บทความ...กระดานเล่าสู่กันฟัง

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย nouk, 19 ตุลาคม 2014.

1. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เวอร์ชั่นพาหนะของพระโพธิสัตว์ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. nouk

จะขอเป็นบัวทองรองบาทองค์พระศาสดา

มีเหตุบังเอิญอีกแระ หยิบวัสดุขึ้นมาปั้น...แบบไม่ได้วางแผนนะ
    คือหยิบขึ้นมาแล้วก็บดๆ บี้ๆ ในมือ จากนั้นก็ปั้นเป็นแป้นกลมๆ เพื่อทำเกสรดอกบัว ตอนทำตุ่มเม็ดบัวก็ได้ 7 เม็ดพอดี แล้วก็ทำกลีบบัวติด 1 รอบได้ 7 กลีบ ก็ยังไม่คิดอะไร พอรอบที่ 2 ก็ได้ 7 กลีบ คราวนี้เริ่มคิด...กลีบบัว 7 กลีบ ก็ฟุ้งไปว่า พระพุทธเจ้าตอนประสูติ ทรงพระดำเนิน 7 ก้าวและมีดอกบัวทองผุดขึ้นมารองรับพระบาททั้ง 7 ก้าว สิ่งนี้จะเป็นนิมิตอะไรหรือเปล่าหนอ?

3. nouk

เสร็จสมบูรณ์ 100% พร้อมส่งค่ะ

ขนาดไฟล์:
      98 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      83.9 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      96 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      88.3 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      75.8 KB
      เปิดดู:
      48
  4. nouk

...ดินน้ำลมไฟกับงานปั้น...

หลายวันผ่านมาหมกมุ่นอยู่กับการปั้นพญานาคและมังกร ไม่มีเวลาดูแลตัวเองเลย ลืมตาตื่นก็คว้าอุปกรณ์การปั้นมากองบนเตียงนอน เปิดโน๊ตบุค เสียบน้ำร้อน เข้าห้องน้ำทำธุระเสร็จ ออกมาชงกาแฟ กรอกน้ำดื่มใส่ขวดแล้วเอามาวางไว้ใกล้ๆ กับที่นั่งทำงาน

ปั้นงานไป ดูหน้าจอไป อ่านบ้างไม่อ่านบ้าง จิบกาแฟไป สองมือไม่เคยว่างเลย มือขวาปั้นงาน มือซ้ายแชท 555 มีความรู้สึกว่าเรามีขีดความสามารถเพิ่มขึ้น จากการใช้อวัยวะในร่างกายอย่างเกิดประโยชน์อย่างแท้จริง ตาหูจมูกลิ้นกายใจ ใช้ไปพร้อมกันได้เลย

ไม่ได้สนใจรูปร่างหน้าตาของตัวเอง ก้มหน้าก้มตาปั้น นานๆ จะเงยหน้ามองจอสักครั้งนึง หน้ามันค่ะ ก็แปลกใจว่าหน้าเริ่มมันตั้งแต่เมื่อไหร่ เรียกว่ามันเยิ้มเลยแหละ เอามือจับหน้าดูจึงได้รู้ว่าหน้ามัน 555 ก็มาพิจารณา"ความมัน"เกิดจากอะไร ร่างกายขับเหงื่อออกมาเพราะอากาศภายนอกร้อน อ้อ...ร่างกายขับเหงื่อ ไขมันละลายออกมาพร้อมกันเหงื่อ 555

โดยเฉพาะฝ่ามือที่ปั้นงาน วัสดุที่นำมาทำเป็นดินปั้น พอเอามือบดๆ บี้ๆ ให้มันนิ่มหนืดจนได้ที่ดีแล้วจึงนำมาปั้นชิ้นงานได้ ใช้สองมือประกบแล้วบี้วนๆ รู้สึกร้อนที่ฝ่ามือ (อ้าวนี่ธาตุไฟ)... พอฝ่ามือร้อนเหงื่อก็ซึมออกมาผสมลงไปในวัสดุนั้น (อ้าวนี่ธาตุน้ำ)... พอวัสดุหนืดดีแล้ว จะรู้สึกว่าวัสดุที่ถูกคลึงโดยฝ่ามือจะอุ่นๆ ต้องวางพักให้วัสดุนั้นเย็นลง...ธาตุลม ได้ดินปั้นเสร็จสมบูรณ์...(ธาตุดิน) ครบองค์ประกอบของรูปปั้นหนึ่งรูปเลย

อืม...ไม่รู้ว่าใช้สมมติถูกต้องหรือเปล่านะ แต่ว่าเราเห็นว่ารูปปั้นนั้นมีธาตุทั้งสี่ครบเหมือนร่างกายของคนและสัตว์ ยังไม่ได้พิจารณาเรื่องขันธ์ ต้องปั้นต่อไปเรื่อยๆ ธรรมก็อาจจะผุดมาเรื่อยๆ 555

5. nouk

...จิตเหมือนน้ำ...

