-> ตีแผ่ --> สมเด็จวังหน้า + สมเด็จวัดพระแก้ว + สมเด็จพระธาตุพนม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pmorn3339, 29 กันยายน 2011.

1. somdetto

somdetto สมาชิกใหม่

30 ธันวาคม 2011
    เรื่องที่พูดกันว่าพระสมเด็จวัดพระแก้ว หรือวังหน้า สมเด็จ หลังครุฑ หลัง ร.๕ เป็นพระเก๊ผมไม่เชื่อ อีกอย่าง ที่นำภาพสมเด็จของคุณโอมวังหลวงมาบอกว่าเก๊ผมก็ไม่เชื่อ เพราะสมเด็จวัดพระแก้วหลัง ร.๕ ที่ผมห้อยคออยู่ได้มาจากปู่ ปู่เป็นข้าราชการ ยศพันตำรวจตรี ก่อนปู่ให้ ท่านบอกไว้ว่าท่านได้มาจากเชื่อพระวงศ์ตอนเข้าเฝ้าและสมเด็จของคุณโอมวังหลวงผมก็ได้บูชาและตรวจสอบดูแล้วอย่างละเอียด ผมเชื่อว่าไม่ใช่พระเก๊แน่นอน

2. somdetto

somdetto สมาชิกใหม่

30 ธันวาคม 2011
    ถามจริงเถอะ หลายคนยอมรับว่าตนเป็นชาวพุทธแต่เวลาผมไปเยี่ยมบ้านเห็นหิ่งพระในบ้านฝุ่นเกาะ ดอกไม้แห้ง น้ำในแก้วหิ่งพระแห้งสนิธไม่เคยเก็บทำความสะอาด เติมน้ำเลย ก่อนนอนกราบบูชาพระบ้างรึเปล่า

ทำตนให้สมกับที่เป็นชาวพุทธแล้วหรือยัง

3. bandidsqn401

bandidsqn401 เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาเยี่ยมชมจ๊ะ ฝากไว้พิเคราะห์ พิจารณากันครับเผื่อข้อมูลที่นำมาแสดงอาจจริงหรือไม่จริงก้อตามแต่

4. bandidsqn401

bandidsqn401 เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่มข้อมูลไว้วิเคราะห์กันเองนะครับ

5. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    กระทู้ที่มีประโยชน์ต่อเพื่อนๆทั้งหลาย เจ้าของกระทู้ทำได้ยอดเยี่ยมดีมากครับ วันนี้ลุงก็เอาพระสมเด็จพุทธจารย์โต พรหมรังสี เหรียญข้าวหลามตัดด้านหลังเป็นเสด็จพ่อรัชกาลที่5 เนื้อทองแดงบอกผมว่าเก่าดีนะเพิ่งได้มา ผมตอบว่าไม่มีหลอกลุง วงการเขารู้กันแล้ว สมเด็จโต องค์ท่านไม่สร้างอะไรที่พิศดารหลอกท่านสร้างแค่สมเด็จเนื้อผงธรรมดาก็ประมาณค่าไม่ได้แล้ว และพวกมีเพชรมีพลอยประดับประดามาน่ะ อย่าไปเล่นครับลุง ผมเตือนลุงได้เท่านี้นะครับ ผมก็พูดไปแบบนี้ ผมว่ายังมีผู้ไม่รู้อีกมากมายเหมือนกันนะครับ เจ้าของกระทู้เอาไป5ดาวครับ:cool::cool::cool::cool::cool:

6. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ครับ ถ้ามีดาวมากกว่านี้ก็ได้ไปล่ะครับ และเรื่องนี้ได้มีการชี้แจงและบอกเหตุผลกันไปหลายเหตุผล รวมทั้งหลักฐานอ้างอิง อย่างเช่นการเริ่มใช้ปี พ.ศ. ..... ก็ยังมีคนหลงเชื่อพระเก๊ มือผีกรุวังหน้า ที่ไม่มีหลักฐานอะไรอ้างอิงยืนยันได้ ก็คงแล้วแต่เวรกรรมใครเวรรกรรมมันล่ะครับ เพราะช่วยเหลืออะไรไม่ได้จริง ๆ แถมในเว็บพลังจิต ก็ยังปล่อยให้มีการซื้อขาย (ถึงจะอ้างว่าทำบุญก็เถอะ) และหัวหน้าแก๊งพระเก๊มือผี โดนคดีของ ดร.ณัฐชัย ไม่กล้ามากร่างที่กระทู้อื่น ต้องให้ลิ่วล้อ แปลงร่างมาแทน ครับตามกระทู้ข้างล่างนี้เลยครับ
    [​IMG] มาดูคนกินส่วนต่างของพระที่ซื้อมาหลอกกองทุนฯกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2012
  7. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    ผมคิดว่าหลักการของพระอุปโลกกรุนี้ เค้ามีวิธีทางการตลาดที่ดีนะครับ คือมีคนสร้าง และคนโปรโมทเหมือนเป็นฝ่ายการตลาดให้เขา โดยคนสร้างคนขายก็ขายไป คนโปรโมทก็หาสื่อต่างๆ ทำหนังสือ ทำสิ่งพิมพ์ออกมาให้น่าเชื่อถือ ทำการศึกษาประวัติศาสตร์ โยงกันไปเรื่อย จนเป็นนิยายเรื่องยาวเล่าต่อๆกัน คนที่ได้ฟังโดยไม่คิดอะไรก็เชื่อเป็นตุเป็นตะ แต่คนที่ศึกษาความจริงโดยไม่อิงนิยายก็รู้แจ้งกันแล้วแต่คน พอพวกโปรโมทหาทางแก้ต่างเรื่องหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ และระยะเวลาไม่ได้ ก็ไปอ้างเรื่องอภิญญาการเข้าถึงสมเด็จโต ว่าได้เคยคุยกันทางจิตบ้างอะไรบ้าง ซึ่งส่วนหลังนี้ก็ตอบโจทย์คลายความสงสัยไม่ได้เพราะเป็นสิ่งที่อยู่นอกเหนือจากการพิสูจน์

ส่วนตัวแล้วผมนับถือสมเด็จโตมาก สวดมนต์ไหว้พระ และได้รับพระสมเด็จวัดระฆังและบางขุนพรหมที่ตกทอดมาจากคุณตา ซึ่งรับต่อมาจากปู่ทวดอีกทีนึง ซึ่งทั้งสองท่านก็ศึกษาและสะสมกันตามแบบสากลที่หลักๆศึกษากัน แต่สิ่งที่ผมรับไม่ได้คือ คนเหล่านี้กลับอ้างพระที่ผมศรัทธา ไปสร้างพระพระเลียนแบบหาเงินเข้าตัวจากความศรัทะของคนอื่น

ผมย้ำว่าผมชิงชังคนที่สร้างพระและอุปโลกพระนี้นะครับ ส่วนคนที่ศรัทธาพระกลุ่มนี้ไปแล้ว ผมไม่ได้มีปัญหาอะไรด้วย เพราะท่านศรัทธาพระนั้นดีอยู่แล้ว เพราะทำให้ท่านยึดอยู่ในความดีและบารมีของสมเด็จ ส่วนจะไปขอให้ท่านเลิกเล่นพระกรุนี้ ผมคงไม่ทำเช่นนั้น

จริงๆแล้ว ผมมีเรื่องส่วนตัวเรื่องนึงที่เคยคิดทบทวนมาเป็นปีๆแล้วว่าจะบอกเพื่อนๆดีไหม แต่คิดไปแล้ว มันก็เป็นความจริงๆ...บอกไปก็คงไม่เสียหายอะไร

