เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ลำบากครับ แต่มันจะลำบากคุณเวลาใช้หรือเปล่า

คุณต้องรู้จักน้ำมันนี้ด้วย สมัยที่ยังประจัญกันด้วยดาบมากกว่าปืน จอมทัพจะมีน้ำมันติดทัพไปด้วย เวลาจะรณรงค์ ก็เสกน้ำมันแจกคุมพล เป็นคงกระพัน

หรือหากมีใครเกิดแผลบาดเจ็บ ก็จะใช้น้ำมันนี้ประสาน แต่นั้นเป็นน้ำมันงาธรรมดา แต่คนเสกเก่ง จึงทำได้

ของเราเป็นน้ำมันจากกะลามหาอุด คุณภาพดี ที่เหลือก็อยู่ที่คนเสกกับคนใช้

คุณได้หัวเชื้อไป ก็เอาไปหยดผสมกับน้ำมันอื่นๆได้อีก
    จะเป็นน้ำมันงาเป็นคงทน น้ำมันหอมทาตัวเป็นเสน่ห์ หรือน้ำมันอื่นๆที่ประสงค์จะสมานแผลก็แล้วแต่คุณ แบบนี้เรียกว่าการขยาย ถ้าใส่ขวดใหญ่ คุณหยดลงขวดอื่นได้ง่าย ถ้าใส่ขวดเล็ก คุณแบ่งคนรักได้ง่าย

แต่ถ้าคุณจะฝากผมขาย ก็ควรทำเป็นหลอด ผมจะขายให้

น้ำมันนี้ ต้องไม่ลืมว่ามวลสารนั้นดี เคี่ยวในพระอุโบสถ โดยพระอาจารย์ที่เราเคารพนับถือ ส่วนที่เหลือก็อยู่ที่คนเสกกับคนใช้ วัตถุประสงค์นั้นดี เพราะเราทำเพื่อเป็นทุนให้ครูอาจารย์ และแบ่งใช้กันเอง

และเมื่อขึ้นอยู่กับคนใช้เป็นสำคัญ คุณต้องควรรู้ว่า น้ำมันนี้ใช้ทำอะไรได้บ้าง
    ถ้าไม่รู้ ลองถามพี่ศนิวารดู หรือผมอาจจะลงแค่หัวข้อไว้ แล้วรอคนขยันมาเฉลย น่าจะดี

2. เติบโต

เติบโต เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2011
    ร่วมทำกุศลกับพี่หนุ่มทิพย์ เพื่อครูอาจารย์ เห็นผลบุญ(กะลาแกะ)ในชาตินี้เลยนะครับ ยินดีกับเพื่อนสมาชิกที่ร่วมทำกุศลร่วมกันในครั้งนี้ และขอบคุณพี่ทิพย์ด้วยนะครับที่เป็นสื่อกลางในการทำกุศล แล้วค่าแกะ มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมหากไม่มากเกินไปยินดีร่วมออกค่าใช้จ่าย(ค่าแรง)ส่วนเพิ่ม ไม่อยากรบกวนครูอาจารย์มากเกินไป

3. เติบโต

พี่ทิพย์ครับ ผมอยากสักน้ำมันเก้าทัพ ด้วยยันต์พุฒรอบโลก ของหลวงปู่สมครับ
    เคยอ่านกระทู้เก่าของพี่ว่า สามารถบรรจุพุทธคุณได้มากมายเหลือคณา ..
    เผอิญผมรู้จักร้านสักแทดทู (เปลี่ยนเข็ม) หากมีสมาชิกสนใจและไม่รบกวนหลวงปู่จนเกินไป และหลวงปู่เมตตาอนุญาติ... หากได้รับอนุญาต และมีสมาชิกหลายคนจะได้รับช่างมาสักกันที่วัดไปเลย..

