ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    อย่าตัดพ้อเลยนะคะ
    บางทีถ้าด่วนหรือหนัก หรือยังงัย โทรปรึกษาเลยดีกว่านะคะ
    คุณอาท่านก็เปิดเผยเบอร์โทรท่านออกจะขนาดนั้น

เราคิดว่า นอกจากที่สอบถามมาในกระทู้แล้ว ก็คงจะมีที่สอบถาม
    ไปทางPM อีกเยอะ ก็สงสัยอยู่ว่าท่านจะอ่านไหวมั้ย

แต่คุณอาท่านบอกเสมอว่าให้ทำบุญเยอะๆ เพราะบุญจะเป็น
    เกราะป้องกันให้เรา คนชอบคิดออกแต่ว่าการทำบุญคือการ
    ทำทานด้วยเงิน แต่จริงๆแล้ว ทาน ศีล ภาวนา นี่ควรทำให้ครบ
    ศีล กับ ภาวนา นี่ ทำได้ตลอด ไม่ต้องรอวาระ ได้อานิสงค์สูงด้วย

นอกนั้น นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ เราคิดว่า ทุกอย่างเกิดขึ้น
    ล้วนมีเหตุผล บางอย่างเกิดขึ้นเพราะเป็นวาระที่เราจะต้องเรียนรู้
    และหันกลับมาพิจารณาตัวเอง ที่ผ่านมา มีอะไรที่เราหลงเบียดเบียน
    ทั้งตัวเองและผู้อื่นหรือไม่ ทั้งทาง กาย วาจา ใจ มีอะไรที่เราควร
    ปรับปรุง แก้ไข หรือพัฒนา ตลอดจนถึงการยกระดับจิตบ้างหรือไม่

บอกไว้ก่อนว่าบางทีมันก็ไม่ง่าย ที่จะค้นหาให้เจอ เพราะมันฝังลึกบ้าง
    มันละเอียดบ้าง มันโดนบังตาด้วยอัตตาบ้าง ความมืดบอดของตนบ้าง
    แต่ผู้ที่ต้องการพัฒนา ต้องไม่หยุดและไม่ขี้เกียจที่จะค้นหา

บางที เมื่อเราเริ่มหาเจอ เริ่มเข้าใจ เริ่มแก้ไข โรคที่เป็นอยู่มันก็เบาบางลงด้วย
    แล้วพอคนอื่นจะช่วย เขาก็จะช่วยได้ง่าย เพราะเรามีทุนสำรอง....

2. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    อาจารย์ครับ ผมกำลังจะไปบวชกับนายแดง มังคาที่
    เพื่อเป็นพระพี่เลี่ยงครับ ได้คุยกับเขาจนสามารถชวนไปบวชได้
    แต่เกรงว่าเขาจะทำไมถูกจึงต้องไปบวชด้วยเพื่อเป็นผู้กำกับ
    ขอคำแนะนำเพิ่มเติมจากอาจารย์ด้วยครับ

3. wawana

wawana เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2011
    อาจารย์คะ ข้อ 1. ที่หนูถามหายแล้วค่ะ ตอนแรกก็คันมาก เกามันส์พะยะค่ะ...แสบด้วย(เสียแต่เกาหลังไม่ค่อยจะถึง...มือสั้นรึสันหลังยาวก็มะรุ 555) เพราะว่าไม่รู้จะทำไงก็เลยลองอธิษฐานจิตแล้วก็สวดคาถาแก้พิษพญานาค(เดาสุ่ม) เสกน้ำแล้วก็นำมาลูบหลังจนทั่ว สักพักพอไปอาบน้ำ...แปลก คราวนี้เกาเป็นขี้ไคลออกจนหมด...คริคริ หายปวดเลย แต่มองดูผิวที่หลังยังเป็นร่อยรอยอยู่บ้างแต่ไม่เจ็บเหมือนเดิมแล้ว...และเมื่อคืนขณะที่นั่งสวดมนต์อยู่ๆ ก็เกิดคันรอบคออย่างแรงและเป็นผื่นแดงเล็กๆ ทันที ก็ไม่รู้จะทำไงอีก ก็อธิษฐานจิตเสกน้ำแก้พิษพญานาค แล้วก็นำมาลูบคอ ปรากฎว่าหายแสบหายคัน...คือจริงๆ หนูไม่รู้ว่าเป็นอุปาทานหรือว่าโดนพิษนาคจริงๆ ถ้าเป็นพิษนาคจริงแล้วทำไมระยะนี้ถึงได้โดนบ่อยนัก...ไม่เข้าใจอะคะ :eek:(รึเราทำผิดอะไรไปโดยมิรู้ตัวน๊าาาา);9k