หลายวันมานี้ปั้นแต่มังกร ก็ได้รู้เกี่ยวกับชาติภพในอดีตและผู้ที่เคยเกี่ยวข้องกันมา ขณะที่ยืนมองน้ำที่ไหลออกมาจากก๊อกลงมาสู่ถังน้ำในห้องน้ำ ก็ได้ทบทวนเรื่องราวต่างๆ ของตนตั้งแต่อดีตมาถึงปัจจุบัน จิตที่เวียนว่ายอยู่ในวัฏสงสารนี้ จากที่หนึ่งไปยังที่หนึ่ง ไปสู่ที่ไหนก็ได้ชื่อว่าเป็นตามเปลือกที่ห่อหุ้มนั้น ไม่ว่าจะเป็นเทพ พรหม พญานาค มังกรและอื่นๆ จิตจึงมีลักษณะที่เหมือนน้ำเปลี่ยนแปลงไปตามภาชนะที่รองรับ....เห็นความเป็นอนัตตาของจิตค่ะ นำมาเล่าได้เพียงเท่านี้ เพราะสิ่งที่เห็นนั้นเป็นสภาวะธรรม รู้ขึ้นมาด้วยญาณจิต

เมื่อเห็นจิตเป็นอนัตตา จึงยึดมั่นถือมั่น สำคัญมั่นหมายว่าเป็นเรา เป็นของเราไม่ได้เลย

6. nouk

นี่คือเรื่องอะไรกันแน่??

Conversation started today (24/6/2016)

Ruan 14:40...ขออนุญาตคุยด้วยสักคำ...ฝันเห็นผู้หญิงค่ะบอกว่าจะมาอยู่ด้วยขึ้นมาจากบ่อนาคราชที่บ้านบอกว่าเป็นทางขึ้นทางลงค่ะไม่เคยฝันสาธุค่ะอยากพูดให้ฟัง
    Nou 14:40.....สาธุค่ะ ยินดีด้วยนะคะ
    Ruan 14:42...ขึ้นมาจากบ่อนี้ค่ะแต่องค์นี้ของแฟนได้มา5ปีแล้วไม่เคยฝันค่ะ
    Nou 14:43.....สาธุงามค่ะ
    Ruan 14:44...ไม่กล้าลงf
    Nou 14:45.....ทำไมคะ
    Ruang 15:05...อโหสินะคะเค้าว่าบ้างมงายเชื่อเรื่องไม่เป็นเรื่อง
    Nou 15:05.....สาธุ ธรรมดาค่ะ โลกธรรม ต่างคนต่างความคิด ต่างมุมมอง
    Ruang 15:11..ที่เชื่อเพราะมีเหตุให้เชื่อค่ะตั้งแต่เห็นในขันน้ำมนต์และได้แก้ว7สีและพระท่านได้บอกไว้ต่อถึงเวลาท่านจะมาหาโยมเอง
    Nou 15:11.....งามค่ะ ผู้ที่เคยเกิดเป็นพญานาคจะมีเหตุให้ได้สิ่งของอันเป็นตัวแทนของพญานาค
    Ruang 15:12...และสิ่งที่เชื่อมากกว่านั้นเห็นคุณในนิมิตอีกไม่ใช่มโนนะคะ
    Nou 15:13.....ยุคนี้ลูกหลานพญานาคมาเกิดเป็นมนุษย์มากมายเพื่อมาช่วยกันค้ำจุนพระพุทธศาสนา สาธุ ไม่ใช่มโนแน่นอนค่ะ
    Ruang 15:16...สาธุนะคะในบุญทุกๆบุญที่คุณได้ทำร่วมอนุโมทนาสาธุด้วยขอให้ได้มีส่วนร่วมด้วยจิตภาวนาขนลุกตลอดในการสื่อสารสาธุค่ะ
    Nou 15:18.....สาธุ อนุโมทนาในบุญกุศลของคุณด้วยค่ะ.........................

