ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ใช่ครับ รู้สึกบ้านเพชรเกษมจะขายไปแล้วครับ ท่านจะมา กทม.ไปพักที่ไหนนั้นผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ไม่ได้ไปวัดหลายเดือนแล้วครับ

2. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เหรียญดวงเล็ก เนื้อปรอท ขึ้นพระธาตุและเส้นเกศาครับ

เหรียญดวงโพธิญาณกำลังแผ่นดิน พิมเล็ก เนื้อปรอทชมพูนุช เส้นเกศาและพระธาตุเสด็จครับ

ลักษณะเหรียญ
    ด้านหน้าเหรียญเป็นรูปหลวงปู่ดู่
    ด้านหลังเป็นดวงของหลวงปู่ดู่
    อธิฐานจิตโดยหลวงตาม้า

ลักษณะที่พบ เป็น เม็ดใสๆขุ่นๆ คล้ายเม็ดกรวด มีเส้นเกศาเสด็จมาอยู่ข้างๆด้วยครับ

:cool: :cool: :cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      155.4 KB
      เปิดดู:
      2,026
      ขนาดไฟล์:
      144.2 KB
      เปิดดู:
      1,780
      ขนาดไฟล์:
      84.3 KB
      เปิดดู:
      1,785
      ขนาดไฟล์:
      124.7 KB
      เปิดดู:
      1,766
      ขนาดไฟล์:
      71 KB
      เปิดดู:
      1,739
  3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    สาธุครับ เหรียญดวงโพธิญาณ เนี่ยล่ะครับประสบการณ์เกศาเสด็จบ่อยมากครับ ใครไม่มีลองหามาใช้ดู แล้วจะตกใจว่าเป็นไปได้ยังไง หุหุหุ

4. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ตอนแรกไม่ได้สังเกตุครับพี่บอย เห็นแวบๆ เลยเอากล้องขึ้นมาส่อง โอ้โห ชัดเจนเลย
    เหรียญดวงที่มีอยู่บางองค์ ก็ขึ้นพระธาตุเหมือนกันครับ ลักษณะเดียวกันเลย เม็ดเล็กๆขาวๆ บางทีขึ้นเ็ป็นกลุ่ม คล้ายเม็ดกรวด บางองค์มีมาก บางองค์มีน้อย แต่ว่าองค์นี้พิเศษ มีเส้นเกศาเสด็จมาด้วย
    ปลื้มใจเลยครับ (deejai)

5. นะจักรวาล

นะจักรวาล เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญดวงปรอทชมพูนุช พี่ท่านใดมีและพอจะแบ่งปันใด ช่วยพีเอ็มพร้อมราคาให้ผมด้วยครับ

หลวงปู่ดู่เป็นพระที่ผมให้ความเคารพมากๆองค์นึง
    แต่ผมไม่เคยได้กราบหลวงปู่ตอนมีชีวิตอยู่ครับ เพียงแต่เห็นรูปของท่าน
    จำได้ว่าครั้งแรกที่เห็นรูปของท่าน ผมอุทานในใจ พระอะไรน่ารักจัง
    คือว่า รูปที่ผมเห็นเป็นรูปท่านยืน แต่เหมือนกับว่ารูปนั้นมีชีวิตจริงๆๆ
    บอกไม่ถูกเหมือนกัน รู้สึกเย็นขึ้นมาในใจมากๆในตอนนั้น
    ผมมีพระของหลวงปู่องค์เดียวได้มาจากเพื่อน เลี่ยมกรอบไว้แขวน
    แต่ตอนนี้เอาออกประมูลเพื่อชาวเฮติไปแล้วครับ

ผมมักมีประสบการณ์แบบนี้บ่อย ก่อนที่จะรู้จักหลวงปู่ดู่ ผมรู้จักหลวงปู่บุดดาก่อน
    ตอนนั้นอยูม3 ผมเข้าไปเดินเล่นในร้านหนังสือ เดินไปแถวชั้นหนังสือพระ
    ผมเห็นหนังสือเล่มไม่หน้ามากเล่มนึงมีรูปพระแก่ๆองค์นึงนั่งอยู่
    ผมมองรูปนั้น ตาของพระองค์นั้นเป็นประกายเหมือนกับมีชีวิตจริงๆ
    ผมยืนมองนานพอสมควร สิ่งทีสื่ออกมาจากดวงตาคู่นั้นเต็มไปด้วยความเมตตา
    และเหมือนหลวงปู่พูดกับผม มันเป็นความรู้สึกน่ะครับ ท่านว่าท่านหมดแล้ว
    เราหมดแล้ว ให้เร่งปฏิบัตินะ จะได้เป็นอย่างเรา ถ้าหมดแล้วจะมีความสุขมาก
    ผมรีบหยิบหนังสือเล่มโดยไม่สนใจราคา รีบซื้อและกลับไปอ่านประวัติของท่าน
    เลยได้รู้จักหลวงปู่ ทั้งเคารพและรักท่าน ทั้งที่ไม่เคยกราบท่านจริงๆๆ

