ด่วน1 ใครสนใจเตามั่งครับ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย thavornsiripat, 4 กุมภาพันธ์ 2007.

1. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006

ทดสอบต้มน้ำ 1ลิตร จิงไม่ใช่1ลิตรหลอก ใช้หม้อสนามสวีเดนอย่างหนาให้มันรู้ไป 55

2. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

เดือดที่ 4 นาทีแต่ผมรอจนน้ำเด้งให้ดู ก้ประมาณ 4นาทีกว่าๆ

3. thavornsiripat

บททดสอบต่อมา ในภาวะหนาวเย้นจัด เลขตัวเดียว เตาแก้สทั่วไปมักจะน็อค ผมจึงทดสอบโดยนำแก้สแช่ลงในน้ำแข็งเย็นจัด ที่ 4 องศา ไฟก้ยังใช้งานได้ดีปกติ แต่ความแรงลดลงประมาณ25% แต่ถือว่าระบบที่ทำมาเผาไหม้ได้สมบูรณ์แล้ว

4. thavornsiripat

5. thavornsiripat

10 ครั้งก็เต็มกลืนแล้วครับ

10 ครั้งก็เต็มกลืนแล้วครับพ๊ม (b-oneeye)

6. thavornsiripat

อีกตัวครับ แต่ตัวนี้โทรคุยตามเบอร์เลยครับ

เตา MSR PocketRocket เตาตัวเล็กจิ๋วแต่แจ๋ว จากUSA แต่เปี่ยมด้วยประสิทธิภาพ ให้ความร้อนสูงและเปิดต่อเนื่องได้ยาวนาน
    สเปค
    สามารถต้มน้ำ 1 ลิตรให้เดือดภายใน3.5นาที
    ใช้แก๊สกระป๋องเตี้ย สามารถเปิดใช้ต่อเนื่องจนแก๊สหมดได้ มากกว่า 1-1.5 ชม.
    น้ำหนักตัว 85 กรัม
    ราคาขาย 1850 บาท
    ยินดีเปลี่ยนสินค้าตัวใหม่ภายใน 7 วัน
    โทร 081-8414200 ตี๋
    <!-- / message --> <!-- attachments --> <fieldset class="fieldset"><legend>Attached Images</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    </fieldset>

7. thavornsiripat

อีกตัวครับ

900 บาท รวมส่ง เป็นเตารุ่นที่แรง+เสถียรมากตัวนึง ผมชอบมาก ถามคนแถวๆนี้ที่หักคอผมไปดู อิอ

8. ขิก

ขิก เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    น่าสนใจ นะ เคยใช้แต่ หิน 3 ก้อน วางสามมุม แล้วหาเก็บกิ่งไม้แห้ง ๆ มาสุมกันแล้วจุดไฟ วางด้วยหม้อสนาม หรือรองในกระติกน้ำ ต้มน้ำชงกาแฟ เป่าไฟกันจนหน้าดำ ชงกาแฟมาแล้วไม่มีกลิ่นกาแฟเลย มีแต่กลิ่นควันไฟ กับผงขี้เถ้า อารมณ์ตอนนั้นสุดยอด จริง ๆ

ถ้าเป็นหน้าฝนเราเล่นกันแบบนี้เลย เตรียมอัลกอฮอล์ พร้อมผ้าผันแผล เอาช้อนขุดหลุมซะหน่อย เล่นกันในกระโจมเลย ผ้าพันแผลสักปั้น ชุปอัลกอฮอล์ ไฟแช็กแก็ส ราคา 6 บาท รินน้ำใส่รองในกระติกน้ำ สักครึ่งถ้วย พรึบเดียว สักพัก ได้น้ำร้อนชงกาแฟสบาย แต่ว่าคุณหมอบอกว่า ใช้ของผิดประเภท อย่าทำบ่อย เป็นตัวอย่างไม่ดี ความจริงแล้ว ตัวหมอเองนั้นแหละ ทำเป็นตัวอย่างให้เราดู เราจึงเรียนแบบ หยวน ๆ กันไป

แต่ถ้าได้แบบ 1500 ก็พอได้นะ สดวกดี แล้วแก็สกระป๋อง มันราคาเท่าไหร่ แพงไหม สมัยก่อนเคยดูบ้างแต่ไม่ค่อยสนใจ มันดีเกิน เดี๋ยวนี้ถ้ามีก็ดี แต่ว่าถ้าแก็สหมดก็ต้องโยนเตาทิ้ง นะซิ คิดแล้วใจหาย

แบบ 1800 ก็ดี เล็กดี ใส่กระเป๋าเสื้อได้

(nogood)

เวลาอานถ้ารู้ลมหายใจด้วย ก็สุดยอด ละ ครับ เรียกว่า อ่านอย่างมีสติ สัมปชัญญะ

9. thavornsiripat

หวัดดีครับอาจารย์ กำลังคิิดถึงเลย

วิธีของอาจารย์อะสุดยอดแล้วหละครับ แต่ที่ผมหางี้เอาสะดวกอะครับ ตัว 1800 กะ 900 ใช้แก็สกระป๋องสั้น แต่ตัวที่ผมจองเค้าไป (เอเลี่ยน) มีอะแดปเตอร์ใช้แก็สกระป๋องสั้น ที่อิมพีเรียล ลาดพร้าว 135 บาท แล้วก็กระป๋องยาว 3 กระป๋อง 100 ได้ทั้งสองแบบ แต่ถ้าแก็สหมดก็เป็นที่ทับกระดาษครับ
    ที่อาจารย์สอนผมวันนั้น ผมได้แค่ตามลม บางครั้งก็เผลอครับ บางครั้งก็ภาวนา บางครั้งก็ไม่ ลำบากเหมือนจับลิงให้นั่งนิ่งๆเลยครับ ถ้านิ่งๆกว่านี้เมื่อไหร่ ค่อยต่อวิชาให้ผมอีกนะครับ เพราะผมสมองปลาทองครับอาจารย์
    ขอบพระคุณครับ (b-oneeye)