ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณแม่ คุณพ่อใคร เป็นอัมพาต ก็ให้รักษาตามอาการ
    คือ พาไปฝังเข็ม หาหมอดีๆ พยายาม นวดบ่อยๆ ให้ลมวิ่งสะดวก
    ทำจิตทำใจ ให้สะบาย ทำบุญสุนทาน ให้กับ เทวดา เจ้ากรรมนายเวร
    เอายาแก้อัมพาต ให้ท่านทาน
    คอยระวังเรื่องเบาหวาน แทรก เรื่องแผลกดทับ

รักษาทั้งแพทย์แผนจีน แผนปัจจุบัน ผนวกเข้าด้วยกัน

รักษาใจผุ้ป่วย ให้ดี นั้นแหละ ทางที่ดี

อุปมาว่า สรรพสิ่งเมื่อถึงอายุไข จะให้ผลิดอกเป็น ไม้แรกรุ่นได้อย่างไร มันก็ต้องร่วงโรย เป็นเรื่องธรรมดา

2. Klay9

Klay9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณศศิริยะและลูกสาวด้วยครับ
    ถ้าไม่เป็นการรบกวนขอรบกวนตอบคำถามทางnetด้วยนะครับ
    pitak8@hotmail.com..........

3. Pelagia

Pelagia เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านดูแล้วมาคิดว่า....
    ผลของกรรม กับ แรงของเจ้ากรรมนายเวรคือสิ่งเดียวกันหรือเปล่า?
    ถ้าเจ้ากรรมนายเวรไม่จองเวรก็ไม่ต้องรับผลของกรรม
    หรือว่าผลของกรรมก็เรื่องนึง ผลของการที่เจ้ากรรมนายเวรมาจองเวรก็อีกเรื่องนึง?

และถ้าปัญหาที่เกิดเกิดจากผลจากการจองเวรของเจ้ากรรมนายเวร แล้วแก้ทำให้เจ้ากรรมนายเวรยอมอโหสิให้แล้ว แล้วผลของกรรมจะยังส่งผลอีกไหม?

4. พุทธานุสติ

พุทธานุสติ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2008

5. kingdomha

kingdomha Active Member

ผมเป็นคนหนึ่งที่ทุกข์มากมายเลย
    เป็นไม่หายซักทีช่วยผมเอาบุญเถอะครับ
    ma_tu_rong@hotmail.com

6. อรวี จุฑากรณ์

อรวี จุฑากรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากนะค่ะที่นำเรื่องดีๆมาบอกเราชาวเวป

มนุษย์เราเลือกเกิดได้ และ เลือกตายได้ ถ้าเชื่อในเรื่อง 'ผลแห่งกรรม'
    ทั้งกรรมดีและกรรมชั่ว คือ ใบเบิกทาง นำพาเราไปสู่ภพภูมิต่างๆ หลังความตาย
    จะตายแบบไหน..อย่างไร..จะเกิดที่ไหน..อย่างไร..สุดแท้แต่กรรมดีกรรมชั่วที่สั่งสมไว้ เรามาปฎิบัติธรรม หมั่นบำเพ็ญเพียน ทานศีลภาวนา รีบหาทางลดหย่อยก่อนตายด้วยตัวเราเอง ไม่มีใครช่วยได้นอกจากเราต้องปฎิบัติเองทำเอง
    โมทนาสาธุ

7. ณัฐสิทธิ์

ณัฐสิทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ
    รักษาโรค..ก็ต้องพึ่งคนมีวิชาทั้งแพทย์ และพลังจิต ควบคู่กันไป จะได้ไม่หลงทางเข้าป่า (สำคัญที่สุดคือ ต้องของจริงนะครับ )
    ขอแนะนำหมอฝังเข็มอันดับหนึ่งของเมืองไทยตอนนี้ครับ
    ศจ. นพ. หลี่ กั๋วต้ง (ชื่อไทยที่ได้รับพระราชทานนามจากในหลวง...นายลี ก่อตั้ง จ้า)
    เป็นหมอฝังเข็มที่มาอยู่เมืองไทยสิบกว่าปีแล้วครับ
    จบจากมณฑลยูนนาน
    แมะ..จับชีพจรด้วยมือก่อน..จากนั้นใช้เข็ม 4 เล่ม ฝังตามจุดที่มีปัญหา
    ฝังแบบ ลี้กิมฮวง คือ ไม่เคยพลาดเป้า--เข็มเข้าตัวโดยคนไข้ไม่รู้สึกตัวเลย
    คนไข้ส่วนใหญ่เป็นโรคอัมพฤกษ์-อัมพาต โรคกระดูกสันหลัง ปวดหัวไมเกร็น และโรคต่างๆ ที่มีอาการเนื่องจากระบบประสาทและเส้นเอ็นและปราณเลือดลม
    คนไข้มีมาจากทั่วสารทิศในเมืองไทย และทุกชนชั้น ทั้งคนค้าขาย-ลูกจ้าง-ข้าราชการ-ทหาร-ต่างชาติ
    แกเปิดคลีนิค ที่ตึกแถวในบริเวณ รร.แม่น้ำ ถนนตก เจริญกรุง กทม.
    ค่ารักษาครั้งแรก 1000 บาท (ค่าวินิจฉัยแมะ-ค่าเข็มเงิน 4 เล่ม )
    ครั้งต่อไป 600 บาท
    บอกเล่าสู่เป็นทาน ไม่ได้มีส่วนได้เสียใดๆกับหมอนะครับ
    เคยคุยกับคนไข้ มีบางคนนอนมา...รถเข็นมาก็มี
    พอผ่านไป 10 ครั้ง ก็หนีบไม้เท้ามีคนพยุงเดิน ออกจากร้านหมอ