6. Specialized

23
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ

หลวงปู่ท่านบอกว่าผู้ใดเกี่ยวข้องกับท่านถ้าได้มาพบเห็นคำสอนของท่านแล้วศรัทธาก็แสดงว่าเคยทำบุญร่วมกันมาแต่ปางก่อน ใครเคยพบเห็นท่านแล้วรู้สึกเฉยๆไม่ได้ศรัทธาอะไรมากมาย ก็เหมือนคนมาชิบกับข้าวแล้วก็ไปยังไม่ทันรู้รสเลย ท่านจึงเปรียบตัวท่านเสมือนคนคอยบอกทางเสมอมา

7. supachaisook

supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดาย ร่ำๆว่าจะไปช่วงปีใหม่ แต่ก็ไม่ทราบข่าวเลย...ต่อไปถ้ามากรุงเทพ ขอให้มาเปิดใกล้ๆบ้านผมเทอญ.
    *ไม่เป็นไร ถ้ามีบุญถึงกัน ก็คงเจอหลวงตาม้าที่กรุงเทพฯครับ ตอนนี้ก็พึ่งบารมีหลวงปู่ทวดหลวงปู่ดู่ไปก่อนครับ*.....ขอบคุณทุกท่านครับ :z4

8. เด็กมือใหม่

เด็กมือใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2008
    ผมว่าบารมีหลวงปู่ดู่ท่านเเละหลวงปู่ทวดท่านจะช่วยให้ได้กราบหลวงตาม้าท่านศิษย์ของท่านนะครับ สาธุ

9. fReyyyy

fReyyyy Active Member

รู้สึกคล้ายกันเลยครับ วันไหนได้อ่านเรื่องราวเกี่ยวกับหลวงปู่ จะรู้สึกขนลุกทุกครั้งเลย แล้วยิ่งรูปหลวงปู่ มองเท่าไหร่ก้อไม่มีเบื่อเลยละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2010
  10. Specialized

23
    ภาพงานวันคล้ายวันมรณภาพหลวงปู่ดู่ ๑๗ มกราคม ๒๕๕๓

Luangpordu.com

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD></TD></TR><TR><TD><TABLE id=webboard cellSpacing=0 cellPadding=2 align=center border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

11. Specialized

23
    ต้องได้เจอแน่นอนคร้าบพี่สุขุม :cool:

12. Specialized

23
    "โลกเท่าแผ่นดิน ธรรมเท่าปลายเข็ม"

ปล.ภาพนี้ พี่สิทธิ์ ได้เคยพูดเอาไว้ในเวปวัดถ้ำเมืองนะ เมื่อสมัยที่จัดทำหนังสือ "ตามรอยธรรม ย้ำรอยครู" ว่าภาพนี้หลวงปู่ท่านอธิษฐานจิตให้เป็นภาพ "พระพูดได้" ครับ เอาไปอัดแล้วบูชาดีมากเลยครับผมว่า

13. Specialized

23
    กระเป๋าหนังที่หลวงปู่ดู่เก็บมวลสารต่างๆไว้

14. Specialized

23
    สมุดข่อยของหลวงปู่ดู่

ขนาดไฟล์:
      68.6 KB
      เปิดดู:
      2,066
      ขนาดไฟล์:
      66.9 KB
      เปิดดู:
      2,066
  15. Specialized

23
    หมายเรียกเข้าเกณฑ์ทหารของหลวงปู่ดู่

16. Specialized

23
    หนังสือสุทธิของหลวงปู่ดู่

ขนาดไฟล์:
      77.3 KB
      เปิดดู:
      1,843
      ขนาดไฟล์:
      69.8 KB
      เปิดดู:
      1,872
  17. Specialized

