ถาม-ตอบ ปัญหาพระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย กระพี้, 8 กันยายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. chivas

chivas Active Member

ลบออกแล้วครับ

2. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    พระกลีบบัวหลวงพ่อแท้ทั้ง 2 ภาพครับ..ขอบคุณครับ

ฟันเลยครับ..ธงหลักสะแล้ว..ไม่ดีครับไม่แท้น้อง

3. กระพี้

ขออภัยด้วยครับ..หลังๆวุ้นๆกับหลายเรื่อง เข้ามาตอบช้าเลย..แท้ทั้ง 2 องค์ครับ.บูชาได้ครับ

เบื้องต้นดูดีครับแท้..

4. กระพี้

ว่างๆมาช่วยกันตอบกระทู้ดีกว่า..หรือเอาเวลาฟันธง..ไปฟันคนแทน..55..คนเรานี้นะ ถ้ามีปัญญาพิจารณาความเป็นจริง เข้าใจผลการปฎิบัติบ้าง รู้ซึ่งถึงพุทธคุณพุทธานุภาพและเชื่อมั่นในองค์หลวงพ่อ ทุกอย่างก็จะเข้าใจง่ายความลังเลสงสัยที่แปลกแหวกแนวจะไม่มีในใจ เป็นพวกวิตกจริตไป...และพวกเด็กใหม่เข้ามาศรัทธาได้ควรใช้ปัญญาประกอบ..มีวิจารณญาณที่ดีด้วยอย่าพึ่งเชื่ออะไรง่าย หาข้อพิสูจน์หรือข้อมูลกันก่อน คนเรามีสัญญากับปัญญามันต่างกัน..พวกเถรใบลานเปล่าก็มาก...เราอ่านเราปฎิบัติเองเราก็ได้เอง..คำสอนการปฏิบัติหลวงพ่ออยู่ครบเต็ม 100 ไปพระนิพพานได้แน่นอน..อยู่ที่ตัวคุณแล้วว่าทำได้มากน้อยแค่ไหน...ไม่ต้องไปเชื่อใครเชื่อหลวงพ่อให้มากๆ...

องค์แรกแท้ องค์ที่ 2และ3 ดูยากยิ่ง ออกไปทางไม่โอเคเท่าไร..ดูองค์จริงอีกครั้งจะดีที่สุด

พระคำข้าวแท้บูชาได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2013
  5. กระพี้

ดูไม่ดีครับถอดพิมพ์องค์เล็กกว่าปกติ
    พระคำข้าวปืนแตกแท้ครับน้อง..บูชาได้

ดูเบื้องต้นจากภาพดีครับ..

ลบอะไรเหรอครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2013
  6. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ให้คุณแก้วตอบดีกว่า เรื่องเช็คกระผมฝีมือยังไม่ถึงระดับ แค่พอดูเอาตัวรอดนะครับ

ความจริงเรื่อง """พระคำข้าวที่มีเกศา และมีคนมาบอกว่าไม่ใช่เกศาของหลวงพ่อ"""นี้นั้น กระผมเองก็ไม่อยากเข้าไปยุ่งหรอกนะครับ มันเปลืองตัว มีแต่เสมอตัวกับขาดทุน และผลออกมามันก็เป็นแบบนั้นจริงๆ คือมีคนหาว่าผมนี้นั้นเสียผลประโยชน์ คนพวกนี้มีแต่อคติพอเขาเกิดอคติในใจที่มีกับกระผม เขาก็มองว่าผมผิดถึงแม้กระผมจะถูกก็ตามนะครับพี่แก้ว

แต่ตัวกระผมเองก็ต้องเข้าไปแก้ไขข้อมูลข่าวเรื่องเกศานี้ให้ลูกหลานหลวงพ่อได้เข้าใจที่ถูกต้อง เพื่อประโยชน์ส่วนรวมน่ะครับ คนปรามาสพระรัตนตรัยกันมากมายเลยนะครับ ซึ่งน้องๆพี่ๆโทรมาสอบถามผมหลายท่านด้วยกัน แสดงว่าข่าวนี้ถูกเผยแพร่ไปอย่างรวดเร็วและกว้างขวาง