4. ปัญจ

ปัญจ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระและพ่อปู่แล้วครับ
    ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

5. numthip

เมื่อนานมาแล้ว พระอาจารย์พิจารณ์เคยพาผมไปหาช่างสักคนหนึ่ง เป็นฆราวาส แต่เก่งมาก ผมยกโขยงไปกันทั้งออฟฟิต

แต่เมื่อไปถึงแล้ว ทางอาจารย์ฯท่านไม่เปลี่ยนเข็ม ผมก็เลยไม่สัก
    หนึ่งในคณะเคยไปสักกับอาจารย์ฆราวาสชื่อดังระดับโลก แต่เรียกไม่ขึ้น
    มาเจออาจารย์คนนี้แกเรียกขึ้นหมด ขึ้นทั้งคณะ ขนาดเด็กที่ไม่เคยสัก แกยังเรียกขึ้น

ระหว่างสักก็มีเรื่องเล่าเยอะแยะ แต่ผมเล่าไปแล้วไม่เล่าอีก ไปตามหาอ่านกันเอง

ผมว่าเป็นอาจารย์ฆราวาสที่น่าสนใจคนหนึ่งเชียว พี่นิ่มรู้จัก คุณอ๊อดที่ชอบสักก็รู้จัก

แต่เหนือความคาดหมาย เคยมีคนถามหลวงปู่ฯว่า มีอาจารย์ฆราวาสสักยันต์เก่งๆไหม หลวงปู่ฯก็บอกว่าเคยเห็นอยู่คนหนึ่ง เป็นคนเดียวกัน!

ถ้าผมว่าง พระอาจารย์พิจารณ์ว่าง ก็จะพาไปสัก หรือถ้ามีหลายคน ก็จะเชิญท่านมาสักให้ที่วัด

ค่าครู 300 บาท สักตั้งแต่กลางกระหม่อมถึงฝ่าเท้า
    ถ้าค่าครูไม่มีไม่เป็นไร อย่ามาขอค่ารถก็แล้วกัน จะสักให้ถ้านับถือกันจริง

พระอาจารย์พิจารณ์ท่านมีน้ำมันหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ จะขอมาผสมสักให้ ถ้าคิดจะเอา

สักน้ำมัน ไม่เลอะเทอะ ผมว่าดีกว่าไปสักลาย เวลาสักก็จะต้องภาวนาไปด้วย
    ช่างสักลายtatoo ภาวนาเป็นรึ?

หาคนมาให้ได้ 10 คน จะพาไปสักที่วัด
    ถ้าหาได้แค่ 5 คน จะพาไปสักที่สำนัก
    ถ้าได้ 5 คน ค่าสักแพง
    ถ้าได้ 10 คน จะถูกลงมาหน่อย.....

สักเสร็จแล้ว จะลองเลยก็ได้ (ผมจะถ่ายรูปไว้ให้และสำคัญ ผมรู้ทางลัดไปโรงพยาบาล)

...................
    คนสักยันต์ ต้องทำตัวให้ขลังด้วย ถ้าทำไม่เป็น ก็แขวนพระฯดีกว่า

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2013
  6. sylvenus

sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    ขอบคุณมากครับ...

อุปเท่ห์ การใช้น้ำมัน ผมไม่มีความรู้เลยครับ..

7. numthip

เผื่อสมาชิกใหม่ ไม่เคยอ่าน หรือไม่รู้วิธีค้นข้อมูล
    คัดลอกของเก่ามาให้ หลายปีแล้ว

..................................
    คุณใจเด็ด เป็นคนชอบทำบุญมาก และใจถึงกับเพื่อนๆเสมอ
    พอได้ข่าวว่าที่ไหนดี ก็จะมาถามผมก่อนว่า ดีจริงหรือเปล่า

เรื่องคำตอบ เราต้องระวัง แต่ถ้าผมแนะนำ เขาจะเข้าใจว่าดีเสมอ
    ครั้งนี้ก็เหมือนกัน ผมบอกไปว่า คุณไปสักมาแพงๆ แล้วของเขาดีจริงหรือเปล่า?
    ถ้าอยากได้แบบไม่แพง จะพาไป

ใจเด็ดก็เอาเลย เกณท์พวกกันไปได้ 4-5 คน ก็แวะไปกราบพระอาจารย์พิจารณ์ก่อน

พระอาจารย์พิจารณ์ท่านมีน้ำมันวังหน้า ก็แบ่งให้มา พร้อมกับเป็นผู้นำทาง
    เริ่มเดินทางจากวัดโพธิผักไห่ก็ สี่ทุ่ม มุ่งหน้าสู่สระบุรี สำหนักอาจารย์นัน

อาจารย์นัน เป็นศิยษ์หลวงปู่หน่าย ไม่ดังระดับประเทศ
    แต่พระอาจารย์พิจารณ์ท่านให้ความนับถือในภูมิรู้ในวิชา

