-> ตีแผ่ --> สมเด็จวังหน้า + สมเด็จวัดพระแก้ว + สมเด็จพระธาตุพนม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pmorn3339, 29 กันยายน 2011.

1. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

ลองเข้าไปดูในเวปของแกงค์พวกนี้ พิมพ์คำว่าพระกริ่งพระชัยวัฒน์ประจำรัชการ มีแต่พวกนี้ทั้งนั้น ข้อมูลบ้าๆบอๆเละเทะ ไปเอาพระกริ่งเก๊กากๆราคาอันล่ะไม่กี่บาทที่ท่าพระจัทร์มาหลอกว่าเป็นพระกริ่งวังหน้าสร้าง สมเด็จโตปลุกเสก มันไม่กลัวบาปกรรมเลยแกงค์พวกนี้.....:'(

2. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

หอเสถียรธรรมปริต ในพระบรมมหาราชวังเป็นที่เก็บรักษาพระกริ่งพระชัยวัฒน์และพระแก้วต่างๆที่แต่ล่ะรัชกาลทรงสร้างขึ้น หรือเก็บรวบรวมมาจากแหล่งโบราณสถานตามหัวเมืองต่างๆ หรือมีผู้นำมาถวาย แต่แกงค์พระเก๊วังหน้ามาเพ้อเจ้อเละเทะว่าพระกริ่งพระชัยวัฒน์ที่วังหน้าสร้าง สมเด็จโตปลุกเสกเก็บรักษาไว้ในเจดีย์พระธาตุพนมจำลอง พอรื้อวังหน้ารื้อเจดีย์พระธาตุพนมจำลองออก จึงขนย้ายพระกริ่งพระผงทั้งหมดหลายล้านองค์ไปแอบซุกแอบซ่อนแอบฝังไว้ตามฝ้าเพดานโบสถ์ ตามใต้ฐานพระ ในพระบรมมหาราชวัง ดูมันปัญญาอ่อนขนาดนั้นเลยน่ะครับแกงค์นี้น่ะ มาดูชิ้นงานที่เคยเก็บไว้ในกรุมีอายุร้อยปีสิครับ เก๊กากๆ....:cool:

3. khhembnak

khhembnak สมาชิกใหม่

16 มิถุนายน 2008
    สวัสดีครับทุกๆท่าน

ผมได้มีโอกาสอ่านโพสต์ต่างๆที่มีประโยชน์มากมาย ทั้งในเชิงประวัติศาสตร์ที่มีหลักฐานชัดเจน และคำบอกเล่าที่เป็นความเชื่อซึ่งแล้วแต่วิจารณญานของแต่ละบุคคล

ผมมีพระอยู่องค์หนึ่งซึ่งยังมีความลังเลสสัยว่า เป็นพระแท้จริงหรือไม่ จึงขอความกรุณาทุกๆท่านช่วยผมพิจารณาพระเครื่ององค์ดังกล่าว คำวิจารณ์จะออกมาเป็นประการใด ในแง่มุมไหน ก็ขอน้อมรับไว้ทุกกรณี ขอบพระคุณมากๆครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      762 KB
      เปิดดู:
      1,470
      ขนาดไฟล์:
      719.8 KB
      เปิดดู:
      2,047
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      1,816
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      841
  4. ychoowong

ychoowong สมาชิกใหม่

เข้ามาเยี่ยมชมครับ ยาวดีจัง^ ^
    องค์นี้มีคนให้มา..ถือเป็นคุณค่าทางใจ

ขนาดไฟล์:
      316.6 KB
      เปิดดู:
      1,228
      ขนาดไฟล์:
      273.1 KB
      เปิดดู:
      310
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2015
  5. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ดีครับ
    ผมก็เก็บพระเก้ไว้หลายองค์ เพราะคนที่รักใคร่นับถือกันเขาให้มา
    คนให้ก็ไม่รู้ว่าเป็นพระเก้
    เมื่อเขาให้ด้วยใจ เราก็เอาใจรับไว้
    แล้วก็เก็บไว้ ไม่เอาไปทิ้งที่ไหน
    เป็นสัญญาลักษณ์แทนความหวังดีจากเขาครับ

