เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พิมาน

พิมาน เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    นิยายโหร
    บทที่ 12 วิชา พินจักร
    หลังจากทดสอบ น้องเจี๊ยบไปหลายครั้งแล้ว เรื่องการทายดวงชะตา
    ทำให้ผมทราบว่า น้องเจี๊ยบเก่งจริง ตามที่เฮียดิษฐ์กล่าวชมเชย
    เวลาผมติดขัดอะไร จึงมักมาปรึกษาน้องเจี๊ยบอยู่เสมอๆ
    และทำให้ทราบว่า เฮียดิษฐ์ เป็นศิษย์สาย พระครูพิศาลสารกิจ
    หรือที่คนรู้จักกันในนาม หลวงปู่สุข แห่งวัดสุทัศน์ ซึ่งเป็น
    นักโหราศาสตร์ชื่อดังในหมู่โหรรุ่นเก่านี่เอง ที่ว่าเก่านะเก่าขนาดไหน
    ท่านเป็นนักโหราศาสตร์เรียนมารุ่นเดียวกับ สมเด็จพระสังฆราชฯ วัดสระเกศ
    โดยท่านเรียนมาจาก พระยาโหราธิบดี แหยม วัชรโชติ
    แต่เฮียดิษฐ์ บอกว่า หลวงปู่สุข ท่านเรียนโหราศาสตร์จากพี่ชายท่านก่อน
    จากนั้นจึงได้มาเรียนกับ พระยาโหราธิบดี ชุ่ม โชติวิท แล้วจึงมาเรียนกับ
    พระยาโหราธิบดี แหยม วัชรโชติ ตามลำดับ มิน่าความสามารถของน้องเจี๊ยบ
    จึงสูงส่งซะขนาดนั้น ผมเรียบเคียงถามน้องเจี๊ยบว่า มีเคล็ดวิชาอะไรที่เด็ดๆ
    พอจะสอนผมบ้างไม๊ น้องเจี๊ยบนึกอยู่สักครู่หนึ่ง แล้วบอกผมว่า เอาวิชา พินจักร
    ก็แล้วกันนะเฮียหนา ผมขมวดคิ้วอีกแล้ว พินจักร ไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย
    น้องเจี๊ยบ จึงอธิบายว่า พินจักร จะคล้ายๆกับ วิชา กาลจักร-ลัคน์จร นะค่ะ
    คือมีการจรของลัคนาไปตามแต่ละอายุ ในขณะเดียวกัน ดาวต่างๆใน
    พื้นดวงเดิม ก็จรไปตามแต่ละอายุของเจ้าชะตาด้วย ค่ะ
    แล้วตกลงวันหยุดวิสาขบูชานี้ เฮียหนา จะไป สวนผึ้ง กับเจี๊ยบ ไม๊ค่ะ
    ไปซิจ๊ะ แฟนชวนทั้งที ไม่ไปได้หรือ อยากอยู่ใกล้ๆน้องเจี๊ยบจะตาย
    ผมหยอดคำหวานไป น้องเจี๊ยบ ยิ้มดีใจที่ผมจะไปกับครอบครัวเธอ
    งั้นวันนั้น เฮียหนาขับรถมาจอดที่บ้านเจี๊ยบ แล้วเราเอารถตู้ของลุงดิษฐ์ไปกันนะค่ะ
    เดี๋ยวพี่หาดวงใน ไอแพด ก่อน จะได้ให้ น้องเจี๊ยบ สอนการอ่านดวงด้วย พินจักร
    ผมเปิด ไอแพด ค้นหาดวง เพื่อที่จะให้น้องเจี๊ยบ อ่านแบบ พินจักร ให้ดู
    เจออยู่ดวงหนึ่ง เป็นของ ตะหานเรือ มาตั้งใน สมุดจดดวงหน้า 135
    เป็นดวงชายเกิดวันที่ 16 พย 2506 เวลา 12.35 น. ที่ ฉะเชิงเทรา
    ถามว่าเกิดเหตุอะไรขึ้นแก่เจ้าชะตาในวันที่ 11 มิย 2552 ครับ
    ดวงพินจักรในวันเกิดเหตุ
    ลัคนา เมษ
    ดาว 8 เมษ
    ดาว 5 พฤษภ
    ดาว 9 กรกฏ
    ดาว 0 ตุลย์
    ดาว 1 ธนู
    ดาว 2 3 4 6 มังกร
    ดาว 7 มีน
    พอดี พี่นภาเอามะม่วงเขียวเสวยมาให้เราทาน
    อ้อ..ผมลืมบอกไป พี่นภาเป็นภรรยาของเฮียดิษฐ์
    เธอเป็นหมัน จึงไม่มีบุตร ยายเจี๊ยบกะเฮียหนา ทานเขียวเสวย กันก่อน
