ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. am12

am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ขอขอบคุณในความยินดีและขออนุโมทนาบุญกับคุณ world999นะครับ

ผมเห็นถึงความตั้งใจของคุณ world999 ครับ และหากคุณworld999 ประสงค์จะบูชา ดวงแก้วสัจจรัตน์นี้ ผมยินดีสละสิทธิ์ให้นะครับ
    แต่ต้องรบกวนถามพี่น้ำใสอีกครั้งหนึ่งครับ ว่าเป็นการสมควรหรือไม่และท่านผู้ดูแลอนุญาติหรือไม่นะครับ หากคุณ world999 ยังมีความประสงค์อยู่ก็แจ้งไว้ได้นะครับ

2. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..ขออนุโมทนาบุญกับท่านผู้ให้ และท่านผู้รับค่ะ..

ก่อนอื่นต้องขออภัยคุณ am12 เป็นอย่างยิ่งที่อยู่หายไป เนื่องจากไม่สบายตั้งแต่เช้า พอปิดประมูลเสร็จก็พักผ่อน เพิ่งเข้ามาอ่านค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ am12 ด้วยค่ะ เป็นอีกครั้งที่ดิฉันมีความประทับใจหลังจากการเปิดประมูลดวงแก้ว หรือธาตุกายสิทธิ์

ได้เห็นน้ำใจของท่านที่แสดงออกโดยปราศจากความเห็นแก่ตัว มีใจเอื้อเฟื้อให้กัน ดิฉันได้เรียนให้คุณ world999 ทราบโดยผ่านทาง PM แล้วค่ะ รอให้ท่านมาตอบรับหน้ากระทู้อีกครั้งค่ะ

ขอให้ทั้งสองท่านมีแต่ความเจริญรุ่งเรืองทั้งทางธรรม และทางโลกค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ am12 และคุณ world999 ด้วยค่ะ

Numsai

3. world999

world999 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2012
    ก่อนอื่นผมขอขอบคุณทุกๆท่านและขออนุโมทนาบุญกับคุณ am12 ที่ยินดีสละสิทธิ์ การบูชาให้ผมและประทับใจในน้ำใจอันดีของท่าน ขอบคุณมากๆครับ ผมได้ตั้งสัจจะอธิษฐานในดวงแก้วสัจจะรัตนบดีนี้เพื่อความสำเร็จดั่งใจจริง และยินดีบูชาอย่างยิ่ง ซึ่งผมก็ได้เรียนรบกวนถามคุณน้ำใส ว่าเป็นการสมควรหรือไม่เช่นกันครับ และขอให้ทุกๆท่านสมหวังดังที่ทุกท่านปรารถนาทั้งทางโลกและเจริญในธรรม ยิ่งๆขึ้นไปในเร็ววันครับ
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

4. mooom

mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010

ขอแสดงความยินดีและขออนุโมทนาบุญกับคุณworld999ด้วยครับที่ได้บูชาสมความปรารถนา และขออนุโมทนาบุญกับคุณam12 และเพื่อนกัลยาณมิตรทุกท่านด้วยครับ

5. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับท่านผู้ให้ (คุณ am12) และท่านผู้รับ(คุณworld999)ค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

ขอให้ทุกๆท่านสมหวังดังที่ทุกท่านปรารถนาทั้งทางโลกและเจริญในธรรม ยิ่งๆขึ้นไปในเร็ววัน นะค่ะ

จันทรกาล

6. เอ๋ปากน้ำ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ จันทรกาลและครอบครัวด้วยค่ะ เมื่อเช้าขณะนั่งสมาธิ และฟังธรรมะท่านจิตโต บ้านสบายใจไปด้วย น้อง ๆ โหลดมาให้ เลยเปิดทั้งวันทั้งคืนให้เทวดาเทพธิดาที่ดูแลบ้านให้ท่านฟัง

เรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้ เป็นปัจจัตตัง โปรดใช้วิจารณญานในการอ่านค่ะ..

พอถึงเวลาเช้า เป็นธรรมะที่ท่านเทศน์เมื่อเดือนกรกฏาคม ๒๕๕๕ เกี่ยวกับเรื่องจัดเตรียมบายศรี ขอขมาแก่เจ้ากรรมนายเวร จากนั้นท่านให้อธิษฐานจิตตาม

ขณะนั่งอธิษฐานจิตนั้น ภาพเจ้ากรรมชุด โรคภูมิแพ้ก็มาปรากฏเป็นหมู่คณะแต่ละท่านมีแสงสว่างในตัว มาด้วยหน้าตายิ้มแย้ม บอกว่า..

