เรื่องเด่น ตามรอยหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (กลุ่มหลวงพ่อเงิน)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เจ๊ตุ้ม, 16 มกราคม 2013.

1. aiooz

aiooz เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2012
    ขอขอบคุณเจ๊ตุ้มมากๆครับ ได้ทั้งข้อมูลและแนวทางไปค้นคว้าต่ออีกนะครับ กรุเจดีย์นี่ยังยุติไม่ได้ใช่ไหมครับตอนนี้ ลองหาข้อมูลดูยังไม่มีน้ำหนักที่ชัดเจนเลยครับ

2. เสี่ยซัน นาดูน

เสี่ยซัน นาดูน Active Member

ไม่รู้ว่าสมาคมพระแท้อะไรแบบนี้มันตัเงขึ้นได้อย่างไร ในเมื่อพระไม่ถึงยุคก็ยัง ตีออกมาว่าแท้เสียชื่อ สถาบันหมด แย่จิงจิงทำให้คนรุ่นหลังที่ศึกษาเข้าใจผิด

3. หมูทะเล

หมูทะเล ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นปราศจากทุกข์ทั้งปวง

หวัดดีครับพี่เจ๊ตุ้มขอใช้พื้นที่แบบเยอะๆหน่อยก็แล้วกันนะครับ หลวงพ่อเงินขี้ตา4ชายใหญ่องค์นี้ผมเคยลงภาพมาแล้วครั้งหนึ่งแต่ไม่ค่อยมีรายละเอียดเท่าใดนัก พอดีพี่โพทะเลชี้แนะว่าอาจเป็นพระฉีด ผมก็เลยถ่ายมาใหม่ครับรายละเอียดอาจจะเยอะหน่อยชมไปวิจารณ์กันไปได้นะครับเต็มที่เลยครับ ถือซะว่ามาพูดคุยกันตามประสาคนชอบส่อง
    IMG_0056.JPG IMG_0058.JPG
    ด้านหน้าและหลัง

4. หมูทะเล

หมูทะเล ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นปราศจากทุกข์ทั้งปวง

ด้านข้างครับ IMG_0207.JPG IMG_0211.JPG
    เป็นแบบเบ้าประกบมีตะเข็บข้าง

5. หมูทะเล

6. หมูทะเล

ตรงนี้หล่ะครับที่ว่าน่าจะเป็นรอยฉีดโลหะเข้าไปในเบ้าพิมพ์ IMG_0064.JPG IMG_0221.JPG
    ผมเลยต้องมาดูอีกทีว่ารอยขนาดความกว้างไม่ถึงเครึ่งมิลลิเมตรดี ความยาวไม่ถึง3มิลลิเมตรจะฉีดโลหะที่หลอมละลายเข้าไปได้เต็มที่หรือเปล่า อีกอย่างร่องรอยของการตะไบก็ไม่มีนี้คือข้อสังเกตุนะครับพี่เจ๊ตุ้ม

7. หมูทะเล

ยาวไปเลยก็แล้วกันทีนี้มาดูถึงคราบที่ปรากฎบนพิ้นผิวกัน
    IMG_0099.JPG IMG_0100.JPG
    คราบสนิมที่เกิดตรงนี้จะมีลักษณะออกน้ำตาลอมดำและแดงหรือคล้ายคราบน้ำหมากครับ

8. หมูทะเล

IMG_0077.JPG IMG_0084.JPG
    ตรงนี้จะเห็นคราบสนิมแบบคราบน้ำหมากชัดเจนครับ

9. หมูทะเล

IMG_0071.JPG IMG_0072.JPG
    คราบสนิมมีทั้งน้ำตาลอมดำคราบน้ำหมากเขียวหยกครบครับ

10. หมูทะเล

IMG_0107.JPG IMG_0108.JPG
    คราบเบ้าและคราบสนิมครับ

11. หมูทะเล

IMG_0113.JPG IMG_0116.JPG คราบสวยๆครับวิจารณ์ให้หน่อยนะครับพี่เจ๊ตุ้มหนุกหนานๆครับเดี๋ยวพรุ่งนี้มีต่อครับ

12. หมูทะเล

เช้าๆอากาศดีๆมาชมกันต่อนะครับ...ยาวหน่อยนะครับพี่เจ๊
    IMG_0224.JPG IMG_0034 - Copy.JPG
    คราบเบ้าและคราบสนิมในซอกแขนครับลักษณะเหล่านี้จะทำขึ้นเองหรือเปล่าครับ

