ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. prapart54

prapart54 สุรสีห์

19 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอประมูลดวงแก้วศุภเรศวร์นวปกรณ์ 18,500 บาทครับ

2. mooom

mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    ขอร่วมประมูลดวงแก้วศุภเรศวร์นวปกรณ์ 18600 บาทครับ

3. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    ขอโมทนาสาธุกับทุก ๆ ท่านที่ร่วมประมูลนะคะ
    รู้สึกกระทู้จะร้อนแรงนะเนี่ย อิอิ

ว่าแต่สวรรค์ชั้นดาวดึงส์นี่มีเขตชนบทด้วยหรือคะพี่น้ำใส เพิ่งทราบนะคะเนี่ย

4. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    มีค่ะน้องน้ำตาล เรื่องนี้เป็นปัจจัตตัง ไม่มีในตำรา โปรดใช้วิจารณญาณค่ะ

สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ การแบ่งเขตนั้น จะแบ่งจากเวชยันตวิมานของท้าวสักกเทวราช และเทวสภา(ศาลาสุธรรมา) เป็นศูนย์กลาง แบ่งเป็น ๓ เขต

เขตในสุด คือ รอบเวชยันตวิมาน ประกอบด้วยมเหสักข์เทพ ๓๒ องค์ (ซึ่งเป็นพระสหายของพระอินทร์ สมัยที่สร้างสาธารณประโยชน์ด้วยกัน)

ภายหลังในสมัยพุทธกาล และหลังพุทธกาล ก็มีมเหสักขเทพเกิดขึ้นนับไม่ถ้วน เนื่องจากการสร้างบุญในพระพุทธศาสนา บางท่านเป็นพระอริยเจ้าก็มีค่ะ

เขตกลาง ห่างจากเวชยันตวิมานนับร้อยโยชน์ เป็นเขตของเทวดาที่นับถือพุทธศาสนา และจากต่างศาสนาก็มี เช่น เทวดาจากศาสนาคริสต์ ศาสนายิว ลัทธิเต๋า ขงจื้อ เป็นต้นค่ะ แต่ยังไม่เคยพบผู้ทำความดีจากศาสนาอิสลาม

และเขตชนบท เขตนี้จะเป็นเขตของผู้ทำความดีนอกเขตพระพุทธศาสนา ทำความดีสงเคราะห์โลก มีทั้งผู้นับถือพุทธ และต่างศาสนาก็มีค่ะ

สำหรับทิพย์วิมาน และทิพยสมบัติก็ต่างกันตามกำลังบุญค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

5. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญกับทุกท่านทุกๆกองบุญกองกุศลครับผมสาธุ

6. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    งั้นคนที่นับถือคริสต์ในประเทศไทยคงโชคดีกว่าผู้ที่อาศัยอยู่ต่างประเทศที่นับถือคริสต์ อิอิ
    ขอบคุณที่ให้ความรู้ค่ะท่านพี่ วันหลังต้องแอบไปดูซะหน่อยแย้ว

7. วาสุเทพ

วาสุเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    ขอร่วมประมูลดวงแก้วศุภเรศวร์นวปกรณ์ 19000 บาทครับ

8. mooom

ขอร่วมประมูลดวงแก้วศุภเรศวร์นวปกรณ์ 19100 บาทครับ

9. Numsai

เรื่องนี้ไม่แน่เสมอไปค่ะ ขึ้นอยู่กับจิตของผู้นั้นระหว่างทำความดี ใครมีจิตบริสุทธิกว่ากัน ศาสนาอื่นเขาก็มีความดีของเขา ส่วนใหญ่เทวดาต่างศาสนา หากไม่มีกิจ ท่านจะไม่ยุ่งกันค่ะ

ยกเว้นเทวดาที่ต้องการเป็นทูตสวรรค์ค่ะ ประเภทนี้จำเป็นต้องเรียนรู้ภาษา และวัฒนธรรมของศาสนาอื่นค่ะ

เหตุที่พี่ได้ทราบเรื่องนี้ เป็นความเมตตาของเทวดาชั้นผู้ใหญ่ และเบื้องบนที่ท่านเมตตาค่ะ หรืออาจจะเป็นแต่ละวาระที่ต้องเรียนรู้ ทำให้ทราบว่า..

