ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญกับน้องธรรมวิวัฒน์ที่ถามค่ะ การแต่งตัวของเทวดา-นางฟ้า ศาสนาฮินดูก็คล้าย ๆ ที่เราเห็นในหนังอินเดียค่ะ แต่ละท่านมีอาวุธไม่เหมือนกันค่ะ มีทั้งฝ่ายเทพ และฝ่ายมาร

พี่เองก็เคยเป็นนางฟ้าในศาสนาฮินดู เมื่อนานมาแล้ว หลังสมัยสมเด็จพระพุทธกัสสปพุทธ และก่อนสมัยพุทธกาลพระสมณโคดมค่ะ มีอาวุธเป็นจักรแก้ว นั่งบนสิงโต สลายผม แต่งตัวแบบอินเดียโบราณค่ะ

แต่ความงามจะสู้เทวดา หรือนางฟ้าในพุทธศาสนาไม่ได้ค่ะ เพราะความงามนั้นจะมีความละเอียดปราณีตกว่า และมีฤทธิ์มาก

ขอให้เจริญในธรรมค่ะ

Numsai

2. Numsai

IMAG1883.jpg IMAG1884.jpg

ได้จัดส่งดวงแก้วไปให้เป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ สำหรับพลอยพญานาค ๕ สีนั้น ดิฉันได้นำไปล้อมเพชร และมอบให้ทางโรงหล่อพุทธปฐม เพื่อประดิษฐานเป็นอุณาโลม พระพุทธรูปขนาด ๓๐ นิ้ว ๕ องค์

ส่วนอุณาโลมแดงใหญ่ ได้นำไปประดับเพชร เพื่อรอประดิษฐานอุณาโลมพระพุทธรูปปูนปั้น ขนาด ๑๒ ศอก ประดิษฐาน ณ.วัดหนองสมบูรณ์ จ.อุทัยธานี

ซึ่งได้ติดต่อกับท่านเจ้าภาพจัดสร้างแล้ว จะให้คำตอบอีกครั้งค่ะ ส่วนอุณาโลมแดงนั้น ได้ฝากไว้กับคุณป้าเนียนค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณวาสุเทพด้วยค่ะ

Numsai

3. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขออนุโมทนาในธรรมทานมากๆนะครับ พี่น้ำใส สาธุ สาธุ

4. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    เออพี่น้ำใสครับ ผมอยากถามว่า อย่างเช่น

ดวงแก้วเทวฤทธิ์อมรโภคะ มีกายสิทธิ์ ๔๑,๐๘๒,๐๐๐ องค์

มีพระศิวตรัตนโพธิสัตว์ และพระนางนิจศิรมหาเทวี เป็นหัวหน้ากายสิทธิ์
    ปัจจุบันอยู่สวรรค์ดุสิต

อย่างนี้นะครับ ท่านสถิตย์อยู่ที่สววรค์ชั้นดุสิต หรืออยู่ที่ในดวงแก้วพร้อมกับกายสิทธิ์ตามที่พี่น้ำใสบอกนะครับ

ขอบคุณมากครับ

5. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    ก็มีวิมานสองที่ไงคะคุณชาย ที่หนึ่งก็บนดุสิต อีกที่ก็ในดวงแก้ว รอพี่น้ำใสมาตอบให้ละเอียดกว่านี้ก็แล้วกันนะคะ ตอนนี้กระทู้อาจจะเงียบเหงาหน่อย เพราะมีคนแอบไปถือศีลแปดเตรียมรับทรัพย์. อิอิ ขอโมทนาสาธุบุญกับคณะถือศีลที่วัดเขาวงล่วงหน้านะคะ และอย่าลืมมาเล่าให้ฟังนะคะว่าไปเจออะไรมาบ้าง อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2013
  6. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ส่วนตาลก็เคยแว่บไปนอนเล่นในวัดเขาวงมาสองสามวัน อย่างกับไปนอนรีสอร์ทเลยค่ะ บรรยากาศดีมากๆ ภูเขา สายน้ำ และสายหมอก แหม วัดสวยเกินจะบรรยายค่ะ หวังว่าคณะถือศีลจะไม่ติดใจจนไม่ยอมกลับนะคะ

