ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    ประมูลจักรแก้วคู่แรก ๙๙๙๙.๙๙ บาท

2. winaiwon

winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    จักรคู่แรก มีประมูลกันหลายคน มาลุ้น ๆ กันครับ ...

3. NamfonBaanfa

NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ค่ะคุณVatechayana มีผู้สนใจจักรแก้วคู่ที่ ๑ กันอยู่หลายท่าน กราบอนุโมทนากับผู้ประมูลทุกท่านด้วยนะคะ...สำหรับน้ำฝนขอประมูลเฉพาะจักรแก้วคู่ที่ ๒ ที่น้ำฝนมั่นใจว่าเกี่ยวข้องกับตนเองเท่านั้นค่ะ

4. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาบุญทั้งหมดด้วยครับ นั่งอ่านแล้ว ดีใจและปลื้มใจในมหากุศลอันยิ่งใหญ่
    ไม่คิดว่าจะออกมาสวยงดงามมากๆ อย่างนี้นะครับ สาธุ สาธุ
    ขอมหาโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชา
    ขอบารมีของพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ และผู้มีพระคุณช่วยสงเคราะห์ ให้ทุกท่านมีความสุข ความเจริญ
    และสำเร็จในความปรารถนาทุกอย่างโดยฉับพลันทันใจทุกประการ
    ไม่ว่าจะปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอัครสาวก พระมหาสาวก นางแก้ว
    ก็ขอให้บารมีเต็มโดยฉับพลัน สำเร็จโดยง่ายด้วยเทอญ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2013
  5. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ พี่น้ำฝน

6. ธรรมวิวัฒน์

82
    ข้าพเจ้าขอน้อมถวายบุญกุศลที่ได้ทำมาทั้งหมดเป็นพุทธบูชา
    แก่ สมเด็จพระพุทธวิปัสสีพุทธเจ้า ที่ได้ทรงประทานธรรมทานในครั้งนี้
    ขอพระองค์ท่านได้โปรดเมตตาประทานพร ให้ข้าพเจ้ามีแต่ความคล่องตัว และสำเร็จในสิ่งที่ปรารถนา
    ทั้งทางโลกและทางธรรมทุกประการอย่างฉับพลันโดยง่าย ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2013
  7. ธรรมวิวัฒน์

82
    อันนี้เหมือนเป็นประวัติที่มาของกองทุนนะครับ
    จากที่ได้ร่วมบุญกับกองทุนมานะครับ ก็ได้อ่านประวัติของการปรารถนาพระโพธิญาณของพระโพธิสัตว์หลายๆท่าน
    ที่เกี่ยวเนื่องในสมัยสมเด็จพระพุทธวิปัสสีพุทธเจ้า บางทีอ่านๆไปมันลุ้นๆบ้าง น้ำตาจะไหลด้วยความสงสารตัวละครในนั้นบ้าง
    อันนี้ก็เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ แต่สิ่งหนึ่งที่ได้รับก็คือได้ร่วมทำบุญในการถวายดวงแก้วมากขึ้น
    ทั้งที่เมื่อก่อนไม่เคยได้ทำบุญในลักษณะนี้ มันทำให้ชีวิตได้พบแสงสว่าง แต่ก็รู้สึกอบอุ่นแล้วก็สบายใจที่ได้ร่วมบุญครับ
    แต่ส่วนตัวยังไม่แน่ใจว่าจะได้ไปเกิดในศาสนาของพระศรีอริยเมไตรยท่านหรือเปล่า
    เพราะยังรู้ว่าตัวเองยังเลวอยู่เยอะครับ อาจจะตกนรกป่อมแป๋ม โดนทอดกรอบ ปีนต้นงิ้วกับกิ๊กอยู่ก็ได้นะครับ
    พอขึ้นมาอีกทีอ้าว เขาหายไปไหนหมดแล้วครับ ทิ้งเราให้อยู่คนเดียวอีกแหละ
    แต่ถ้าไปได้ก็เจอผมเอง นะครับ ถ้าหากันเจอนะครับ แต่ขอให้ทุกท่านสมหวัง และมีความสุขมากๆนะครับ
    ร่วมบุญกับพี่น้ำใส ไม่ผิดหวังนะครับ
    ขอให้เชื่อมั่นครับ ทำดีแล้ว ความดีจะติดตามส่งผลให้เราได้พบความสุข ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน แน่นอน
    ตามกรรมดีที่ได้กระทำครับ สาธุ สาธุ

