ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. MasterTest

MasterTest เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับคุณครู _/\_
    กำลังเข้มข้นเลยครับ ^__^
    ใครสั่งกาแฟไว้ ช่วยมารับไปทีครับ o__O'

2. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

....เก่งมาก...
    ..ถูกต้องนะจ๊ะ....
    ...ตัวแรก..เพศชาย..

3. modpong

....ชอบมากเลย
    ..Mastertestศิษย์ครู...ยอดเยี่ยม..
    ..ประกอบ..บรรยากาศ..ได้ดีมาก...

4. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***สวัสดีครับ ศิษย์พี่ ท่านโญ และ แฟนคลับของพี่ครับ
    กระผมมา ลุ้น รอเจอ คณะผี บ้านแก่ง ครับ แหะ ***

5. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    มารอชมเรื่องผี ๆ ครับ

6. modpong

................
    ..หวัดดี..pardy..MrChan..น้องรุ่ง..หลานเขม...Mastertestศิษย์ครู..หลานลิน..
    porpek...และ..กำธรน้องรัก..
    ................................
    ...ต่อจากตอนที่แล้ว(..เริ่ม..ออเดิ้ฟ..)
    ........................................
    ...................................................................
    ......ตรงหน้าที่เห็น..คือรูปขยาย..ขนาดใหญ่มาก...ขนาดกรอบ..โดยประมาณ ๓ ฟุต x ๔ ฟุต..
    ...ภาพถูกแขวน..อยู่ที่ผนังด้าน..ติดถนน(..ผนังด้านหน้าตึก..ด้านใน..)..เป็นภาพผู้ชาย..คนหนึ่ง
    ...ครึ่งตัว..คล้ายๆรูปติดบัตร..นี่แหละ..แต่ขนาดนั้นถูกขยาย..ใหญ่กว่า..คนปกติ.....ทีนี้..ดูเผินๆ
    ..มันก็ไม่ควร..จะน่าตกใจอะไร..ถ้าไม่ใช่รายละเอียดของภาพ...
    .......ภาพนั้น..เป็น..ภาพขาวดำรุ่นเก่า..พอดี..ผมพอมีความรู้ด้านนี้มาบ้าง..ผมว่า..ภาพนี้..น่าจะมี
    อายุซัก ๕๐-๖๐ ปีมาแล้ว(เมื่อปี ๒๕๒๐)...เป็นภาพของชายแก่..ที่ใส่ชุดราชปะแตนท์..แต่ดูก็รู้ว่า
    ใส่เหมือนใส่เสื้อสากลปัจจุบัน..เพราะไม่มีสัญญลักษณ์อะไร..ระบุ..กระดุมก็ธรรมดา..เป็นลักษณะ
    ..ของชาวบ้านธรรมดาที่มีฐานะหน่อย..ไม่ใช่ข้าราชการ...แต่มันไม่ใช่ตัวต้นเหตุ..ของอาการช็อค
    ของไอ้ตัวแทนฯ....ตัวต้นเหตุ..คือ..องค์รวมของใบหน้า..ทั้งหมด.......
    ...........ตั้งแต่ผม..เป้นทรงดอกกระทุ่ม..ผมแกเหมือนลวดเลย..สงสัยจะแข็งมาก..เส้นตั้งตรงแน่ว..
    กระจายไปทั้งหัว(..ผมดกมาก..)..เป็นสีขาวเกือบทั้งหมด..มีดำแทรกเล็กน้อย..ชี้เด่ไปหมด...
    (..เหมือนขนเม่น..หรือ..ดอกกระถิน..อะไรทำนองนี้..)..คิ้วกลับเป็นสีดำ..เกือบสนิทไม่มีหงอก
    ...หนา..และ..ยาว..คล้ายๆไอ้การ์ตูนชินจังยุคหลังนี่....หัวคิ้วต่ำลง..หางคิ้วชี้.....
    .........สันคิ้วแกหนา...ผลก็คือ....ทำให้..เบ้าตาแกลึก...มากๆ............เรียกว่า..มองเกือบไม่เห็น..
    เปลือกตา...จากคิ้ว..ก็จะเป็น..ลูกกะตาเลย......
    .............ไอ้ตัวสำคัญ..คือ..ลูกตาครับ...ตั้งแต่เกิด..จนปัจจุบัน..ผมยังไม่เคยเห็น..ตาใครที่มันโหด
    ..แข็ง..กร้าว..เท่าตาคู่นี้..เรียกว่า..ถ้าสมัยแกยังอยู่..รับรองว่า..ไม่มีใครกล้าจ้องตาแก..แน่...
    ....ใครเห็นรูป..หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน..เจ้ามา วัดสามปลื้ม..หลวงปู่ภู วัดอินทร์...หลวงพ่อแก้ว
    วัดพวงมาลัย...หลวงพ่อบ่าย วัดช่องลม.......หรือ...ตางู...ที่มีชื่อเสียงของทางใต้.....
    ....หลวงพ่อดิษฐ์ วัดปากสระ......ที่ว่าดุๆ...มาเจอ..ตาคู่นี้เข้าชิดซ้ายเลย...ผมว่า..มันเหมือนฆาตรกร
    จอมโหด..มากกว่า....
