ตามหาคุณยายที่รักคะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย PPPP, 9 มกราคม 2005.

1. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004

เมื่อวานไปคุมสอบมา ปล่อยนักเรียนลอกข้อสอบกันเพลินเลย เนื่องจากอาจารย์ป่วย ป่วยไม่สบาย กับง่วงเพราะนักเรียนวางยา เฮ้อ..เป็นนักเรียนที่ดีจริง ๆ

จากนั้นก็ไปมาบุญครอง ไปหาซื้อหนังสือ หมดค่าหนังสือไปหลายพันอยู่ (การศึกษาคือการลงทุน) และยังต้องทำหน้าที่พลขับ ขับรถรับส่งแอ๋วไปเรียนราม เอ๊ย ไม่ใช่ รับส่งน้องนางของข้าพเจ้าเอง ตอนไปมาบุญครองก็รับลูกศิษย์ติดรถไปด้วยเหมือนกัน ....ตอนค่ำ ๆ ผู้โดยสารโทรมาบอกหนาว ๆ ร้อน ๆ สงสัยจะติดไม่สบายจากเรา สายที่หนึ่งผ่านไป ตามด้วยสายที่ 2 "อาจารย์ หนูไม่สบาย เริ่มจะเป็นไข้แล้ว ติดจากอาจารย์แน่เลย" ฮิฮิฮิ ได้แพร่เชื่อแล้วเราอาการดีขึ้นจริง ๆ ฮ้าดดดดด...เช่ย

