ปีชงมีผลหรือไม่ครับ และเราจะแก้ชง หรือ แก้กรรมอย่างไร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย กายในกาย, 13 มกราคม 2012.

1. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    น่ารัก ขึ้นเยอะ

น่ารักขึ้นเยอะ เเสดงว่าปรับกําลังของกล้องเป็น ยี่สิบเอ็กเเล้ว

เเต่ยังเป็น ยี่สิบเอ็ก จีนเเดงอยู่
    ลองไปหาของ เยอรมัน มาใช้ดู เอาที่มันเป็น คริสตัลเเท้ๆ ซักตัว
    ราคาไม่ต่างกันมาก

รักกันก็ต้องเตือนกัน เกียดกันก็ต้องด่ากัน

:cool::cool::cool::cool:(k)(k)(k)(k)(k)(k)

2. Sonaz

Sonaz เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2011
    กระทู้ เข้มข้นดีจริง ต่างความคิด ต่างจิตใจ คิดว่าทำแล้วสบายใจ ไม่ผิดศีล ผิดธรรม ก็เอาเถอะครับ

ทำไปแล้วเราคิดว่าสุขกาย สบายใจ จะสนใจใครล่ะ เราเกิดมาคนเดียว ตายคนเดียว คิดยังไง ก็ทำไปอย่างนั้นเด้อออ

ถ้าเครียดเรื่องปีชง ก็ทำบุญๆๆๆๆๆ ทำให้มันสบายใจ บุญจะช่วยท่านเอง มันก็คือสิ่งที่ดี

ปีนี้ชง ปีหน้าก็คงได้ดื่ม ดื่มบุญที่ได้ทำนี้ละครับ

บุญเท่านั้น ที่จะช่วยเจ้า?

บุญเราไม่สร้าง ใครที่ไหนจะมาช่วยเจ้า?

จำได้ไหม ว่าท่านใดเทศนาชี้ธรรมนี้ไว้ สาธุๆ

3. กายในกาย

กายในกาย เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่โต ครับ

4. กายในกาย

กายในกาย เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวผมเองเกิดปีมะโรง ตั้งแต่ต้นปีมา อะไรต่าง ๆ มันหนักขึ้นกว่าปีก่อน พยายามหาสาเหตุกับคำว่า"ปีชง" หรือมันคือเคราะห์กรรมจากดวงดาวซึ่งส่งผลกระทบต่อคน ก็พยายามศึกษาว่าจริงไหม แต่ก็ยังไม่เข้าใจ เลยมาตั้งกระทู้นี้สอบถามความคิดเห็นจากท่านสมาชิก ก็ได้รับความคิดเห็นที่หลากหลายแต่ไม่อยากให้ตอบโต้กระทู้กันด้วยอารมณ์ครับ ส่วนตัวผมนั้น เคยศึกษาธรรมมาบ้าง ก็มีหลักอยู่ในใจว่า "มนุษย์ย่อมเป็นไปตามกรรม" อยากรู้แจ้งในกฎแห่งกรรมของตัวเองครับ

5. poonjoss

poonjoss เป็นที่รู้จักกันดี

บารมี30ทัศ คงอยู่ได้

6. เลิกตาย

เลิกตาย เป็นที่รู้จักกันดี

เรามาปฏิบัติเพื่อเป็นคนเหนือดวงกันเถอะ ดวงดาวไม่มีผลต่อเรา
    หมอดูมักจะทายไม่ตรงเพราะเป็นคนเหนือดวง
    :cool:

7. kamineko

kamineko เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2005
    ส่วนตัวคิดว่า โหราศาสตร์ จะมีผลกับเราก็ต่อเมื่อปล่อยชีวิตไปตามดวง
    เรื่องปีชงนี่ก็เหมือนกัน ก็อาจมีผลบ้างกับคนที่ถึงจังหวะของกรรมไม่ดีมาให้ผลพอดี แต่ก็ไม่ใช่ทุกคน เพราะปีชงมันเหมือนทำนายเหวี่ยงแห คนหลายสิบล้าน ต้องถูกบ้างอยู่แล้ว

แต่ถ้าเราทำความดีมากๆ จะรู้สึกได้เลยว่า คำทำนายต่างๆ มันจะเพี้ยนไปหมด
    อย่างปีนี้ก็ชงเต็มๆ แต่ทุกอย่างรอบตัวกลับดีขึ้น ตั้งแต่หันมาพยายามรักษาศีลกับทำบุญอย่างสม่ำเสมอ
    ดังนั้นไม่ต้องไปแก้ที่ไหน แก้ที่ตัวเรานี่แหละ ก่อนจะโทษดวงชะตา สำรวจตัวเองก่อนว่า ทำดีถึงที่สุดหรือยัง

