ปิดรับบริจาค บุญใหญ่สร้างวิหารทานสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิและองค์หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย องค์ชายสาม, 6 พฤศจิกายน 2012.

1. call13

call13 เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    เป็นไปตามหลัก หากจะทำบุญ เราจะต้องถวายของดีๆ ให้วัด และผมสนับสนุนเป็นอย่างยิ่ง เพราะหากเป็น หลังคามุงแฝก อายุการใช้งานไม่นาน ก็ ต้องเปลี่ยนใหม่ และชำรุดง่ายกว่า ไม่คงทน ระหว่างที่ชำรุด(หากเป็นหลังคามุงแฝก)ก็จะมีผลให้ของวัดที่อยู่ในอาคารนั้นเสียหายได้เนื่องจากน้ำฝนและรวมถึงความสะอาดด้วย แต่ หากเป็นกระเบื้องอย่างที่ในภาพ อายุการใช้งาน อย่างน้อย 10-15 ปี หากไม่เป็นการรบกวนช่วยตรวจสอบ การทำสีกันสนิมให้เรียบร้อย โดยเฉพาะรอยเชื่อมให้เคาะสเลคที่เกิดจากการเชื่อมออกให้หมด แล้วทากันสนิมอย่างดี ให้หนาๆ เท่านี้อาคารจะใช้ได้อีกนาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2012
  2. องค์ชายสาม

องค์ชายสาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2011
    สาธุครับผม
    เดี๋ยวผมจะคอยเทียวกำชับช่างอีกทีครับ

3. Jungfrau

Jungfrau เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2012

เห็นด้วยกับ คุณ call13 ทุกอย่างค่ะ

ยอมรับค่ะว่าเป็นเจ้าภาพสร้างวิหารทานแห่งนี้แบบไม่ได้ตั้งใจมาก่อน
    เป็นการทำแบบกระทันหัน ไม่คาดคิดมาก่อนจริงๆ
    ทำเพราะมีสิ่งดลบันดาลใจ ให้ทำ
    และ เป็นครั้งแรกในภาคกลาง ส่วนมากจะทำบุญต่างๆทางภาคอิสาน
    และไม่คิดว่าจะสามารถบริจาคทานเป็นเจ้าภาพสร้างวิหารทานแห่งนี้จนสำเร็จ
    แต่ก็ดีใจมากที่วิหารแห่งนี้สำเร็จไปด้วยดี

เมื่อคิดจะสร้างด้วยจิตศรัทธาอย่างแท้จริงแล้ว
    จึงอยากให้วิหารทานแห่งนี้สร้างอย่างดีและแบบมาตราฐาน

อย่างไรก็ตามขออนุโมทนาให้ท่านทั้งหลายที่มาร่วมสร้างวิหารทานแห่งนี้ทุกๆท่านค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2012
  4. Jungfrau

คุณ องค์ชายสามคะ

เงินยอดสุดท้าย จำนวน 11,563 บาทนี้ดิฉันรับเป็นเจ้าภาพทั้งหมดค่ะ

อาทิตย์หน้าดิฉันจะส่งมารวมกับเงิน จำนวน 22,000 บาท

****ยอดเงินรวมทั้งหมด 33,563 บาท

เป็นอันว่าวิหารทานแห่งนี้เสร็จสิ้นสมบูรณ์เรียบร้อยตามที่ตั้งใจไว้

ขออนุโมทนากับคุณองค์ชายสาม และทุกๆท่านด้วยค่ะ

5. SilentSoar

SilentSoar เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    แจ้งโอนเงินทำบุญครับ ^_^ 200 บาท

โอนเงินต่างธนาคาร - สถานะการทำรายการ
    สถานะการทำรายการ ธนาคารได้ทำรายการของท่านเรียบร้อยแล้ว
    หมายเลขอ้างอิง KBKR121124232682034
    รายละเอียดการทำรายการ
    วิธีโอนเงิน ออนไลน์ (ตลอด 24 ชั่วโมง)