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤษภาคม 2014
  4. atidtarn

atidtarn เป็นที่รู้จักกันดี

ระวัง อันตรายจาก WiFi

คนไทยชอบเล่นเน็ต และบางคนเล่นหนัก จึงมีข้อเตือนพันธุ์วิศวะ มาฝาก กัน เห็นแก่เชื้อ หรือโครโมรโซมตาดำๆ ของคุณเองเถิดค่ะ

เด็กนักเรียนหญิงเกรด 9 โรงเรียน Hjallerup ประเทศเดนมาร์ค จำนวน 5 คนเกิดความสงสัยปนอยากรู้ ว่า...

ทำไมคืนที่หลับไปโดยวางโทรศัพท์ (ที่เปิดเครื่อง) ไว้หัวนอนตลอดคืน

เช้าวันรุ่งขึ้นจึงไม่ค่อยมีสมาธิ หรือจดจ่อกับกิจกรรมต่างๆได้น้อยกว่าปกติ

พวกเธอจึงทดลองใช้เมล็ดต้นเครส ซึ่งปลูกขึ้นง่าย จำนวน 400 เมล็ด มาวางกระจายบนถาด 12 ถาด และแบ่งเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มละ 6 ถาด กลุ่มแรกวางไว้ในห้องปกติ และกลุ่มที่ 2 ถูกวางไว้ในห้องที่มี เราเตอร์ Wi-Fi 2 เครื่อง
    โดยทั้ง 2 กลุ่มได้รับน้ำและแสงแดดในปริมาณเท่ากัน

ผ่านไป 12 วัน (แค่ 12 วันนะคะ) พบว่า ถาดกลุ่มแรกที่วางไว้ในห้องปกติ เจริญเติบโตดี ผิดกับถาดกลุ่มหลังที่เมล็ดไม่เจริญเติบโต บางส่วนเน่าและตายไป

ศาสตราจารย์ โอลเล โจแฮนซัน จากสถาบัน Karolinska ในกรุงสตอกโฮล์ม
    เตือนสั้นๆ ว่า

“สัญญาณจากอุปกรณ์ไร้สายต่างๆ จะส่งผลต่อเยาวชนในระยะยาว ที่น่าเป็นห่วงคือ
    **อาจไปหยุดยั้งการเจริญพันธุ์ของคนรุ่นต่อไป ภายใน 5 รุ่นถัดจากนี้”

จึงอยากเตือนถึงการใช้อุปกรณ์สื่อสารตระกูลสมาร์ทต่างๆ แทบเล็ต เครื่องมือประเภทเชื่อมต่อบลูทูธ หรือแบบไร้สายนานาชนิด ให้ใช้เท่าที่จำเป็นเท่านั้น

สรุป...อะนะคะ.. ใครที่ยังอยากให้ลูกหลานของตนเอง ยังคงตระกูลไว้ ก็ช่วยดูแล แนะนำ ให้ความรู้กับเด็กๆ ที่บ้านของคุณด้วย โดยเฉพาะเรื่องสมาธินี้ สำคัญมาก ทั้งในเรื่องของ "การเรียน" "ความจำ" และ "การสืบเผ่าพันธุ์" โดยเฉพาะอนาคตอันใกล้นี้ 4G มันมาแย้ว อิอิ

5. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    เห็นด้วยครับ ตั้งแต่ผมเริ่่มใช้แทบเล็ต ได้พักนึง สายตาเริ่มแปลกๆในการมองเห็นคือจะว่ามองไม่เห็นก็ไม่ใช่ต้องพยายามมองด้วยตาข้างเดียวข้างงไหนก็ได้ ถ้ามองสองข้างบางทีเหมือนมีเงาดำๆบังภาพเวลาตั้งใจมอง ไม่ใช่ตอนใช้แทบเล็ตนะครับแต่เป็นตอนหลังจากเริ่มมใช้ไปซักพัก

6. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วย กับ ความคิด นี้ ครับ

แต่ อยากจะบอก กันตรงๆ ว่า ไม่ใช่ แค่ สัญญาณ WiFi เท่านั้น หรอก
    คลี่นไฟฟ้า คลี่นวิทยุ ทั้งหมด นั่นแหละ

