ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. sereenon

sereenon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เปิดให้ 15,900 บาทค่ะ

2. am12

am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ขอร่วมประมูลด้วยที่ 16, 100 บาท ครับ

3. Phuya

Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

*** อนุโมทนาบุญ และกราบขอบคุณ กับคุณธรรมวิวัฒน์, ท่าน widya, คุณ Namfon, คุณ am12
    ที่ร่วมบุญ " ดวงแก้วอัคคีรัตนบวร " ขอให้ผลบุญในครั้งนี้ส่งผลโดยพลัน ให้สำเร็จสมความปรารถนาตามคำอฐิษฐานค่ะ

*** มีความสงสัยบางสิ่งบางอย่าง อยากกราบเรียนถามท่าน widya เจ้าค่ะว่าเลข ๕๑๖.๑๖ มีที่มาและที่ไปไหมเจ้าคะ ทำไมต้องเลขนี้ตลอดๆ

สุดท้ายขอเป็นกำลังใจให้ผู้ร่วมประมูลทุกท่าน รอลุ้นอยู่ค่ะ ใครกันหนอที่จะเป็นเจ้าของดวงแก้ว สัจจรัตนบดี

4. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    เลข 16 เป็นเลขประจำตัว คือ
    ท่านพระวิทยา ท่านปรารถนาพระโพธิญาณวิริยาธิกะพิเศษ
    เป็นพระพุทธสิกขีทศพลที่ ๑๖ ลื้อขนสัตว์โลกเข้าสู่พระนิพพาน ครับ สาธุ สาธุ
    ที่เหลือต้องให้ท่านพระวิทยาท่านเมตตามาอธิบายต่อครับ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2013
  5. mooom

mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    ขอร่วมประมูลด้วยครับที่ 16,200 บาท ครับ

6. ta2498

ta2498 เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2007
    ขอไปร่วมทำความสะอาดด้วยครับ ๒ คน

7. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    หญิงจินเดือนนี้กินแกลบเป็นอาหาร
    ดังนั้นจึงเข้ามาเชียร์เจ้าชายโขมพัตรค่ะ
    สู้ ๆ นะคะ ท่านพี่ อิอิ

chearr chearr chearr chearr chearr

8. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

อีกประการหนึ่ง คุณ vatechayana ขอร่วมเป็นเจ้าภาพถวายพระเขี้ยวแก้ว ๑ องค์ พร้อมทั้งพระบรมสารีริกธาตุ ๑ ผอบ

ส่วน Numsai จะถวายพระบรมสารีริกธาตุ พระกกุสันโธพุทธเจ้า พระพุทธกัสสปพุทธเจ้า พระธาตุข้าวบิณฑ์ และพระสารีริกธาตุพระปัจเจกพุทธเจ้า และพระอรหันต์ธาตุ อีกจำนวนหนึ่ง แต่ยังไม่ทราบว่าได้กี่พระองค์ เนื่องจากต้องทำพิธีคัดพระธาตุก่อนเจ้าค่ะ

ขออนุญาตนำปัจจัยส่วนหนึ่งจากกองบุญแก้วบรมจักรพรรดิ เพื่อบูชาผอบ หรือเจดีย์ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุ และพระอรหันต์ธาตุดังกล่าวค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับท่าน widya และทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai
    [/QUOTE]

วันพฤหัส ที่ 24/1/2556 ได้โอนเงินร่วมเป็นเจ้าภาพถวาย ดวงแก้ว ,พระเขี้ยวแก้ว , และพระบรมสารีริกธาตุ

จำนวน 700 บาท

โดยมีผู้ร่วมบุญ คุณแม่เกิด,คุณประสิทธิ์,คุณประยูร,คุณสมยง,คุณเรียน,คุณพจน์,คุณสาย,คุณอรวรรณ

ขอให้ทุกท่านคิดสิ่งใดสมความปรารถนาทุกประการ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านค่ะ

จันทรากาล

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มกราคม 2013
  9. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณ naron เช่นกันค่ะ ภาพแทนตัว เป็นยันต์ที่พระท่านเขียนให้หรอคะ คล้ายอักขระโบราณ บางอักขระเคยเห็นในนิมิตค่ะ

Numsai

10. Numsai

วันพฤหัส ที่ 24/1/2556 ได้โอนเงินร่วมเป็นเจ้าภาพถวาย ดวงแก้ว ,พระเขี้ยวแก้ว , และพระบรมสารีริกธาตุ

