ผีมาเยี่ยมในโรงแรมตอนไปเที่ยวลาว

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย yanjai_makmy, 27 พฤษภาคม 2024.

1. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีเพื่อนๆทุกท่านไม่ได้เข้ามาในเพจนานมากเลย พอดีล่าสุดพึ่งไปเที่ยวประเทศลาวมาแล้วก็ได้ไปเจออะไรเด็ดๆมาว่าจะเข้ามาเขียนกระทู้แต่ก็ไม่มีเวลาว่างเลยสักที เริ่มเลยแล้วกันนะครับ ช่วงก่อนสงกรานต์ผมมีโอกาสได้ไปเที่ยวที่ประเทศลาวกับเพื่อนๆไปหลายวันอยู่เหมือนกัน เมืองแรกที่ไปนอนก็คือเมืองเฟืองที่นี่อากาศดีแต่ช่วงที่ไปน้ำแรงไปหน่อยเกือบจมน้ำตายใส่กางเกงยีนขาเดฟเล่นน้ำมันรัดเลือดไม่วิ่งขาเป็นตะคริวทั้ง 2 ข้าง แต่ดีที่พยุงตัวเข้าฝั่งได้ทัน เกือบวูบแล้วแต่ก็ผ่านมาได้สำหรับเมืองแรก เหตุการณ์มาเกิดที่เมืองที่ 2 ก็คือเมืองวังเวียง ที่นี่บรรยากาศค่อนข้างดี น้ำไม่ลึกเดินเล่นได้เลย น้ำใส เย็นดี ผมและเพื่อนๆได้เข้าพักในโรงแรมที่มีสระว่ายน้ำหน้าที่พัก และเป็นบ้านพักเรือนไทย ข้างล่างก็จะเป็นแม่น้ำมีพายเรือล่องแก่ง สระว่ายน้ำอยู่สูงกว่าแม่น้ำนะครับ ชื่อโรงแรมขอไม่เอ่ยแล้วกันนะครับไปสืบเอาเองถ้าจะไปนะหาไม่ยากหรอกมีไม่กี่ที่หรอกที่มีสระว่ายน้ำข้างแม่น้ำ ตอนเล่นน้ำในสระก็ปกติดีไม่มีอะไรผิดปกติ กลางคืนก็ไม่เที่ยวบาร์เหล้า ที่วังเวียงไม่มีผับเหมือนประเทศไทย หรือฝั่งสวันเขต ฝรั่ง เกาหลี เยอะมาก ก็เมามาระดับนึงตอนกลับก็อาบน้ำเข้านอนปกติ ห้องผมก็นอนกัน 2 คน เป็นเตียงใหญ่ และมีเตียงเล็กเสริม ผมนอนเตียงใหญ่เพื่อนอีกคนนอนเตียงเล็ก แต่เตียงที่ผมนอนปลายเท้าเป็นกระจกที่แต่งหน้า ผมก็ไม่ได้คิดอะไรนะเพราะนอนมาหลายคืนแล้วไม่เคยเจออะไรเลย ตอนนอนก็ปกติดีจนถึงเวลาประมาณตี 3 ได้ ผมก็เริ่มได้ยินเสียงคนเดินในห้องทีแรกก็คิดว่าเพื่อนลุกเดินจะเข้าห้องน้ำ มันก็เดินไปเดินมารอบๆเตียงเพื่อนนั่นแหละ(ฟังจากเสียงนะ) เราเปิดไฟห้องน้ำทิ้งไว้ พอมันเดินไม่หยุดสักทีประมาณ 3-5 นาทีได้ ผมก็เริ่มรำคาญเลยหันไม่ดูว่ามันเดินทำไมกะจะด่านสะหน่อยเราจะนอนอ่ะนะ เพราะบ้านเรือนไทยเวลาคนเดินมันจะยวบไง พอหันไปดูทำไมเพื่อนมันไม่ได้ขยับอะไรเลยเหมือนคนนอนปกติเลยห่มผ้าแทบจะคลุมโปง ถ้ามันจะโดดเข้าผ้าห่มมันก็ต้องมีเสียงบ้างแหละแต่มันเงียบผิดปกติ ทีนี้ผมก็ยังไม่ได้คิดอะไรก็หันมานอนหงาน(ก่อนหน้านอนตะแคงหันหลังให้เพื่อน) พอผมมองไปตรงกระจกแค่นั้นแหละฉิบหายในกระจกมันคือหลังของผู้หญิงผมยาวใส่ชุดขาว(คือเห็นหลังในกระจกแต่ข้างหน้าไม่เห็นอะไรนะ) มันหมายความว่าเขายืนมองหน้าผมอยู่คลุมโปงสิครับ 555 หลังจากนั้นประตูห้องน้ำก็เปิดเอง แล้วสักพักหมาก็หอนเรียงคิวหน้าบ้านพักเลย กว่าจะเช้าทำไมมันนานขนาดนั้น 555 พอเช้ามาก็ยังไม่เล่าอะไรให้ใครฟังนะ แต่คนขับรถเปิดหัวก่อนเลย เขาพักโรงแรมเดียวกันแต่นอนแบบห้องพักไม่ใช่บ้านเป็นหลัง เขาบอกว่านอนไม่ได้ทั้งคืนเพราะผีเข้าห้องน้ำทั้งคืน เปิดไฟห้องน้ำเอง กดน้ำชักโครกอยู่ทั้งคืน แล้วหมาก็หอนตอนตี 3 กว่าๆ (เวลาเดียวกับผมเปะ) 555 ทีนี้ผมก็เลยเล่าของผมให้เพื่อนๆฟังบ้างซึ่งทุกคนก็ได้ยินหมดเสียงหมา แต่ไม่มีใครเห็นเหมือนที่ผมกับคนขับรถเห็นนะ ปกติถ้าเจอขนาดนี้ผมนี่โดนนั่งทับไปแล้วพอมาคิดอีกทีทำไมเขาแค่ยืนดู คิดได้เลยปกติผมนอนที่ไหนก็ตามถ้าต่างถิ่นผมจะเอากระเป๋าตังค์ผมไว้บนหัวตลอดในกระเป๋าตังค์ไม่ค่อยมีเงินหรอกแต่ของขลังเต็มพิกัด น่าจะเพราะสิ่งนี้ที่ผมยังไม่โดนอะไร สำหรับใครที่จะไปเที่ยวต่างถิ่นก็เตรียมความพร้อมดีๆ เช็คประวัติบางทีมันไม่เจอนะ