Ruan 22:05....มีความรู้สึกอยากให้คุณดูภาพนี้ค่ะ
    Nou 22:05.....งามค่ะ
    Ruan22:05....เพิ่งให้คุณดูเป็นคนแรกค่ะ
    Nou 22:05.....องค์อนันตนาคราชใช่ป่าวคะ สาธุ
    Ruan22:05....ใช่ค่ะ
    Nou 22:06.....ท่านแบ่งภาคลงมาสร้างบารมีเยอะมาก
    Ruan22:07....วันนี้นอนไม่หลับค่ะอยากคุยกับคุณเหมือนรอมานาน เอาพญานาคเกี้ยวมาดูรามทั้งเหรียญทั้งๆที่ไม่เคยดู
    Nou 22:08...ค่ะ
    Ruan22:09...โล่งแล้วค่ะสาธุที่รบกวนนะคะ
    Nou 22:10...ไม่เป็นไรค่ะ ว่างก็มาคุยได้ ยินดีค่ะ ไม่ต้องเกรงใจนะคะ ในอดีตก็เคยเป็นธิดาขององค์อนันตนาคราชค่ะ เกิดตายบ่อยมาก หลายชาติหลายภพ
    Ruan22:13...มีความรู้สึกอยากไปที่ถ้ำ คุณทำบายศรีนาคราชได้ไหม ร้องไห้อีกแล้ว พอแค่นี้ก่อนนะร้องไห้ไม่มีสาเหตุ

...............จบ...............

7. nouk

มีอะไรก็ต้องเอามาอวดกันเป็นปกติค่ะ

ขนาดไฟล์:
      87.4 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      962.7 KB
      เปิดดู:
      39
  8. nouk

องค์นี้ตั้งใจนำไปถวายวัดภูเพียง จังหวัดน่านค่ะ

9. nouk

ไม่ยึดไม่ทุกข์ ทุกข์เพราะยึด ยึดว่าเป็นเรา เป็นของเรา ยึดว่าเป็นเขา เป็นของเขา
    เมื่อต่างคนต่างยึด ความทุกข์ก็มาเยือนเรือนใจอยู่เนืองๆ ศีลไม่เสมอกัน พูดคุยสนทนาอะไรไป
    ก็๋เข้าใจตีความกันไปคนละเรื่อง แล้วก็นำไปสู่การทะเลาะวิวาท ทำให้เกิดอกุศลกรรม บาป
    อกุศลวิบากกรรมติดตามไม่ขาดสาย นี่แหละที่เรียกว่าทำบุญแต่ไม่ละบาป

คนเจ้าความคิด คิดแทน คิดเผื่อเค้าไปทั่ว

10. nouk

ระลึกถึงภาพนี้อีกครั้ง ผ่านไปสามปีแล้ว เป็นภาพที่ได้พบเจอทางอินเตอร์เน็ต ภาพนี้ถ้าไม่บอกว่าเป็นอัฐิของใครก็คงไม่มีใครรู้ จริงมั้ย? แต่เราจะบอกให้ว่าเป็นอัฐิของหลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน เหลือเพียงเท่านี้ ความเป็นอรหันต์อยู่ตรงไหนกัน ให้พิจารณานะ พิจารณาและโยนิโสมนสิการ

พระผู้สำเร็จแล้วก็ต้องตาย กลายกลับเป็นธาตุสี่ ไหนละอรหันต์ ไหนล่ะหลวงตาฯ
    เพราะได้พิจารณาภาพนี้ จึงทำให้ได้รู้จริงเห็นจริง ไม่ใช่แค่มองด้วยตาเพียงอย่างเดียว แต่ต้องพิจารณาเดินปัญญาให้เห็นจริงเข้าไปในใจ โยนิโสมนสิการเห็นกายที่ครองอยู่นี้ไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของเรา เห็นความยึดในร่างกายตัวตนว่าเป็นเราเป็นของเรา ซึ่งแท้ที่จริงแล้วไม่ใช่เลย

สุดท้ายของทุกชีวิตเหลือเพียงเท่านี้ ถ้าไม่มีใครบอกว่านี่คือใครก็ไม่มีใครรู้ เฉกเช่นเดียวกันกับเราที่ไม่มีเราในวันหนึ่งแน่นอน

วันนี้ขอน้อมระลึกถึงคุณของหลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโนและระลึกถึงคุณของพระสงฆ์ หากข้าพเจ้ากล่าวผิดพลาดประการใดอันเป็นการล่วงเกินพระรัตนตรัย ก็ขอขมากรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วย

นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพเจ้า จงใจหรือประมาทพลาดพลั้ง ล่วงเกิน พระพุทธ พระธรรม พระอรหันต์ทุกพระองค์ พระอริยสงฆ์เจ้า ครูบาอาจารย์ ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย รวมถึงผู้มีพระคุณ จะด้วย กาย วาจา ใจ ก็ดี ขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วย ข้าพเจ้าขอถอนความพยาบาท ความอาฆาต ข้าพเจ้าขอถอนคำสาปแช่งในทุกชาติทุกภพ ขอให้ข้าพเจ้าพ้นจากคำสาปแช่งของปวงชน ของเจ้ากรรมนายเวร ขอบุญบารมี ในอดีตกาลที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน จงส่งผลให้ข้าพเจ้า จงเจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ ลาภ ยศ สุข สติ ปัญญา ปฏิภาณ ธนสารสมบัติ อุปสรรคใดๆ โรคภัยใดๆ ขอให้มลายสิ้นไป ขอให้ข้าพเจ้ามีความสว่างทั้งทางโลก ทางธรรม ตั้งแต่บัดนี้ตราบเข้าสู่พระนิพพานเทอญ

11. nouk

อวดของเก่าค่ะ ก็ภูมิใจอ่ะนะ

12. nouk

อวดของใหม่...ยังปั้นไม่เสร็จค่ะ

ขนาดไฟล์:
      65 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      73.8 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      79.7 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      68 KB
      เปิดดู:
      38
  13. nouk

ปั้นเสร็จสมบูรณ์แล้วค่ะ พร้อมส่ง:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2016
  14. nouk

ถ้าเธอต้องการมีคู่แต่อิงโลก เธอก็จะได้พบเจอแต่คู่ที่ไม่สมบูรณ์แบบตามโลก เพราะโลกไม่เคยยกย่องใครว่าสมบูรณ์แบบเลยสักคน (โลกอิจฉา) แล้วเธอก็จะพบแต่ความทุกข์ใจในการครองคู่

แต่ถ้าเธอมีคู่โดยอิงธรรม เธอก็จะได้พบเจอคู่ที่สมบูรณ์แบบสำหรับเธอ ต่างคนต่างมีธรรม ต่างรู้จักธรรม ต่างปฏิบัติธรรมเป็นกัลยาณมิตรที่ดีต่อกัน ไม่ว่าจะยากดีมีจนอย่างไรก็สมบูรณ์แบบเสมอ

ส่วนใหญ่นักสร้างบารมีมักจะมีความฝันในการหาคู่ที่เป็นนักสร้างบารมีเหมือนๆ กัน โดยมีความคิดว่าจะได้เกื้อกูลกัน เข้าใจกัน นำพากันสร้าง พากันทำบารมี แล้วเราเอาอะไรมาวัดว่าผู้ที่เราเลือกนี้คือนักสร้างบารมี แค่มีจิตใจเอื้อเฟื้อต่อผู้อื่นอย่างนั้นรึ ก่อนอื่นเลย นักสร้างบารมี บารมี 10 ทัศนี่แหละ ตนเองต้องไม่เดือดร้อนก่อน ผู้ใกล้ชิดต้องไม่เดือดร้อน แล้วจึงเผื่อแผ่ความเอื้อเฟื้อนั้นๆ ออกไปสู่ผู้อื่นที่ห่างไกลและต้องการความช่วยเหลือ ไม่ใช่ตะบี้ตะบันช่วยในขณะที่ตนเองก็ยังเอาตัวไม่รอด คนใกล้ชิดก็ยังอดๆ อยากๆ อย่างนี้เรียกว่าเสียสติ

เมื่อวานก็ไปว่าเค้าว่าเสียสติอย่างนี้แหละ โดนโกรธเลย 555 พระพุทธองค์ทรงสอนให้ฝึกสติเพื่ออะไร ก็เพื่อให้มีสติ พอมีสติก็มีปัญญา พอมีปัญญามันก็แก้ทุกข์ได้ แก้ทุกข์ได้ไปเรื่อยๆ ก็หมดทุกข์ พ้นทุกข์อย่างสิ้นเชิงในที่สุด

นี่อะไร? เสียสติแล้วยังมาคุยว่าฝึกสติ ปฏิบัติธรรม มันน่าขำไหมล่ะ

15. nouk

คนแก่ขี้บ่น...

ปีนี้ 55 ไม่ได้ขำ...แต่เป็นอายุ ก็ 55 ปีแล้ว แก่แล้วเนาะ ตั้งใจอยู่แค่ 60 พอ ถ้าอยู่นานกว่านั้น ปัญหาคงจะบานเบอะ ก็คงมีแต่โรคภัยไข้เจ็บมารุมเร้า อันเกิดจากสังขารที่เสื่อมโทรม. ตอนนี้ฟันก็หัก ตาต้องใส่แว่น ไม่ใส่มองตัวหนังสือไม่เห็น ความจำก็ไม่ค่อยจะมีแระ มันค่อยๆ เสื่อมลงไปเรื่อยๆ จนพังๆ ก็ตาย เรียกว่า...ขาลงของสังขาร...