เมื่อประมาณสักกลางปีก่อน ผมได้รับพระสมเด็จวัดพระแก้วนี่ล่ะ จากคุณตามา 4-5องค์ เป็นทรงวงรี ข้างหลังเป็นพระรูปของรัชกาลที่ 5 และที่เหลือเป็นพระสมเด็จ ข้างใต้ฐานมีเขียนว่า "โต" ผมได้รับมาตอนแรกเกิดคำถามในใจว่า คุณตาเคยให้พระดีๆชั้นยอดผมมาหลายสิบองค์ แล้วทำไมมาวันนี้กลับเอาพระเช่นนี้มาให้ ผมจึงถามคุณตาว่า คุณตาเล่นพระเช่นนี้ด้วยหรือ ท่านยิ้มแล้วตอบผมว่า "นี่แสดงว่าแกเก่งมาแล้วนะเนี่ยะ ในเรื่องการศึกษาพระเครื่อง" ผมก็เลยตอบว่าผมทราบครับว่าพระนี้มีที่มาที่ไปอย่างไร คุณตาจึงได้เปิดเผยให้ผมทราบว่า ท่านรับพระเหล่านี้มาจากปู่ทวด (เพื่อนๆหลานยท่านคงทราบว่า ปู่ทวดผมคือ สมเด็จพระพุทธปาพจนบดี อดีตเจ้าอาวาสวัดราชบพิต) ซึ่งท่านเป็นพระสงฆ์ที่มีความรอบรู้เรื่องพุทธศิลป์มาก ท่านมอบให้คุณตาเมื่อสัก 60ปีที่แล้ว และบอกว่า ตอนนั้นพระเช่นนี้ระบาดหนัก และมีโรงพิมพ์แห่งหนึ่งแถวท่าพระจันทร์พิมพ์หนังสือเชียร์พระนี้ออกมา

สำหรับผมนี่คือประวัติศาสตร์หนึ่งที่ผมทราบว่า พระ"กุ"วัดพระแก้วนี้ มีระบาดออกมาเกินครึ่งศตวรรษแล้ว คุณตาเล่าให้ฟังว่า หลวงปู่โยนพระเช่นนี้ลงกระโถนดังเคร้ง! คุณตาตกใจรีบไปเก็บมาพร้อมถามว่าทิ้งพระเช่นนี้ทำไม ท่านตอบว่าแบบนี้เค้าไม่เรียกพระ มันเป็นแค่เศษปูนเฉยๆ ไม่ได้มีพุทธคุณอะไร

จนมาทุกวันนี้ ผมถามคุณตาว่า ทำไมคุณตาจึงยังเก็บพระเหล่านี้ไว้อีก ทั้งๆที่เป็นพระเก๊ ท่านตอบผมว่า เก็บไว้เพื่อรำลึกถึงหลวงปู่ เพราะหลวงปู่เลี้ยงท่านมา ทุกวันนี้ ผมเองก็รับช่วงต่อมา เพราะเอาไว้รำลึกถึงหลวงปู่ของผม และคุณตาของผมเช่นเดียวกัน...ทั้งหมดจึงเป็นเรื่องที่อยากเล่าให้ทุกท่านฟังไว้เป็นข้อมูลครับ ดังนั้นเรื่องที่ว่า ชนชั้นเจ้าขุนมูลนาย มีพระเช่นนี้เก็บไว้ และมอบต่อๆกัน จึงไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะหลวงปู่ผมยังมี และมีจำนวนมากเสียด้วยครับ

8. bandidsqn401

จริงๆ แล้วนั้นผมนำข้อมูลมาให้ไว้ประกอบการพิจารณาตามที่สื่อไว้เบื้องต้น การวิเคราะห์ ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณผู้ตัดสินใจด้านข้อมูล ส่วนตัวนั้นผมไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวหรือเก็บพระกรุที่ไม่มีข้อมูล ข้อเท็จจริงนี้อยู่แล้วนะครับ แต่การศึกษาข้อมูลรอบด้านนั้นเป็นสิ่งที่ดีเพื่อจะได้ใช้วิจารณญาณการตัดสินใจบนพื้นฐานข้อมูลที่ถูกต้อง ท่านผู้ใดศรัทธาหรือไม่นั่นก้อคงเป็นข้อคิดเห้นส่วนตัวของแต่ละบุคคลครับ หุหุ

9. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ชัดเจนมากครับ ขอบคุณ คุณ Chalkie เป็นอย่างสูง ที่นำประสบการ์ณจากคนรุ่นก่อน มาเล่าสู่ต่อกันเป็น วิทยาทาน

10. pasamuu

pasamuu สมาชิก

12 พฤษภาคม 2011
    พระสมเด็จวัดพระ สมเด็จพระธาตุพนม

นิทาน นิยาย ย่อมมีเคร่าโคลงเรื่องมาจากเรื่องจริง เพียงแต่แยกไม่ออกว่า ใครจริง ใคร เท็ด อยูกับวิจารของทานทั้งหลาย

11. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ไม่ได้เข้ามานาน ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ความเชื่อ...เป็นเรื่องเป็นสิทธิส่วนบุคคล ใครๆก็ไม่มีสิทธิ์ห้าม แม้แต่ภรรยาที่นอนข้างๆ ยังได้ทะเลาะกัน เพราะเชื่อในสิ่งที่แตกต่างกัน เนื่องจากได้รับข้อมูลมาจากต่างแหล่งกัน

อ่าน คิด พิเคราะห์ ดูเหตุ ดูผล ดูประวัติศาสตร์ ตัดสินใจได้เอง

โชคดีทุกท่านครับ

12. arsasrianan

arsasrianan เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ยอดเยี่ยมเลยครับพี่ สุดๆๆ น่าจะปักหมุดเลยจริงๆๆ ผมนะเห็นมาหลายกระทู้มากๆๆเถียงกันคอขึ้นเอ็น จนสงสัยพี่มันตรัยและพี่ๆๆท่านอื่นคงเหนื่อยจนอธิบาย เลยช่วยกันอวยแทนละฮา กัง จริงๆๆ เสด็จพี่ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2012
  13. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ ทางเวปน่าจะเอากระทู้แบบนี้เป็นกระทู้ปักหมุดด้วยนะครับ เด็กรุ่นใหม่ๆจะได้ไม่หลงเชื่อพวกบ้ากามพวกนั้น

14. Pakpoom Vatcharakajon

Pakpoom Vatcharakajon สมาชิกใหม่

พระสมเด็จวัดพระแก้ว

- เห็นกระทู้เรื่องพระสมเด็จวัดพระแก้วแล้ว เกิดความสงสัยว่าตกลงมีจริงหรือไม่ - ถ้าเป็นเรื่องโกหก ทำไมไม่ดำเนินคดี เพราะเป็นการหลอกลวงประชาชน
    - คนที่เขียนหนังสือเรื่องสมเด็จวัดพระแก้ว ส่วนใหญ่จะเป็นข้าราชการ ทหาร
    ตำรวจรวมทั้ง ศาสตราจารย์ดร.นพ.
    - บางท่านก็เปิดพิพิธพันณ์ เช่น สำนักธรรมพรหมรังษี
    สมเด็จพระพุฒาจารย์โต
    - บางท่านก็เป็นข้าราชการเข้ามารับรองว่าสมเด็จวัดพระแก้วมีจริง
    PHRASOMDEJ.IN.TH เว็บสำหรับผู้ศรัทธาสมเด็จโต ศูนย์รวมพระสมเด็จวัดระฆัง บางขุนพรหม วัดพระแก้ว วัดไ

