บ้านป้าแน๊ต - ธรรมะ..ธรรมชาติ..ธรรมดา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย pinkdemon, 16 เมษายน 2009.

1. chanadda1978

chanadda1978 สมาชิก

15 พฤษภาคม 2009
    ซาหวักลีค่ะคุงป้าแน๊ตฉุดฉวย... กะคุงยุงซาติ
    หนูไม่ชอบต้มยำค่ะ หนูชอบก๋วยเตี๋ยวค่ะ
    คุงป้าแน็ตทานข้าวหรือยังคะ..?..
    หนูนึกว่าคุงป้าแน๊ตเป็งซาวกาเหลี่ยง
    เพราะว่าคุงป้าแน็ตพิมพ์ข้อความเป็นยังไงก็ไม่รู้ค่ะ อยากเช่น มะโกรธ
    คุงลุงซาติ กะ คุงลุงเม้ง ไผหล่อกว่ากันจ๊าว.....
    หนูจะไปนอนแล้วนะคะ วันนี้ไม่ได้สวดมนต์
    พรุ่งนี้หนูจะไปโรงเรียนแล้วนะคะ
    ราตรีสวัสค่ะ.....
    จาก...แม่ปิ๋ม กะ น้องบลู_heart+love_

2. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    อ้าว
    ไหงงั้นล่ะ
    ท่านเม้ง 555555

ถ้าผมสอน น้องบลู
    ต้องเป็น คุณชวด ครับ
    5555555555555555555

_heart+love_

3. chattrg

หวัดดี จ๊ะลูก
    หลับ ฝันดีนะลูก
    ขยันเรียนนะคะ

เรื่องใครหล่อกว่า
    ลูก นึกภาพแล้วกัน ว่า

พระเอกหนังจีน กับ พระเอกหนังเกาหลี
    ใคร หล่อกว่ากัน

denceedenceedenceedenceedenceedenceedencee

4. palm96

palm96 เป็นที่รู้จักกันดี

2 วันผ่านไป ใจชักสั่นๆๆ แต่สั่นสู้คับ

หลวงพ่อช่วยลูกด้วยคับ ลูกจะตั้งใจทำ ในสิ่งที่ให้สัจไว้

มีเสาร์หน้าอีกวัน

คร่านี้ลูกจะสู้สุดใจกล้า...เพื่อแม่นะคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2009
  5. chattrg

อ่านหนังสือด้วยโว๊ย
    ใจสู้ อย่างเดียวไม่พอ
    55555555555555555

ขอให้ โขคดี นะ

6. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    Hello Palm
    Good luck ^#^;aa31
    ขอถามหน่อยไอ้ที่ คร่านี้ลูกจะสู้สุดใจกล้า...เพื่อแม่นะคับ แล้วไอ้คร่าก่อนๆละไม่ได้สู้สุดใจกล้า...เพื่อแม่หรือ? จำไว้ให้ดีเน้อว่า..."พ่อแม่นี้แหละ พระที่บ้าน ทำบุญกับท่านก็เหมือนทำบุญกับพระอรหันต์"

7. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับป้าแน๊ต
    ใหนๆลูกบลูก็เรียกว่ายายไปแย้วก็แย้วไป ไม่ได้ฝันย้ายครับ อิอิ ผมไม่สนใจแย้วใครจะเรียกว่าอะไรปลงใจแย้ว([​IMG]ขอเช็ดนํ้าตาก่อนเน้อ)ป้าบอกว่าแก่ แย้วหลงๆยืมๆ มิใช่เย่อ วันก่อนป้าบอกว่าผมยังหนุ่มๆเยย แย้วทำไมกลายเป็นทวดชีวาสไปแย้ว แค่ปีกว่าๆ ว้าย อนิจจังๆ ทุกข์ขังๆๆ อีกไม่นานก็ อนัตตาแย้ว ขอปฎิบัติให้หลุดพ้นและถึงพระนิพพานในชาตินี้เด้อ ;aa50สาธุ สาธุ

รักษาสุขภาพกันให้ดีนะครับ

8. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาบอกครับ

สวัสดีครับ ป้าแน็ต พี่ศิ คุณน้อง และ กัลยาณมิตร ท่านผู้เจิญทุกท่าน

วันนี้ที่วัดจัดงานอาฬสาหบูชา และเข้าพรรษาครับ
    ผมไปถวาย สังฆทาน ข้าวสารหนึ่งถุง เทียน จีวร เข็ม ด้าย อาหารแห้ง และปัจจัย ที่วัด กับหลวงพ่อวิริยังค์ ท่านมาเป็นประธานครับ

กุศลผลบุญอันใดที่เกิดขึ้น ขอทุกท่านร่วมโมทนาบุญ และได้รับผลบุญนั้น ด้วยเทอญ

(ปล. เดี๋ยวจะไปบอกบุญที่เรือนพญานาคด้วยครับ)

9. chattrg

อนุโมทนา ครับ
    ;36

10. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009

ถูกต้องแล้วค๊าบ
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า

11. palm96

palm96 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอวอนฟ้า ที่มีดาว พร้าวนับล้าน
    ขอวอนจันทร์ ดวงเสี่ยว เกี่ยวใจฉัน
    ขอความรัก แท้จริง ที่ผูกพัน
    ขอวอนจันทร์ ให้ใจฉัน เจอรักจริง

ชีวิตนี้ มีแต่คำ ว่าเศร้าหมอง
    มีแต่การ ทดลอง ที่เจ็บยิ่ง
    ไม่มีคำ ว่าสมหวัง หรือรักจริง
    มีแต่คำ ว่าถูกทิ้ง เจ็บจริงใจ

