พญาครุ..มีองค์ใน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รูปสร้าง, 30 มกราคม 2016.

1. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ขอปูเสื่อ..รอฟังเรื่องเล่า..ด้วยคนนะคร้า :cool::cool:

2. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

อังคาร สวัสดี ขอรับ

3. แมวหลับ

แมวหลับ Active Member

13 พฤษภาคม 2016

ออกตัวก่อนเดี๋ยวคุณลุงจเข้าใจผมผิด 55+

ความหมายของผมที่ว่าเชื่อยากนั้น ไม่ใช่ไม่เชื่อคระบ ผมเนี่ยเชื่อ 100% ว่านรกมีจริง สวรรค์มี นิพานมี ผี วิญาณมี ผมเชื่อตามที่พระพุทธเจ้าหรือครูบาอาจารย์ที่บอกมานะครับ

แต่ที่ผมบอกว่าเชื่อยาก ขอยกตัวอย่างแบบพอให้เข้าใจได้นะครับคือผมอธิบายเป็นภาษาเขียนลำบาก

เช่น มีคนเข้าทรงองค์เจ้า ผมก็จะชอบคิดว่ามีวิญญาณมาเข้าทรงจริงไหมหรือว่าอุปทานจนเป็นนิสัยไปเองแบบที่เคยเห็นมาบ่อยๆ หรือถ้าจริงใช้คนที่เค้าอ้างไหม ประมาณนี้ครับคุณลุง

2. ผมนี่สักยันต์มาเต็มหลังหลายสิบปีละ มีความเคารพในครูบาจาจราย์ปกติ พูดจริงๆนะครับคุณลุง ส่วนตัวไม่เคยเชื่อเลยว่าเวลาคนของขึ้นกันนั้นจะมีใครหรืออะไรมาเข้าร่างทำให้แสดงอาการต่างๆนาๆเลย ผมคิดว่าเป็นอุปทานหมู่จริงๆนะครับ (เฉพาะเรื่องสักยันต์เวลาปลุกของหรือพิธีไหว้ครู เป็นความคิดส่วนตัวนะครับไม่ได้ลบหลู่แต่อย่างใด)

อันนี้ก็ยกตัวอย่างสิ่งที่ผมบอกว่าเชื่อยาก แต่เรื่องการเวียนว่ายตายเกิด ผีสางนางไม้นี่ผมเชื่อสนิทใจครับว่ามี......^^

4. mukmik

วันนี้ รู้สึกเพลียๆ..ควบคุมอารมณ์ไม่อยู่..สติกระเจิง
    โกรธจนตัวสั่น..สังขารรับไม่ไหว..ปวดหัวเรยยยย
    (โทสะแรงแบบนี้ หวังได้เกิดเป็นยักษ์ๆ เลยอ่ะ)

เลยขอมาพักบ้านนี้..อ่านเรื่องเล่าหนุกๆ..ดับสติหน่อยนะคร้า)

5. mukmik

555 โอเชหัวเราะออกแระ :cool:

รอติดตามผลงานเรื่องเล่าอยู่นะคร้า

6. ครึ่งชีวิต

พฤหัสบดี สวัสดี ขอรับ

7. mukmik

อ่ะ..มันเบาไปป่าวคุณลุง เอาหินถ่วง หนักๆ หน่อยจิ
    ที่บ้านฝนตกติดต่อกัน ทั้งวัน ทั้งคืน..อยากฟังเรื่องเล่า
    หนุกๆ หน่อยอ่ะ..ได้ป่าว

ว่าแต่ ยามแถวนี้ ดุป่าวคร้า..ถ้าดุ เดี่ยวเอาดอกไม้มาฝาก
    พร้อมยิ้มประจบ..แบบ เน๊ (f)

8. mukmik

เมื่อก่อนนนนนน..เค๊าก็ฝันถึงงูบ่อยนะคะ แต่มักฆ่าตายในฝันโม๊ดดด เรย
    ตอนหลัง นิสัยดีขึ้น ไม่ฝันแบบนั้นแระ..(เค๊าเลิกฆ่างูแย้วววว)

