ทริปมาฆะบูชาดิถีั 7-8-9 กุมภาพันธ์ 2552 เพชรบูรณ์

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 26 มกราคม 2009.

1. อย่าประมาท

อย่าประมาท สมาชิกใหม่

9 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีครับ พี่เล็ก คุณซัน คุณเีดียร์ คุณกร คุณพอร์ช คุณศุภกฤต(ชื่อลูกชายผมสะกดแบบนี้ครับ อิอิ) คุณเจน คุณนิก พี่มน พี่ีที่อยู่หอการค้า คุณชัยณรงค์ พี่ผู้ชายที่นั่งข้างคุณชัยณรงค์ คุณโจ้ คุณนากา ยินดีที่ได้รู้จักและมีโอกาสได้ร่วมไปในขณะทำบุญครั้งนี้ แต่ไม่ค่อยได้ร่วมเท่าไหร่ ต้องพักผ่อนเพื่อปฏิบัติหน้าที่มากกว่า (ท่านพุทธทาสบอกว่าการทำหน้าที่คือการปฏิบัติธรรมครับ จึงต้องพักผ่อนเพื่อทำตามหน้าที่ให้ดี) ขอบคุณมากๆครับ ได้ทำบุญด้วย และต้องขอโทษเรื่องน้ำมันหมดตอนเช้า เพราะผมประมาทไปหน่อย ขออภัยอย่างสูงครับ นอนหลับฝันดีครับ ขอบคุณพี่เล็กสำหรับพระด้วยครับ

2. สัทธาธิกะ

สัทธาธิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ เรื่องน้ำมันหมดไม่เป็นไรหรอกครับ คนเราก็พลาดกันได้ครับ

ถึงจะน้ำมันหมด แต่เราก็สามารถแก้ปัญหาและผ่านไปได้ด้วยดี อีกอย่างไปถึงก่อนด้วยซ้ำนะครับพี่

3. coolz

coolz เป็นที่รู้จักกันดี

พี่สมเกียติคะหนูดีใจมากที่ได้นั่งรถพี่ เราอย่าเอาเรื่องเล็กน้อยมาเป็นประเด็นสำคัญเลยเนอะคะพี่ แต่หนูก็แอบน้อยใจน่ะ!!! ทำไมรถคันที่น้ำมันหมดก่อนแต่ได้ไปถึงวัดก่อน แถมพอพวกเราไปถึงก็อิ่มแปร๊กันซะแล้ว อิอิ

หวังว่าเจอกันคราหน้าพี่จะได้มาเล่าว่าพี่ปฏิบัติไปถึงไหนแล้วนะคะพี่ หนูเชื่อว่าพี่คืออีกแรงสำคัญแรงหนึ่งที่จะสืบพระพุทธสมณโคดมของเราให้ยืนยงคงถ้วนห้าพันปี

ปล. เราต้องได้พบกันอีกแน่ๆคะ ^^

4. pat3112

pat3112 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2005
    ขอขอบคุณ คุณนัทและ และคุณforver in loveและคุณwara99
    วางแผนจะตีรถยาวแต่เช้ามืดสุดท้าย มีงานต้องทำ น่าเศร้า
    คงเป็นเพราะกำลังใจอย่อหย่อนเกินไป คงต้องแก้ไขและทำกำลังใจให้สูงผ่าน
    จุดนี้ไปให้ได้ โมทนาทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2009
  5. lagunaram

lagunaram เป็นที่รู้จักกันดี

กลับถึงบ้านโดยปลอดภัย ขอพระคุณทุกคนนะคะที่ส่งกำลังใจมาให้ตอนนี้ไม่ค่อยปวดแล้วค่ะ แบบว่า นานๆทีจะปวดสักครั้ง แต่หายเร็วมากค่ะ

6. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ขออนุโมทนากับทริปบุญ ครั้งนี้ ที่สำเร็จลุล่วงไปด้วยดีครับ

7. TriKun

TriKun เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2007
    ถึงแม้จะไม่ได้ร่วมเดินทางไปด้วย แต่ก็บังเอิญ
    ไปเจอคุณคณานันท์พร้อมคณะเดินทาง ที่ร้านอาหารบัวตอง จ.เพชรบูรณ์
    ก็ขออนุโมทนาในบุญในกุศลครั้งนี้กับทุกท่านด้วยนะครับ
    และขอขอบคุณน้องนัทเดชด้วยนะครับ สำหรับหนังสือและก็พระ
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ...