"ท่านครับ พวกผมไม่เอาบุญบวชพระแล้วนะครับ ที่ทำส่งบุญสร้างพระ ๒๑ ศอก วัดท่าขนุน ทำให้พวกผมหลุดพ้นวิบากกรรมหนัก ๆ หมดแล้ว ตอนนี้ก็สบายแล้ว"

จึงได้สอบถามท่านว่า "แล้วขณะนี้พวกท่านอยู่ที่ใดเจ้าค่ะ" ท่านผู้เป็นหัวหน้าคณะ

"ส่วนหนึ่งอยู่กับท่านท้าวเวสสุวรรณขอรับ ส่วนผมและพวกอีกส่วนหนึ่งไปช่วยงานที่สำนักพระยายมราช"

ท่านกล่าวต่อไปว่า "ท่านขอรับ หากพวกผมขอให้ช่วยอีกสักอย่างได้หรือเปล่าครับ"

จึงตอบท่านไปว่า.."ได้เจ้าค่ะ ท่านจะให้ช่วยอะไรหรือเจ้าคะ" ท่านตอบแบบเกรงใจว่า..

"อยากให้ท่านช่วยทำบุญถวายดวงแก้วให้พวกผมได้มั๊ยขอรับ" ตอบท่านว่า...

"ได้เจ้าค่ะ ท่านไม่ต้องเกรงใจ แล้วจะทำให้ท่าน และวันที่ ๓๐ เมษาฯนี้ ขอให้เชิญท่านไปร่วมถวายดวงแก้วกับพวกเราเจ้าค่ะ ที่วัดเขาวง วันที่ ๑ พค.มีพิธีหล่อสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกด้วยเจ้าค่ะ "
    ท่านหันกลับไปคุยกับคณะของท่านว่า "อ้อ..วันนั้นมีหล่อรูปปั้นของนายเหนือหัวของเราด้วยนะ" คล้ายจะตกลงกัน และหันกลับมาว่า

"ตกลงพวกผมจะขออนุญาตท่านพระยายมราชมาขอรับ เดี๋ยวพวกผมต้องรีบกลับไปแล้ว งานที่สำนักพระยายมราชมีเยอะ มีคนตายมาจากภัยพิบัติทั่วโลก ผมต้องรีบไปแล้ว หากจะทำบุญให้พวกผมเพิ่ม วันพระขึ้น ๑๕ ค่ำ เป็นวันหยุดทำการยมโลก ขอให้ทำบุญภัตตาหารไปให้พวกผมก็ได้ขอรับ "

จากนั้นก็ก้มกราบท่าน และภาพต่าง ๆ ได้หายไป

เล่าสู่กันฟังค่ะ อาจจะมีประโยชน์ต่อทุก ๆ ท่านไม่มากก็น้อยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับน้องจันทรกาล และทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

หมายเหตุ ท่านเจ้ากรรมชุดนี้ มีจำนวน ๓๕ ท่าน สมัยที่น้ำใส เกิดเป็นชาย รับราชการทหารเป็นนายกอง ในสมัยร.๑ มีหน้าที่เค้นความลับ ผู้ที่เป็นไส้ศึกให้กับกัมพูชา ได้ใช้วิธีทรมานพวกท่านเหล่านั้น จนรับสารภาพ จากนั้นก็นำไปตรึงกับเสาแช่ในน้ำทะเลให้น้ำขึ้นน้ำลง จนเสียชีวิต

เป็นการกระทำที่ไม่ควรเอาเยี่ยงย่าง เจ้ากรรมไม่ว่าจะอยู่ภพใดจะจำเราได้ เมื่อไปอยู่กัมพูชา ส่งผลให้น้ำใส เป็นโรคภูมิแพ้รักษาไม่หายมาเป็นเวลากว่า ๑๕ ปี

ก่อนหน้านั้น พยายามส่งบุญไปให้ท่านอโหสิกรรมเพียง ๖-๗ ท่าน ที่เหลือไม่อโหสิกรรมให้ ในวันที่ทำพิธีขอขมา ท่านเจ้ากรรมผู้เป็นหัวหน้ามาปรากฏ และบอกว่า ให้บวชพระ ๓ รูปจะอโหสิกรรมให้ ได้ทำการบวชพระให้เพียง ๑ รูป