ไม่คิดนะว่าตายแล้วจะไปไหน เมื่อก่อนเคยคิดกลัวตกนรก บาปกรรมนี่ประมาทไม่ได้เลยสำหรับปุถุชนคนธรรมดาๆ ที่ยังไม่บรรลุโสดาบัน ตายไปลงนรกสถานเดียว กรรมบาปจากการผิดศีลห้านี่แหละ ทำบุญมากกว่าไปเสวยบุญบนสวรรค์ก่อน หมดบุญรับโทษในนรก พ้นจากนรก ไปเกิดรับเศษกรรมเล็กๆ น้อยๆ ที่เหลือต่อไปพร้อมสร้างกรรมใหม่

อันนั้นเป็นวงจรเสวยผลทั้งบุญและบาปสำหรับปุถุชนคนธรรมดาๆ หลังจากที่ตายไปแล้ว

ถ้าโสดาบันนี่จบข่าวเลยนะ ปิดนรกทันที ตายแล้วไปเสวยบุญ หมดบุญลงมาเกิดอีกไม่เกิน 7 ชาติ สำเร็จอรหันต์ ไม่ต้องเกิด ไม่ต้องแก่ ไม่ต้องเจ็บ ไม่ต้องตายอีก

ตอนนี้ที่แน่ๆ เหลือเวลาหายใจอีกไม่ถึง 10 ปี จะตายก่อนหรือหลัง 60 ก็ยังไม่รู้นะ ก็เลยหาอะไรทำไปเรื่อยเปื่อย. ปั้นพญานาคไว้ให้ลูกๆ หลานๆ เล่น

ปล. อย่าประมาทกับลมหายใจ. ไม่มีใครที่มีชีวิตเป็นอมตะ. แม้แต่พระพุทธเจ้ายังตาย พระอรหันต์ก็ตาย. ยังหายใจอยู่หาโมกขธรรมให้เจอ ไม่ต้องไปแสวงหาความไม่เที่ยงมาครอบครองเพราะคิดว่าเที่ยงและยึดความไม่เที่ยงนั้นไว้ ทุกลมหายใจเข้าออกมีแต่ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

16. nouk

เม้าท์แอนด์เม้นท์

วันเสาร์
    2/7/2016 16:03
    Nou....ก๊อกๆๆๆ คุณสษียังต้องการจะรับองค์แม่ย่าฯ ไปบูชาอยู่หรือเปล่าคะ