    .......................ลูกกะตา...๒ ลูก..จ้องเป๋ง..มาตรงหน้า..ตาขาวแกเยอะ...ตาดำเลยดูน้อยกว่า..คนปกติ
    ...แถมไอ้ที่สำคัญ..มองแทบไม่เห็นแววตา..มันดูด้านๆยังไง..ไม่ทราบ...ไอ้ที่สำคัญอีกอย่างคือ..
    ...ลักษณะ..แกจะเบิ่งตา..หน่อยๆ..ด้วย..(เลยทำให้..ตาขาว..ยิ่งเห็นมากเข้าไปอีก..ตาดำก็เลยยิ่งเล็ก)
    .ดูเหมือนไม่พอใจ..ที่ต้องถ่ายรูป..เลยอยากจะกิน..ช่างภาพ..อะไรทำนองนี้....
    .......หน้าตอบ..คางค่อนข้างแหลม..ไว้หนวดหนามาก..และยาว..แถมหนวดแก..ก็ไม่หงอก..ดำสนิท
    ..ผมลองคะเน..ดูว่า..แกน่าถ่ายตอนอายุซัก..ประมาณ ๗๐..บวก-ลบ ๕...ดูจากรอยเหี่ยวย่น..เป็นหลัก
    ....................................
    ..ลองจินตนาการตาม..แล้วกัน..ไม่รู้ว่าผู้อ่านจะนึกออกรึเปล่า..แล้วคิดดูว่า..หน้าอีตานี่..มันใหญ่
    กว่า..หน้าคนปกติอีก...แวบแรกที่เห็น..ผมถามคนอื่นแล้ว..ตอบเหมือนกันทุกคน..คือ..เห็น..
    ...ลูกกะตา..ทั้งสองลูกก่อน..มันเด่นมากๆ..................
    ................นี่คือ..บุรุษที่ตลอดเวลา ๓๖ ปีที่ผ่านมา..ผมไม่เคยลืม..หน้าตาเขา..โดยเฉพาะอย่างยิ่ง
    ..แววตา(ที่ไม่มีแวว)คู่นั้น........มันไม่ได้เกิดความรู้สึกกลัวอะไร..แต่มันน่าสนใจ..จนจิตมันจำไว้เอง
    .............................
    ...แล้วที่มันเอื้ออำนวย..คือ..รูปนี้..ไม่ได้แขวนสูงครับ..เขาแขวนไว้ต่ำ..ผมก็ไม่ทราบว่า..เพราะอะไร
    ...ทั้งๆที่..เพดานสูง..ผนังสูง...หรือ..กลัว..ลูกหลานจะเห็น..แกไม่ชัด..ก็ไม่ทราบ..กรอบภาพด้านบน
    ..อยู่กว่าหัวผม..ประมาณ ๑ ฟุต..เห็นจะได้..แล้วภาพ..ไม่ได้แนบกับ..ผนังทั้งหมด..แบบปัจจุบัน..
    แต่เป็นกรอบแบบเก่า..คือ..หัวภาพ..จะยื่นออกมาจากผนัง..ด้านล่างถึงจะแนบ....
    ............ดังนั้น..ภาพนี้..เวลายืนห่างซัก ๒ เมตร..มันจะเหมือน..แกจ้องลงมามองจากด้านบน...
    .......................
    ........แต่ขณะที่..ผมกับไอ้ตัวแทน..เห็นกันครั้งแรกนั้น...เราอยู่ห่างจากภาพ..ประมาณสี่เมตรได้..
    ...รูปตัวแก..ก็เลยดู..สูงใกล้เคียง...มองเหมือนคนจริงๆ..อยู่ตรงนั้น..จ้องมาที่..คนดู..รอบผนัง...
    ก็เป็นหน้าต่าง..เรียงรายไป...ด้านนั้นสิ่งที่ตรงหน้า..ก็ไม่มีอะไรเลย..นอกจากภาพนี้..ภาพเดียว
    (...ภาพนี้..มีทีเด็ด..อีกอย่างที่ผมไม่ได้เล่า..หรือบอกใครเลย..เพราะมันสยองกว่านี้อีก..เนื่องจาก
    ผม..มีเวลายืนพิจารณา..คนเดียว..นานๆ...ไว้บอกตอนที่เข้มข้นกว่านี้).......
    .......................................
    .....พอผมเห็นภาพตรงหน้า..ตอนเปิดไฟ..ก็คิดตลกๆว่า..
    .........ลุง...ไม่พอใจอะไรผม...ต้องมาจ้องจะกินเลือด..กินเนื้อกันแบบนี้.....และก็ไม่ตกใจอะไร
    ..แต่ขณะนั้น..ความรู้สึกที่ข้อมือ..ที่ถูกไอ้ตัวแทนบีบ..ทำให้ผมต้องหันไปมองมัน...มันยืนเอียงข้าง
    ..มองเฉียงไปทางขวาแล้ว..ก็คือ..ไม่พยายามมองไป..ตรงหน้า...แต่แค่..เห็นหน้ามันเสี้ยวเดียว..
    ก็เห็นได้เลยว่า..หน้าซีด..ไม่มีสีเลือดเลย....ผมต้องบอกมันค่อยๆ..และ..เขย่าข้อมือที่มัน..จับไว้
    ...บอก..เฮ้ย..ปล่อยได้แล้ว..มันก็รีบปล่อย..แล้วหันมามองหน้าผมแว๊ปนึง...เหวอเลย..ตาลอย..
    ........................นี่มันแค่ ยก ๑ ........
    ....โชคดีที่..ที่มันเอียงหน้าหนีไปทางขวา....เพราะถ้ามัน..หันผิดด้าน..ตอนนั้น..ผมว่ามันร่วงลง
    กองกับพื้นเลย...โชคดีที่ได้พักยกก่อน..เพราะอีกแป๊บเดียว..มันจะเจอ...
    .........................ยก ๒..............
    .......ต่อตอนหน้า..(..Appetizer เรียกน้ำย่อยเตรียม..เสริฟต่อ...)...

7. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

ปูเสื่อรออ่านต่อเลยครับ

8. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    โห..คุณอา...ยังกะดูซีรีส์เกาหลี

ยังงี้จะนอนหลับไหมเนี่ย...ท่าทางจะต้องมาคอยเปิดเข้าเปิดออกบ่อยๆ..

คุณอาน่าจะลองเขียนหนังสือบ้างนะครับ...รับรอง..เพชรพระอุมาสู้ไม่ได้...สุดยอด
    :cool::cool::cool:

9. samzuzaa

samzuzaa เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ยาวๆแบบนี้...ปูเสื่อ จิบน้ำชา และถั่ว สักถ้วย...รอเลยครับ...(^๐๐^)

10. modpong

...ขอบคุณ..ไม่เอาหรอก
    ..เรื่องเดียวพอ..ผมไม่ได้แต่งเรื่อง..ผมเขียนจากประสพการณ์จริง..
    ..เพียงแต่เรื่องนี้..มันใกล้เคียง..หนังผี..เท่านั้นเอง..
    แล้วดัน..มามีตัวประกอบสร้างเรื่องหลายตัว..เลยกลายเป็น..หนังผีปนตลก...

11. MrCHAN

MrCHAN เป็นที่รู้จักกันดี

มาเตรียมอ่านต่อครับพี่ modpong​

12. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ตามอ่านเรื่อยๆครับ คุณอา

13. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***ตามอ่าน ครับ ....รออ่านครับ พี่
    พี่บรรยายซะเห็นภาพเลยอ่ะ เหมือนกับนักเขียนอาชีพเลยครับพี่ ชอบๆ***

14. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

โอ๊ยๆๆๆ เสียว น่าติดตาม ผมเองไม่ค่อยมีเวลาเข้าเนต แต่เดี๋ยวนี้ ต้องตามมาอ่านทุกวันแล้วครับ คุณอา

15. thongchat

thongchat เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    พี่ modpong บรรยายได้บรรยากาศจริงๆ
    ถ้านั่งอ่านกลางคืน สงสัยขนหัวลุก