8. konlayoot

konlayoot เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอร่วมกราบอนุโมทนาบุญ กับทุกๆท่านด้วยครับ สาธุ ๆ ๆ อนุโมทามิ
    แล้วก็ขอน้อมบุญให้กับพี่ๆน้องๆทุกๆท่านครับ ผมได้พาพระอรหันต์ของผมไป โรงพยาบาล แล้วก็ พาท่านไปบวชใจครั้งแรกที่ แดนมหามงคลครับผม รวมถึงไปนมัสการพระสารีริกธาตุ บนยอดเขาด้วยครับผม

9. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    กราบอนุโมทนาสาธุ ในผลบุญกุศลทั้งหลายทั้งปวงด้วยครับ

นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ

[​IMG]ร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม หน้าตัก 4 ศอก 2 องค์ที่จังหวัดพะเยา
    [​IMG] แนะนำหนังสือธรรมะดีๆสำหรับแจกเป็นธรรมทาน
    <!-- / message -->

10. lagunaram

lagunaram เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งไปวัดนี้ครั้งแรกค่ะ ชอบมากๆ
    โดยเฉพาะพระพุทธรูปองค์สีทองนี้ค่ะ งดงามมากๆ
    ไปถึงปุ๊บรีบเดินไปถ่ายรูปปั๊บ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      441.6 KB
      เปิดดู:
      90
  11. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    มาช่วยๆทะยอยกันสรุปทริปและ ลงรูปให้เพื่อนๆได้โมนาบุญกันครับ

12. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    รอเก็บรูปครับ

พี่ๆท่านใดได้ อัดตอนหลวงปู่เคราบ้างมั้ยครับ

อยากเก็บไว้เหลือเกินนน

13. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    เราได้เดินทางขึ้นเขา ไปกราบหลวงปู่เคราท่าน ซึ่งกว่าจะถึงถ้ำก็เป็นเวลา เกือบสองโมงเย็น และต้องรอเนื่องจากท่านมีแขกไปกราบท่านหลายคนครับ

เมื่อเราเข้าไปกราบท่านท่านก็เมตตาสอนธรรมมะแก่พวกเราหลายต่อหลายอย่างครับ

ธรรมมะของท่านเรียบง่ายแต่ลึกซึ้งกินใจ ฟังง่ายๆ แต่กระจ่างแจ้งภายในจิต

มีหลายท่านที่หลวงปู่เคราท่าน จี้ตรงใจกันหลายคนหลายข้อครับ

มีเรื่องหนึ่งที่เหมาะสำหรับ การปฏิบัติทางจิต และเหตุผลที่เราต้องขอบารมี หรือการถามพระท่าน ก็คือ

เรื่องระดับ สติปัญญาที่ ลดน้อยถอยลงไปเมื่อเราพึ่งพาเครื่องจักรมากขึ้น เช่นหากเรา ใช้เครื่องคิดเลขเราก็จะมีสติปัญญาในการคิดเลขด้วยสมองเราเองน้อยลง

หรือเราไปใช้สติปัญญาด้านความจำโดยเครื่องจักรมากขึ้น ความจำของเราก็ลดน้อยไป

โบราณท่านมีกระดาษสองหน้าเท่านั้นคือกระดานชนวน เราต้องจำขึ้นใจให้ได้จึงลบทิ้งได้ ดังนั้นภาพความจำจะฝังลึกมากกว่า คนในปัจจุบัน

ส่วนนี้เป็นการสติปัญญา ของกายเนื้อ หรือสมองเป็นสำคัญ

แต่ในระดับสูงกว่านี้ หลวงปู่เคราท่าน พูดสั้นๆแค่

"ท่านเลิกใช้สมองมานานแล้ว"