23
    รับให้ถูกต้อง

วัตถุมงคลของหลวงปู่มีให้บูชาที่วัด ผู้เขียนเคยมีคำถามเรื่องนี้กับหลวงปู่

"หลวงปู่ครับ ถ้าสมมุติว่าผมมีพระแพงๆ เช่น พระรอด แล้วผมจะนำไปให้เขาบูชา แต่เงินที่ได้ผมจะนำมาทำบุญจะบาปไหมครับ"

หลวงปู่ท่านตอบว่า "ถ้าบาปข้าต้องบาปแน่ เพราะข้าขายพระเต็มศาลา"

ผู้เขียนแย้งว่า "แต่หลวงปู่ไม่ได้ใช้เงินเอง"

หลวงปู่ท่านจึงสรุปว่า "อย่างไรข้าก็ขึ้นชื่อว่าเป็นผู้ขาย แต่จุดประสงค์ข้าทำเพื่อวัดวา ไม่ใช่ทำเพื่อข้า"

ดังนั้น ทุกสิ่งทุกอย่างจึงอยู่ที่เจตนา ซึ่งหลวงปู่ท่านเน้นว่า

"เจตนา คือ ตัวบุญ"

เมื่อก่อนที่หลวงปู่ยังแข็งแรง ผู้ที่บูชาพระแล้วก็มักจะนำมาให้หลวงปู่ประสิทธิ จนกระทั่งเมื่อท่านป่วยไม่ค่อยแข็งแรง ผู้บูชามักเกรงใจ ไม่ให้ท่านเป็นผู้ประสิทธิ แม้กระนั้น หลวงปู่ยังอดไม่ได้ด้วยความเมตตา เพราะท่านบอกว่า เพื่อกำลังใจและความศรัทธา เนื่องจากทุกคนต้องสละทรัพย์ ที่หามาได้ด้วยความเหนื่อยยาก

มีอยู่ครั้งหนึ่ง ขณะที่ท่านประสิทธิให้กับผู้บูชารายหนึ่งซึ่งเป็นลูกศิษย์ของท่าน เมื่อเสร็จแล้วท่านพูดว่า "แกรับพระยังไม่ถูก" ผู้รับเกิดความสงสัย หลวงปู่ท่านจึงอธิบายต่อ

"ทำจิตให้น้อมรับสิ่งที่ดีที่ให้ โดยเรียกพระเข้าตัว เวลาที่รับแกไม่ได้ทำจิตแบบนี้ แกมุ่งจิตออกมาให้ข้า แทนที่จะได้เลยไม่ได้"

เคยมีลูกศิษย์หลวงปู่ที่เป็นพระ เมื่อเวลาที่ท่านประสิทธิให้ ต้องการลองกำลังของหลวงปู่ จนหลวงปู่ต้องพูดขึ้นว่า "ลองพอหรือยัง" ลูกศิษย์ผู้นั้นจึงได้คิดว่าหลวงปู่สามารถรู้ได้ บางครั้งเมื่อรับพระแล้วหลวงปู่ท่านจะกล่าวชมสำหรับคนที่รับถูกต้องว่า

"เจอดีแล้วทำได้แบบนี้แกขนลุกใช่ไหม"

ผู้รับจึงถามว่า "หลวงปู่รู้ได้อย่างไรครับ"

หลวงปู่ท่านตอบว่า "แกขนลุก แต่อาการของแกมาเกิดที่ข้า ข้าจึงรู้"

สำหรับเรื่องการรู้นี้ หลวงปู่ท่านรู้เป็นเรื่องปกติวิสัย ผู้เขียนเองหรือหลายคนก็เคยประสบกับเรื่องเหล่านี้มาแล้วด้วยกันทั้งนั้น

ขนาดไฟล์:
      215.1 KB
      เปิดดู:
      2,318
  18. นะจักรวาล

นะจักรวาล เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งเห็นรูปหลวงปู่ยิ่งเย็นใจ

กราบหลวงปู่

19. Specialized

23
    เหยียบเรือสองแคม

โดย พี่สิทธิ์

หลวงปู่ดู่แม้จะเป็นพระภิกษุชราซึ่งอยู่บ้านนอก แต่ท่านกลับเป็นผู้มีมุมมองที่กว้างขวางเป็นระบบ โดยเฉพาะอย่างยิ่งคำสอนคำเตือนที่ว่า