โชคชะตา ฟ้ากำหนด ให้ผกผัน
    ให้ทุกวัน นับจากนี้ มีความหมาย
    เมื่อเราได้ เรียนรู้ โลกมากมาย
    จึงรู้ว่า มีใคร รักเราจริง

ความรัก ที่มีให้ มากมายนัก
    เป็นความรัก ที่มีได้ จากทุกสิ่ง
    ได้จากลม จากท้องฟ้า จากแผ่นดิน
    ได้จากน้ำ จากหิน จากดินทราย

ได้ความรัก จากพ่อแม่ และญาติมิตร
    ได้รักจาก เพื่อนสนิด มิตรสหาย
    ได้รักจาก เปลวเพริง ของกองไฟ
    คอยทำให้ อุ่นดวงใจ ทั่วกายา

จากวันนี้ ฉันได้รู้จัก รักยิ่งใหญ่
    รักที่ฉัน มีให้ กับตัวฉัน
    รักที่ตัว ฉันมีให้ ได้ทุกวัน
    นั่นคือรัก ในใจฉัน ให้ฉันเอง

12. chattrg

บ้านนี้
    นางพญา....
    ไม่ค่อยมา
    มา ก็ แว๊บๆ
    เ้ฮ้อ
    เรา ก็ รอ รอ และ รอ

คิดถึง อ่ะ

13. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009

แหม เมื่อคืนออนกัน
    มาวันนี้บอกว่าคิดถึง
    เฮ้อ จะเชื่อดีมั๊ยนี่
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า

14. chattrg

55555
    เวลาออน ก็คุยเรื่อง หลายๆ คน
    ในนี้
    บางที ก็ มีทั้ง สาระ
    และ ไร้สาระ ไง ครับ

มี เสน่ห์ไป คนละแบบ
    :z14

15. chaivat chinkidjakar

มิน่าละป้าถึงไม่ตอบเมล์และไม่มีเวลาเข้ามาคุยด้วย ป๋าชาติรับผิดชอบคนเดียวครับ เที่ยวนี้คุณเม้งรอดไปครับ ฮ่า ฮ่า

ตอนนี้เรื่องหวัดหมูก็เป็นข่าวใหญ่ที่นี่ครับ ทางรัฐบาลจะทุ่มงบประมาณ ๒๐ พันล้านเหรียญสำหรับการค้นคว้าและตัวยา ส่วนมากยาจะมาจากยุโรปครับ คงจะได้รับเข้ามาประมาณ ๒๐% คงจะไม่พอแน่ๆ เขากะว่าหวัดจะมาหนักหลังจากหน้าร้อนครับ
    ถ้าเรากลัวกันก็ทดลองดูมีหลายอย่างครับ ผมไปอ่านเจอมา
    สูตรนี้มี ขิงแก่ หัวตะไคร้ ใบมะกรูด
    ๑.ใช้หัวตะไคร้ ๒-๓ หัว ตัดปลายทุบแตก
    ๒.ขิงแก่ ๑-๒ แว่น(ชิ้น)
    ๓.ใบมะกรูดพอสมควร ฉีกเป็นชิ้นๆ
    นำสมุนไพรมั้งหมดใส่จานหรือพาชนะตั้งไว้ในบ้านมี่เป็นทางลมเข้าบ้านเพื่อไว้รับเชื้อหวัดก่อนที่เชื้อจะเข้าในบ้าน ใช้ได้สัก ๒-๓ วันครับ
    อีกอย่าง ใช้นํ้าส้มสายชู ๑๐% ผสมนํ้าหนึ่งถ้วย ดื่มวันละครั้งสองครั้ง
    กรดของนํ้าส้มสายชูอาจจะช่วยฆ่าเชื้อได้ครับ

หรือทำนํ้ามนต์ไว้ดื่มและอาบด้วยก็จะดีมากครับ
    แต่ต้องไม่ลืมสิ่งอื่นๆด้วย ทานผักและผลไม้มากๆ เนื้อสัตว์น้อยๆ พักผ่อนให้มากๆ รักษาสุขภาพให้แข็งแรง ฯลฯ ด้วย
    ปล อย่าลืมภาคปฎิบัติด้วย อันนี้สำคัญมากครับ
    ธรรมรักษา_Love+U__Love+U_

16. chattrg

ขอบคุณ ครับ
    ;38;38

17. pinkdemon

pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2008
    แหมๆๆๆๆ

เด๋วพรุ่งนี้ว่ากันยาววว วันนั้นป้าแน๊ตออนคุยกะป้านิน แล้วตาลายเพราะโดนปิ๊งๆๆๆ เยอะมาก ตอบจนงงว่าไผเป็นไผ เลยจับมางมารวมห้องเดียวกาน เหอ เหอ มีจากเยอรมัน จากแคนาดา ป้านิน โอเปาะแปะ ปาม อิป๋าชาติ เพราะพวกมางทามให้มะได้สวดมนต์ค๊า

18. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ พี่ชีวาส

เดี๋ยวจะเตรียมเผื่อไว้ครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

19. Ricardo DeCalgary

ผมตกกระได พลอยโจนครับ
    เลยกระโจนลงไปเต็มที่ เต็มตัว เต็มใจครับ ฮิ ฮิ

ว่าแต่ว่า ป้ายังไม่นอน หรือครับ ดึกแล้ว

20. Ricardo DeCalgary

สวัสดีครับ ป้าแน็ต พี่ชีวาส