4/72016
    14:44 นาคา....คุณนิขาอยากรับองค์แม่ย่ามาบูชาค่ะแล้วสษีต้องเตรียมอะไรมั่งคะ
    14:45 Nou.....ดอกบัวขาว เทียนหอมหรือเทียนขาวสองเล่ม กำยานและน้ำเปล่า 1 แก้วค่ะ กำลังจะปั้นให้ค่ะ ถามคุณสษีให้แน่ใจอีกครั้งก่อน
    14:46 นาคา....ช่วงนี้สษีต้องกินนอนอยู่โรงพยาบาลนะคะคุณนิ การเตรียมดอกบัวที่ว่าเนี่ยต้องรีบหรือเปล่าคะ
    14:48 Nou....ยังไม่ได้ปั้นใหคุณสษีเลยค่ะ อยู่โรงพยาบาลนานหรือเปล่าคะ
    แล้วจะให้ติดเพชรด้วยหรือเปล่า เพราะว่านิไม่มีเพชรสีเหลือง หน่อยบอกว่าองค์ปู่ภุชงค์ท่านต้องการให้ปั้นท่านให้คุณสษีไว้บูชาค่ะ
    14:50 นาคา....ไม่ทราบเลยค่ะคุณนิ เพราะลุงเขาเมาแล้วล้มกระดูกคอต่อข้อที่ 5 บาดเจ็บมากหมอห้ามเคลื่อนไหว และตอนนี้ร่างกายเขาตั้งแต่ชาตามแขนขา ยกแขนขาก็ไม่ได้มีแนวโน้มเดี้ยงถาวร
    14:51 Nou.....ลองถามเก๋ดูซิคะ เผื่อว่ามียารักษาให้หายได้ คุณสษีพร้อมเมื่อไหร่บอกนิแล้วกันค่ะ เรื่องรับองค์ไปบูชา
    14:51 นาคา...คร้าาาา....เพชรสีเหลือง เพชรสีเหลืองนี่เอาแบบสัณฐานไหนคะคุณนิ แล้วใช้กี่เม็ด
    14:52 Nou.....คุณสษีมีเพชรสีเหลืองหรือเปล่า ส่งมาให้นิด้วยค่ะ เม็ดเดียวค่ะ ติดสังวาลย์
    14:52 นาคา.....สษีมีอยู่เม็ดเดียวค่ะกลม ๆ ใหญ่พอประมาณ
    14:52 Nou......ใหญ่ขนาดไหนค่ะ กี่เซน
    14:53 นาคา......น่าจะ 3 ซม. ประมาณเหรียญ 10 บาท ค่ะ
    14:54 Nou ......ลูกแก้วหรอคะ
    14:54 นาคา.......ใช่ค่ะ
    14:55 Nou .......งั้นก็ต้องปั้นองค์ใหญ่ซิ
    14:55 นาคา...........55555555555555555555555555.........
    14:55 Nou ........องค์ใหญ่ปั้นนานเลยนะ
    14:56 นาคา........ทีนี้แจ้งใจต่อวัตถุประสงค์แล้วซินะว่าทำไมมีลูกแก้วสีเหลืองไว้ในครอบครอง...55555555555555555555555..
    14:56 Nou ........บุ๋ย งานช้างนะเนี่ย
    14:57 นาคา.........555555555555555555555555555555555....
    14:57 Nou .........เอ๋า หัวเราะชอบใจ
    14:57 นาคา.......5555555555555555555555555555555....
    14:57 Nou .......ท่านใดกันรึ
    14:58 นาคา........ท่านย่อมรู้พระเทวีว่าเป็นอณูแห่งผู้ใด...5555555555555555....
    14:58 Nou ........ปั้นเสร็จคงจะงดงามมาก สาธุการปู่
    14:58 นาคา.....5555555555555555555.....
    14:58 Nou .........มาช่วยเราปั้นเลย 555
    14:58 นาคา.....5555555555555555555555555555.....
    14:59 Nou .........ไม่ต้องมาขำ รักจังลูกคนนี้
    15:00 นาคา.......5555555555...ท่านอย่าได้กล่าวเช่นนี้พระเทวี หาไม่จะมีคำครหาต่อเราได้ว่ารักลูกไม่เท่าเทียมกัน
    15:00 Nou .........หรือว่าไม่จริง
    15:00 นาคา..........555555555555555555555....
    15:00 Nou .........เราเองยังคิดเลย
    15:01 นาคา.......เอาเถิดเราจะให้ลูกหญิงน้อมส่งลูกแก้วจันทรวิภาไปสู่ท่าน
    15:01 Nou ........สาธุ
    15:02 นาคา......เมื่อพระเทวีท่านได้รับแก้วจันทรวิภาแล้วท่านจะทราบเหตุแห่งการปั้นแลทราบลักษณะเฉพาะแห่งองค์นาคราชว่าควรเป็นลักษณะเช่นใด
    15:02 Nou .......สาธุ ขนลุกเลยค่ะ ไม่ปั้นองค์พระเทวีด้วยรึ
    15:05 นาคา....ตัวผู้ครอบครองแก้วจันทรวิภาก็ยังมิทราบถึงคุณลักษณะดวงแก้วที่อยู่ในครอบครองแต่อย่างใด...555555555555555555555555555...ท่านย่อมรู้สิ่งที่เราปรารถนาดีอยู่แล้วพระเทวี แก้วจันทรวิภา ย่อมคู่กับมณีสีม่วง.....เปรียบดั่งเช่นลูกย่อมมีทั้งพ่อแลแม่ดูแลทำนุบำรุงให้ความรัก.....
    15:05 Nou ......พระวรกายสีเทาฮินดู ปล้องพระนาภีกับเศียรสีแดง ใช่หรือไม่
    15:06 นาคา........5555555555555...ถูกต้องแล้วพระะเทวีผู้ทรงศักดิ์แลงามโฉม
    15:06 Nou .......สาธุ

17. nouk

10/7/2016
    นาคา..... แม่จ๋าาาา..วันขึ้น 8 ค่ำ เดือน 8 จะน้อมส่งดวงแก้วจันทรวิภาไปให้นะคร้าาาา..ส่งพร้อมกันทั้งสีเหลืองและสีม่วงเลยค่ะ..อิ..อิ..(เค้าต้องอยู่คู่กันชิมิ)

Nou......แม่นแล่ว อิอิ แหมๆ มีฤกษ์ด้วยนะ

นาคา ....ถ้ำลึกกลางทะเล..คลื่นซัดเร่ละลอกไหว....พบองค์พระทรงชัย....สถิตย์ไว้เหนือแท่นทอง....เจ็ดเศียรงามสง่า....ท้าวเธอว่าให้มุ่งไป....เดินตามแนวธรรมไว้....ทุกข์ที่ได้จะห่อนคลาย....

