ปรารถนาพุทธภูมิ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย จันทโค, 13 พฤศจิกายน 2009.

1. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    สาธุ ขออนุโมทนากับท่านวีระด้วยนะครับ สัตว์โลกจะได้มีที่พึ่ง

2. จันทโค

ความปราถนาที่ปรากฏในกมลสันดาลแต่กาลที่นับไม่ได้ ของท่านวีระนี้ นับไม่ได้ประมาณไหน ( ๘๐ ๔๐ ๒๐ )

3. linake119

linake119 เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ตอบกระทู้

ท่านต้น ปรารถนาพระโพธิญานอันยอดเยี่ยมด้วยหรือเปล่า ครับเนี่ย
    แต่จะปรารถนา โพธิญานหรือ นิพพาน ก็อันเดียวครับ
    สุดท้ายไปที่เดียวกัน เพียงแต่วิธีการที่แตกต่างกัน
    แต่ไม่ว่าบำเพ็ญเพียรอย่างไร สุดท้ายพระโพธิสัตว์ก็ต้องตัดตัวตน เหลือเสมอพระอนาคามี ที่จะคงมีความเกิดอีกเพียงชาติเดียว
    ก็จะตรัสรู้ เพื่อขนสรรพสัตว์ข้ามสงสารสาคร
    สาธุ

4. จันทโค

linake119.....ผมแค่หาความรู้ครับ

5. จันทโค

ใช่ครับ พระอนาคามีชาติเดียว ส่วนพระโพธิสัตว์ตราบใดบารมีไม่ครบ ๓๐ ทัศน์ ท่านก็เกิดอีกหลายชาติครับ คุณlinake119.

6. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมะนี้ได้มาก็แสนยาก อยู่ ๆ จะมาขอความรู้

ง่ายไปหรือเปล่า แล้วจะเป็นผู้รู้เองเห็นเองได้ยังไง

7. จันทโค

Sriaraya5
    ขอคนที่ให้นะครับ

8. จันทโค

Sriaraya5 ธรรมะนี้ได้มาก็แสนยาก อยู่ ๆ จะมาขอความรู้

ง่ายไปหรือเปล่า แล้วจะเป็นผู้รู้เองเห็นเองได้ยังไง.........ยังไม่เคยบอกเลยว่าจะเป็นผู้รู้เอง เห็นเอง

9. vera_p

vera_p เป็นที่รู้จักกันดี

ผมตอบไม่ได้ครับ มันไกลมากจนระลึกย้อนไปไม่ถึงด้วยตัวเองว่านานเท่าไร

หากท่านประสงค์จะตั้งใจถามระยะเวลาพร้อมกับประเภทของการบำเพ็ญของผม ต้องขออนุญาตบอกว่า ผมไม่อาจกำหนดเวลาและจัดตัวเองว่า เป็นประเภทวิริยะธิกะ สัทธาธิกะ หรือ ปัญญาธิกะ

เพราะนั้นเป็นแต่เพียงคนที่พยากรณ์ัตัวเองล้วนๆครับ หรือคนไ่ม่สำรวมญาณของตนทำนายให้เท่านั้น เหลวไหลแลว่างเปล่า

คนที่จะกำหนดระยะเวลาและประเภทเหล่านี้ได้ มีแต่พระพุทธเจ้าพระองค์เดียว แม้แต่พระอรหันต์ก็ไม่ควรทำนายและทำตัวเป็นพระสัพพัญญูสะเอง ผมจะถือว่าท่านผู้นั้นประมาทในธรรมของพระพุทธเจ้าว่าเป็นของตื้นเขิน...ไม่เจริญเลย

เพราะการรู้ระยะเวลาและการจัดแต่ละประเภทนั้น ต้องใช้ญาณเฉพาะของพระพุทธเจ้าตามระลึกให้เท่านั้น ญาณเหล่าอื่นอยู่นอกโครงการนี้ครับ

แต่เท่าที่ผ่านมา พระพุทธเจ้าทั้งหลาย จัดให้ผมอยู่ในประเภทวิริยะธิกะครับ

ขออภัยด้วยนะครับ หากผมมีโวหารตรงๆและกร้าวร้าว ขอบคุณครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2009
  10. Sriaraya5

ผิดคอนเซ็บผู้ปราถนาพุทธภูมิ

ถ้าท่านไม่เข้าใจคำว่าตรัสรู้ด้วยลำพังตนเอง
    ท่านจะเป็นมหายานไม่ได้ เพราะนี้เป็นพระญาณของพระศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า

ท่าน มีนิสัยสาวกภูมิ รู้ตามพระศาสดาเห็นตามพระศาสดา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2009
  11. Sriaraya5

