobankza, hmoomoo, h_pisit, iamchatchai, iq_zung, itr, jae in, jaisom somjai, jaroenthai, jatukarm, jaturong_tae, jimmyuro, Jintamuttha, Jixzor, jojo834, jomaker, jopadawan, jotaro4s, joywin, jpw, jsp, jukac, jummum, j_cafe, karn49, kawpunt, kengy, khachin, KHAjit, kim9, krichthep, krisadapran, krit_kasem, ksongrit, kuhu_32, kulapan28, kunassin, KUTAHAN, kwangpha, kyetip, labboy46, laoongfong, lavar181, lengxda, Little Dragon, littlenuch, lively, Liverpat, luchcha, mahalap, maleena, mancity04, manpower2012, maxcomp, melonn, millionairs, mkk, mmmst, moddang, momotaro67, monkeye, montrik, morinaka, mpnnop, mrkara, nagason, naiburit, naida, Nattawut8899, natta_pea, neoped, Nescafe', new007, Nippanang Sukang, nitisartthai, niwanred, nonk, noppadon_p, nopsena, nostradamod, nt1919, num_mon, nutemu, nuttalin, nutthapong_488, offerrer, one-zee, open_your_eye, oui 20, parafatamon, pasit_ok, peerasitg, phedphed, phong999, pichitp, pinpost, pinrat, pinu, pkchalerm, planning_ee, poenarak, pong-sit, pongtempo, poomparit, poon-pan, Poungpet, ppmtm15, prapaanpong, prateepch, Pretonafe, Pudtipong, Q-ten, RainyWindy, rang551, rattanasak_m, rave22, RedDragon999, rooney9, rt5038, RuamthamW, rungsun2503, sakchaija, samakiat, sangthian, sayank, sbsub, seanwat, seekerpunch, singlehand, sinsamot, SIR2010, sira, sm625, smilemans, Smilerider, Sod2499, Step&Time, sudpob, sunney1819, Supachai22, suradhaech, surawatn, Suto, sutthajitto, suttip2, suwan2012, sylvenus, t1148, tai chi, tanach, tantao, ta_sepia, teerjarun, ten@hotmail.com, Thamsin, THANARATH, theexcaribur, thepkere, thitiwatyu, Thk, tle_nakhon, tmongkolsawat, tnat, toktor, TOPSTAR, torr200925, tree_alone, TTK8698, tuaang, twato, une_it, untra7, v69,N, Versailles, volcano, w.สุรพล, weerat, wiruch99, wishmaker, wittayaj, wn, wut_62, yeen, yodd555, yordnakorn, zukus, ก ฯลฯ ฮ, กบkero, กรวิวัฒน์, กฤช 49820, กวางคำ, ก้านมะยม, คชบุตร, คนชายคลอง, คนปี่พาทย์, คนวังหน้า, คนเลว, คะเตคะเต, คุณบุญยัง, คุณพ่อลูก2, คุณไก่โต้ง, จันทรโสภา, จิตตานุปัสสนา, จิตพุทธ, ฉัต, ชนะใจ, ชาตรี ช้างน้อย, ชายชุดขาว, ช้างป่า, ซีเคร็ต, ดั้งจักร์, ดุสิตาลัย, ตรึงไตร, ต้น ราชตฤณ, ต้นบัว, ทองมงคล, ทองหล่อ, ทะเล สายลม, ทารกเฒ่า, ทุ่งวัวแดง, ธณบดี, นว, นะเมติ, นายพีจัง, นาหลวง, น้องนีล, บอย22, บางแสน, บ่าวเจียงใหม่, ปรกโพธิ์, ประดู่แดง, ปัจเจก, ปัญจ, ปึ๋ง, พจน์ พรหมฯ, พลานุภาพ, พี่อาร์ม, พุทโธ ภควา, พ่อพระกาฬ, ฟากห้วย, ภัทรวัฒน์99, มงคลบุตร1, มดดำน้อย, มหามงคล๑๐๘, มหาเต้ย, มีโชคชัย, มุ่งในธรรม, มโนมนต์, ยุพารัตน์ ยัสพันธุ์, ราศรี, ลืมบ่อย, ลูกชาย มหา, วต, วิคิด, วิชัย,อชิระ, วิระทะโย, วีรชโย, ศรัญญู, ศิษย์ขุนเเผน เจ้าเสน่ห์, ศิษย์โลกอุดร, สหาย, สายครูบา, สิงห์คราม, ส่างปา, หมู ปิ้ง, หลวงแมว, ห้ามจน, อณัฐซัง, อนันตภพ, อภิญญา8, อภิลาโภ, อสูรเทวะ, อัฑฒ์, อั๋น87, อินทรา, อิฟ, เกจิหนุ่ม, เกิดจากตม, เก้าช่อง, เฉลิมพงษ์, เดโชว์, เด็กบางบัว, เทพสิริ, เศ, เอก-ชัย, เอกกมล, เอตทัคคะ, เอี่ยมสนธิ, เอ๋เชียงใหม่, แก่นสาร, แสงเทียนทอง, โอ ท่าซุง, โอศาลาดิน22, ใจแอ้น, ในนภา, ไร้กังวล