Nou.......สาธุค่ะ

นาคา ....ยามปั้นน้อมจิตถึง....ระลึกตรงองค์ท่านไว้....ไม่ต้องเชิญญาณใดใด....เพราะท้าวไท้สถิตย์คง....สององค์ทรงเคียงข้าง....มอบลูกต่างสิ่งแทนกาย....ความรักพ่อแม่ไซร้...ปกป้องลูกให้ปลอดภัย....ภัยร้ายตามติดลูก....รักพันผูกย่อมคุ้มครอง....เภทภัยแลทั้งผอง....อย่าได้ต้องแม้กายา(ลูก)...

Nou........สาธุ ขนลุกซู่ซ่าดีแท้

ขนาดไฟล์:
      87.8 KB
      เปิดดู:
      34
  18. nouk

นำมาให้ชมกันอีกแล้ว สำเร็จเสร็จสิ้นลงไปอีกองค์ค่ะ
    องค์นี้มีความพิเศษ ฮั่นแน่! สงสัยล่ะซิว่าพิเศษยังไง
    เมื่อตอนเย็นขณะที่กำลังปั้นองค์นี้อยู่ใกล้จะเสร็จ สายตาก็แว้บเห็นแสงสีรุ้งพุ่งเข้าไปในองค์พญานาคที่ปั้นค่ะ อาจจะอุปาทานก็ได้เนอะ ใครจะไปรู้ ชิมิ:cool:

ขนาดไฟล์:
      70.1 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      99.3 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      90.2 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      72.8 KB
      เปิดดู:
      46
  19. nouk

