นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. แหมบศรี

แหมบศรี เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดายจังเลยนะคะ รูปบ้านหลังนี้ไม่มีในเครื่องเลยคะ รูปถ่ายที่บ้านไม่มีเลยคะ ไม่รุ้ว่าจะได้กลับบ้านตอนไหนเหมือนกันคะ

2. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    โอ๊ย...เก่งอะไรกันคะท่านคุรุวาโร
    คนอื่นเค้าได้นิมิจร เห็นโน่น เห็นนี่
    เราไม่เคยได้สักทีอ่ะ ได้แต่นอนฝันเอาอ่ะ

การไม่เห็นนิมิตนั้นเป็นสิ่งที่ดีครับ ลองหาทางไปเข้าเพียรดูครับ

แต่ต้องไม่อดข้าวนะครับ เพราะเดี๋ยวธาตุขันธ์นั้นจะแปรปรวน

การเข้าเพียร คือพยายามกำหนดจิตให้อยู่ในปัจจุบันครับ

และเมื่ออยู่ในปัจจุบันได้ จิตก็จะรวม พยายามจดจำความรู้สึกนั้นไว้ให้ได้

ต่อจากนั้นก็จะเก่งเองครับ นั่งสมาธิแล้วปวดตามร่างกาย นราวดีลองนอน

ทำสมาธิ โดยทำร่างกายให้สมมาตร เช่น มือประสานหน้าอก ห้ามพลิกตัว

ห้ามขยับตัว และห้ามเอาขาทับกัน จะแยกหรือชิดขากันก็ได้ แต่ให้ได้สมมาตร

เป็นอันใช้ได้ครับ ภาวนาไป จนรู้สึกว่า จะหลับแต่ก็ไม่หลับ เพราะยังมีความรู้สึกอยู่ ภาวะนี้

เราเรียกว่า จิตรวม หรือจิตตกลงสู่ภวังค์ครับ อาจจะต้องภาวนาทั้งคืนก็ได้ครับ

แต่ระวังเสียงที่ดังๆ อาจทำให้จิตหลุดครับ ถ้าตกภวังค์เองได้ คราวนี้อาจรู้อะไรก้ได้รู้แน่นอนครับ

3. คุรุวาโร

คุณคุรุวาโรค่ะ

อยากทราบว่าเกตุแก้วนี้เป็นใครค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

ถ้าหมายถึง หินแก้วสีใส คงต้องบอกว่า เป็นของมีฤทธิ์ในตัวเองครับ

ต้องไปอ่านในท่องแดนมหัศจรรย์ครับ ในห้องวิทย์ครับ

ชื่อกระทู้ ท่องแดนมหัศจรรย์ นรก สวรรค์ บาดาล และหิมพานต์กับข้าพเจ้าครับ

4. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

จริงๆ ไม่เคยกำหนดค่ะ เพราะมาทางสายอานาปา แล้วพระพุทธรูปที่เห็นก็จะเห็นเวลาที่จิตสงบจริงไม่มีนิวรณ์ หรือที่เรียกว่าจิตว่าง แต่เห็นแค่แป๊บเ้ดียว เพราะพอเห็นก็จะเอาจิตเข้าไปจับ ก็จะหายไป

5. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คุรุวาโร [​IMG]
    ลองนอนทำสมาธิ โดยทำร่างกายให้สมมาตร เช่น มือประสานหน้าอก ห้ามพลิกตัว
    ห้ามขยับตัว และห้ามเอาขาทับกัน จะแยกหรือชิดขากันก็ได้ แต่ให้ได้สมมาตร
    เป็นอันใช้ได้ครับ ภาวนาไป จนรู้สึกว่า จะหลับแต่ก็ไม่หลับ เพราะยังมีความรู้สึกอยู่ ภาวะนี้
    เราเรียกว่า จิตรวม หรือจิตตกลงสู่ภวังค์ครับ อาจจะต้องภาวนาทั้งคืนก็ได้ครับ
    แต่ระวังเสียงที่ดังๆ อาจทำให้จิตหลุดครับ ถ้าตกภวังค์เองได้ คราวนี้อาจรู้อะไรก้ได้รู้แน่นอนครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    เคยลองนอนทำสมาธิดูแล้วค่ะ แต่ไม่รอด หลับทุกที
    เรื่องเสียงดังๆ นั้น เจอทุกคืนค่ะ ลูกมะพร้าวหล่นใส่
    หลังคาสังกะสี (ห้องคนงานเก่า) ได้ยินทีไร สมาธิ
    กระเจิงทุกทีเลยค่ะ

6. คุรุวาโร

นราวดรคืนนี้ลองใหม่นะครับ ภาวนา พุทโธ แล้วนับได้ เอาสัก 108

ถ้าง่วงจะนับผิดครับ เราก็เริ่มต้นใหม่ๆ เสมอๆ คราวนี้จะไม่หลับครับ

หรือคิดโน่นคิดนี้ ก็จะนับผิดครับ ตั้งใจดู คราวนี้จะกึ่งหลับกึ่งตื่น พยายามบังคับ

สภาวะนั้นให้ได้ ห้ามกลัวครับ เห็นอะไรก็ไม่ต้องกลัว เพราะจะสัมผัสโลกทิพย์ได้แน่นอนครับ