ยกตัวอย่าง คุณ lek tantan ได้โทรมาหาสอบถามเรื่องเกศานี้ คุณ lek เล่าให้ฟังว่า มีน้องคนหนึ่งโทรมาบอกคุณ lek ให้คุณ lek ไปช่วยโพสต์บอกทีว่า เกศาในพระคำข้าว ไม่ใช่เกศาของหลวงพ่อ แต่คุณ lek เขาทราบดีว่า เกศานี้นั้นเป็นเกศาของหลวงพ่อแน่นอน เลยไม่เข้าไปยุ่งนะครับ นี่ก็แสดงให้เห็นว่ามีคนเห็นผิดมากมาย เชื่อในข่าวนี้นะครับ

สำหรับเรื่องพระคำข้าวที่มีเกศาหลวงพ่อ มีคนบอกว่าไม่ใช่เกศาของหลวงพ่อ ในขณะนี้นั้น ผมก็ไม่ทราบว่าเรื่องนี้ บุคคลต้นเรื่องที่กระจายข่าวผิดๆต้นไปแก้ข่าวนี้ให้ถูกต้องหรือยังน่ะครับ:'(

ซึ่งเท่าที่ทราบมามีการส่งข้อความทาง pm. หรือแม้กระทั่งการส่งข้อความใน face book ให้คนเข้าใจผิดด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2013
  7. พงศ์กฤต

พงศ์กฤต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่านะจะcopy คำพูดคำเขียนพี่แก้ว ลงกระทู้ วันชัย ให้ตาสว่าง
    ผมว่าทุกอย่างที่เป็น เป็นกรรมนะครับ กรรมชั่ว อะครับ

