ตอบปัญหาทางธรรม กฏแห่งกรรม-ภพภูมิ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tjs, 20 มีนาคม 2017.

1. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    ดำเนินการ รวบรวมหลักฐานไว้แจ้งความาแล้วแต่คนในน่าสงสัยครับ

2. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กฎแห่งกรรม
    1 ชาติก่อนเกิดในต้นรัตนโกสินทร์ เป็นชาวสวนและพ่อค้า
    2 เจ้ากรรมนายเวรมีไม่มากตามอายุไข้เวลานี้
    ช่วงบั้นปลายจะมีเข้ามาจากชาติก่อนๆ ต้องระวังสุขภาพและโรคภัย
    3 การทำบุญทานศีลภาวนา การปฏิบัติธรรมจะช่วยแก้ไขได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2022
  3. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

การปฏิบัติธรรม
    ควรฝึกสายกลาง อริยะมรรค
    แต่ของเก่าแบบมหายาน นำจิตสู่ความเป็นพุทธะจิต
    กสินมีของเก่า ฝึกได้ คือธาตุทั้งสี่
    มีบุญสัมพันธ์ฝ่ายมหายาน พระอวโลกิเตศวร พระกษิติิ,ทางสายจีน สายไทยก้มีครับ

4. TheEnd

TheEnd เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติขอคำแนะนำจากท่าน tjs ด้วยครับ

เรื่องกฏแห่งกรรม
    1.เจ้ากรรมนายเวรผมเยอะไหมครับ
    2.ผมควรจะทำเช่นไรให้เขาอโหสิกรรมเลิกแล้วต่อกันครับ

เรื่องปฏิบัติธรรม
    1. การปฏิบัติธรรมผมควรฝึกสมถะภาวนาหรือฝึกกสินดีครับ
    2. ถ้าอยากฝึกกสินผมควรฝึกกสิณอะไรครับ
    3.ผมมีบุญสัมพันธ์กับสิ่งศักดิ์สิทธิ์องค์ไหนบ้างครับ

5. Phzza

Phzza เชื่อมั่นใน พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

1. ทำไมในชีวิตไม่สมหวังกับความรัก เพื่อนเท่าที่ควร
    2. ในอดีตนั้นเรามีเกี่ยวข้องกับเรื่องในรั้วในวังไหมค่ะ
    3. ธรรมะใดที่จะนำพาให้เราออกจากความทุกข์ได้เร็วสุดค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2022
  6. tjs

1. กรรมไม่ดึให้ผลช่วงนี้มีไม่มากไม่หนัก แค่เล็กน้อย กลางปีและแลายปีทีกรรมหนักควรหมั่นทำบุญอุทิศบ่อยๆ,ครับจะดีขึ้นเอง
    2. ต้องทำบุญหนักด้วยการสร้างพระ บวชพระ จะมีกำลังมาก หรือการภาวนาครับ

3. ควรฝึกภาวนากรรมฐานวิปัสนา กสินเอาไว้ก่อนคีอยทำทึหลังครับ
    4. ถ้าจะฝึกกสินให้ฝึกกสินน้ำครับ หรือกสินแสงสว่าง เพราะมีพื้นฐานมีของเก่า
    5. บุญสัมพันธ์ท่านสมเด็จโต ท่านพ่อ ร5 เปํนต้นครับ

7. TheEnd

TheEnd เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

8. tjs

1. บุพเพสันนิวาส เป็นไปตามอดีตกรรมตามให้ผล
    เวลานี้ยังไม่มี อนาคตต้องตรวจจาก วดป เกิดจึงพิจะทราบได้
    2. เกี่ยวครับ
    3. เห็นทุกข์ มีสติตื่นจากเหตุแห่งทุกข์ ดับเหตุได้ก้ออกจากทุกข์ได้ ต้องฝึกฝนทางจิต ทางสมาธิปัญญาครับ

9. attapan07

attapan07 สมาชิกใหม่

เกิด 25 กพ. 2507 ครับ ผมมีคำถามที่อยากทราบ ดังนี้
    1. ผมควรปฏิบัติสมาธิแนวไหนถึงจะตรงจริต
    2. หากจะบูชาควรบูชาเทพองค์ใดโดยเฉพาะหรือไม่

10. ต๊กโกว

ต๊กโกว นักดาบเดียวดาย

18 พฤศจิกายน 2016
    ขอบคุณครับ

11. supachai kiti

supachai kiti สมาชิกใหม่

ขอคำชี้แนะด้วยครับผม

12. tjs

ส่งคำถามมายังคงรับ

13. supachai kiti

ส่งทาง PM ตั้งแต่วันพุธที่ 2 กุมภาครับ ขอบคุณมากครับคุณก้อง

14. supachai kiti

วันนี้ผมส่งข้อความให้คุณก้องแล้วครับทาง PM. ขอบคุณมากครับ

15. tjs

ครับ ขออนุโมทนาครับ สาธุ

16. tjs

การศึกษาพระไตรปิฎก พระวัจนะ ก็ดี เราศึกษาเพื่อความรู้ความเข้าใจ ถึงวิธีและทราบหนทาง

