ทหารพระองค์ดำรายงานตัวหน่อยครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย visut_p, 28 สิงหาคม 2008.

1. innovex

innovex เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2005
    สาธุครับในบุญที่ทำครับ ท่านมุ่งฯ
    ตอนนี้ตั๋วผมมาแล้ว ก็จะเป็นถึงเมืองไทย แปดโมงเช้าของวันที่8นี้ ที่โรงพยาบาลพุทธชินราช ผมก็ตั้งใจจะไปบริจาคเลือดที่นั่นเหมือนกัน
    เมื่อก่อนไม่เคยได้บริจาคเลย ตั้งแต่ผมเคยบวชธรรมทายาท รุ่นที่15 ตอนอายุ17 ปีออกมาจากวัดก็ไม่ตบยุงเลย ทำให้เป็นไข้เลือดออก ในช่วงพฤษภาคมของปีนั้น และจากนั้นจน ถึงตุลาคม ผมเป็นไข้มาเลเรีย อีก 4 ครั้งครับ แทบจะเข้าโรงพยาบาลทุกเดือน ดีที่มาเลเรียไม่ขึ้นสมอง
    พอเรียน รด เค้าให้บริจาคเลือดก็บริจาคไม่ได้ ก็เลยทำให้ผมอยากบริจาคเลือดถ้ามีโอกาส
    กลับไปคราวแล้วพอดีมีคนแถวบ้านแฟนต้องการเลือด ผมเองไม่รอช้ารุ่งขึ้นก็ไปโรงพยาลพุทธเลย
    คราวนี้ถ้าได้พักผ่อนเต็มที่ก็จะไปบริจาคอีก

2. innovex

กฐินฯ วัดถ้ำพระธรรมมาสน์ 25 ต.ค. 53 (ต่อครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      60
  3. พี่ทิดศิษย์มีครู

พี่ทิดศิษย์มีครู เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    ตอนนี้อากาศหนาวมาก ช่วงกลางคืนเย็นถึงกระดูก ใครมีเสื้อกันหนาว จีวรหนาๆก็นำไปถวายพระที่อยู่ตามป่า ตามเขากันได้แล้วจ้า จะได้ทันใช้ในหนาวนี้ ยิ่งพระภิกษุชรานั้นอาตมาคงเห็นบ่อยๆที่ท่านป่วย หรือ หนาวจนเป็นไข้หวัดใหญ่ ปอดบวม ปอดชื้น กันเลยที่เดียว มาแนะนำบุญดีๆตามฤดูให้จ้า

ขออนุโมทนา

ธ.โชติกะภิกขุ

4. Ta WHK

Ta WHK เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในงานบุญของทุกๆท่านค่ะ

อาทิตย์หน้าก็กะว่าจะไปบริจาคเลือดเหมือนกันค่ะ

ท่านใบไม้ รอรายละเอียดอยู่นะคะ การ์ตูนดูดีมากๆ เลยนะคะ ดีค่ะ จะได้ดึงเด็กๆสมัยนี้มาอ่านได้

5. innovex

เห็นข่าวน้ำท่วม แล้วเศร้าใจ
    แต่เห็นน้ำใจคนไทยที่ไม่ทอดทิ้งกัน
    อดคิดไม่ได้ว่าแล้วทำไมหนอ ที่ผ่านมาคนไทยไยต้องทะเลาะกันเล่า

6. innovex

น้องสองคน ที่ไปชิลีกำลังออกรายการVIP อดดีใจแทนคนทำงานประเภทเดียวกับผมไม่ได้
    เพราะแทบไม่มีเลยที่คนสายงานผมโกอินเตอร์ เพราะที่ผ่านมาติดเรื่องภาษา และระบบการรับรองบุคคลากรของเราต่างชาติไม่ยอมรับ เพราะไม่อินเตอร์ จนกระทั่งพวกผม เจ้าหน้าที่รัฐ และอาจารย์ได้มาทำระบบกันขึ้นมา ให้ต่างชาติยอมรับ
    พูดถึงออกหน้ากล้องของผมทางนี้เมื่อปีทีแล้ว ก็ยกทีมตากล้องมาถ่ายผม และมาสัมภาษณ์ ขนมากัน1 รถตู้
    คุณๆ เอ๋ยการอยู่หน้ากล้อง ช่วงบ่ายๆ และต้องสาธิตเครื่องมือให้เค้าดู บ่ายโมงกว่า จนสี่โมงเย็น มันนิดเดียวจริงที่ได้เนื้อหาออกไป เดี๋ยว เทคแล้ว เทคอีก
    ไหนจะสัมภาษณ์อีก ผมเหงื่อท่วมจอหนังเลย (ไม่ใช่น้ำตาท่วมจอนะครับ) ผมยอมรับเลย พวกดารานี่อดทนกันจริงๆ แต่เค้าได้ตังส์ ส่วนผมไม่ได้

