เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    มิได้เลยครับ เงียบเพราะติดตามต่างหาก ผมเองแม้ไม่มีความรู้เรื่องดวง แต่พออ่านเรื่องผูกยามสีผึ้งเนี่ย ผมตามอ่านสนุกทุกบรรทัดเลยทีเดียว :) ถึงจะบอกว่าจริงมั่ง โม้มั่ง เนื้อความก็ยังแฝงด้วยสาระอยู่ดี ผมได้ประโยชน์ครับ

2. มดดำน้อย

มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

....ติดตามอ่านอยู่นะครับ.....
    มานั่งอ่านข้อความเดิม ที่คุณghostlinux ทำนายไว้ใน post อื่นๆ ...ใช้ภาษาลื่นไหลดี...แสดงว่าน่าจะเป็นคนอารมย์ดี ใจเย็น
    ....ได้คุณ ghostlinux และพี่หนุ่มทิพย์ มาพูดเรื่องดวงกระทู้จะได้ไม่เงียบเหงา.....

3. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ติดตามอ่านเหมือนกันครับ เนื่องด้วยไม่มีความรู้เลยไม่มีความเห็นเพิ่มเติมใดๆ ครับ แต่บอกว่าชอบครับ
    แต่เคยดูรายการหนึ่งของ เคเบิล มีหมอดูท่านหนึ่ง เวลาคนโทรมาเข้ารายการ เขาก็สามารถทายได้ ไม่ทราบว่าเขาใช้เวลาในการโทรเข้ามาเพื่อตั้งดวงเหมือนที่ของคุณมดดำน้อยที่พี่หนุ่มทิพย์เอาเวลาเข้าเวบมาทายไหมครับ

4. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนครับ แต่หมอบางคน หัวหมอเปลี่ยนชื่อหรือตั้งชื่อใหม่ ให้ดูพิสดารขึ้นเท่านั้นเอง

ไปทายว่าเค้ามีตำหนิตรงนั้นตรงนี้มันไม่มีประโยชน์ แค่ข่มความเชื่อ ผมไม่ให้ความสนใจ...

5. numthip

วันที่พี่นิ่มโทรฯมาถามเรื่องสถานะการณ์ แกก็ถามเรื่องความน่าสนใจของน้องๆในเวป

ผมก็เลยเล่าเรื่องพระอาจารย์พิจารณ์ไปตัดเหล็กไหล ได้เหล็กไหลเงินยวงมา โดยพระอาจารย์สมพร เป็นผู้ตัด

พี่นิ่มรู้จักอาจารย์สมพรดี ก็สนับสนุนว่าองค์นี้ตัดได้ เพราะเคยไปกราบเยี่ยมกันมาก่อน
    แต่เหล็กไหลเงินยวงนั้น พี่นิ่มได้มานานแล้ว

ผมเลยยุให้แกทำพระปิดตาเนื้อแร่ดูอีกสักครั้ง เอาให้ดีกว่าครั้งก่อน

พี่นิ่มก็บอกว่าขาดแค่แร่จากคลองปรีดา ผมฟังไม่ชัดระหว่างจังหวัดตากหรือตราด
    ถ้าได้มาเมื่อไร จะทำให้ดีกว่าครั้งก่อน จะเป็นเนื้อแร่ที่ใกล้เคียงเหล็กไหล

เรื่องนี้ท่านเจ้าอาวาสวัดป่าแดง รู้จากพระเกจิรูปหนึ่ง ว่าสามารถทำได้จริง แต่ให้หาแร่มาให้ได้ก่อน มายุให้พี่นิ่มทำอยู่เรื่อยๆ

งานนี้ผมอยากให้เป็นภาระของทางวัด ไว้ผมจะประสานงานกับทางวัด ช่วยเหลือพี่นิ่มเรื่องกำลังพลและค่าใช้จ่ายบ้าง ถ้าทำได้ เราจะได้ของดีไว้ใช้กัน

.....................