เป็นแฟนคลับมาตลอดครับ ติดตามอ่านเป็นระยะๆ ครับผม

16. modpong

...........
    ..หวัดดี..Porpek..ครุฑยุดนาค..สวนพลู..น้องรุ่ง..ดอกรัก..Mrchanและ..Thongchat
    ..................................
    ...ต่อจากตอนที่แล้ว..........
    ..............................
    ..เพิ่มความยาวให้เป็นพิเศษ..จะได้สะใจ..
    ...........................................................
    .....ก่อนอื่นผมต้องอธิบายแปลน...ของห้องแถวชั้นบน..นี้ให้ทราบหน่อย..เพื่อจะได้เข้าใจ...
    ....ผมก็ไม่ค่อยทราบวัตถุประสงค์..ในการทำเหมือนกัน..ที่ผมบอกไปแล้วว่า..ตึกแถวไม้นี้..
    หน้ากว้างติดถนน..มันกว้างไม่น้อยกว่า..ห้องแถวปัจจุบัน..๕ ห้อง..........
    ...........แต่มันไม่แบ่ง..เป้นห้องๆครับ..มันเป็นเจ้าของเดียว..ยาวพรืดไปเลย......
    ....แปลนด้านบนนี้..วางแปลก...คือ..ส่วนกลางจะโล่ง..ไม่มีห้อง..จะเป็นส่วนที่กว้างขวางที่สุด
    ..เรียกว่าเวิ้งเลย..อีกอย่างเพราะ..เพดานสูงมากกว่าธรรมดาด้วย(เข้าใจว่า..เพื่อทำให้เย็น..เพราะ
    ความร้อนจะถูกกักอยู่สูง)...แต่เขาทำห้องไว้แค่ ๒ ห้อง...อยู่สุดมุม..ทั้งสองด้าน..แต่มันไม่ได้ลึกไป
    ตลอด..มันลึกไปแค่ครึ่งเดียว...คือ..ห้องทั้งสอง..จะอยู่ชิดด้านถนน...ส่วนพ้นผนังห้องด้านหลัง
    (ด้านตรงข้ามกับถนน)..ก็จะปล่อยเป็นที่ว่างต่อเนื่องกับ..ส่วนที่ว่างตรงกลาง...ห้องที่ครูแกให้เช่า
    ..อยู่ด้านทิศเหนือ..ส่วนด้านทิศใต้..แกคงเก็บของปิดตายไว้...เนื่องจากห้องลึกแค่ครึ่งเดียวของตึก
    ...มันเลยค่อนข้างแคบ..ขนาดประมาณ ๒.๕ เมตร x ๓ เมตร..เห็นจะได้...มีหน้าต่าง ๒ ด้าน..คือ
    ..ด้านทิศเหนือ..กับด้านตะวันออก..ที่เป็นด้านติดถนน..ประตูห้องอยู่ด้านผนังห้องทิศใต้......
    ..ถ้าเดินจากโถงเข้าประตูห้องจะมีเสามุมห้องติดกับวงกบประตู...ไอ้เสาต้นนี้ละ..สำคัญ...
    ......เพราะมันคือ.....ยก ๒ ...ของไอ้ตัวแทนฯ.....
    ..............................................
    ...ก่อนจะว่าต่อ..ผมขอเล่าเหตุการณ์ต่อเนื่องหน่อย..ขณะที่ผมยืนคุยกับ..ครูตรงนั้น..ไอ้ตัวแทน..
    มันก็ยังเอียงหน้าอยู่..อย่างนั้น...ผมก็ถามครูเขาว่า..รูปใครครับ...ครูเขาก็บอกว่า..รูปปู่แกเอง..
    เป็นเจ้าของตึกไม้นี่..แกทำเอง..เพราะแกค้าขายไม้...ผมก็ยกมือไหว้รูป ๑ ทีแสดงความเคารพ..