สุดท้ายขอฝากเป็นรูปภาพนี้แล้วกันนะครับ

8. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    เด็กตจว.หลงเมืองกรุงเพิ่งกลับมาถึงบ้านอย่างปลอดภัย
    (ไม่ทำอันตรายคนรอบข้าง) มารายงานตัวนะคะ...

และขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ได้ร่วมประมูลจักรคู่นะคะ
    หนูตาลไปเห็นจักรของจริงมาแว้ว ... สวยมากและใสมากค่ะ
    รู้สึกว่าผิวของจักรคู่จะเรียบและใสปิ๊งเป็นพิเศษ...
    เดาเอาว่า อาจจะเนื่องจากผู้อธิษฐานลาเข้าพระนิพพานแล้ว
    จักรทั้งสองคู่จึงใสแจ๋วแหว๋ว...

9. ธรรมวิวัฒน์

82
    อ่านแล้ว มันเจ็บลึกๆเข้าไปในใจจริงๆ เลย
    เฮ้อ...ขอถอนหายใจให้กับการบำเพ็ญพระโพธิญาณหน่อยนะครับpity_pig

10. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สาธุเจ้าค่ะพี่หม่อน
    ครั้งนี้ของทุกชิ้นที่นำไปถวายนั้น
    จัดได้งดงามมาก ใครผ่านเข้ามาพบเห็นต่างก็ชื่นชมยินดีและปิติใจ
    หนูเองก็ทราบว่าพี่และพี่น้ำใสทำบุญด้วยความปราณีตอยู่แล้ว
    แต่ไม่คาดว่าจะจัดทำกันออกมาได้สวยงามและลงตัวขนาดนี้
    เห็นแล้วปลื้มอกปลื้มใจจริง ๆ ค่ะ...สมกับที่อุตส่าห์แบกสังขารไม่เที่ยงไปร่วมถวายด้วย อิอิ

ขอขอบพระคุณนะเจ้าคะที่ทำให้หนูผู้มีทุนทรัพย์น้อย
    ได้ร่วมบุญอันปราณีตเช่นนี้ และขออนุโมทนาบุญเป็นอย่างสูงค่ะ

11. NamfonBaanfa

NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

น้องน้ำตาลขา...เห็นคุณหม่อนเธอโพสต์กระทู้ที่ #3380 ว่าวันงานถวายดวงแก้วน้องน้ำตาลเห็นอะไรดีๆ อย่าลืมมาเล่าให้เพื่อนๆชาวเมืองได้ฟังกันด้วยนะคะ ^_^

12. Miss Brown

ขออนุญาตเล่าประสบการณ์ในการได้รับอานิสงค์ของการถวายดวงแก้วในครั้งนี้นะคะ
    เดิมทีตาลก็ไม่ได้ตั้งใจที่จะไปดูทิพยสมบัติในวิมานของตนเองบนสวรรค์ชั้นดุสิตหรอกนะคะ
    แต่หลังจากถวายดวงแก้วแล้ว ในวันนั้นเกิดอาการไม่สบายหน่อย ๆ
    คือเมาเครื่องบิน รู้สึกเวียนหัวเล็กน้อยจนถึงตอนเย็น
    ในขณะที่ทุกคนทานอาหารค่ำ จึงขอปลีกตัวไปนั่งสมาธิในห้องพระแทน...

ใครที่เข้าฌานได้จะทราบว่า การเข้าฌานจะบรรเทาอาการปวดหัว ปวดเมื่อยตัวได้ค่ะ
    คือเราเข้าให้เต็มกำลัง ณ ขณะนั้น ๆ แล้วถอนสมาธิออก
    จะทำให้หายเหนื่อยหายเมื่อย
    เวลาตาลเดินทางไกล ๆ ก็จะใช้วิธีนี้ในการลดอาการป่วยให้น้อยลง
    บางครั้งก็จะทรงฌานตลอดการเดินทาง ทำให้หลับสนิท ไม่กระวนกระวาย
    เวลาตื่นขึ้นมาก็จะสดชื่น แม้จะได้นอนน้อยก็ตาม...

