เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ปัญจ

ปัญจ เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเพิ่มรายการสมเด็จมหาบารมี และปิดตาเจริญพร ชุดที่สองแล้วครับ 1700 บาท
    เมื่อสะดวก กรุณาจัดส่ง (พร้อมชุดแรกที่โอนไปก่อนแล้ว) ตามที่อยู่ใหม่ใน pm ครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

2. pramoth pattani

pramoth pattani Active Member

17 สิงหาคม 2012
    แจ้งพี่ทิพย์ว่าได้โอนเงินแล้วคับ ลูกอม10ลูก3000+ค่าจัดส่ง100 =3100.55 15.17

3. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ
    พรุ่งนี้จัดส่งให้นะครับ วันนี้ขอเป็นท่านอื่นก่อน

วันจันทร์นี้ ผมว่าจะเข้าไปนมัสการหลวงปู่นะ วัดหนองบัว แล้วอาจแวะวัดปากคลองมะขามเฒ่า หรือวัดโฆษิตาราม ถ้ามีข่าวอะไรดีๆ ก็จะมาเล่าให้ฟัง

4. yod_pruksa

yod_pruksa เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    สวัสดีครับพี่ทิพย์
    ผมได้รับลูกอมแล้ว ขอบคุณสำหรับบรมครูปู่ฤษีด้วยครับ.

5. ธรรมจักร

ธรรมจักร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณทิพย์วันนี้เวลา 18.04 น. ผมโอนเงิน 3,000.- บาท
    เป็นค่าลูกอม 5 ลูก 1,500.- บาท
    ค่าน้ำมัน(บางส่วน) 1,500.- บาท
    ว่าแต่คณะตัดเหล็กไหลยังเหลือที่ว่างไหม
    ถ้าว่างอยู่เพิ่มผมไปซักฅนได้ไหมครับ

6. rave22

rave22 เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินให้เรียบร้อยเเล้วนะคราบ 2800 บาท (ค่าส่ง 100 บาท)ครับ
    ที่อยู่จะเเจ้งมางPM ครับ

ขอบพระคุณครับพี่ทิพย์:cool::cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      948.6 KB
      เปิดดู:
      43
  7. numthip

ems

ทางไปรษณีย์ไทย แจ้งว่า พัสดุจะถึงปลายทางวันพุธ

วิสาหะกิจ...... เก็งกำไรแบบเอกชน บริการคนแบบรัฐ.... จำเริญ

ขนาดไฟล์:
      23.4 KB
      เปิดดู:
      708
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2013
  8. lively

lively เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ทิพย์ครับ ตาหล่อน ยังสักอยู่ไหม พอจะทราบไหมครับพี่

9. numthip

ได้ยินว่าสายตาแกไม่ค่อยดี
    ถ้ายังสักอยู่ คุณไปกราบหลวงพ่อกวย บอกท่านให้ท่านทำให้ แล้วมาหาตาหล่อน
    และถ้าเป็นไปได้ ให้คุณขอซื้อน้ำมันฯของหลวงปู่บัว แล้วเอามาให้ตาหล่อนสักให้ จะดี

................

เคยเล่าไปแล้ว ว่าตาหล่อนสักพี่นิ่มไม่เข้า
    ลองหาอ่านรายละเอียดเอง

10. lively

lively เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่:cool:

11. RainyWindy

RainyWindy เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2008
    เมื่อวันพฤหัสที่ 18/07/2556 เวลา 20.47น. ผมได้โอนเงินไปแล้วครับยอดเงิน2360.99บาทครับ

ขออภัยที่แจ้งล่าช้าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2013
  12. numthip

ขอบคุณครับ
    ค่าอะไรครับ?