ไปถึงเกือบ 5ทุ่ม พบว่าอาจารย์นันท่านคอยอยู่แล้ว
    ที่เลือกเวลาดึก เพราะจะได้ไม่มีใครมารบกวน

อาจารย์นัน ท่านสักไม่แพง ถ้าอารมณ์ดีหรือว่างมากๆ ก็สังแถมให้ด้วย
    ไม่มีตังค์ก็สักให้ก่อน แต่ท่านขอไว้อย่างเดียว ขอให้มาไหว้ครูทุกปี

อาจารย์นัน หาทุนทำสวนปฏิบัติธรรม ก็เลยขยับราคาค่าครูมานิดหน่อย
    สำนักอื่น ราคาหลายร้อยถึงหลายพัน แต่สำนักอาจารย์นัน คิด 150-300 แล้วแต่ลาย
    มีลูกมือเป็นวัยรุ่นอยู่ 2 คน ลายพร้อยเชียว

ใจเด็ด ใจถึงมาก ขอจรเข้ กับช้างเอราวัณ
    น้องชายผม ขอยันต์มหาสะท้อน
    อีกคนขอพระพิฆเนศฯ
    ผมกับเพื่อนขอดูเฉยๆ ส่วนพระอาจารย์พิจารณ์ท่านก็สนทนากับอาจารย์นันไป

อาจารย์นัน สักยันต์มหาสะท้อน สักไปก็ภาวนาไป เป่าไปด้วย เรียกไปด้วย
    ส่วนลูกมือ ทำหน้าที่สักลาย

ใจเด็ด นี่หนักหน่อย ลายเยอะ แหม ก็เลือกเอาพญาจรเข้ขึ้นก่อน
    เกร็ดก็เยอะ หางก็ยาว แล้วเขี้ยว แล้วเล็บ เพียบ....
    อาจารย์นันให้หมอนสามเหลี่ยมมากอด คนละใบ
    สามคนสามใบ ใจเด็ดก็ได้กับเขาด้วย ขอจรเข้เต็มหลัง
    หันหลังได้ ก็กอดหมอนแน่น

คนสักก็แรงดี ระหว่างลงเข็มอยู่ ก็มุ่งมั่น
    คนโดนเข็มก็มุ่งมั่น กัดฟันกรอดๆ รัดหมอนจนเสียทรง แต่ไม่บ่น

สักได้ไม่นาน เห็นหมอนโดนรัดจนเล็กลงๆ ทันใดนั้นก็มีเสียโทรศัพท์ดัง
    เป็นโทรศัพท์ของคนสักจรเข้

แต่เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา ไม่เป็นไร สักไปคุยไปก็ได้
    เอาโทรศัพท์มาแนบที่ไหล่ เอียงหู แล้วสัก

"..เอ พูดไม่รู้เรื่อง กำลังทำงานอยู่..." น้องที่สักคุยโทรศัพท์
    "พูดไม่รู้หรือไง ก็ทำงานอยู่ พี่เขามาดึก..."

เริ่มจะมีเสียงครางจากใจเด็ดแล้ว
    "ก็บอกว่า สักอยู่ สักอยู่ " พูดไปก็สักไป แต่เห็นว่าหนักมือขึ้นทุกที

ใจเด็ดคราง...."โอ้ย...น้องคุยโทรศัพท์ก่อนก็ได้ พี่รอได้...."
    "ไม่เป็นไร ผมคุยแป๊ปเดียว สั่งได้..." น้องบอก

"เออๆ...แล้วจะรีบกลับ ...แค่นี้นะ" น้องพูดตัดบท แต่ดูเหมือนปลายสายไม่เข้าใจ
    "ก็..สัก..อยู่" สามคำ สามพยางค์ สามฉึก ฉึกหนักๆตามเสียพูด

"โอ้ยๆ ไอ้น้อง มึงคุยให้จบก่อนก็ได้ พี่รอได้จริงๆ..." ใจเด็ด
    "โอเคพี่ คุยเรียบร้อยแล้ว เรามาต่อกัน..." น้องบอก พร้อมวางสาย