แต่เมื่อเรารู้แล้ว การฝึกฝนจึงเป็นภาระหน้าที่ สำคัญ จงเอาแบบอย่างพระสารีบุตร เอาความรู้ปริยัติทั้งหมดไปใช้ สอนตนเอง ในขั้นตอนนี้ แม้เราท่านจะรุ้ปริยัติเท่ากัน แต่การใึกฝนอบรมตนจนจบกิจ จะใช้เวลามากน้อยไม่เท่ากันเพราะ
    1. ความเพียรต่างกัน
    2. สติปัญญาในการปฎิบัติต่างกัน
    3.กิเลสต่างกัน
    4. วาสนาเดิมที่ต่างกัน
    5. วิบากกรรมที่ต่างกันเพราะสั่งสมมาต่างกัน

เป็นต้น จึงไม่แปลกที่บางท่านต้องใช้เวลาทั้งชีวิต บางท่านมีปัจจัยพร้อมก้ใช้เวลาน้อยกว่า
    ดังนั้น จึงควรเข้าใจเหตุที่ผมกล่าวมา
    แต่อย่างน้อยก้ยังดีกว่าไม่ลงมือทำ คนที่ลงมือทำแท้รุ้ปริยัติน้อยกว่าแต่อยรมตนมากกว่ากิเลสที่ชำระได้ย่อมมากกว่าคนที่รู้มากแต่ไม่ลงมือทำ ความรู้นั้นก็ไม่มีประโยชน์เพราะสักแต่ว่ารู้แต่พอกหนาด้วยกิเลส

ดังนั้นจงมีความเพียรในการอบรมฝึกฝนตนเองให้มาก

อาจารย์หรือผู้รุ้ปริยัติบางท่าน เราสอบถามเรืีองธรรมะท่านตอบได้หมด คือท่านตอบตามปริยัติ ตามวัจนะ แต่ถ้าเราอยากรุ้รุ้ว่าท่านละกิเลสได้มากน้อย เราต้องเอาหลักปฎิบัติไปถาม ในเชิงลึก ผู้ที่ปฎิบัติมาน้อย แม้จะรู้ปริยัติมาก ก้ไม่สามารถตอบสิ่งที่เป็นการปฏิบัติอันเปผ้นสภาวะธรรมารมณ์อันลึกซึ้งได้ ผู้ที่รู้ปริยัติก้ยังคงตอบคำถามตามหลักปริยัติแลบกำปั้นทุบดินและยึกมั่นว่าตนกล่าวถูกแล้วตามตำรา แต่ในความเป็นจริง ความรอบรู้ในปฎิบัติ ย่อมอาศัยการปฎิบัติ อันมีสภาวะที่ตื้นลึกแบบคาย ตามสภาพแห่ง อาสวะของแต่ละบุคคล ตามธรรมารมณ์และสภาวะของจิต นั้นๆ
    ผู้ถึงพร้อมในปฎิบัติ ยิ่งถ้าผู้นั้นสำเร็จ พระอรหันต์ย่อมรู้แจ้งแทงตลอดในสภาวะจิต สภาวะธรรม ตลอดจนยังรู้แจ้งปฎิเวธ คืออรหัตผลด้วย

ดังนั้น ที่สุดแล้ว อบรมตนให้มาก อย่าไปสนใจจิตใครอื่นว่าไปถึงไหน มันเรืีองของเขา เอาใจตนชำระเฉพาะจิตตนแค่นี้พอ ย่อมพัตนาจิตของตน สู่ความสะอาดบริสุทธิ์ได้ และตนก้ย่อมรู้ได้เฉพาะตน ครับ สาธุ

17. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    มีเรื่องมหัศจรรย์มาเล่าให้ฟังครับ พอดีผมจะแบ่งพระธาตุไปบรรจุที่เจดีย์ แต่ทว่ามีพระธาตุองค์นึง กระเด็นหล่นหายไป แล้วก็เจอ เตรียมเชิญใส่ผอบใหม่ แต่ทว่าพอที่คีบแตะจะตวงคราวนี้หายไปต่อหน้าต่อตาเลยครับ สงสันว่าท่านคงเลือกเสด็จไปที่อื่นครับ

18. อุบลดารา

อุบลดารา สมาชิกใหม่

14 มิถุนายน 2016
    วันสงกรานต์ขึ้นปีใหม่ไทย ขออาราธนาตุณพระศรีรัตนตรัย พระแก้วมรกต ได้อำนวยอวยชัยอวยพรให้อาจารย์และคอบครัวมีแต่ความสุขความเจริญรุ่งเรืองสุขภาพพลานามัยแข็งแรงทั้งครอบครัวจะสัญจรไปมาสารทิศใดๆขอให้ตลอดปลอดภัยค่ะ

ด้วยความเคารพอย่างสูงค่ะ

19. tjs

ขออนุโมทนาครับ สาธุ

20. tjs

คำถามที่ส่งมาจะทะยอยตอบให้นะครับ