อนุโมทนากับทุกท่านที่เข้ามาอ่านนะครับ ฝากประชาสัมพนธ์ด้วยนะครับ งานบุญนี้จะได้สำเร็จเรียบร้อยครับ

8. jummaiford

อยากจะบอกว่าพระกริ่งครั้งนี้ รวบรวมมวลสาร หลายๆยุคหลายๆสมัย เเละที่ขาดไม่ได้มวลสารสำคัญอยู่สามสี่อย่างที่ผมเชื่อว่าต้องใส่ทุกๆครั้งคือ
    1เเผ่นพระยันต์บังคับในการหล่อพระไชยเนาวโลหะ ตำรับ ที่คัดลอกโดยวัดพระเชตุพน ปี2451โดยประมาณ
    2โลหะสัมฤทธิ์ของลพบุรี เเละยุคเชียงเเสน เพื่อความสำเร็จรุ่งเรือง
    3โลหะสัมฤทธิ์ เกศพระโบราณ ที่จะหล่อในครั้งนี้เก่าเเก่เเละเข้มขลังมากเพื่อความเป็นยอดสุดของตำนานเเดนใต้
    4โลหะของสำคัญเนื้อระฆังของวัดสำคัญหลายๆวัด
    เเน่นอนว่าต้องมีเต็มที่ในพระรุ่นนี้เเน่นอน

9. jummaiford

พระเเก้วมรกตเหลือองค์สุดท้ายเเล้วนะครับ
    หนึ่งเดียวสุดท้ายใครจะโชคดี ทำบุญองค์ละ3หมื่นบาท

เงินถวายศาลพระเสื้อเมืองทุกบาทเลยครับ

10. jummaiford

ไม่ต้องอะไรผมทำพระรุ่นนี้ถวายเอง ผมยังเอาเงินส่วนตัวเช่าพระเองเลยเพราะรู้ว่าพระรุ่นนี้มีอะไรดีๆอย่างเเน่นอน นี่คือสุดยอดของยุคจริงๆลำพังเเค่คำว่าดีหลวง ก้อสุดยอดมหามงคลเเล้วละครับ

11. jummaiford

พระกริ่งพรหมมุนี ได้ทำการสร้างหลายครั้งหลายวาระในสมัยที่สมเด็จพระสังฆราชแพท่านทรงพระชนต์ชีพอยู่เนื่องด้วยท่านทรงสมณศักดิ์ที่พระพรหมมุนีอยู่นับสิบๆปีเลยทีเดียว เเน่นอนว่าพระกริ่งพรหมมุนีเป็นพิมพ์ที่ทรงโปรดมากที่สุดเเละในการณ์ครั้งหนึ่งพระยาทิพย์โกษา สอนโลหะนันท์ กราบทูลขอประทานอนุญาตใช้พิมพ์พรหมมุนีถอดเเล้วนำมาเททองหล่อพระกริ่งทิพยโกษาเเต่ใช้เนื้อทองเหลือจากชนวนพระพุทธชินราชวัดเบญจมบพิตร เป็นชนวนหลักในการหล่อจึงไม่เเปลกที่ว่า พระกริ่งทิพย์โกษาคือพิมพ์พระกริ่งพรหมมุนีนั่นเอง ผมเองเห็นเป็นโอกาศดีที่คนจะได้ของดีๆไว้ใช้ผมเองจึงดำริถอดพิมพ์เเล้วจะนำชนวนของพระกริ่งรุ่นนี้มาทำผงตะไบเเล้วบรรจุในพระกริ่งดีหลวงฟ้าประทานทุกๆองค์เเน่นอนว่าพระกริ่งรุ่นนี้ย่อมเป็นประวัติศาสตร์ต้องจารึกเอาไว้ถึงตำนานพระกริ่งอย่างเเน่นอนครับ