8. กระพี้

อ๋อ..เรื่องพระคำข้าวรุ่นแรกใส่เกศานั้น..เป็นที่ทราบดีตั้งแต่สมัยหลวงพ่อแล้วว่ามี เพราะสมัยก่อนก็ยังมีการคัด และเลือกส่องดูและหากัน ไม่ว่าจะเป็นพระหรือฆราวาสในวัดก็ส่องหาเลือกกันแบบพระสวยๆ มีเกศาเส้นยาวชัดๆตั้งแต่สมัยหลวงพ่อแล้ว...ไม่เห็นจะมีใครสงสัยหรือสืบประวัติเป็นเรื่องราวเหมือนปัจจุบันนี้เลย..ผมก็อดคิดไม่ได้ว่า คนเรานี้ก็แปลกครูบาอาจารย์ทำดีๆเอาสิ่งที่เป็นมงคลใส่ให้ลูกหลานได้กราบไหว้บูชา มีพระพุทธเจ้าท่านคุมอีกทีหนึ่ง เพราะรุ่นนี้ท่านสั่งให้หลวงพ่อสร้างเอง อ้ายพวกลูกหลานรุ่นหลังๆนี้ก็สัปดนคิดมาก.ที่หลวงพ่อบอกว่าถ้าใส่ขนหมูขนหมาพวกแกจะรู้หรอ..พวกลูกหลานฟังก็ยิ้มหัวเราะกัน..ก็เข้าใจนะว่าท่านพูดเล่น ท่านพุดเล่นแหย่เล่นกับลูกหลานเสมอๆ และลุกหลานหลวงพ่อท่านก็ใช้ปัญญาด้วย พระหลวงพ่อสูงสุดแล้วถ้ามีแบบนั้นพระท่านหลวงพ่อท่านคงบอกและให้เก็บไว้แน่นอน..(ขนหมูขนหมากันรังสีได้..55) พระท่านคงไม่ทำครับ..การฟังข้อมูลแบบที่โบราณเรียกว่า ฟังไม่ได้ศัพัท์จับมากระเดียด ทำให้เสียเสียหายมามากต่อมากแล้ว..พวกที่ฟังก็ไม่ใช้ปัญญาศรัทธาแบบหน้ามืดตามัวไป..เลยไม่รู้จะโทษว่าใครดี..ทำให้สิ่งดีงามเสียหาย ทำให้สิ่งที่เป็นมงคลสูงสุดพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐมท่านทรงเป็นประธานพิธี พระพุทธเจ้าเสด็จมาทั้งหมด พระปัจเจกพุทธเจ้าเสด็จมาทั้งหมด พระอรหันต์เสด็จมาจากพระนิพพานทั้งหมดมาร่วมกันสร้างด้วยความเมตตาให้ชาวโลกพวกมากไปด้วยกิเลสได้บูชา..หลังจากพุทธาภิเษกเสร็จ สมเด็จองค์ปฐมท่านทรงเรียกท่านปู่ท้าวสหัมบดีพรมผู้ดูแลพรหมทั้งหมดเป็นพระอริยเจ้าอนาคามีอยู่ชั้นที่.16และท่านปู่พระอินทร์มาด้านหน้า แล้วทรงรับสั่งว่าพระที่ท่านทำในครั้งนี้ให้ดูแลอย่างดี ผู้ที่มีไว้บูชา ช่วยคุ้มครองสงเคราะห์หมายถึงมีพรหมเทวดาดุแลรักษาทุกองค์...แค่นี้ก็น่าจะจบถ้าทราบประวัติตรงนี้แบบเข้าใจขั้นตอนการสร้างและพุทธาภิเษก..(ขนหมูขนหมาในพระมีพรหมเทวดาดูแลรักษา.สมเด็จองค์ปฐมทรงรับสั่งเอง..บ้าสิ้นดีกับพวกปัญญาทรามคิดได้ ต่ำเกินไป อวดรู้ อวดดี อวดเก่ง อยากจะให้ผู้อื่นเรียกว่าผู้รู้ อาจารย์ เถรใบลานปล่าวรู้แต่สัญญาอ่านแต่หนังสือปัญญาไม่เกิดเลย ความคิดผิดๆเช่นนั้นก็เป็นการปรามาสพระรัตนตรัยโดยไม่เจตนา ตกนรกก็แค่คนเดียว...แต่นำข้อความไปบอกกล่าวให้ผู้อื่นได้รับทราบสิ่งผิดๆแบบนั้น ผู้รับฟังเชื่อพากันลงนรกทั้งหมด(ในพระสูตรก็มีเรื่องแบบนี้)...ด้วยความหวังดี..ขอบอกว่ารีบไปขอขมาพระรัตนตรัยกันโดยด่วนไม่ใช่เรื่องเล่นๆกับการปรามาสพระรัตนตรัยแบบนี้กรรมไม่ละเว้น กับการเชื่อผิดๆกันในครั้งนี้)...
    เดี๋ยวจะมีเรื่องประสบการณ์เล่าให้ฟัง....สมัยก่อนคนชาวจังหวัดอุทัยธานีจะไม่ชอบหลวงพ่อเพราะไม่เข้าใจและเข้าไปสัมผัสปฏิบัติด้วย จึงนำเรื่องไม่เป็นความจริงไปเล่าให้คนรวยผู้หญิงคนหนึ่งทราบ(ไม่ขอเอ่ยนาม)..ว่าหลวงพ่อมีอะไรกับผู้หญิงใกล้ชิด..ผู้หญิงคนนั้นไม่ทราบเรื่องจึงเชื่อโดยไม่ใช้ปัญญาไตร่ตรอง สุดท้ายผลคือตาบอดโดยไม่ทราบสาเหตุ..แต่ยังโชคดีที่ญาติๆผมพาไปกราบหลวงพ่อและสร้างประองค์หนึ่งถวายท่าน..ท่านแค่ให้พรขอให้มีความสุขไม่กล่าวให้พรถึงพระนิพพานแต่อย่างใด..เพราะท่านทราบดีว่ากำลังใจและบุญที่สร้างจะไปได้แค่ไหน..สุดท้ายนี้ถือว่าเป็นข้อสติเตือนใจ..ผมคิดว่าทุกคนคิดดีหวังดี แต่การกระทำมันผิดทางสวนทางกับข้อมูลความเป็นจริง นำมาถ่ายทอดโดยไม่ไตร่ตรองให้ดีเสียก่อน ผลจึงเกิดกับตนและคนที่รับข้อมูลไป คำของโบราณยังถือว่าเป็นจริงศักดิ์สิทธิ์เสมอ"ฟังไม่ได้ศัพท์จับกระเดียด" ไม่ว่ายุคกาลจะเปลี่ยนแปลงไปมากแค่ไหนก็ตาม..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2013
  9. พรหลวงพ่อ