ธนาคารเจ้าของบัญชี ธนาคาร ไทยพาณิชย์ จำกัด (มหาชน)
    เพื่อเข้าบัญชี 881-2-16100-8 พระอภิวุฒิ ภุมภา
    ชื่อเจ้าของบัญชีในฐานข้อมูล APHIWUTT PHUM
    จำนวนเงิน (บาท) 200.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท) 25.00
    วันที่โอนเงิน 24/11/2012 [03:36:55]
    บันทึกช่วยจำ ร่วมทำบุญและร่วมเป็นเจ้าภาพ ร่วมทำบุญใหญ่อานิสงส์มหาศาลสร้างวิหารทานเพื่อประดิษฐานพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐมบรมครู 200 บาท
    แจ้งผู้รับโอน ส่ง SMS ภาษาไทย ไปยังหมายเลขโทรศัพท์มือถือ 0839541395
    จาก : SilentSoar
    ส่ง E-mail ไปยังที่อยู่ อีเมลล์แอดเดรส: art_audnoun@yahoo.com
    ข้อความถึงผู้รับ : ร่วมทำบุญและร่วมเป็นเจ้าภาพ ร่วมทำบุญใหญ่อานิสงส์มหาศาลสร้างวิหารทานเพื่อประดิษฐานพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐมบรมครู 200 บาท
    จาก : SilentSoar

แจ้งโอนเงินทำบุญครับ ^_^ 200 บาท

ร่วมทำบุญและร่วมเป็นเจ้าภาพ ร่วมทำบุญใหญ่อานิสงส์มหาศาลสร้างวิหารทานเพื่อประดิษฐานพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐมบรมครู
    รวมถึงร่วมทำบุญทุกอย่าง
    รวมร่วมบุญจำนวน 200 บาท

และขอร่วมทำบุญเป็นสังฆทาน และเพื่อชำระหนี้สงฆ์ นับตั้งแต่อดีตชาติถึงปัจจุบันชาติ
    ขออนุโมทนาบุญ ทั้งหลายทั้งปวงให้พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พรหม เทพ เทวดา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่มีตั้งแต่ต้น บิดามารดาของข้าพเจ้าทั้งชาตินี้และทุกๆชาติ
    พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์
    พระโพธิสัตว์ทุกๆพระองค์ พระยายมราช เจ้าการบัญชี ลุงพุฒิ
    พระศรีอารียเมตไตรย และสมเด็จองค์ปฐมอันเป็นที่สุด

ขอให้ข้าพเจ้ามีความสุขสมหวังในเรื่องความรักทุกประการ นับตั้งแต่บัดนี้ตลอดเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
    ขอให้ข้าพเจ้ามีดวงตาเห็นธรรม และเป็นคนดีนับตั้งแต่บัดนี้ตลอดเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
    ขอให้ ความไม่มี ความไม่รู้ และความไม่ได้ จงอย่าได้บังเกิดกับข้าพเจ้านับตั้งแต่บัดนี้ตลอดเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วย เถิด สาธุ สาธุ สาธุ ...

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมทำบุญทุกท่านด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ...
    อนุโมทนาบุญครับ,
    SilentSoar

6. องค์ชายสาม

สาธุ สาธุ สาธุ
    ขออนุโมทนาในบุญนี้ด้วยนะครับ
    ขอสรรพธรรม สรรพมงคล จงสถิตย์ เสถียร สถาพร อำนวยพร
    ให้ผลบุญนี้จงสำเร็จต่อท่านพร้อมครอบครัวและบริวารทั้งหลายของท่านด้วยนะเทอญฯ