    ...(..แต่คุณปู่..แกก็ไม่ได้รับไหว้หรอก..)..ผมก้ถามแกต่อว่า..แล้วไม่มีใครอยู่เลยเหรอ..แกก็พยักหน้า
    ..แต่แกก็บอกว่า..เมียแกก็ขึ้นมาทำความสะอาด..อยู่เรื่อยๆ..เพราะขี้ฝุ่นมันเยอะ..พอไม่มีใครอยู่..
    ก็เลยปิดหน้าต่างหมด..กันฝุ่น....
    ..................แล้วแกก็ชี้ไปที่ห้อง...โอ้โห..ประทับใจมาก..ความจริงมุมตาด้านซ้ายมุม..มันก็เหลือบ
    เห็นหน่อยๆอยู่แล้วแต่ไม่ชัด...เพราะไม่ได้หันไปเต็มตา.........
    ...........................ที่เสาที่ผมว่าติดประตูนั้น...มันเหลืองไปหมด....แถมเยิ้มอีก..ต่างหาก.........
    ....ทองครับ....ปิดทองแบบจริงๆจังๆ...ที่ระดับประมาณหน้าอก..เป็นแถบกว้างประมาณ ๑ ฟุต..
    เรียกว่า..ปิดแบบไม่เห็นเนื้อไม้เลย..เหนือส่วนที่ปิดทอง..มีผ้าแดงเก่าๆโทรมๆผูกไว้..แล้วก็มีดอกไม้
    ทั้งสด..และแห้ง..เสียบอยู่พราวไปหมด....น้ำมันนั้นไหล..ออกมาจากด้านบนของเสา..อยู่อีกด้านที่
    ไม่ได้ปิดทอง..มองเห็นเลยว่าเปียก..ผิวไม้ชุ่ม(ด้านในห้องนอนผม..ก็มองเห็นน้ำมันที่เยิ้มออกมาด้วย
    ..แต่ก็ไม่ได้กลิ่นอะไร)..ผมเป็นช่าง..เรียนเรื่องโครงสร้างไม้..จึงรู้จักไม้ค่อนข้างดี..มองไปก็รู้เลยว่า
    .......................เสาต้นนี้.....ทำจากไม้ตะเคียน.............................................
    ...ไอ้ที่ผมขำในใจคือ..ผมตอนหันไปเห็นเสาเต็มตา..ผมก็นึกถึงไอ้ตัวแทนฯ..ว่ามันจะทำหน้ายังไง
    เมื่อเจอ..ยก ๒ ผมเลยหันไปดูหน้ามัน..ทั้งซีดทั้งเหวอ..กว่าเดิมอีก...พยายามมาหลบอยู่ด้านหลังผม
    ...ผมก็ไม่ว่า..อะไร...เดินตามครูเข้าห้องไป..ครูก็ไปเปิดหน้าต่าง....ห้องแคบครับ..มีโต๊ะแบบเด็ก
    นักเรียน..อยู่ตัวนึง..พร้อมเก้าอี้ ๑ ตัว..แล้วก็เตียง...ที่เหลือ..ก็ไม่มีอะไรแล้ว...แต่ถึงจะเป็นอย่างนั้น
    ก็มีของดี..และ..เป็นสิ่งเชิญชวนให้ผมเลือกคือ..ผนัง ๒ ด้าน..ของห้องนี้...เป็นไม้ชิงชันครับ....
    ...สวยยิ่งกว่า..ไม่พยุง..แผ่นไม้..แต่ละแผ่น..เป็นสีน้ำตาลไหม้สลับสีเหลืองไปตลอด...สวยคลาสสิก
    มาก..ไม่ต้องใช้วอลเปเปอร์เลย...ความจริง..ผมรู้ว่าไอ้ตัวแทน..มันอยากจะออกนอกตึกนี้ใจจะขาด
    แล้ว..แต่เพราะไม่ใช่เกรงใจผม..เพราะมันไม่กล้า..เดินผ่านโถง..ออกไปที่กะได..คนเดียว..เพราะ
    อะไรหรือครับ...ที่ผมบอกไปตอนที่แล้วไง..
    .....ถ้าเดินออกจากประตูห้องที่ผมพัก...ประตูนี้..ทำมุมเฉียง ประมาณ ๔๕ องศาได้..กับภาพคุณปู่