จำนวน 700 บาท

โดยมีผู้ร่วมบุญ คุณแม่เกิด,คุณประสิทธิ์,คุณประยูร,คุณสมยง,คุณเรียน,คุณพจน์,คุณสาย,คุณอรวรรณ

ขอให้ทุกท่านคิดสิ่งใดสมความปรารถนาทุกประการ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านค่ะ

จันทรากาล
    [/QUOTE]

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ จันทรกาลและครอบครัวด้วยค่ะ เมื่อเช้าขณะนั่งสมาธิ และฟังธรรมะท่านจิตโต บ้านสบายใจไปด้วย น้อง ๆ โหลดมาให้ เลยเปิดทั้งวันทั้งคืนให้เทวดาเทพธิดาที่ดูแลบ้านให้ท่านฟัง

เรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้ เป็นปัจจัตตัง โปรดใช้วิจารณญานในการอ่านค่ะ..

พอถึงเวลาเช้า เป็นธรรมะที่ท่านเทศน์เมื่อเดือนกรกฏาคม ๒๕๕๕ เกี่ยวกับเรื่องจัดเตรียมบายศรี ขอขมาแก่เจ้ากรรมนายเวร จากนั้นท่านให้อธิษฐานจิตตาม

ขณะนั่งอธิษฐานจิตนั้น ภาพเจ้ากรรมชุด โรคภูมิแพ้ก็มาปรากฏเป็นหมู่คณะแต่ละท่านมีแสงสว่างในตัว มาด้วยหน้าตายิ้มแย้ม บอกว่า..

"ท่านครับ พวกผมไม่เอาบุญบวชพระแล้วนะครับ ที่ทำส่งบุญสร้างพระ ๒๑ ศอก วัดท่าขนุน ทำให้พวกผมหลุดพ้นวิบากกรรมหนัก ๆ หมดแล้ว ตอนนี้ก็สบายแล้ว"

จึงได้สอบถามท่านว่า "แล้วขณะนี้พวกท่านอยู่ที่ใดเจ้าค่ะ" ท่านผู้เป็นหัวหน้าคณะ

"ส่วนหนึ่งอยู่กับท่านท้าวเวสสุวรรณขอรับ ส่วนผมและพวกอีกส่วนหนึ่งไปช่วยงานที่สำนักพระยายมราช"

ท่านกล่าวต่อไปว่า "ท่านขอรับ หากพวกผมขอให้ช่วยอีกสักอย่างได้หรือเปล่าครับ"

จึงตอบท่านไปว่า.."ได้เจ้าค่ะ ท่านจะให้ช่วยอะไรหรือเจ้าคะ" ท่านตอบแบบเกรงใจว่า..

"อยากให้ท่านช่วยทำบุญถวายดวงแก้วให้พวกผมได้มั๊ยขอรับ" ตอบท่านว่า...

"ได้เจ้าค่ะ ท่านไม่ต้องเกรงใจ แล้วจะทำให้ท่าน และวันที่ ๓๐ เมษาฯนี้ ขอให้เชิญท่านไปร่วมถวายดวงแก้วกับพวกเราเจ้าค่ะ ที่วัดเขาวง วันที่ ๑ พค.มีพิธีหล่อสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกด้วยเจ้าค่ะ "
    ท่านหันกลับไปคุยกับคณะของท่านว่า "อ้อ..วันนั้นมีหล่อรูปปั้นของนายเหนือหัวของเราด้วยนะ" คล้ายจะตกลงกัน และหันกลับมาว่า

"ตกลงพวกผมจะขออนุญาตท่านพระยายมราชมาขอรับ เดี๋ยวพวกผมต้องรีบกลับไปแล้ว งานที่สำนักพระยายมราชมีเยอะ มีคนตายมาจากภัยพิบัติทั่วโลก ผมต้องรีบไปแล้ว หากจะทำบุญให้พวกผมเพิ่ม วันพระขึ้น ๑๕ ค่ำ เป็นวันหยุดทำการยมโลก ขอให้ทำบุญภัตตาหารไปให้พวกผมก็ได้ขอรับ "

จากนั้นก็ก้มกราบท่าน และภาพต่าง ๆ ได้หายไป

เล่าสู่กันฟังค่ะ อาจจะมีประโยชน์ต่อทุก ๆ ท่านไม่มากก็น้อยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับน้องจันทรกาล และทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