อ้อ.. ไปดูหนัง "หลวงพี่เท่ง" มา จะบอกว่าหนังเรื่องนี้ ไม่ใช่ตลกไร้สาระ เป็นหนังที่ดีเป็น Drama-Comedy ที่ใช้ทุนต่ำ แต่คุณภาพไม่ต่ำ คนทำหนังไทยห่วย ๆ ที่บอกว่าเราสู้ Hollywood ไม่ได้ เพราะทุนต่ำ มาดูหลวงพี่เท่ง แล้วจะรู้ ว่าทุนน่ะเรื่องเล็ก เวลาจะขำมันก็ขำก๊ากกก พอซึ้ง ๆ น้ำตาแทบไหล หนังไทยส่วนใหญ่ตายตรงบทภาพยนต์ ขนาดนิยายเรื่องดี ๆ อย่าง "dr. ครก" ของไมตรี ลิมปิชาติ พอสร้างเป็นหนังก็ห่วยจนต้องอึ้ง!! อย่างคู่กรรม ก็เหมือนกัน เป็นนิยายอ่านแล้วไม่ยอมวาง แต่เป็นหนังดูไม่ได้เลย ปรากฏการณ์เรื่องบทภาพยนต์ห่วยเมื่อเทียบกับต้นฉบับเกิดขึ้นกับหนังฝรั่งเหมือนกัน อย่าง "Hairy Potter" ภาคแรกไงครับ พอภาคสองนี่ดีขึ้นมากเลย แต่หลวงพี่เท่งเป็นหนังที่โครงเรื่องธรรมดาเพราะเป็นเรื่องที่เห็นกันอยู่แล้วในสังคมไทย แต่บทภาพยนต์ สื่อได้ดี ตรงประเด็น และ เจาะไปที่ใจคนดู ง่าย ๆ เรียบ ๆ แต่ไม่ไร้สาระ ผมไม่รู้ว่าใครทำบทภาพยนต์ เพราะตอนต้นเรื่องง่วงและไม่คิดจะสนใจ เพราะคิดว่าหนังไทยใครจะทำก็คงออกมาเหมือนเดิม เริ่มด้วยความง่วงก็จริง แต่พอเข้าเรื่องเจอมุกเข้าไป ตื่นเลย ผมขอให้เครดิตไปเต็ม ๆ กับคนทำบทภาพยนต์เรื่องนี้ ผมว่าถ้าไม่ใช่มืออาชีพก็ต้องเป็นคนที่มองเห็นสังคมอย่างดีพอสมควร นับเป็นอีกเรื่องที่การทำบทภพยนต์ที่ดี สามารถเพิ่งสีสันของหนัง จากหนังธรรมดาให้เป็นหนังคุณภาพ กรณีแบบนี้เคยเกิดขึ้นกับ 15 ค่ำเดือน 11 มาแล้ว แต่กับหลวงพี่เท่ง จะยังไม่ได้ขนาดนั้น เพราะเมเจอร์ซีนเป็นหนังตลก และด้วยความเป็นหนังตลกนี่เอง ผมจึงคิดว่าเป็นเรื่องที่ต้องลุ้นให้คนวงการบันเทิงที่จัดรางวัลให้กับหนังไทยมองออกว่าหนังเรื่องนี้มีสิทธิเข้าชิง ตุกตาทอง "บทภาพยนต์ยอดเยี่ยม" เพราะปกติแล้วตุ๊กตาทองไทย ต้องให้กับหนังที่มีลักษณเหมือน "ลิเก" ครับ ดารานำแสดงหญิงยอดเยี่ยมต้องเล่นได้เหมือน "นางเอกลิเก" นำแสดงชายยอดเยี่ยมต้องเล่นเหมือน "พระเอกลิเก" ลิเกมันคล้ายกับงิ้วกับโขนนั้นล่ะครับ เป็นการแสดงอยู่บนเวที่ การแสดงออกมันต้อง over acting เพื่อให้ผู้ชมเห้นชัดใช่ไหมครับ เขาก็ดีเหมาะสมในความเป็นศิลปตรงนั้นอยู่แล้วครับ แต่หนังนั้นไม่ใช่ครับ หนังต้องการธรรมชาติของการแสดงอารมภ์ และวัดกันที่การสื่อให้คนดูเข้าใจ ลองนึกถึงการแสดงสีหน้าของ Tom Cruise ในเรื่อง Jerry Mcguire ดูสิ แค่มองนางเอกแล้วถอนหายใจเบา ๆ ก็รู้แล้วว่าตัวละคอนคิดอะไรในใจ ถ้าเป็นหนังไทยคงอธิบายเป็นคุ้งเป็นแคว ตัวละคอนคงต้องตีบทออกมา แบบประมาณว่าถ้า Jery Mcguire กำกับโดยคนไทยคงต้องแสดงโดยศรราม และต้องทำสีหน้าซื้งขมวดคิ้วนิด ๆ แล้วบอกว่า "เธอรู้ไหม ว่าฉันเป็นห่วงเธอแค่ไหน" ราวกับว่าคนดูใช้สมองเองไม่เป็น อย่างนี้ที่เราเรียกตีบทแตก แต่จริง ๆ มันแตกแค่เปลือกเท่านั้นเอง

ไปไกลและ สำหรับหลวงพี่เท่ง...สี่ดาวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2005
  2. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โอ้โหเฮะ ..... พี่มีกิ๊กนี่ น่าจะไปนั่งแท่นนักวิจารณ์ ได้อีกตำแหน่งนะเนี่ย
    หรือไม่ก็ลงไปเล่นเองเลย แต่อันนี้คงต้องละไว้ในบทที่เข้าใจนะ
    ประมาณว่าญาติพระเอก หรือเพื่อนตัวโกงอะ ก๊ากกกกกกกกก ......

3. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    how are you today krub yai?..you got flu lor krub?

4. ลูกปลาน้อย

ลูกปลาน้อย สมาชิกใหม่

ดีครับยาย หายไข้แล้วเหรอ ครับ

5. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

Anomothana Na Ka..