อันที่จริง เค้ารู้ กันมาตั้งนาน แล้ว ละ ว่ามันมีผล .......
    แต่ ยัง หา ข้อสรุป ยืนยัน ไม่ได้ ชัดเจน ว่า มัน มีผล อย่างไร บ้าง

ผมเอง ก็ เป็นคน ที่ เล่นอยู่กับ วิทยุสี่อสาร มาพอสมควร
    ทำเสาอากาศ แรงๆ ตั้งสูงๆ เพื่อที่จะได้ ส่ง ทดสอบสัญญาณ กับ คู่สถานี ที่อยู่ไกลๆ ออกไป
    เรียกง่ายๆ ว่า VR (นักวิทยุสมัครเล่น)

สังเกตได้ว่า เวลาที่ผม ทำ หรือ ตอนทดลอง เสาอากาศ ขนาดใหญ่ๆ ที่มี เกนขยาย สัญญาณสูงๆ หรือ สูง มากๆ
    ตัวเรา เอง ก็ ต้อง อยู่ ตรงนั้น ด้วย เวลา ทดลอง ส่ง ออกอากาศ
    ตัวเรา ก็ ได้รับ สัญญาณ คลื่นวิทยุ เข้า เต็มๆ อย่าง หลีกเลี่ยงไม่ได้
    เพราะคลื่นไฟฟ้า มัน แผ่ ออกไป รอบ เสาอากาศ

สังเกตได้ ว่า วันไหน ทดลอง จะมี อาการ แปลกๆ หรือ ไม่ก็ อ่อนเพลีย กว่า ปกติ

แต่ ตอนที่ กำลัง บ้า เสาอากาศ อยู่ นั้น เรื่องแค่ นี้ ถือว่าเล็กน้อย
    ความอยาก ในการ ทดลอง มัน มี มากกว่า

ยกตัวอย่าง ให้ เห็น สักหน่อยว่า เจ้า เครื่องส่งวิทยุ ตัวเล็กๆ อย่าง วิทยุมือถือ อย่างที่ ตำรวจเค้าใช้กัน
    กำลังส่ง มี แค่ 3W เท่านั้น แม้น ไม่ได้มากมายอะไร
    คลืน วิทยุ ตัวนี้ มัน ทำอะไร ได้

ถ้า บอกว่า สามารถ ส่งได้ ไกล ถึง 3-5 ก.ม. ฟัง ดู ได้ ไม่เห็นจะแปลก

หากผม ใช้วิทยุสื่อสาร ตัวนี้ (ใช้เสาอากาศ ที่เรียกว่า เสายาง สั้นๆ)
    ส่งสัญญาณ ออกอากาศ
    แล้ว นำไป ไว้ใกล้ๆ หลอดฟูออเรสเซน ( หลอดไฟที่เราใช้ ตามบ้าน นั่นแหละ)

หลอดฟลูออเรสเซน มัน จะเรืองแสง ติด สว่าง ขึ้นมาได้

พลังงาน จากคลื่นวิทยุ สื่อสาร เพียง 3W ก็ ยังทำเช่นนี้ได้

.............
    ยังมี อีก
    หาก เราเข้าไปใกล้ๆ สถานีวิทยุ โทรทัศน์ ( ใกล้ เสาส่งสัญญาณ นะ)
    แล้ว ถือ หลอด ฟลูออเรสเซน เข้าไป ด้วย

หลอดไฟ มัน ติด สว่าง ได้ เอง โดยไม่ต้อง ต่อไฟฟ้าให้มัน
    เคยมี ชาวบ้าน ที่อยู่ ใกล้ๆ เสาส่งสัญญาณ โทรทัศน์ เค้าใช้ หลักการนี้ กับไฟแสงสว่างในบ้าน ทำให้ ประหยัดไฟ ไม่ต้อง เสียค่าไฟฟ้าเลย

เค้าทำอย่างนี้

เอาหลอดฟลูออกรสเซ้น หรือที่ชาวบ้าน เรียกว่า หลอดนีออน นั่นแหละ (จริงๆ เรียกว่า หลอดฟลูออเรสเซน นะ ถูกแล้ว หลอดนีออน มัน คนละหย่าง กัน)

ต่อสายไฟ เข้าไป ให้ ยาวๆ หน่อย ( ความยาว ที่เหมาะสม ก็ เหมือนเสาอากาศ รับสัญญาณ)
    แค่นี้ พอ สถานี เค้าส่งสัญญาณ ออกอากาศ
    หลอดไฟ ก็ ติด ไปด้วย