จากนั้นเมื่อมีบุญสร้างพระ ๒๑ ศอกจึงอุทิศให้ท่านก่อนปีใหม่ ๒๕๕๖ โดยไม่หวังให้ท่านเหล่านั้นอโหสิกรรม ไม่คิดว่าจะให้ผลเกินคาด เมื่อพบท่านวันนี้ ท่านมีสีหน้ายิ้มแย้ม ไม่เหลือความเป็นเจ้ากรรมกันอีกเลย
    [/QUOTE]

ขออนุโมทนาบุญกับพี่น้ำใส ด้วยนะค่ะ

ขอให้พี่น้ำใสมีสุภาพที่แข็งแรง หายจากโรคภัยไข้เจ็บทั้งหมดทั้งมวลนะค่ะ

จันทรกาล

7. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    สาธุขอโมทนากับคุณ World999 และคุณ Am12 ด้วยค่ะ
    ได้ของเก่าคืน ดีใจด้วยนะคะ
    รออ่านประวัติตอนต่อไปนะคะ

8. Numsai

..ผลกรรมการผิดศีล ๑ หนึ่ง -ปาณาติบาต

ขออนุโมทนาบุญกับน้องจันทรกาลเช่นกันค่ะ ช่วงนี้พี่โดนภูมิแพ้เล่นงานหนัก แปลกตรงที่ว่าไม่ได้แพ้อากาศอย่างเดียว มีผื่นคันขึ้นตามตัว เรียกว่า ทวงกันครบชุด

เมื่อวานได้ถามท่านพระยา ฯ (หัวหน้าเจ้ากรรม)ว่า ทำไมท่านอโหสิกรรมให้แล้ว ยิ่งเป็นมากกว่าเดิม ท่านว่า..

"ไม่ใช่พวกผมหรอกขอรับ พวกผมอโหสิกรรมให้แล้ว ลองนึกดี ๆ ท่านมีอาการดีขึ้นแล้วพักหนึ่งใช่มั๊ย" ก็ยอมรับว่า "จริง"

ท่านบอกว่า "พวกแมลงตัวใหญ่ตัวเล็กที่ท่านจับเอาไปใส่กรอบ แล้วใส่ในขวดแก้วมีสารบางอย่างอยู่ในนั้น (ไซยาไนท์) กว่าแมลงเหล่านี้จะตายก็ทรมานมาก หายใจไม่ออก มีน้ำตาไหล ทรมาน พวกเขาไม่ยอม เลยมาตามเอาคืน"

จึงนึกได้ว่า สมัยที่เรียนเกษตรก่อนจะเข้ามาเรียนแม่โจ้ ประมาณ ๒๐ ปีมาแล้ว มีวิชาหนึ่งที่ต้องจับผีเสื้อ ด้วงกว่าง และแมลงต่าง ๆ มาสตาฟซ์ โดยมีอุปกรณ์จับแมลงต่าง ๆ มีความสุขมากที่ไล่จับแมลงสำเร็จ สรุปวิชานี้ ได้ A ค่ะ

อาจารย์บอกว่า รูปทรงแมลงสมบูรณ์ มีแมลงหลากหลายชนิด เนื้อหาสมบูรณ์ เลยให้ A เป็นความภูมิใจมาก แต่หารู้ไม่ว่า นั่นคือ วิบากกรรมที่จะส่งผลในอนาคตโดยไม่รู้ตัว

โชคดีที่ภายหลัง ดิฉันได้เรียนในสายพืชศาสตร์ และต่อคณะบริหารที่แม่โจ้ ทำให้ไม่ต้องมีวิบากกรรมเกี่ยวกับการฆ่าสัตว์ต่อไป พอจบก็ทำงานที่บริษัทเอกชนชื่อดังแห่งหนึ่ง ในสายบัญชีและการเงิน ไม่ต้องไปเกี่ยวข้องกับการฆ่าสัตว์อีก

เรื่องนี้ขอให้อ่านเป็นธรรมทาน ดิฉันเองไม่ใช่ไม่เคยผิดศีล เมื่อต้นชาติก็เคยฆ่าสัตว์ทำอาหาร เคยพลาดทำให้สัตว์ตายในห้องเรียน ทำให้วิบากกรรมผิดศีลปาณาติบาต ส่งผลได้เร็วกว่าวิบากอื่น ๆ เกิดโรคภัยไข้เจ็บมาตลอด ไม่เคยสบายตัว