    ขอบคุณครับ พี่นภา ผมยกมือไหว้
    ขอบคุณค่ะ ป้านภา น้องเจี๊ยบ ยกมือไหว้เช่นกัน
    เฮียหนา ตามสบายนะค่ะ พี่ขอตัว ไปดูน้ำที่ต้มไว้ในครัวก่อน
    พี่นภาพูดจบ ก็เดินเข้าครัวไป คงกะจะปล่อยให้เราอยู่กันตามลำพังสองคนในห้องนั่งเล่น
    พินจักร จะใช้อายุเต็ม ไม่ใช้อายุย่าง ในการทายจร นะค่ะ
    และใช้ทักษา โดยการนับอายุวนไปเรื่อยๆแบบไม่เข้าตากลาง
    อย่างดวงนี้ วันเกิดเหตุ เจ้าชะตาอายุเต็ม คือ 45 ปี
    เจ้าชะตาเกิดวันเสาร์ เราก็นับอายุ 1 ปีที่ภูมิเสาร์
    อายุ 2 ปีที่ภูมิพฤหัส นับไปจนถึงอายุ 45 ปีจะตกภูมิดาว 1
    ดาว 1 มีกำลัง 6 จึงนำเอา 6 มาบวกกับอายุ 45 ปีจะได้ 51
    นำ 51 มาหารด้วย 12 จะได้ 4 เศษ 3
    เราก็ขับลัคนาไปสามราศีเท่าจำนวนเศษ ลัคน์จรจะไปตกที่ราศีเมษ
    ดาว 5 เดิมสถิตในราศีมีน ขับไปสามราศีเช่นกัน
    ดาว 5 จรจะไปตกที่ราศีพฤษภ
    ดาวอื่นๆก็ขับไปสามราศีเหมือนกัน ยกเว้น
    ดาว 8 กะดาว 9 เวลาขับ ให้ขับตามเข็มนาฬิกา
    เพราะฉะนั้น ดาว 8 เดิมสถิตในราศี เมถุน
    เมื่อขับตามเข็มนาฬิกาจะไปตกที่ราศีเมษ
    ดาว 9 เดิมสถิตในราศีกันย์ ขับตามเข็มนาฬิกาจะไปตกที่
    ราศีกรกฏ เราก็จะได้รูปดวงใหม่ เป็นดวงตอนอายุ 45 ปีเต็ม
    ทีนี้จะทายเรื่องดีของปีนั้น ก็ใช้ศรีจรมาทาย
    ดวงนี้อายุ 45 ปีตกภูมิดาว 1 เพราะฉะนั้น ดาว 4 จะเป็นศรีจร
    ดาว 4 มีกำลัง 17 จึงนำ 17 มาบวกกับอายุ 45 ปีจะได้ 62
    เอา 62 มาหารด้วย 12 จะได้ 5 เศษ 2
    จึงให้นับดาว 4 ศรีจรที่สถิตในราศีมังกรไปสองราศี จะตกราศีกุมภ์
    มีดาว 8 เป็นดาวเจ้าเรือน เราก็เอาดาว 8 มาอ่านเรื่องดีในปีนี้กัน
    ในดวงพินจักร ดาว 8 เป็นเจ้าเรือนลาภะ+ตนุ+กัมมะ
    แสดงว่าปีนี้เจ้าชะตาได้ลาภเป็นเงินก้อนใหญ่จากหน้าที่การงานซิค่ะ
    เพราะดาว 3 ตนุลัคน์ในปีนี้ ได้ตำแหน่ง อุจ ในเรือนกัมมะด้วย
    ผมจึงเล่าเรื่องของเจ้าชะตาให้น้องเจี๊ยบฟัง
    เจ้าชะตา เป็นนายหน้า ซื้อ-ขายที่ดิน
    ในวันที่ 11 มิย 2552 เจ้าชะตาเป็นนายหน้าขายที่ดินได้ผืนหนึ่ง
    โดยขายได้ในราคา 47 ล้าน เจ้าชะตาได้ค่านายหน้า 3 เปอร์เซ็น
    แบ่งค่านายหน้ากันแล้ว เจ้าชะตาได้เงินมา 7 แสนบาทนะ พูดจบ
    ผมตั้งท่าจะลุกขึ้นเพื่อจะไปหอมแก้มน้องเจี๊ยบเหมือนเช่นเคย
    แต่น้องเจี๊ยบชิงพูดเสียก่อนว่า เฮียหนา ป้านภาอยู่ในห้องครัวนะค่ะ
    เออ..จริง แหะๆ พี่เคยตัวนะ งั้นน้องเจี๊ยบกินชิ้นสุดท้ายนี่เลย
    จะได้แฟนหล่อ ผมกล่าวออกไปพร้อมกับจิ้มเขียวเสวยชิ้นสุดท้าย
    ไปป้อนน้องเจี๊ยบที่ปาก น้องเจี๊ยบพูดว่า หน้าไม่อาย ชมตัวเองก็ได้
    แต่ก็อ้าปากกินเขียวเสวยชิ้นสุดท้ายที่ผมป้อนให้
    จบตอน