เพราะความสามารถถึงอยู่ขาด ความมุ่งมั่นเท่านั้นเองครับ

พรุ่งนี้จะรอเรื่องเล่าของนราวดีนะครับ ว่าสัมผัสได้แล้วจะเป็นอย่างไรครับ

7. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คุรุวาโร [​IMG]
    นราวดรคืนนี้ลองใหม่นะครับ ภาวนา พุทโธ แล้วนับได้ เอาสัก 108
    ถ้าง่วงจะนับผิดครับ เราก็เริ่มต้นใหม่ๆ เสมอๆ คราวนี้จะไม่หลับครับ
    หรือคิดโน่นคิดนี้ ก็จะนับผิดครับ ตั้งใจดู คราวนี้จะกึ่งหลับกึ่งตื่น พยายามบังคับ
    สภาวะนั้นให้ได้ ห้ามกลัวครับ เห็นอะไรก็ไม่ต้องกลัว เพราะจะสัมผัสโลกทิพย์ได้แน่นอนครับ
    เพราะความสามารถถึงอยู่ขาด ความมุ่งมั่นเท่านั้นเองครับ
    พรุ่งนี้จะรอเรื่องเล่าของนราวดีนะครับ ว่าสัมผัสได้แล้วจะเป็นอย่างไรครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ห้ามกลัวครับ...ตัวนี้ล่ะ ด่านสำคัญเลยค่ะ พอความกลัวเกาะปุ๊ป
    ความมุ่งมั่นก็ขาดปั๊บเลยค่ะ...^^

8. คุรุวาโร

9. คุรุวาโร

เพราะพอเห็นก็จะเอาจิตเข้าไปจับ ก็จะหายไป<!-- google_ad_section_end -->

ลองว่าพระคาถา อุดทังอัดโธ สะระจิตตัง ดูครับ นิมิตจะเกิดไหมครับ

อย่าเอาจิตเข้าไปจับครับ แสดงว่า ขาดความตั้งใจครับ คือเราก็กำหนดเรื่องไว้

เรื่องที่เรากำหนดไว้นั้น คือ อธิษฐานบารมีของเราครับ การที่เห็นอะไร ที่ไม่ใช่เรื่องที่เรากำหนดไว้

แสดงว่า เราอยู่ในภวังค์จิตของตนเอง บางทีเขาก็เรียกว่า อุปทานจากขันธ์ห้าครับ

10. นํ้า้ทิพย์

นํ้า้ทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    อยู่ที่ในค่ะ

11. nouk

แล้่วในกรณีที่ไม่ได้กำหนดเรื่องอะไรไว้เลย แต่เกิดนิมิตก็แสดงว่าเกิดจากอุปาทานเหมือนกันใช่มั้ยคะ เพราะเคยเห็นนิมิตเจดีย์ แล้วไม่นานคุณพ่อก็เสีย ต่อมาโกฏิใส่กระดูกของคุณพ่อก็เป็นเจดีย์สีเงิน

ขอบคุณค่ะที่แนะนำ จะลองไปปฏิบัติดูนะคะ

12. คุรุวาโร

ลองคลิกเข้าไปครับ เป็นเรื่องเล่าจากบันทึกของผมครับ ถูกสมาชิกคะยั้ยคะยอให้เล่าให้ฟังครับ

http://palungjit.org/threads/ท่องแดนมหัศจรรย์-นรก-สวรรค์-บาดาลและหิมพานต์-กับข้าพเจ้า.300772/

13. คุรุวาโร

นิมิตเจดีย์ แล้วไม่นานคุณพ่อก็เสีย ต่อมาโกฏิใส่กระดูกของคุณพ่อก็เป็นเจดีย์สีเงิน

แสดงว่า มีเทพ เทวดามาบอกคุณล่วงหน้า ผ่านทางนิมิตครับ แสดงว่า เข้าฌานเป็นครับ

นิทานก่อนนอน เรื่อง ไพ่ทาโร่

ครั้งหนึ่งไปเป็นเพื่อนเขาไปดูดวง โดยการเลือกไพ่ครับ

ผมตกลงล่วงหน้าว่า ให้เลือกเป็นชุดและใบติดกัน เพื่อก็ทำตาม

(อยากทำให้เพื่อนเลิกเชื่อเรื่องแบบนี้) ปรากฏว่า ขณะที่หมอดูกำลังจะเปิดไพ่

ซึ่งเป็นใบติดกันนั้น สัมผัสได้ว่า มี...เปลี่ยนไพ่ครับ ซึ่งคนธรรมดาคงมองไม่เห็นครับ

แน่นอนครับพอเปลี่ยนเขาย่อมทายถูกครับ เรื่องนี้ได้แต่บันทึกไว้อ่านเล่นครับ

14. nouk

มีอีกสักเรื่องมั้ยค่ะ จะได้รออ่าน

15. saekue20

saekue20 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2012
    ขอบคุณคร้าบ:VO