ใครที่หมดหวังแล้วก็ลองไปเลียบๆเคียงๆก่อน..ล่ะกัน
    แวะไปดู ไปสอบถามหมอว่า
    อย่างนี้ๆรักษาหายขาดมั๊ย หายกี่เปอร์เซ็น
    หมอหลี่ใจดีครับ....
    แกเป็นหมอเทวดา ที่อารมณ์ดี ครี้มอกครื้มใจ..ก็จะติมขิม หรือไม่ก็สีซอให้คนไข้ฟัง ขณะนอนฟังเข็ม
    แค่นี้ก่อนนะครับ
    เดี๋ยวหาว่ามาโฆษณาขายของ
    วาสนาใครก็ของใคร เรื่องเจอหมอรักษาตรงกับโรคเนี่ย..พูดยากส์ครับ

8. Pelagia

ขอถามต่ออีกนิดครับ ถ้าผลของกรรมกับแรงของเจ้ากรรมนายเวรเป็นสิ่งเดียวกัน

สมมุติถ้านาย ก. ไปทำร้ายนาย ข. แล้วนาย ข. อโหสิกรรมให้ แสดงว่านาย ก. ไม่ต้องรับผลของกรรมที่ไปทำร้ายนาย ข. ใช่ไหมครับ??

9. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผม ขออนุโมทนา ให้กับคนที่ มีสติ ไม่ได้ไปตามกระแส
    และขอตั้งจิต อธิษฐาน ให้ คนป่วยเป็นอัมพาต นั้นมีจิตใจที่เบิกบาน จนทำให้เลือดลมไม่สะดุด สามารถกลับคืนสภาพได้ และให้สำหรับ คนที่ทุกข์ใจ ไม่มีทางออก ให้พบกับปัญญา ชี้นำไปสู่หนทางที่ถูก

คนเป็นลูก ควรที่จะให้กำลังใจ นั้นสำคัญที่สุด อย่าคิดว่าอยากจะให้ท่านหาย จนทำอะไรไป ไม่มีสติ
    แต่ให้ ทำบุญให้มาก อุทิศให้ท่าน หรือ ให้ท่านทำบุญกับเราทุกวัน ให้ท่านอนุโมทนากับเรา
    แล้วเราก็เอาเงิน เอาทองที่ท่านร่วมกับเราไป ทำบุญ

คอยนวด คอยเป็นกำลังใจให้ท่าน ถ้าใครมีภาระต้อง เอาไปฝากที่อื่นเลี้ยง ไม่สามารถไปดูแลได้ด้วยตนเอง
    ก็ให้ไปหาท่านบ่อยๆ บางทีเคราะห์กรรมมันก็บีบเราทุกทาง ให้เราหาทางแก้ไขไม่ได้
    เราก็ทำได้แต่อย่างเดียว คือ ให้กำลังใจ และรักษาไปตามสภาพ ตามอาการ
    การแทนคุณ บิดามารดา คือ การให้ธรรมทานกับท่าน ให้ท่านได้เข้าถึง พระรัตนไตร

ใจเรา อย่า ไปไขว้เขว ให้ตั้งมั่น และ ให้ดีใจว่า แม้ร่างกายท่าน เป็นอัมพาต แต่เราสามารถ ทำให้ใจท่านดีได้
    ทำตรงนั้น ให้ท่านลืมอาการป่วยของท่านไป เพราะสนใจกับความสุช ที่ลูกๆ ได้มีให้
    นี่สำคัญที่สุด และมีค่ามากที่สุด ให้ดูแลตรงนี้ให้มาก

บางทีตัณหา ที่เราไม่พอใจ ในความเป็นอยู่ เราก็อยากให้ ท่านดีขึ้นกว่านี้ ลบตัณหาของเราออกไป แล้วรักษา ดูแลท่าน อย่างไม่มีตัณหา ใจเราจะมีความสุขมากกว่านี้

