ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    อนุโมทนาสาธุ...ในสัมมาทิฏฐินี้ด้วยนะเจ้าคะ
    สวัสดีเจ้าค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักคุณ kim9

ปรารถนาในนิพพานนี้คัดเค้าคิดว่าดีที่สุดแล้ว
    ประเสริฐสูงสุด แสดงว่าเราอาจสร้างสมบารมีมา
    จึงสำนึกในเรื่องนี้ได้ต่อไป....ใช่ไหมเจ้าคะคุณศิ...

คัดเค้าก็ปรารถนาเยี่ยงนี้
    สาธุด้วยนะเจ้าคะ

ปล.หัดส่งภาพด้วยเจ้าค่ะ...อึ๊บ..
    ภาพแรกเป็นกลดของคัดเค้าเมื่อคราไปบำเพ็ญเนกขัมมะในป่าช้า
    ที่วัดป่าขันติธรรม ศรีสะเกษเจ้าค่ะ
    ภาพสองเป็นภาพจากอินเตอร์เน็ตที่คัดเค้าชอบ ขอบพระคุณเจ้าของภาพอย่างสูงด้วยนะเจ้าคะ อนุโมทนาเจ้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มีนาคม 2009
  2. kadkao

โอแม่เจ้าในที่สุดคัดเค้าก็ส่งภาพได้แล้ว
    ลองส่งที่ทู้หลวงปู่เณรคำมาหนหนึ่งแล้วเมื่อกี้
    สำเร็จจริงๆ เจ้าค่ะ...คัดเค้าชอบถ่ายรูปมีกล้องติดตัวไปทำงานเสมอ
    พบเจออะไรก็แชะทันที จึงมีภาพที่ชอบมาก ทั้งภาพแปลกๆก็มีเจ้าค่ะ

3. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ....ตลอดเวลาที่อ่านข้อความนี้ กระแสสัมผัสพลังบุญบางอย่างเข้ามากระทบอยู่ตลอดเวลา ทำให้รู้ว่าผู้ที่เขียน เขาเขียนกลั่นออกมาจากจิตเบื้องลึกของเขาจริง ๆ และมีจิตปรารถนาใฝ่ในภูมิธรรมแห่งพระนิพพานจริง ๆ สาธุอนุโมทนาในกุศลจิตที่ปรารถนาทางแห่งพระนิพพาน ขอให้ไปให้ถึงในเร็ววันดังปรารถนานะคะ ความเข้าใจในการสะสมเสบียงชีวิตของคุณดีแล้วชอบแล้ว
    จงตั้งมั่นต่อไป อย่าได้ถอยนะคะ

แต่จะมีขอติงสักนิดก็ตรงที่ เวลากล่าวถึงพี่กับน้อง ตัดคำว่ากราบออกนะคะ
    ยังไม่ถึงขนาดนั้นค่ะ เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นนะคะ โชคดีค่ะคุณ Kim 9

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=129821&page=31
    <O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2009
  4. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007

ยอดเยี่ยม ครับ

;aa13

5. tum399

tum399 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    แม่น้องต้นไปเช็คมาให้แล้วค่ะสำหรับผู้ที่ต้องการหนังสือแรงบุญฯ
    ที่ซีเอ็ดโลตัสสาขาสถานีรถไฟฟ้าอ่อนนุช เท่าที่เห็นยังพอมีหนังสืออยู่อีกประมาณ
    3-4 เล่มค่ะ

