เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้คุยกับพี่รัตนา โยมอุปฐากหลวงปู่ห้วย วัดประชารังสรรค์
    พี่รัตนาก็ถามผมว่ารู้เรื่องประสพการณ์พระปิดตาทรงเมตตาหรือไม่

แล้วเล่าให้ฟัง ว่ามีคณะทหารไปโดนระเบิดทั้งชุด เมื่อเร็วๆนี้ เพิ่งจะพระราชทานเพลิงศพไป
    ในชุดนั้นมีทั้งหมด 6 นาย เสียชีวิต 2 นาย อีก 4 นาย ไม่มีใครเลือดออกนอกจากถลอก
    ผมเลยเดาออกว่าพี่รัตนาจะพูดต่ออย่างไร

.............................

ผู้ใหญ่อั๋น ได้รับการติดต่อจากผู้กำกับฯจังหวัดตราด ขอเช่าพระปิดตาทรงเมตตา หนึ่งแสนบาท!
    ผมฟังแล้วขัดหู ยุให้ขาย แต่แกไม่ขาย บอกมีแค่องค์เดียว เป็นรุ่นพิเศษที่พี่นิ่มเคยเอามาให้ประมูลหาทุนให้เด็กนักเรียน
    ส่วนรุ่นเนื้อธรรมดา มีเท่าไหร่เหมาหมด

แหม... คนที่โทรฯมาไม่ได้โทรฯหาผม ไม่งั้นจะถามเพื่อนสมาชิกว่ามีใครอยากขายบ้าง จะได้มีทุนต่อกิจกรรมได้อีกเยอะเลย

เรื่องนี้ฟังหูไว้หูครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2013
  2. numthip

มีใครรู้ไหม ว่าเกิดอะไรขึ้น
    อยู่ๆ ข้อความใน pm ผมก็พุ่งพรวดมาเป็นร้อย.... ผมตามอ่านไม่ทันเลย...

ส่งมาแต่ที่อยู่นะครับ คำถาม ถามหน้ากระทู้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      22.8 KB
      เปิดดู:
      655
  3. a191

a191 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2012
    น่าจะเป็นปัญหาจาก link LIKE ที่กดกันครับ ....
    มันดันไปรวมตัวเลขกับพีเอ็ม

ของผมก็เพิ่มมาเยอะ พอกดไปดูไม่มีพีเอ็ม แต่เป็น LIKE ล้วนๆ
    ยังหาวิธีลบไม่ออก

4. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณครับพี่ทิพย์..ที่ตอบ

ที่ผมถามเพื่อประโยชน์ของพี่น้องเรา ที่มาที่หหลัง ผมเข้าใจพี่ทิพย์ สะพานบุญมันหนัก และหนักมากๆ ผมเคารพหัวใจพี่ทิพย์ พี่นิ่มและฯลฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2013
  5. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นสูตรที่นักเล่นหวยจะรู้ตรงกันทั้ง ๆ ที่อยู่กันคนละที่ จบคนละสถาบัน แต่กลับมีวิธีการพิจารณาหาเหตุผลว่าเลขตัวนั้นตรงกับตัวนี้ดังนี้

1 กับ 7 เป็นเลขตัวเดียวกันตามสูตรนักคำนวณหวยเพราะ ขีดตรงหัวเลข 1 จะเหมือนกับส่วนหัวของเลข 7 ดังนั้น เมื่อซื้อ 17 ต้องซื้อ 11 กับ 77 ด้วย

0 กับ 8 และ 3 ก็เป็นเลขตัวเดียวกันมีที่มาดังนี้ เลข 8 ถ้าตัดครึ่งตามขวางหรือเขียนล้มลงจะเป็น 00 สองตัว ถ้าจับผ่าครึ่งจากบนลงล่างจะเป็น 3 ที่เขียนตรงและเขียนกลับหลัง เอามาประกบกันจะเป็นเลข 8

๑ รวมเป็น o ด้วยเพราะเลข ๑ ไทยถ้าเขียนวนให้หางชิดหัวจะเป็นเลข O

๒ เป็น ๓ ก็เพราะหัวของเลข ๒ ต้องเขียนหยักเหมือน เลข ๓ หรือ เขียนเลข ๓ ตวัดหางขึ้นมาจะเป็นเลข ๒

4 เป็น 7 เพราะบางที่เขียนเลข 7 อาราบิคมักใส่ขีดตัดกลางตัวเพื่อให้ต่างจากเลข 1 แต่ถ้าเขียนไม่ดีหรือเขียนแบบหวัด ๆ ไม่ตั้งใจจะดูคล้ายกับเลข 4