พรหลวงพ่อ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009

ไปใช้จินตนาการเยอะเกินไปครับ..คิดว่าจะต้องเป็นแบบโน้นแบบนี้..เรื่องถ้ามีขนหมาขนหมูใส่ไป ถ้าจริงหลวงพ่อท่านรู้แน่ๆ พระระดับหลวงพ่อแล้ว

10. อำไพพันธุ์

อำไพพันธุ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไปพบในเวปนึง เค้าว่าไม่ดี พี่แก้ว ว่ากระไรขอรับ ^_^

จะได้ไว้เป็นแนวทางศึกษาครับผม

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขออนุญาติคุณกระผีนะครับ

พระหางหมากองค์นี้ใช้พระหางหมากพิมพ์พระเนตรมีจุดมาเป็นแบบพิมพ์เพื่อปลอมเป็นพิมพ์นิยม 2 จุดนะครับ วิธีสังเกตุง่ายๆคือ ถ้าเป็นพิมพ์นิยมแท้ๆนั้นข้อศอกหลวงพ่อจะแตก ส่วนที่สร้างเลียนแบบ ศอกจะไม่แตกนะครับ องค์นี้เลียนแบบครับ ผิดพิมพ์ด้วยครับ:'(

12. อำไพพันธุ์

ขอบพระคุณท่านพี่ทศมากขอรับ

กลัวโดนลิขสิทธิ์ พี่แก้วหรือขอรับ ถึงได้เปลี่ยนรูปหนี 5555

13. พรแม่ศรี

ยินดีครับ
    รูปตอนนั้นไปแกล้งพี่กระผีในกระทู้ของเขาน่ะครับ แล้วดันลืมเปลี่ยนเพราะไม่ได้เข้ามานานนะครับ กร๊ากๆๆ(k)

14. พรแม่ศรี

ผมว่าบางทีมีข่าวสารใดๆ ที่เป็นการบิดเบือน ผมว่ามาถามในกระทู้ ถาม ตอบ ของพี่กระผีก่อนจะดีกว่านะครับ เพราะว่าพี่กระผีก็ถือได้ว่าเป็น " คนเก่า คนแก่ คนชรา " (ก้ากๆๆ) ของวัดท่าซุง เพราะพี่กระผีตอนบวชที่วัดท่าซุงในสมัยพระเดชพระคุณหลวงพ่อนั้น พี่กระผีเขาช่วยงานอยู่ที่วัดที่ตึกรับแขกพอดี พี่เขาชอบพระเครื่องมานาน จ้องพระเครื่องตาเป็นมันด้วยความชอบ (ก้ากๆๆ) วันๆไม่ทำอะไรนั่งส่องแต่พระ (อันนี้ผมล้อเล่น) ก้ากๆๆ

กระทู้นี้เปิดมานานมาก มีสาระดี เป็นภูมิคุ้มกันป้องกันพระที่สร้างเลียนแบบ ที่นับวันจะระบาดรุนแรงมากขึ้นไปทุกที เพราะว่าพระเครื่องของพระเดชพระคุณหลวงพ่อนั้นในปัจจุบันนี้ดังมากเลยนะครับ บุคคลภายนอกที่ไม่ใช่ลูกศิษย์ก็ยังแสวงหากัน จึงทำให้มีพระปลอมระบาดมากมายจริง แต่ด้วยความศักดิ์สิทธิ์ด้วยบารมีพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ให้เขาปลอมยังไง ก็ปลอมไม่เหมือนนะครับ

:cool::cool::cool::cool::cool:

15. กระพี้

เป็นวิจารณญาณเบื้องต้นครับน้อง..ศรัทธาโดยไม่ใช้ปัญญาประกอบ..พระพุทธเจ้าท่านทรงเทศบอกเลยว่าแม้กระทั้งพระองค์ท่านก็อย่าพึ่งเชื่อให้พิสูจน์เสียก่อน..มีอยู่ครั้งที่พระสารีบุตรท่านแย้งพระองค์..พระพุทธเจ้าทรงสรรเสริญว่าพระสารีบุตรมีปัญญา ต้องพิสูจน์ก่อน....แต่ถ้าคนเรารักศรัทธาหลวงพ่อจริงๆเรื่องพวกนี้จะไม่คิดหรือระแวงแต่อย่างใด..เป็นพื้นฐานและความเข้าใจการปฏิบัติและการเข้าถึงธรรมะเบื้องต้น..