พี่นิ่มถามว่าน้องๆเค้าสนใจอะไรกันตอนนี้
    ผมไม่ได้ว่าอะไร แต่เล่าให้พี่นิ่มฟัง ว่ามีน้องหลายคนโทรฯมาบ้าง ไลน์มาบ้าง ว่าอยากเห็นพี่นิ่มเล่นกลอีก ถ่ายคลิปก็ได้

พี่นิ่มหัวเราะ แล้วบอกให้ลองไปถามผู้ใหญ่อั๋นดูได้ แกทดสอบกับปืนตัวเองเป็นสิบๆนัด
    หรือไปถามเอากับปลัดฯ คนเก่า(ต.ห้างสูง ปัจจุบันย้ายไปศรีราชา) ว่าสองคนนี้ยิงซะเลิกเช่าพระฯไปเลย... ตามมาเอาพระฯของพี่นิ่มอย่างเดียว

ผมไม่ไปสัมภาษณ์ใครที่ไหนดอก จะรอถ่ายคลิปพี่นิ่มครั้งหน้าเท่านั้น.... ใครว่าง ก็นัดมา จะชวนไปดูพี่นิ่มเล่นกล!

..................

ใครไปเยี่ยมพี่นิ่ม ก็เอาผลไม้เล็กๆน้อยๆติดมือไปเป็นน้ำใจแกหน่อย
    แกใส่บาตรทุกวัน และกินเจ .... (เหล้าและกับแกล้ม เอามาฝากผม ถึงผมไม่กินเอง ผมก็มีสายข่าวเหมือนกัน)

6. numthip

พี่นิ่มนิมนต์พระจากในถ้ำไพร เขาคิชกุฏ มาจำวัดที่ศาลาบ้านพี่นิ่ม 2คืน

น้องๆที่อยากทำบุญหรือมีของมาให้ท่านอธิฐานจิต ก็แวะเข้ามากราบเยี่ยมได้ที่บ้านพี่นิ่ม

คุณอ๊อดรู้ข่าว รีบเข้าไปก่อนผมแล้ว ส่วนผมน่าจะเป็นพรุ่งนี้ประมาณเที่ยง....

7. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ใช้ดวงยามหรือกาลชะตานี่หละครับ แต่ความชำนาญของเขาสูงมาก ฝึกตั้งดวงในหัว
    โดยไม่ต้องเขียนลงกระดาษเลย และฝึกจนชำนาญมาก ทายจากภาพดวงที่ตั้งในความคิดได้เลย

มีหมอดูชื่อดังคนหนึ่งใช้วิธีนี้ จนมีชื่อเสียง ต้องให้เครดิตเขาเรื่องหนึ่งที่ทราบมา
    เขาฝึกทายแบบนี้ "หลักหมื่นดวง" จนเรียกว่า ใช้เวลาไม่ถึงสิบวิในการตั้งดวงในความคิด
    ฝึกจนมีความชำนาญและเทคนิคในการทำนายสูงมากครับ หมอดูทั่วไปที่หากินกัน
    ส่วนใหญ่ยังไม่เคยได้หัดดูดวง(ปริมาณ)มากขนาดนั้นเลย จนสามารถทายลักษณะ
    ของผู้รับคำทำนายแม้ไม่ได้เห็นหน้ากัน เช่น ทางโทรศัพท์ได้
    รู้สภาพที่อยู่ปัจจุบันของผู้ถาม(ขณะโทรถามอยู่) ว่ามีลักษณะยังไง
    โดยมีความแม่นยำอยู่ในระดับ น่าทึ่งทีเดียว แต่บางท่านไม่ให้ความสำคัญกับเทคนิกพวกนี้ครับ
    แต่ก็ยังต้องให้เครดิตเขา ว่าฝึกมาหนักจริง จนมีฝีมือดีทีเดียว

ป.ล.หมอดูคนดังในกรณีข้างต้น ใช้ดวงยามที่เป็นเลขเจ็ดตัวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2014
  8. numthip

ผมเสียมารยาทมากที่ปล่อยให้มีข้อความค้างข้ามวันข้ามคืนในมือถือ
    ต้องกราบขออภัย

ผมใช้สีผึ้งไม่เก่ง ไม่กล้าแนะนำ และตัวผมเองก็แปลก แม้จะอยู่ตรงนี้ ผมก็ยังเชื่อว่าการยอมรับผลกรรมโดยไม่ผลัดผ่อนหรือไปเร่งลาภให้มาเร็วก่อนกำหนดจะถูกจริตผมมากกว่า

ผมเคยขอภาพถ่ายเด็กที่เอาพระฯไปยิงแล้วเสียปืน จะแลกกับพระฯของพี่นิ่มตอบแทน

นมัสการ

ปล.ผมใช้มือถือพิมพ์ไม่สะดวกนัก
    .