มีเรื่องจะบอกนะจารย์นาจ เรื่องปาติหารเกี่ยวกับคำสอนพระองค์ที่สิบ ที่น้องโมเอามาพิมพ์ลงแทนไฟท์ ซึ่งยายยังไม่เคยฟังหรืออ่านธรรมหัวข้อนี้มาก่อนที่ไหนๆ นอกจากในมิติที่ยายดึงออกมาลงเตือนบนบอรดทีละนิดคละห้องกันไป คุยหลังบ้านหรือหน้าบ้านดีคะ ขนลุกเลย ขมามา ณ ที่นี้หากมิควร

6. Des

Des เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    พระองค์ที่สิบ ที่สิบเอ็ดที่คุยกัน หมายถึงพระอะไรบ้างค่ะ เดย์ งง .....

7. DevilBitch

ขุนแผนไชยวรมันของ ลป หงส์ พระดีแห่งอิสานใต้ ช่วยด้านค้าขายและคุ้มครองค่ะ

8. DevilBitch

พระพุทธเจ้าเสด็จมาเทศนาธรรมค่ะ คุยกับคุณโมสิคะ(bb-flower

9. DevilBitch

เจริญสุข เจริญบารมีแก่กันและกันเทอญ

10. DevilBitch

มีไว้เผื่อยายด้วยนะอ้นจะเอาไว้ให้สามสาว

11. Des

Des เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    ค่ะ จะไปถามคุณโมดู ....

12. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ยาย...หายป่วยอ๊ะยัง จะได้กวนประสาทยายต่อ เฮอะๆๆ

13. ลูกปลาน้อย

อ่ะน่ะ หนูกระสือ ยายยังหายไม่ทันไรก็จะ ทำให้ยายป่วยอีกเหรอจ้ะ (b-smile)

14. PPPP

PPPP บุคคลทั่วไป

สวัสดีคะ ยาย ไม่สบายเหรอคะ หายดีรึยังเอ่ย ทานข้าวให้เยอะๆนะคะ พักผ่อนมากๆ
    พลังจะได้ไม่ตก อิอิ

แล้วยาย มีนิมิต อะไรเกี่ยวกับพระองค์ที่ 10 - 11 เหรอคะ เล่าให้ฟังหน้าบอรดนี่แหละคะ ยาย

15. กระสือข้างส้วม

1
    โธ่...ยายเค้าไม่ใช่คนธรรมดา จะรักษาแบบทำมาดาได้งัยเล่า ลูกปาน้อย
    หยั่งยายหนะ...เค้าหนามยอกต้องเอาหนามบ่ง ต้องซ้ำ ๆๆๆ รับรองเด๋วหาย....ขาดเรย อิ อิ

16. PPPP

PPPP บุคคลทั่วไป

แนะนำให้ถามหลังบ้านนะคะ หนูเดย์
    เพราะเรื่องพระองค์ ที่ 10 เป็นเรื่อง
    ที่มีคนเข้าใจผิดเยอะจ๊ะ

17. ลูกปลาน้อย

55555 แบบนี้ต้องเรียก หนูกระสือซาดีส์

18. DevilBitch

กลัวคนว่ายายแอบอ้าง หรือมั่วนิ่มค่ะ...เรื่องลึกลับเช่นนี้น่ะ?... แต่ยายเคยบอกนะคะว่า...บางอย่างยายไม่ได้ออกจากความคิด คำสอนของยาย บางคำสอนแฝงๆเบื้องบนท่านสอนมา ติงมาให้เขียนอย่างี้น่ะค่ะ in Miti Na Ka...

19. PPP

PPP เป็นที่รู้จักกันดี

คะยาย เพราะฉนั้น ยาย จะไปไหนไม่ได้ ต้องอยู่ประจำเวบพลังจิต ต่อไป
    เพือจะได้ เอาคำสอน ท่านมาแนะแนว นะคะ (ได้ทีให้ยาย เป็นคอลัมนิส ประจำเวบ) อิอิ

20. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    เห็นด้วยที่สุดในชีวิตคุ่ะ