13. chatchai_/\_

chatchai_/\_ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    แจ้งพี่ทิพย์ผมได้รับลูกอมนะ9ลูกและพระฤาษีทั้ง 2 พระองค์แล้วครับ
    ขอบคุณมากครับผม...
    ----------------------------------------------------------
    ปล.เมื่อวานผมไปกราบทำบุญกับหลวงพ่อสมบุญวัดปอแดงกับครอบครัวก่อนกลับบ้านก็อธิษฐานให้ได้เจอท่านเพื่อทำบุญไปถึงท่านกำลังจะเข้าพักพอดีซึ่งเลยเวลาเข้าพบแล้วก็กราบเรียนท่านว่ารู้จักท่านเพราะพี่นิ่มป่าแดงท่านก็ให้ความเมตตาเป็นอย่างดีหลังกราบทำบุญถวายสังฆทานเสร็จท่านก็แจกรูปในหลวงพร้อมแบงค์ขวัญถุงข้อความให้การ์ดรูปในหลวงอ่านว่า ข้อคิด เมืองไทยร่มเย็นเพราะเรามีในหลวง เราๆ ท่านๆ อย่าดื้อ อย่าซน ๙ กรกฎาคม ๒๕๕๖
    ช่วงนี้ฝนตกรับเข้าพรรษารักษาสุขภาพกันด้วยนะครับทุกท่าน
    ขอให้ทุกท่านสุขสบายดีเถิด : )

อนุโมทนาสาธุ
    Chatchai_/\_

14. numthip

ฝากเพื่อนสมาชิกช่วยตรวจสอบด้วยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      64.3 KB
      เปิดดู:
      420
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2013
  15. numthip

ems

ขนาดไฟล์:
      30.2 KB
      เปิดดู:
      383
  16. chatchai_/\_

chatchai_/\_ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    รบกวนเพิ่มชื่อผมร่วมบุญน้ำมัน 9 ทัพด้วยครับโดยผมโอนร่วมบุญพร้อมกับรายการอื่นไปพร้อมกันทีเดียวในกระทู้ 7559 หน้า 378 ครับพี่ทิพย์..

อนุโมทนาสาธุ
    Chatchai_/\_

17. numthip

มีเรื่องรบกวนคุณ5000

วันนี้มีคนกลัวเมีย หนีเข้าวัดฯแล้วแอบใช้โทรศัพท์ของทางวัดฯโทรฯหาผม วานให้ผมช่วยเป็นตัวแทนเรื่องกริช

ผมอ่ำๆอึ้งๆไม่อยากรับงาน กลัวโดนไปขายแข่งกับคนอื่นอีก เสียฟิวล์ไปทีหละ
    แต่ครั้งนี้พี่ธวัชชัยอุตส่าห์หนีเมียเข้าไปถึงวัดฯ เพื่อดูกิจการที่ทางวัดฯจัดทำอยู่ก็เป็นกังวล รู้ทั้งรู้ว่าผมลำบากใจ และรู้ว่าผมโดนกวนป่วน

พี่ธวัชชัยขอไม่ให้ผมโทรฯกลับ เพราะมือถือโดนยึดอยู่ที่แฟน ถ้าผมโทรฯไป ผมไม่พูดโกหกแน่ถ้าโดนแฟนพี่เค้าถาม ...... (เหมือนกันหมด ตั้งแก็งค์กลัวเมียดีกว่า)

พี่ธวัชชัยคุยกับทางวัดฯ เล่าให้ทางวัดฟังว่าผมติ้งต๋องแค่ไหน ถ้ารับปากแล้วก็จะทำ แต่อย่าดำเนินการให้ผมลำบากใจ ผมมีวิธีของผม ถ้าให้ผมช่วย ผมก็จะช่วยในวิธีของผม ถ้าทางวัดไม่เห็นด้วย ผมก็จะไม่ฝืนและอย่าฝืนผม ถ้าตกลงตามนี้ก็จะช่วยตามกำลังมี

เคยมีวัดที่อยากให้ผมช่วย แต่ติดขัดข้องในการที่จะใช้วิธีของผม ถ้าเป็นแบบนี้ก็เหมือนผมเป็นม้าใช้ นึกอยากเรียกใช้ก็เรียก ไม่ให้ผมคิดอะไร แต่ให้ทำตามการที่แจ้งมา ผมไม่เอาด้วย.....