ตอนนี้ใจเด็ดน้ำตาเล็ดแล้ว
    "น้อง... ใกล้เสร็จหรือยัง..." ใจเด็ด
    "ยังพี่ ยังไม่ถึงครึ่งตัวเลย..."
    "เอาเกร็ดห่างๆนะ ไม่ต้องถี่มาก..." ใจเด็ด
    "แล้วก็เอาหางสั้นๆด้วย ไม่ต้องยาวนัก" ใจเด็ด สำทับอีก
    ผมสังเกตลายสักของน้องมือวาง เห็นว่าสักลายจิ้งจกอยู่หลายตัว
    ก็คงจะตามสายหลวงปู่หน่าย ที่ดังเรื่องจิ้งจก

เลยถามว่า ตะกี้แฟนรึ
    น้องก็ว่าใช่ เห็นว่าดึกแล้ว ยังไม่กลับหรือไม่โทรไปบอก ก็เลยโทรมาตาม

ใจเด็ดเอามือปาดน้ำตา แล้วกัดฟันกรอดๆ
    เราเห็นแล้วก็สงสาร แต่ใจมันรัก ก็เอาให้สุดๆไปเลย นี่ยังเหลือช้างสามเศียรอีก

สักพักก็มีเสียโทรศัพท์เข้ามาอีก...

"ทำงานอยู่...อยู่บ้านอาจารย์...จะโทรมาทำไม..." น้องคนเดิมรับสาย
    เอาหูแนบโทรศัพท์คุย

ใจเด็ดก็คราง "ฮะ..โอ้ย...ฮะ..โอ้ย.."
    "เสร็จแล้วจะรีบกลับ เออๆ จริงๆ..." น้อง

"ก็บอกว่าจะรีบกลับ...ได้ยินไหม.."
    "จะ..รีบ..กลับ.." สามคำ สามพยางค์ สามฉึก ฉึกหนักๆ..

"ฮะ..โอ้ย..ฮะ..โอ้ย..." ใจเด็ดปล่อยหมอนแล้ว
    "มึงคุยให้จบก่อนก็ได้....." หมดความอดทนแล้ว

"ไม่เป็นไรพี่..ผมสั่งได้..." น้องบอก
    ใจเด็ด หันมามองหน้า... "แล้วไอ้ตะกี้ มึงสั่งมันไม่ได้หรือไง..ถึงได้โทรมาอีก..."
    ใจเด็ดเห็นว่าวางสายแล้ว ก็หันกลับมากอดหมอนใหม่

"เปล่าพี่ ตะกี้มันอีกคน .... นี้เมียอีกคนนึง คนละคนกัน" น้องให้ข้อมูล
    "เออ...ดี แล้วนี่น้องมีเมียสองคนเลยเหรอ เก่งเนอะ..." ใจเด็ดชม ด้วยความสบายใจ
    คงไม่มีสายเข้ามาอีก

"ผมมีสามคนครับ..." น้องให้ข้อมูล
    ใจเด็ดทิ้งหมอนแล้วหันมาเสียงดัง "มึงโทรหาเมียให้ครบทุกคน บอกไม่ต้องโทรมา... ไม่งั้นก็ปิดมือถือไปเลย...."
    ......................

กว่าจะเสร็จก็เกือบตีสอง
    เมื่อเสร็จแล้ว ก็ถึงคราวต้องเรียกอักขระ
    อาจารย์นัน เป็นคนลงอักขระ จากนั้นก็เรียกสูตร
    ออกอาการกันทุกคน ใจเด็ดไปสักที่อื่นมา เรียกไม่ขึ้น มาสักกับอาจารย์นัน แกเรียกขึ้น
    เลื้อยกันน่าดู แหม สักไอ้เข้ด้วย เลื้อยเหมือนเชียว ไม่นานก็แปลงเป็นช้างอีก แรงเยอะจัง

