-> ตีแผ่ --> สมเด็จวังหน้า + สมเด็จวัดพระแก้ว + สมเด็จพระธาตุพนม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pmorn3339, 29 กันยายน 2011.

1. Peet

Peet เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    นี่คือรูปที่เป็นปัญหาที่ pmorn ว่าเป็นรูปเท็จ
    ผมสามารถหารูปจริงจากหนังสือได้แล้ว เพื่อยืนยันว่าพระธาตุพนมจำลองวังหน้ามีอยู่จริง

รูปที่หนึ่งแสดงรูปพระธาตุพนมจำลองของวัดพระแก้ววังหน้า
    รูปที่สองคือหนังสือที่ลงรูปนี้เอาไว้

ผมสืบค้นย้อนหลังไปจนถึงรัชกาลที่ ๑ อีกด้วยมีข้อมูลดีๆเยอะ แต่ผมจะไม่เผยแพร่ในที่นี้เพราะคนในที่นี้เป็นปทปรมะไม่ได้ประโยชน์อะไร ผมจะเขียนในที่อื่นที่มีอารยะบุคคลอาศัยอยู่

ผมตามค้นรูปพระราชวังสมัยตั้งแต่ ร.๔ ผมอุตสาห์วิ่งหาหนังสือ บางเล่มต้องสั่งซื้อจากต่างประเทศก็ยอมนะ

รูปที่ ๓ คือหนังสือของ John Thomson เป็นชาวสก๊อตซึ่งเข้ามาถ่ายรูปในสมัยรัชกาลที่ ๔ มีรูปถ่ายดีๆเยอะ แต่อุบไว้เล่น pmorn คนเดียวเลยนะ พูดอะไรก็ระวังด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      162
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      142
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      114
  2. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007

เรื่องรูป พระธาตุ "คล้าย" พระธาตุพนม
    ยังไม่จบอีกเหรอครับ

จะขายความโง่ ความเซ่อ ความมโน ของตัวเองไปถึงไหน

ผมเคยบอกให้ท่านเปรียบเทียบกับรูปแรกที่ท่านนำมาแย้งแล้วว่า
    รุปในหนังสือที่ท่านได้มา
    มันเหมือนกับรูปแรกที่ท่่านนำมาแย้ง หรือ มันเหมือน รูปของผม
    ท่านยังไม่ตอบเลย

เอาใหม่อีกทีนะครับ คราวนี้ตอบผมด้วย

ตอบมานะครับ ว่า
    1. องค์กลาง เหมือน องค์ซ้าย หรือ องค์ ขวา
    2. รูปที่ท่านเอาครั้งแรก มันเป็นเท็จ ไหมครับ

ตอบมานะครับ อย่าอ้ำอึ้ง

พระธาตุพนม "จำลอง" ไม่มี จะมีก็แต่ พระธาตู "คล้าย" พระธาตุพนม
    เพราในการก่อสร้าง "ไม่ได้จำลองมา" แต่ "ถ่ายแบบมา"
    ผมไม่เคยบอกว่า ไม่มีพระธาตุคล้ายพระธาตุพนม
    ตรงกันข้าม ผมบอกแม้กระทั่งว่า สร้างขึ้น(สถาปนา)ในสมัยรัชกาลที่เท่าใด
    ทำไมท่านไม่กลับไปอ่านกระทู้หน้าแรกๆ ดีกว่ามาเถียงข้างๆคูๆ แถไปเรื่อยๆแบบนี้

แต่ผมบอกว่า
    1. รูปพระธาตุพนมที่นักขายพระปลอม แต่งนิยายหลอกขายพระ นำมาเสนอนั้น เป็นรูปแต่งเพิ่มด้วยภาพกราฟฟิค ซึ่งท่านได้เอามาแสดงต่อในกระทู้ผม

จนเป็นประเด็นให้ท่านต้องแถ...อยู่จนถึงทุกวันนี้..
    เพื่ออยากเอาชนะ ไม่ใช่เพื่อการศึกษาร่วมกัน

2. ไม่เหลือพระธาตุคล้ายพระธาตุพนม ไว้ให้พระได้แตกกรุเมื่อคราวบุรณะวัดพระแก้ว 2519-2525
    เพราะ สิ่งปลูกสร้างทุกอย่าง ถูกรื้อออกหมดตั้งแต่สมัย ร ๕ แล้ว ยกเว้นพระอุโบสถ