6. sasiriya

อย่าเพิ่งขนหัวลุกค่ะ ใจเย็น ๆ ยังมีเวลา ๆ อีกหลายปี
    เคยได้ยินโฆษณาประกันชีวิตไม๊คะ
    ที่เขาบอกแม่ต้อยมีเวลาอีกสองปี แต่ก็เป็นสองปีที่ยังสามารถทำอะไรได้อีกตั้งมากมาย แล้วนี่เกินสองปีไปตั้งหลายปี ยังพอมีเวลาค่ะ 5555 บอกให้เตรียมไว้ จะได้ไม่ประมาทกันแค่นั้นค่ะ จะได้เกิดการฝึกสติกันให้เยอะ ๆ
    เวลานั้นมาถึงจะได้ปลอดภัย ค่อย ๆ เก็บเล็กผสมน้อยกันไปเรื่อย ๆ อาจยังทัน ๆ ไม่ทันก็โน่น จองยอดเสาไฟเป็นคอนโดคนละต้น แล้วก็คอยโบกมือเซย์เฮลโล พี่ค๊อค สบายดีไม๊ แค่นั้นๆ 55555

มีอะไรเตือนล่วงหน้าหรอ
    ตอนนี้น้องยังไม่ยอมพูดเลยเรื่องนี้
    บอกเบื้องบนเบื้องล่างเขายังไม่อนุญาตให้พูด
    แต่ไม่เป็นไร เดี๋ยวใกล้ ๆ น้องบอกจะสะกิดบอกเตือนให้เอง
    ใจเย็น ๆ สำคัญแต่ถึงตอนนั้น ศิยังอยู่ตรงนี้หรือเปล่าเนี่ยสิ 55555
    จะบอกกันอย่างไรดีหนอ ส่งทีละเมลล์คงลมจับก่อนหนีทัน 55555
    เอ๊า ช่วยกันคิดหน่อยเน้อ ทำไงดี ๆ ฮา

อย่าเพิ่งกลัว ๆ ย้อนกลับไปอ่านเรื่องไททานิคที่เขียนไว้ช่วงปีใหม่นะคะ
    ความกลัว คือบ่อเกิดแห่งการทำให้ขาดสติ
    เดี๋ยวก็เหมือนไททานิควิ่งวนไปวนมา สุดท้ายก็ไม่รอดกันพอดี
    สติมา ปัญญาเกิด ท่องไว้ ๆ
    สติเตลิด จะเกิดปัญหา ท่องไว้ ๆ
    ใกล้ ๆ หากน้องกระตุกเสื้อเตือน จะมาบอกนะ ใจเย็น ๆ

ขอบคุณมากนะคะ สุขภาพแข็งแรงเช่นกันค่ะ

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=31
    <O:p</O:p<!-- / message --><!-- edit note --><O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2009
  7. sasiriya

ฮ่า ๆ ๆ ยังพอมีเวลาเก็บกะตังค์อยู่ ใจเย็น ๆ
    เดี๋ยวหาวิธีให้ แต่หากสุดวิสัย
    ก็คงต้องพึ่งพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ อย่างที่บอก
    แล้วก็ตามยถาแห่งกรรม ว่า บุญนั้นจะพัดพาคุณ chartthg
    ลอยไปติดอยู่ที่เกาะใด ในด้ามขวาน 55555
    ตอนนี้ก็หมั่นท่องพุทโธ ธัมโม สังโฆ ไปทุกวันก่อนแล้วกันนะคะ 555

อดสามวัน พอวันที่สี่ความหิวระเบิด
    เอวมันจะหนาขึ้นมากกว่าบางน่ะสิ 5555
    ป้าแน๊ตหรอ หายไปไหน ไม่ทราบเหมือนกัน
    ลองโทรไปคุยกับเขาดูสิคะ จะได้รู้ว่าหายไปไหน 5555
    ใจเย็น ๆ นะ เย็นไม่ได้ก็ลงไปแช่ในน้ำแข็งเหมือนแจ๊คน่ะ
    คราวนี้เย็นแน่เลย (ฮา)

http://palungjit.org/showthrea...129821&page=31
    <O:p</O:p<!-- / message --><!-- edit note --><O:p</O:p