6. ychoowong

ychoowong สมาชิกใหม่

^ ^

ขอบคุณครับ
    ผมเก็บไว้ระลึกในคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
    และระลึกถึงความหวังดีของผู้มอบให้ (ตอนนี้ไปสบายแล้ว)
    ผู้ให้เขาสัมผัสพุทธคุณได้ อยากให้ใช้ของดี
    ผมก็รับไว้ด้วยไมตรีครับ

เรื่องแท้/เก๊ ขออนุญาติออกมานั่งเป็นผู้ชมแล้วกันนะครับ ^ ^

7. pmorn3339

พระสมเด็จวัดพระแก้ว
    ผมยังไม่มีเลยสักองค์

บางคนก็ประกาศขายกันเป็นแสนเป็นล้าน
    เวบประมูลบางเวบก็เปิดประมูลเริ่มต้นแค่ 200 บาท
    โดยต้องไปเปิดประมูลในห้องที่ไม่มีการรับรองพระแท้

คิดอยากจะไปประมุลเอามาศึกษาดู ก็เสียดายตังค์
    เลยยังไม่มีไว้ในครอบครองสักองค์เดียวครับ

8. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ขนาดมีกระทู้ ดีฯให้อ่าน ก็ยังไม่ได้ช่วยอะไร

ถ้าไม่มีนี่จะขนาดไหนนะครับ ลองตรองดูกันเอาเทิ๊ด ผู้มีปัญญาทั้งหลาย

ครื ครื......

9. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
  10. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งตำรวจจับไอ้พวกแอบอ้าได้ไม๊ครับ รวบรวมหลักฐาน ร่วมกันไปแจ้ง จะได้ล้างบางไอ้พวกพระเก๊มือผีปาหี่จัดฉากกินส่วนต่างโฉ่งฉ่างล้างโลก

11. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

แฮะๆ เอางั้นเลยนะคับ ท่านมันตรัย 5555+

12. thitinoo

thitinoo เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2011
    ได้ครับพี่เจอข้อหาหลอกลวงประชาชนกับแอบอ้างเบื้องสูงครับพี่

13. นาวัง

นาวัง เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2014
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ที่แจ้งความจับพวกมันให้หมดเลยครับ ที่ทำพระเก้ เริ่งตั้งแต่ พวกทำพระเก้ วัดระฆัง บางขุนพรหม. วัดเกศไชโย. วัดพระแก้ว วัดพระธาตุพนม พวกนี้จับติดคุกให้หมด ทำพระกริ่ง พระบูชาปลอม หรือสมรู้ร่วมคิดเอาพระปลอมมาขาย พวกนี้ก็ชั่วร้ายครัย บางคนเอาพระสมเด็จวัดระฆังของปลอมมาอ้างว่าของแท้ในเวปนี้มีเยอะเลย วัดพระแก้วก็ปลอม มีแต่ปลอม.ปวดหัว. วัดระฆังปลอมมาชนกับวัดพระแก้วปลอม ยิ่งปวดหัวหนักไปอีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2015
  14. pmorn3339

ระบบยุติธรรมเมืองไทย ต้องถามหาผู้เสียหายก่อน
    1.เราไม่ใช่ผู้เสียหาย เลยไม่มีสิทธิ์แจ้งความ
    2.เราไม่สามารถแสดงให้ตำรวจเชื่อได้ว่า เป็น พระเก้
    3.จากข้อ 1+2 เลยกลายเป็นความยุ่งยาก จึงถึงบทที่ว่า ปล่อยพวกมันไป ธุระไม่ใช่