ู6 เป็น 9 ได้เพราะกระดกกลับ หรือ 9 เป็น 6 ได้เพราะหัวตกห้อยลง

๓ เป็น ๗ เพราะต่อหางหรือตวัดหางออกมา หรือเอาแบบง่าย ๆ คือ ๓ ต่อหางจะเป็น ๗

๙ จะเป็น ๑ เป็น ๓ เป็น ๗ ก็ใช้วิธีคิดแบบเดียวกัน

ซึ่งวิธีการแบบนี้ เอาเหตุเอาผลที่แน่นอนไม่ได้เพราะออกมาจากสมองของนักคิดคำนวณหวย เวลาซื้อหวยไม่ถูกก็มักจะหาเหตุผลปลอม ๆ ปลอบใจตัวเองเสมออย่างที่คุณหนุ่มทิพย์ว่าเอาไว้ว่า "เวลาหวยออกตีปริศนาได้ตรงถูกทุกตัว"

6. numthip

'เซียนพระ'เศร้า เหรียญ'เณรคำ'พาเจ๊ง - ข่าวไทยรัฐออนไลน์

ผมเป็นคนโชคดีอย่างหนึ่ง คือแค่เห็นรูปก็เหมือนได้สัมผัส หรือเห็นหน้าเห็นตัวก็พอจะทายได้
    ตอนแรกก็คิดว่าเพ้อไปเอง หรือบ้างครั้งก็แปลกใจว่าทำไมคนอื่นถึงไม่คิดไม่เห็นเหมือนเรา

หลายปีก่อน ยันตระดังมาก ดังมากๆ ลงหนังสือศักดิ์สิทธิ์หลายเล่ม หนังสือพระฯหลายปก ผมพยายามทำใจ พยายามศึกษา แต่ใจมันไม่ยอมรับ ไม่รู้เหตุผล

ไล่ๆกันก็มี ภาวนาพุทโธ คนขึ้นกันมาก หาเงินเก่ง สร้างนู้นสร้างนี้มากมาย ดังเข้ามาถึงแหล่งสลัมคนยาก ผมก็พยายามทำใจว่าง เปิดใจพิจารณา แต่จิตมันไม่รับจริงๆ

หรือเกจิดังที่ลงหนังสือนะโม ตอนนั้นเรียกกันว่าหลวงพ่อยิ้ม อยู่วัดไหนจังหวัดไหนก็ไม่รู้ แต่จำได้ว่าเล่นทางเหล็กไหล ฝังเหล็กไหล
    ผมเห็นรูปในหนังสือนะโม ก็ไม่เอา น้าชายผมไปกราบ ไปฝังเหล็กฯ กลับมาถูกหวยหลายหมื่น ก็ชื่นชม ชวนผมไปบ้าง แต่ผมไม่เอา ผมว่าผมดูออก
    ไม่นาน พระยิ้ม ก็โดนจับสึก!

พอมาถึงยุคที่ผมเข้าเวปพลังจิต เห็นเพื่อนสมาชิกเอารูปเณรคำ เป็นรูปแทนตัว ก็พิจารณา ว่าเป็นใคร นึกว่าเป็นรูปของสมาชิกตอนที่ไปบวช เพราะไม่เห็นอะไรเลย เห็นเป็นว่างเปล่าไม่น่าสนใจ

มารู้ทีหลังว่าเป็นพระดัง แต่จิตใจมันก็ไม่ยอมรับ .... ถึงตอนนี้ผมเลยไม่ฝืนแล้ว วางใจเป็นกลาง แล้วพิจารณา เอาคำสอนพระพุทธเป็นเส้นแบ่ง

ถ้ากล่าวอย่างพระพุทธ วัตรปฏิบัติอย่างพระพุทธ ก็เป็นสุปฏิปันโน ง่ายๆแค่นี้เอง

ผมไม่เคยเสียตังค์ซักบาก เช่าบูชาพระเครื่องจากพระดังแบบนี้..... อ่านข่าวที่ลิงค์ให้พอขำๆครับ

..............................

นานแล้ว คุณอ๊อดเคยชวนพี่นิ่มไปกราบพระดัง (เณรคำ) พี่นิ่มก็ไป
    พอไปถึงแล้วเจอแล้ว ก็ชวนกันกลับอย่างเร็ว เล่าให้ฟังแล้วก็หัวเราะ.....