7. ธรรมวิวัฒน์

82
    ขอบคุณมากนะครับ น้ำตาล อุตสาห์สงเคราะห์พุทธภูมิตัวน้อยๆอย่างเรา
    เราสู้น้ำตาลไม่ได้เลย สงสัยต้องพยายามอีกเยอะนะ

ขอให้เจริญในธรรมของพระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้านะครับ สาธุ สาธุ

8. Miss Brown

ตัวไม่น้อยเท่าไหร่นิ ถ้าไม่ติดว่าผอมอิอิ. ช่วงนี้ตาลกำลังฝึกวิปัสนาญาณค่ะ ใครสนใจฝึกเป็นเพื่อนก็ดาวโหลดธรรมะท่านจิตโตมาฟังด้วยกันนะคะ ฟังธรรมะท่านแล้วเข้าใจง่าย เพราะท่านยกตัวอย่างให้ฟังอย่างละเอียดมากค่ะ ไม่ต้องปีนกระไดฟังด้วย ฟังแล้วบันเทิงในธรรมมากๆค่ะ ตอนนี้ติดงอมแงมทีเดียว

9. ธรรมวิวัฒน์

82
    สาธุครับ ขอให้ได้ดียิ่งขึ้นไปนะครับ ตาล

วิริเยนะ ทุกขะ มัจจเจติ
    บุคคลพึงล่วงทุกข์ด้วยความเพียร

ขอให้ ตาล เพลิดเพลินในธรรมะที่ชอบนะครับ ท่านจิตโตท่านเทศน์เก่งจริงๆนะ
    แต่เราชอบฟังที่ท่านเล่านิทานมากกว่า เรายังเป็นเด็กน้อยนะ อิอิ

10. ธรรมวิวัฒน์

82
    พระอาจารย์เล็ก แนะนำเรื่อง

"ฝึกใจให้คุ้นชินกับการจบภารกิจ"

เมื่อวานเรียนกันสนุกมาก พวกเราหลายคนพอปฏิบัติไปถึงระดับหนึ่งแล้วลืมพื้นฐาน พื้นฐานจะลืมไม่ได้ พื้นฐานต้องแน่น เมื่อวานก็เลยมีการย้อนทวนกันเพราะว่าสงสารเด็กเหมือนกัน เขาเรียนปริญญาโทเพิ่งจะจบมาใหม่ ๆ ช่วงที่เรียนปริญญาโททำวิทยานิพนธ์ประสาทจะกินไปตาม ๆ กัน ทุ่มเทกำลังใจไปทางด้านนั้นมาก เรื่องของการปฏิบัติก็เลยย่อหย่อนไป

แต่จริง ๆ แล้ว ถ้าหากว่ารักษาอารมณ์ปฏิบัติเป็น ขณะที่เราทุ่มเทอยู่กับงาน สภาพจิตจะเป็นสมาธิอยู่แล้ว ได้เปรียบเขาอยู่แล้ว แต่คราวนี้เนื่องจากว่ายังรักษาอารมณ์ไม่เป็น ถึงเวลากำลังก็ค่อย ๆ คลายตัวลง รัก โลภ โกรธ หลง ก็เข้ามาแทน เมื่อวานก็ได้โอกาส เขาจบปริญญาโทกันแล้วก็ถือว่าว่างจากภาระ ว่างจากภาระก็เลยมารื้อฟื้นเริ่มนับหนึ่งกันใหม่ ก็ยอมรับกันว่าทิ้งมานานจริง ๆ