15. bhothale

bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาช่วยดันกระทู้ดีๆ...ที่จริงผมเห็นกระทู้นี้มาตั้งแต่ 3 -4 ปีที่แล้ว...แต่ด้วยความที่ผมมักจะขลุกอยู่แต่ในห้องตามรอยหลวงพ่อเงิน..นานๆจึงจะออกมาเที่ยวชมนอกห้องกอปรกับที่ไม่ได้สนใจที่จะสะสมพระสมเด็จ(ดูไม่เป็น)...ก็เลยทำให้มองผ่านๆไป...เผอิญเมื่อช่วงหลังๆนี่แว๊บออกนอกห้องมาเที่ยว เกิดอยากลองศึกษาพระสมเด็จบ้าง...ก็เลยแวะเข้ากระทู้...ตีแผ่ --> สมเด็จวังหน้า + สมเด็จวัดพระแก้ว + สมเด็จพระธาตุพนม....
    ....ก็ลองอ่านดู..นี่ถ้าด้านท้ายหัวเรื่องกระทู้มีวลีต่อสักหน่อยว่า....เก๊ตั้งแต่เกิด
    ....หรือ...มี(จริง)หรือมั่ว...ผมก็อาจเข้ามาอ่านตั้งแต่เมื่อ3-4 ปีที่แล้ว....แต่ถึงจะมาช้าก็ยังดีกว่าไม่ได้มา...ขอให้กำลังใจ จขกท. และขอแสดงความนับถือที่ท่านกล้าหาญมากจริงๆ...ยอมเปิดหน้าชกกับพวกสร้างนิยายขายพระ....ผมมั่นใจว่าพวกเขาเป็นพวกสร้างนิยาย...ก็เพราะอ่านนิยายขายพระของเขาแล้ว...มองเห็นข้อพิรุธ เยอะแยะมากมายสามารถให้...คิด....วิเคราะห์....แยกแยะ....ได้เลย (ตามหลักวิทยาศาสตร์)...จะช่วยดันกระทู้ดีๆนี้ครับ...มีประวัติศาสตร์เกี่ยวกับวัดพระแก้ว..วังหลวง...สนามหลวง...วัดมหาธาตุ...ท่าพระจันทร์... และละแวกแถวๆนั้น ที่ทำให้ผมหวลรำลึกนึกถึงช่วงชีวิตวัยเด็กๆและตอนวัยหนุ่มที่ได้มีโอกาสใช้ชีวิตสัมผัสกับสถานที่เหล่านั้น ......หวัดดีคับ...

16. pmorn3339

ขอบคุณครับ
    ที่ยังทำให้กระทู้ไปตาย

รวมนิยายหลอกขายพระ

-----------------------------------

เรื่องที่ 1
    ตอน กรุสมเด็จวัดพระแก้ว แตก

พ.ศ.๒๕๒๓ ก่อนครบรอบ ๒๐๐ ปีรัตนโกสินทร์พระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระบรมราชโองการแต่งตั้งให้สมเด็จพระเทพ รัตนราชสุดาทรงเป็นประธานในการบูรณะพระบรมมหาราชวัง และ วัดพระศรีรัตนศาสดาราม และ พิพิธภัณฑ์เพื่อจัดฉลองให้ยิ่งใหญ่ ปี ๒๕๒๕ จึงระดมช่างสิบหมู่จากจังหวัดนครศรีอยุธยา อ่างทองสุพรรณ กาญจนบุรี ราชบุรี และเพชรบุรีมาทำการรื้อและบูรณะสิ่งก่อสร้างที่ทรุดโทรมให้สวยงามเหมือนเดิม
    การจะบูรณะก็ต้องมีการรื้อถอนบางส่วนที่เสียทรวดทรงซึ่งเจดีย์สร้างมานานอาจจะเอนเอียงไป ก็ต้องปรับให้ตรง ก็ต้องรื้อเกือบทั้งหมดแล้วทำให้เหมือนเดิม เมื่อ รื้อ เจดีย์ทอง ก็พบเป็นโพรงลงไปข้างในโพรงนั้นเต็มไปด้วยพระเครื่องมากมาย
    ---------------------
    เรื่องที่ 1 จบลง เพราะ
    เจดีย์ทองวัดพระแก้วมรกต ไม่ได้เอนเอียง หรือ ถูกรื้อ
    -------------------------------------------------

