-> ตีแผ่ --> สมเด็จวังหน้า + สมเด็จวัดพระแก้ว + สมเด็จพระธาตุพนม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pmorn3339, 29 กันยายน 2011.

1. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007

เข้าใจแล้ว
    ที่แท้ท่านเป็นลูกศิษย์ของ ดร กำมะลอ

พระกริ่งปวเรศ พระเครื่อง สมเด็จโต พ.ศ.2382 - พ.ศ.2434: 95. สมเด็จโต กับ พระบาทสมเด็จฯ ปวเรศ

ดร จอมหลอกลวง
    แต่งเรื่องเพื่อขายพระ
    ในบล๊อกนั้น พอผมประท้วงว่า บทความหลอกลวง
    กลับมาเอาหลายๆสิ่งหลายๆอย่างในกระทู้ของผม ไปแก้ไข

ที่แท้ท่านเป็นลูกศิษย์ของ ดร กำมะลอ

h ttp://dr-natachai.blogspot.com/2011/07/blog-post.html

อ่านบทความจาก บล๊อกของ ดร กำมะลอ

h ttp://dr-natachai.blogspot.com/2011/07/blog-post.html

2. pmorn3339

สมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาปวเรศวริยาลงกรณ์

h ttp://www.sac.or.th/databases/inscriptions/uploads/file/7.pdf

สมเด็จกรมพระยาปวเรศฯ ได้ทรงดำริสร้างพระกริ่งปวเรศขึ้นในรัชกาลที่ ๕ ซึ่งคนส่วนมากนับถือกันว่า เป็นยอดพระกริ่งในสยาม นับเป็นการให้กำเนิดพระกริ่งเป็นครั้งแรกในประเทศไทย และเป็นแบบอย่างให้มีการ สร้างพระกริ่งในสมัยต่อมา

3. Peet

Peet เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ที่แท้ท่าน pmorn ก็เป็นคนไม่มีเหตุผลสรุปอะไรง่ายๆนี่เอง เอาเหตุผลอะไรว่าผมเป็นลูกศิษย์ใคร ผมบอกตั้งแต่ทีแรกว่าผมเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำและได้วิชามโนมยิทธิ

ดร.ท่านนั้นผมก็ไม่รู้จัก ไม่เคยคุยกัน ไม่เคยเจอหน้ากัน เอาอะไรมาสรุป ว่าผมเป็นลูกศิษย์ท่าน

อีกอย่างถ้าผมเป็นลูกศิษย์ท่านความน่าเชื่อถือของผมจะไม่มีหรือ?

เรื่องเลขอาราบิกตอบมาหรือยังรออยู่ รีบค้นเข้านะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2015
  4. Peet

ข้อความที่อ้างอิงมารับฟังได้อยู่ ใครๆก็รู้ว่าพระองค์ท่านกรมพระยาปวเรศฯสร้างพระกรึ่งตั้งแต่รัชกาลที่ ๕ ผมไม่เถียงประเด็นนี้

แต่ถ้ามีพระกรึ่งสร้างก่อนรัชกาลที่ ๕ ล่ะจะเรียกว่าพระกรึ่งหรือเปล่า? ถ้าใช่จะเรียกว่าพระกรึ่งอะไร?

5. Peet

อีกอย่างคุณท่าน pmorn ไปสรุปว่าเขาเป็น ดร.กำมะลอ ถามว่าสรุปจากอะไรมีหลักฐาน หรือพยานหรือไม่ว่าเขาไม่ได้เป็นด๊อกเตอร์ การกล่าวหาบุคคลอื่นลอยๆไร้หลักฐานมันเป็นสิ่งที่วิญญูชนควรกระทำหรือเปล่า?