ไฟล์ที่แนบมา:

9. numthip

ผมเคยขอให้คุณเติบโต สัมภาษณ์มือยิงพระปิดตารุ่นเจริญพรของพี่นิ่ม
    แต่ผลการสัมภาษณ์เป็นอย่างไร ก็ยังรอคุณเติบโตมาเล่า และก็คงได้แต่รอต่อไป

ผมไม่สนใจบทสัมภาษณ์แล้ว แต่อยากได้รูปหล่อๆของมือยิงมากกว่า....

10. numthip

เห็นด้วยครับ
    สิบรู้ไม่เท่าหนึ่งชำนาญการ

11. ทำความดี

ทำความดี เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2009
    สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์ บ้านพี่นิ่มอยู่ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ

12. 5000

5000 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2008
    อ่านเรื่องสีผึ้งแบบพิศดารแล้ว .... ถ้าเป็นหนังสือก็ วางไม่ลงเลยทีเดียว

ปล.ยังรอสีผึ้ง (4ขวด) จากพี่หนุ่มทิพย์ อยู่นะครับ หุหุหุ

13. numthip

ช่วยยกตารางสุดท้ายมาให้ผมหน่อยครับ

ผมว่าผมถามตลอดนะ ว่าตารางผิดหรือไม่ ใครยังไม่ได้รับบ้าง
    มาทวงผมแบบนี้ ผมรู้สึกผิดมากเลย....

<TABLE style="WIDTH: 92pt; BORDER-COLLAPSE: collapse" border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=122><COLGROUP><COL style="WIDTH: 92pt; mso-width-source: userset; mso-width-alt: 3904" width=122><TBODY><TR style="HEIGHT: 14.25pt" height=19><TD style="BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent; WIDTH: 92pt; HEIGHT: 14.25pt; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-RIGHT: #ece9d8" height=19 width=122 align=left>ek418839771th</TD></TR></TBODY></TABLE> ยังไม่ได้อะไรเลยรึเปล่าครับ หรือว่ายังไม่ได้รับเลย จะได้จัดส่งให้ใหม่

14. numthip

อยู่ติดวัดป่าแดงครับ

15. numthip

ท่านชุมพล ให้ข้อมูลเพิ่มเติม และข้อคิด
    ผมใช้มือถือ ไม่สะดวกเขียนยาวๆ ไว้พรุ่งนี้มาต่อครับ

16. มดดำน้อย

มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

แวะมาทักทายยามเช้าครับ....ขอให้ทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรงนะครับ....

17. numthip

ผมอ้างอิงมาให้แล้ว ขาดรายการใด แจ้งผมอีกครั้งครับ

18. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    เรื่องวัตถุมงคล ผมมองว่าเป็นส่วนเสริมครับ ครูบาอาจารย์เคยบอกไว้ว่า
    เหมือนเรามีกำลังอยู่ 97-99% วัตถุมงคลก็จะไปเสริม ส่วนที่ขาดเล็กน้อยให้เต็ม
    ผลในส่วนนั้น เช่น ลาภผลก็บังเกิด แต่ถ้าเราขาดเยอะ เช่นมีกรรมรอส่งผล อยู่แค่ 10-20%
    ก็ช่วยอะไรเราไม่ได้หรอกครับ ทุกอย่างเป็นไปตามกรรม วัตถุมงคลเป็นเพียงส่วนเสริม
    เคยอ่านเจอว่าหลวงปู่หล่ำ วัดสามัคคีธรรม ท่านบอกไว้ว่า
    วัตถุมงคลทางโชคลาภเงินทอง สำหรับบุคคลผู้มีบุญในส่วนนี้มากและรอส่งผลอยู่แล้ว
    เพียงแค่พกติดตัวเฉย ๆ โชคลาภก็จะไหลเข้ามาทันที (มันเป็นเพราะกรรมดีเขา)