7. frestjump

frestjump Active Member

ข้าพเจ้าจันทิภรณ์ คล้ำเหลือขอร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพสร้างวิหารทานเพื่อประดิษฐานสมเด็จองค์ปฐมและประดิษฐานรูปเหมือนหลวงปู่มั่น ภูรัทัตโต โดยได้ถวายปัจจัยเป็นจำนวน 100บาท
    ขอกุศลบุญนี้จงสำเร็จแก่คุณบิดามารดา เจ้ากรรมนายเวรตั้งแต่อดีตชาติจนถึงชาติปัจจุบัน
    ขอบารมีพระรัตนตรัยอันเป็นสรณะของข้าพเจ้าดลบันดาลให้พระกรรมฐานทั้ง 40 ทัศ พระปิติทั้ง 5 และวิปัสสนาญาณทั้ง 9 จงมาบังเกิดปรากฎในกายทวาร วจีทวาร มโนทวารของข้าพเจ้าและได้พบพระนิพพานโดยเร็วพลันในชาตินี้ด้วยเทอญ สาธุฯ

8. องค์ชายสาม

ขอสรรพธรรม สรรพมงคล จงสถิตย์ เสถียร สถาพร อำนวยพร
    ให้ผลบุญนี้จงสำเร็จต่อท่านพร้อมครอบครัวและบริวารทั้งหลายของท่านด้วยนะเทอญฯ​

9. ต้อง^

ต้อง^ เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพสร้างวิหารทาน
    เพื่อประดิษฐานสมเด็จองค์ปฐมและประดิษฐานรูปเหมือนหลวงปู่มั่น ภูรัทัตโต
    ณ ที่พักสงฆ์บ้านวังตะแบก ต.ทำนบ อ.ท่าตะโก จ.นครสวรรค์
    ร่วมด้วย 100 บาท ครับ

รายชื่อผู้ร่วมทำบุญ
    ว่าที่ ร.ต.ฐิติโชติ ศรีสิงห์ชัย
    คุณ ชยานันต์ ต่อกุณ
    ดญ.ชุติกาญจน์ ศรีสิงห์ชัย
    ดช.ณฐกร ศรีสิงห์ชัย
    นาย ประเสริฐ ศรีสิงห์ชัย
    นาง รัชฎา ศรีสิงห์ชัย
    นาย ประชา ศรีสิงห์ชัย
    นาง รัศมี ศรีสิงห์ชัย
    นาย เสนาะ ต่อกุณ
    นาง เคียน ต่อกุณ
    นาง ชัญญา ต่อกุณ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. องค์ชายสาม

ให้ผลบุญนี้จงสำเร็จต่อท่านพร้อมครอบครัวและบริวารทั้งหลายของท่านด้วยเทอญฯ​

11. Jungfrau

ไม่ทราบว่า คุณองค์ชายสามได้อ่านเห็นข้อความ
    ที่ดิฉันเสนอเป็นเจ้าภาพ ยอดเงินส่วนที่เหลือนี้หรือเปล่า

เงินยอดสุดท้าย จำนวน 11,563 บาท

สับสนค่ะ กับยอดเงินส่วนนี้ หรือ เพื่อให้ ท่านอื่นที่มีจิตศรัทธา จิตกุศลได้ทำบุญส่วนที่เหลือนี้ อันเป็นกุศลอันยิ่งใหญ่

ดิฉันจะได้ส่งยอดเงินจำนวน 22,000 บาทที่ตั้งใจรับเป็นเจ้าภาพค่ะ
    ที่ดิฉัน เขียนถามมาเพราะจะได้รีบส่งเงินมา

ค่าส่งแต่ละครั้งแพงมาก ตกร่วม 1000 บาท

ขอ อนุโมทนากับทุกๆท่านค่ะ

12. องค์ชายสาม

ขอโทษทีครับ พอดีผมเปิดอ่านและตอบในไอแพดมันไม่ค่อยถนัดพึ่งจะมาเปิดดูในคอมพิวเตอร์เดี๋ยวผมจะเป็นธุระลบยอดที่บอกบุญออกให้นะครับ