ไม่ใช่แค่กับพระ แต่กับคนธรรมดาที่ผมเห็น ผมก็มีความรู้สึกได้ ผมไม่เห็นว่าเป็นพลังวิเศษอะไร เชื่อมาตลอดว่าใครๆก็ทำได้ ผมไม่ได้ฝึกผมยังทำได้เลย

ซูโม่ตู้ เคยออกรายการทีวี ชักชวนคนไปเลือกตั้ง แล้วแนะนำให้ศึกษาประวัติผู้สมัคร ถ้าไม่มีเวลาศึกษา ก็ให้ดูโหงวเฮง หน้าตาสามารถบ่งบอกความดีเลวได้.... ผมเข้าใจที่เขาพูด

โหงวเฮง ไม่ได้หมายถึง คนหน้าตาดีจะเป็นคนดี แต่คนดีจะมีลักษณะบ่งบอกถึงความเป็นคนดี ให้เลือกคนแบบนั้น

ถ้าเราอยู่รวมกับคนในสังคม แล้วดูไม่ออกว่าใครดีใครเลว ก็ดูง่ายๆ 2 อย่าง
    1.กายกรรม (ศีลทางกาย)
    2.วจีกรรม (ศีลทางวาจา พูดเท็จหาประโยชน์ใส่ตัว พูดหยาบคาย พูดเพ้อเจ้อไม่เป็นประโยชน์ พูดส่อเสียดให้เจ็บช้ำ)

พระเก่งๆ ดูแค่ มโนกรรม คือดูที่จิต
    ดังนั้น เวลาเข้าใกล้พระเถระ อย่างแรกที่ควรทำคือระวังจิต แล้วทำการขอขมากรรม ให้ท่านอดโทษ

พี่นิ่มชมผมว่ามีเพื่อนดี น้องๆที่ผมแนะนำดีทุกคน ช่วยเหลือตั้งใจดี
    ผมก็ว่าคนของผมไม่เคยทำให้พี่ฯหนักใจ แต่คนที่พี่แนะนำให้ผมรู้จัก ผมหนักใจ ช่วยเพลาๆหน่อย.... พี่นิ่มก็หัวเราะลงคอ

.........................

วันที่ 8 สิงหาคม ศกนี้ วันเกิดหลวงปู่ห้วย วัดประชารังสรรค์ ศรีษะเกษ
    ทางคณะฯของหลวงปู่ฯพร้อมต้อนรับผม ถ้ามีสมาชิกสนใจจะร่วมเดินทางเป็นหมู่คณะฯ ก็จะดีไม่น้อย น่าสนุกอยู่ มีพี่รัตนาคอยดูแลที่พักและอาหารให้ ท่านใดสนใจก็ลองซาวๆเสียงกันดูครับ

หลวงปู่ฯเป็นพระเถระที่ไม่ค่อยพูด แต่พูดเรื่องจริง คำพูดจึงศักดิ์สิทธิ์ น่าไปขอพร
    พี่นิ่มเล่าว่า ท่านฯเคยทายหวยรางวัลที่ 1 เจ็ดตัวตรงมาแล้ว จึงได้รับพระราชทานสมญาว่า พระญาณวิเศษ ท่านเป็นพระสุปฏิปันโน เป็นเนื้อนาบุญ ผมแนะนำครับ

7. a191

a191 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2012
    ในหนังสือพระของพี่นิ่ม หน้าที่ 11 ปลุกเสกเดี่ยว อันดับที่ 10 หลวงปู่เณรดำ ฉัตติโก ไม่ทราบว่าหลวงปู่องค์นี้ท่านอยู่วัดไหนครับ

8. numthip

ตาดีเนอะ.... ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่จำได้ว่าเคยเอาไปงานเสกหมู่ ที่วัดดังแห่งหนึ่ง แล้วมีเณรคำอยู่ด้วยเหมือนกัน ดีที่พี่นิ่มไม่ไปถ่ายรูปด้วย ไม่งั้นผมจะล้อแก...

พี่นิ่มเคยเจอเณรคำมาก่อนแล้วครับ แกรู้ แต่บางครั้งแกก็เลี่ยงไม่ได้

มีอยู่ช่วงหนึ่ง ที่แกเดินสาย แต่ไม่ได้ไปคนเดียว มีเป็นคณะฯ เลยต้องแวะตามคณะฯไปด้วย

เชื่อเถอะครับ ใครเก่งพี่นิ่มพูดบ่อย แถบนั้นพี่นิ่มพูดถึงไม่กี่องค์ แต่กลับคนที่คุณหมายถึง พี่นิ่มไม่เคยพูดถึงเลย แกรู้.....รู้พร้อมคุณอ๊อดนั้นแหละ (ตั้งแต่สมัยหนุมานรุ่นแรกแล้วครับ / ปี2553)

คุณลองค้นในกูเกิ้ลดูก็ได้ ในกระทู้นี้ ผมหรือพี่นิ่มไม่เคยพูดถึงเลย....