13. หมูทะเล

ทีนี่ก็มาถึงเกล็ดกระดี่กันด้วยว่าพระหลวงพ่อเงินพิมพ์ขี้ตานั้นสร้างกันเองที่วัดชาวบ้านก็มาช่วยกันสร้างใครที่ที่จิตศรัทธาในองค์หลวงพ่อเงินก็ใส่เงินใส่ทองเข้าไปในเบ้าหลอมโลหะด้วยองค์ไหนปรากฎเกล็ดกระดี่ก็หมายถึงว่าพระองค์นั้นแก่ทองคำประมาณนี้ครับ เกล็ดกระดี่ตามความคิดของผมจุดหลอมละลายของทองคำและทองเหลืองต่างกันแถมหลอมละลายในอุณหภูมิที่ต่ำเวลาองค์พระเย็นตัวลงก็มีเกล็ดกระดี่เกาะบนผิวพระประมาณนี้ เกล็ดกระดี่นี้จะมีลักษณะบางมากๆในส่วนของรงที่ไม่โดนสัมผัสมากก็ยังคงปรากฎประกายของพรายทอง(ตั้งเอาเอง) ในส่วนจุดที่โดนสัมผัสมากๆประกายทองนั้นก็หายไปเหลือเพียงรอยจ้ำเบาๆพอมองเห็นตามรูปเลยครับ IMG_0099.JPG
    บริเวณจมูกจุดที่สูงหน่อยประกายทองหายไปยังเหลือเพียงรอยจางๆเท่านั้น IMG_0127.JPG IMG_0130.JPG
    บริเวณเข่าซ้ายและขวาก็มีลักษณะคล้ายๆกันครับประกายทองหายไปทิ้งร่องรอยจางๆเอาไว้
    ไม่รู้ว่าผมคิดถูกหรือเปล่าพี่เจ๊ตุ้มภาพบางภาพก็ไม่ค่อยชัดด้วยว่ากล้องก็เก่าชัดเตอร์ก็ฝืดขออภัยด้วยนะครับ

14. หมูทะเล

IMG_0124.JPG IMG_0091.JPG IMG_0094.JPG
    คราบสนิมสวยๆครับ

15. หมูทะเล

ไหนๆก็ไหนๆแล้วนะครับพี่เจ๊ขออีกหน่อยอิๆ
    IMG_0146.JPG IMG_0151.JPG
    ใต้ฐานสนิมจะมองเห็นชัดที่สุดทั้งสนิมแดงสนิมดำสนิมหยก

16. หมูทะเล

IMG_0147.JPG IMG_0154.JPG
    ขอบคุณพี่เจ๊ตุ้มมากๆนะครับที่ให้ใช้พื้นที่(ไม่รู้อนุญาตตอนไหน อิๆ)ติชมวิจารณ์กันนะครับ

17. หมูทะเล

โอ้ย!!!รู้สึกสำนึกผิดทู้ผมมาทำให้ห้องของพี่เจ๊ตุ้มเงียบไปหรือเปล่าเนี้ย
    ยังไงก็ขออภัยพี่เจ๊ตุ้มด้วยก็แล้วกัน แต่ยังเหลือเนื้อดินผสมว่านอีกองค์ครับ:)

18. เจ๊ตุ้ม

เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    686F8FB5-412E-46D5-98A2-A9F5A0F22B66.jpeg F5087193-AB1B-4492-987C-2C9641D9B477.jpeg BF65D0C4-F917-4803-A01D-F30AA686EF15.jpeg
    มามะ ตีสองแล้วได้เวลาไขข้อข้องใจกับพิมพ์นิยมองค์นี้
    มีข้อน่าสงสัยแยะพอสมควรเลยครับ
    อย่างแรกพิมพ์ยังไม่เข้ายุคของย่าวันครับ ยังมีความแตกต่างกันแยะ ถ้ามองดูด้านข้างจะพบว่ายังมีความผอมบางไม่อวบอ้วนอย่างที่คววรจะเป็น
    ผิวที่มองเห็นตามซอกต่างๆ มีความเสมอกัน สีเดียวกัน เป็นลักษณะชนิดเดียวกันทั้งหมด ก็คิดง่ายๆ ทำผิวมาไม่ธรรมชาติอย่างที่ควรจะเป็นไม่มีอะไรซับซ้อนครับ
    รอยยุบที่บริเวณการวางมือ ขา และด้านหลัง เกิดจากการใช้นำ้กรดกัดเพื่อทำให้เกิดรอยก่อนที่จะ ที่จะเอามาทำผิว
    ใต้ฐานพบรอยปาดที่ไม่ใช่การใช้ตะไบอยู่
    ไม่น่าจะสร้างจะสร้างในวัดนะครับสำหรับองค์นี้ ลองสอบถามจากหลายๆที่นะครับเผื่อได้คำตอบที่แตกต่าง