7. นารถะสุญญตา

นารถะสุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2007
    นำรูปสมเด็จฯ ท่านมาฝากครับ

8. นารถะสุญญตา

นารถะสุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2007
  9. innovex

หลวงพี่ครับ เป็นอย่างไรครับ อากาศหนาวมาแล้ว อยู่แถบนั้นอากาศน่าจะหนาวมากครับ
    รักษาสุขภาพนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2010
  10. peny_2119

peny_2119 เป็นที่รู้จักกันดี

อากาศหนาวแล้ว รักษาสุขภาพกันด้วยนะคะ

11. พี่ทิดศิษย์มีครู

พี่ทิดศิษย์มีครู เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    กลับมาแล้วจ้า ญาติธรรมผู้มีดวงจิตอันประเสริฐทุกท่าน อาตมานั้นได้มีโอกาศกลับเข้าป่าไป 4-5 วัน ได้ไปพบปะผู้ถือศาสน์จากสัญญาภายในเพื่อทบทวน และระลึกในสิ่งที่ควร และสิ่งที่ต้องกระทำตามจิตปารถนา ตอนนี้นั้น การสร้างธรรมสถาณเพื่อเทิดพระเกียรติสมเด็จพระนเรศวรที่ได้หยุดไป เนื่องจากสาเหตุของชีวิตไม่อำนวย และคงมีบททดสอบเพื่อความดีงาม และ เพื่อการพัฒนาทางจิตใจ อาตมานั้นรู้สึกได้ถึงความเมตตา และความปารถนาดีที่ได้รับมาทุกๆสิ่งที่เกิดขึ้น ที่ได้รับล้วนมาจากความชอบอันประกอบไปด้วยบารมีธรรม และคำสั่งสอนของผู้ที่อยู่ในจิตใจที่ปารถนาแล้วซึ่งความมั่นคงสามัคคี และบิบูรณ์ ที่อาตมานั้นมิใช่คนแรก และมิใช่ผู้เดียวที่เดินอยู่บนถนนเส้นนี้ และ ถนนสายนี้ เปิดกว้างเพื่อรอทุกๆคน วันนี้ วันหน้า วันไหนๆ เมื่อมีใครเดินทางผ่านมา เราขอต้อนรับทุกๆท่าน ในทุกๆเรื่อง ทุกๆสิ่งที่ขาดหาย อาตมาอาตเติมเต็มให้ไม่ได้ แต่สามารถให้ญาติธรรม เติมเองให้เต็มจิตเต็มใจ เพื่อนำพลังอันยิ่งใหญ่ ไปหมุนวงจรชีวิตที่ ล้วน เวียนว่ายตายเกิด อาตมานั้นขอให้คำมั่นสัญญาว่า จะอยู่ที่นี่ แบบนี้ อย่างนี้ และจะตามรู้เข้าไปต่อ จะคลืบคลานไปอย่างนี้ และ เป็นเรา ของเรา ต่อไป และไม่มีทางเปลี่ยนตัวของตัวเองเพื่อสิ่งใดๆ ขอเรียนเชิญ เจริญธรรมทุกๆท่าน...............ขอจงบริบูรณ์ ทุกรูป ทุกนาม ทุกๆคนเทอญ

ธ.โชติกะภิกขุ

ขออนุโมทนาผู้ผ่านมาและผ่านไป๓สหายผู้มาเยือน และ ครูบาอาจารย์ผู้มีเมตตา ที่มาโดยบังเอิญแบบตั้งใจ

12. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    สวัีสดีครับ
    ขอเชิญชวนเพื่อนๆมาร่วมบุญกฐินด้วยกันครับ
    เสาร์20พย.นี้ผมจะไปเป็นประธานทอดกฐิน2วัดที่ศรีสะเกษ สร้างศาลาการเปรียญอเนกประสงค์ (ยังไม่มีโบสถ์กันครับ)

วัดบ้านดอนสั้นโสภณ ทอดต่อเนื่องกันหลายปีจนปลายโครงการ ศาลาจะเสร็จแ้ล้วครับ
    มหากฐินผ้าล้นวัดครับ ผ้าไตรจีวรประมาณ9-11ชุด มีพระจำพรรษา5รูป เณร1รูป