เอาดวงตาแสนเลิศเลอของท่าน กลับไปอ่านกระทู้เสียใหม่
    หากอ่านไม่เข้าใจ เหมือน ข้อ 1 และ 2 เขาเรียกว่า โง่ แล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2015
  3. pmorn3339

ท่านรู้ไหม

คนที่ท่านเรียกเขาว่า ลูกกระจ๊อก
    ท่านรู้ไหม
    ผมเรียกท่านเหล่านั้นว่า อาจารย์ ทุกคน

เพราะผมดูพระไม่เป็น
    ท่านเหล่านั้น เป็นผู้รอบรู้ แตกฉาน พระเครื่องในแต่ละด้านกัน และช่วยสอนวิธีดู พิมพ์ เนื้อ อายุ ให้ผม

ผมจึงเรียกว่า อาจารย์ ทุกคน

ไม่ใช่ ลูกกระจ๊อก ตามที่ท่านเข้าใจ

ด้านพระเครื่องแล้ว ท่านเหล่านั้น เก่ง รอบรู้ กว่าผมมากมาย
    หากเปรียบท่านเหล่านั้น เป็นลูกนกกระจอก
    ผมก็เป็นได้แค่ ขี้ลูกนกกระจอก เท่านั้น

เข้าใจอะไรผิด คิดใหม่ได้ นะครับ

4. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    ผมว่าภาพวัดพระแก้ววังหน้าของท่านที่ปรึกษาภาพล่าสุดนี่องค์พระธาตุจำลอง ต่างกันโดยสิ้นเชิงกับภาพแรกที่ท่านนำมาโพสต์นะครับ

5. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    ตกลงภาพของท่านภาพใดแท้ ภาพใดปลอม ครับ

6. pmorn3339

ขออ้างอิงไว้ก่อน
    เดี๋ยวโดนแจ้งให้ลบอีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2015
  7. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมดูผมก็ยัง งงงง ตกลงรูปไหนแน่ครับพี่

8. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

5555+ ตามอ่านเหมือนเดิม อยากรู้เหมือนกันว่าท่านที่ปรึกษาใหญ่ จะออกไปรูปไหน เพราะว่าน่าจะจนด้วยหลักฐาน แถมไม่พอหลักฐานนั้นก็เป็นคนนำมาอีกซะด้วย ดึกๆ อาจจะมาตามอ่านอีกที :)

9. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

ใครถาม ใครอยากรู้ว่าวันๆคุณจะไปทำอะไรที่ใหน หรือไปนั่งไปยืนน้ำลายยืดอยู่แถวใหน ตอบมาอธิบายมา พระกรุวัดพระแก้วสร้างปีใหน ใครเป็นผู้สร้าง บรรจุกรุปีใหน แตกกรุออกมาปีใหน อย่ามาตอแหลแถไถไปเรื่องอื่น

10. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นสิครับ ท่าน จั่วน้อย..

ผมละงงกับมันผู้นี้ จริงฯ หลอนไม่หยุดไม่หย่อน

แถม ....อ้าง สรรพคุณ โน่นนี่ ก็ ขี้ข้าเขาเหมือนกันล่ะว้า..ตามเจ้านาย

ไอ้เราก็นึกว่า เป็นเจ้าของ หรือ ที่ปรึกษา ตามที่โม้ซะใหญ่โต 55555

เอาแค่นี้ก่อน.. เด๋วมันแจ้งลบอีกครับ หุ หุ

ผมชักเอะใจแล้วว่ามันผู้นี้ ต้องมีส่วนเกี่ยวข้องกับ K-y สูตรน้ำแน่ฯ

11. thachapol

ถูกของท่านสุเขฐครับ อะไรของหล่อนก็ไม่รู้ 55555555555

12. สุเขฐ

ก็ไม่รู้...สินะ

13. thachapol

คงประมาณนี้มั้งครับท่านสุเขฐ.55555555555555555555

14. สุเขฐ

แถ มาได้ ว่า เขาตอกโค้ดเลข อารบิค ใช้ในสมัยนั้น เพราะความสะดวก

ดีนะ ที่มันไม่ แถ ว่า สมเด็จโต ท่าน เขียนกระดานชนวน ด้วยเลข อารบิค

เพื่อ ทำผงวิเศษ ซะด้วยเลย.. ผมขอดักคอเจ้า นักแถ ไว้ก่อนที่มันจะลามปาม

ครูบาอาจารย์ครับ

สร้างพระเครื่อง ด้วย ความเป็นไทย ในสมัยนั้น แต่ มีเลข อารบิค ตอกโต้ด

โอีย..มันใช้ กระดูกสันหลังคิด มังครับ...