เรื่องที่ 2
    ตอน สถาปนาพระธาตุพนมโดยสมเด็จโต

นิยายน้ำเน่า ตอน การก่อสร้างพระธาตุพนม องค์ใหม่ ในปี 2407-2408

เมื่อปี พ.ศ. 2407 วันพฤหัสบดีที่ 8 กันยายน พ.ศ. 2407 ตรงกับวันขึ้น 8 ค่ำ เดือน10 ปีชวด จุลศักราช 1226 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 4ได้ทรงโปรดเกล้าสถาปนาสมณศักดิ์พระเทพกวี ขึ้นเป็นสมเด็จพระราชาคณะ ที่สมเด็จพระพุฒาจารย์ กับได้ทรงรับสั่งมอบหมายท่านให้เป็นแม่กองไปบูรณะองค์พระธาตุพนมด้วย ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี พร้อมด้วยท่านเจ้าคุณธรรมทานาจารย์(เจ้าคุณแนบ) ท่านเจ้าคุณธรรมถาวร(เจ้าคุณช่วง)พร้อมด้วยพระปลัดโฮ้ จึงได้เดินทางไปตรวจสอบองค์พระธาตุพนม ในขณะนั้นชำรุดเสียหายมากน่าจะไม่สามารถทำการบูรณะซ่อมแซมได้ จำเป็นต้องสร้างพระธาตุพนมใหม่ทั้งองค์ ก็ควรที่จะได้สร้างพระเครื่อง พระบูชา บรรจุไว้ในเจดีย์องค์พระธาตุพนมด้วย เพื่อเป็นพุทธบุชา รัชกาลที่4 ทรงเห็นด้วยและโปรดให้ดำเนินการได้กับทรงมีรับสั่งให้สร้างให้แล้วเสร็จในปี พ.ศ. 2408

ฉะนั้น การสร้างพระเจดีย์องค์พระธาตุพนม การสร้างพระเครื่อง พระบูชา จำนวน 84,000 องค์ เพื่อนำไปบรรจุในองค์พระธาตุพนมจึงเริ่มขึ้นตั้งแต่ปี พ.ศ. 2407 เป็นต้นมา

ด้วยพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่4 ได้กำหนดให้การก่อสร้างองค์พระธาตุพนมให้แล้วเสร็จภายในปี พ.ศ. 2408 การพิมพ์ พระเครื่อง พระบูชาจำนวน 84,000 องค์ จึงต้องช่วยกันพิมพ์ทั้งที่วัดระฆัง และที่วัดพระธาตุพนม ส่วนผสมในการสร้างพระนั้นเหมือนกันทั้งสองวัดจะแตกต่างกันอยู่บ้างก็ตรงที่ ใครจะนำส่วนผสมอะไรใส่ลงในครกแต่ละครั้งมากกว่ากันเท่านั้น ส่วนพระที่สร้างที่วัดระฆังนั้น ท่านเจ้าพระคุณธรรมทานาจารย์(เจ้าคุณแนบ) ท่านได้ลงรักปิดทองไว้ด้วย
    สำหรับการนำพระเครื่อง พระบูชา บรรจุลงในองค์พระเจดีย์นั้น เมื่อได้ทำการสร้างพระเจดีย์องค์พระธาตุพนมเสร็จเรียบร้อยแล้ว
    ได้จัดให้มีการสมโภช เฉลิมฉลององค์พระเจดีย์ที่สร้างขึ้นใหม่เป็นเวลา 7 วัน 7 คืน