ผมถ่ายคลิปไว้ด้วย แต่หายไปพร้อมกับมือถือ ไม่งั้นได้ฮาออกอากาศกันอีก

.....................................
    รูปใจเด็ด

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2013
  8. เติบโต

โอ้โหพี่ มีภาพประกอบอย่างชัดเจน.. ถ้าอย่างนั้นแขวนพระของพี่นิ่มป่าแดงดีกว่า
    ผมเคยไปสักน้ำมันอยู่สำนักหนึ่งทางนครสวรรค์ เทียวไปหลายที่ คนเยอะ เวลาน้อย
    ไปครั้งที่ 5 ถึงได้สักเพราะคนน้อย เท่าที่สังเกต ช่างทีสักได้แต่ฆ่าเชื้อด้วยแอลกอฮอล์
    หลังจากสักเสร็จกลับบ้าน แฟนดูร่องรอย ถามว่าเปลี่ยนเข็มหรือเปล่า ผมบอกเธอไปว่าไม่ได้เปลี่ยนแค่ใช้แอลกอฮอล์ฆ่าเชื้อเท่านั้น สักน้ำมันคนสักกันไม่ค่อยมากเท่าไหร่ แล้วเธอก็บอกผมว่าพี่จะไปเอาอะไร(ชีวิตมาเสี่ยง)กับพวกที่มาสัก (ส่วนใหญ่เป็นวัยรุ่น) ทำผมจิตตกทันที และแล้วก็หยิบ Iphone เธอมาค้นหา HIV เครียดไปตาม ๆ กัน ไปหาคลีนิคนิรนาม เพื่อขอทานยาต้านไวรัสหลังสงสัยว่าอาจได้รับเชื้อต้องทานภายใน 72 ชั่วโมง ในวันต่อมาแพทย์บอกว่า เครสของคุณหมอไม่อนุญาติให้ทานเพราะความเสี่ยงน้อย แนะนำให้ไปขอคำแนะนำอีกที่(เอกชน)ว่าเหมาะสมหรือเปล่า หากหมออีกที่อนุญาติให้มาขอรับยาไปทานได้ และการทานยาเท่ากับขาดโอกาสในการรักษา เพราะหากทานไม่ครบกำหนดจะไม่สามารถใช้ยาตัวเดิมรักษาโรคได้ต่อไป และมีผลข้างเคียงตามแต่ละบุคคล เวียนหัว อาเจียน ต้องทานยาตามกำหนดเวลาแป๊ะเวอร์ ติดต่อกัน 28 วันจนกว่ายาจะหมด และแล้วผมก็กลับบ้านไปด้วยความเครียด ต้องรอตรวจเลือดใน 3 สัปดาข้างหน้า แต่ละวันก็เครียดไปเรื่อย (คิดถึงพ่อแม่ ครอบครัวและลูก...) กลางคืนก็สวดมนต์ไหว้พระ เตรียมทำใจ และแล้ว ผ่านไป 3 อาทิตย์ ลางานไปตรวจเลือด กว่าจะพบแพทย์รอคิว ชั่วโมงกว่า เจาะแล้วรอผลอีก ชั่วโมงกว่า ... ผลออกมากโล่งอก ปกติ เดินยิ้มแก้มปริออกมา แล้วรีบรายงาน.. นี่ก็เป็นบทเรียนหนึ่งที่ผมอยากเล่าให้เพื่อนสมาชิกได้พิจารณา..คิดสักนิด..ว่าคุ้มกันไหม

9. numthip

ถ้าใจรัก ก็สักได้ แต่แนะนำให้เอาเข็มไปเอง หรือไปจ้างเค้าทำเข็มมาให้
    อย่างคุณอ๊อด ก็ใช้เข็มส่วนตัว

ถ้าเชิญอาจารย์มาได้ ก็เอาแอลกอฮอล์ติดไปด้วย แล้วเผาไฟที่หัวเข็ม

คุณอย่าอาลัยกับชีวิตนัก แค่ไม่ประมาทก็พอแล้ว คนเป็นเอดส์ ไปเผาศพคนโดนรถชนตายมีเยอะแยะไป

พระฯท่านว่า "อย่าประมาท" หมายถึง ให้มีมรณะสติ อย่าไปคิดว่ามีพรุ่งนี้ ให้รีบทำเสียแต่วันนี้ครับ

คนที่สักมาแล้วเหนียวจริง ไม่ต้องดูอื่นไกลเลย ผมพูดถึงออกบ่อย

10. เติบโต

พี่ใจเด็ด สมชื่อจริงครับ เล่นลงจรเข้ พี่หนุ่มทิพย์เล่าแล้วนึกภาพตาม ฮา...กะจาย ชอบ

11. bobby028

bobby028 Active Member

ได้รับลูกอมแล้วนะครับ จำนวน 3 ลูก แต่ขาดพระปิดตา กตัญญูนะครับ

ขอบคุณมากครับ

12. numthip

พระปิดตากตัญญู มอบให้ตามกติกาครับ
    ขอบคุณมากครับ

13. bobby028

bobby028 Active Member

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย สิ่งศักดิ์สิทธิ์ คุณความดีที่คุณแม่พี่นิ่ม ได้กระทำไว้เมื่อครั้งยังมีชีวิตอยู่ ได้โปรดดลบันดาลให้ดวงวิญญาณของคุณแม่พี่นิ่ม ได้ไปสู่สุคติในสัมปรายภพดังที่ปรารถนาด้วย เทอญ