2. พิมาน

นิยายโหร ของผม
    แฝงไว้ด้วยเรื่องราวที่เกิดขึ้นจริงๆ
    ตัวละครล้วนมีตัวตนจริงๆ
    มีเพียงบางส่วนที่แต่งเติมเสริมขึ้นมาบ้างนิดๆหน่อยๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2015
  3. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ควักกระเป๋าจ่ายค่าพระฯเบ็ดเสร็จ 90,000บาท

พระฯที่เห็นเป็นหุ่นที่ช่างเอามาคืน ไม่ใช่พิมพ์ (เรื่องนี้ผมก็ไม่เข้าใจ อย่าถามนะ)
    แต่ช่างคืนมาเป็นเนื้อเงิน ดูแล้วคงไม่ใช่เงินบริสุทธิ์ น่าจะมีส่วนผสมอื่นไปพอสมควรแต่ไม่แก่มาก เป็นเนื้อเงินที่เหลือจากการเทลงเบ้า

ก้านชนวนเป็นโลหะชนิดอื่น แต่ดูแล้วสวยดี

....................

พระฯยังไม่ได้อุดผง เพราะพี่ธวัชชัยเตรียมผงไม่ครบสูตร จึงจะเลือนการอุดผงไปก่อนหลังงานพิธีฯ จากนั้นอุดผงแล้วตอกโค๊ต

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      284.2 KB
      เปิดดู:
      185
      ขนาดไฟล์:
      253.5 KB
      เปิดดู:
      147
      ขนาดไฟล์:
      262.9 KB
      เปิดดู:
      163
      ขนาดไฟล์:
      267.7 KB
      เปิดดู:
      132
  4. numthip