"เรายังอยู่ทางโลก (เป็นฆราวาส) ต้องเหยียบเรือสองแคม คือทางโลกก็ต้องไม่ให้ช้ำ ทางธรรมก็ต้องไม่ให้เสีย"

ดังนั้น ในสมัยก่อนที่หลวงปู่ยังหนุ่ม ๆ ท่านจึงเคี่ยวเข็ญลูกศิษย์ในเรื่องการศึกษาเล่าเรียน โดยท่านจะสอนเองทั้งการอ่านการเขียน รวมไปถึงคณิตศาสตร์ ลุงแกละเคยเล่าว่า ลุงมาอาศัยอยู่วัดสะแกกับหลวงปู่ ได้รับการอบรมสั่งสอนจากหลวงปู่โดยตรง แต่ด้วยความที่อยูในวัยซน จึงเคยโดดเรียน แอบปีนรั้ววัดไปเที่ยวเล่น กลับมาค่ำ หลวงปู่รู้ เป็นได้โดนไม่เรียว ท่านดู ไม่เหมือนสมัยหลังนี้

บัดนี้ทั้งผู้สอนคือหลวงปู่ และผู้เรียนคือลุงแกละก็ละสังขารไปสิ้นแล้ว แต่สาระแนวทางการสอนของหลวงปู่ยังอยู่ว่า โลกต้องไม่ให้ช้ำ ธรรมต้องไม่ให้เสีย อย่าปฏิบัติตนสุดโต่ง ต้องปฏิบัติธรรมสมกับฐานะและสภาพของแต่ละบุคคล เช่น

การจะทำทาน ก็ให้ดูคนข้างหลังด้วย จะเอาอย่างคนมีทรัพย์มาก ๆ ไม่ได้ การจะรักษาศีลแปด ก็อาจไม่จำเป็นต้องรักษาในวันพระ แต่เลือกวันที่ไม่กระทบต่อการรับประทานอาหารเย็นร่วมกับครอบครัว เพราะเป็นกิจกรรมที่สำคัญ

การภาวนาก็ไม่เน้นแต่เฉพาะนั่งหลับตาที่วัด เวลาทำการทำงาน เดินไปไหนมาไหน ก็พยายามมีสติระลึกรู้ จะปฏิบัติเก่งขนาดไหน แต่เพื่อนร่วมงานไม่คบ หรือมีแต่คนรังเกียจหรือนินทาลับหลัง จะมีประโยชน์อะไร

โลกและธรรมสัมพันธ์กัน เราสามารถหาธรรมได้จากโลก ในขณะเดียวกันในทางธรรมก็มักมีเรื่องโลก ๆ แฝงอยู่ จึงขึ้นกับสติปัญญาของเจ้าของ พิจารณาเลือกเฟ้นสิ่งอันเป็นสาระเอาเอง และไม่ลืมว่าต้องประคองทั้งโลกและธรรม บุคคลคนเดียวอยู่ในหลายฐานะหน้าที่ เราต้องเป็นลูกที่ดี ศิษย์ที่ดี น้องที่ดี เพื่อนที่ดี เจ้านายที่ดี ลูกน้องที่ดี ฯลฯ ที่สำคัญ เป็นลูกพระตถาคตเจ้าที่ดีโดยการปฏิบัติธรรมสมควรแก่ธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2010
  20. xman1221

xman1221 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    วันี้ได้มีโอกาศบูชาเหรียญดวงโพธิญาณกำลังแผ่นดินทางไปรษณีย์กะลูกศิษย์หลวงตาม้า
    และมีโอกาศได้ถามอะไมกมายเกี่ยวกะหลวงปู่และหลวงตา..ทามไห้ผมมีกำลังใจแนวทางการปฎิบัติภาวนามากขึ้น....ตอนี้เหรียญดวงโพธิญาณเหลือน้อยเต็มทีแล้วนะครับ
    ใครยังไม่มีไว้รีบหามาเก็บไว้นะครับ..เพราะรุ่นี้หลวงตาทามไห้เต็มที่เลย..ต่อไปจะหายาก
    ราคาก็เท่าเก่าอ่ะครับ...ขอโฆษณาหน่อยนะพี่บอย....ผมกะเอาไว้มาทามสมาธิ
    (ผมมะได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ..แต่ผมเห็นว่าเหรียญนี้เจตนาการสรางดีและราคาไม่แพง)