19. เจ๊ตุ้ม

1
    องค์นี้จะตีเข้า ปืนแตก 28 ก็ไม่ได้เพราะองค์พระมีความสูงชลูดกว่าปืนแตก ผิดสัดส่วนของปืนแตก แต่ก็มีความใก้ลเคียงกับปืนแตกปี 22 มากที่สุดครับแต่กับยังขาดจุดเด่นของปืนแตกปี 22 ไปบ้าง
    ลักษณะของการล้างน่าจะแช่พวกกระทิงแดงมา อะไรประมาณนี้ ผิวและเนื้อที่พอจะจับจุดสังเกตุได้บ้าง ผิวเห็นคราบของการสันดาประหว่างแม่พิมพ์กับโลหะ เนื้อโลหะมีการผสมของโลหะทองเหลืองกับโลหะเก่า
    มีคำถามกลับไปว่า ล้างเพื่ออะไร?
    การล้างรูปหล่อของหลวงปู่ อย่าใช้ เครื่องดื่มชูกำลังแช่ อย่าใช้น้ำอัดลม หรือพวกโลชั่น เพราะทำให้คราบและเนื้อไม่สวยอย่างที่ควรจะเป็น ธรรมชาติต่างๆหายไปหมด การกลับคืนของเนื้อโลหะใช้เวลานาน ทำลายหลักฐานในการตามหาร่องรอยไปแยะ
    เอาเป็นว่าถ้าจะล้างกันจริงๆ เอาสิ่งที่เราใช้ทุกวัน นี่แหละมาทำความสะอาดทุกท่านอาจจะนึกไม่ถึง ใช้ยาสีฟันกับแปรงนุ่มๆ ถูพอให้เกิดฟองไม่ต้องนานนะครับ แล้วล้างออก ทุกอย่างจะดูสะอาดขึ้น คราบยังอยู่ สนิมขุมยังอยู่ โลหะดูในส่วนทีเปิดจะใหม่ขึ้นนิดหน่อย แต่โลหะก็จะกลับคืนสภาพประมาณสองอาทิตย์ในกรณีที่เป็นโลหะเก่า แถมมีความหอมติดองค์พระด้วย ว่าไปนั่นเลย แต่ยังไงก็ไม่แนะนำให้ล้างครับ
    คำถามถามที่เหลือ จะตอบให้นะครับแต่ขอเวลาหน่อย เพื่อใช้เวลาจัดการกับชีวิต ครอบครัว และการงานต่างๆ หวังว่าคงเข้าใจในหน้าที่ที่ควรจะทำนะครับ
    ป้าดดดด ตีสามแล้ว กาแฟหมดแก้วพอดีได้เวลานอนนนนนน

20. เจ๊ตุ้ม

1
    เซ็งจังเลย จะเช่าพระใครเค๊าก็ไม่ให้เช่า ทั้งที่ตกลงกันแล้ว ยกเลิกเฉยเลย สงสัยคนที่เคยมาดูโพสตามรอยหลวงพ่อเงินแน่ๆ นายใจร้ายมากกกก อย่าเอาองค์นั้นมาถามผมนะ
    มาถึงของเสี่ยหมูทะเลมั่ง
    มุมมองอีกมุมคือ ทำไมพระองค์นี้ถึงขนาดและพิมพ์เล็กกว่าพระสี่ชายจีวรยาว เป็นพระถอดพิมพ์หรือเปล่า ถ้าเอาตามหลักจริงๆก็คือพระองค์นี้แค่ไกล้เคียงเท่านั้น

มองจากด้านข้างที่ว่าเห็นตะเข็บ ตรงนี้แปลกๆ ที่แปลกก็เพราะว่าตะเข็บกลับไม่ยิงยาว หรือเหลื่อมกันขึ้นไปที่ แขน หู หัว แต่กลับเรียบเนียนสวย ผิดธรรมชาติในการหล่อ ช่วงหูเป็นช่วงที่เล็กสุด ตามซอกกลับไม่มีร่องตะเข็บหรือเนื้อเกินเลย ไม่ใช่พระหล่อในสมัยนั้นแน่
    พบโลหะไม่กินกันขึ้นเป็นสีแวววาว การผลิตแบบนี้ใช้ผงตะใบทองเหลืองเทลงในแม่พิมพ์ก่อน แล้วเทน้ำทองตาม ก็จะได้คุณสมบัติแบบนี้เลย
    เป็นพระที่ปลอมมาตั้งแต่สมัยโบราณหรือเปล่า
    อันดับแรกในการดูรูปหล่อของหลวงปู่ ถ้าพิมพ์ไม่ได้ ก็วางไว้เลยไม่ต้องไปดูเนื้อ
    หรือ เนื้อไม่ได้ โลหะใหม่ก็สร้างใหม่ ก็วางไว้เลยไม่ต้องไปพะวงให้ปวดหัวถ้าจะหาพระในยุคของหลวงปู่
    ถ้าได้เนื้อได้พิมพ์ ตำหนิ จุดตายก็ต้องมีบ้างอาจจะไม่ครบ ต้องมีความเก่า ต้องมีธรรมชาติของการหล่อโบราณ แต่พระหลวงปู่หายากมากๆ พระปลอมมีหลายระดับ ตั้งแต่เก๊อนุบาลขึ้นมาเลย
    ส่วนพระฉีด สามารถทำได้ทุกที่ หัว แขน เข่า ฐาน แล้วใช้การเจียร์หรือตะไบแต่ง แล้วเอาเครื่องปัดมาลบรอยตะไบอีกที จ้างก็หาไม่เจอในบางองค์ เอาแค่นี้แหละขี้เกียจพิมพ์ อิอิอิ