ถาม-ตอบ ปัญหาพระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย กระพี้, 8 กันยายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    เรื่องพวกนี้พวกเราลูกหลานหลวงพ่อฟังแล้ว..มันรู้สึกผิดหูทันทีกับข้อมูลที่รับทราบต่อๆกันมาตั้งแต่สมัยท่านแล้ว..ในพิธีผมก็อยู่ด้วยทั้งหมด.เรารักเคารพหลวงพ่อ อันไหนหลวงพ่อพูดเล่น อันไหนหลวงพ่อพูดจริง เราก็รู้กันดี..แต่เอาเป็นจริงจังจึงเป็นเรื่อง...มันเหมือนเหยียบย่ำหัวใจกัน..เมื่อเรารักเคารพบูชาครูบาอาจารย์เราสูงสุด พระคุณท่านไม่อาจจะทดแทนได้หมดกับการนำทางพระนิพพานมาสู่พวกเรา เมื่อมีสิ่งที่ทำให้เสื่อมเสียกับสิ่งที่ท่านเหนื่อยยากเมตตาทำให้พวกเราได้บูชาคือพระคำข้าว พระหางหมากไม่ซึ้งบุญคุณแถมยังกล่าวผิดเจตนารมณ์จริงๆ เราจะทนได้หรอ..หลวงพ่อท่านเห็นรูปหลวงปู่ปานมีคนแต่งเคราหนวดขาวยาว..ท่านทนไม่ได้กล่าวต่อว่าผู้มาแต่งเติมรูปครูอาจารย์ที่รักยิ่งยอมมอบกายถวายชีีวิตได้.ท่านยังทนไม่ได้..รักเคารพให้มากๆครูบาอาจารย์แบบหลวงพ่อเรา..ช่วยกันดูแลส่งเสริมยกย่องสิ่งดีๆ..สิริมงคลสิ่งดีงามจะได้มาสู่ตัวเราบ้าง...

http://palungjit.org/attachments/a.2641741/

สีเพี้ยนๆครับน้องโต..เนื้อทรงพิมพ์ถถือว่าใช้ได้..ถ่ายชัดๆอีกรอบ แสงธรรมชาติดีกว่าแสงไฟครับเวลาถ่าย...

ไฟล์ที่แนบมา:

• Outlook.zip
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      1,259
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2013
  2. jojotaro

jojotaro เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามพี่แก้วครับไม่ทราบว่าองค์ปฐมรุ่นนี้แท้มั้ยครับ

ขนาดไฟล์:
      68.3 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      58.8 KB
      เปิดดู:
      32
  3. Dang 88

Dang 88 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนคุณกระพี้ ด้วยครับ
    ๑.พระคำข้าว ทั้ง๓องค์ ดีไหมครับ และเป็นรุ่นไหนครับ
    ๒.พระคำข้าว ที่แตกลาน (ตามภาพ) เกิดจากการเก็บรักษาใช่ไหมครับ
    ๓.เข็มกลัด ดีไหมครับ

และพี่ๆมีเทคนิค ในการถ่ายภาพให้ชัดๆ งามๆ ยังไงอ่ะครับ
    ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      61.4 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      57.3 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      68.7 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      120.9 KB
      เปิดดู:
      48
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2013
  4. sereenon

sereenon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    รบกวนพี่แก้วช่วยดูองค์นี้ให้หน่อยค่ะ ว่าแท้รึเปล่าคะ

5. Khunbhee

Khunbhee เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่แก้วช่วยดูให้ด้วยครับ พระคำข้าวสององค์ หางหมากหนึ่งองค์แบบถ่ายรวมและแยกแต่ละองค์ครับ พระคำข้าวองค์หนึ่งได้มาจากการทำบุญที่วัดแห่งหนึ่งสายหลวงพ่อ แต่มาเทียบกันกับองค์ที่มี (ได้มาอีกที ไม่เคยเช็คครับ) ไม่เหมือนกัน รู้สึกไม่สบายใจครับ

ชอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      30
  6. อำไพพันธุ์

อำไพพันธุ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าท่านพี่ถ่ายภาพใหม่ดีกว่าถ้าจะให้พี่แก้ว ฟันง่ายๆ กว่านี้ครับ