    ...ความที่ตำแหน่งเหมาะสมกำลังดี..ภาพใหญ่..ตาคุณปู่..ตาดำเล็ก..ตาขาวมาก..ภาพลูกตาเด่นมาก
    .............มันจึงเกิดที่เรียกว่า...เดินออกไป..เห็นภาพ..มันจะเหมือน..คุณปู่นี่มองจ้องหน้าเราอยู่...เรียก
    ว่า..เดินไป..ก็มองจ้องตาม..(ผมเคยทดลอง..เดินเปลี่ยนมุม..แล้วมองไปที่รูปแก...มันก็จะมีความรู้สึก
    แบบนั้น..แต่เรื่องนี้ไม่เกี่ยวครับ..เพราะองค์ประกอบภาพครับ..และ..แสงครับ..).....
    .......ผมก็ตกลงบอกกับครูว่า..โอเค..งั้นผมเอาแล้วกัน..พรุ่งนี้เย็นเลิกงาน..ผมก็จะย้ายเข้ามาเลย
    ..แล้วกัน..แกก็บอกว่า..งั้นพรุ่งนี้เช้าแกจะให้เมียแก...ขึ้นมาทำความสะอาด..เอาที่นอน..หมอน..
    ผ้าปูที่นอน..มาเตรียมไว้ให้เลย..ตกลงกันตามนี้..ตอนออกจากประตู..เนื่องจาก..ชั้นบนนี่มันไม่มี
    อะไรเลย..เป็นสีไม้เหมือนกันไปหมด..ดังนั้นจุดเด่นก็..กลายเป็นภาพคุณปู่นี่..แล้วก็เด่นกว่านั้น
    ..ก็คือ..ลูกกะตาทั้งสองแก..เรียกว่า..ไม่ต้องมองตรงๆ..ก็เห็นเหมือนกับแกจ้องอยู่...ผมก็นึกออก
    แล้ว..ว่าทำไมไอ้ตัวแทนมันไม่ออกไปที่ระเบียงด้านหลังซะก่อนหน้านี้.....
    ............แล้วเรา..ก็เดินออกมาจากห้อง..แต่ตอนที่ยังไม่ได้ลงกระได..ผมถามครูเขาข้อนึงคือ..
    ..เรื่อง..ไฟ และ..สวิตช์ไฟ..ว่า..ตกลง..ไฟในโถงใหญ่..มันมีแค่หลอดเดียว..และ..เวลาเปิด...
    ต้องเดิน..ฝ่าความมืด..เข้าไปกดสวิตช์ที่เสา..แบบแก..นะหรือ..แกก็บอกว่าใช่...เขาติดอย่างงี้
    มาแต่เดิม..พอทำบ่อยๆ..เดี๋ยวก็ชิน..(..แต่ผมรู้มาทีหลัง..จากเมียแกนั่นแหละ..ว่า..เวลากลางคืน..
    ทั้งเมีย..ทั้ง..ผัว..ไม่เคยไปที่ตึกห้องแถวเลย..จริงๆ..ทั้งผัวทั้งเมียคู่นี้..แกดูเพี้ยนๆนิด..พูดแปลกๆ
    ..และ..เบลอๆหน่อยๆ..ผมดก็ไม่รู้ว่า..ทำไม..ช่างเข้าคู่กันได้ดี..เหลือเกิน..)....
    ....ผมยังคิดไม่พอใจอยู่หน่อยเรื่องนี้..เพราะขนาดตะวันยังไม่ตกดิน..ยังมองเกือบไม่เห็นเสาเลย
    ..แต่คิดว่า..ช่างมันเดี๋ยวก็หาวิธีแก้ไขเอาเอง.....
    .......ไอ้ตัวแทนฯนี่เดินเกาะติดหลังผมเลย...ผมรู้ว่าสภาพข้างในจิตใจ..มันคงแทบระเบิดแล้ว..
    .....แล้วก็จริง..เหมือนที่คิด..พอแยกจากครูมา..ระหว่างกำลังเดินไปที่รถ..มันก็ระเบิด....
    .....โอ้ย..นายช่างไปตกลงกับเขา..ทำไม...แม่มน่ากลัวชิบหาย..ยิ่งกว่าบ้านผีสิงอีก....