สถานี พวกนี้ เค้า ออกอากาศ กันทั้งวัน
    บ้าน นี้ ก็ เลย สว่าง ทั้งวัน ทั้งคืน โดย ไม่ต้อง จ่ายค่าไฟฟ้า

นี่ เป็น ตัวอย่าง ให้ เห็น กัน ชัดเจน ว่า

คลื่นไฟฟ้า ที่มนุษย์ เรา ใช้ ใน ระบบสื่นสาร มัน วนเวียน อยู่ รอบตัว เรา

มัน มีคุณประโยชน์ ในด้าน การสื่อสาร ก็ จริง

แต่ โทษ หรือ อันตราย มี หรือ เปล่า

มี น่ะ มี แน่ แต่ มัน มาก แค่ไหน มากพอ ที่ จะ ยกขึ้นมา เป็น ข้อเรียกร้อง ให้ มีการกำหนด มาตราฐาน ความปลอดภัย ให้กับ มนุษย์ ชาวโลก ได้ หรือ ยัง

อันที่ จริง ก็ มี มาตรฐาน ทำนอง นี้ อยุ่ เหมือนกัน
    แต่ยัง ไม่ ครอบคลุม ไปถึง คลื่น ที่ มัน วิ่ง สะเปะสะปะ ในอากาศ ทั่วๆไป

..............

พูดมา เสียยาว สรุป แล้ว คลื่น พวกนี้ มี ผลเสีย กับ เราหรือไม่

7. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    อาจารย์สามตาเคยบอกว่าบริเวณที่กังหันใหญ่ๆผลิตไฟฟ้าไม่ควรไปอยู่

8. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

กังหันใหญ่ๆ

หมายถึง กังหัน ลม หรือ กังหัน น้ำ ละ ครับ........55

ถ้าจะให้ เดา

ก็ น่าจะเป็นกังหัน น้ำ มากกว่า

เพราะว่า อ.สามตา รู้ สึก ว่าจะ ใกล้ ชิด กับ เขื่อนขนาดใหญ่ ผลิตไฟฟ้า

มากกว่า กังหันลม ที่ ผลิตไฟฟ้า

กังหันลม ที่ผลิตไฟฟ้า ก็ เพิ่ง จะมี มา ไม่กี่ปี มานี่ เอง

9. สตธศร

สตธศร Namo Amithapho

12 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีค่ะอาหมอ สามารถติดต่ออาหมอทางเบอได้ไหมคะ

10. สตธศร

Fonts

Sizes

11. สตธศร

มันเริ่มจากพ่อไปเดินเล่นที่ดิโอลสยาม แล้วเขาก้กลับมาไม่มีเรี่ยวแรง กินไม่ได้นอนไม่เปนสุข เปนอย่างนี้จนทรูบอยุ่สามอาทิตย์ได้พ่อก็ยอมไปตรวจสุขภาพ ที่รพ ในกทมแห่งหนึ่งตอนแรกหมอบอกไม่เจออะไรเจอฝอยๆในปอดเขาคิดว่าเปนวรรโรคแต่ไม่ใช่มเร็งหนุบอกอาการพ่ออีกทีเจาก้ขอตรวจซ้ำอีกครั้งต่อมาเลยสงกรานมาหนุรถชนช่วงนั้นจะเปนแม่ดูอาการพ่อ เอกซเรรอบสองหมอเจอก้อนในตับเขาระบุความยาวสองเซนประมานหลายก้อนและจุดในตับของพ่อ ต่อมาเขาจะส่องกล้องตรวจอีกครั้งอยุ่ รพเกือบเดือนได้ เขาจัดยารักสาปอดให้ก่อนในเบื้องต้น หมอส่องกล้องอีกครั้งไม่พบอะไร หมอจึงบอกว่าเราได้ทำสุดคงามสามารถและเขาก้ส่งตัวต่อให้รามา ที่รามาก่เอกซเรระบุว่าเปนก้นในตับและปอดประมานสี่เซนขอเกบเนื้อไปตรวจ วันนี้หมอก้บอกกับเราว่ารอตรวจอีกครั้งว่าคือตับแข็งหรือมเร็งแต่ กินตับพ่อแล้วลามถึงปอดแล้ว และไม่สามารถรักษานอกจากให้ยา.... มีพี่ที่ทำงานเขามีแม่ป่วยเปนมเร้งระยะสอง เขาบอกว่าอย่าทำคลีโมให้กินยาสมุนไพรรักษาซึ่งแม่ของพี่เขาอยุ่มาสองปีกว่าแล้ว อาหมอคะ หนูจะทำยังไงดีแล้วจะมียาอะไรที่ทำและบรรเทารักษาอาการของพ่อได้ พ่อเป็นคนดี เขาทำทุกอย่างเพื่อพ่อแม่พี่น้องและครอบครัว หากใครมีคำแนะนำเพิ่มเติมเรื่องการดูแลรักษา ขอบคุณไว้ตรงนี้ดลยนะคะ ส่วนตัวหนุหายดีแล้วตอนนี้แค่เจบนิดๆ แล้วอาการมี่เพิ่มมาตอนนี้ของพ่อ คือ ท้องบวม ขาบวมคะ สามารถพาพ่อไปพบอาหมอได้ไหมคะ ขอบคุนคะ พิมโทรสัพลำบากนิดนึงถ้าอ่านไม่ออกขออภัยนะคะ