ให้ก็คือไม่ให้

ไม่ให้ก็คือให้ ใยต้องยึดในสิ่งที่คิด

อาจใช่หรือไม่อย่างที่คิด

12. linake119

ท่านต้น ครับ
    อะไรคือ ภพ อะไรคือ ชาติ
    แท้ที่จริงเราก็เกิดดับกันตลอด แล้วจะเรียกตรงไหนว่าชาติ
    พระโพธิสัตว์ทั้งหลายก็ต้องเรียนรู้ธรรมเหล่านี้เช่นกัน
    ภาวะแห่งการตรัสรู้ กับไม่ได้ตรัสรู้ ก็ไม่ได้ต่างกันครับ
    เป็นธรรมอันเดียวกัน แท้ที่จริงไม่มีบารมีที่ต้องบำเพ็ญหรือไม่บำเพ็ญ
    พระโพธิสัตว์เองก็ต้องทำในใจให้ว่าง ว่างจากการบำเพ็ญบารมีใดๆ
    ไม่เช่นนั้นแล้วเมื่อไหร่บารมีจะเต็ม การตรัสรู้ก็จะไม่เกิด เพราะเห็นความว่าง

13. จันทโค

ผิดคอนเซ็บผู้ปราถนาพุทธภูมิ

ถ้าท่านไม่เข้าความว่าตรัสรู้ด้วยลำพังตนเอง
    ท่านจะเป็นมหายานไม่ได้ เพราะนี้เป็นพระญาณของพระศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า

ท่าน มีนิสัยสาวกภูมิ รู้ตามพระศาสดาเห็นตามพระศาสดา.................CONCEPT ผมแค่อยากได้ความรู้ เรื่องตรัสรู้เองผมเข้าใจ ส่วนนิสัย ไม่ได้เป็นทั้ง สาวก และอาจารย์ เพราะในบอร์ดยังไม่ได้ปรารถนาอะไร

14. จันทโค

ให้ก็คือไม่ให้

ไม่ให้ก็คือให้ ใยต้องยึดในสิ่งที่คิด

อาจใช่หรือไม่อย่างที่คิด...................... ให้ก็ได้ความรู้ ไม่ให้ก็ไม่รู้อะไร ไม่ด้ยึดติดครับแต่อยากได้ความรู้

15. จันทโค

ท่าน..linake119 ว่างที่ทานกล่าวถึงนะครับ น่าจะเป็นความว่างของผู้หมดกิเลสนะครับ เรื่องภพ ชาติ เกิด ดับ เป็นเรื่องของสัตว์ที่ยังไม่หมดกิเลสนะครับ ต้องเกิดต้องดับตามกิเลส ภาวะแห่งการตรัสรู้ และไม่ตรัสรู้ ( ต่างกันครับ ) ตรัสรู้ช่วยสัตว์ได้ ไม่ตรัสรู้ก็ช่วยสัตว์ไม่ได้ พระโพธิสัตว์เองก็ต้องทำในใจให้ว่าง( ท่านมีปกติไม่โลภ ไม่โกรธ ไม่หลง ชอบความเงียบ ชอบออกบวช ชอบออกจากกองทุกข์ หรือเรียกว่าอัธยาสัย ๖ อย่างของท่าน )......จริงครับ แต่ต้องบำเพ็ญบารมี ประสงค์หลักของท่าน ท่านต้องการช่วยสัตว์ ไม่ต้องการว่างเฉยๆๆ ถ้าว่างจากการบำเพ็ญ ก็คงจะไม่มีประโยชน์( ไม่ได้ช่วยสัตว์ให้ข้ามข้นจากสังสารวัฏ )อะไรเลยนะ

16. จันทโค

ท่านวีระ ผมก็นึกว่าท่านจะปราถนาโดย ใช้ความเพียร รึศรัทธา รึปัญญา ในการบำเพ็ญ เพราะยังไงการบำเพ็ญก็แบ่งเป็นช่วงๆๆอยู่แล้ว ช่วงแรกปรารถด้วยใจว่าจะเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตสักพระองค์ ( ๒๘ ๑๔ ๗ ) ช่วงที่สองปรารถนาด้วยวาจาว่าจะเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตสักพระองค์ ( ๓๖​ ๑๘ ๙ ) ช่วงสุดท้ายนี้สำคัญเป็นช่วงที่พระพุทธเจ้าพยากรณ์ ว่าจะได้เป็นพระพุทธเจ้าในอนาคต (๑๖ ๘ ๔ ) ไม่มีใครพยากรณ์ตัวเองได้หรอกครับ แต่ถ้าปรารถนาแบบไหนแล้ว บารมีที่เราบำเพ็ญมาก็จะหนุนนำให้เป็นไปตามช่วงของมันเอง ที่ท่านบอกว่า "พระพุทธเจ้าทั้งหลาย จัดให้ผมอยู่ในประเภทวิริยะธิกะ " (ท่านได้พุทธะพยากรณ์แล้วรึ ๑๖ อสงไขยกับเศษ ๑๐๐,๐๐๐ มหากัปป์ ) " ผมขออนุโมทนา กับองค์นิตยะโพธิสัตว์ด้วยนะครับ สัตว์โลกจะได้มีที่พึ่งในอนาคต