กับพวกภาระต่าง ๆ ที่เข้ามา ให้เราพยายามฝึกให้ชินกับคำว่าจบ สังเกตไหม ? ทำงานชิ้นหนึ่งเสร็จรู้สึกโล่งใจดีจังเลย สบายใจอีกต่างหาก ต้องทำใจของเราให้ได้ลักษณะนั้น คือให้โล่ง เบา สบาย ปล่อยวางได้ในลักษณะนั้น พยายามดึงเอาความคุ้นชินตรงจุดนั้นมาใช้ในชีวิตประจำวัน ทำสักแต่ว่าทำ ทำทีละอย่าง ทำทีละชิ้น ทำทีละขั้นตอน พอเสร็จแล้วก็ถือว่าจบภารกิจไป อันนี้ถือเป็นภารกิจ แต่ถ้าหากว่าเป็นกิจทางพุทธศาสนา คุณจะจบกิจก็ต่อเมื่อเป็นพระอรหันต์

ฉะนั้น... พวกเราต้องทำตัวให้คุ้นชิน โดยการจบภารกิจบ่อย ๆ เดี๋ยวภาระทางใจก็จะพลอยจบไปด้วย เพราะเริ่มตัดอารมณ์เป็น พอตัดอารมณ์เป็น ปล่อยวางเป็น งานก็ทำแต่เฉพาะหน้าที่ เมื่อทำเฉพาะหน้า จบแล้วก็แล้วกัน นี่คือการมีตัวอุเบกขาในการปฏิบัติ ตัวอุเบกขาจะแทรกอยู่ในการปฏิบัติทุกขั้นตอน ถ้าหากไม่มีเอกัคตารมณ์และอุเบกขารมณ์ การปฏิบัติในทาน ศีล ภาวนาของเราจะไม่ก้าวหน้า

ให้ทานก็ต้องให้ลักษณะนี้เหมือนกัน คือ บางคนให้แล้วก็ยังมากำชับอีกว่าต้องใช้นะ ห้ามให้คนอื่นต่อ ใช่ไหม ? แบบนี้เป็นทานที่ปราศจากอุเบกขา อุเบกขา คือให้แล้วให้เลย เราได้ให้แล้วก็จบสิ้นเรื่องของเราแล้ว ส่วนท่านจะเอาไปทำอะไรนั่นอีกเรื่องหนึ่ง ไม่ได้เกี่ยวข้องกันเลย

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนสิงหาคม พุทธศักราช ๒๕๔๕

ที่มา : เว็บวัดท่าขนุนดอทคอม

11. Paktawadee

Paktawadee เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุๆ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านทุกประการค่ะ

ขออนุโมทนบุญการไปถือศิลของพี่ๆด้วยค่ะ น้องอยู่ทางนี้ก็ไม่กินเนื้อสัตว์(ละเว้น 9 วัน)

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ
    หนูดี

12. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับน้องหนูดีในการกินเจด้วยค่ะ ขอให้มีสุขภาพแข็งแรง และมีความสุขค่ะ

Numsai

13. Numsai

๑๕ ตค.๕๖ -ประมูลดวงแก้วเทวราชาโภคินทร์ ขนาด ๑๐ กว่า

ดวงแก้วเทวราชาโภคินทร์มีขนาดน้ำหนักไม่ต่ำกว่า ๑๐ กก. อัญเชิญจากถ้ำแห่งหนึ่งในเทือกเขาภูพาน อธิษฐานโดยพระสุทธิธรรมดาบส เกิดก่อนสมัยสมเด็จพระพุทธสิขีทศพลที่ ๑(สมเด็จองค์ปฐม)

เริ่มประมูลที่ ๑๘,๙๙๙ บาท

กติกาในการประมูล

๑. เริ่มวันที่ ๑๔-๑๕ ตุลาคม ๒๕๕๖ ภายใน ๑๙.๒๙ น. ตามดิถีฤกษ์ไชย ตรงกับวันขึ้น ๑๑ ค่ำเดือน ๑๑ ปีมะเส็ง