ครั้งนี้ก็อีก ถ้าจะให้ผมช่วย ต้องใช้วิธีของผม พี่ธวัชชัยเข้าใจ คุยกับทางวัดรู้เรื่อง

1.กริชที่จะให้ผมบอกบุญ ต้องมีรูปถ่ายจริง พี่ธวัชชัยรับปากจะจัดส่งให้คืนนี้
    2.กริชเล่มที่จะออกจากทางวัด ต้องมีแหวนสองเวทย์ ติดกำนัลมาด้วย
    3.กริชเล่มที่จะออกจากทางวัด ต้องให้ผมแบ่งชำระได้ครึ่งหนึ่งด้วย

กริชเล่มนี้ตีเสร็จแล้ว และปลุกเสกไตรมาส กำหนดการณ์ยังคงเดิม วัตถุประสงค์ยังคงเดิม
    จึงจะรบกวนคุณ5000 ว่า ช่วยดึงข้อมูลที่มีรายชื่อการจองครั้งก่อนให้ผมด้วย แล้วพีเอ็มแจ้งสมาชิกให้หน่อย โดยเพิ่มเติมไปว่า
    1.ไม่ต้องช่วยค่าส่ง (ผมบวกค่าส่งไปแล้ว)
    2. สามารถชำระเพียงครึ่งเดียว และชำระอีกครั้งเมื่อออกพรรษาตอนกริชมาถึงมือผมแล้ว
    3. มีที่ผมเพียงที่เดียวที่จะได้แหวนสองเวทย์ ตำหรับเขาอ้อเป็นของกำนัลเป็นตัวแทนคำขอบคุณ

ก็ขอฝากดำเนินการด้วยครับ

18. pizzeria

pizzeria เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    ได้รับหนังสือ และ ปู่ฤาษีแล้วครับ
    คงขาดเพียง ลูกอมนะ 2 ลูกครับ
    ขอบคุณครับ

19. พ่อประดู่09

พ่อประดู่09 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่า : เล่าเรื่องการคุยกันกับคุณนิ่ม

ตอน : เรื่องของคนกินของขม ชมเด็กสาว ฟังเพลงเก่า เล่าความหลัง

อ้างถึง : เรื่องผมถูกพาดพิงว่าได้คุยกับคุณนิ่มฯ

เมื่อวันที่ ๑๘ ก.ค. ๕๖ ที่บ้านผมได้จัดพิธีตั้งศาลพระภูมิ และแถมด้วยศาลตาศาลยาย เป็นเรื่องที่ผมไม่เคยทำและไม่คิดจะทำ เพราะปู่สั่งไว้ว่าถ้า

ไม่รู้จริงอย่าทำ ปู่เปรียบไว้เหมือนกับว่า เราอยู่บ้านของเราดีๆ อยู่แล้ว มีความสุข มีความสบายดี แล้วไปเรียกใครก็ไม่รู้ให้เข้ามาอยู่ด้วย ถ้าเป็นคน

ดีก็ดีไป ถ้าเราเรียกคนไม่ดีเข้ามาอยู่ด้วยก็สร้างความเดือดร้อนให้เรา ผมเคยบอกไว้หลายครั้งว่า"ผมเป็นคนถืออัตตา"เพราะฉะนั้นผมไม่เชื่อใคร

มากกว่าตัวเอง นอกจากตัวเองแล้วก็เป็นคนที่ผมเคารพนับถือหรือมั่นใจเท่านั้น ผมมีบ้านหลายหลัง(เมียคนเดียว)ผมไม่เคยตั้งศาลเลย มีหลังที่เพิ่ง

ตั้งไปเมื่อวันก่อนเพียงหลังเดียว เพราะแม่บ้านบอกไว้เมื่อตอนปลูกเสร็จใหม่ๆ ว่าอยากตั้งศาล แต่ต้องให้อะไรดีๆ เป็นที่พอใจเสียก่อนแล้วจะตั้งให้

ผมเลยบอกให้ช่างทำที่ตั้งศาลไว้ให้ด้วย โดยบอกไว้ว่าตรงกลางให้ทำหลุมสำหรับผมใส่ของมงคลไว้ด้วย ทำทิ้งไว้ตั้ง ๓ ปีแล้ว ลูกบ้านเคยถามแม่

บ้านว่า ป้า...เมื่อไหร่ลุงกับป้าจะตั้งศาล เพราะพวกเขาอยากไหว้เวลาออกจากบ้านไปทำงาน แม่บ้านบอกว่ายาก...ลุงเขายังไม่เจอคนที่ไว้ใจ จนมา

ครั้งนี้ลูกจัดการหาฤกษ์ให้เรียบร้อย ให้ผมหาวันสะดวก พอกำหนดวันเสร็จ ซื้อของ แม่บ้านเอาศาลตา-ยายด้วย เพราะดูหนังจีน เรื่องเกี่ยวกับ