เด๋วรอดู... ว่ามันจะ แถไปท่าไหน.. ท่าทางจะอ้อนแอ้นไม่เบานะตัวเทอ 5555555

15. pmorn3339

โค ต ร แถ.....
    โ ค ต ร มโน....

ทำได้แค่นี้หรือ คนที่มีอาชีพเป็นที่ปรึกษา
    แถ....+ มโน....

ไม่ได้มีสามัญสำนึกในข้อเท็จจริงเลย

คนสยามใช้เพราะเขียนง่ายเข้าใจเร็ว. คนไทยใช้เพราะชอบทำตัวสบายอยู่แล้ว
    มโน.... ไปเรื่อยเปลื่อย

สมองของที่ปรึกษาใหญ่ คิดได้เพียงแค่นี้เหรอ ไม่อยากเชื่อเลยจริงๆ
    ช่างน่าสมเพชจริงๆๆ

ท่านมโน คงมโน เพื่อ จะเอาชนะมากเกินไป
    จนลืมไปว่า สมัยนั้น เขาปกครองด้วยระบอบสมบูรณาญาสิทธิราช มีระบบทาส
    คนสยามไม่ได้ทำตัวตามสบายๆๆ อย่างที่ท่านมโน แล้ว เอามาแถ...
    การเล่าเรียนก็เรียนกันในวัด คนที่จะมีสิทธิ์เล่าเรียนต้องเป็นคนที่มีศักดิ์สูง ไม่ใช่ใครอยากเรียนก็สามารถเรียนได้
    ทาสไม่มีสิทธิ์ได้เล่าเรียน อย่างนี้เหรอที่ท่านเรียกว่า คนไทยสบายๆ ไม่เคร่งครัดมาก

อย่าลืมตอบเรื่องรูปพระธาตุคล้ายพระธาตุพนมด้วยนะครับ
    ท่านผู้ยิ่งใหญ่

.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กุมภาพันธ์ 2015
  16. thitinoo

thitinoo เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2011
    1.สร้างประมาณปี 2527-2530(ครั้งแรก)และสร้างเรื่อยๆๆจนถึงปัจจุบัน
    2.ร่วมกันสร้างหลายคนตอนหลังมีปัญหาขัดแย้งเลยแยกกันทำ
    3.เอาบรรจุกระบะดินกระบะทรายตอนสร้าง
    4.แตกกรุหลังไว้ในกระบะราว3-4วัน

17. วุฒิ สิงห์

วุฒิ สิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    คิก..คิก..กินข้าวอยู่หน้าจอคอมพ์แทบสำลักเลย..แอบเข้ามาอ่านอยู่บ่อยๆครับ...

18. pmorn3339

คำตอบนี้
    ถูกต้องที่สุดเลยครับ

19. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    ไม่ค่อยอยากยุ่งมาเท่าไร
    เถียงไปก็เท่านั้น ไม่มีทางทำให้บัวใต้น้ำมันผุดขึ้นมาได้ ทำไปก็เหนื่อย เถียงไปก็เปลืองตัวเปลืองน้ำลายเปล่า แค่ไปพระกริ่งพระชัยทองคำงานแม่งเก๊อนุบาลกากๆ สงสัยผมต้องแนะนำพวกช่างหล่อที่เขาทำไว้ปราบเซียนให้ดีไหม คำพูดจะได้ดูมีน้ำหนักหน่อย จะทำพระเก๊ขายไหนๆก็ลงทุนทองแล้ว เอาช่างฝีมือดีๆซื้อเครื่องทองเก่าๆมาหล่อแต่งผิวหน่อย เวลาขี้โม้โกหกจะได้พอมีน้ำหนักหาคนเชื่อได้หน่อย ไหนๆจะหลอกคนทั้งทีน่ะเอาให้มีคลาสหน่อยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2015
  20. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

หากเลขอาราบิกใช้ง่าย นิยมทั่วไปแล้วเอกสารโบราณเหล่านี้ทำไมถึงใช้เลขไทย
    ใช้เลขอาราบิกไม่ง่ายกว่าหรือ