วัดบ้านหนองยาง เริ่มต้นทอดมาไม่กี่ปีครับ เพิ่งเริ่มโครงการ คงต้องใช้เวลาทอดอยู่ครับ มหากฐินผ้าล้นวัดเช่นกันครับ ผ้าไตรจีวรประมาณ9-11ชุด มีพระจำพรรษา5รูป

ธนาคารกรุงเทพ สาขาทีโอที แจ้งวัฒนะ
    บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ เลขที่0067003830
    ชื่อ กุศลมงคล สุวรรณกูฏ

ยอดปัจจัยที่ได้ผมจะหาร2แบ่งเข้าทั้ง2วัดนะครับ
    นอกจากจะระบุเป็นพิเศษ (วัดหนองยางต้องการสำหรับเริ่มต้นโครงการและเจ้าภาพช่ีอฟ้าเอกครับ)

สอบถามข้อมูล 0893006902,0893201413ครับ
    ผิดพลั้งไปขออภัยขมาด้วยครับ
    สาธุๆๆ อนุโมทามิ ขอให้งานบุญกุศลนี้สำเร็จเรียบร้อยโดยดีงามครับ

13. ต้นบุญ

ต้นบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออำนาจพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระอรหันตเจ้าทุกพระองค์ บรรดาลบุญกุศลของข้าพเจ้า ถวายแด่องค์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ขอพระองค์ทรงพระเกษมสำราญ ทรงพระบารมีสูงยิ่ง ๆ ขี้นไป สาธุ สาธุ สาธุ

14. peny_2119

peny_2119 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและบรรดาบุญกุศลของข้าพเจ้าที่ได้ทำมาขอถวายแด่องค์สมเด็จพระนเรศวร ให้ทรงพระบารมีสูงยิ่งๆขึ้นไป และขอให้ทุกๆท่านในบร์อดนี้ประสบแต่ความสุขสวัสดีในปีใหม่นี้เถิด

15. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

สวัสดี ปีใหม่ 2554 สมาชิกทุกท่าน และทีมงาน พลังจิตทุกท่าน ปีใหม่นี้ ขอให้มีความสุขความเจริญ คิดสิ่งใดให้ได้ดังปรารถณาทุกประการ ขอคุณพระศรีรัตน์ตรัย จงคุ้มครองท่านและครอบครัว ให้มีความสุขตลอดไปครับ ..........ชยา มารุตี _

16. มุ่งเต็มใจ

17. มุ่งเต็มใจ

หลวงปู่บัณฑิต บัณฑิโต วัดพระธาตุศรีสามรักษ์ เชียงใหม่ ถึงแก่มรณภาพ อย่างสงบแล้วเมื่อคืนวันที่4 มกราคม 2554นี้ครับ

ด้วยกาย วาจา ใจใดๆ ก็ตาม ที่กระผมได้ล่วงเกินต่อพระเดชพระคุณหลวงปู่บัณฑิต ฯ
    ทั้งโดยเจตนาหรือไม่เจตนาก็ดี ขอพระเดชพระคุณหลวงปู่ได้โปรดอโหสิกรรมอดโทษยกโทษให้แก่กระผมโดยดีงามด้วยเทอญ

http://palungjit.org/threads/ขอเชิญสร้างพระกริ่งถวายในหลวงพระราชทานชายแดนใต้.215299/page-13

18. มุ่งเต็มใจ

กำหนดการเดือน มกราคม 2554
    พระครูวินัยธร ยุคลธรณ์ ธัมมปุตโต

1-2 ม.ค.54 ทำธุระกรุงเทพฯ
    4 ม.ค.54 พิธีขอเงินพระจันทร์ สำนักสงฆ์เจโตฯ เมืองกาญฯ
    7 ม.ค.54 ฉันเพลบ้านคุณยายสมบูรณ์
    9 ม.ค.54 นิมนต์งานแต่งงานลูกลุงตุ้ย
    10 ม.ค.54 บวงสรวงและทำบุญร้อยวัน พ.ท.ณรงค์ บ้านอาจารย์แอ๋ว
    12 ม.ค.54 ทำธุระกรุงเทพฯ
    13-17 ม.ค.54 บวงสรวงเหนือ
    19 ม.ค.54 พิธีขอเงินพระจันทร์ สำนักเจโตฯ กทม
    23 ม.ค.54 นิมนต์งานแต่งงานบ้านศาลา
    26 ม.ค.54 นิมนต์สวดมนต์เย็น
    27 ม.ค.54 นิมนต์สวด 100 วัน โยมป้าหยิน
    29-30 ม.ค.54 สนทนาธรรม-สอนกรรมฐานที่ สำนักเจโต กทม