หมายเหตุ ท่านเจ้ากรรมชุดนี้ มีจำนวน ๓๕ ท่าน สมัยที่น้ำใส เกิดเป็นชาย รับราชการทหารเป็นนายกอง ในสมัยร.๑ มีหน้าที่เค้นความลับ ผู้ที่เป็นไส้ศึกให้กับกัมพูชา ได้ใช้วิธีทรมานพวกท่านเหล่านั้น จนรับสารภาพ จากนั้นก็นำไปตรึงกับเสาแช่ในน้ำทะเลให้น้ำขึ้นน้ำลง จนเสียชีวิต

เป็นการกระทำที่ไม่ควรเอาเยี่ยงย่าง เจ้ากรรมไม่ว่าจะอยู่ภพใดจะจำเราได้ เมื่อไปอยู่กัมพูชา ส่งผลให้น้ำใส เป็นโรคภูมิแพ้รักษาไม่หายมาเป็นเวลากว่า ๑๕ ปี

ก่อนหน้านั้น พยายามส่งบุญไปให้ท่านอโหสิกรรมเพียง ๖-๗ ท่าน ที่เหลือไม่อโหสิกรรมให้ ในวันที่ทำพิธีขอขมา ท่านเจ้ากรรมผู้เป็นหัวหน้ามาปรากฏ และบอกว่า ให้บวชพระ ๓ รูปจะอโหสิกรรมให้ ได้ทำการบวชพระให้เพียง ๑ รูป

จากนั้นเมื่อมีบุญสร้างพระ ๒๑ ศอกจึงอุทิศให้ท่านก่อนปีใหม่ ๒๕๕๖ โดยไม่หวังให้ท่านเหล่านั้นอโหสิกรรม ไม่คิดว่าจะให้ผลเกินคาด เมื่อพบท่านวันนี้ ท่านมีสีหน้ายิ้มแย้ม ไม่เหลือความเป็นเจ้ากรรมกันอีกเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2013
  11. world999

world999 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2012
    ผมมาตามสัจจะอธิฐานแล้วนะครับ
    ขอร่วมประมูลที่ 16,500 บาท ครับ

12. Numsai

ประวัติดวงแก้วสัจจรัตนบดี

ประวัติดวงแก้วสัจจรัตนบดีนั้น เป็นประวัติที่ต่อเนื่องกับดวงแก้วโรจนราชาบดี
    จึงขออนุญาตนำตอนเดิมมาเพื่อความต่อเนื่องกันค่ะ

กาลต่อมาผ่านไปหลายปี บิดามารดาของท่านวิณฑุสฤาษี และวินทมหาเศรษฐีได้ถึงกาลมรณะในวันใกล้เคียงกัน ไปจุติบนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์มีวิมานทองสวยงามด้วยบุญอุปัฏฐากท่านวิณฑุสฤาษี

เมื่อเสร็จพิธีการต่าง ๆ แล้ว ท่านวิณฑุสฤาษี ได้ทราบว่า อีกไม่นาน ถึงเวลาที่จะกลับยังป่ากัจจิตตนะ หรือป่าศักดิ์สิทธิ์ จึงได้กล่าวแก่พระเจ้านิลสิทธิ์ว่า ..

“มหาบพิตร นับแต่นี้ไปอีก ๒ เดือน ขอพระองค์ หรือผู้ใดมาที่อาศรมของข้าฯพระองค์ อีกวันครบกำหนด ๗ วัน ขอให้พระองค์ และพระมเหสีทั้งสองได้โปรดรักษาอุโบสถศีลให้บริสุทธิ์ และขอให้พระองค์เตรียมพานดอกไม้สด มาที่อาศรมของข้าฯพระองค์”

พระองค์ได้รับคำพระอาจารย์ และปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด เพียงแต่จัดเตรียมให้ทหารรักษาเวรยามดูแลความปลอดภัยอยู่ห่าง ๆ จากนั้นพระองค์ก็ได้ออกเยี่ยมราษฎรตามปกติ

ครั้นเมื่อใกล้เวลากำหนด ก็ทรงรักษาพระอุโบสถศีล พร้อมพระมเหสีทั้งสองด้วยความเคร่งครัด และเจ้าหญิงจินตมณี ขณะนั้นทรงมีพระชนมายุได้ราว ๑๕ ชันษา(ตามอายุขัยมนุษย์ปัจจุบัน) ก็ปรารถนาจะรักษาอุโบสถศีลตามพระบิดามารดา ส่วนเจ้าชายโขมพัตร รักษาเพียงศีล ๕ บริสุทธิ์ เนื่องจากทรงฝึกฝนด้านการทหารไม่สะดวกในการรักษาศีล