8. sasiriya

ขอบคุณคุณแม่น้องต้นมากเลยนะคะ ที่แวะมาบอกกัลยาณมิตรที่นี่
    รู้แร๊ะ มีแฟนคลับหนังสืออยู่แถวอ่อนนุชด้วย ดีจัง
    ศิผ่านบ่อยเลยนะนั่น เกือบทุกวันเลยอ่อนนุขน่ะ
    แวะเข้ามาบ่อย ๆ นะคะ
    ยินดีค่ะ

9. sasiriya

มีหลาย ๆ ท่านเลย ที่เมลล์มาถาม ข้องใจเรื่องกระแสที่เข้ามากระทบ ว่าคืออะไร เป็นอย่างไร เข้ามาอ่านแล้วก็ยัง งง สับสนอยู่ ว่าเกิดขึ้นได้อย่างไร

นั่งคิดอยู่หลายนาที ทำอย่างไรจะพูดให้เข้าใจง่ายขึ้น เอาอย่างนี้นะ....

คนเราเวลาปกตินี่ เวลามีความคิดก็ดี ความรู้สึกก็ดี
    มันก็เป็นพลังงานอย่างหนึ่งตามหลักทางวิทยาศาสตร์ใช่ไม๊คะ
    ทีนี้คนที่ไม่เคยฝึกสมาธินี่ พลังงานพวกนี้จะเหมือนเป็นคลื่นหยาบ ๆ
    ยุ่งเหยิงไปหมด เหมือนคลื่นโทรศัพท์วิทยุที่ไม่สามารถจูนกับคลื่นอื่นได้ประมาณนั้น โทรไปก็คนละคลื่นคุยกันไม่ได้แบบนั้น
    ทีนี้พอเรามาฝึกนั่งสมาธิทุกวัน ๆ ความละเอียดของคลื่นพลังงานตรงนี้
    ก็เหมือนถูกจัดให้เป็นระเบียบมากขึ้น ละเอียดมากขึ้นตามลำดับ

ทีนี้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็ดี วิญญาณก็ดี พลังบุญก็ดี
    สิ่งเหล่านี้ล้วนแล้วแต่เป็นคลื่นพลังงานที่ละเอียดมาก ๆ
    เมื่อคลื่นพลังงานในตัวเราถูกจัดระเบียบใหม่แล้ว
    หากความละเอียดตรงนี้พอดีกัน
    เราก็จะสามารถสัมผัสพลังงานแบบที่กล่าวมาได้
    แบบไหน....ในผู้ฝึกขั้นต้น ๆ
    อาจสามารถสัมผัสกระแสพลังงานที่มากระทบได้
    ด้วยการเกิดอาการที่บางท่านบอกพูดถึงปุ๊ปขนลุก อะไรแบบนี้เป็นต้น
    แต่ไม่ใช่ขนลุกแบบหนาวอากาศนะคะ
    จะเป็นคล้ายอาการปิติ แผ่ออกมาจากข้างในภายในตัวเราแบบนั้น

หรือเมื่อเราพูดถึงผู้มีบุญมาก ๆ พอพูดปุ๊ป เกิดอาการนี้ขึ้นมาทันที
    นั่นคือการแสดงให้เราทราบว่า บุคคลผู้นั้นเขามีพลังงานพลังบุญ
    กระแสบุญดังที่กล่าวจริง ๆ กระแสนั้นจึงมากระทบตัวเราให้รับรู้ได้
    หรือเวลาเราอ่านข้อความเรื่องใครสักคนไปทำบุญมาอย่างตั้งใจ
    พลังบุญเกิดขึ้นมากมาย หรือไปทำแบบขอไปทีไม่มีพลังบุญใดเกิดขึ้นเลย
    ตรงนี้กระแสพลังงานบุญจะมากระทบให้ทราบทันทีว่าที่เขาไปทำนั้น
    มีความตั้งใจ มีพลังแรงบุญอะไรเกิดขึ้นมาบ้างไหม
    หรือเวลาเราไปไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์บางที่ เราจะไม่รู้สึกอะไรเลย
    นั่นอาจเป็นเพราะตรงนั้นไม่มีอะไรเลย มีแต่รูปปั้น
    บางที่เข้าไป ยังไม่ทันกราบ กระแสอย่างอาการที่กล่าวก็มากระทบให้ทราบทันที ว่ามีพลังงานบางอย่างอยู่ตรงนั้นแน่นอนนะ เป็นต้น