17. linake119

ท่านต้นครับ
    หากไม่ว่างแล้วๆไฉนจะเข้าใจการบำเพ็ญบารมีของพระโพธิสัตว์ได้
    สุดท้ายพระโพธิสัตว์เห็นจริยาดังนั้น จึงส่งสรรพสัตว์ทั้งหลายเข้าสู่นิพพานได้หมด
    เพราะญานทัศนะต่างๆล้วนบริสุทธิ์แล้ว การสั่งสมบารมีต่างๆก็ง่ายเข้า เพราะเห็นความจริงเหล่านี้ จึงไม่เสียดายในการสละชีวิตเลือดเนื้อต่างๆ ให้กับสรรพสัตว์ เพื่อพุทธภูมิ
    เมื่อบำเพ็ญบารมีต่างๆทั้ง 10 โดยความว่างแล้ว ย่อมถึงเป็นปรมัตถได้เช่นกัน
    การตรัสรู้ก็จะเกิดได้ไม่ไกล เพราะโพธิสัตว์ผู้เต็มเปี่ยมนั้น ย่อมสามารถไปมาได้ง่าย
    ไม่ได้เกลือกกลั้วด้วยกิเลส ไม่ได้เกลือกกลั้วด้วยตัวตน ดังนี้ แล้วสั่งสอนธรรมแก่สรรพสัตว์ทั้งหลายดังนี้ จึงทำให้สัตว์ทั้งหลายตั้งอยู่ในธรรม แต่ตามพระโพธิสัตว์เหล่านั้นไปบังเกิดในภพชาติที่ดี หรือไม่งั้นก็เกิดร่วมสมัยนั้นกับพระโพธิสัตว์ เพื่อรับคำสั่งสอนให้เป็นพระอรหันต์ ดังนั้นหากกระทำด้วยความว่าง จะเป็นเวลากี่อสงไขย กี่แสนโกฏิกลับ ก็ไม่หวั่นไหว
    เพราะเห็นแก่สรรพสัตว์ โดยความว่างนั้นแล
    การบำเพ็ญบารมีอย่าติดตัวอักษร
    การบำเพ็ญบารมีอย่าติดว่าต้องรักที่จะช่วยอย่างตัวหนังสือบอก
    แต่ต้องบำเพ้ญบารมีจากจิตภายใน
    ดังนั้น จึงต้องทำบารมีในใจให้เข้มแข็ง
    สุดท้ายบารมีจึงจะเต็มได้ เมื่อเต็มแล้ว การช่วยเหลือสรรพสัตว์กี่แสนโกฏิจักรวาล ก็ย่อมทำได้ง่าย เพราะอาศัยความว่างนั้นแล
    ถูกไม่ถูกอย่างไร ก็ต้องขออภัยครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนความรู้
    แต่เป็นสิ่งที่เกิดจากการเรียนรู้จากจิต ครับ

อนุโมทนาในเจตนาอันดีของทุกท่านที่ปรารถนา ไม่ว่าสาวก หรือ ไม่ใช่สาวกภูมิ
    ขอให้เห็นธรรมที่ท่านต้องการครับ

18. จันทโค

linake119
    ........สาธุ อนุโมทนา กับความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆๆครับ ด้วยบุญนี้ขอให้ท่านได้ฟังธรรมจากพระพุทธเจ้าพระองค์อันใกล้นี้นะครับ ขอให้ท่านจงได้นิพพานสมบัติหลังจากฟังธรรมด้วยนะครับ

19. จันทโค

linake119
    ........สาธุ อนุโมทนา กับความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆๆครับ ด้วยบุญนี้ขอให้ท่านได้ฟังธรรมจากพระพุทธเจ้าพระองค์อันใกล้นี้นะครับ ขอให้ท่านจงได้นิพพานสมบัติหลังจากฟังธรรมด้วยนะครับ

20. แชมป์คุง

แชมป์คุง เป็นที่รู้จักกันดี

ครับอนุโมทนาสาธุการน่ะครับ แล้วถ้าปรารถนาเป็นศิษย์แห่งพระโพธิสัตว์และครับ การตั้งปณิธานคล้ายกันไหมครับอยากรู้จังครับ
    เมี่ยว วิธีมหัศจรรย์อาตยะหกสะอาด
    สาน สัมพันธ์ดีแปรเปลี่ยนเป็นธาตุ
    กวน เพ่งว่างเพ่งรูปรู้สึกแน่
    อิม เสียงแท้หากได้ยินแสวงหา<SCRIPT type=text/javascript> <!-- vBulletin.register_control("vB_ProfilefieldEditor", "5"); //--> </SCRIPT>