เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

จองสีผึ้ง 3 ขวดครับ

2. knurack

knurack เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญ จองสีผึ้ง 3 ขวดครับ

3. wiraphat1

wiraphat1 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2005
    ขอร่วมบุญ จองสีผึ้ง 1 ขวดครับ

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองบ้าง 5 ขวด

5. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นพี่จองแล้วอมยิ้มเลย....

ผมอดยิ้มไม่ได้เวลาที่พี่ลิขิตหรือพี่อภิญญา8 มาจองทำบุญกับผม
    เมื่อเจอหน้า ผมต้องถามทุกที ว่าพี่จะเอาไปทำอะไร?

คำตอบ "มันเป็นกรรมอย่างหนึ่ง..." ที่ผมได้ยิน

...................

ผมพยายามจับทางการอ่านดวงของพี่อยู่
    จนกระทั่งพระอาจารย์อภิศิษย์ ท่านฯแนะนำให้อ่านตำราโลกธาตุ เพราะเป็นตำราเกรดA+

ก็พอจะรู้แล้วว่าแนวทางอ่านดวงของพี่ศนิวาร ก็คล้ายๆกับในตำราโลกธาตุนี่อยู่เหมือนกัน แต่มันเยอะเหลือเกิน

และพออ่านแล้วก็เข้าใจว่าทำไมถึงเป็น A+ แต่ก่อนอ่าน ผมได้รับคำแนะนำไว้ก่อนแล้วว่า ถ้ายึดแนวทางไหน ก็ให้ยึดตามนั้นจนกว่าจะกระจ่างชำนาญ

เพราะพอมาอ่านตำราโลกธาตุ ก็จะพบเจอเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยที่ขัดกับแนวของเดิมอยู่บ้าง ก็เลยไม่สับสน

กอปรกับได้อ่านบทความตามล่าหาความจริง ของเวปผู้จัดการฯ ที่ติดตามความจริงของหมอดูคนหนึ่ง ที่อ้างว่าสามารถทายตำหนิของคนที่โทรฯมาได้ โดยไม่ต้องถามวันเดือนปีเกิด จึงได้รู้ว่า ในวิชาทางเลข7ตัว โดยยึดตามยามวัน ก็สามารถทำได้ แต่หมอดูอาชีพไม่แนะนำ เพราะไม่เกิดประโยชน์ต่อผู้รับคำทำนาย แค่เอาไว้สร้างความน่าเชื่อถือให้ตัวเองเท่านั้น

แต่มีอยู่ส่วนหนึ่งของตำราโลกธาตุที่ผมอ่านแล้วสะดุดอยู่
    คือการขับดาวเข้าอุจจ์ ในเรื่องของการนับศักราช
    พี่พอจะรู้แนวนี้บ้างไหมครับ.....

.................

มีดของคุณBEE15 ผมเก็บรักษาไว้ก่อนนะครับ
    เรื่องที่จะหาวัดยากจนนั้น ผมจะขอเปลี่ยนเป็นหาทุนให้เด็กนักเรียนหรือเด็กกำพร้าได้หรือไม่ครับ

ส่วนเพื่อนสมาชิกท่านใด ชอบใจมีดของคุณบี พอจะให้คำแนะนำได้ ก็โปรดสงเคราะห์หน่อยนะครับ ถือเป็นกุศลร่วมกัน

6. ปัญจ

ปัญจ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญสีผึ้ง 2 ขวดครับ

7. ต้นแก้ว

ต้นแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจอง สีผึ้ง 3 ขวดครับ

8. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    จองสีผึ้งด้วยครับ 3 ขวด

9. nopsena

nopsena เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2010
    ผมขอจอง
    สีผึ้ง ๒ ขวดครับ

10. seekerpunch

seekerpunch เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญ 3 ขวดครับ

11. jatukarm

jatukarm เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2006
    ขอจองสีผึ้ง1ขวด และขอแบ่งน้ำมัน9ทัพจากเพื่อนสมาชิก1ขวดด้วยครับ

12. numthip

วันนี้พี่นิ่มนำของทั้งหมดเข้าพิธีฯ ที่วัดต้นสน
    พระเกจิอาจารย์สายฉะเชิงเทรา-อยุธยา และใกล้เคียง รวมกัน 19 รูป

........................