พี่ธวัชชัยไปคุมการเททอง แล้วมาเล่าให้ฟังว่าเมื่อปีที่แล้ว ช่างฯได้ไปเททองให้มหาวิทยาลัยขอนแก่ง มีพระกรรมฐานสายหลวงปู่มั่นมากันหลายรูป และได้ชนวนเหล่านั้นมา
    ก็เอามาเป็นชนวนให้เราครั้งนี้ด้วย

ผมเอาชนวนเมื่อครั้งเหรียญพระเจ้าตาก-เหรียญกรมหลวงฯไปกำมือหนึ่ง และเหล็กไหลวชิระธาตุไปอีกหยิบมือหนึ่ง (ให้เยอะกว่านี้ก็กลัวจะผิดสูตรของช่างฯ)

พอเทเบ้าแรกออกมา พี่ธวัชชัยก็ตรวจสอบให้ แล้วโทรฯมาบอกผมว่า "เป็นตัวแล้ว"
    เป็นรหัสที่เราเข้าใจกัน เหลือแค่เอาไปอุดผงเสกก็ใช้ได้

เป็นฟองน้ำมีคุณภาพ รอแค่ซับพลังจิตของพระเถระองค์สำคัญ หน้าที่นี้เป็นของพี่นิ่ม

...........

คุณพ่อประดู่ฯเห็นของจริงแล้วควักเงินให้5พัน บอกอยากได้เนื้อเงิน!

ขนาดไฟล์:
      685.1 KB
      เปิดดู:
      2,164
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2015
  5. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    สาธุๆๆ

6. พิมาน

เหรียญปาดตาลเนื้ออัลปาก้า 3 เหรียญ
    เนื้อทองแดง 1 เหรียญ
    ของหลวงปู่เสงี่ยม ครับผม

ขนาดไฟล์:
      703.4 KB
      เปิดดู:
      174
  7. New Collector

New Collector เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
    ได้โอนเงินเข้าบัญชีคุณมั่นชัยแล้วครับเป็นเงิน 1,700 บาทเมื่อเวลา 08.43 น.แบ่งเป็นค่าทำบุญพระขุนแผนฝังพลอย 1,200 บาทในลำดับที่ 16 ของตาราง และที่เหลือ 500 บาทเป็นค่าทำบุญพระปิดตาในครรภ์ในลำดับที่ 5 ส่วนเกินขอทำบุญไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2015
  8. พิมาน

รูปนี้เป็นเพชรนาคา ที่ หลวงปู่อนันต์
    ท่านได้คายชานหมากให้แก่ คณะผ้าป่า
    ของเพื่อนโหราศาสตร์คณะหนึ่ง
    ชานหมากค่อยๆรวมตัวกันกลายเป็น เพชรนาคา
    ต่อหน้าต่อตาชาวคณะทุกคน เห็นกันจะจะครับผม

ขนาดไฟล์:
      262.6 KB
      เปิดดู:
      974
  9. พิมาน

ของเพื่อนโหราศาสตร์ อันนี้ของเค้าพิเศษกว่าคนอื่นๆ
    เป็นสีดำมันวาว เหมือนเหล็กไหล

ขนาดไฟล์:
      36.1 KB
      เปิดดู:
      597
  10. มดดำน้อย

มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

พระปิดตาในครรภ์ (หมดแล้ว/งดสำรอง)

รบกวนคุณFunfun27 บันทึกดังนี้

ระบุจำนวนรับพระ

8 ศนิวาร 164 รับ 56

15 Ati_L510 100 รับ 34

55 sayank 10 รับ 4

ขอบคุณพี่ศนิวาร สมาชิกใจดีที่แบ่งปันพระฯ แก่สมาชิกสำรอง
    และร่วมแสดงข้อเสนอแนะต่างๆ

( ขอบคุณ คุณครึ่งชีวิต ,คุณNEWESTTSEWEN ,คุณนายน้ำ5 สมาชิกใจดีที่ช่วยให้การดำเนินการต่างๆ ราบรื่นนะครับ )