ซึ่งหากเราปฏิบัติจิตจนถึงขั้นที่ญาณทัศนะปรากฏจะเข้าใจได้ว่าท่านหมายความว่าอย่างไร ต้องทำอย่างไรต่อไป

ต้องทำบ่อยแค่ไหน

ขนาดไฟล์:
      482.8 KB
      เปิดดู:
      121
      ขนาดไฟล์:
      510.1 KB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      485.9 KB
      เปิดดู:
      108
      ขนาดไฟล์:
      494.7 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      501 KB
      เปิดดู:
      96
  14. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    หลวงปู่เคราท่านได้เมตตาแนะนำ

ให้ดูจิตของตนเองบ่อยๆ

อย่ามั่วแต่ไปดูจิตของผู้อื่นให้เสียเวลา

ถึงรู้ไปมันก็มีแค่ ๒ อย่าง คือ..

คิดดี กับ คิดไม่ดี

สู้เอาเวลามาพิจารณาจิตตนเองดีกว่า

และ เรื่องภัยพิบัติ

พิจารณาจิตตนเองให้ดี ก็ไม่ต้องห่วงกับภัยใดๆ

ไม่มีอะไรช่วยได้นอกจาก นิพพาน

ธรรมะต้องศึกษาด้วยจิต มิใช้สมอง

สมอง มิใช่ของเรา กายไม่ใช่ของเรา

15. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

รวมทั้งยังได้ข้อคิดว่า ยุคสมัยนี้เราพึ่งพาเทคโนโลยีกันมากเกินไป พอไม่มีคอมก็ทำอะไรกันไม่เป็น

ไว้ใจคอมพิวเตอร์มากเกิน ทั้งที่ มันก็ไม่ได้มีความมั่นคง หรือความเสถียรภาพ 100% ความผิดพลาดก็ยังคงมีอยู่

แม้ว่าคนสร้างจะต้องการสร้างและพยายามให้มันมั่นคงและเสถียรโดยเริ่มจาก กระแสไฟฟ้า ติด และ ดับ 0 และ 1

ความบกพร่องก็ยังคงมีอยู่ แสดงให้เห็นว่าสังสารวัฏนี้ ไม่มีอะไรที่แน่นอนเลย

16. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติเสริมน้องนิกนะครับ หลวงปู่เครายังบอกอีกว่า

พิจารณาในสมาธิ ไม่ใช่พิจารณานอกสมาธิ อันนั้นไม่เรียกการพิจารณา นั่นเรียกว่าการคิด ด้วยสมอง

17. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007

อิอิ ไม่เป็นไรหรอกค่ะ .. ขอบคุณที่ทำให้ซํนได้มีโอกาส
    ได้ออกไปเดินเล่นกลางถนนหลวง ในเวลาตีห้า ....โล่งดีจริงๆค่ะ
    และขอขอบคุณที่ได้ดูแลพวกเราเป็นอย่างดีด้วยค่ะ
    ต่อๆไปคงได้มีโอกาสร่วมทริปกันอีกนะคะ คุณสมเกียรติ ^--^

18. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

ระหว่างทางเดินขึ้นเขาค่ะ ไปกราบหลวงปู่เคราค่ะ

ขนาดไฟล์:
      303.8 KB
      เปิดดู:
      836
      ขนาดไฟล์:
      291.6 KB
      เปิดดู:
      831
      ขนาดไฟล์:
      213.2 KB
      เปิดดู:
      88
  19. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

ขนาดไฟล์:
      183.3 KB
      เปิดดู:
      810
      ขนาดไฟล์:
      103.5 KB
      เปิดดู:
      105
      ขนาดไฟล์:
      87 KB
      เปิดดู:
      806
  20. อย่าประมาท

อย่าประมาท สมาชิกใหม่

9 กุมภาพันธ์ 2009
    แงๆอีกนิดเดียวเอง บุญฉานมีแต่คงไม่ถึง ฟ้าจึงไม่เวทนา