"พระครูโสภิตมงคลการ" หรือ "หลวงปู่ขันธ์ สิริวัณโณ" เป็นพระเถระชั้นผู้ใหญ่อีกรูปหนึ่งของแปดริ้ว ได้รับการยกย่องว่าเป็นพระที่เคร่งครัดในพระธรรมวินัย ใส่ใจด้านการปฏิบัติกัม มัฏฐาน เชี่ยวชาญวิทยาคมเป็นที่เลื่องลือ

หลวงปู่ขันธ์ มีวัตรปฏิบัติเรียบง่าย ปฏิปทางดงามน่าเลื่อมใส

ปัจจุบันสิริอายุ 90 ปี พรรษา 70 ดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดมงคลโสภิต อ.บ้าน โพธิ์ จ.ฉะเชิงเทรา และที่ปรึกษาเจ้าคณะตำบลเทพราช

อัตโนประวัติ เกิดในสกุล คงสาคร เมื่อวันศุกร์ที่ 20 ก.ค.2466 ณ บ้านหมู่ที่ 1 ต.คลองประเวศ อ.บ้านโพธิ์ จ.ฉะเชิงเทรา ครอบครัวประกอบอาชีพทำไร่ทำนา

หลังจบการศึกษาชั้นประถมศึกษาจากโรงเรียนวัดมงคลโสภิตในหมู่บ้านแล้ว ออกมาช่วยงานครอบครัวหาเลี้ยงชีพด้วยความขยันขันแข็ง ยามว่างจากงานที่บ้าน ท่านจะเข้าวัดคอยทำงานต่างๆ ช่วยวัด

ครั้นอายุ 20 ปี ได้เข้าพิธีอุปสมบท เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 22 เม.ย. 2486 ณ วัดโพธาราม ต.บางพระ อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา มีพระครูวิจารณ์ธัมมานุวัตร์ วัดโพธาราม อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา เป็นพระอุปัชฌาย์, พระครูบู่ วัดประเวศวัฒนาราม อ.บ้านโพธิ์ จ.ฉะเชิงเทรา เป็นพระกรรมวาจาจารย์ และพระอาจารย์แม้น วัดโพธาราม ต.บางพระ อ.เมืองฉะเชิงเทรา เป็นพระอนุสาวนาจารย์

หลังอุปสมบท ท่านได้อยู่จำพรรษาและศึกษาพระปริยัติธรรมที่วัดมงคล โสภิต อยู่รับใช้อุปัฏฐากพระอุปัชฌาย์ พร้อมทั้งศึกษาวิทยาคมไปในตัว

จนสามารถสอบนักธรรมชั้นตรี-โท- เอกได้

ต่อมาท่านได้กราบพระอุปัชฌาย์ สะพายย่ามแบกกลดเดินทางออกจากวัด ธุดงค์ไปตามที่ต่างๆ ตามแบบพระธรรมยุต โดย มุ่งศึกษาแนวทางปฏิบัติตามแบบอย่างบูรพาจารย์สายพระป่า สายพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต

ฝากตัวเรียนด้านวิปัสสนากัมมัฏฐานกับศิษย์สายพระอาจารย์มั่นรูปสำคัญหลายรูป เช่น หลวงปู่ขาว วัดถ้ำกลองเพล, หลวง ปู่เทสก์ วัดหินหมากเป้ง, หลวงปู่ดุลย์ อตุโล วัดบูรพาราม

นอกจากนี้ ท่านยังธุดงค์ไปศึกษาวิปัสสนากับท่านพุทธทาส ณ สวนโมกขพลาราม จ.สุราษฎร์ธานี อีกด้วย