ทุกวันนี้ก็อยู่ได้ เพราะธรรมะของพระพุทธองค์ เจ็บมาก ๆ ก็ถอดกายไปนอนเล่นบนสวรรค์บ้าง พระนิพพานบ้าง ให้จิตแจ่มใส ทำให้ไม่ทุกข์กับการเจ็บป่วยค่ะ บางครั้งถ้าเจ็บมาก ๆ พระหรือเทวดาท่านก็ให้รู้สึกง่วงนอน และหลับไปเลย

หากท่านใด เคยผิดศีลมาแล้ว พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) ท่านสอนว่า..

"อย่าตามนึกถึงมัน ให้ลืมมันเสีย ตั้งใจใหม่ เริ่มรักษาศีล ๕ ให้บริสุทธิ์ วันละชั่วโมง เพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ เป็น ๓ ชม. ๕ ชม. ครึ่งวัน และถือให้บริสุทธิ์ ๑ วัน จากนั้นศีลของเราค่อยๆ บริสุทธิ์ไปเอง"

ขอให้ท่านทั้งหลาย นำเฉพาะสิ่งที่ดี และขอให้ตั้งใจรักษาศีล ๕ ให้บริสุทธิ์ เพื่อชีวิตที่เป็นสุขทั้งชาตินี้ และชาติหน้าค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

ปล.ต้องขออภัยกับหลายท่านที่รออ่านประวัติดวงแก้ว จะนำมาเล่าต่อไปนะคะ ช่วงนี้ ท่านบอกว่า ให้นำธรรมทานมาเสนอก่อนจะนำเสนอประวัติดวงแก้ว เพื่อให้เราท่านทั้งหลายไม่ใช้ชีวิตแบบประมาท

ภัยพิบัติต่าง ๆ ปีนี้ เกิดขึ้นบางจุด แต่ยังไม่รุนแรงนัก จะเริ่มปี ๕๗ จะเริ่มรุนแรงขึ้น เรื่อย ๆ จนถึงปี ๖๐ จะเกิดเหตุการณ์หลายอย่าง เราอาจจะตั้งตัวรับไม่ทัน

"ผู้ที่รักษาศีลบริสุทธิ์ และผู้ปฏิบัติธรรมเท่านั้นจะอยู่รอดได้" อาจจะมีผลกระทบมากน้อย ตามวิบากของตน การมีธาตุกายสิทธิ์ช่วยได้เฉพาะผุ้รักษาศีลบริสุทธิ์ หรือพร่องน้อยที่สุด

ดิฉันเองก็มีวาระที่จำส่งมอบธาตุกายสิทธิ์ให้แก่ท่านทั้งหลาย ไม่นานนัก ก็จะหมดหน้าที่ เวลาที่เหลือจะปลีกวิเวกตามคำสั่งของครูบาอาจารย์ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2013
  9. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอน้อมโมทนาสาธุกับอภัยทานของพระธิดาสิริจันทราด้วยค่ะ
    กรรมใดที่เคยล่วงเกินพี่น้ำใส และทุกท่านที่กล่าวนามมาทั้งหมดนี้ไว้ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน
    ขออโหสิกรรมให้ทุกประการเพื่อเป็นพุทธบุชา ธรรมบูชา สังฆบูชาเช่นกันค่ะ...

10. Numsai

ฮั่นแน่ ..แอบมาเฉลยจนได้นะ พี่กะทำเนียนไม่บอก อิอิ..เหตุที่ยังไม่บอก ต้องรออ่านตอนต่อไป เรื่องราวอาจจะกระทบใจ.. คริคริ

ขออนุโมทนาบุญกับน้องน้ำตาลด้วยค่ะ

Numsai

11. Miss Brown

แง ๆๆๆ pig_cryy

12. Phuya

Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

น้องหญิง...คิดเหรอว่าท่านเจ้าเมืองจะหนีพวกเราพ้น ฮ่า ฮ่า ฮ่า

13. Phuya

Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีและอนุโมทนากับผู้ให้ คุณ Am12 & ยินดีและโมทนากับผู้รับ
    ที่สมหวังในการเสียสละและสมหวังตามสัจจะอธิษฐาน