ตามที่คุณพรแม่ศรีบอกครับน้องโต..ตำหนิพวกนี้ของปลอมยังทำไม่ได้...ส่วนอื่นประกอบก็คือตุ่มหรือขีดด้านข้างจะไม่กลม จะเป็นขีดยาวและ การตัดขอบขององค์พระครับ...อ้ายเจ้าทศนี้มันก็ขี้เล่นไปทั่ว..

16. กระพี้

พระหลวงพ่อนับวัน การเลียนแบบทำปลอมยิ่งน่ากลัวมายิ่งขึ้น..ถามว่ามีใครไม่เคยโดยของปลอมบ้าง..ต้องตอบว่าโดนกันทุกคนครับ..เหมือนนักรบถ้าคิดจะออกรบแล้วบาดแผลย่อมเกิดได้ตลอดเวลา..แต่ต้องระวังและละเอียดมากยิ่งขึ้น สำคัญคือต้องไม่โลภ..ผมคงทำหน้าทีดูแลได้ในช่วงเวลานี้เท่านั้น..และแนะนำกันบอกวิธีการแยกการศึกษาตำหนิต่างๆได้เฉพาะช่วงในเวลานี้เท่นั้น..เพราะต่อไปอนาคตถ้าพระหลวงพ่อนิยมเป็นวงกว้างมากขึ้นสู่บุคลภายนอกเข้ามาเก็บบูชาและให้บูชากัน..ผมคงหยุดจะบอกกันก็เพียงแค่กลุ่มพวกเราคนรู้จัก..เพราะไปขัดผลประโยชน์ของบุคคลภายนอก ปัญหาจะเกิดมากมาย..ถึงเวลานั้นพวกเราที่ศึกษาก็พอเป็นกันบ้าง พอเอาตัวรอดกันได้แล้ว..เอาไว้มีเวลาจะพูดถึงสมัยเริ่มแรกของกลุ่มพระหลวงพ่อที่กระจัดกระจาย..ดูพระกันไม่เป็นประวัติต่างๆไม่ทราบ..มาเล่าให้ฟังครับ..เรื่องตลกๆเยอะ

17. พงศ์กฤต

พงศ์กฤต เป็นที่รู้จักกันดี

คบกับพี่แก้วมาตั้งนาน วันนี้พี่พูดโคตรดีเลย ขออนุญาติ ให้ วันชัยand พัฒนา อ่าน
    จะบอกพี่ตรงๆว่า พวกไม่ได้ประโยชน์ อิจฉาคนอื่นเค้า พระคำข้าวรุ่น1 ราคากำลังแรง สงสัยไม่เก็บ มาขอผมได้2คนนั้น แต่ผมไม่ให้ครับ เพราะปรามาสพระหลวงพ่อครับ ยังไม่พอ ให้คนอื่นปรามาสด้วยไม่สมควรมีพระหลวงพ่อไว้บูชา ควรจะใข้ปัญญาสักนิด นะครับ อายุก็มากแล้ว

18. อำไพพันธุ์

องค์นี้เป็นไงบ้างครับท่านพี่ ^_^

ไฟล์ที่แนบมา:

19. panchita

panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    คพ. เท่ห์มาก จริงใจสุดๆ :D

20. panchita

panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    น้องที่กดไม่เห็นด้วย จริงๆ น่าจะถามต่อได้นะคะว่าตรงไหนที่ไม่เห็นด้วย

หรือสงสัยอะไรก็ถามกัน เพราะกระทู้นี้เป็นกระทู้ ถาม-ตอบ

และจะได้เป็นประโยชน์ต่อตนเองและผู้อื่นด้วย น่าเสียดายๆ ^__^

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้