ก่อนครบกำหนด ๑ วัน พระเจ้านิลสิทธิ์ก็ได้จัดขบวนเสด็จ มีพระมเหสีทั้งสองพระโอรส-ธิดา วินทมหาเศรษฐี และภรรยา พร้อมด้วยบริวารต่าง ๆ ได้นำพานดอกไม้ตามที่พระอาจารย์กำหนด เมื่อไปถึงอาศรม พบว่า ท่านวิณฑุสฤาษียังไม่ออกมา ต่อมาก็ได้ยินเสียงครืน ๆ ตามด้วยเสียงเปรี๊ยะดังลั่นในอาศรม แผ่นดินบริเวณใกล้เคียงสั่นสะเทือนไปชั่วขณะ ผู้ที่ตามเสด็จต่างก็ทำหน้าตาตระหนกตกใจ ร้องหวีดว้ายไปตามกัน

พระเจ้านิลสิทธิ์นั้น เป็นผู้มีปัญญาคิดว่า ไม่น่าจะเกิดอะไรกับพระอาจารย์ ทรงมีความเชื่อมั่นในตัวพระอาจารย์ ทรงรับสั่งให้ทุกคนอยู่ในความสงบ ต่อมาก็พบพระฤาษีออกมาพร้อมกับดวงแก้วมณี มีความสุกสว่างงดงามมาก ดวงแก้วนั้นเปล่งประกายคล้ายสีรุ้งออกมา

ท่านวิณฑุสฤาษี ได้หยิบดวงแก้ว และยื่นให้พระเจ้านิลสิทธิ์ และกล่าวว่า..

“มหาบพิตร ถึงกาลที่เราจะต้องจากกันแล้ว ดวงแก้วมณีนี้จะเป็นเครื่องดึงดูดทรัพย์ ความอุดมสมบูรณ์ ความเป็นมงคล ความเจริญด้วยโภคทรัพย์ และความบริสุทธิ์ต่าง ๆ”

พระเจ้านิลสิทธิ์ มีทั้งความปิติพระทัยที่ได้แก้วมณี และมีความเศร้าพระทัยที่จะต้องจากพระอาจารย์ จึงกราบที่เท้าพระอาจารย์และกล่าวว่า ...

“ข้าฯแต่พระอาจารย์ หม่อมฉันขอตามส่งพระอาจารย์ไปยังที่พักได้หรือไม่ เรื่องบ้านเมือง หม่อมฉันจะฝากไว้กับท่านสุทธโสมอำมาตย์ได้ ขอหม่อมฉันได้ติดตามพระองค์ไปเถิด”

ท่านวิณฑุสฤาษีนั้น ได้ใช้ญาณทัสสนะตรวจดูทราบว่า พระองค์จากบ้านเมืองไปด้วยบุพกรรมบางอย่าง จึงอนุญาต เจ้าหญิงจินตมณีนั้น ก็ใคร่ขอติดตามไปด้วย จึงรับปาก

เนื่องจากทั้งสองพระองค์ได้รักษาศีล ๘ บริสุทธิ์ จึงสามารถเข้าผ่านยังป่าศักดิ์สิทธิ์นั้นได้ จากนั้นทำพิธีมอบดวงแก้วมณีให้ประดิษฐานในท้องพระโรง เพื่อให้ประชาชนได้มากราบไหว้บูชา มีการสมโภชน์ดวงแก้วมณีถึง ๓ วัน ๓ คืน

เมื่อเสร็จพิธีสมโภชน์แล้ว ทรงเรียกสุทธโสมอำมาตย์มาพูดเป็นการส่วนตัว และกล่าวว่า..

“ท่านสุทธโสม เรามีความภูมิใจที่ได้เกิดมาสร้างบุญร่วมกับท่าน แม้ในต้นชาติเราอาจจะมีผิดทางไปบ้าง การเดินทางคราวนี้อะไรจะเกิดมิอาจรู้ได้ ขอท่านรับวัชระ อันเป็นของศักดิ์ประจำตระกูลของเราดูแลชั่วคราว ขอฝากให้อบรมโอรสของเราให้เป็นพระราชาที่ดีต่อไป”