9. benz123456

benz123456 เป็นที่รู้จักกันดี

น้องชมพู่ไม่ว่าง จะไปเสริมไฟหน้า นัดมารับวันศุกร์แทนครับ

........................[/QUOTE]

ได้ครับ วันศุกร์ 11.00 น. ครับผม

ขอบคุณมากครับ

10. pramoth pattani

pramoth pattani Active Member

17 สิงหาคม 2012
    แจ้งพี่ทิพย์คับ ที่จองลูกอมตัวนะไว้10ลูกโอนวันศุกร์นี้คับ

11. numthip

จะเติมหนังสือให้ไปครับ... แต่ต้องขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่สละทุนทรัพย์ลงขันกันทำด้วย

12. numthip

ems
    คุณสุพรหม ej221191371th
    พระชุมพล ej221191385th

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      27.3 KB
      เปิดดู:
      738
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2013
  13. เติบโต

เติบโต เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ทิพย์ และคุณพ่อประดู่09
    ผมมีเรื่องอยากถามครับ ไม่ทราบว่าพี่ทิพย์ทราบถึงวิธีการสร้างพระปิดตาแร่ไหลไพรดำหรือเปล่าครับ เผิอญองค์ที่ผมได้บูชาจากพี่ไป ผมนำไปเลี่ยมพลาสติกกันน้ำ แล้วพกติดตัวตอนไปทำงาน เมื่อเวลาว่าง ก็เลยนำกล้องส่องพระมาพิจารณา ส่องไปมาเลยสังเกตเห็นว่าเหมือนมีเส้นผม ที่โผล่มาจากองค์พระ ไม่ทราบว่าส่วนผสมมีเส้นเกษาของเหล่าคณาจารย์ของพี่นิ่มผสมอยู่ด้วยหรือเปล่า ...ขอบคุณครับ

14. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ได้รับลูกอม 2 ลูกพร้อมหนังสือพระพี่นิ่มแล้วครับ

ขอบพระคุณมากครับ

15. numthip

เหล็กไหลประดามีสิบกว่าชนิด เคยลงไปแล้ว จะให้ผมค้นมาให้ หรือจะอ่านย้อนหลังเอง

ลงไปครบแล้ววิธีใช้ด้วย แต่ที่ไม่ได้ลง คือแหวนทองคำ1วง ของผู้ใหญ่อั๋น
    หลอมให้เหลวเป็นน้ำแล้วเททีละองค์ ไม่มีเกศาใครทั้งนั้น เว้นแต่ตอนเลี่ยม จะมีช่างใส่เติมไปให้ครับ เก็บให้ดี อาจจะขลังก็ได้

16. RainyWindy

RainyWindy เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2008
    ถูกพิมพ์ไหมครับพี่ทิพย์

17. numthip

จะส่งไปให้ใหม่ครับ
    ครั้งหน้า ช่วยลดโลกร้อน ด้วยการสื่อสารครั้งเดียวแล้วเข้าใจกันนะครับ

18. RainyWindy

RainyWindy เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2008
    รับทราบครับ

แล้วองค์ที่ผมได้รับมาให้ส่งคืนพี่ไหมครับ

ปล.ส่งมาพร้อมกับลูกอมนะครับ พรุ่งนี้จะโอนเงินครับผม

ขอบคุณมากครับ

19. numthip

ก่อนพี่นิ่มจะทำพิมพ์นี้ พี่เค้านิมิตเห็นพระท่านมาหาที่บ้าน แล้วบอกว่าเป็นสมเด็จองค์ปฐม ให้ทำพิมพ์นี้
    เช้ามาก็มีคนเอามวลสารวิเศษมาให้ ถึงได้ทำพิมพ์นี้

ถ้าไม่เอา ก็ส่งคืนมาครับ ส่วนพิมพ์ของขวัญฯ จะส่งพร้อมลูกอมฯครับ
    ใครอยากได้สมเด็จองค์ปฐมองค์นี้ ก็ขอเอากับคุณRainyWindy คุยกันเองนะครับ ไม่ต้องผ่านผม ...... ขอเปลี่ยนเรื่องอื่นเลยนะครับ

20. dacha7979

dacha7979 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์ งานพิธีที่บ้านผมไม่ได้เข้าไปนะครับ เสียดายยมาก พอดีมีภาระกิจด่วนเข้ามาครับ ฝากความคิดถึงคุณพ่อประดู่กับคุณแม่ด้วยครับ นั่งคุยประสบการณ์ต่างๆเพลินมากเลยครับ ขออวยพรให้ท่านมีสุขภาพดีตลอดไปครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้