ตอนไปบวชชีพราหมณ์ที่วัดถ้ำแห่งหนึ่ง..สวดมนต์เสร็จ เตรียมนั่งสมาธิ
    นั่งไปนั่งมา อ๊ะ..ได้ยินเสียงน้ำ..ป๊าป ป๊าป..อ๊ะก็ว่า สงสัยพระท่านเปิด
    ซาวด์ประกอบ

ว่าแต่..พยานาคที่มาหาคุณลุง ไม่พูดอะไรเลยสักคำหรือคะ..ว้า..น่าจะ
    มีพูดสักหน่อยเนาะ

9. mukmik

อ่ะ..เค๊าสงสัยอ่ะ "พูดตรงๆหญิงนั้นไม่อยู่ในลักษณะที่พญานาคจะไปอยู่"
    มันลักษณะเป็นยังไงอ่ะคร้า..แล้วลักษณะไหนที่พญานาคท่านจะไปอยู่ด้วย
    นี่สงสัยจริงๆ เลยน๊ะ..ม่ายด้ายโม้ๆๆๆๆ

เมื่อ 3 ปีก่อน..ก่อนยายจะเสีย ก็มีโอกาสตะลอนทัวร์บุญบ่อย นานสุดก็เดือนนึง
    หมายถึง ไปหลายๆ ที่นะคะ..(จริงๆ แล้ว คือ หาเรื่องเที่ยวน่ะ)

มีโอกาสแวะไปเยี่ยมพี่สาวท่านนึงที่อุทัยฯ..เนื่องจากพี่เค้าต้องทำงานในวันธรรมดา
    ก็เลยต้องเอาเค๊าไปทิ้งไว้ที่วัด (ตัดหางปล่อยวัดป่าวว้า)..ตอนเย็นก็จะมีสนทนาธรรม
    กันระหว่าง พระ และผู้มาบวชฯ (ที่นี่แยกเขต ระหว่างพระ กะแม่ชี)...

คุณลุงเชื่อป่าว (หาแนวร่วม)..ทั้งลมทั้งฝนโหมกระหน่ำสะเทือนเลย..แถมไฟดับ
    อีกต่างหาก..จะเห็นหน้ากันแว๊บๆ ก็เฉพาะตอนฟ้าแล่บนี่แหระ..

พระถาม..คนเราเห็นขนตาตัวเองมั้ย?
    เค๊าตอบ..เห็นเจ้าค่ะ..ตอนส่องกระจก
    พระถาม..เอาแบบเห็นจริงๆ สิ
    เค๊าตอบ..ก็ยังเห็นเจ้าค่ะ.ตอนขนตาร่วง (กิกิ)
    ** อันนี้ แค่ออร์เดิร์ฟ นะเจ้าคะ..แฮร่ๆๆๆๆ **

สนทนาธรรมเสร็จ..ทั้งลม ทั้งหมด ไม่รู้หายไปไหนโม๊ดดดด เรย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2016
  10. mukmik

อ่ะ..อย่าเพิ่งจบจิ กำลังหนุกเรยยย..ต่อ ต่อ ต่อ

11. mukmik

มิกว่า..ไม่เพียงภพนาคนะคะ ที่เน้นความสัตย์..สัจจะ..ภพภูมิอื่นเขาก็ค่อนข้างซีเรียสน๊ะ
    รับปากอะไรไว้..ก็ต้องจัดให้เขาเน้อ..