ตอบได้ก็ตอบ ตอบไม่ได้ปล่อยผ่านก็ได้

6. Peet

ถามเพิ่มเติม
    ท่าน pmorn คิดว่าพระธาตุพนมจำลองวังหน้า มีจริงไหมครับ?
    ตอบให้ตรงคำถาม

หรือจะสู้แค่ประเด็นว่าภาพที่ผมนำมาลงเป็นแค่ภาพแต่งด้วยโปรแกรมแต่งภาพผมจะได้สู้ประเด็นได้ถูก
    เพราะว่าจากข้อมูลของผมสรุปได้ว่า พระธาตุพนมจำลองวังหน้ามีเคยมีอยู่จริง

7. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอ่านเป็น.. ดร มะละกอ สงสัยตาผมจะเอียง ฮาจริงฯครับ 555

8. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

เจอผู้รู้จิงเอาหลักฐานมาแสดงยังแถเข้าป่าเข้าดงไปอีก ถ้ามีสร้างพระกริ่งก่อนรัชกาลที่๕ จริงๆคุณก็เอามาแสดงให้ดูสิ ที่คุณเอามาลงให้ดูนี่มันโคตรเก๊ๆโคตรๆ ท่าพระจันทร์เขาขายกันเป็นเข่ง ไม่ได้ขายเป็นองค์ ทุกคนที่เข้ามาอ่านไม่ใช่เด็กอมมือไม่ใช่คนปัญญาอ่อน คุยโม้โอ้อวดเป็นที่ปรึกษาหน่วยงานโน้นหน่วยงานนี้ มาบอกทำไมมีใครอยากรู้เหรอ เอาพระกริ่งที่คุณอุปโลกน์ว่าสร้างก่อนรัชกาลที่๕ เอามาลงให้ดู แล้วเอารายระเอียดพิธีสร้างมาให้ดูด้วย คุณยืนยันว่ามีการสร้างคุณก็ต้องไปหามาแสดง...

9. thachapol

ผมคิดว่าท่านที่ปรึกษากับ ดร.กำมะลอ อาจจะเป็นคนๆเดียวกันก็ได้น่ะครับ ดูเนื้อหาที่เขียนออกแนวมโนโอ้อวดซวดลวดไม่สนใจข้อเท็จจริงใดๆเลย..ดูจากที่ตะแบงดันทุรังชื่อเล่นพระปิ่นเกล้าว่า ปวเรศ เพียงเพื่อจะให้เชื่อมโยงกับท่านเจ้าประคุณสมเด็จโต พรหมรังสี ดร.กำมะลอกับท่านที่ปรึกษาเชื่อเหมือนกับเป๊ะๆเลย ในบล็อก ดร.กำมะลอ ไปตัดทอนถอดชื่อพระปิ่นเกล้ามาผสมกันออกมาเป็น ปวเรศ ท่านที่ปรึกษามาแถว่าเป็นชื่อเล่นพระปิ่นเกล้า โคตรตลกสุดๆเลยคิดได้ไง5555555..แล้วจะทำอย่างไรกับสมเด็จพระสมณเจ้า กลมพระยาปวเรศวริยาลงกรณ์ สมเด็จพระสังฆราชรูปที่๘ ล่ะครับท่านที่ปรึกษา จะเอาท่านไปไว้ที่ใหนหรือ ดร.กำมะลอ ลองอธิบายมาสิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มกราคม 2015
  10. pmorn3339

แทนที่ท่านจะกลับมาเถียงข้างๆคูๆ
    ทำไมท่านไม่กลับไปอ่าน กระทู้ผม ให้ครบทุกหน้า
    สิ่งที่ท่านเอามาแสดงทั้งหมดนี่ มีรายละเอียดเกือบครบแล้ว
    แม้แต่เรื่องของ ดร คนนี้ และของคนอื่นๆ ที่ แต่งนิทาน นิยาย หลอกขายพระ
    แล้ว เอารายละเอียดบางส่วนในกระทู้ของผม ไปพิมพ์ ไว้ในบล๊อกของเขา

ขอบอกว่า สิ่งที่ท่านไปเห็นบทความ ในบล๊อกของเขาเหล่านั้น แต่ก่อนมันไม่ใช่แบบนั้น
    เขาเอารายละเอียดจากกระทู้ของผมไปแก้ไขตาม แล้วจะไม่ให้เรียกว่า กำมะลอ ได้อย่างไร
    ท่านเข้าไปอ่านภายหลัง เมื่อเขาได้ทำการแก้ไขข้อความตามกระทู้ของผมแล้ว

ขอย้ำ กลับไปอ่าน ให้ครบทุกหน้า แม้แต่เรื่อง เลขอารบิค เลขไทย
    ก็ให้ไปดูหนังสือแบบเรียน ดูปีที่พิมพ์ เขาใช้เลขอะไร

11. Peet

ตกลงจะตอบประเด็นของผมไหม ผมสรุปง่ายๆเพื่อให้คนที่ไม่มีเวลาไตร่ตรองได้เข้าใจดังนี้

๑. พระธาตุพนมจำลองของวัดบวรสถานสุทธาวาสหรือวัดพระแก้ววังหน้าในความคิดของท่านมีจริงหรือไม่?