อิทธิฤทธิ์ของพระภูมิเจ้าที่ และเจ้าที่ตาเจ้าที่ยาย ผมก็ต้องมานั่งทบทวนตำรา หาตำราโดยทั่วไป(ความจริงซื้อติดบ้านไว้เป็นปีแล้ว)นำมาเปรียบ

เทียบกับตำราหลวง พอถึงวันตั้งจริง ฤกษ์ ๐๙๔๐ - ๑๐๓๐ น. เวลา ๐๙๐๐ น. ลูกชายบอกว่า หลวงปู่คงไม่ออกมาตั้งหรอก คงต้องทำกันเอง หลวง

ปู่จะทำเฉพาะเชิญองค์พระชัยมงคลเท่านั้น นั่นแหละคือสุดยอดที่ผมต้องการ ที่เกริ่นไว้ว่าถ้าไม่รู้จริงก็อย่าไปทำ คนเชิญสำคัญมาก ถ้าไปเชิญใคร

มาก็ไม่รู้ ถ้าดีก็ดีไป ถ้าไม่ดีก็ต้องตามแก้กันไม่รู้จบ เจอที่ดื้อและมีฤทธิ์ เจ้าของบ้านจะลำบาก เหมือนคนดื้อ จ่ายค่าขนย้ายก็แล้ว จ่ายค่าเวรคืนก็

แล้ว แถมคืนค่ามัดจำก็แล้ว พวกก็ไม่ไปจะทำอย่างไร ที่ผมตัดสินใจทำครั้งนี้เพราะผมเชื่อว่าหลวงปู่สมฯ ท่านจะเชิญพระชัยมงคล มาให้ผม และ

ท่านจะเชิญตา-ยาย ที่ดีมีคุณกับครอบครัวผม ผมจึงตัดสินใจด้วยความยินดีและดีใจเป็นอย่างยิ่ง ในการตั้งศาลครั้งนี้

ลูกผม...มันก็ยังเป็นลูกผม...มันรู้ว่าฤกษ์ เริ่ม ๐๙๓๐ น. มันบอกผมว่าหลวงปู่คงให้ทำกันเอง มันบอกผมตอน ๐๙๐๐ น. ผมเดินเข้าบ้านไปฟ้องแม่

บ้านว่า นี่แม่...เจ้ากรมพิธีการมันเพิ่งมาบอกพ่อตอนนี้ว่าหลวงปู่คงไม่ทำเอง คงให้เราสองคนพ่อลูกทำกันเอง หลวงปู่จะทำเฉพาะเชิญพระชัย

มงคล... แม่ก็คือแม่...อ๋อ...เขารู้อยู่แล้วว่าพ่อทำได้...เดี๋ยวคงช่วยกันเองแหละน่า ไม่เคยดุลูกเลย ตอนลูกชายผมอายุ ๑๕ ปี ทำบัตรเสร็จ ปอกส้ม

เขียวหวานกินเองได้ แม่บ้านผมดีใจเหมือนถูกทั้งเต็งทั้งโต๊ด ช่วงนั้นพอดีหลวงปู่ถึงบ้าน คุยกับหลวงปู่ได้ ๕ นาที คุณนิ่มกับวินัยเอง ก็เดินทางมาถึง

บ้าน พูดจาปราศัยกันพอสมควร ผมเดินมาตรวจการเตรียมการ การจัดของ ลูกชายส่งหนังสือให้ผมดู...บอกว่าพ่อทำตามนี้ เพราะต้องอ่านโองการ

เองทั้งหมด...พ่อลองอ่านดูสักเที่ยว...ผมเดินเข้าบ้านไปบอกแม่บ้านว่า ...เจ้ากรมพิธีการ...เอาตำรามาให้อ่าน... ใครจะอ่านทัน...เพราะเวลาทำ

จริงๆ ก็เกือบ ๔๐ นาที แม่บ้านผมเฉย...ผมเลยฟ้องต่อ...นี่...ลูกสะไภ้แม่...เมียเจ้ากรมพิธีการ ไปช่วยจัดของ เอาผงธูปใส่กระถางธูป แล้วเอาใส่

แจกันดอกไม้ด้วย...ฮากันครืน...ลูกสะไภ้ผมเธอถนัดคณิตศาสตร์ เรื่องพิธีกรรมเธอไม่ถนัด พอถึงใกล้เวลาได้ฤกษ์ ผมเข้าไปคุยกับหลวงปู่อีกเล็ก