------------

นิยาย กล่าวถึง มีการสร้างพระธาตุพนมองค์ใหม่แทนองค์เดิม(เพื่อที่จะได้บรรจุพระเครื่องเข้า กรุ) ในปี 2408 โดยอ้างว่า พระธาตุพนมองค์เดิมชำรุดเสียหายมาก จนไม่สามารถทำการซ่อมแซมได้
    ---------------

เรื่องที่ 2 จบลง เพราะ
    องค์พระธาตุพนม ไม่เคยได้รับการสถปนาใหม่ในรัชสมัยใดๆมาก่อนเลย และ ในประวัติศาสตร์ทางฝั่งไทย(สยาม)ไม่เคยเข้าไปบูรณะองค์พระธาตุพนมเลย จนกระทั่งองค์พระธาตุพนมล้มลงในวันที่ 11 สิงหาคม 2518 จึงได้มีการสถาปนาองค์พระธาตุขึ้นใหม่
    ------------------------------------------------------

เรื่องที่ 3
    ตอน ใช้รถขนพระเครื่องออกมาจากวัดพระแก้วมรกต

พระกรุวัดพระแก้ว กรุวังหน้า กรุกรมเจ้าท่ามีจริงครับ
    และมีหลายพิมพ์มากๆ เพราะว่าสร้างกันหลายวาระ ตั้งแต่รัชกาลที่ ๓, ๔ และ ๕ และเรื่อยมาจนถึง รัชกาลที่ ๗ ครับ

กรุวัดพระแก้วเป็นของวังหลวง กรุวังหน้าก็จะมีที่พระธาตุพนมจำลอง และในโบสถ์วังหน้า การสร้างพระมีหลากหลายพิมพ์มากๆ มีทั้งพระเนื้อผง เนื้อกระเบื้องกังใส เนื้อกระเบื้องสีเบญจรงค์ เนื้อโลหะต่างเช่นสัมฤทธิ์ชนิดต่างๆ เนื้อเงิน เนื้อทองคำ ย้ำนะครับเนื้อทองคำผมตามเก็บมาหลายองค์ ผมเคยเปิดร้านจิวเวอร์รี่ครับดูทองเป็น ดูพลอยเป็น เคยเข้าเครื่องมือวิเคราะห์ XRF ด้วยผลปรากฏว่ามีทองมากกว่า 95% ทุกองค์ที่ผมส่องดูว่าเป็นเนื้อทองคำ

บางองค์เป็นเนื้อเมฆพัตร์ บางองค์เป็นเนื้อเมฆสิทธิ์ บางองค์เป็นเนื้อเหล็กไหล พระพิมพ์หลวงปู่ใหญ่ผมมีเนื้อเมฆสิทธิ์ทุกพิมพ์ หายากมากๆเพราะที่เห็นส่วนใหญ่เป็นเนื้อกังใสผสมไม้กฤษณา คิดดูนะครับถ้าเป็นพระปลอมนักปลอมคนไหนจะลงทุนผสมไม้กฤษณาลงในเนื้อพระ เชื่อไหมครับพระผมเก็บมาจะ 20 ปีแล้วยังหอมอยู่เลย

พระปลอมมีครับแต่ดูง่ายผมเห็นทีท่าพระจันทร์มีวางขายเกลื่อนองค์ละ 20 บาท เป็นเนื้อเบญจศิริ แต่ดูง่ายครับ เพราะว่าใหม่มากและเนื้อไม่แกร่งเท่าของแท้