สุทธโสมอำมาตย์ได้ยินเช่นนั้น ถึงกับน้ำตาร่วง การสั่งเสียครั้งนี้ไม่เหมือนทุกครั้งที่พระองค์ทรงประพาสป่า เป็นครั้งคราว ท่านได้รับปากเป็นอย่างดี
    วันต่อมา พระเจ้านิลสิทธิ์ได้แต่งตั้งเจ้าชายโขมพัตร เป็นรัชทายาท และแต่งตั้งสุทธโสมอำมาตย์ เป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ จนกว่าเจ้าชายโขมพัตรจะถึงวัยอันเหมาะสมที่จะครองราชย์ต่อไป

และทรงได้ขอธิดาคนที่สองของสุทธโสม นามว่า “นางสิริทิพย์” ซึ่งเป็นสตรีทึ่มีความงดงามยิ่งนัก หาผู้ใดเปรียบได้ในเมืองนั้น และหมั้นหมายให้เป็นพระคู่หมั้นของเจ้าชายโขมพัตร ซึ่งเจ้าชายโขมพัตรนั้นมีความชื่นชอบนางสิริทิพย์อยู่ก่อนแล้ว

เมื่อชาวเมืองทราบข่าวก็ต่างชื่นชมยินดี จึงได้มีการเลี้ยงฉลองอีก ๗ วัน ๗ คืน

13. Numsai

ประวัติดวงแก้วสัจจรัตนบดี ตอน ๒ ....

2013-01-17 09.52.12.jpg

ต่อมาใกล้ครบกำหนดท่านวิณฑุสฤาษีได้ไปยังเรือนของวินทมหาเศรษฐี มอบพระขรรค์แก้วให้ ๑ เล่มพร้อมกับกล่าวว่า

“วินทะ ขอให้เก็บรักษาพระขรรค์นี้ให้ดี ภายภาคหน้าจะได้สร้างบุญใหญ่กับพระพุทธเจ้า ขอให้น้องจงถวายพระขรรค์นี้แก่พระพุทธองค์ แล้วปรารถนาสิ่งใดก็จะสำเร็จตามความปรารถนา ถึงเวลาที่เราจะกลับไปยังป่าที่เราจากมา ขอให้ช่วยเหลือกิจการของเจ้าชายโขมพัตรให้เต็มที่ เพื่อสั่งสมบุญบารมีของตัวเอง”

วินทมหาเศรษฐี แม้รู้สึกประหลาดใจกับคำกล่าวของพระฤาษีก็นิ่งเสีย คิดว่า อาจจะมีเหตุการณ์บางอย่างที่พระเจ้านิลสิทธิ์ไม่ได้ครองราชย์ต่อ แต่ก็ไม่กล้าเอ่ยปากถาม ท่านวิณฑุสฤาษีทราบความในใจ จึงกล่าวว่า ..

“ถึงเวลาก็จะทราบเรื่องเอง”

จากนั้นท่านก็กลับมาจากอุทยานในพระราชวัง พบว่า พระเจ้านิลสิทธิ์ และเจ้าหญิงจินตมณีมารออยู่ก่อนแล้ว พร้อมเจ้าชายโขมพัตร พระมเหสีทั้งสอง สุทธโสมอำมาตย์ นางสิริทิพย์ พร้อมทั้งข้าราชบริพารชั้นผู้ใหญ่

ท่านวิณฑุสฤาษีได้กล่าวว่า..

“ขอโมทนาสาธุการในบุญกุศลที่ท่านทั้งหลายได้อุปัฏฐากข้าฯ ถึงกาลแล้วที่จะต้องกลับไปยังป่าศักดิ์สิทธิ์ พระนางทั้งสอง ขอให้ท่านหมั่นรักษาอุโบสถศีลให้ถึงพร้อม เจ้าชายโขมพัตร และสุทธโสมอำมาตย์ ในกาลข้างหน้านี้
    จะมีพระพุทธเจ้าเสด็จมาโปรดยังเมืองของท่าน ก่อนเมืองรชตมุนีนคร ขอให้ถวายสิ่งที่ควรถวายแด่พระองค์ ขอพรจะสมความปรารถนาทุกประการ
    เอาละ มหาบพิตร เจ้าหญิงล่ำลา บุคคลอันเป็นที่รักให้เรียบร้อย จะไปกันแล้ว”

พระเจ้านิลสิทธิ์ และพระธิดาได้ลาหมู่ญาติเรียบร้อย
    ท่านวิณฑุสฤาษีกำหนดจิตทำสมาธิ จากนั้นเกิดหมอกสีขาวขึ้นมา ทั้งสามก็หายไป ทิ้งความอาลัยแก่พระมเหสีทั้งสอง และพระญาติ ข้าราชบริพารทั้งหลาย

จากนั้นสุทธโสมอำมาตย์ก็ได้ทำหน้าที่ของตนอย่างดียิ่ง ทำให้เมืองนี้ มีความเจริญรุ่งเรือง ทัดเทียมกับเมืองรชตมุนีนคร(ยังมีต่อ)...