น้อย โดยเรียนท่านว่า ถ้าหลวงปู่ไม่มาผมไม่ตั้งหรอกศาล แล้วก็ปล่อยให้ท่านได้คุยกับคุณนิ่ม เมื่อถึงเวลา...ผมเข้าไปกราบเรียนหลวงปู่ว่า...หลวง

ปู่ได้เวลาฤกษ์ดีแล้ว...ผมขออนุญาตเริ่มพิธี...หลวงปู่...พยักหน้ายิ้มๆ ผมจึงดำเนินการไปตั้งแต่ต้นจนจบพิธีการ เมื่ออ่านโองการที่สามจบแล้ว...

หลวงปู่ ออกมาอัญเชิญพระชัยมงคล เจ้ากรมพิธีการ เอาตา-ยาย ที่หลวงปู่ได้เจิมแล้วเข้าประดิษฐาน หลวงปู่โปรยข้าวตอก ดอกไม้ ถั่ว งา เสร็จพิธี

เมื่อเสร็จพิธีแล้ว หลวงปู่เข้าพักในศาลา เป็นศาลาที่คุณนิ่มชอบมากว่าออกแบบดี ราคาถูก พอหลวงปู่หายเหนื่อย คุณนิ่มเป็นคนนำ ให้วินัยยก

กล่องลูกอมมาตั้งข้างหน้าหลวงปู่ บรรดาสร้อยที่ห้อยคอของทุกคนก็เป็นอันถูกถอดวางกันเป็นกองที่หน้าหลวงปู่ คุณนิ่มเป็นคนเรียนหลวงปู่ให้ช่วย

อธิษฐานจิตซ้ำให้อีกที คุณนิ่มเป็นอย่างที่เคยอ่านเรื่องราวของเขามาจริงๆ ไม่ละเว้นโอกาสหากมีเป็นต้องเอาของเข้ารับการปลุกเสก และหลวงปู่ก็

เป็นอย่างหลวงปู่ที่เคยเห็น ก็ยิ้ม...ก็คุย...ไปเรื่อยๆ...แล้วนิ่ง...ทุกคนในที่นั้นตอนคุยก็คุย...พอหลวงปู่นิ่ง...ทุกคนนิ่ง...ประนมมือ...หลวงปู่...มีราศี

ดีจริงๆ .......

เมื่อส่งหลวงปู่เสร็จ...ก็นั่งคุยกัน...เราเคยเจอกันมาแล้วที่บ้านคุณนิ่มใกล้ๆวัดป่าแดง จึงไม่มีพิธีรีตองอะไรมากมาย คุณนิ่มเล่าให้ฟังตั้งแต่ครั้งแรกเริ่ม

ทำเครื่องราง เรื่องการได้มวลสารต่างๆ จากคนที่ถูกบอกไว้ว่าในอนาคตจะเจอคนที่จะมาเอา เก็บไว้ได้นับเป็นสิบๆปี พอถึงเวลาก็เอามาให้คุณนิ่ม

และเรื่องราวต่างๆ มากมายตามที่คุณหนุ่มทิพย์เขียนไว้ และมาถึงเรื่องของวงการนักเลงภาคตะวันออก ผมเล่าและช่วยเล่าเรื่องราวได้ตามที่รู้ เพราะ

เข้าอยู่สัตหีบ,ชลบุรี ตั้งแต่ปี ๒๕๐๙ คุณนิ่มก็จะยืนยันได้ว่า...ใครเป็นคนยิง...ใครเป็นคนลงมือ ผมกับแม่บ้านเล่าถึงมือปืนของนักการเมืองจาก

เพชรบุรี มาอยู่สัตหีบ และเป็นเพื่อนรักกับผม เขาเคยให้ผมนั่งกินเหล้ากับ"เล็ก นกใน" ก่อนตำรวจปิดล้อมยิงไม่กี่เดือน ผมถึงเข้าใจว่าเป็นมือปืน

แล้วเลิกยาก เมียของมือปืนเพื่อนผมเขาเล่าให้ฟังว่า กว่าจะมาหาผัวได้ลำบาก เพราะกลัวเขารู้ เดี๋ยวเขาจะสั่งคนตามเก็บเสีย ผมมาเจอเพื่อนคน