15. Pakpoom Vatcharakajon

Pakpoom Vatcharakajon สมาชิกใหม่

พระสมเด็จวัดพระแก้ว

- เห็นกระทู้เรื่องพระสมเด็จวัดพระแก้วแล้ว เกิดความสงสัยว่าตกลงมีจริงหรือไม่
    - ถ้าเป็นเรื่องโกหก ทำไมไม่ดำเนินคดี เพราะเป็นการหลอกลวงประชาชน
    - คนที่เขียนหนังสือเรื่องสมเด็จวัดพระแก้ว ส่วนใหญ่จะเป็นข้าราชการ ทหาร
    ตำรวจรวมทั้ง ศาสตราจารย์ดร.นพ.
    - บางท่านก็เปิดพิพิธพันณ์ เช่น สำนักธรรมพรหมรังษี
    สมเด็จพระพุฒาจารย์โต
    - บางท่านก็เป็นข้าราชการเข้ามารับรองว่าสมเด็จวัดพระแก้วมีจริง
    PHRASOMDEJ.IN.TH เว็บสำหรับผู้ศรัทธาสมเด็จโต ศูนย์รวมพระสมเด็จวัดระฆัง บางขุนพรหม วัดพระแก้ว วัดไ�
    - ขอความกรุณาจากผู้รู้ได้โปรดให้ความกระจ่างด้วยครับ

E-mail : pakpoom@109wat.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2012
  16. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

คนจบด๊อกเตอร์ 7ใบ หรือมียศนายพล หรือเป็นข้าราชการระดับสูงซี7บ้องหู หรือเป็นเจ้าของกิจการระดับพันล้านหรือหมื่นล้าน เป็นรัฐมนตรี เป็นนายกรัฐมนตรี เป็นใครก็ได้ หรือแม่แต่เป็นเพื่อนกับบารัค โอบาม่า ถ้าดูพระไม่เป็นไม่เคยเดินซื้อขาย ไม่มีคนสอนที่ดี หรือไม่มีเพื่อนที่มีความจริงใจในวงการพระ ก็ไม่มีทางที่จะมีความรู้เรื่องพระดีๆไปได้ ยิ่งใหญ่ยิ่งอีโก้สูง ใครบอกไม่เชื่อ กูเก่งของกูคนเดียว สมเด็จกรุวังหน้าหรือวัดพระแก้ว เป้นของเก๊มาหลายสิบปี แต่คนที่ศึกษาแบบกูรู้ของกูเอง ก็เชื่อว่ามันเป็นของที่แท้ น่าสงสาร

17. pinyo_ole

pinyo_ole เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2011
    ครับ ผมสงสัยมาก ครับ เห็นหนังสือเล่มหนึ่งลงประกาศขาย เพื่อการค้าครับ

พระสมเด็จที่มี พลาสติกแดงๆเขียวๆโรย ผมโทรไปถามราคา เนื่องจากความสงสัย

อย่างมาก เขาเปิด 3 ล้าน แกล้งต่อเหลือ 1 ล้านยังไม่ยอมปล่อย เพราะรอจะ

กินหมูอีกนิด ผมจะวางสาย ไม่ยอมให้วางบอกจะลดพิเศษ อย่างนั้นอย่างนี้ ขอเบอร์

โทรกลับ ไม่รู้ใช้อะไรชี้วัด มีคนที่ไม่รู้อีกมากครับ เห็นใจท่านเหล่านั้นจริงๆครับ
    ถ้าคน คน นั้นไม่ใช่เราๆ เป็นคนมีเงินมากๆ แต่ไม่มีข้อมูล อะไรจะเกิดขึ้นคิดดู ครับ

18. pmorn3339

http://www.somdejto.com/ --->>>> นี่ก็คือแหล่งกระจายพระปลอม

แท้ หรือ ปลอม

[​IMG][​IMG] [​IMG][​IMG]

1. ใช้ รศ. ในทางด้านพุทธศาสนา --->> คือ ปลอมแรก
    2. ใช้ รศ.24 --->> คือ ปลอมที่สอง หรือ ดับเบิ้ลปลอม