-แดนเทพ-เซียนในลัทธิเต๋ามีจริง
    -เทวดาของคริสตศาสนามีจริง บนสวรรค์ดาวดึงส์เทวดาไม่ได้มีปีกเหมือนเขาวาด แต่งตัวเหมือนเทพเจ้าในนิยายกรีก มีทั้งเทพบุตร และเทพธิดา ส่วนเทวดาที่มีปีกนั้นจะอยู่สวรรค์ชั้นจาตุฯ

-เทวดาที่ไม่ควรยุ่งเกี่ยวเลยคือ เทวดาสายฮินดู ซึ่งก็มีอยู่จริงเช่นกันค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2013
  10. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ดวงแก้วศุภเรศวร์นวปกรณ์ อธิษฐานโดยพระเกษรีฤาษี มีกายสิทธิ์ ๓๒,๘๙๐,๐๐๐ องค์ มีพระโภคราชรัตนโพธิสัตว์
    เป็นหัวหน้ากายสิทธิ์ ปัจจุบันอยู่สวรรค์ชั้นดุสิต (ลำดับ ๖๔)

พี่น้ำใสครับ ลำดับ ๖๔ คืออะไร นะครับ

เป็นลำดับอาวุโสในสวรรค์ชั้นดุสิต หรือครับ สงสัยนะครับ

11. วาสุเทพ

ขอร่วมประมูลดวงแก้วศุภเรศวร์นวปกรณ์ 19500 บาทครับ

12. sylvenus

sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    สวัสดียามเช้า ของวันศุกร์ครับ...

ขออนุญาตอัพเดพตารางการประมูลดวงแก้วศุภเรศวร์นวปกรณ์

มหาโมทนาบุญกับพี่น้ำใส และทุกท่านนะครับ...ขอให้สมปรารถนาทุกประการครับ..

13. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

จันทรกาล

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 สิงหาคม 2013
  14. มีนัม

มีนัม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเดาว่าเป็นลำดับของพระโพธิสัตว์ที่รอคิวตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าในอนาคต
    ผิดถูกอย่างไรกราบขอขมาไว้ ณ ที่นี้ครับ

รอให้ท่านเจ้าบ้านมาเฉลยครับ

15. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณธรรมวิวัฒน์ และคุณมีนัมด้วยค่ะ ลำดับที่ ๖๔ เป็นลำดับของพระโพธิสัตว์ที่รอคิวมาตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตจริง ๆ ค่ะ ทั้งนี้รวมพระศรีอารียเมตไตรยแล้วค่ะ

เดิมทีตั้งใจว่าจะลบออก ปรากฏอยู่ ๆ ก็ลืมเรื่องนี้ไปค่ะ เพียงเพื่อต้องการบันทึกไว้ส่วนตัวค่ะ ขออภัยที่นำมาเปิดเผยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทั้งสองท่านด้วยค่ะ

Numsai

16. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับน้องภูมิด้วยค่ะ ขอให้สมความปรารถนาทุกประการค่ะ

Numsai

17. NamfonBaanfa

NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณค่ะคุณน้ำใส ได้ความรู้ขึ้นอีกมากเลยเกี่ยวกับเขตแดนบนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ ซึ่งสวรรค์ชั้นอื่นๆ ก็น่าจะมีการแบ่งเขตแดนเอาไว้เช่นกัน เช่น ตุสิตาเทวภูมิ อันเป็นดินแดนของพระโพธิสัตว์ทั้งหลาย น้ำฝนจะเก็บข้อความนี้ไว้แนบกับหนังสือพุทธวจนภพภูมิ...บุตรหลานที่มาอ่านในภายภาคหน้าจะได้ทราบค่ะ _/|\_

18. NamfonBaanfa

NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

คุณน้ำใสขา...ไหนๆก็เผลอบอกมาแล้ว ช่วยบอกอีกนิดแล้วกันนะคะ ลำดับของพระโพธิสัตว์ที่จะมาตรัสรู้เป็นพระเมตตรัยะพุทธเจ้าท่านอยู่ในลำดับที่เท่าใดคะ?

19. วาสุเทพ

ขอร่วมประมูลดวงแก้วศุภเรศวร์นวปกรณ์ 23000 บาทครับ

20. mooom

ขอร่วมประมูลดวงแก้วศุภเรศวร์นวปกรณ์19700

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้