แต่สำหรับผู้ที่ไม่เคยฝึกปฏิบัติมาเลย หรือเคยฝึกแต่ยังไปไม่ถึงไหน
    การรับรู้ตรงส่วนนี้ในขั้นต้น อาจยังไม่เกิดขึ้น ก็เป็นเรื่องธรรมดา
    อย่าไปวิตก ว่าทำไมเราถึงรับรู้กระแสสัมผัสตรงนี้ไม่ได้
    หมั่นพากเพียรบำเพ็ญภาวนาต่อไปเรื่อย ๆ แล้วจะทราบเองค่ะ

บางท่านบอก อยากฝึก เพื่อจะได้เก่ง ๆ แบบน้อง อยากจะช่วยคนจัง

ตรงนี้ต้องขอบอกว่า การที่รู้สึกอยากช่วยคนนั้นเป็นสิ่งประเสริฐ
    แต่หากเริ่มเราก็อยากเห็นอยากรู้ อยากเก่งแบบนี้แล้ว
    สิ่งนี้แหล่ะคือตัวกิเลส ที่จะทำให้การฝึกพากเพียรไม่เจริญก้าวหน้าไปถึงไหนสักที ขอให้ตัดความอยาก ออกไปให้หมด อย่างที่น้องบอก
    นั่งหลับตาเฉย ๆ แล้วไม่ต้องคิดอะไร ไม่ต้องไปอยากทั้งหลาย

สติมา ปัญญามา ผู้รู้ก็เกิดขึ้น

การช่วยคน ไม่ใช่เรื่องง่าย และก็ไม่ใช่ว่าทุกท่านที่ฝึกจนสามารถจะสามารถช่วยคนได้ทุกคน หากท่านไม่ได้ถูกลิขิตมาให้ทำหน้าที่ตรงนี้
    ต่อให้ท่านสามารถมากมาย ท่านก็ช่วยใครไม่ได้
    ไม่ได้หมายความว่า พอท่านฝึกจนเห็นอะไรแว๊ปว๊าปแล้ว
    ท่านจะรู้ไปเสียหมดทุกอย่างทุกเรื่องอย่างทะลุปรุโปร่ง
    บางท่านเห็นแค่ในระดับหนึ่งเท่านั้น ตามกำลังบุญบารมี
    ซึ่งไม่สามารถช่วยใครได้อย่างถ่องแท้
    หากท่านไปฝืนบอกช่วยเขาไปเรื่อยแบบไม่ถูกทิศทางจริง
    ผลแห่งกรรมที่ท่านทำนั้นย่อมลงที่ตัว
    ไม่ได้เกี่ยวว่ากรรมของผู้ที่ไปช่วยมาทำร้ายท่านเลย
    แต่ท่านนั้นแลที่ทำร้ายตัวเอง
    เหมือนมีท่านหนึ่ง เคยมาขอให้ช่วย
    บอกชีวิตทำมาหากินไม่ขึ้น ทำอะไรก็พังหมด หมดตัวครั้งแล้วครั้งเล่า
    ทำอะไรก็มีอุปสรรคติดขัดไปหมด ชีวิตมีแต่ความวุ่นวาย
    ทำอะไร อาชีพอะไร....
    เขาบอกเขาพากเพียรไปเรียนฝึกการเป็นหมอดู
    หมดเงินไปหลายหมื่นบาท ทั้งค่าเรียน ค่าเช่าห้องเปิดดูดวงคน
    อยากมีญาณช่วยคน
    แล้วเป็นอย่างไร ช่วยคนได้ไหม...
    ก็ดูให้เขาไปเรื่อยตามตำรา ถูกบ้างผิดบ้าง
    จนคนดูก็เริ่มหายไปหมด ที่ลงทุนไปก็หมด
    ถามว่า....
    ชีวิตมนุษย์มิได้ถูกลิขิตให้เป็นไปตามตำราที่มนุษย์บัญญัติขึ้น
    เมื่อคุณไปชี้ทางเขาผิด ๆ ถูก ๆ ตามตำรา
    ที่ลูกค้าหาย พราะอะไร
    เพราะคุณทำนายเขาไม่ถูก ช่วยเขาไม่ได้
    เขาทำตามคุณแล้วแทนที่จะหมดทุกข์
    กลับเพิ่มทุกข์หนักขึ้น ที่บางคนไม่มีจะกินอยู่แล้ว
    กลับต้องมาเสียเงินให้กับคุณ และไปเสียเงินทำตามที่คุณบอกให้เขาไปทำแบบผิด ๆไม่รู้จริง
    ทุกข์ซ้ำทุกข์ซ้อน บางคนต้องไปหยิบยืมเงินผู้อื่นไปทำตามที่บอกอีก
    โดยที่เขาไม่สามารถปลดเปลื้องพันธนาการแห่งทุกข์นั้นได้เลย
    เดินเข้าไปหาคุณทุกข์อย่างไร ออกมาก็ยังทุกข์เหมือนเดิมอย่างนั้นแถมหนักขึ้น
    ถามว่า....
    เมื่อเป็นเฉกเช่นนี้ คุณที่ช่วยเขา
    จะได้บุญมาเกื้อหนุนชีวิตให้เจริญรุ่งเรืองตามแรงบุญที่คุณอยากตั้งใจหนักหนา
    หรือได้กรรม ที่ไปสร้างทุกข์ซ้ำซ้อนให้เขา
    พอจะทราบหรือยังว่าทำไมชีวิตจึงติดขัดวิบัติไปหมด
    ทำมาหากินไม่ขึ้น ก็เทศนากันไป แบบนี้เป็นต้น