ในช่วงออกธุดงค์นั้น หลวงปู่ขันธ์ เล่าย้อนอดีตให้ฟังว่าการถือธุดงค์เป็นไปอย่างอุกฤษฏ์ บุกป่าฝ่าดงไปมาเกือบทั่วประเทศ มีครั้งหนึ่งเข้าไปเจริญภาวนาในถ้ำ พอออกจากถ้ำจะไปบิณฑบาต พบเสือแม่ลูกอ่อนที่ปากถ้ำ ต่างจ้องตากันอยู่ จิตตอนนั้นไม่คิดกลัว มีแต่การกำหนดรู้เท่านั้น ไม่นานเสือแม่ลูกอ่อน ก็กระโดดหายไปในป่าลึก

นอกจากนี้ หลวงปู่ขันธ์ มีสติปัญญาดีเลิศ มีความจำได้แม่นยำมาก สามารถท่องสวดปา ติโมกข์ ได้โดยลำพังรูปเดียวตั้งแต่ต้นจนจบ

ปีหนึ่งท่านอยู่อบรมพระกัมมัฏฐานกับศิษย์สายหลวงปู่มั่น

ครั้นพอถึงวาระสวดปาติโมกข์ ปรากฏว่า พระภิกษุในอุโบสถนั้น ไม่มีรูปใดสวดได้ ท่านต้องขึ้นสวดปาติโมกข์ ในท่ามกลางพระสงฆ์ศิษย์สายพระอาจารย์มั่น โดยมีหลวงปู่จันทร์ วัดศรีเทพ จ.นครพนม เจ้าคณะจังหวัดนครพนม ฝ่ายธรรมยุต ซึ่งเป็นศิษย์อาวุโสของหลวงปู่มั่น เป็นประธานสงฆ์

ต่อมา ท่านได้เดินทางกลับวัด คอยช่วยเหลืองานศาสนกิจภายในวัด พ.ศ.2488 เป็นครูสอนพระปริยัติธรรมวัดมงคลโสภิต พ.ศ.2494 เป็นกรรมการตรวจธรรมสนามหลวง

ด้วยความเป็นพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ เคร่งครัดพระธรรมวินัย ท่านได้รับความไว้วางใจจากคณะสงฆ์ แต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดมงคลโสภิต ในปีพ.ศ.2511

ด้วยชื่อเสียงของหลวงปู่ขันธ์ เป็นที่รู้จักของพุทธศาสนิกชนในพื้นที่ ในแต่ละวันมี ผู้เลื่อมใสศรัทธา เดินทางมากราบนมัสการ รับฟังธรรม ประพรมน้ำพระพุทธมนต์จากท่านอย่างไม่ขาดสาย

สำหรับปัจจัยที่ได้จากการบริจาคศรัทธาของญาติโยม ท่านได้นำมาพัฒนาวัด สร้างสาธารณูปโภค สาธารณูปการ รวมทั้งบริจาคสาธารณกุศลช่วยชุมชน

ลำดับงานปกครองคณะสงฆ์ พ.ศ.2535 เป็นเจ้าคณะตำบลเทพราช พ.ศ.2536 เป็น พระอุปัชฌาย์ พ.ศ.2546 เป็นที่ปรึกษา เจ้าคณะตำบลเทพราช

ผลงานเผยแผ่พระพุทธศาสนา พ.ศ.2513 เป็นพระธรรมทูตสายที่ 7 พ.ศ.2535 เป็นประธานกรรมการ หน่วย อ.ป.ต. ประจำ ตำบลเทพราช

ลำดับสมณศักดิ์ พ.ศ.2520 เป็นพระครูสัญญาบัตรเจ้าอาวาสวัดราษฎร์ชั้นตรี ในราชทินนามที่พระครูโสภิตมงคลการ พ.ศ.2528 เป็นพระครูสัญญาบัตรเจ้าอาวาสวัดราษฎร์ชั้นโท ในราชทินนามเดิม