ส่วนอีกสองท่านขออนุญาตจัดสรร จำนวนรับให้ดังข้างต้นนะครับ
    เพื่อจะได้ สรุป ตารางได้เร็วขึ้น

ค่าจัดส่ง
    1) จำนวนจอง ไม่เกิน 200 พิจารณาที่ 60฿
    2) จำนวนจอง เกิน 200 พิจารณาที่ 100฿

ตาราง และรายละเอียดการโอน คงต้องรอคุณ Funfun27 สักพักนะครับ

11. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    มาไม่ทันร่วมบุญพระปิดตาในครรภ์ ไม่ทราบว่าหลังจากนี้จะมีให้ร่วมบุญอีกไหมครับพี่หนุ่มทิพย์
    แต่ก็น้อมนำบุญการบวชเนกขัมมะ 5 วัน ในสงกานต์นี้ แด่ครูบาอาจารย์ทุกองค์ทุกนาม พี่นิ่ม พี่หนุ่มทิพย์และทุกๆท่าน ณ ที่นี้ และขอโมทนาบุญกับทุกท่านที่เกี่ยวข้องและพี่ธวัชชัยในการสร้าพระปิดตา ครั้งนี้

12. เอ๋เชียงใหม่

เอ๋เชียงใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    หยุดหลายวันเข้ามาดูไม่ทันซะแล้ว ขออนุโมทนาด้วยนะครับรอร่วมทำบุญนะครับหากมีให้ร่วม

13. Ati_L510

Ati_L510 เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    รายงานตัวครับลำดับที่15เอาตามที่จัดสรรเลย คือ100 องค์รับพระ 34 องค์ ครับ

14. เติบโต

เติบโต เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีครับสมาชิกกระทู้ นิ่มป่าแดง พี่หนุ่มทิพย์ทุกท่าน ครับ
    ผมขออนุญาต แบ่งโควต้าให้เพื่อนสมาชิก ในนาม คุณ lee bangkoK ในฐานะสมาชิกเก่าที่ชื่อคุ้นเคย แถมยังบอกบุญให้อนุโมทนาในการปฏิบัติธรรมเป็นประจำ จำนวน 15 องค์ นะครับ ถ้ายังประสงค์ร่วมบุญกัน ขอความกรุณาแจ้งหน้าเวป ด้วยนะครับ
    และขออภัย คุณมดดำน้อยและคุณ funfun ด้วยครับที่อาจเพิ่มงานให้ท่านอีก
    ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ สาธุ

15. เติบโต

ขออนุญาติแบ่งให้คุณเอ๋เชียงใหม่ 15 องค์นะครับ ถ้ายังประสงค์อยู่ช่วยแจ้งยืนยันหน้าเวปด้วยครับ

16. numthip

ขอบคุณทุกท่านครับ
    แบ่งงานกันดี ช่วยผมได้มากเลย

ถามนิดนึง

จอง4องค์ รับพระฯได้กี่องค์ครับ

17. chatchai_/\_

chatchai_/\_ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบพระคุณคุณครูศนิวารและเพื่อนสมาชิกที่แบ่งปันให้ร่วมบุญกันนะครับ

##################################

สวัสดีเพื่อนสมาชิกวัดป่าแดงทุกท่าน
    งานวัดป่าแดงวันพรุ่งนี้มีท่านใดไปร่วมงานบ้างครับ ผมอยากเจอเพื่อนสมาชิกใจดีทุกท่านเลยครับ และขอบพระคุณอีกสักครั้งสำหรับพระที่แบ่งมาให้ได้ทำบุญด้วยกันในโอกาศวันปีใหม่ไทยนี้ด้วยครับ