๒. รายการประมูลจะมอบแด่ท่านที่ประมูลราคาสูงสุดภายในเวลาที่กำหนด (ตามเวลาเว็บพลังจิต.org)

๓. หากที่มีผู้ประมูลราคาสูงสุด และเวลาเท่ากัน ๒ ท่าน จะตัดสินด้วยผู้ที่ทำการโพสต์ก่อนเป็นอันดับแรก

๔. หลังจากปิดการประมูล โอนปัจจัยภายใน ๒ วันหลังจากโอนปัจจัยแล้ว หากเลย ๒ วันจะมอบสิทธิ์แก่ผู้ที่ประมูลรายต่อไป

๕. หลังจากโอนปัจจัย กรุณาแจ้งชื่อ-ที่อยู่ใน PM-Numsai แล้วจะทำการส่งมอบดวงแก้วให้แก่ผู้เป็นเจ้าของต่อไปค่ะ

กรุณาโอนปัจจัยไปที่......

ชื่อบัญชี พุทธารา โรจนฤทธิกร
    เลขที่ 080-252647-2
    ธนาคาร ไทยพาณิชย์
    สาขา ถนนศรีนครินทร์ (กรุงเทพ – กรีฑา)
    ประเภท ออมทรัพย์-แบบสะสมทรัพย์

ปัจจัยหลังหักค่าใช้จ่าย เพื่อนำไปร่วมบุญดังนี้

๑. ๑๐ % เข้ากองบุญสมเด็จพระพุทธวิปัสสีโภคมหาบพิตร เพื่อกฐิน ๙ วัด

๒. ๑๐% ร่วมบุญสร้างสมเด็จปางเปิดโลก สูง ๑๑ เมตร จ.กาญจนบุรี

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

14. mooom

mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    ของร่วมประมูลดวงแก้วเทวราชาโภคินทร์ที่19100บาทครับ

15. sun2555

sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    ขอร่วมบุญประมูลดวงแก้วเทวราชาโภคินทร์ 19,500 บาท
    ขออนุโมทนาบุญครับ

16. am12

am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ
    ผมขอร่วมประมูลดวงแก้วเทวราชาโภคินทร์ที่19648ครับ

17. วาสุเทพ

วาสุเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    ร่วมประมูลดวงแก้วเทวราชาโภคินทร์ 21,000 บาท

18. วาสุเทพ

วาสุเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    ร่วมประมูลดวงแก้วเทวราชาโภคินทร์ 24,000 บาท

19. Numsai

..ขอแสดงความยินดีกับคุณวาสุเทพด้วยค่ะ ...

วันนี้ 07:30 PM
    วาสุเทพ ร่วมประมูลดวงแก้วเทวราชาโภคินทร์ 24,000 บาท

วันนี้ 06:58 PM
    วาสุเทพ ร่วมประมูลดวงแก้วเทวราชาโภคินทร์ 21,000 บาท
    เมื่อวานนี้ 11:24 PM
    am12 ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ
    ผมขอร่วมประมูลดวงแก้วเทวราชาโภคินทร์ที่19648ครับ

เมื่อวานนี้ 11:00 PM
    sun2555 ขอร่วมบุญประมูลดวงแก้วเทวราชาโภคินทร์ 19,500 บาท
    ขออนุโมทนาบุญครับ

เมื่อวานนี้ 09:15 PM
    mooom ของร่วมประมูลดวงแก้วเทวราชาโภคินทร์ที่19100บาทครับ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ mooom,คุณ sun2555 และคุณ am12 ที่ร่วมประมูลในครั้งนี้ด้วยค่ะ

ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญกับคุณวาสุเทพ ผู้ดูแลดวงแก้วเทวราชาโภคินทร์ด้วยค่ะ

ขอให้สำเร็จตามความปรารถนาทุกประการค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2013
  20. ธรรมวิวัฒน์

82
    ขอแสดงความยินดี และอนุโมทนาบุญกับคุณ วาสุเทพ ด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้