ทีนี้ตาลก็นั่งสมาธิเพื่อบรรเทาทุกขเวทนาสักครู่ใหญ่
    หลังจากที่จิตรวมตัวกันดีแล้ว ก็ยกจิตขึ้นพระนิพพาน
    เพื่อไปกราบสมเด็จองค์ปฐมฯ ตามปกติ...
    นั่งมองพระพักตร์ของพระองค์ท่านจนชุ่มชื่นใจดีแล้ว
    ก็คิดจะกลับ แต่ในขณะที่เอี๊ยวตัว ก็เห็นว่า ตนเองกำลังยืนอยู่บนอาสนะทิพย์ค่ะ
    คือมองเห็นดอกบัวแก้วรองรับการนั่งของตน ก็รู้สึกแปลกใจจึงได้นั่งสังเกตต่อ
    เห็นดอกบัวแก้ว ลักษณะคล้ายกับดอกบัวแก้วที่ตนเองเพิ่งได้เป็นเจ้าภาพถวายไปเมื่อตอนกลางวันปรากฎอยู่

กลีบบัวเป็นแก้วใส ปลายกลีบมีสีทองเคลือบเอาไว้ ซ้อนกันเป็นชั้น ๆ สวยงามมาก ๆ ค่ะ
    เมื่อออกจากสมาธิจึงได้เล่าให้พี่ ๆ ทุกคนฟัง
    ไม่มีใครคาดว่าอานิสงค์ของการถวายผอบจะได้กันรวดเร็วขนาดนี้
    หลาย ๆ ท่านที่ได้มโนมยิทธิจึงขึ้นไปดูที่วิมานของตนเองบ้าง
    (อันนี้ต้ัองให้เจ้าของวิมานมาเล่าเองนะคะ โดยเฉพาะพี่หม่อน ได้ข่าวว่าที่วิมานวิจิตรตระการตากว่าใครเพื่อน อิอิ)

สำหรับตาลนั้น ก่อนถวายพระบรมฯ ได้ร่วมจัดพลอยเก้าสีกับพี่หม่อน
    พอขึ้นไปบนวิมานของตนเองก็พบกับพลอยหลากสีเม็ดเขื่องติดอยู่ตามผนังวิมานและวางตามพื้นกลาดเกลื่อนไปหมด
    และเมื่อดูที่วิมานแก้วหลังใหญ่ของตนก็เห็นว่ากลายเป็นวิมานแก้วเก้าประการแล้วค่ะ

หลังจากนั้นตาลลองไม่เล่าให้ใครฟังเรื่องพลอย
    แต่ลองให้น้องคนหนึ่งช่วยขึ้นไปดูให้
    น้องคนนั้นก็ยืนยันว่าเห็นพลอยลักษณะเดียวกันกับที่ตาลเห็นทุกประการค่ะ

ในการทำบุญนั้น ทุกครั้ง ตาลเองก็ไม่ได้หวังอะไรมากมาย
    หวังเพียงแต่ว่า ได้ร่วมถวายของปราณีตแด่ครูบาอาจารย์
    และได้พบหน้าครูบาอาจารย์และกัลยาณมิตรทางธรรมก็ดีใจและปลื้มปิติใจมากแล้ว
    การได้ทิพยะสมบัติเพิ่มขึ้นมาโดยไม่คาดฝัน ก็ทำให้ได้กำลังใจมากขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ

และได้พิสูจน์ว่า สิ่งที่ครูบาอาจารย์กล่าวไว้นั้นเป็นจริง
    สวรรค์มีจริง นรกมีจริง พระนิพพานมีจริง
    ผลบุญของการถวายทานมีจริง และบุญบาปนั้นมีจริงทุกประการ...