พี่ใช้ โหมดมาโคร ที่มีในกล้องน่ะครับ เอาไว้ถ่ายใกล้ๆ

ขอเดาเล่นหน่อยนะครับ แต่ยังไงต้องรอพี่แก้วมาตรวจการบ้านอีกทีครับ ^_^
    "ดูดีครับ"

ผมเดาว่าดูดีทั้งสามองค์ แต่ยังไงรอพี่แก้วมาตรวจการบ้านด้วยครับ ^_^

7. อำไพพันธุ์

ผมเดาว่าดูดี รบกวนพี่แก้วช่วยตรวจการบ้า่นทีครับผม ^_^

8. กระพี้

พระเนื้อผงลูกศิษย์นอกวัดสร้างแท้ครับ...

พระคำข้าวขยายภาพได้ไม่มาก..ดูแล้วแปลกๆน่าจะไม่ดีทั้งหมดครับ..ดาวหกแฉกพลอยขาวแท้ครับบู๙าได้

พระหางหมากดูพิมพ์แปลกๆ.โดยส่วนตัวไม่ชอบเท่าไร..อยากดูองค์จริงมากกว่า..

9. กระพี้

พระหางหมากและพระคำข้าวองค์กลางดุดีครับ...องค์สุดท้ายพระคำข้าวดูยาก...ต้ององค์จริงมาดูชัดๆจะดีกว่า

การบ้านยากสำหรับพี่มากกว่า..55 เนื้อพิมพ์พระดูยาก พอเห็นครั้งแรกจะไม่เออ..จะต้องดูนานพิจารณาจุดต่างๆเยอะ...55 เบื้องต้นจากภาพพอได้ครับ..ถ้าดูองค์จริงจะดีมากๆ

10. อำไพพันธุ์

ผมว่าองค์นี้คล้ายๆ กับพระหางหมากที่ให้พี่แก้วดู เมื่อวานนี้นะครับ (ของเพื่อนที่ทำงาน)

ส่วนองค์นี้บูชามา 300 เห็นข้างหลังสวยดีครับ T T แต่แปลกที่ว่า องค์เท่ากับพระคำข้าวเลยครับ

รบกวนตรวจการบ้านให้หน่อยครับพี่แก้ว

ปล มีเพื่อนๆ ถามกันมาว่า พระเครื่องที่เข้าพิธีเดียวกันกับ องค์ปฐมรุ่น๑ มีอะไรบ้างครับ /ขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2013
  11. sereenon

sereenon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

2
    ลองถ่ายใหม่และลองขยายภาพดู รบกวนพี่แก้วช่วยดูอีกครั้งนะคะ

12. yy

yy เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2006
    รบกวนคุณแก้วด้วยครับ พระคำข้าวรุ่นปืนแตกองค์นี้ แท้บูชาได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ

13. อำไพพันธุ์

ถ่านรูปใหม่ไม่ได้แล้วพี่ อยู่ที่เพื่อน แต่ผมหารูปด้านข้างเพิ่มเติมมาให้
    แต่เอ๊ะ ทำไมไม่มีจุด ใต้หลวงพ่อ ครับ T T

14. กระพี้

พระหางหมากดูดีครับ..พระที่เข้าพิธีสมเด็จองค์ปฐมรุ่นแรก ที่พอจำได้ก็จะมี มีดหมอแบบต่างๆ,พระบูชาสมเด็จองค์ปฐม 5 นิ้ว, 10 นิ้ว,พระคำข้าวพระธาตุ 5 องค์,พระคำข้าวรูปเหมือนหลวงพ่อแบบติดพระธาตุข้าวบิณฑ์และไม่ติด พระหางหมากพิเศษ...ฯลฯ

พระหางหมากพิมพ์นี้ปลอมเลียนแบบไม่ดีครับ..

พระคำข้าวปืนแตกแท้บูชาได้ครับ..