แหม...พอปั้นองค์นี้เสร็จก็มี story เลยค่ะ เล่านิทานนะ

วันนี้
    9:30 Nou......จ๊ะเอ๋ จุ๊บๆๆๆๆๆๆๆๆ
    9:31 นาคา.....อร๊ายยยยยยยยยยย คุณนิสัมผัสพลังสื่อที่ผ่านสังขารสษีได้หรือเปล่าคะตอนนี้น่ะ
    9:34 Nou.....ได้นิดๆ ค่ะ แต่ไม่ใส่ใจ อิอิ รอคิวกันเยอะนะ อยากให้นิปั้นองค์ให้
    9:35 นาคา.....คือท่านเทวีผู้สถิตย์อยู่ ณ องค์พญานาคท่านต้องการเอ่ยพระวาจาค่ะ ไม่ใช่พลังจากท่านภุชงค์ใช่มั้ยคะ
    9:35 Nou..... ค่ะ เมื่อวานท่านมองนิ อยากจะพูดกับนินะ แต่นิรับสื่อไม่ได้ค่ะ ท่านดูมีชีวิตจริงๆ ท่านติดวิบากกรรมนิดหน่อย ตามที่ปั้นเสร็จออกมาแล้วนะ นิจะสัมผัสได้จากการปั้นค่ะ
    9:39 นาคา.....อืมมมม...ขออนุญาตเอ่ยผ่านคุณนิไปยังผู้ครอบครององค์ท่านนะคะ..."องค์เทวีอยากให้ผู้ที่ครอบครอง..ครองศีลครองธรรมรับท่านค่ะ 7 วัน เว้นเนื้อสัตว์ค่ะ"....ท่านเป็นผู้ปฏิบัติค่ะ.....
    9:40 Nou....ค่ะ คุณปลาเธอก็รับสัมผัสได้ เธอบอกว่าจะไปถือศีลที่วัดท่าไม้ วันที่ 16-20 นี้ค่ะ
    9:40 นาคา....สาธุค่ะ
    9:40 Nou....คงต้องเพิ่มเวลาซินะ
    9:41 Nou...ของคุณสษี นิเริ่มปั้นเศียรรอแล้วนะ จะไม่พยายามปั้นให้องค์ใหญ่มาก เพราะจะมีปัญหาในการจัดส่งค่ะ
    9:42 นาคา...."สิริฉัตรธิมานาคเทวี"....
    9:42 Nou....สาธุ นามเพราะมาก ทั้งงดงามแช่มช้อย
    9:42 นาคา....อู้ยยยยยยย..หนาวอะขนลุกเห่อไปหมดแล้วเนี่ย
    9:43 Nou....ต่อๆ ซิ ท่านมีความผูกพันกับผู้ครอบครองอย่างไร ท่านนั่งมองและยิ้มให้นิ
    9:44 นาคา....ไม่มีสัญญาณตอบรับจากองค์ท่านค่ะ...ให้คุณปลาปฏิบัติไปเรื่อย ๆ แล้วทุกอย่างจะกระจ่างแก่จิตคุณปลาเอง...บอกได้แค่ว่า "ท่านผูกพันกับผู้ครอบครองมากกกกก" ขออนุญาตเอ่ยอีกนิดนะคะ...เหตุที่ต้องเป็นคุณนิลิขิตองค์ท่านขึ้นมาให้คุณปลาเพราะในกาลที่ผ่านมาคุณนิและท่านเคยได้บำเพ็ญร่วมกันมาค่ะ
    9:46 Nou....นั่นซิ คุณปลาคุยกับนินานไม่ได้เลย ต้องร้องไห้ทุกที สาธุ ขนลุกค่ะ ถึงว่าจิตสัมผัสว่าท่านรักและเมตตา นั่งมองไปยิ้มไปตลอดเวลาเลย จริงๆ นะ คุณสษี พอหันไปมององค์ เหมือนท่านจ้องมองอยู่และส่งยิ้มน้อยๆ มาให้ ลักษณะขององค์นี้ก็งดงามอ่อนช้อยกว่าทุกองค์ที่ปั้นผ่านมา
    9:50 นาคา....ถูกต้องค่ะ...ท่านยิ้มนิด ๆ แววตาอ่อนหวาน อบอุ่น และเมตตามาก ๆ ค่ะ...ท่านเอ่ยเรียกสษีผ่านจิตว่า "ธิดาน้อย"..ในจิตที่รับสื่อได้ประมาณเหมือนว่าท่านเป็นเสมือนแม่ทูนหัวอะไรนี่แหละค่ะ โฮ้ยยยย..ขนลุกอะ
    9:50 Nou....5555555 ท่านสวยงามมากๆ เลยนะ
    9:52 นาคา....อั้ยยะ....มาแล้วคร้า..เสด็จมาสององค์เลยเนี่ย....องค์แม่ทรงอาภรณ์สีขาวนวลเหลือบทอง องค์สิริฉัตรทรงอาภรณ์สีขาวเหลือบประกายรุ้ง.....สาธุการเจ้าค่ะ...
    9:53 Nou....สาธุการด้วยเจ้าค่ะ
    9:55 นาคา....เอ๊ะ...ท่านสององค์เกี่ยวพันอะไรกันเหรอคะคุณนิ..ทำไมท่านเสด็จมาพร้อมกันได้คะเนี่ย...เดี๋ยวนะคะฉากหลังเกลียวคลื่นพริ้วไหว น้ำเป็นสีเขียวครามสวยมากเลยมีประกายวิบ ๆ วับ ๆ ..ท่านอยู่ในแถบลุ่้มน้ำเค็มหรือคะคุณนิ
    9:55 Nou...ไม่ทราบค่ะ
    9:56 นาคา....รับพลังกระแสเย็น ๆ เต็มอัตราศึกเลยคร้าาาา...จุกแน่นในอก
    9:56 Nou....ตระกูลนี้เป็นนาคสวรรค์นะ
    9:57 นาคา....ไม่ทราบค่ะแต่เห็นฉากหลังองค์ท่านเป็นคลื่นพริ้วสวยมากค่ะ สษีจุกแน่น
    9:57 Nou....มหานทีสีทันดรป่าว
    9:58 นาคา....ไม่ทราบค่ะแต่สีน้ำสวยมากค่ะ
    9:58 Nou....มหาสมุทรบนสวรรค์ อยู่ ณ รอยต่อของหิมพานต์กับสวรรค์
    9:59 นาคา....แป๊บนึงนะคะคุณนิ..ขอรับพลังจากท่านทั้งสองก่อนค่ะ..
    9:59 Nou....โอเคค่ะ 55
    10:05 นาคา....อิ..อิ..มีนิทานขำ ๆ นะคะ..มีสวนหย่อมที่มีดอกไม้เป็นสีทองด้วยแหละ..มีภูเขาสูง ๆ มีเมฆคลุมอยู่บนยอดเขา มีแม่น้ำไหลลงมาจากยอดเขาด้วยนะ..ไหลไปไหนก็ไม่รู้ค่ะเพราะแม่น้ำสายยาวมากกกก ที่ไหนอะคุณนิ
    10:06 Nou....หิมพานต์ค่ะ

20. nouk

เปื้อนกาว...ดีกว่าเปื้อนกาม อิอิ

ขนาดไฟล์:
      58.1 KB
      เปิดดู:
      50