พระกรุวัดพระแก้วนั้นไม่ได้ขนมามากจากคนงานที่ เข้าไปบูรณะหรอกครับ แต่ถูกขนมาจากทหารยศสูงที่คุมงานโดยรถครับ ขนออกมาเป็นคัดรถครับ ประมาณว่ามีถึง ๒ ล้านกว่าองค์ มีนายทหารท่านหนึ่งเอาไปปล่อยไม่นานหลังจากขนออกมาที่ราคาเหมาจ่าย 400,000 บาท (สมัยนั้นทองบาทละ 300 บาท) เมื่อประมาณปี 2523 ป้าคนที่ผมรู้จักแกขายที่ที่บ้านนอกเอามาซื้อเอาไว้ ป้าคนนี้คนเล่นพระกรุวัดพระแก้วรู้จัก แกเพิ่งเอาพระมาปล่อยเมื่อประมาณปี 2553 นี่เองหลังจากที่มีหนังสือจากปู่ ประถม อาจสาคร ออกมา ป้าคนนี้ยังมีชีวิตอยู่อายุ 70 กว่าแล้วป้าเคยพาผมไปบ้านแก โอ้โหตะลึงเลยพระเครื่องมีเป็นแสน พระบูชามีอีกเป็นพัน แบบว่างงว่าขนออกมาได้อย่างไร จะว่าปลอมก็ไม่ใช่เพราะว่างานฝีมือพระมันละเอียดมาก พระกรึ่งเนื้อทองคำหลายองค์แต่งแบบทีละองค์ทาครั่งแล้วปิดทองทับที่จีวร จีวรแกะดอกลายพิกุลทีละองค์ๆงานฝีมือสุดๆครับ คนทำพระปลอมไม่มีปัญญาทำแน่นอน และเป็นพระเนื้อทองคำด้วยครับ คิดดูคนทำพระปลอมจะเอาทองคำแท้ๆมาทำพระเหรอ ป้าแกยังเอารูปนายทหารคนที่ขนพระออกมาจากวัดมาให้ผมดูด้วย ผมทราบชื่อ ยศ และสังกัดครับ แต่ท่านเสียชีวิตไปแล้ว ผมไม่บอกรายละเอียดนายทหารก็แล้วกันเพราะว่ามันไม่ดี

ทราบมาว่าพระจากกรุวัดพระแก้วคนที่รับซื้อต่อจากนายทหารมีสองคนครับ อีกคนหนึ่งยังเก็บเอาไว้ไม่ปล่อยออกมามาก แต่ตอนนี้ท่านเสียชีวิตแล้วครับมีลูกหลานทยอยเอาออกมาปล่อยแล้วครับ ตอนนี้ผมรู้แล้วก็ตามเก็บเฉพาะพระที่ทำจากทองคำก่อน เพราะว่าลูกหลานดูพระไม่ออกว่าเป็นเนื้อทองคำนึกว่าเป็นเนื้อสัมฤทธิ์เพราะ ว่าส่วนใหญ่พระทองคำทาครั่งเอาไว้แล้วปิดทองทับ ผมขอเก็บก่อนเก็บหมดแล้วค่อยบอกเพื่อนๆให้เก็บทีหลังแล้วกัน

พระที่สร้างแล้วบรรจุกรุวัดพระแก้วมีหลายวาระมากโดยเฉพาะสมัยรัชกาลที่ 5 องค์ท่านสร้างพระบ่อยและมาก สร้างเหรียญต่างๆ สร้างหลายๆสิ่งหลายๆอย่างตามแบบยุโรปทำให้ประเทศเจริญทัดเทียมชาติที่เจริญ แล้ว พระที่ท่านสร้างเมื่อแจกพระบรมวงค์ศานุวงค์ ข้าราชบริพารแล้วที่เหลือก็บรรจุกรุหมด และพระพิมพ์วังหน้าเมื่อคราวที่รื้อพระธาตุพนมจำลองก็นำพระพิมพ์เหล่านั้นไป บรรจุไว้ที่วัดพระแก้ว และคราวที่รื้ออาคารต่างๆที่วังหน้าเพื่อเปลี่ยนเป็นพิพิทธภัณฑ์สถานแห่ง ชาติและโรงละครแห่งชาติก็พบพระที่อยู่ตามเพดานหลังคามากมายก็นำไปบรรจที่วัด พระแก้วอีก
    ---------------