    .....ผมเห็นรูปไอ้ตาแก่นั่น..ผมก็เข่าอ่อนแล้ว..คนฮ่าอะไร..น่ากลัวชิบหาย...ยังไอ้เสาปิดทองอีก
    ...ปิดยังกะเสาหลักเมืองเลย..น้ำมันเยิ้มอีก...ผมบอกนายช่างไว้ก่อนว่า..ยังไงๆ..ผมก็ไม่ขึ้นไป
    ข้างบนอีก..(และ..มันก็ทำตามที่พูดจริงๆ)...ไอ้แบบนี้มันยังมีหน้ามา..ให้ชาวบ้านเช่าอีก...
    ...ผมจริงๆนะสะกิดนายช่าง..ตั้งแต่ยังไม่ขึ้นกระไดแล้ว..แต่นายช่างไม่รู้ตัว..ว่าจะบอกให้ไปหาที่
    อื่นดีกว่า..ผมสังหรณ์แล้ว..นี่ขนาดบ่ายนะเนี่ย..ยังน่ากลัวขนาดนี้.....
    ................ผมถามจริงๆ..นายช่างชอบอะไรที่นี่..นายช่างไม่กลัวเหรอ..ผมไม่เข้าใจจริงๆ.....
    ......ผมก็เลยบอกว่า..ที่ตัดสินใจจริงๆ..คือช่วงท้าย..เพราะรู้ว่า..ไม่มีใครอยู่ที่ตึกนี่..ผมชอบความสงบ
    ..และ..ความเงียบ..และไม่ชอบให้ใครมารบกวน...และ..บอกไว้ให้รู้เลยว่า..ผมนะไม่กลัวผีนะ...
    .....ผมคุยกับไอ้ตัวแทน..ขณะที่ขับรถกลับไปที่หัวงาน..โดยที่ไอ้เด็กรถ..คนสนิทไอ้ตัวแทน..อยู่
    กระบะหลัง(..ยุคโน้น..ไม่มีspace cabนะครับ)..ไม่รู้หรอก..ไอ้นี่อายุซัก ๑๖ หนังสือหนังหาไม่เรียน
    แค่พออ่านออกเขียนได้..ซ่าส์...ผมก็ยังนึกอยู่อย่าง(..ผมเป็นคนชอบคาดสถานะการณ์ไว้ก่อน..
    ล่วงหน้าเสมอ)..ว่าไอ้ตัวแทนฯนี่มันก็แสบ..และ.กะล่อนหน่อยๆ..มันต้องแกล้งไอ้เด็กรถแน่..
    ..เพราะพรุ่งนี้เย็น..ผมจะย้ายเข้าไป..ต้องหิ้วของ..กระป๋งกระเป๋า..มันต้องให้ไอ้เด็กรถ..ไปช่วยผม
    แทนมันแน่...เพราะมันจะรออยู่ที่รถแทน...จะได้ดับซ่าส์..ไอ้เด็กเวรนี่ด้วย......
    ...........................ต่อตอนหน้า...(..main course จานแรก..มา..).....

17. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณลุง และพี่ๆสมาชิกทุกๆท่านค่ะ วันนี้คุณลุงมาเล่าเรื่องตื่นเต้นเร็วจังเลยค่ะ ถ้ามาดึกว่านี้เข้าบรรยากาศ "คนกลัวผี" :'(เลยนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะคุณลุง

18. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามารายงานตัวครับ ได้อารมณ์จริงๆ หมาที่บ้านดันหอนซะิีอีกครับคุณอา

บอกตรงๆ ถ้าเป็นผม เจอบ้านเช่าแบบนี้ ผมก็คงเผ่นเหมือนคุณตัวแทนนี่แหละครับ

19. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

รอติดตามตอนต่อไปอยู่ครับคุณลุง

20. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    สนุกจริงๆครับ...ติดตาม..ติดตาม