นั้นตอนที่ผมลาออกจากราชการแล้ว ไปอยู่กับ...เจ้าพ่อ...คุณนิ่มรู้จัก เราคุยกันย้อนไปตั้งแต่เรื่องปี ๒๕๑๒ เป็นต้นมา ผมรู้จักกับคนที่เคยอยู่กับ

นักเลงเยอะ หรือบางทีก็รู้ชื่อ แต่ส่วนใหญ่คุณนิ่มรู้จักตัว ผมรู้เรื่องการถล่มกันด้วยเรื่องอะไร คุณนิ่มบอกได้ว่าใครเป็นคนลงมือ จนมาถึงเรื่องการทำ

ของ ทั้งพระและเครื่องรางต่างๆ คุณนิ่มเริ่มต้นว่า ผมอยู่ผมเห็นการเข่นฆ่า การยอมกันไม่ได้ เห็นความศักดิ์สิทธิ์ ของตะกรุดที่(ชื่อ)...ห้อย...ยิงไม่

เข้าจริงๆ แล้วทำไมตาย คุณนิ่มบอกผมว่า ผมให้คนไปดู ที่(ชื่อ)...ตายเพราะไม่เอาตะกรุดติดตัว เอาไปเหน็บไว้ตรงที่กันแดด แกบอกผมว่า พี่

เชื่อไหม สมัยนั้นผมให้เด็กไปเอามาให้ผม ผมให้เขาไปหมื่นหนึ่ง กับอีกคนที่มาตรวจหลักฐาน เขาก็หาตะกรุดอันนี้เหมือนกัน ผมเลยปิดปากให้ไป

อีกหมื่น...ของเหล่านั้น คุณนิ่มก็เอามาเป็นมวลสารในการทำของ คุณนิ่มบอกผมว่า พี่...บรรดาของที่ทำกันทั้งหลาย นับจากปี พ.ศ. ๒๕๐๐ เป็นต้น

มา ไม่มีใครทำได้ดีกว่าที่ผมทำนี่อีกแล้ว คุยกันถึงเรื่องพระสมเด็จ ที่เจ้าพ่อห้อยแล้วตายคาคอกับอีกหลายคน ผมเล่าถึงเรื่องนายธนาคาร แถว

นครปฐม ที่ห้อยสมเด็จ ได้รางวัลจากการประกวดทุกองค์ แต่โดนฆ่าชิงพระสมเด็จ เรื่องนี้เป็นข่าวดังมาก เพราะคนฆ่าชิงพระสมเด็จ เป็นตำรวจ เป็น

อดีตนักมวยดัง คุยกันถึงพระสมเด็จที่คนห้อยถูกยิงตายในสนามมวย เจ้าพ่อท่านหนึ่งเอามาห้อย ก็ตายเหมือนกัน นั่นมันเป็นกรรมเฉพาะตัว ผมบอก

คุณนิ่มว่า ตอนนี้ได้พักผ่อนแล้วสินะ แกก็ตอบว่า ครับผม...พี่ ผมก็ชมแกว่า คุณดีจริงตั้งใจจริงในการทำของ ผมเห็นแล้ว ผมเหนื่อยแทน แกจึง

เล่าให้ฟังว่า วัดป่าแดง กว่าจะฝังลูกนิมิตได้ ก็สร้างโบสถ์แล้วนับสิบๆปี นี่เป็นปฐมการเริ่มสร้างพระ เป็นปฐมการเริ่มได้มวลสาร มีอยู่ท่านหนึ่ง พอรู้

ว่าคุณนิ่มจะทำของ โอนเงินมาให้เลย สี่แสนบาท นี่คือต้นทุนส่วนตัวบางส่วนของคุณนิ่ม ยังมีเรื่องอะไรต่อมิอะไรอีกมากที่คุยกัน คุยกันได้หลายเรื่อง

ทั้งๆที่เวลาน้อย เพราะการคุยในสิ่งที่คนคุยกันมันมีพื้นฐานในทางเดียวกัน ไม่ต้องอธิบายกันมาก คุณนิ่มชมว่าครอบครัวผมดี ลูกๆ ดีเพราะมีต้นทุนที่ดี

มาจากพ่อแม่และจากบุญในชาติก่อน ก่อนหลวงปู่จะกลับ(ย้อนต้นนิดหนึ่ง)คุณนิ่มหยิบของออกจากกล่องกระดาษออกมา ส่งให้หลวงปู ๒ กล่อง คือ