13. องค์ชายสาม

ให้ผลบุญนี้จงสำเร็จต่อท่านพร้อมครอบครัวและบริวารทั้งหลายของท่านด้วยเทอญฯ
    [/QUOTE]

14. องค์ชายสาม

ในส่วนของรูปเหมือนหุ่นขี้ผึ้งไฟเบอร์กลาสหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต
    ต้องใช้ปัจจัยในการสร้างทั้งสิ้น ๔๕,๐๐๐ บาท ในขณะนี้มีทั้งผู้ประสงฆ์ออกนามและไม่ออกนาม
    ได้ร่วมกันทำบุญโอนปัจจัยมาบุญสร้างรูปเหมือนหลวงปู่มั่น ภูริทัตโตแล้ว
    เป็นเงินทั้งสิ้น ๒,๐๒๐ บาท ยังขาดปัจจัยที่ต้องใช้ในการสร้างอีก ๔๒,๙๘๐ บาท

ให้ผลบุญนี้จงสำเร็จต่อท่านพร้อมครอบครัวและบริวารทั้งหลายของท่านด้วยเทอญฯ​

15. องค์ชายสาม

ในส่วนของยอดเงินที่จะใช้สร้างในส่วนของตัววิหารทาน
    ที่ยังขาดปัจจัยอยู่อีก ๑๑,๕๖๓ บาท
    คุณ Somsri Schutz รับเป็นเจ้าภาพทั้งหมดแล้ว
    ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ​

ต่อไปนี้จะเหลือแต่ปัจจัยในส่วนที่จะสร้างรูปเหมือนหุ่มขี้ผึ้งไฟเบอร์กลาส
    หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต ที่ต้องใช้งบประมาณทั้งสิ้น ๔๕,๐๐๐ บาท
    มาร่วมกันทำบุญเป็นเจ้าภาพตามกำลังศรัทธาก้ได้นะครับ ขออนุโมทนาสาธุๆ​

16. Jungfrau

คุณ องค์ชายสามคะ

เงินยอดสุดท้าย จำนวน 11,563 บาท

และเงินจำนวน 22,000 บาท

****ยอดเงินรวมทั้งหมด 33,563 บาท

วันนี้ดิฉันได้ส่งเงินจำนวน CHF 1060 มาแล้ว ( เงินสกุลสวิสฟรังก์)

ในนามของ Phra Apiwut Phumpa
    หมายเลขบัญชี 881- 216100- 8
    Siam Commercial Bank PLC
    Fairly Land Nakhon Sawan Branch

ถ้าได้รับเงินเรียบร้อยแล้วช่วยแจ้งมาให้ทราบด้วยนะคะ
    อาจติด เสาว์ อาทิตย์ คิดว่าคงเป็นวันอังคารท่านอาจารย์คงได้รับเงินส่วนนี้

และขอขอบคุณ คุณ องค์ชายสาม พร้อมทั้งอนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยค่ะ

17. องค์ชายสาม

18. องค์ชายสาม

ช่างและคนงานจะหยุดทำงาน ๑ อาทิตย์ก่อนนะครับ เพราะช่างต้องไปเก็บงานเก่าให้เรียบร้อยก่อนแล้วค่อยมาลุยงานที่นี่ได้เต็มที่ครับ

19. องค์ชายสาม

ระหว่างที่ช่างยังไม่ได้ลงมือทำนี้พระท่านจะดำเนินการในส่วนอื่นไปก่อน คือท่านดำเนินการติดตั้งเสาไฟฟ้าไปก่อน

20. องค์ชายสาม

มาร่วมกันสร้างบุญสร้างบารมีร่วมกันทำบุญสร้างรูปเหมือนหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต ด้วยกันนะครับ ทำตามกำลังศรัทธาก็ได้คนละเล็กละน้อย มาช่วยกันให้งานบุญนี้สำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดีนะครับ ขออนุโมทนา สาธุ ๆๆ