15. กระพี้

เป็นพระดูยากครับ..เนื้อไม่ธรรมชาติ..ดูผิดปกติของพระหางหมาก

16. sereenon

2
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

17. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ความจริงที่อยากจะบอกเพื่ิอนๆคือ กลุ่มของพวกเราพยายามรวมกลุ่มกันเพื่อสร้างบันทัดฐานให้กับพระเครื่อง (สมบัติพ่อให้) เผยแพร่ความรู้ ประวัติความเป็นมาของพระแต่ละรุ่น แนะนำตลอดจนเป็นแนวหน้า ที่คอยสอดส่องดูพระที่สร้างเลียนแบบ ที่นับวันจะมีความพยายามปลอมขึ้นมาให้เหมือนเพื่อนำมาหลอก มาต้มตุ๋นให้แก่บรรดาลูกหลานของหลวงพ่อ ตัวผมเองก็พบเห็นมาเยอะที่ลูกหลานของหลวงพ่อโดนหลอก บางท่านสูญเงินเป็นแสนๆๆก็มีนะครับ (ไว้จะเล่าให้ฟัง หรือลองถามคุณแก้วดูนะครับ) เรื่องมันเยอะมากครับในวงการนี้ น่ากลัวครับ!!!
    เรื่องการจำหน่าย การขายพระ ในปัจจุบันนี้ไม่เพียงแต่กลุ่มที่เป็นลูกหลานหลวงพ่อจำหน่ายเท่านั้นนะครับ ปัจจุบันมีกลุ่มที่ไม่ใช่ลูกศิษย์มาจำหน่ายมากมาย เพราะอะไรก็เพราะว่าพระเครื่องของหลวงพ่อท่านมีประสบการณ์ไงล่ะครับ และเริ่มเป็นสากลมีรายการประกวดระดับประเทศด้วย แถมยังจำหน่ายได้ดี มีเท่าไหร่หมดตลาดแบบแย่งกันเลยน่ะครับและคำพูดที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อพูดไว้ว่าพระจะแพงด้วยแล้วก๊ยิ่งทำให้คนสนใจมากเลยทีเดียว ยกตัวอย่าง เซียน........ท่าพระจันทร์ เก็บพระหางหมากไว้ร่วมๆ 2000 องค์
    ตรงจุดนี้เองที่ทำให้กลุ่มบุคคลที่ไม่ใช่ลูกศิษย์ต่างก็มาสนใจเก็บกัน แ
    ล้วจะมาหาว่ามีการปั่น มีผลประโยชน์ไม่ได้แล้วนะครับ เพราะว่าสมบัติพ่อให้สร้างเยอะมากจำนวนมหาศาล มี 10 ล้านก็หมดสิบล้าน มี 50 ล้านก็หมด 50 ล้าน ครับ

อคติไงครับคุณพัณณ์:'(
    เยี่ยมครับ:cool::cool::cool:(k)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2013
  18. wanlaya_t

wanlaya_t เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามพี่แก้วอีกครั้งค่ะ เป็นฐานจุดที่ขอบมีเกศาค่ะ-ขอบพระคุณค่ะ

ขนาดไฟล์:
      150.9 KB
      เปิดดู:
      52
  19. กระพี้

เออ...ถ่ายมุมนี้ดูง่ายขึ้นต่อการพิจารณาครับน้อง..ไม่ใช่เพราะเกศาหรือฐานตุ่ม แต่ดูรายละเอียดของพิมพ์และเนื้อพระชัดเจนมากขึ้น..ดีแท้ดูดีครับ พระบางองค์ถ้าถ่ายภาพได้ไม่ชัดเจน หรือลักษณะเด่นชัดจะดูยาก เพราะการทำปลอมมาปัจจุบันใกล้เคียงมาก..ดูจากภาพถ้าไม่ชำนาญจะยากมากในการพิจารณา..ยิ่งพิมพ์และเนื้อที่นำมาถามคล้ายของปลอมด้วยแล้ว.ถ่ายภาพมาไม่เด่นชัด ทำให้ยากมาก พี่ถึงบอกต้องดูองค์จริงจะดีกว่า..สรุปคือแท้ครับองค์นี้

20. wanlaya_t

wanlaya_t เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณอาจารย์พี่แก้วค่ะ
    ตอนนี้พ่อของพ่อเราโดนปลอมมากมีหลายรูปแบบ
    ได้รับการตรวจสอบจากพี่สบายใจค่ะ น้องยังคิดถึงพี่เสมอ
    หากมีโอกาสจะแวะไปพันธุ์ทิพย์นะคะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้