เอาเป็นว่าเรื่องราคาพระได้มาราคาเท่าไรนั้นผมตอบให้รวมๆนะครับ
    บางคนสงสัยว่าทำไมได้ราคาถูกจัง ที่ราคาถูกเพราะด้วยเหตุดังนี้ครับ

1. คนรับซื้อเหมาจากนายทหารที่ขนออกมาจากวัดพระแก้วได้พระมาเยอะมากตีเป็นหลัก หลายแสนองค์ มีหลากหลายพิมพ์ หลายหลายเนื้อ แกบอกว่าแกไปขายที่นาได้มา 400,000 บาท แล้วเอาเงินไปรับซื้อไว้ทั้งหมด ดังนั้นตกเฉลี่ยๆต้นทุนองค์ละ 1 บาทถูกต้องไหม

2. พระทองคำส่วนใหญ่จะลงรักชาดแล้วปิดทองเอาไว้เช่นพระหล่อทรงพระประธานต่างๆ หรือลงครั่งแล้วปิดทองเอาไว้เหมือนอย่างพระกริ่งที่ผมเอามาโชว์ หรือบางองค์ที่มีทองผสมน้อยก็จะมีสนิมของโลหะอื่นขึ้นปกคลุมจนมองไม่ออกว่า เป็นทอง ส่วนองค์ที่มองภายนอกออกสีทองเลยคนขายก็นึกว่าเป็นแค่กะไหล่ทอง ดังนั้นคนขายจึงไม่รู้ว่าตนเองมีพระทองคำอยู่

3. คนขายพระตั้งราคาแบบขายไปเรื่อยๆคือขายตั้งแต่ราคาองค์ละ 20 บาท จนถึงแพงที่สุดองค์ละประมาณ 5,000 บาทซึ่งเป็นขนาดพระบูชา ผมเป็นคนสนิทของคนขายเวลาจะเอาพระสามารถไปเลือกได้ที่บ้านแก จึงเห็นพระเป็นท้องพระคลังมหาสมบัติ และเห็นรูปและประวัติต่างๆของนายทหารที่เอาพระจากกรุวัดพระแก้วออกมา

4. พระชัยวัฒน์องค์เล็กผมคัดๆซื้อออกมาแล้วโดยเฉพาะพิมพ์พิเศษที่หายาก เช่นทองคำทั้งองค์ หมุดทอง ก้นทอง ผมจะเอาพระมาประมาณครั้งละ 100,000 บาท ก็เก็บสะสมมา 20 กว่าปีแล้ว

----------------

เรื่องที่ 3 จบลง เพราะ
    บอกแต่มีการขนพระออกมาจากวัดพระแก้วมรกตโดยนายทหาร 2,000,000 กว่าองค์ เมื่อปี 2523 แต่บอกไม่ได้ว่า แตกกรุออกมาจากตรงไหน เจดีย์องค์ไหน อย่างไร เพราะหลักฐานจากนิยายหลอกขายพระเรื่องที่ 1 ค้ำคออยู่ว่า เจดีย์ไม่ได้ล้มลงแม้แต่องค์เดียว แต่งนิยายจึงหลีกหนีข้อมูลทางประวัติศาสตร์โดยไม่กล่าวถึงตำแหน่งที่พระ เครื่องแตกกรุจากวัดพระแก้วมรกต
    ---------------------------------------------------------

แน่นอนว่า

จะมีนิยายหลอกขายพระ เรื่องที่ 4 ตามมาอีก
    ซึ่งแนวนิยายก็คงต้องหลีกหนีข้อมูลทางประวัติศาสตร์

-------------------------

ขอบคุณครับ

-------------------------

http://palungjit.org/threads/เปลี่ยนชื่อแล้วเหรอ.549647/

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤษภาคม 2015
  17. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