ศิจึงอยากจะบอกทุกท่านที่คิดอยากฝึกแต่เริ่มแรกที่คิดแบบนี้
    ขอให้ท่านตัดความคิดแบบนี้ออกไปเสีย
    แล้วตั้งใจฝึกพากเพียรให้ดี
    หากเวลานั้นมาถึง เขาลิขิตให้ท่านต้องช่วยคน
    ท่านก็จะสามารถทำได้เอง อย่างถูกต้อง และเกิดบุญขึ้นกับชีวิต
    อย่าไปคิดแต่แรกเริ่มว่าฉันจะฝึกเพื่อให้รู้ให้เห็น จะได้มานั่งช่วยคนได้
    แบบนี้ไม่เสริมส่งค่ะ ผิดวิธี

เหมือนคนที่เรียนครู ห้าร้อยคนจบมา
    ก็ไม่ใช่ว่าจะสามารถเป็นครูที่ดีได้ทั้งห้าร้อยคน
    อาจจะมีคนที่สามารถถ่ายทอดให้ลูกศิษย์ได้ดีจริง ๆ เพียงแค่ไม่กี่คนด้วยซ้ำ
    บางคนจบมา มีความรู้ แต่ถ่ายทอดไม่เป็น ก็จบ เป็นครูที่ดีไม่ได้ เป็นต้น

คนที่จบแพทย์สิบคน ก็หาใช่จะชำนาญเชี่ยวชาญหมดทุกโรค
    ท่านหนึ่งก็ชำนาญรักษาโรคหนึ่ง ไม่ใช่จะเก่งเป็นผู้รู้ไปเสียทั้งหมดทุกเรื่องทุกโรค เป็นต้น
    ผู้ที่ฝึกจนเกิดญาณทัสสนะ หรืออภิญญาก็เฉกเช่นเดียวกัน

ก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่คิดดี พูดดี ทำดี ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ
    บรรลุผลแห่งความพากเพียรพยายามในการฝึกปฏิบัติ
    และเดินไปในทิศทางที่ถูกที่ควร
    เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้น ต่อไปนะคะ