เมื่อตอนเป็นละอ่อนน้อย ชอบบน..พอเป็นละอ่อนเหลือน้อย เดี่ยวนี้ไม่ บน แระ กลัวลืม
    วันไหนดวงไม่สวย พร้อมใจกันมาทวง..ซวยเรยยยย

เมื่อ 3 ปีก่อน เพื่อนชวนไปงานบุญกฐินบึงกาฬ..ก็เอ่ยลอยๆ ว่า ถ้าอยากให้ไปก็ขอค่ารถ
    หน่อยเน้อ..แล้วก็ได้มานะ..เป๊ะเวอร์ ไม่ขาด ไม่เกิน

อ๊ะ..ไปแล้วก็ต้องมีค่าที่พัก + ค่ากิน ..ก็บ่นลอยๆ (อีก)..แล้วก็ได้มาแบบ เป๊ะ..อีกแระ
    พอได้เวลาก็ร้องเพลง..เก็บเสื้อผ้ายัดใส่กระเป๋าๆๆๆๆๆๆ..จัดไปตามคำขอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2016
  12. mukmik

นั่นจิ..นั่นจิ..เรียนเชิญท่านจอมยุทธ์มาปล่อยกระบวนท่ากันหน่อยนะคร้า
    ตอนนี้โม้จนคอแห้งแระ..ขอพักยกซดน้ำแกงก่อน..ปูเสื่อรอนะจ๊ะ..นะจ๊ะ
    พลีสสสสสสสสสส (f)

13. iamTHA.chincho

iamTHA.chincho เป็นที่รู้จักกันดี

จอมยุทธ์นั่น ยังหลบซ่อนอยู่ ยังไม่เผยตัวหรอกขอรับ
    แวะมาตามกลิ่นธูป. เอ๊ย คำเชิญ
    ยิ้มน่ะยิ้มอยู่ละครับคุณลุง
    แต่ตอนนี้ยังไม่เผยความในจะดีกว่า
    รอผมสื่อกับท่านได้ก่อน จะมาฟ้อนงามๆที่หน้าจอให้ชม
    สาธุ สาธุ สาธุ

14. iamTHA.chincho

iamTHA.chincho เป็นที่รู้จักกันดี

ทักทายทุกท่านครับ
    ทั้งเผยตัวและไม่เผยตัว
    ทุกอย่างไม่มีคำว่าบังเอิญ บุญนำกรรมแต่ง
    ผู้รู้ย่อมเก็บตัวเงียบ เมื่อถึงเวลาคงออกมาแสดงตน
    ทุกทายคุณมุกมิก คุณครึ่งชีวิต และทุกท่าน สหายธรรมทั้งหลายครับผม

15. mukmik

จอมยุทธ์มักเก็บงำประกายมิดชิด
    ยามเมื่อตวัดปลายกระบี่..พริบตาเดียวทุกอย่างก็สิ้นสูญ
    ส่วนเค๊า..โม้น้ำลายฟูมปาก..ทุกวันเอย..:boo:

เค๊ารอฟังเรื่องเหลาของตะเองอยู่นะคร้า..:cool:

ปอลิง..ขอแว๊บไปรับยาที่ช่องอื่นก่อนนะจ๊ะ เดี่ยวแว๊บมาใหม่

16. ครึ่งชีวิต

ศุกร์ สดชื่น สวัสดีขอรับ

17. mukmik

มิน่า..ถึงว่า..ชอบฝันว่า ใส่ขุดกรุยกรายแบบสาวจีน เหาะเหิรเดินอากาศบ่อย
    จีบนิ้ว..ปลายเทียนส่องไสวนำทาง อ่าอ่า :cool:

ยุทธจักร (นักแปล) นิยายจีน อีกท่าน ก็ คุณ น.นพรัตน์ค่ะ ท่านน่ารักมาก
    เป็นกันเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2016
  18. nite

nite เป็นที่รู้จักกันดี

ง่อววว สรุปหนุ่มหรือแก่ครับจะได้เข้าใจถูก

19. nite

nite เป็นที่รู้จักกันดี

หนุกหนานขอรับมีหลายๆเรื่อง อ่านละหนุกหนาน ฮิฮิ

20. mukmik

เมื่อวาน คอมพ์มีปัญหา..ทำท่าจะกลับบ้านเก่าแระ..เพราะอยู่กันมานานนนนนน
    แต่ก็ยังทู่ซี่ใช้อยู่..ละอ่อนเหลือน้อยก็งี้แหระ..รอติดตามตอนต่อไป..นะจ๊ะ :cool: