-> ตีแผ่ --> สมเด็จวังหน้า + สมเด็จวัดพระแก้ว + สมเด็จพระธาตุพนม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pmorn3339, 29 กันยายน 2011.

1. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอึ้งเลยเห็นพระ บอกปลอมไม่ได้ ถ้าผมรับซื้อของเก่าตามบ้าน พวกลูกปัดเก่าๆคงหาไม่ยาก แล้วก็สร้างพิมพ์เอง โรยลูกปัดลงไปก็จบพิธีละ ยากตรงไหน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2015
  2. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยคับ นานๆจะมีคนฉลาดปราดเปรื่องระดับที่ปรึกษา ของอภิมหาบริษัทใหญ่ในประเทศไทย มาเล่าเรื่องตลกๆ ขำๆ ให้เราคลายเครียดกัน หาไม่ได้ง่ายๆเลยนะคับ โอกาศแบบนี้ เลือดลม สูบฉีด ดีชะมัด 55555+

3. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

เหนื่อยมั่ยคนดี...มีพีเป็นแฟน....

ขอร้องเพลงหน่อยนะ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กุมภาพันธ์ 2015
  4. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    สรุปแล้ว มนุษย์คนนี้
    พูดภาษาคน ไม่รู้เรื่อง อ่านภาษาไทย ไม่เข้าใจ
    เสียเวลาที่จะร่วมเสวนากับคนไร้ค่าพันธุ์นี้

เขาตอบทุกประเด็น แต่ยังมาแถ... ยังมาด้าน...ว่า คนอื่นหงายหลัง คนอื่นล้มตึง
    พอถูกถามกลับ ตอบไม่ได้สักอย่าง พอเอาหลักฐานมาโต้ ก็หลักฐานปลอม
    ที่ตอบมาก็มีแต่ นั่งมโนเอา ยกเมฆขึ้นมาลอยๆ ว่าเป็นยังโน้น เป็นอย่างนี้ หลักฐานอ้างอิงก็ไม่ม
    แต่พอคนอื่น แสดงหลักฐานตอบโต้ แทนที่จะยอมรับ กลับแถ...กลับดึงดัน..ไปเรื่อยเปื่อย...ไร้สาระ..

แปลว่า เป็นมนุษย์สายพันธุ์ที่ พูดจาภาษาคนไม่รู้เรื่อง อ่านภาษาไทยไม่เข้าใจ
    จริงๆ

สรุปว่า คนผู้นี้
    NGO จริง
    ไร้ค่า เ ส ร็ ง เ ค ร็ ง ไร้สาระ น่ารังเกียจ น่าสมเพช น่าขยะขแยง จริงๆ

ไม่น่าเชื่อว่า ยังเหลือมนุษย์สายพันธุ์นี้ อยู่ในโลกใบนี้
    เสียเวลาที่จะพูดคุยกับมนุษย์พันธุ์นี้

ผมปล่อยให้คุณ เดินไปตามทางของคุณ
    คุณจะเช่าพระเก้มาสัก 1,000 ล้านบาท มันก็เงินของคุณ ไม่เกี่ยวกับผม
    คุณมันคนขุดจากโคลนตมไม่ขึ้นแล้ว
    จบ

ขอบคุณ อาจารย์ทุกท่านครับ

พสมช ไปอ่านกันเอาเองนะครับ รายละเอียดมีอยู่ในกระทู้ทั้งหมด
    พระน่าจะปลอม + พระปลอม 20 พิมพ์

ผมเลิกตอแยกับ คนแถ... คนพูดภาษาไทยไม่รู้เรื่อง.. อ่านภาษาไทยไม่เข้าใจ.. แล้วครับ
    คน เ ส ร็ ง เ ค ร็ ง ไร้สาระ

ไม่มีคุณค่าเพียงพอ...ที่ผมจะไปตอแย
    ไร้ค่า...ที่ผมเอาตัวลงไปเล่นด้วย

ผม ยุติการตอบโต้ กับ มนุษย์ไร้ค่า ไม่มีราคา สายพันธุ์นี้ ตั้งแต่บัดนี้
    ทุกอย่างมีแต่ มโน ยกเมฆน่าเบื่อหน่าย น่ารำคาญ
    สิ่งที่เขาเห่าหอนออกมา ผมเชื่อมั่นว่า พสมช สามารถใช้พิจารณญานตัดสินใจได้เอง อยู่แล้ว

พสมช ท่านอื่น อยากทราบรายละเอียด อ่านได้ในกระทู้ครับ

ผมจบแล้วสำหรับคนไร้ค่าคนนี้
    แต่หาก พสมช ท่านอื่นมี "ข้อมูลหลักฐาน" ที่จะเอามาแย้ง ผมยินดีรับฟังนะครับ
    ถือว่า ร่วมด้วยช่วยกันศึกษา แต่ต้องนำ "ข้อมูลหลักฐาน" มาศึกษาร่วมกัน
    ไม่ใช่ เอาแต่ มโน แล้วแถ..ไปเรื่อยๆ ไม่รับฟังความคิดเห็นของคนอื่นแบบคนๆนี้
    ไม่ใช่ มรึงผิด กรูถูก มรึงแพ้ กรูชนะ แต่ไม่มี "ข้อมูลหลักฐาน"ใดๆมาอ้างอิง แบบคนไร้ค่าคนนี้

ขอบคุณ พสมช ทุกท่านที่ให้ความสนใจ
    และ ขอขอบคุณทุกอาจารย์ที่ให้กำลังใจ อีกครั้งครับ

คงต้องทำเหมือนอาจารย์ เด็กโก-ลก บอก
    ปล่อยเขาไปเถิดครับ ขุดยังไงก็ไม่ขึ้น ปล่อยเขาให้ไปตามทางของเขา
    ให้เขาไปเล่นพระเก้ๆๆ ในกลุ่มของพวกเขา

เพราะพวกเขาก็มีกลุ่มของพวกเขาที่เล่นพระเก้ๆๆพวกนี้อยู่แล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2015
  5. Red_Angel

Red_Angel เป็นที่รู้จักกันดี

*_*

....................................................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      44.7 KB
      เปิดดู:
      310
  6. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปว่ามีทุกพิมพ์ทุกแบบครับ55555555555555555

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กุมภาพันธ์ 2015
  7. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ปรึกษา ของพวก เก๊ ลวงโลกไง... ครับ

น่าเห็นใจพวกนี้ครับ ขาดทุนไปเยอะ.. ไหนจะบางคน จะขอคืนเงิน

แบบ ไม่คืน เอ็งเน่าเเน่.. ทำให้พวกอสุรเปรตเหล่านี้ ลงหลังเสือไม่ได้จริงฯ

ถ้า หยุดนี่ คนที่โดนหลอกไปตอนแรกฯ นี่ ....แค่คิดก็หนาวแว้วครับ

มัน ถึง แถ แบบ หน้าหนา กว่ายางมะตอย ซะอีก..

น่าจะหา ที่ ปัญญาแข็งกว่านี้ ก็จะสูสีหน่อยนะ..

ถ้า ภาษาโบราณ เขาเรียก อ่อนเกลือ...ชมัด 55555555

55555555

8. สุเขฐ

อีกสมมุติฐาณ หนึ่ง...

ทำไมนักแถ ท่านนี้ จึง เจาะจง เล่นงานไปที่ ท่าน pmorn ท่านเดียว

ดูเหมือนเป็น...ความแค้นส่วนตัว ที่ พยายามจะลบ ล้าง ข้อมูล ให้บิดเบือน

หรือว่า จะเป็น... ??

ทายาทอสูร.. ของบุคคล ที่ร่วมแก๊งลวงโลก และ อาจจะต้อง ถึงกับพินาศ วอดวาย

ไปเพราะ การตีแผ่ความจริง ให้คนหายโง่..ของท่าน เจ้าของกระทู้...

(ไม่อยากจะ มโน ไปถึงขั้นที่ว่า อาจถึงขั้นคอขาดบาดตาย เลยปานนั้น)

ดูแล้ว เน้นไปที่ข้อมูล..ด้วยความพยาบาท ตะเเบง แถ จน ถลอก

แถว่าเชื่อไม่ได้ ทั้งที่เจ้าของกระทู้ พิสูจน์ได้ แต่ นักแถ กลับพิสูจน์ไม่ได้ !!!

หลักฐาณ ที่สำคัญ คือ ไม่ตอบโต้ หรือ ตอบคำถาม ท่านอื่นฯเลย

แต่ มุ่ง..ยิงตรง.. ไปที่ ท่าน pmorn เพียงท่านเดียว... มันน่าสงสัยไหมเล่า ??

(จะมาอ้างว่า..ไม่อยากเสวนา กับลูกกะจ๊อก หรือ นายกะจ๊อก ็ช้าไปแล้วต๋อย !!)

ดังนั้น...เป็นเรื่องของความแค้นส่วนตัว ของ ทายาทอสูรแน่นอนครับ !!!

9. สุเขฐ

แต่...ช้าก่อน !!!

ถึงกระนั้น ท่าน pmorn..ก็จงอย่าได้ เดือดเนื้อร้อนใจไปนะครับ

อัน ศีลธรรม และ การทำความดีงาม นั้น..ย่อมส่งผลดี อย่างจริงแท้และเเน่นอนครับ

เปรียบดัง..ท่าน pmorn ผู้กล้าหาญ องอาจและยืนหยัด คิดช่วยเหลือคน

เดินไป...เจอ...ลูกน้ำ..ในกะลาที่มี..น้ำเน่าขัง.. ด้วยจิตใจที่เปี่ยมไปด้วย

เมตตากรุณา..คิดไปในกาลข้างหน้า..ว่า

"ถ้าเราปล่อยไว้ ไม่ทำอะไร ลูกน้ำ ก็จะกลายเป็น..ยุงร้าย ที่ไปกัด แพร่ เชื้อร้าย

ใส่ เด็ก.. สตรี..บุรุษ หรือ ใครฯ..อีกหลายคน"

ถึงแม้ว่า ในใจแวบนึง คิดว่า ลูกน้ำ..ต้องหากินเลี้ยงปาก เลี้ยงท้อง

ด้วยการ หลอกลวง..ทำร้ายผู้อื่น..แต่..ลูกน้ำ ก็มีชีวิต !!

ด้วยความกล้าหาญ และ องอาจ ในการช่วยเหลือ...คนหมู่มาก

ท่าน pmorn ตัดสินใจ เทกะลา ทำลาย..ลูกน้ำ ที่จะกลายเป็นยุงร้ายทิ้ง !!

ยอมที่จะเป็นเป้า ให้ ลูกน้ำ อาฆาต และ พยาบาท มาหลายปีนับแต่นั้น...

ผมเชื่อในความดีครับ..

และขอเป็นกำลังใจให้ท่าน pmorn ผู้องอาจ ตลอดไปครับ..

!!..ถึงแม้ว่าท่านจะเบื่อหน่าย กับ พวก ทายาทอสูรอุบาท แค่ไหนก็ตาม..!!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2015
  10. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ขอบคุณในกำลังใจอีกครั้งครับ ท่านอาจารย์สุเขฐ
    ผมไม่หนีหายไปไหนให้พวกนั้นได้ตีปีกหรอกครับ
    ในทางกลับกัน
    ผมคงต้องหาเอกสารหลักฐานอ้างอิงมาเพิ่ม เพื่อไม่ให้คนพวกนี้มาลวงโลก หลอกขายพระเก้ ได้อีกต่อไป

ขอบคุณอาจารย์ด้วยความจริงใจครับ

11. สุเขฐ

:cool: :cool: :cool:

(good) (deejai)

12. Peet

Peet เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ท่านผู้เจริญทั้งหลาย
    ถ้าท่านจะกล่าวหาว่าผมให้ข้อมูลผิดอันใด
    ให้ยกข้อมูลมาหักล้าง คำพูดอื่นไม่มีน้ำหนัก ผู้มีปัญญาไม่อาจรับฟังได้ว่าข้อเท็จจริงคืออะไร

ข้อมูลที่ผมยกมา หาข้อมูลมาหักล้าง
    คำผรุสวาสทำอะไรผมไม่ได้ เพราะผมไม่รับส่งคืนคนให้ไป

13. Peet

ข้อมูลที่ pmorn สรุปมาดังนี้

ตอนนี้ จึงพอสรุปได้ส่วนหนึ่งว่า (อัพเดท 24 มีนาคม 2555)

1. สมเด็จฝังเพชรพลอย น่าจะ ปลอม

ข้อนี้ pmorn สรุปมั่ว โดยคาดคะเนว่าเพชรพลอยเป็นพลาสติกซื้อหาได้จากพาหุรัดหรือเยาวราช ผมกล่าวว่าเป็นเพชรพลอยแก้วเจียรเหลี่ยมโบราณ หาซื้อในปัจจุบันไม่ได้ หลักฐานได้ยกมาข้างต้นแล้ว

2. สมเด็จที่ด้านหลังมีรูป ร.5 น่าจะ ปลอม

สมเด็จกรุวัดพระแก้วที่มีรูปหลัง ร.๕ มีพิมพ์ที่มีของจริง แต่ส่วนใหญ่ไม่ทันสมเด็จโตปลุกเสก ส่วนใหญ่สร้างในรัชกาลที่ ๕ การที่สรุปว่าเป็นของปลอมจึงเป็นการเอาปัญญาเด็กเตรียมอนุบาลมาสรุป

3. สมเด็จที่ด้านหลังมีปี พ.ศ.2411 น่าจะ ปลอม

สมเด็จที่มี ๒๔๑๑ ไม่ได้ปลอมทุกองค์ เนื่องจากปีนี้เป็นปีสำคัญคือเป็นปีขึ้นครองราชของรัชกาลที่ ๕ ดังนั้นไม่ว่าสมเด็จองค์นั้นๆจะจัดสร้างในปีใด ถ้ามีจารึก ๒๔๑๑ ก็คือหมายถึงพระองค์ขึ้นครองราชในปี ๒๔๑๑ ไม่ได้หมายความว่าจัดสร้างในปี ๒๔๑๑ อย่างเช่นคนปัญญาเบาด่วนสรุปไม่

4. สมเด็จที่ด้านหลัง เขียนว่า ขรัวโตสร้างถวาย ร.5 น่าจะ ปลอม

มีสมเด็จบางพิมพ์ ส่วนใหญ่เป็นพิมพ์พิเศษที่สมเด็จโตสร้างเพื่อถวายรัชกาลที่ ๕ คราวที่ขึ้นครองราชปี ๒๔๑๑ ดังนั้นการด่วนสรุปว่าพระที่จารึกว่า ขรัวโตสร้างถวาย ร.๕ ปลอมจึงเป็นการดูหมิ่นสมเด็จท่านและยังลามปามไปถึงพระองค์ล้นเกล้ารัชกาลที่ ๕ ด้วย บาปหนัก

5. สมเด็จที่ด้านหลัง จปร น่าจะ ปลอม

สมเด็จบางพิมพ์ที่มีหลัง จปร นั้นหมายถึงสร้างคราวเฉลิมพระนามย่อ จปร มันจะผิด จะปลอมเนื่องจากอะไร พระองค์ท่านเฉลิมพระปรมาภิไทยย่ออะไรท่านก็สร้างเหรียญบ้าง พระบ้าง ตราบ้างเป็นเครื่องระลึกทุกคราวไป อย่าเอาปัญญาอันน้อยนิดไปสรุปพระปัญญาของพระองค์ท่าน

6. สมเด็จที่ด้านหลังฝังมุก จปร 2411 น่าจะ ปลอม

สมเด็จองค์แบบนี้อาจจะหมายถึง สร้างคราวเฉลิมพระนามย่อ จปร และ ๒๔๑๑ หมายความว่าทรงเริ่มครองราชตั้งแต่ปี ๒๔๑๑ ไม่ได้หมายความว่าสร้างในปี ๒๔๑๑ แล้วเฉลิมพระนามย่อ จปร ด้วย อย่าเอาปัญญาตัวเองไปเทียบกับปัญญาช่างออกแบบพระพิมพ์ มันต่างกันเยอะ

7. สมเด็จที่ ด้านหน้า หรือ ด้านหลัง มีตรา พระครุฑพ่าห์ น่าจะ ปลอม

ตราพระครุฑพ่าห์มีใช้ตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยาเป็นตัวแทนขององค์กษัตริย์เรื่อยมาจนถึงต้นรัชกาลที่ ๕ แล้วพระองค์ทรงเปลี่ยนตราแผ่นดินเป็นตรารูปอาร์มซักพักหนึ่ง และทรงเปลี่ยนมาเป็นตราพระครุฑพ่าห์อย่างเดิม และถูกใช้มาจนถึงสมัยจอมพล ป. ท่านจอมพลเปลี่ยนมาใช้ตราอาร์มซักพักหนึ่งพอหมดอำนาจ จอมพล สฤษดิ์ก็เปลี่ยนมาเป็นตราพระครุฑพ่าห์ดั่งเดิม

8.พระสมเด็จวัดพระแก้ว(วังหน้า) ด้านหลัง พิมพ์คาถาชินบัญชร น่าจะ ปลอม

สมเด็จที่หลังมีคาถาชินบันชรไม่ใช่ของปลอมแต่เป็นของที่ทำโดยยากต้องใช้วิริยะขึ้นสูง จนพวกเซี้ยน (อ่านว่าเสี้ยน)พระเฝ้าตู้พระในห้างใหญ่ไม่คิดว่าคนธรรมดาจะสามารถแกะตัวหนังสือได้เล็กและเป็นระเบียบขนาดนั้น ผมได้เอากล้องจุลทัศน์ขยายดูแล้ว พบว่าตัวอักษรแต่ละตัวไม่เหมือนกัน ไม่ใช่เกิดจากการใช้ตัว Font อังสนาของคอมพิวเตอร์ เพราะว่าถ้าใช้ตัวคอมพิวเตอร์จริงตัว Font ทุกตัวต้องเหมือนกัน พวกสันหลังยาวขาดความวิริยะอย่าไปปรามาสความวิริยะของคนอื่นเขา มันบาป

9.พระสมเด็จวัดพระแก้ว(วังหน้า) ด้านหลัง ถวาย ร.5 น่าจะ ปลอม

คำตอบเหมือนข้อ ๔

10.พระสมเด็จวัดพระแก้ว(วังหน้า) ปิดแผ่นทอง "ขรัวโต" น่าจะ ปลอม

แผ่นทองคือแผ่นทองคำแท้ ผมได้วัดโดยเครื่อง XFR แล้วว่าเป็นทองคำเปอร์เซ็นต์สูง ของปลอมใครจะลงทุนเอาทองคำแท้มาปิดพระปลอมและขายองค์ละ 50 บาท ถ้า pmorn จะทำพระพิมพ์นี้ปลอมจริง pmorn ไปจ้างใครมาก็ได้นะทำให้เหมือนทุกอย่างผมรับซื้อองค์ละ 55 บาทเลยเอ้า นับว่าผมใจดีมาก

11.พระสมเด็จวัดพระธาตุพนม 2401 น่าจะ ปลอม

พระธาตุพนมจำลองวัดพระแก้ววังหน้ามีจริง มีหลักฐานผมยกมาซ้ำแล้วซ้ำเล่า ส่วนนาย pmorn และบรรดาลูกสมุนก็พร่ำแต่พูดว่า ภาพตัดต่อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เฮ้อกรรมของสัตว์โลก

12. แม่พิมพ์ พระสมเด็จรุ่น ๑ (ต) รศ ๒๔ ปลอม (แน่นอน)

ข้อนี้ pmorn อ้างว่าปลอมเพราะว่าเรื่องการใช้ รศ. ก่อน รศ. ๑๐๘ ซึ่งเป็นปีที่รัชกาลที่ ๕ ทรงประกาศใช้อย่างเป็นทางการ เรื่องนี้ผมกำลังหาข้อมูลเพื่อมายืนยัน (แต่แอบบอก pmorn ให้ตื่นเต้นนิ้ดหนุ่ง ว่าผมเคยพบในหนังสือทางราชการว่ามีการใช้ รศ. ก่อน รศ. ๑๐๘ ด้วย ตื่นเต้นกลัวแพ้ป่ะ ฮ่า ๕๕ 55555)

13. แม่พิมพ์ ไกลเซอรรุ่น ๑ (ต) รศ ๒๔ ปลอม(แน่นอน)

คำตอบเหมือนข้อ ๑๒ อย่าเพิ่งดีใจผยองไป pmorn

14. แม่พิมพ์ สมเด็จไกรเซอร์รุ่น ๑ วัดพระแก้ว รศ ๗๐ ปลอม(แน่นอน)

คำตอบเหมือนข้อ ๑๒

15. พระสมเด็จกรุธาตุพนม ติดแผ่นทอง ขรัวโต ๒๔๐๑ น่าจะ ปลอม

คำตอบเหมือนข้อ ๑๑

16. รูปหล่อพระกิ่งต่างๆ ที่ ก้นติดแผ่นทอง ขรัวโต ๒๔๐๑ น่าจะ ปลอม

ปี ๒๔๐๑ เป็นปีสำคัญของสมเด็จพระปิ่นเกล้า เนื่องจากท่านทำบุญโดยก่อสร้างถาวรวัตถุเพื่อการพระศาสนาครั้งใหญ่คือการสร้างพระธาตุพนมจำลองที่วัดพระแก้ววังหน้า ดังนั้นการไปสรุปว่าพระพิมพ์แบบนี้ปลอมจึงเป็นการปรามาสสมเด็จท่าน ชีวิตจะไม่เจริญ จะพบแต่ความเดือดร้อน และภัยภิบัตินานาชนิดถาโถมเข้าใส่มิเว้นแต่ละวัน

17. พระสมเด็จกรุธาตุพนม ด้านหลังติดแผ่นทอง ธาตุพนม ๒๔๐๑ ขรัวโต น่าจะ ปลอม

ตอบเหมือนข้อ ๑๖

18. พระสมเด็จกรุธาตุพนม ด้านหลังติดแผ่นทอง ถวาย ร๕ ๒๔๑๑ ขรัวโต น่าจะ ปลอม

ในปี ๒๔๑๑ เป็นปีสำคัญคือเป็นปีที่รัชกาลที่ ๔ สวรรคต และรัชกาลที่ ๕ ขึ้นครองราช สมเด็จโตท่านสร้างพระถวายรัชกาลที่ ๕ มันจะแปลกตรงไหน ท่านเองก็เคยเป็นพระอาจารย์รัชกาลที่ ๕ มาก่อน สร้างพระถวายคือการถวายพระราชกุศลอันมิมีประมาณ รู้ไหมการสร้างพระน่ะได้บุญมาก พวกเซี้ยน (อ่านว่าเสี้ยน)เฝ้าตู้พระในห้างใหญ่คงไม่มีปัญญาไตร่ตรองได้กระมัง

19.พระสมเด็จวัดพระแก้ว(วังหน้า) ด้านหลัง ร.๔ ปลอม(แน่นอน)

พระสมเด็จด้านหลัง ร.๔ ก็เป็น รัชกาลที่ ๔ จะไปว่าหน้าท่านคล้ายรัชกาลที่ ๕ ก็ต้องคล้ายสิครับเป็นพ่อลูกกันนะครับ ไม่ใช่ลูกไม่มีพ่ออย่างคนบางคน

20.พระสมเด็จ ด้านหลังมีเหรียญบาท ร.๕ น่าจะ ปลอม

พระสมเด็จพิมพ์นี้ผมมีอยู่ ๓ องค์ เอาไปวิเคราะห์ด้วยเครื่อง XRF แล้วปรากฏว่าเป็นเหรียญจริงเพราะว่าโลหะเป็นเงินบริสุทธิ์ และผมมีเหรียญที่มีทองผสมอยู่ถึง 60% ด้วย คนทำเหรียญปลอมคงไม่เอาเงินจริง หรือทองจริงมาอัดหลังพระขายแล้วขายองค์ละ 50 บาทหรอกนะ ถ้า pmorn มีความสามารถทำมาขายผมเลยผมให้องค์ละ 56 บาท รับซื้อทุกองค์ทำมาล้านองค์ก็รับซื้อล้านองค์ ไม่ต้องห่วงผม เงินล้านผมใช้เวลาหาไม่ถึงเดือน

---จบสรุป---

14. 9บัวรอบาน9

9บัวรอบาน9 Active Member

ขออนุญาตถามพี่peetจากข้อ1ต่อเนื่องนะครับ
    ตามความคิดพี่ ทำไมต้องใช้เลขอารบิกจารจารึกลงไป
    แทนที่จะเป็นเลขไทยครับ
    รบกวนพี่หน่อยครับ อันนี้ผมอยากทราบจริงๆ
    จะเป็นการคาดคะเน หรือยกหลักฐานมาประกอบด็ได้ครับ
    ขอบคุณครับพี่

15. Peet

ผมขอติดไว้ก่อนนะครับ
    แรกเห็นที่ผมได้พบพระองค์นี้ผมก็สงสัยครับ ว่าทำไมต้องตอกเลขอารบิก คนทั่วไปมิเห็นว่าจะเป็นปลอมเลียนแบบดอกฤา
    แต่หลังจากพินิจพิจารณาดูแล้ว ก้นฐานองค์ท่านเป็นทองสุกปลั่ง องค์นั้นเคลือบครั่งและปิดทองอย่างปราณีตเกินกว่าช่างทำปลอมจะเพียรพยายามทำปลอมได้ อีกทั้งยังมีองค์เดียว (ปัจจุบันผมได้มาอีกสององค์ รวมเป็นสามองค์) จึงได้บูชามา

ส่วนตัวคิดว่าคงจะกระทำให้แปลกออกไปหลายๆทางเพราะปี 2411 เป็นปีสำคัญและคิดว่าคงเอาไว้แจกฝรั่งชาติยุโรป เหมือนอย่างที่พระกริ่งบางองค์หรือสมเด็จบางองค์จารึกจารเป็นอักษรจีนก็อาจเป็นได้ (kiss)

ผมจะค้นมาให้อีกทีนะครับ ขอติดไว้ก่อน

16. Red_Angel

เฮ้อ.... ว่าจะไม่พูดอะไรแล้วเชียว
    ไม่รู้สรุปอะไรของท่านที่ปรึกษาใหญ่ ไม่รู้ว่าเข้าใจภาษามนุษย์ อยู่ไหม ถึงได้เข้าใจเองสรุปเอง เข้าข้างตัวเองแบบน้ี
    ท่านไม่สังเกตเหรอพระที่ท่านแย้งมาตลอดว่าแท้แน่ๆคนส่วนใหญ่มีใครเล่นไหม เล่นกันเฉพาะกลุ่มเท่านั้น อีกหน่อยพระแบบนี้ก็คงเป็นตำนานเป็นเรื่องโจ๊กในวงสนทนาที่เล่าขำขันเอามันส์กันไป เพราะอะไรเหรอคับ เทคโนโลยีสมัยนี้เข้าถึงง่ายคนไทยสมัยนี้ไม่โง่หรอกครับใช้วิจารณญาณกันเป็น
    อาจจะคิดว่าผมเป็นลูกกระจ๊อก ปลาซิวปลาสร้อยมาสะเออะออกความเห็น แต่ผมก็คือหนึ่งเสียงที่อยากจะบอกขอรับ

17. 9บัวรอบาน9

9บัวรอบาน9 Active Member

ขอบคุณมากครับพี่:cool:

18. Peet

ผมโพสรูปสมเด็จโตหล่อองค์ลอยเนื้อทองคำให้ดูเพิ่มเติมครับ
    รูปนี้สำหรับให้คุณบัวรอบานดูนะครับ คนอื่นดูได้แต่ก็ให้ระงับวาจาอันไม่เป็นมธุรสเอาไว้ด้วย

จะสังเกตุเห็นว่าตัวเลขอารบิกนั้นทั้งสามองค์ตอกระยะห่างและแนวสูงตำไม่เท่ากันแสดงว่าเกิดจากการตอกภายหลัง ไม่ใช่เกิดจากแม่พิมพ์หุ่นขึ้ผึ้ง อาจตอกที่ตัวหุ่นขี้ผึ้งหลักจากหล่อหุ่นขี้ผึ้งเสร็จแล้ว หรือตอกหลังจากหล่อทองเสร็จแล้วก็ได้ แต่ตัวผมคิดว่าคงตอกหลังจากหล่อทองเสร็จแล้วมากกว่าเพราะตัวเลขมีความคมชัด เส้นลึก ข้อสังเกตุอีกอย่างคือตัวเลข 2 4 และ 1 เป็นตัวเลขอย่างเดียวกันแสดงว่าใช้เหล็กตอกตัวเดียวกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      542.2 KB
      เปิดดู:
      432
  19. Peet

ท่านไมเล่นก็เรื่องของท่านสิครับ
    ผมสะสมพระไม่ใช่เรื่องการพานิชย์แบบเซี้ยน (อ่านว่าเสี้ยน) เฝ้าตู้พระในห้างใหญ่ ผมไม่ทำมิจฉาอาชีวะครับ ผมสะสมเพราะนับถือพระ ชอบพุทธศิลป และอารธานาพลังพุทธคุณครับ คุณจะมีอาชีพขายพระก็เรื่องของคุณแต่อย่ามากล่าวหาอย่างลอยๆว่าพระชุดนี้เป็นพระเก๊ ความรู้ก็ไม่มีอย่าสะเอ๊อะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2015
  20. Red_Angel

บอร์ดส่วนรวมครับ ทุกคนมีสิทธิ์ออกความเห็น จะออกแบบไหนก็คือความเห็น เจ้าของกระทู้ก็ให้โอกาสทุกคนได้แสดงยอมรับไม่ได้งั้นไปออกส่วนตัวพร่ำเพ้อของท่านแต่เพียงผู้เดียวเถอะครับ
    ผมไม่ได่กล่าวลอยๆ เอาแค่เรื่องพระธาตุพนมจำลองวัดพระแก้ววังหน้า ดูก็รู้ว่ารูปตัดต่อ ภาพเดียวกันแท้ๆยังดูไม่ออก
    ท่านชอบแบบไหนก็ตามท่านเถอะ ดูท่าก็คงไม่ยอม พูดกันไปก็เท่านั้น ไปดีกว่า บาย:boo:
    ขอใช้คำคุณnamjaครับ
    ปวดตับๆๆๆๆ