ตัวศิเองก็รู้น้อยนิด คงสามารถชี้แนะได้เท่าที่ทำ
    คงเป็นได้แค่กำลังใจให้กับทุก ๆ คน ที่มุ่งมั่นเส้นทางสายกุศลกรรม
    ผิดพลาดประการใดคงต้องขออภัย
    ก็ขอให้ทุกท่านที่ตั้งใจ จงไปให้ถึงฝั่งฝันในเร็ววัน
    ....ทางนฤพาน.....

เจริญในธรรมยิ่งขึ้นนะคะ
    ศศิริยะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2009
  10. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008

สาธุค่ะ
    พี่ศิบรรยายธรรมวันนี้ดีจัง
    ได้ความรู้อีกเพียบ

จินเคยมีความรู้สึกขนลุก (ปีติ) เวลาปีนเขาวัดถ้ำแสงธรรมน่ะค่ะ
    แต่ไม่รู้ว่า มันคืออะไร

เวลาแผ่เมตตา หลังนั่งสมาธิก็เป็น (บ้าง)

เพิ่งมารู้วันนี้นี่เอง ...ขอบคุณค่ะ ;aa13

11. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ คุณคัดเค้า

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ กับทุกสิ่ง
    คุณคัดเค้าเคยไปปักกลดกลางป่าช้าด้วย
    ดีจังค่ะ .... สาธุ

ตัวจินเองอยากไปปฏิบัติธรรมยาวๆบ้าง สัก 5วัน 7 วัน
    ตามสถานปฏิบัติธรรมนะคะ (ป่าช้ามิกล้าค่ะ... กลัว)
    แต่ยังไม่มีโอกาสเลยค่ะ

บ่วงเยอะไปหมด
    ทั้งบ่วงผูกคอ (ลูก)
    บ่วงผูกแขน (สามี)
    บ่วงผูกขา (การงาน)

ขออนุโมทนาบุญนะคะ

12. Pawanrat-jin

จำได้ว่าก่อนเกิดเหตุการณ์พันธมิตรยึดสนามบิน
    พี่ศิเคยมาเขียนเตือนเป็นนัยๆ ว่าอย่าเข้าใกล้สนามบินอะไรทำนองนี้ค่ะ
    (ลองย้อนไปอ่านดู)

คราวนี้ที่พี่ศิเตือน ก็คงมีนัยยะอะไรบางอย่างแน่นอน
    แต่อยู่ที่ว่า เราจะตีความออกหรือไม่
    จินคิดว่างั้นนะคะ

แต่พี่ศิคงไม่บอกตรงๆในที่สาธารณะอย่างนี้แน่นอน
    ชอบทำให้คลุมเครือ
    พี่สาวคนสวยเนี่ย....

13. chattrg

ขอบคุณครับ
    ได้ โทรคุยแล้ว ครับ
    ;aa13

14. kadkao

สวัสดียามสายเจ้าค่ะคุณศิ กัลยาณมิตรอันประเสริฐ...

คัดเค้าขออนุญาตคัดลอกข้ออรรถข้อธรรมที่คุณศิได้บอกกล่าวไว้ในทู้นี้ ไปวางไว้ในเวิร์ดเพื่อเก็บไว้อ่าน แลบอกสอนลูกหลานญาติพี่น้องเพื่อนพ้องร่วมงานด้วยนะเจ้าคะ เพราะคัดเค้าเห็นว่าเป็นสิ่งมีประโยชน์สำหรับศึกษาเรียนรู้แลนำไปปฏิบัติเพิ่มกุศลให้แก่ตนเองเจ้าค่ะ ตลอดจนเผื่อแผ่สำหรับคนอื่นด้วยนะเจ้าคะ...

อนุโมทนาสาธุเจ้าค่ะ....