ถ้าจำไม่ผิดอยู่หน้า 384 ครับ

14. numthip

คุณจำไม่ผิดดอกครับ แต่กติกานี้จบไปหลายเดือนแล้วครับ
    คุณน่าจะจำได้ว่า ผมปิดกติกานี้ไปเมื่อไหร่
    ถ้าคุณอ้างอิงตอนที่ผมปิดกติกานี้ไปเมื่อหลายเดือนที่แล้วได้ ผมจะส่งพระฯไปให้

....................
    สมาชิกใหม่ ถ้าอยากได้ของฟรีดีๆ ช่วยอ่านกติกาด้วยนะครับ
    ผมมีหน้าที่แจกอย่างเดียว ไม่มีหน้าที่อ้างอิงข้อความเก่าๆที่เคยโพสไปแล้ว ไม่รู้กี่ครั้งต่อกี่ครั้ง

ถ้าไม่รู้ว่าจะเริ่มจากตรงไหน ช่วยอ่านย้อนหลังทีละหน้า

ใครก็ได้ครับ ที่เคยได้ฟรีไปแล้ว ช่วยผมหน่อยเถอะ ช่วยผมอธิบายกติกาหน่อย
    เรามีสมาชิกใหม่ทุกบ่อย ผมตอบคำถามเดิมๆซ้ำกันทุกบ่อยไม่ได้ครับ

ถ้าผมแจกฟรี แล้วต้องมีปัญหาแบบนี้ ผมแจกให้คุณbobby028 เป็นท่านสุดท้ายนะครับ

15. rave22

rave22 เป็นที่รู้จักกันดี

ของพี่นิ่มดีอยู่เเล้วครับพี่ทิพย์ ห้อยเดี่ยวองค์เดียวยังมั่นใจ พุทธคุณเชื่อขนมกินได้ครับ:cool:

16. numthip

แปลว่าไม่เอาอะไรเพิ่มอีกแล้วนะครับ ได้ไปหลายชิ้นแล้ว
    ดีครับ พอเพียง ดีที่สุด

17. rave22

rave22 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้่ามีโอกาศก็คงร่วมบุญกับพี่นิ่มเเละพี่ทิพย์อีกครับ(ยังอยากได้ของดีเอาไว้ใช้)ที่บอกว่ามั่นใจก็เพราะมีเหตุที่ทำให้มั่นใจครับขอบคุณพี่นิ่มเเละพี่ทิพย์มากๆที่ทำให้ด้ของดีไว้ใช้ครับ

ปล.ถ้ามีงานบุญคราวหน้าคงร่วมบุญอีกครับ ไม่เเน่ใจว่าโครงการน้ำมันนี่เจ้าภาพเต็มรียังครับพี่ทิพย์ :)

18. numthip

เต็มที่ 30 ท่านครับ
    ตอนนี้ได้ 25 ท่านแล้ว
    และผมจะปิดรับเจ้าภาพวันเสาร์นี้แล้วด้วย

19. numthip

เมื่อวันที่ 20-02-2013, 09:27 AM ผมได้ลงปิดการแจกพระปิดตาในคราวแสดงความเสียใจต่อการจากไปของคุณแม่ใย หลังจากที่เสร็จสิ้นพิธีกรรมฯ
    การแจกพระฯตามหลัง โดยการอ้างอิงกติกาเก่าๆที่ปิดไปแล้ว ก็เหมือนเอาคุณแม่ใยมาเรียกค่าไถ่ ผมจึงหาโอกาสแจกด้วยกติกาใหม่
    แต่สมาชิกไม่ค่อยให้ความสนใจในการอ่านกติกา จากนี้ไป ผมหยุดแจกนะครับ ขอให้เข้าใจผมด้วย

ท่านที่โทรฯมา ส่งข้อความมา พีเอ็มมา แวะมาถึงบ้าน ก็ไม่ต้องแล้วนะครับ ผมหยุดแล้ว......

20. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

เหนื่อยนัก..ก็พักสักหน่อย (ก็จะดี) นะครับพี่ :cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้