ผมอยากจะบอกว่า ผมผ่านมาทั้งหมดแล้ว ในสิ่งที่พวกท่านเผชิญ และ แก้ปัญหาได้ด้วยสติปัญญา ตามกำลังและความสามารถ ในทางพุทธศาสนา และ ไม่ให้อำนาจตัณหา ทำจิตใจที่ศรัทธาต่อพระรัตนไตร สั่นคลอน ได้

10. watjang2

watjang2 เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณศศิริยะ

อยากพบน้อง เพื่อความหลุดพ้นจากกรรมเก่า
    ช่วยติดต่อกลับที่ thawatchai@walbro.com
    หรือ 086-540-8205

ขอบคุณครับ
    ธวัชชัย
    <!-- / message -->

11. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    เลข 000001-999999 ครับ ซื้อให้ครบทุกตัว ไม่ถูกรางวัลที่ 1 ให้มารับเงินจากผมได้ครับ

12. Pelagia

ก็น่าจะเป็นอย่างนั้น
    กรรมก็ส่วนกรรม เรื่องร้ายที่เกิดจากเจ้ากรรมนายเวรคอยจองเวรก็อีกเรื่องนึง

13. seng sun dan

seng sun dan สมาชิก

19 พฤษภาคม 2008
    เราต้องอยู่เฉยๆ ปล่อยให้เป็นไปตามยถากรรมหรือครับ คุณใบไม้
    การส่องกรรมเป็นการแก้ถูกจุด เกาถูกที่คัน จริงไหมครับ

14. seng sun dan

seng sun dan สมาชิก

19 พฤษภาคม 2008
    จะให้ผมแก้ยังไงล่ะครับ
    ผมยังไม่เข้าใจกรรมตัวเองเลย

15. goragote

goragote สมาชิก

22 พฤษภาคม 2008
    ถึงคุณใบไม้ในกำมือ ข้อมูลเรื่องหลวงพ่อจรัลของคุณรู้สึกว่าจะคลาดเคลื่อนนิดหน่อย ไก่พวกนั้นไม่ยอมอโหสิกรรมให้หลวงพ่อหลวงพ่อพ้นมาได้เพราะการทำกรรมฐานล้วน ๆ และถ้าเจ้ากรรมนายเวรอโหสิกรรม เราไม่ต้องรับกรรมนั้นลองกลับไปอ่านเรื่องของหลวงพ่อทุกเรื่องอีกทีเพราะมีบางเรื่องที่กล่ายวถึงการอโหสิกรรม

16. ผีเสื้อราตรี

ผีเสื้อราตรี เป็นที่รู้จักกันดี

17. ผีเสื้อราตรี

ผีเสื้อราตรี เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ใบไม้คิดนานอีกแล้วตอบพรุ่งนี้ก็ได้นะ

18. anusaya

anusaya เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    พี่ใบไม้คิดนานเลย รออยู่

19. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับทุกตัวอักษรในกระทู้นี้ขอรับ สาธุ สาธุ บุญนี้อุทิศให้เทวดาประจำตัวของข้าพเจ้า ขอให้ท่านมีความสุข สาธุ สาธุ

20. อกนิษฐกา

อกนิษฐกา เป็นที่รู้จักกันดี

จุดประสงค์ของคุณแม่เจ้าของกระทู้ เพื่อให้คนมีความเชื่อเรื่องเวรเรื่องกรรม โดยยกตัวอย่างประกอบ สองสามเรื่อง เป็นวิทยาทานที่ขออนุโมทนาเป็นอย่างยิ่ง ผมอ่านแล้วผมยังรุ้สึกว่า ผมมีความเข้าใจเรื่องกรรม ผลของกรรม เจ้ากรรมนายเวรแจ่มแจ้งเพิ่มขึ้น เป็นกำลังใจให้นะครับ แต่ขอให้ศึกษาเพิ่มเติมด้วยนะครับคุณแม่ ว่าเรื่องความรู้พิเศษเหล่านี้ เสื่อมได้ ถ้าบุคคลผู้นั้น ยังเป็นปุถุชน ยังไม่ถึงอริยะชนตั้งแต่พระโสดาบันขึ้นไป
    อาการกระเพื่อมของจิตเมื่อได้รับรู้เรื่องนี้ มันจะมีขึ้นในสังคมของปุถุชนไปต่างๆนา บ้างก็ดีใจได้ปลื้มจนเกินประมาณ บ้างก็อยากได้รับความช่วยเหลือแก้ทุกข์ให้ตนเองจนอาจเกินขอบเขต บ้างก็อัตตากำเริบแสดงความเป็นผู้รู้ออกความรุ้ความเห็นออกมามากมาย ทั้งหมดนี้คือสัจจธรรมในสังคม ของปุถุชน เผื่อใจในเรื่องเหล่านี้ไว้ด้วยนะครับคุณแม่ครับ