15. kadkao

วันนี้คัดเค้านำภาพดอกราตรีที่บ้านมาฝากตามสัญญาแล้วเจ้าค่ะ
    ไม่ทราบว่าจะเป็นดอกเดียวกับที่คุณศิบอกไว้หรือเปล่าเจ้าคะ
    ชุดนี้ถ่ายตอนเย็นที่กลับจากทำงานเจ้าค่ะ ดอกจะหุบอยู่เขาจะบาน
    ในยามราตรีเมื่อหมดแสงตะวันเท่านั้น

....ราตรีเจ้าเอ๋ย....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มีนาคม 2009
  16. kadkao

ชุดนี้เป็นภาพที่ถ่ายตอนค่ำแล้ว พอเขาส่งกลิ่นหอมเข้าบ้านคัดเค้าก็ลงไปกดชัตเตอร์เลยเพื่อนำมาฝากพี่น้องแลคุณศิในทู้นี้เจ้าค่ะ

...ยามราตรีมาเยือน...

17. kadkao

อีกนิดนึงเจ้าค่ะ แต่สงสัยอยู่นิดนึงว่าทำไมบ้านคัดเค้าเวลาถ่ายภาพมีวงกลมอะไรเต็มไปหมด ภาพอาจไม่คมชัดนะเจ้าคะ...เห็นแสงเดือนเพ็ญกลางฟ้าข้างบนพอดีเจ้าค่ะ...

18. kadkao

สวัสดีด้วยนะเจ้าคะคุณศิ หนูจิน คุณ chattrg แลพี่น้องในทู้เจ้าค่ะ

19. chattrg

หวัดดี ครับ
    ฝีมือ ระดับ เทพแล้ว ครับ
    ต่อไป
    คงมี ภาพดีๆ มาเรื่อยๆ ครับ
    ขอให้ รักษาสุขภาพ ครับ
    ;aa37

20. คีตา

คีตา เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ผมได้นำภาพวาดพระพุทธองค์จาก อ.ศักดา มาฝาก พี่ๆวังหน้า เป็นไฟล์ครับ

ได้จากโรงพิมพ์ ตอนแรกคิดว่าจะละเอียดกว่านี้ แต่คงเป็นกลยุทธ์ของโรงพิมพ์ แต่ภาพก็สวย สีสด ใช้ได้ทีเดียวครับ

กรอบเล็กๆด้านขวามือเป็นเรื่องราวในการได้ภาพนี้มา ปัญหาว่าเวลา zoom เข้า จะไม่ชัด ผมก็เลยถ่ายภาพเล่าที่มาที่ไป ในกรอบให้อีกไฟล์แยกต่างหากครับ

หมายเหตุ : ขอทุกท่านพิจารณาภาพพระองค์ท่านด้วยพุทธานุสติ ด้วยใจที่ระลึกน้อมถึงคุณอันประเสริฐของพระพุทธองค์

หมายเหตุ2 : ต้องขอบพระคุณ คุณพี่มาลา ที่โรงทานของ อ.ศักดา ที่กรุณาแจ้งมาว่า ให้สามารถพิมพ์เพิ่มได้ แจกจ่ายไปให้ทั่ว ให้สิทธิเราและเพื่อนพุทธศาสนิกชนพิมพ์ได้เต็มที่

หมายเหตุ3 : ขอบพระคุณ และขออนุโมทนา เวบพลังจิต พี่ๆวังหน้า พี่ๆทุนนิธิสงเคราะห์สงฆ์อาพาธฯ พี่ศศิริยะ ที่เป็นสื่อ และให้ได้ลงในแจกจ่ายกระทู้นี้ ขอรับ

หมายเหตุ 4 : ต้องขอบคุณ และขออนุโมทนา กับพี่ ชวภณ ศ. เอ(aries2947) อิน(ONG) โต้ง(bundit_tong) ที่ให้การแนะนำ เสนอความคิด เรื่องการพิมพ์ครั้งนี้ด้วยครับ

[​IMG][​IMG][​IMG]