14. NamfonBaanfa

NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาในธรรมทานที่คุณน้ำใสนำมาแบ่งปันให้พวกเราได้ทราบกันค่ะ _/|\_

15. Numsai

.ท่านที่เกี่ยวเนื่องกับประวัติดวงแก้วสัจจรัตนบดี..

มาดูเฉลย ท่านที่เกี่ยวเนื่องกับประวัติดวงแก้วนี้นะคะ

ท่านวิณฑุสฤาษี = พี่ชายฝาแฝดของท่านเกษรีฤาษี

(เดิมทีคิดว่า เป็นท่านเกษรี เพราะน่าคล้ายกันมากค่ะ สอบถามท่านสัจจฤาษี ท่านบอกว่า เป็นพี่ชายฝาแฝดของท่านเกษรี )

ท่านวินทมหาเศรษฐี = พระนารทธรรมราชาบดี ปัจจุบันอยู่สวรรค์ชั้นดุสิต รอมาเกิดเป็นพระเจ้าจักรพรรดิในยุคพระยาธรรมิกราช ค่ะ

ท่านสาฤาษี = คุณ mooom

พระเจ้านิลสิทธิ์ = คุณ world999

สุทธโสมอำมาตย์ =น้องธรรมวิวัฒน์

เจ้าชายโขมพัตร = คุณ am12

เจ้าหญิงจินตมณี = น้องน้ำตาล

พระนางสิริทิพย์ = คุณ sereenon

ขอให้เรื่องนี้เป็นธรรมทาน อย่าได้ยึดติดกับอดีต เป็นเพียงการเรียนรู้ที่เราจะสร้างบารมีต่อไป เพื่อบรรลุธรรมในชาตินี้ หรืออนาคตกาลเบื้องหน้าค่ะ

กรรมใดที่เคยล่วงเกินแก่ทุก ๆท่านที่กล่าวมา ขออโหสิกรรมให้ด้วยค่ะ กรรมใดที่ท่านทั้งหลายได้เคยล่วงเกินแก่ดิฉันมา ขอน้อมถวายเป็นอภัยทานแด่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ สาธุ..

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2013
  16. am12

am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ขอร่วมประมูลที่ 16,700 บาทครับ

17. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ worlld999 ด้วยค่ะ ขอให้สำเร็จตามความปรารถนาค่ะ

Numsai

18. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ลำดับการประมูล

๑. คุณsereenon 15,900 บาท

๒.คุณam 12 16, 100 บาท

๓.คุณmooom 16,200 บาท

๔. คุณworld999 16,500 บาท

๕.คุณam 12 16,700

โมทนาบุญด้วยนะครับขอให้สมหวังดังจิตปรารถนานะครับ

19. Numsai

วันนี้ 11:55 AM
    am12 ขอร่วมประมูลที่ 16,700 บาทครับ

วันนี้ 10:57 AM
    world999 ผมมาตามสัจจะอธิฐานแล้วนะครับ
    ขอร่วมประมูลที่ 16,500 บาท ครับ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ sereenon คุณ mooom คุณ world999 และคุณ am12 ที่ร่วมประมูลในครั้งนี้ค่ะ

และขอแสดงความยินดีกับคุณ am12 ที่ประมูลราคาสูงสุด และภายในเวลา 12.00 am

ขอให้ทุก ๆ ท่านมีความคล่องตัวทุกเรื่อง และเจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Numsai

20. world999

world999 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2012
    ผมตั้งใจมากแต่ด้วยธุระหลายปัจจัย ..อย่างไรก็ตามขอแสดงความยินดีและขออนุโมทนาบุญกับคุณ am12 ที่ชนะการประมูลนี้ รวมทั้งขอให้คุณ น้ำใสและทุกๆท่านเจริญในธรรม ยิ่ง ๆ ขึ้นไปเช่นกันครับ ขอให้สมหวังดังที่ทุกท่านปรารถนาทั้งทางโลกและทางธรรม

ขออนุโมทนาบุญด้วยความจริงใจครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้