อนุโมทนสา สาธุ
    chatchai_/\_

18. เติบโต

ถ้าเป็นผมเข้าใจ ก็ ได้ องค์เดียวครับ
    ในสัดส่วน 3 องค ์ ต่อ 1 ผมเข้าใจดังนี้
    1 องค์ได้รับไว้เป็นที่ระลึก
    1 องค์ร่วมบุญกับพี่ธวัชชัยถวายพระให้อาจารย์ผู้เสก
    1 องค์เข้าคลังคณะพี่ินิ่ม นำโดยพี่หนุ่มทิพย์ สำหรับการกุศล ในอนาคตครับ
    ถ้าให้ง่าย เอายอดจอง หาร 3 ปัดเศษเข้ากองกลาง ใครอยากทำบุญโดยไม่รับพระก็ให้โอนเข้าร่วมทำบุญในส่วนที่ปัดเข้ากองกลาง น่าจะดีนะครับ

19. มดดำน้อย

ขอบคุณสำหรับคำถาม( น่าสนใจต้องรีบตอบ )

ขณะนี้กำหนด สัดส่วน 3:1 คือ จอง3 รับพระ1

หากท่านสมาชิกอ่านกติกา และเข้าใจ ก็จะช่วยให้ทุกอย่างราบรื่น
    เหมือนสมาชิกหลายๆท่านที่จองในสัดส่วน 3x (ทวีคูณทีละ 3)

กรณีจองนอกสัดส่วน 3:1 เดิมกติกายังไม่ชัดเจน ทางเราต้องขอความร่วมมือ
    เพื่อให้ทุกอย่างเป็นรูปแบบที่เท่าเทียมและชัดเจน

*** กรณี 3ท่าน ( ศนิวาร Ati_L510 sayank)
    พี่ศนิวารเสียสละ มอบพระฯส่วนหนึ่งให้รายชื่อสำรอง (รบกวนอ่านpostพี่ศนิวาร)....ด้วยข้อความนั้น จึงขออนุญาตยกประโยชน์ให้อีก 2ท่าน (ที่ยังไม่ระบุคำตอบข้อซักถาม ว่าจะเลือก 1รับไว้เอง หรือ 2คืนส่วนกลาง )

ดังนั้น

กรณี จำนวนจอง 4 องค์ คงต้องขอลดจองเป็น 3 องค์

เพราะ หลายๆท่าน ก็ให้ความกรุณา ใช้หลัก สัดส่วน3:1 หรือ จองแบบ 3x
    และ กติกาก็แจ้งชัดเจนแล้ว (โดยเฉพาะ เรื่อง ผู้ใหญ่คุยกัน )

ขอบคุณครับ.

อ้างอิงลำบาก เพราะ ใช้มือถือพิมพ์ตอบหากผิดพลาดก็ต้องขออภัยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      163.6 KB
      เปิดดู:
      143
  20. มดดำน้อย

หากจะใช้วิธี จอง 4 รับ 1 แล้วต้องมาไล่ถาม ขอความคิดเห็น ความกรุณา ที่ละคนคงเป็นการยากในข้อสรุป

จอง 4 จ่าย 4 รับ1 ขอคืน 1 อาจไม่เป็นธรรมที่ ต้องมารับภาระค่าใช้จ่าย

หากแต่ท่านผู้จองระบุแต่แรก ว่ายกเข้ากองกลาง ก็ขออนุโมทนา

ที่ผ่านมา กรณีอนุโลม เพราะมีเหตุผลสนับสนุนชัดเจนจึงอนุโลมยกจำนวนเศษให้ผู้จอง ดัง2ท่าน ในpostข้างต้น

กติกาก็เพื่อให้เกิดความสะดวก ไม่รู้สึกขุนเคื่องใจ ระหว่างสมาชิก
    ไม่เกิดความรู้สึก ได้ หรือ เสียเปรียบ ซึ่งกันและกัน

ได้โปรดพิจารณา หรือ แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณครับที่สละเวลาอ่าน

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้