ตามหาคุณยายที่รักคะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย PPPP, 9 มกราคม 2005.

1. ลูกปลาน้อย

ลูกปลาน้อย บุคคลทั่วไป

ทำอย่างไรเหรอครับยาย ปกติก็ทำสมาธิเพื่อให้จิตสงบแล้วก็หลับได้สบาย ไม่ได้ทำสมาธิเพื่อให้ถึง อุปจารสมาธิอ่ะครับ(คือมีบุญถึงแค่อุปจาร) เวลาทำสมาธิก็แค่จับที่ลมหายใจหรือว่าท่อง พุทธ โธ แค่นั้น ไม่ได้มีอย่างอื่น

2. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

ห้ากุมารแสนซน ... .............ไม่มากวนแล้วครับ ......
    แต่สาวสวยแต่งชุดเขียว .........ยังมาหาผมเป็นระยะๆ....

อืม..ผมชักไม่แน่ใจแล้วว่า ..... เธอคือใครกันแน่
    คุณนางฟ้า รึเปล่า?

3. ยายจัดให้ อิอิ...

ยายจัดให้ อิอิ... บุคคลทั่วไป

ถ้าพึงพอใจและสามารถทำจิตให้นิ่งให้สงบมีความปิติจาการทำสมาธิเพียงค่อยๆผ่อนลมหายใจเข้าออกตามสบายๆพร้อมภาวนาพุทธ เข้า โธ ออก แค่นี้ก้อดีแล้ว รับอะไรได้แค่ไหนก้อเอาแค่นั้นจะไม่ต้องใคร่อยากเห็นอยากรับในสิ่งที่เห็นแล้วก้อสับสนหรือไม่กระจ่าง ไม่ต้องมีภาพมิติหรือสังหรณ์ใดๆมาก้าวก่ายความสงบที่ปล่อยสบายๆแ่ค่สมาธิคงสุขพอนะคะ ยิ่งรับได้ในเรื่องที่แก้ไขไม่ได้หรือเรื่องที่ตีนัยยะมิติหรือฝันไม่ได้ใจเรายิ่งไม่สงบเพราะร้อนรนหาคำตอบ สติค่ะและรอบคอบกับการครองตนตามปกติธรรมตามทางพระจะไม่ทำให้ครรลองชีวิตเราพลาดพลั้งด้วยการกระทำของเราเองนะคะ แม้จะมีอุปสรรคหรือมารมาล่วงล้ำทำให้เราต้องร่วมรับการกระทบจากคนเหล่านั้นสิ่งนั้นๆแต่ถ้าถือตามที่บอกข้างต้นนั้นเราจะไม่ร้อนรนเท่าใดนักและครองสติแก้ไขได้อย่างง่ายดายค่ะ

4. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เย่.....NUMBER 1
    วันนี้ตื่นมา เพราะเสียงนกน้อย เม้าท์แตกกันดังลั่นซอย ....
    อากาศดีมั๊กมาก เย็นสบายจนชักหนาวเรย ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2005
  5. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

Me 2...Go!

6. ลูกปลาน้อย

ลูกปลาน้อย บุคคลทั่วไป

ครับ ขอบคุณครับ เคยคิดว่าทำได้ไม่ว่าใครจะทำให้เราเป็นทุกข์แต่เราก็จะรับกับแรงกระทำเหล่านั้นได้ แต่พอเอาเข้าจริงๆ ก็สติแตก ใครบ้ามาเราก็บ้าตอบ บ้ากันไปบ้ากันมาไม่จบสักที กว่าจะมีสติยั้งคิดได้ ก็เสียสมดุลย์ชีวิตไปเยอะ ตอนนี้ก็เหลืออยู่เรื่องเดียวเรื่องสุดท้ายแล้วอ่ะครับยาย ไม่รู้ว่าจะทำยังไงดี จะทำตามที่ได้พูดไป หรือจะทำตามนิสัยตัวเอง มันยังสับสนว่าเรื่องจริงหรือเรื่องเท็จ แยกแยะไม่ออกในสิ่งที่เกิดขึ้น คิดว่ายายคงรู้อยู่แล้วว่าเรื่องอะไร ลองชี้แนะหน่อยสิครับ อืม และก็งวดนี้ อ่ะ มีโชคไหมยาย จะได้ลองเสี่ยงดวงดูสักครั้ง

7. ลูกปลาน้อย

ลูกปลาน้อย สมาชิกใหม่

อืม... เรื่องที่เคยเกิดขึ้น ที่ผมคิดอะไรที่ไม่ดีกับยาย ก็ขออโหสิกรรมด้วยน่ะครับ :)

8. DevilBitch

ว๊าย!...จะมาขอหวยยาย...ปัดติโถ...ปัดติถังถ้า ยายทราบ..55..!!! ยายไปซื้อหวยเสียเองไม่ดีกว่าเหรอคะ...จะทุ่มสุดตัวเลยจ้า...เอารวยเสียให้เข็ดทีเดีย`?!! ไม่มีเงินก้อจะบากหน้าไปขอยื้มเค้ามาทุ่ม..อิอิ... ยายไม่ใช่เจ้าแม่ใบ้หวยนี่คะพ่อปลาน้อยปลานิดเจ้าขา!...