ลูกอม และเรียนหลวงปู่ว่า ให้หลวงปู่เอาไว้แจกตามใจหลวงปู่ เสร็จคนมีบุญ ลูกสาวผมมองหลวงปู่ หลวงปู่พยักหน้า คนถูกพยักหน้าเข้าไปกราบ

แล้วแบมือ ได้มาหมดทั้ง ๒ ลูก ช่วงที่สำคัญก็คือ หนุ่มทิพย์ถามว่าในหนังสือมีชื่อหลวงปู่เณรคำ พี่นิ่มไปหามาหรือเปล่า พี่นิ่มยังถามกลับว่าเณร

คำไหน? ไม่เคยไปหาหรอก คงจะเป็นการปลุกเสกเป็นคณะ(ผมเดา)และที่แกยืนยันก็คือการทำของต้องทำให้ดีจริงๆ ไม่ใช่ให้คนเขาไปโดนจนตายคา

คอ อะไรทำนองนี้ นี่ก็เป็นเรื่องของคนแก่คุยกัน ผมไม่ค่อยชอบใจนักเวลาผมฟังเพลงของ คำรณ สมปุญณานนท์ หรือสมยศฯ จะมีคนบอกว่า รุ่นลุง

เขาต้องฟังแบบนี้....ผมคิดในใจ...(มึงไม่แก่มั่ง..ก็แล้วไป) แล้วใครก็ช่างเอามาผูกเอามาพูดเสียคล้องจอง ชอบของขม ชมเด็กสาว ฟังเพลงเก่า

เล่าความหลัง จริงๆแล้วผมเริ่มชอบของพวกนี้มาตั้งแต่อายุ ๑๕ แล้ว

สมมติว่าบรรดาสมาชิกที่มี ผมส่งปืนให้คนละ ๑ กระบอก ปืนทุกกระบอกเหมือนกันหมด ผ่านมาตรฐานเดียวกัน แล้วผมส่งตำรายิงปืนให้คนละ ๑

เล่ม ให้ทุกคนเอาไปท่องเอาไปฝึกในเวลาที่เท่ากัน แล้วเอามายิงพร้อมกัน คำถามคือแล้วจะยิงเข้าเป้าเท่ากันหมดทุกคนไหม? ถ้าได้ไม่เท่ากันทุก

คน มันเป็นเพราะอะไร? ปืนก็เหมือนกับพระหรือลูกอมหรือตะกรุดฯ ตำรายิงปืนก็เหมือนกับคาถากำกับการใช้ คะแนนที่ได้จากการยิงปืน ก็เหมือนกับ

ความศักดิ์ที่ได้จากเครื่องรางตามที่กล่าวแล้ว พระดี คาถาดี ต้นทุนส่วนตัวดี ของก็ขลังดี พระดี คาถาดี เราสวดมนต์บ้างไม่สวดมนต์บ้าง ก็สู้คนที่เขา

สวดเป็นประจำไม่ได้ บุญเก่ามากก็ส่งเสริมให้คนถือของขึ้นมากกว่าคนที่มีบุญเก่าน้อย คนมีความมั่นใจมาก ก็ถือของได้ขึ้นกว่าคนที่มีความมั่นใจน้อย

ความมั่นใจต้องเกิดจากการหมั่นเจริญภาวนา เคยบอกไว้นานแล้ว ไม่ว่าผมหรือแม่บ้าน สวดมนต์กันมานานแล้ว แต่ไม่เคยห่างตำราคือหนังสือสวด

มนต์ จะดูหรือไม่ดู ก็ไม่ประมาท ลูกศิษย์พระตถาคต ต้องถึงซึ่งความไม่ประมาทตามปัจฉิมโอวาท ความมั่นใจสร้างได้ บุญก็สร้างได้ วันนี้มีน้อยพรุ่ง

นี้ก็มีมากได้ อย่าโทษใคร ถ้าเรามีของเหมือนเขาแล้วไม่ขลังเหมือนเขา เพราะว่าเราขาดอะไร นั่นต้องไปค้นหาและหาเพิ่มเอาเอง...ชอบของขม...

วินัย...วันไหนไม่ขับรถเอง...บอก...ขอขอบคุณ ....สวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2013
  20. 5000

5000 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2008
    ได้ครับ เดี๋ยวจัดการให้ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้