พ.ศ.2544 เป็นพระครูสัญญาบัตรเจ้าคณะตำบลชั้นโท ในราชทินนามเดิม

พ.ศ.2552 เป็นพระครูสัญญาบัตรที่ปรึกษาเจ้าคณะตำบลชั้นเอก ฝ่ายวิปัสสนาธุระ ในราชทินนามเดิม

แม้จะเป็นพระสงฆ์ในฝ่ายมหานิกาย แต่หลวงปู่ขันธ์ มีความเชี่ยวชาญวิปัสสนาธุระเป็นยิ่งนัก ดังปรากฏว่า ท่านได้รับพระราชทานพัดยศขาว และได้รับแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งในฝ่ายวิปัสสนาธุระ

หลวงปู่ขันธ์ มีชีวิตความเป็นอยู่อย่างสมถะ ไม่ยึดติดในลาภ ยศ สรรเสริญ มักจะพร่ำสอนเสมอว่า "คนเราจะมีความสุขสงบในสังคมได้ ต้องถือศีล 5 เพราะทำให้สังคมสงบสุข"

(ข่าวสด)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2013
  13. RGD

RGD เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ผมขอจองสีผึ้ง 2 ขวดครับ

14. NEWESTTSEWEN

NEWESTTSEWEN เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    ขอร่วมบุญ จองสีผึ้ง 2 ขวด ครับ

15. medhaphat

medhaphat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองสีผึ้ง 3 ขวดครับ

16. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    ขอร่วมบุญ จองสีผึ้ง 3 ขวด ครับ

17. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    พี่ทิพย์ครับ ผมโอนค่าสีผึ้งเข้าบัญชีพี่เป็นจำนวนเงิน ๖๐๐.๐๒ บาท เรียบร้อยแล้วครับ

18. อภิญญา8

อภิญญา8 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2006
    ขอร่วมบุญ สีผึ้ง 3 ขวดนะครับ

19. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ตำราโลกธาตุ ผมไม่มี มีแต่ตำราจักรทีปนี ที่ พระมหาสมณเจ้ากรมพระยาปรมานุชิตชิโนรส รวบรวมไว้ แต่ยังไม่ได้อ่านรายละเอียดทั้งหมด

20. numthip

ผมเป็นคนรักการอ่านแต่เล็ก ผมอ่านหนังสือการ์ตูนเล่มละบาทได้คล่องปาก
    เด็กที่ทันหนังสือการ์ตูนเล่มละบาท ในกระทู้นี้คงไม่มี ถ้ามีก็ไม่ใช่เด็กแล้ว

เสน่ห์อย่างหนึ่งของการ์ตูน คือทำให้ผู้อ่านจดจำได้ง่ายกว่าตัวอักษร
    และในช่วงชีวิตผม ผมเห็นคนเขียนการ์ตูนมาเยอะ แต่ที่มีแนวทางและลายเส้นเฉียบคม มีไม่กี่คน โดยเฉพาะคนที่กล้าเผชิญกับผู้มีอิทธิพลในแต่ละยุคสมัย

ผมชอบลายเส้นของคุณชัยราชวัตร สะอาด เรียบง่าย และคงเอกลักษ์ของชนบทมาโดยตลอด

ถ้าใครชอบลายเส้นหรือเนื้อความของการ์ตูนคุณชัยราชวัตร ก็ติดตาม facebook ของท่านฯได้
    แต่ถ้าอยากติดตามผม ก็ thipnumthip หรือ manchai ก็น่าจะเจอมั้ง ผมหัดเล่นอยู่ (ตอนแรกคิดว่าจะจีบใครได้บ้าง เมียเปิดเจอ เลยต้องจ่าย 20,000 ปิดปาก)

ผมล้อการ์ตูนของคุณชัยราชวัตรมาเล่น ถ้าใครอยากอ่านฉบับจริง ก็เข้าเฟสบุ๊คของท่านฯได้เลยครับ มีการ์ตูนให้อ่านเพียบ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้