12. jummaiford

พระกริ่งดีหลวงฟ้าประทานนับว่าเป็นพระกริ่งที่มีหน่อเนื้อเชื้อชนวนของชนวนพระกริ่งสมัยสมเด็จพระสังฆราชแพจากห้าทางด้วยกันคือ
    1ชนวนของสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ พุฒ วัดสุวรรณาราม
    2ชนวนของพระครูโสภณธรรมรัต หรือหลวงพ่อถม วัดเชิงท่า
    3ชนวนของอาจารย์หนูนิรันดร์ เเดงวิจิตร
    4ชนวนของหลวงตาสังวาลย์ หลานเจ้าคุณศรีสนธิ์
    5ชนวนของอาจารย์กิจจา วาจาสัจ

โดยสี่ท่านเเรกเคยมอบชนวนสมัยสมเด็จพระสังฆราชแพให้ล้วนๆ
    ส่วนท่านอาจารย์กิจจาเมตตามอบชนวนวัดสุทัศน์ที่ท่านเคยเป็นเจ้าพิธีให้สี่กิ่งเล็กขนาดเเต่ละกิ่งประมาณ1คืบ

13. jummaiford

มีพระโบราณเนื้อสัมฤทธิ์ ชิ้นส่วนต่างๆที่ผมสะสมเอาไว้จะนำมาหล่อพระดีหลวงฟ้าประทานรวมทั้ง ชนวนสำคัญที่ผมเองได้ทำการเททองหล่อพระกริ่งพุทธบวรวิไชยชาญศรีวิไชย ที่ทำการหล่อที่บ้านหลวงพ่อทวดเพียง29องค์ ชนวนเหลือห้าก้อนใหญ่ มีก้อนนึงที่ผมตั้งใจว่าจะนำมาหล่อให้ได้เเละหลอมให้ได้ เป็นเพราะปาฏิหาริย์อันลือลั่น ของชนวนทองเหลืองที่หลอมไม่ละลายเพราะการท้าทายพลังงานบางอย่างที่ผมฟังเเต่ตำนานนั่นคือชนวนพระกลางลาน ของวัดสะเเกที่เสกโดยหลวงปู่สีห์เเละหลวงพ่อดู่ วัดสะเเกนั่นเอง

14. jummaiford

ตอนนี้ ยอด 1 องค์ ครับวันนี้ครับ

15. jummaiford

อนุโมทนานะครับ เนื่องจากพระรุ่นนี้เราจะเอาเงินไปช่วยศาลพระเสื้อเมืองนครศรีธรรมราช

16. jummaiford

พระกริ่งดีหลวงฟ้าประทานหลังจากเททองเเล้วจะเอาเข้าไปเสกในพระอุโบสถวัดดีหลวง หลังจากนั้นจะไม่มีการเสกอีก เพราะถือว่าสมบูรณ์เเบบตั้งเเต่เเรกเเล้วละครับ

17. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมขอร่วมบุญด้วย ขอจองพระกริ่งดีหลวง 1 องค์ครับ

ลูกหลานหลวงปู่ต้องช่วยกันครับ

18. jummaiford

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

รบกวนผู้ที่ทำบุญจองเอาไว้ติดต่อ0819299151

19. jummaiford

พระกริ่งดีหลวงฟ้าประทาน
    หล่อเนื้อนวโลหะอย่างเดียวเท่านั้น เป็นการหล่อเเบบดินไทยมูลวัว ซึ่งเเน่นอนว่าเป็นวิทยาการสมัยโบราณเเต่เดิมที่เมืองนอกใช้ขี้ม้าเเทนมูลวัวในต่างประเทศ เเต่ปัจจุบันการเทดินไทยในการเทพระกริ่งนับช่างที่สามารถทำได้มีไม่กี่เจ้าในประเทศไทย ความสวยงามเเบบโบราณอาจจะไม่คมชัดเเบบพระเหวี่ยง หรือพระเทปูน เเต่การหล่อดินไทยจะมีความคลาสซิคไม่เหมือนใคร

20. jummaiford

ตอนนี้พระเเก้วมรกต5นิ้วสร้าง16องค์ได้หมดเรียบร้อยเเล้วนะครับ