การใช้วัตถุมงคลก็เช่นเดียวกับการบนบาน หรือการสงเคราะห์จากสิ่งศักดิ์สิทธิ์
    เราต้องทำความดีแลกกับการสงเคราะห์ในส่วนที่เราขาดไป ถ้าเราใช้กำลังบุญไปอย่างเดียว
    และประมาทไม่สร้างใหม่เพิ่มเติม ในภายหลังต่อให้เรามีวัตถุมงคลยอดเยี่ยมทรงอานุภาพมากมาย
    หรือมีเหล่าเทพเทวาผู้ทรงศักดาคอยช่วย ก็ไม่สามารถจะช่วยอะไรเราได้ เพราะเราใช้กำลังบุญหมด
    กว่าจะชำนาญแค่หนึ่งอย่าง ก็ฝึกกันเหนื่อยแล้วครับ :cool:

ขอเตือนทุกท่านอีกทีนะครับ ผมเขียนคำทำนายตามอารมณ์ผม เป็นความเชื่อส่วนตัว
    อย่าเคลิ้มตามผมมากครับ ผมโม้เก่ง ใช้สติปัญญาพิจารณากันให้ดี
    วัตถุมงคล เป็นเรื่องบุญกรรมของแต่ละบุคคลอย่างที่อธิบายมาด้านบน

-คนมีบุญทางเงินทองโชคลาภ พกวัตถุมงคลช่วย ลาภก็มาง่าย มาแบบแทบไม่ต้องขอ
    -ดวงคนเงินทองลาภผลขัดสน จะพกวัตถุมงคลมหาลาภ มันก็ยังติดขัดแต่ก็พอดีขึ้นบ้าง
    -ดวงมีเด่นทางเมตตามหานิยม เสน่ห์ พกวัตถุมงคลเมตตา ไปไหนคนก็ยิ่งรักเมตตา
    -ดวงอาภัพเสน่ห์ (จันทร์เสื่อม - ศุกร์เสีย) พกสุดยอดเมตตามหาเสน่ห์ก็เถอะ
    เอาแค่คนเขาไม่หมั่นไส้ เหม็นขี้หน้าลดลงก็ดีถมไปแล้ว

ขอให้สติในเรื่องการเช่าหาวัตถุมงคลมากๆ นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2014
  19. numthip

ว่าจะไม่คุยเรื่องดวงสัก3วัน อดไม่ได้อีก

ฝากคุณghostlinux ช่วยดูให้หน่อย ว่าจุดเวลาที่ผมทำเครื่องหมายไว้ มีความหมายใด

และอาจจะดูอย่างอื่นเพิ่มด้วยได้ครับ

20. numthip

พ่อตาที่พิจิตร ถือใบประทวนมา6เดือนแล้ว ยังไม่ได้ตังค์ เห็นเงียบไป ไม่พูดไม่จาอะไร ก็เป็นห่วง กลัวแกจะเครียด ไม่ทันเขียนพินัยกรรม

เลยโทรฯไปหาพ่อตา ว่าข่าวชาวนาที่ร้อยเอ็ดผูกคอตาย พ่อฯไม่ต้องกลัว มันไม่ใช่โรคติดต่อ....

.........................

รายการค่าใช้จ่ายในการสีข้าวกล้อง
    การแปรรูป ข้าวเปลือก 1,000 กก. มาเป็นข้าวกล้อง 700 กก.
    พร้อมออกจำหน่าย มีรายการค่าใช้จ่ายดังนี้
    1. ค่าสึกหรอลูกยางขัดข้าว 300 บาท
    2. ค่าไฟฟ้าจากการใช้เครื่อง 150 บาท
    3. ค่าสึกหรอและค่าบำรุงเครื่อง 50 บาท
    4. ค่าถุงบรรจุข้าวออกจำหน่าย 350 บาท
    รวมค่าใช้จ่าย 850 บาท
    ต้นทุนข้าวเปลือก 1,000 กก. 10,000 บาท
    สีเป็นข้าวกล้องได้ 700 กก.
    ขายข้าวกล้อง กก.ละ 20 บาท
    จะได้เงินรวม 700 x 20 = 14,000 บาท
    หักค่าใช้จ่าย 850 บาท
    เหลือเป็นค่าแรงดำเนินการ 3,150 บาท (กรณีไม่เอากำไรอย่างขูดรีด)

จากข้าวเปลือก 1000 กก. สีเป็นข้าวสารได้ 400 กก.
    ลำดับ รายการ จำนวน หน่วย ราคา/หน่วย เป็นเงินบาท
    1 ค่าบริการสถานที่รับซื้อและจัดเก็บ 1,000 กก. 0.15 150