13. ธรรมวิวัฒน์

82
    อนุโมทนาบุญในธรรมทานกับ น้ำตาล ขอบใจมากครับ คนสวย 55+
    ขอให้สำเร็จในสิ่งที่ปรารถนาโดยง่ายนะครับ สาธุ สาธุ
    แล้วก็ขอให้บารมีเต็มไวๆ สำเร็จแล้วมาโปรดเราบ้างนะครับ

14. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุๆ ขออนุโมทนาบุญกับพี่phuya ที่เป็นต้นบุญที่ประณีตทุกๆขั้นตอนเจ้าค่ะ

จันทรกาล

15. winaiwon

winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ ที่มีส่วนร่วมในการบุญต่าง ๆ ในกระทู้นี้น่ะครับ..

16. ธรรมวิวัฒน์

82
    เอาให้ดูไปพลางๆ รอพี่น้ำใสมาเล่าประวัติจักรแก้วนะครับ

ขอโพส ให้แก่อสงไขยเวลาของการรอคอยของใครบางคน
    และใครอีกหลายๆคน...ตลอดเวลาอันนานแสนนานอันเป็นอสงไขยกัปเวลา

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=hooPIQ68GIc"]?????? : ???? ????????? ???????? [Official MV] - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2013
  17. world999

world999 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2012
    ขออนุโมทนาบุญในกุศลทั้งปวงกับทุกท่านครับ ไม่ได้มีโอกาสร่วมบุญที่ผ่านมาของทุกท่านเพียงร่วมอนุโมทนาด้วยใจอันบริสุทธิ์ในมหากุศลของปวงท่านที่แจ้งในเวปนะครับ ขอบุญนี้จงสำเร็จดั่งปรารถนาของท่านทุกประการครับ สาธุๆๆ

18. เอ๋ปากน้ำ

สาธุๆ ขออนุโมทนาบุญในธรรมทาน ของน้องน้ำตาล และพี่น้ำใส ทั้งหมดทั้งมวล นะค่ะ

เอ๋ จันทรกาล

19. เอ๋ปากน้ำ

ขอโมทนากับคุณธรรมวิวัฒน์ด้วยนะค่ะ เพลงเพราะมากนะค่ะ

เลยนำเนื้อร้องใส่ให้ด้วย

ปล่อยความคิดถึง ปลิวไปในอากาศ
    ล่องลอยหัวใจสะอาด ปล่อยไปแสนไกล
    กรุ่นกลิ่นบุหงา พัดมาด้วยรักจากใจ
    เพียงหวังให้ถึงใคร คนที่รอคนนั้น

ส่งความคิดถึง ปลิวไปในอากาศ
    คิดถึงใจจะขาด เธออาจไม่เข้าใจ
    แค่อยากให้รู้ ไม่ได้ต้องการสิ่งใด
    เธอไม่ต้องคืนใจ ถ้าเธอไม่ต้องการ

ฝากเป็นเพลง ให้ลอยเล่นลมไป
    ล่องลอยผ่านไปถึงเธอ แม้จะเนิ่นนานยังรักเธอ
    ตราบนานอสงไขยเวลา

หากเพลงคิดถึง ที่ปลิวไปในอากาศ
    เพียงถ้ามันพลั้งพลาด ไปไม่พบเธอ
    ให้บทเพลงนี้ ล่องลอยเรื่อยไปเสมอ
    รอสักวันที่เจอ คนที่เขาต้องการ

ฝากเป็นเพลง ให้ลอยเล่นลมไป
    ล่องลอยผ่านไปถึงเธอ แม้จะเนิ่นนานยังรักเธอ
    ตราบนานอสงไขยเวลา

แม้จะเนิ่นนานยังรักเธอ ตราบนานอสงไขยเวลา

จันทรกาล

20. Paktawadee

Paktawadee เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ _/\_ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านค่ะ อ่านกระทู้ต่างๆแล้วรู้สึกยินดี ดีใจปลื้มใจสุดๆ

ขอขอบพระคุณ พี่น้ำใส พี่หม่อน ที่เป็นต้นบุญที่ประณีตทุกๆขั้นตอนเจ้าค่ะ

หนูดี:)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้