8. phasusorn

phasusorn เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2011
    ผมว่าทุกสิ่งทุกอย่างล้วนแล้ว อยู่ที่จิตครับ ถ้าเราคิดว่าปีนี้เราชงกลัวว่าจะเกิดอันตรายใด จิตเราก็จะตก ทำให้เราทำอะไรก็ไม่มั่นใจระแวงไปหมด แต่ถ้าจิตเราไม่คิดอะไร ปฏิบัติตนอยู่ใน ศีล ในธรรม ไม่เบียดเบียนใคร รับรองครับชีวืตจะพบแต่ความสุขครับ ปีนี้ผมก็ชงอย่างที่เค้าว่ากัน แต่จิตผมบอกว่าอย่าไปสนใจ หากเราทำดี รักษาศีล 5 ให้ครบ สวดมนต์บ่อยๆๆ นั่งสมาธิ หมั่นทำบุญ อุทิศให้เจ้ากรรมและนายเวร ให้เทวดารักษาตน ให้ภูผี ปีศาจ เปรต ทั้งหลาย สรรพสัตว์ทั้งหลาย แบบนี้ชีวิตเราก็มีแต่ความสุข ไปสถานที่ใดใด ก็พบแต่ความสุข ไม่มีสิ่งใดมีทำร้ายเราได้ เพราะเรามีหัวใจเป็นธรรม ธรรมนั้นย่อมคุ้มครองเรา ถึงเราจะพบความทุกข์บ้าง มันก็เป็นธรรมดาของชีวิต ไม่มีใครเกิดมาพบความสุขได้ 100% หรือพบแต่ความทุกข์ 100% ขอให้จิตยึดมั่นในพระธรรมคำสอนขององค์สมเด็จพระพุทธเจ้าไว้ตลอดทุกลมหายใจ แค่นี้ปลายทางก็หลุดพ้นแล้วละครับ

9. lunglang

lunglang สมาชิก

มี นะมีแน่ แต่อาจจะมากน้อยไม่เท่ากัน เหมือนคนเกิดธาตุไฟ แล้วมาเจอน้ำมากๆ อากาศเย็นมากๆ ก็อาจจะส่งผลกระทบต่อร่างกายได้ เช่น เจ็บป่วยบ่อยกว่าปกติ เป็นต้น ด้านกรรม ก็อาจเป็นช่วงที่เจ้ากรรมนายเวรสามารถแสดงผลกรรมของเราได้สะดวกมากขึ้น เพราะจิตตก ร่างการอ่อนแอ เป็นต้น การแก้ปีชง ก็คือ การหมั่นทำบุญ ทำทาน อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร ถือศิล เพราะตัวที่จะทำให้เกิดผลชงมากชงน้อย อยู่ที่ "เจ้ากรรมนายเวร"เรานั่นเอง

10. arsasrianan

arsasrianan เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    อืม เข้ามาในกระทู้นี้ได้ความรู้มากเลยครับ ถ้าคิดว่าชงก็คงชงไปตลอดชีพ... บางคนไม่ได้ชงก็ซวย บางคนชงแต่เฮง เฮ้อ.. ผมว่า กรรมใหญ่สุด จริงๆๆเลยครับ เผากระดาษไม่ช่วยอะไรเลย + + หรือใครอยากได้รถ เดี๋ยวจะเผาไปให้..ก็คงไม่ได้ อิอิ สู้ไปถวายสังฆทาน เจริญกรรมฐานดีกว่ามาก ๆๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2012
  11. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อย่ากะนั้นเลย คุณได้ความรู้อ่ะครับ เล่าให้ฟังบ้างดิครับ

ลองดูประเทศจีนแล้วกันเขาเชื่อเขาทำถูกตามวิธีของเขามันก็ได้ผล ประเทศจีนเจริญเร็วเวอร์

แล้วอย่าเอาสิ่งนั้นมาเทียบสิ่งนี้เพื่อทับถม มันบาป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2012
  12. แบงก์จ้า

แบงก์จ้า เป็นที่รู้จักกันดี

ลองไปอ่านคำสอนของพระอาจารย์เล็ก วัดท่าขนุนดูครับ แล้วจะได้คำตอบ