๒. การใช้เลขอาราบิกที่ท่านสรุปมาว่าถ้าเป็นสมัยก่อนจอมพล ป.ออกประกาศ ประเทศไทยไม่มีการใช้เลขอาราบิกเหรอหรือ?

ตอบง่ายๆสั้นๆตามคำถาม

ปล. พวกลูกกระจ๊อกผมไม่เสวนาด้วยนะ โปรดเข้าใจ

12. pmorn3339

ดูแล้วเป็นยังไงครับ
    มันเหมือนกับรูปภาพที่ท่านเอามาลงไหม

รูปนี้ ที่ท่านเอามานี่
    ท่านเอามาจาก web พวกแต่งนิยายหลอกขายพระ ครับ

แล้วรูปมันเหมือนกันกับที่ ท่านเอามาจาก Web ของพวกแต่งนิยายหลอกขายพระ ไหมครับ

หรือ มันมาเหมือน กับรูป ในกระทู้ของผม

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

- เทียบ องค์พระธาตุ ที่ท่านนำมาแสดง กับ จากหนังสือที่ท่านนำมา
    - เทียบ องค์พระธาตุ จากหนังสือที่ท่านนำมา กับ องค์พระธาตุที่ผมนำมาแสดง

องค์พระธาตุจากหนังสือ(ท่านนำมาเอง) เหมือน ของใคร

จบได้ยังครับ เรื่อง พระธาตุพนมจำลอง ในวัดพระแก้ววังหน้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2015
  13. pmorn3339

พระธาตุพนมจำลอง ในวัดพระแก้ววังหน้า ไม่มีนะครับ
    จะมีก็แต่ เจดีย์ "คล้าย" พระธาตุพนม
    เพราะถ้า "จำลอง" จะมีรูปทรงเหมือนกันทุกประการ
    แต่ที่มีอยูในวัดพระแก้ววังหน้า รูปทรงไม่เหมือนกัน
    เพียงแต่ คล้าย กันเท่านั้น(ดูรูปเปรียบเทียบ)

เพราะเป็นการ ถ่ายแบบ พระธาตุพนม มาบางส่วน
    ไม่ใช่ จำลอง มา

แล้วจบได้ยังครับ เรื่อง พระแตกกรุ จาก พระธาตุพนมจำลอง ในวัดพระแก้ววังหน้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2015
  14. pmorn3339

:cool:

15. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

เขียนไปก็ ประชดประชันไป แบบ

"เอ็งต้องเชื่อ ไม่เชื่อข้าโมโห เอ็งมันโง่"

คนพรรณนี้ คงเป็นพวกเก็บกด เพื่อนน้อย หาคนคุยด้วยยาก เพราะยากที่จะเชื่อ

เสียเวลา ไร้สาระ จริงฯ เพียงแต่ ที่ผมยังเข้ามาดู มาอ่านอยู่ ก็เเค่

อยากรู้ว่า ลูกหม้อ ของ ดร มะละกอ จะแถ จะดิ้น ไปทางไหน..ฮาดีครับ

55555 สรุป.. วิธีดูไม่มี ก็คือไม่มีในสารบบ แล้วจะเช่าหากันอย่างไร

รือจะเข้าตำรา ที่ว่า รวยอย่างเดียวไม่พอ.. ต้ิอง..จุด จุด จุด ด้วย ^^

16. pmorn3339

ท่านผู้นี้
    คือบุคคลตัวจริงเสียงจริง
    เมื่อคราวบูรณะวัดพระแก้ว
    (วัดพระศรีฯ)