2 ค่าชั่งน้ำหนักรถบรรทุกข้าวเปลือก 0.67 คันรถ 20.00 20.00
    3 ค่าบรรจุ ปรับน้ำหนัก กองเรียงข้าวเปลือก 14.28 กส. 6.00 85.68
    4 ค่าจ้างรถขนข้าวมาจัดเก็บ 250 กก. 0.40 100.00
    5 ค่าจ้างขนข้าวขึ้นลงจากรถรับซื้อนอกสถานที่ 250 กก. 0.07 17.50
    6 ค่าจ้าขนข้าวลงหลุมสี 14.28 กส. 3.00 42.84
    7 ค่าจ้างสีข้าวเปลือกเป็นข้าวสาร 1000 กก. 1.00 1,000.00
    8 ค่าถุงพลาสติกบรรจุข้าวสารขนาด 5 กก. 80 ใบ 2.00 160.00
    9 ค่ากระสอบฟางบรรจุถุงพลาสติกที่ใส่ข้าวสาร 10 ใบ 6.80 68.00
    10 ค่าขนส่งข้าวสาร 400 กก. 1.50 600.00
    11 ค่าขึ้นกระสอบบรรจุข้าวสาร 10 กส. 3.00 30.00
    12 ค่าลงกระสอบบรรจุข้าวสาร 10 กส. 2.00 20.00
    รวมค่าใช้จ่าย 2,257.42

ผลพลอยได้จากการสีข้าวสาร (จากข้าวเปลือก 1000 กก. เป็นข้าวสาร 400 กก.)
    ได้ข้าวสาร 40 % ได้จำนวน 400 กก. ข้าวสารขาวอย่างดี
    1. ข้าวต้น 3 % ได้จำนวน 30 กก.ๆละ 7.00 บาท เป็นเงิน 210 บาท
    2. ข้าวหัก 20 % ได้จำนวน 200 กก.ๆละ 6.20 บาท เป็นเงิน 1,240 บาท
    3. ปลายข้าว 4 % ได้จำนวน 40 กก.ๆละ 6 บาท เป็นเงิน 240 บาท
    4. ข้าวสารด้อยคุณภาพ 1 % ได้จำนวน 10 กก.ๆละ 6 บาท เป็นเงิน 60 บาท
    5. รำละเอียด 7 % ได้จำนวน 70 กก.ๆละ 3.70 บาท เป็นเงิน 259 บาท
    6. รำหยาบ + แกลบ 25 % ได้จำนวน 250 กก.ๆละ 1 บาท เป็นเงิน 250 บาท
    รวมรายได้จากการขายผลพลอยได้ 2,259 บาท
    สรุป ค่าใช้จ่ายในการสีข้าวสาร จะถูกชดเชยโดยการขายผลพลอยได้จากการสีข้าวจำนวน นั้น ๆ ฉะนั้นราคาข้าวเปลือก 1,000 กก. เมื่อสีแล้วจะได้ข้าวสารขาว ( กก.ละ 40 บาท x 400) = 16,000 บาท หมายความว่าขายข้าวสาร กก.ละ 40 บาท ก็เป็นธรรมแก่ชาวนาและผู้บริโภค

ข้อมูลก๊อปเขามา ............

***ปัจจุบัน ข้าวสารถุง5กิโลฯ 200-300 บาท(มั้ง)

................

บอกพ่อตา ว่าถ้าใจยังสู้ จะดันให้เป็นผู้นำชุมชน
    จัดตั้งสหกรณ์ มีโรงสีเป็นของตนเอง เข้าโครงการณ์ OTOP

ใช้ข้าวสายพันธ์ท้องถิ่นเป็นจุดขาย ทำเพคเกจดีๆสวยๆ
    ไม่ต้องพึ่งคนกลาง หาตลาดเองได้ ไม่ต้องพึ่งรัฐหรือภาษีใครให้เป็นหนี้บุญคุณ

พ่อตาปลื้มมาก บอกเสียดายว่าเขยคนพิจิตรส่วนใหญ่ไม่ฉลาดเหมือนผม

"ถ้าพ่อยกนาให้ ลูกจะเอาไปทำอย่างไร... บอกพ่อฯหน่อย..."

เขยฉลาดๆอย่างผม ตอบแบบไม่ให้เสียเวลาคิด... "ขาย!..."

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2014
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้