12. wawana

wawana เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2011
    เป็นกำลังใจน๊าาาา...ขอให้คุณพ่อหายไวๆ นะจ๊ะ

13. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

ดูมาหลายวัน ไม่พบเจ้ากรรมนายเวรใดๆ ที่ทวงหนี้
    งานนี้เกิดมาเพื่อใช้หนี้กรรม เพียงอย่างเดียวโดยแท้ พบแต่พวกเจ้าหนี้กำมะลอ สวมรอยเป็นช่วงๆ

คำแนะนำมีเพียงทำบุญ อุทิศบุญให้ตัวเอง ให้มากๆเอาไว้ (หมายถึงทำบุญบ่อยๆ - ไม่ใช่ตัวเงิน) อาการต่างๆจะดีขึ้นมาก
    ให้หายาพวกยาอายุวัฒนะ ประเภทเหงือกปลาหมอ มาทานจะช่วยได้มาก
    จะมาเอายาของหมอสุวิก็ได้

14. suwi

เจ้านี้ ก็ไม่มีเจ้ากรรมนายเวร ตัวจริง ทวงหนี้
    มีวิบากกรรมอยู่ ๒ อย่าง
    วิบากกรรมในอดีต(ขี้เกียจตามดู) และวิบากกรรมในปัจจุบันอันเกิดจากวีระกรรม ในสมัยหนุ่มๆ จีบสาวไม่เลือกหน้า
    แต่แล้วก็ตกร่องปล่องชิ้นกับแม่หนู ทำเอาสาวๆเสียใจไปหลายคน
    นี่คือวิบากกรรมของพ่อหนู่ในปัจจุบันที่ต้องชดใช้

ช่วงที่ไปเดินเล่นที่ โอลสยาม เป็นช่วงที่ดวงตก ไปจะเอ๋เข้ากับเจ้าหน้าที่ กฏแห่งกรรมเข้า เขาจึงตามมาถึงบ้าน
    เป็นเจ้าหน้าที่จริง ๒ ท่าน และพวกขอผสมโรงอีก ๑๖ รวม ๑๘ ท่าน

ขณะนี้เขาใส่โรคภัยไข้เจ็บให้หลายอย่างอยู่
    มะเร็ง ใส่เชื้อให้แล้ว เขากำลังตัดสินใจว่าจะตั้งรกรากลงที่ใด(ระหว่างตับและปอด) เท่าที่ดูคล้ายกับว่าจะยึดตับ เป็นที่อาศัย
    ส่วนที่ปอดนั้น ก็จะมีอีกพวกหนึ่ง มายึด คล้ายจะเป็นเชื้อรา ชนิดหนึ่ง
    และ ฯลฯ มีอีกหลายโรคอยู่

พ่อและแม่พอจะมีบุญสะสมไว้แยะอยู่
    แต่ตัวหนูเอง ทำบุญ ร่วมบุญ ไว้ก็มากอยู่ แต่อุทิศให้ชาวบ้านหมด ไม่มีเหลือใว้ปกป้องตนเองและครอบครัว และหล่อเลี้ยงตัวเอง

โรคที่เกิดจากวิบากกรรมนี่ มีแต่บุญเท่านั้นที่ช่วยได้
    ผู้มีบุญมากพอ บุญจะชักนำให้พบหมอดี ยาดี ก็อาจหายได้ง่ายๆเช่นกัน