19. มุ่งเต็มใจ

[FONT=&quot]เชิญชวนร่วมบริจาคโลหิตในโครงการ[/FONT][FONT=&quot]“ประชาชนชาวไทย ทำความดี บริจาคโลหิตถวายพ่อของแผ่นดินฯ” [/FONT]
    [FONT=&quot]วันที่ ๑๖ [/FONT][FONT=&quot]– ๑๗ ก.พ. นี้ ที่ ทีโอที แจ้งวัฒนะ/เพลินจิต [/FONT]
    [FONT=&quot] ส่วนการแพทย์ (พกก.) ฝ่ายกิจการสัมพันธ์ (กก.) จัดกิจกรรมเพื่อสนับสนุนโครงการบริจาคโลหิตของศูนย์บริการโลหิตแห่งชาติ สภากาชาดไทย อย่างต่อเนื่องเสมอมา เพื่อจัดหาโลหิตให้เพียงพอสำหรับผู้ป่วย
    ทั่วประเทศ ที่จำเป็นต้องใช้โลหิตในภาวะต่างๆ ถึงวันละ ๑,๐๐๐ ยูนิต โดยรับบริจาคโลหิตจากเพื่อนพนักงาน
    ทีโอที และผู้มีจิตศรัทธาทั่วไป[/FONT]

[FONT=&quot] ในปี ๒๕๕๔ นี้ ศูนย์บริการโลหิต สภากาชาดไทย ได้จัดทำโครงการ [/FONT][FONT=&quot]“ประชาชนชาวไทย ทำความดีบริจาคโลหิตถวายพ่อของแผ่นดิน เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ภูมิพลอดุลยเดช เนื่องในโอกาสเฉลิมพระชนมพรรษา ๘๔ พรรษา”[/FONT][FONT=&quot] ขึ้น เพื่อจัดหาโลหิตบริจาคให้มีปริมาณเพียงพอกับความต้องการใช้
    ของผู้ป่วยทั่วประเทศ โดยโลหิตทุกยูนิต ต้องได้รับมาจากผู้บริจาคโลหิตด้วยความสมัครใจ ไม่หวังสิ่งตอบแทน
    ทำให้ผู้บริจาคที่บริจาคโลหิตเพียงปีละครั้ง ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการบริจาคโลหิตเป็นประจำสม่ำเสมอทุก 3 เดือน และผู้บริจาคโลหิตทดแทนให้แก่ญาติพี่น้อง กลับมาบริจาคโลหิตด้วยความสมัครใจเพื่อช่วยเหลือผู้อื่น[/FONT][FONT=&quot][/FONT]

[FONT=&quot] ทั้งนี้ ฝ่ายกิจการสัมพันธ์ (กก.) ได้จัดให้มีกิจกรรมการรับบริจาคโลหิตครั้งที่ ๑ ประจำปี ๒๕๕๔
    ในระหว่างวันที่ ๑๖
    [/FONT][FONT=&quot]– ๑๗ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๔ ที่ ทีโอที สำนักงานใหญ่ และ ทีโอที สำนักงานเพลินจิต ดังนี้[/FONT]

[FONT=&quot] [/FONT]
    [FONT=&quot]ทีโอที สำนักงานใหญ่ แจ้งวัฒนะ[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot][/FONT]
    [FONT=&quot]: [/FONT][FONT=&quot]ณ ห้องโถงชั้น ๒ อาคาร ๕ [/FONT][FONT=&quot][/FONT]
    [FONT=&quot] วันที่ ๑๖ [/FONT][FONT=&quot]– ๑๗ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๔ เวลา ๐๙.๐๐ – ๑๕.๐๐ น.[/FONT]
    [FONT=&quot]ทีโอที สำนักงานเพลินจิต[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot][/FONT]
    [FONT=&quot]: ณ หน้าอาคาร ๒[/FONT]
    [FONT=&quot] วันที่ ๑๗ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๔ เวลา ๐๙.๐๐ [/FONT][FONT=&quot]– ๑๕.๐๐ น.[/FONT]
    [FONT=&quot]#######################[/FONT]
    [FONT=&quot]ส่วนสื่อสารองค์กร[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
    [FONT=&quot]ฝ่ายประชาสัมพันธ์และสื่อสารองค์กร[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
    [FONT=&quot]๒ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๔[/FONT]

20. aetipp

aetipp เป็นที่รู้จักกันดี

ทหารเจ้าเหนือหัวพระองค์ดำนายหนึ่งครับผม