16. nouk

วันนี้คงจะเหมาะสมแก่เวลานิทานแล้ว ขอปลีกวิเวกก่อนนะคะเืพื่อนๆ มีงานรอทำอยู่
    ราตรีสวัสดิ์ค่ะ นอนหลับฝันดีถ้วนหน้า รักษาสุขภาพด้วยนะคะ...อย่านอนดึก:cool:

17. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    ในความฝันค่อยข้างควบคุมยากเพราะสติมันไม่เต็ม100 เจอทีไรฆ่าตลอดมันเคยชิน ว่าแต่สาวยักษ์จะสื่อสารกันยังไงละนี่ ฝากคำพูดให้ท่านคุรุวาโรนำมาได้ไหมหนอ

18. nouk

สวัสดีเช้าวันเสาร์ที่ 19 ค่ะ

ตื่นนอนกันหรือยังคะ มารออ่านนิทาน วันนี้วันดีฤกษ์ดีแต่เช้าจึงนำเทียนชัยมาจุด

ลืมบอกไปว่า เมื่อวานพระครูบาฯ มาจากวัดแม่แพง และได้มาฉันเพลที่สำนักงาน
    เราก็เลยได้ทำบุญเลี้ยงพระเพลพร้อมทั้งถวายปัจจัยเป็นค่าเดินทาง
    ขอแบ่งบุญให้เพื่อนๆ ในกระทู้นิทานทุกคนนะคะ

ท่านทำำเทียนชัยมาให้ 2 เล่ม ให้จุดที่ห้องพักกับที่ทำงาน เพื่อเป็นการเสริมบารมี
    เทียนเล่มที่ 1 ถูกจุดที่ห้องพักเมื่อคืนนี้ พร้อมทั้งสวดมนต์นั่งสมาธิ

19. nouk

ตอนนั่งสมาธิได้อธิษฐานถึงถ้ำดินเพียง พออออกจากสมาธิก็แผ่เมตตาแล้วจึงเข้านอน

ฝันเห็นตัวเอง ไปยังสถานที่แห่งหนึ่ง คล้ายๆ ถ้ำ เป็นถ้ำที่อยู่ระหว่างน้ำกับพื้นดิน สัมผัสได้ว่าที่นั่นเป็นเมืองบาดาล

ได้เห็นข้อความที่เขียนไว้บนผนังถ้ำ ด้วยตัวอักษรสีแดง เป็นภาษาที่ไม่เคยเห็นมาก่อน
    แต่เรากลับอ่านออก ข้อความนั้นยาวมากและมีอยู่หลายบรรทัด ตัวอักษรก็มีขนาดไม่เท่ากัน
    เราอ่านไปได้ 2 บรรทัด คำแรกของบรรทัดที่ 1 เขียนไว้ว่า มินิต3.......................ทุกบรรทัดมันจะขึ้นต้นด้วยคำว่า มินิต
    บรรทัดที่สอง เป็นคำสั่งให้ไปรบกับเจ้าลาว......(จับใจความได้เท่านี้)

สัมผัสบอกว่า พญานาคที่ถ้ำนี้มีอำนาจมาก กร้าวแกร่ง ไม่เกรงกลัวผู้ใด ห้าวหาญในการศึก น่าเกรงขามยิ่งนัก มีผู้ชายหน้าตาดุดันอยู่ที่นั่นหนึ่งคนที่ได้พบ ซึ่งคอยเดินตามเราเพื่อตอบคำถามที่เราสงสัย แต่เราก็ไม่ได้ถามอะไรเค้า นอกจากพูดขึ้นเองในทุกเรื่อง

จากนั้นก็ตื่นมาตอนเกือบตีหนึ่ง พอตื่นปุ๊บรู้สึกร้อนอีกแล้ว หันไปมองเทียนชัยที่จุดไว้ตั้งแต่ตอนนั่งสมาธิยังไม่หมดเล่ม เรารู้สึกว่าเราหลับไปนานมาก แต่ทำไมเี่ทียนยังไม่หมดเล่มอีก

จากนั้นกำหนดว่าจะฝันต่อ นอนภาวนา แต่ไม่สามารถข่มให้หลับได้ เนื่องจากเสียงเครื่องดนตรีของร้านอาหารที่อยู่ตรงข้ามดังมาก สะเทือนมาถึงห้องนอน เอ๊ะ...ทุกคืนทำไมเราไม่เคยได้ยิน แต่คืนนี้มันดังมากจนทำให้นอนไม่หลับ ต้องรอจนร้านปิดเสียงต่างๆ เงียบลง จึงหลับต่อไปได้

มิกกี้ เล่าให้ัฟังแล้วนะ ตามสัญญา

20. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดีจ้ะ..นู๋นุ๊ก & นู๋มุ๊ก (ซอกถ้ำ) และชาวเมืองคุรุวาโร ทุกท่าน ....นู๋ไม่ได้ฝันนะ ขอบอก
    อย่าให้นู๋เล่าความฝันนะ ......ดาวขอร้อง ...อิอิ