15. suwi

มีธรรมอยู่สิบประการ ที่ผู้ล่วงธรรมเหล่านี้ ด้วยไร้หิริโอตัปปะ บาปเวรย่อมเกิดแก่ผู้นั้น
    บางการกระทำก็มีเจ้ากรรมนายเวรทวงหนี้ บางกรณี ก็ไม่มีเจ้ากรรมนายเวร มีแต่วิบากที่ต้องชดใช้

ธรรมทั้งสิบประการนั้นคือ

"อกุศลกรรมบท ๑๐" ผู้ใดเจริญธรรมนี้ให้มาก รับรอง นรก ปรากฏตรงหน้าแน่นอนดังจับลงไปวาง
    ส่วนผู้จับพลัดจับพลู ทำกรรมนี้ ก็มีวิบากรรมต้องชดใช้

ถามอากู๋ ดูนะ ว่า อกุศลกรรมบท มีอะไรบ้าง

16. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    อย่างนี้ถ้าเราทำบุญแล้วควรอุทิศให้ตัวเองด้วยใช่ไหมครับอาจารย์
    แล้วถ้าเรามาอนุโมทนาบุญที่เคยอุทิศให้คนอื่นไปแล้วแต่ก่อน บุญจะกลับมาที่เราด้วยไหมครับ

17. สตธศร

สองท่านที่ว่า เป็นวิบากกรรมในอดีตใช่ไหมค่ะ แล้ว ที่ให้คนอื่นไปหมด อธิษฐานรวมบุญบารมีให้คุณพ่อคืนได้ไหมค่ะ เรื่องที่หนูก็ไม่ทราบเพราะตั้งแต่พ่อมีแม่มา เขาไม่เคยนอกกายและเหลวไหลเลยสักครั้ง พ่อทำหน้าที่ของท่าน ซื่อสัตย์ต่อหน้าที่ แผ่นดินและคนที่รักเสมอมา ส่วนเจ้ากรรม อีกหลายๆท่านที่ร่วมผสมโรงพอจะมีทางแยกไหมค่ะเพราะจากวันนั้นที่โพส ตอนนี้พอเป็นท้องมาน และอาการทรุดหนักมาก ขอบคุณค่ะ

18. สตธศร

ขอบคุณมากค่ะพี่ :)

19. suwi

หมอเคยบอกไว้แล้ว โรคแบบนี้มีแต่บุญเท่านั้นที่ช่วยได้
    แต่หนู ก็ไม่เฉลียวใจในสิ่งที่หมอพูด

หนูเคยมาหาหมอ และเคยตะเวนทำบุญกับพระอริยะเจ้าระดับสูงอยู่
    แม้หนูจะไม่ได้อุทิศบุญนั้นให้ตัวเอง แต่อุทิศให้ผู้อื่นหมดสิ้น รวมทั้งบิดามารดาด้วย
    การอุทิศบุญให้แก่ผู้อื่นและบิดามารดา นี่ก็เป็นบุญ

หนูเคยมากราบไหว้หมอ จึงเลยลองรวบรวมบุญที่หนูทำไว้แล้วทั้งหมดทั้งสิ้น และลองทดสอบปริมาณบุญทั้งหมด
    แหม๋ มันพอดิดพอดี ที่จะช่วยรั้งชีวิต เอาไว้ได้
    หมอเพิ่มให้อีกนิด เพื่อการต่ออายุไข งานนี้ก็สบายโลด ผ่านฉลุย

เพียงเฝ้าดูว่า อย่าให้มีกรรมใดมาตัดรอนอีก
    รายงานผลด้วย

20. kaka krit

kaka krit Active Member

หลังจากที่เคยมาขอความช่วยเหลือคุณหมอไว้ ผมก็ได้หายไป
    ....................
    จนตอนนี้ผมพร้อมแล้วครับ อยากหายมากเลยครับ
    ทุกวันนี้ก็ยังเป็นโรคที่เท้า อาการคือลอกและแตกอยู่ครับคันมาก
    อยากใส่รองเท้าแตะไปข้างนอกแบบสบายใจบ้างครับ ผมแผ่เมตตาและอุทิศกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร แทบทุกวันเลยครับ
    อยากขอความเมตตาคุณหมอช่วยวินิจฉัยโรคและรักษาให้หายขาดทีครับ

ผิดพลาดประการใดช่วยสั่งสอนผมด้วยครับ