เห่อ เห็นแล้ว เหนื่อยใจ.... ตอนแรกผมไม่มีความรู้ก็เคยหลงคารม คำาอักษร หลงคิดว่าตัวเองก็มีในครอบครอง... หลังมาเริ่มพอมีความรู้ พระเก่าดูยากจริงๆ ครับส่วนตัว ไม่รู้อันใหนปลอม อันใหนจริง อันใหน จริงแล้ว มีพุทธคุณ ปลอมถึงมีพุทธคุณ ก้อยังไง ยังไง อยู๋หนา.... หลังนี้ผมเริ่มดูพระออกเหละว่าอันใหนพระจริง พระทำเก้ ไม่รู้ คนทำออกมาคิดยังไง ผมว่ามันไม่ใข่คนไทยเหรอ ครับ หรือคน พุทธ เพราะคนพุทธ เค้าคงไม่คิดทำ

พม่า เขมร ยวน ศีรลังกา ฯ.. ไม่ก็ อิสรามขายพระ ไม่นับ อิสรามตัวจริงนะครับ พวกนี้คงทำออกมาต้ม คงเห็นคนไทย ชอบเชื่อเรื่องแบบนี้เลยทำออกมาหลอกเอาเงินแมร่งเลย ง่ายดีได้เงินเยอะ

จะว่าไปแค่พระแท้ๆ ทั้งใหม่ เก่า เดียวนี้ ก็มีให้เก็บมีให้ใช้จน ไม่หมดแล้ว คนบ้า ห่าอะไร ใส่พระเป็น พวงๆ คงไม่มีใครใส่ เกิน5-6 องค์บนคออหรอก จริงใหมครับ ผมหมายถึงคนส่วนใหญ่นะ แต่ถ้าทุกคนเล่นใส่พระเป็น แบบในรูปเหมือนคุณลุงนี้ ก็สมควร ครับ ที่ พระจะไม่พอใช้กัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2015
  18. pmorn3339

ลองขึ้นไปดู

19. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้น่าจะมาใกล้ถึงบทสรุปของพระเก๊มือผีกุวังหน้าวังหลวงแล้วนะครับ คนส่วนมากไม่เชื่อ หูตาสว่าง ไอ้พวกกินส่วนต่าง หลอกลวง ก็แทบจะหมดทางหากิน จะมีก็ลิ่วล้อ หน้าม้า และพวกงมงายใต้ตมเท่านั้น

20. ดูงาน

ดูงาน เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    มีข้อมูลในส่วนนี้ผิดพลาดนะครับ ขอแก้ให้ครับ ในตอนที่ไทยได้มีข้อพิพาทดินแดนกับฝรั่งเศษในตลอดแนวแม่นำโขง จนกระงฝรั่งเศษได้ให้เครื่องบินรบ มาทิ้งระเบิดบริเวณองค์พระธาตุพนม แต่ด้วยเดชบารมีขององค์พระมหาธาตุ ทำให้ระเบิดทั้งหมดมิได้กระทำความเสียหายแก่องค์พระบรมธาตุแม้แต่น้อย แต่ระเบิดตกใส่บริเวณใกล้เคียงรอบนอกวัด เหตุการนี้ทำให้ จอมพล ป. นายกสมัยนั้น มีดำริ ต่อเติม องค์พระบรมธาตุให้สูงขึ้น และได้ให้หลวงวิจิตวาทการเป็นนายกอง และในวาระนี้เอง ทางหลวงวิจิตได้ ออกเหรียญที่ระลึก พระธาตุพนมช้วยไทย รุ่นแรก ๒๔๘๓-๒๔๘๔เพื่อมอบให้กับ ผู้บริจาคในการบูรณะพระบรมธาตุ และแจกทหาร ที่ปฎิบัติหน้าที่บริเวณชายแดนสมัยนั้นครับ

ลองหารูป พระธาตุพนมองค์เดิม กับองค์ที่ผ่านการต่อเติมดูได้ครับ