แล้วแฝงมาลองพลังยายทำไมคะ?...เดี๋ยวตีหลังอั๊กเข้าให้!!!...ไม่สงสารคนแก่พลังตกดอกเหรอคะ?...

ถ้าปลาน้อยยังคิดว่าตัวเองยังมีเลือด...มีเนื้อ...มีจริตคนอยุ่บ้าง มันไม่แปลกหรอกนะคะที่จะฝัน...อยากทำในสิ่งที่ฝัน หรือปรารถนา

บางทีมันอาจมีหักเหบ้างแต่อย่าทำให้ตัวเองหลงทาง หรือทุกข์ทีหลังนะคะ คำสัญญาคำมั่นี่มันเปลี่ยนได้ถ้าเรามีเหตุเปลี่ยนและต้องยอมรับว่าทำดีที่สุดแล้วนะคะ

ชีวิตเป็นของเรา...เลือกเอาได้ค่ะว่าจริตใดที่เราปราถนา ยายผีป่าขึ้นบัญชีคุ้มครองประเภทหนึ่งบนบอรดนี้แล้วเลยเลือกได้สองทางค่ะคือ...สิ้นสายพันธุ์ไปเลย...หรือขยายพันธุ์ต่อ... อิอิ....(b-evil)

9. DevilBitch

ยายรอคอยคนเช่นนี้เสมอค่ะ... อ้าไมตรีรับมิตรภาพทั้งบนบอรดและในความจริงเสมอค่ะ?... ยายรักคนที่เกลียดยาย แล้วมาเข้าใจยายมารักยายนะคะ... แต่ยายคงเสียใจที่สุดถ้าคนที่ยายรักยายมีมิตรภาพให้เสมอมองข้ามยายไป!!! ยายห่วงเสมอค่ะ

แล้วที่เคยคิดไม่ดีกับยายนี่คิดเหมือน prarahu หรือเปล่าคะ prarahu เพราะเค้าเล่นสาบานรักกับยายขอบเหวขอบนรกยังง้านคิดม่ายดี อิอิ...ใช่ป๊ะ?!!:love:

10. ลูกปลาน้อย

อืม ..... ยายเดินทางตลอดเวลาเลยน่ะ อยากได้คนช่วยถือของเวลาเดินทางไหมครับ อิๆๆ เรื่องของเรื่องอยากไปเที่ยวเมืองนอกเมืองนากับเค้าบ้างอ่ะ 55555

11. ลูกปลาน้อย

ยายใจดีแบบนี้ตั้งแต่เด็กๆ เลยหรือเปล่าครับ และที่เป็นแบบนี้เพราะอยู่ใกล้พระมาโดยตลอดใช่ไหมครับ

12. DevilBitch

แหม...อยากเที่ยวเมืองนอก หรืออยากใกล้ชิดยายกันแน่คะ?!! ลูกปลาน้อยสบายใจขึ้นยังคะที่ได้กล้ามาคุยกับยายกับพี่น้องที่บ้านนี้เต็มตัวเสียที... เขม่นยายก้อชกปากยายหลังพีเอ็ม (PM) ก้อได้ค่ะ

อิอิ... อินเดียหน้าโจรกับคนอื่นๆแอบเฟี้ยงค้อนใส่เราแล้วนะคะ...

กระสือ...มาคุยช่วยยายที ยายจะไปหาอะไรรองท้องนะคะ ยายหมดสัญญาง่นปลายปีนี้คงกละบไปรอโลกสลายที่บ้านป่าน่ะค่ะ ห่วงแต่หากินจนลืมกำพืดคนเดินดินมีเท่าที่มีไปเลยค่ะ ไขว่คว้าในความอ้างว้างดีกว่าไขว่คว้าเพื่อความสับสนละมังคะ..

I love this music Ka...feel good everytime...Sathu...Anumothana Ka..

13. ลูกปลาน้อย

ยายไปหาข้าวทานเถอะครับ ก็สบายใจนิดหน่อยน่ะ เหลืออยู่เรื่องเดียวเท่านั้นแหละที่ยังไม่ได้ทำให้ลงตัวเสียที ไม่อยากทำให้ใครเสียใจเพราะเราอีก....

14. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    อยากกลับบ้าน

15. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    บ้านเก่าหนะเหรอ

16. DevilBitch

ตอนเด็ก...ยายจนมากค่ะแต่ไม่เคยเบียดเบียนใคร หิวเพียงไหนก้อไม่อ้าปากขอใครกินเลย ถ้าเค้าไม่ยื่นให้

ยายกับน้องสาวเคยเข้ากรุงเทพหลังพ่อเสีย โดนคนใจร้ายจิกเป๋าตังส์ไปหมดเหลือบาทเดียวในกางเกง ยายพาน้องสาวเดินไปหาตำรวจเค้าหาว่าจรจัดจะส่งบ้านเด็กอะไรนั้นน่ะ ยายเลยพาน้องแอบหนีเดินจากไหน ไม่ได้จำตามหาบ้านน้าชายที่เพชรบุรีตัดใหม่ตามที่พ่อเคย บอกบาทเดียวซื้อกล้วยทอดสองชิ้นให้น้องกินยายอมอด ผ่านศาลเจ้่าน้องบอกหิวยายบอกอย่าแย่งของเทพนะมันบาป เราเลยเดินต่อไปจนพบน้าชาย เค้าไล่เรากลับพร้อมเงินยี่สิบบาท

ยายพาน้องเดินมาท่าหมอชิด เพื่อขอติดรถกลับหาแม่ยายบอกเค้าว่าเรามีเงินที่บ้านนะขอไปจ่ายที่บ้านคะเค้าบอกเจอมุขนี้มาแยะแล้ว ยายไม่กล้าเอาเงินนั้นต่อสายทางไกลไปหาเพื่อนสนิท เพราะกลัวเงินหมดและเงินแค่นั้นมันน้อยนิดมากกับเวลาทางไกล

ยายเลยขอพรพระและทุกๆสิ่งศักดิ์สิทธิ์ว่าขอให้เราปลอดภัยไปหาแม่ได้ ทั้งเดินทั้งโบกรถหลายทอดค่ะหิวแทบตาลาย สิปกว่าปีแล้วยังคิดย้อนไปก้อไม่เคยเกลียดใครๆที่มองข้ามเรา

ตอนนี้ยายกับน้องสาวก้าวมามีบทบาทในสงคมที่ดีได้เพราะเรามองภาพดีๆเท่านั้นไม่มองย้อนไปในสิ่งที่เคยบีบคั้น ยายชอบที่จะให้เพราะเวลาดีๆมันเหลือไม่มากที่จะทำดีนะคะ...(b-2love)

17. ลูกปลาน้อย

ดีจ้ะ กระสือ และ นายฉิม

18. DevilBitch

เฮ้ย!...ไปทะเลาะกันที่บ้านป่าของยายเลยไป๊ หลังนั้นถ้าแคบนักก้อยกทั้งป่าให้เลยนะคะ งานบวชหนึ่งเดือนยกแก้งส์ไปเลยนะคะล่องแพล่องไพรกันให้อิ่มแล้วค่อยมาสานต่อสงครามใจที่เก่าก้อได้เนอะ ยายยินดีต้อนรับทุกคนหล่ะ ฉิมทำไร่ กระสือเลี้ยงวัว เดกับเขียดๆเลี้ยงสามสาวของยาย คนอื่นนั่งกินส้มตำปลาร้ากับยาย อิอิ ป่าแตกก้องานนี้หล่ะเนอะ ปลาน้อยมาน่ารักอย่างนี้นึกถึงตอนแมวลายเข้ามาหามิตรภาพแล้วหายไปจังเลย...

19. ลูกปลาน้อย

แมวลายคือใคร กันเหรอครับ ใช้นิกว่าอะไรล่ะครับ เผื่อเจอจะได้บอกให้มาหายายบ้าง

20. DevilBitch

การมีเพื่อนมีความยินดีให้แก่กันและกันนี่มันดีกว่าหมกกับตัวเองที่สับสนนะคะคนดี ยายเคยได้รับการทำร้ายจากสังคมแต่ยายก้าวต่ออย่างไม่แค้นเคืองกับสังคมอันร้ายๆนั้น ยายจะเคยทุกข์กับชื่อนี้ร่างนี้ใจนี้และยายจะยินดีเช่นกันที่เวลานี้ชื่อนี้ร่างนี้ใจนี้ผ่านสิ่งนั้นๆมาได้ด้วยการไม่ฝังใจเจ็บ ถ้ามัวปิดกั้นและจมกับความฝังใจที่หลอนเรายายจะไม่มีวันนี้ที่สุขกับพี่น้องบนนี้เลยค่ะ ยายไม่เคยอายอดีตที่เคยตกต่ำเคยทุกข์เพราะวันนี้สุขขึ้นแล้ว ตามพระไปมีแต่สุขค่ะ