ขอให้มีความเจริญก้าวหน้าทั้งทางโลกและทางธรรมนะคะ

14. sun2555

sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    วันนี้เวลา 10.23 น. ได้โอนเงินเพื่อร่วมบุญถวายดวงแก้วอัคคีรัตนบวร และร่วมทำบุญทุกอย่าง กับหลวงตาวัชรชัย วัดเขาวง (ถ้ำนารายณ์) จ.สระบุรี จำนวน 700 บาท
    ขอบุญนี้จงถึงซึ่งผู้ที่ข้าพเจ้าได้ตั้งจิตอธิษฐานไว้ด้วยเทอญ..
    ขอโมทนาในบุญของทุกท่านที่ได้กระทำไว้โดยชอบ และขอแสดงความยินดีกับคุณ world999 ผู้เป็นเจ้าของดวงแก้ว ตลอดทั้งความมีน้ำใจในความเอื้อเฟื้อของคุณ am12 ครับ สาธุ...

15. winaiwon

winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    ขอแสดงความยินดีต่อมิตรไมตรี ที่ดีงามเอื้ออาทรต่อกันน่ะครับ ^^

16. NamfonBaanfa

NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านโพสต์ของแต่ละท่านแล้วมีความสุขอิ่มเอิบใจมากเลยค่ะ สมกับที่เป็นกัลยาณมิตรของกันและกันจริงๆค่ะ _/|\_

17. เอ๋ปากน้ำ

*********************8

ขออนุโมทนาบุญกับ ทีมคุณta2498 ด้วยนะค่ะ

วันอาทิตย์นี้เจอกันค่ะ ได้ร่วมทำบุญใหญ่ด้วยกันนะค่ะ
    ปราถนาอยาได้สิ่งใดขอให้สมความปราถนาทุกประกันค่ะ

จันทรกาล

18. winaiwon

winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    ร่วมบุญถวายดวงแก้ว 200บาท แด่หลวงตาวัชรชัย ...

ขออนุโมทนาบุญด้วยน่ะครับ

Funds Transfer - Confirmation

Your transfer has been completed1-2-3

This transfer has been processed.
    Bank Reference No. 46067775
    Date 25 Jan 2013
    Time 11:22:50 Bangkok, Thailand (GMT +7:00)
    Transfer From:
    Account Name อริย์ธัชธ์ วงค์ปวณวัตร
    Transfer To:
    Account BBL 036-7-152345
    Account Name นาง ภูริชญา เหมรา / คุณPhuya
    Send SMS 081 255 7766
    Amount 200.00
    Fee 0.00
    Reference ร่วมบุญถวายดวงแก้วหลวงตาวัชรชัย

19. Numsai

สาธุ..สาธุ..สาธุ..ขออนุโมทนาบุญกับคุณ sun2555 ด้วยค่ะ

ข้าพเจ้าขออาราธนาบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลายของคุณ sun2555 สืบ ๆ กันมาตั้งแต่ต้นชาติที่มีการสร้างบารมีที่ผ่านมาจนถึงชาตินี้
    ขออุทิศบุญนี้แก่พรหม และเทพเทวาทั้งหลาย บิดามารดาในอดีตจนถึงปัจจุบัน และท่านพระยายมราชา ท่านสุวรรณ ท่านสุวาร

ขอท่านทั้งหลายได้โปรดบอกกล่าวแก่เจ้ากรรมนายเวรของคุณ sun2555 ในทุกภพชาติจนถึงชาติปัจจุบัน เพื่อให้อโหสิกรรมแก่คุณ sun2555 จนกว่าจะสำเร็จพระสัมมาสัมโพธิญาณด้วยเถิด สาธุ ๆ ๆ ...

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

Numsai

20. Numsai

สาธุ..สาธุ..สาธุ..ขออนุโมทนาบุญกับคุณ อริย์ธัชธ์ด้วยค่ะ

ข้าพเจ้าขออาราธนาบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบ ๆ กันมา

ขออุทิศบุญนี้..แด่พรหมเทวดาทั้งหลาย ท่านพระยายมราช นายนิริยบาลทั้งหลาย ได้โปรดโมทนา...

และบอกกล่าวบุญนี้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย อันเนื่องจากกรรมปาณาติบาต และอทินนาฯ ขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่คุณอริย์ธัชธ์ นับแต่บัดนี้ราบเท้าเข้าสู่พระนิพพาน สาธุ..

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้