17. thachapol

จริงอย่างที่ท่านสุเขฐว่าครับ คนอย่างนี้มันบรมโง่ที่คิดว่าคนอื่นไม่รู้ไม่มีข้อมูลข้อเท็จจริง ถามปูตอบปลาถามม้าตอบแมว มีแต่คนบ้าเท่านั้นที่พูดและทำอย่างนี้ หาหลักฐานเอามาแสดงหักล้างไม่ได้จองหองพองขนโอ้อวดภูมิธรรม โอ้อวดสติปัญญากูเหนือกว่าคนอื่น ถึงขนาดโชว์ปืนผาหน้าไม้ ไม่เรียกว่าบ้าจะเรียกว่าอะไรครับ คนอย่างนี้เป็นได้แค่ที่ปรึกษากำมะลอเท่านั้น คุยกับเด็กสามขวบยังรู้เรื่องกว่าคุยกับที่ปรึกษากำมะลอคนนี้อีกครับท่านสุเขฐ นี่บังอาจหมิ่นพระเกียริตสมเด็จพระสมณเจ้า กลมพระยาปวเรศวริยาลงกรณ์ สมเด็จพระสังฆังราชรูปที่๘ ว่ามีศักดิ์ต่ำกว่าสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี มันบ้าขนาดนั้นเลยล่ะครับ มันช่างไม่รู้จักที่ต่ำที่สูงจริงๆเลย เป้าหมายเจตนาของพวกนี้คือของเก๊อุปโลกน์ทุกๆอย่างที่มันบอกว่าพบในพระธาตุพนมจำลอง สร้างและปลุกเสกโดยสมเด็จฯโตแค่นั้นเองครับ ดูมันมั่วว่าพระกริ่งปวเรศสร้างมาตั้งแต่รัชกาลที่๓ ที่๔ มีสมเด็จฯโตนั่งเป็นประธานปลุกเสก ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯกับสมเด็จพระสมณเจ้า กลมพระยาวริยาลงกรณ์ สมเด็จพระสังฆราช มีความสัมพันธ์กันในฐานะศิษย์กับอาจารย์ ไม่บ้าจะเรียกว่าอะไรครับ ผมถึงมั่นใจว่าไอ้ที่ปรึกษากะโหลกกะลาบ้าบอนี้เป็นคนๆเดียวกันกับ ดร.กำมะลอ ที่เขียนบล็อกขายพระเก๊คนนั้น ไปอ่านเนื้อหาในบล็อก ดร.กำมะลอ แล้วเอามาเทียบกับที่ปรึกษากำมะลอเขียนสิครับ เนื้อหามันผิดเพี้ยนกันมั้ย ตรงกันเป๊ะๆเลย ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯได้รับแต่งตั้งยกขึ้นเป็นที่ สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ในปี พ.ศ ๒๔๐๙ สมเด็จพระสมณเจ้า กลมพระยาปวเรศวริยาลงกรณ์ โปรดแต่งตั้งขึ้นเป็นสมเด็จพระสังฆราชรูปที่๘ แห่งกรุงรัตนโกสิทน์ ปี พ.ศ ๒๔๓๔ ดำรงวาระถึง พ.ศ ๒๔๓๕ แต่ที่ปรึกษาตาถั่วบอกว่าสมเด็จโตนั่งเป็นประธานปลุกเสกพระกริ่งปวเรศที่สร้างตั้งแต่รัชกาลที่๓ ที่๔ พอถึงรัชกาลที่๕ สมเด็จฯ กลมพระยาปวเรศวริยาลงกรณ์นั่งปลุกเสกแทนสมเด็จโต ข้อเท็จจริงคือในรัชกาลที่๓ ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯเป็นเพียง พระมหาโต ท่านมหาโต พำนักและสอนพระธรรมวินัยที่วัดมหาธาตุ ยังมิได้เป็นสมเด็จ ยังไม่ได้ตั้งเป็นเจ้าอาวาสครองวัดระฆังฯ อย่างที่ท่านที่ปรึกษากำมะลอโชว์โง่ในนี้ ผมไม่รู้ว่ารวยจริงมีตังค์จริงหรือเปล่าน่ะครับ แต่ที่แน่ๆคือรู้ว่าโง่จริงครับท่านสุเขฐ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มกราคม 2015
  18. pmorn3339

ท่านตั้งคำถามแบบกว้างๆไกลๆ แบบศรีธนนชัย เพื่อให้ได้คำตอบตามที่ท่านต้องการ
    ตอนนี้เรากำลังคุยกันเรื่อง พระที่แตกกรุออกมาจากวัดพระแก้ววังหน้า
    ดังนั้น คำถามของท่าน ต้องจำเพาะเจาะจง เฉพาะเรื่องพระแตกกรุ จากวัดพระแก้ววังหน้า

ไม่ใช่ตั้งคำถามแบบศรีธนนชัย แบบนี้

แค่ ตอบคำถามของท่าน ก็ไม่ได้มีประโยชน์ต่อการค้นคว้าอ้างอิง เรื่องพระแตกกรุ จากวัดพระแก้ววังหน้า

คำถามตื้นเกินไป

19. Peet

คำถามของผมเกี่ยวข้องโดยตรงกับพระกรุวัดพระแก้ว และพระกรุวังหน้า โดยตรงแน่นอน มันเป็นคำถามกว้างๆหรือตื้นๆตรงไหน? (ไม่กล้าตอบก็บอกมาเหอะจะได้ให้อภัย)

แค่ถามว่าท่าน pmorn เชื่อหรือไม่ว่าที่วัดพระแก้ววังหน้ามีพระธาตุพนมจำลองอยู่จริง?
    ถ้าท่านกล้าตอบว่าไม่มีอยู่จริง ก็จะทำลายคำกล้าวอ้างของผมได้เนื่องจากในกรุวัดพระแก้วมีพระพิมพ์ส่วนหนึ่งที่ระบุว่าพระมาจากธาตุพนม

คำถามข้อที่ 2 เรื่องเลขอาราบิก ซึ่งผมมีรูปหล่อลอยองค์ของสมเด็จโตเนื้อทองคำเคลือบครั่งและตอกเลข 2411 เอาไว้ แล้วท่านมีความเห็นว่าพระของผมปลอมโดยให้เหตุผลว่าประเทศไทยไม่มีการใช้เลขอาราบิกก่อนประกาศของจอมพล ป. แต่ผมให้ท่านยันยืนว่าแน่ใจหรือว่าไทยไม่มีการใช้เลขอาราบิกก่อนจอมพล ป. เพราะผมก็มีหลักฐานเหมือนกันว่าไทยมีการใช้เลขอาราบิกมาก่อนประกาศของจอมพล ป.

ถ้าไม่ตอบถือว่าแพ้ในประเด็นของผม

และผมจะเปิดประเด็นใหม่ต่อไป
    ท่านสาธุชนพึงสดับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2015
  20. Peet

ว่าจะไม่ตอบโต้พวกลูกระจ๊อกแล้ว แต่เห็นมาโพสในสิ่งที่พอมีเค้ามูลอยู่บ้างเลยจะตอบให้นะถือว่าเอาบุญแก่ผู้อื่นที่มาอ่าน (เพราะว่าโปรดพวกปทปรมะไม่ขึ้นอยู่แล้ว)

ที่ว่าต้องพกปืนเพราะว่าเข้ามาในดงหมา (ไม่ใช่ดงเสือ)ต้องพกไว้เผื่อมันรุมกัด ถึงแม้ว่าจะมี พรบ.คุ้มครองสัตว์แล้วแต่ไม่กลัว

เรื่องสมเด็จโต กับสมเด็จกรมพระยาปวเรศนั้น ไปศึกษาเรื่องเงื่อนเวลาในประวัติศาสตร์ใหม่นะ ว่าใครดำรงยศอะไรเมื่อไร

จอก...ว่ะ

เรื่องกล่าวหาว่าผมหมิ่นฯนั้น ไอ้คนที่จ้องจะกล่าวหาว่าคนอื่นผิดกฎหมายหมิ่นฯมันเห้ยิ่งกว่าอะไรอีก ผมหมิ่นอะไรตรงไหน

ผมเคารพรักองค์พระมหากษิตริย์และพระบรมวงศานุวงค์ทุกพระองค์ ทุกรัชกาลเพราะท่านได้รักษาทำนุบำรุงบ้านเมืองมาจนทุกวันนี้ ผมเคารพนับถือพระพุทธศาสนายิ่งชีวิตเอาธรรมะเป็นหลักในการดำเนินชีวิต

ปล. แนบเอกสารให้ เอาไปอ่านประเทืองปัญญานะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2015