เพราะ ปี รศ.ใช้ครั้งแรก คือ รศ.108

19. pmorn3339

ท่านสังเกตุ พระพักตร์รัชกาลที่ 5 พระชนมายุ 15 ชันษา เมื่อปี พ.ศ. 2411 เอาก็แล้วกันครับ
    เชื่อ หรือ ไม่เชื่อ เป็นเรื่องเป็นสิทธิ ของแต่ละบุคคลครับ และ
    แต่ทั้งนี้ ต้องขอโทษด้วยหากทำให้ความนับถือในองค์พระของท่านสั่นคลอน

ปลอม

[​IMG] [​IMG]

หากพระเครื่องข้างบน ปลุกเสกโดย ท่านสมเด็จโต เป็นไปได้ใน 2 กรณี คือ
    1. หากสร้างปี พ.ศ.2411 คนสร้างพระสามารถ อิมเมจิ้น(นึกคิด หรือ จินตนาการ) เห็นพระรูปของรัชกาลที่ 5 ได้ล่วงหน้า 25 ปี
    หรือ
    2. พระเครื่องสร้างหลังจากปี 2440 แต่ตอนปลุกเสกได้ทำพิธีอัญเชิญ ดวงวิญญาณ ของท่านสมเด็จโต มาร่วมในพิธี

หากไม่ใช่ทั้ง 2 กรณี ก็คือ ปลอม

===>> ดูรูปข้างล่าง จึงไม่ต้องบรรยายว่า "ปลอมตรงไหน" <<===

1.รัชกาลที่ 5 พระชนมายุ 15 ชันษา พ.ศ.2411

พิธีบรมราชาภิเษก ร.5 ครั้งแรก 11 พฤศจิกายน 2411

2.รัชกาลที่ 5 พระชนมายุ 18 ชันษา พ.ศ.2414
    (ก่อน สมเด็จโต จะถึงแก่พิลาลัย 1 ปี)

3.รัชกาลที่ 5
    พระชนมายุ 20 ชันษา

บรมราชาภิเษกครั้งที่ 2 เมื่อ 16 พฤศจิกายน พ.ศ.2416
    (ท่านสมเด็จโตถึงแก่ พิลาลัย พ.ศ.2415 ซึ่งล่วงไปแล้ว 1 ปี)

4.รัชกาลที่ 5 พระชนมายุ 43 ชันษา

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

เสด็จประพาสยุโรปครั้งที่ 1 พ.ศ.2440 พระชนมายุ 43 ชันษา
    (ท่านสมเด็จโตถึงแก่ พิลาลัย ล่วงไปแล้ว 25 ปี)

[​IMG][​IMG]
    ปลอม

สมเด็จวัดพระแก้ว ด้านหลัง รัชการที่ 5
    หากตีว่าสร้างปี 2411-2415 เพื่อถวาย ร.5 คราวบรมราชาภิเษกครั้งที่ 1 คือ พระปลอม

[​IMG][​IMG]

(องค์สุดท้าย ใช้พระบรมฉายาลักษณ์เมื่อคราวราชาภิเษกครั้งที่ 2 ปี 2416 ดังนั้น ไม่ทัน สมเด็จโต แน่นอน)

------------------------------------------------------------
    โปรดสังเกตุ พระพักตร์รัชกาลที่ 5 ที่ปรากฏอยู่ด้านหลังองค์พระ ว่า
    มี พระชนมายุ 15 ชันษา หรือ มากกว่า 20 ชันษา

พระรูปรัชกาลที่ 5 ด้านหลังองค์พระ ใช้พระรูปจากเหรียญประพาสมาลาปี 2440 เป็นแบบ
    ดังนั้น
    เก้ ปลอม แท้ -->>> พิจารณาได้ด้วยตัวเอง
    ------------------------------------------------------------​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2013
  20. pmorn3339

ถูกต้องที่สุด:cool:

เสียดายตังค์ค่าเช่าด้วยครับ รับคืนหรือเปล่าไม่รู้ ท่าน somdetto ท่าทางจะโดนไปหลายองค์