พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

เอาใจคนใต้หน่อย

พระกริ่งอุดมมงคลทักษิณ

[​IMG] [​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

2. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ปีระกา ปีของพี่
    วันอาทิตย์
    พื้นฐานชีวิต จะมีบริวารดีมาก จะได้ใช้สอยพึ่งพาอาศัยได้แต่ให้ระวังความใจ ทำคุณกับผู้อื่นอาจต้องเสียใจบ่อยๆ ให้แขวนพระมหาอุด หรือพระที่มีรัศมีอยู่รอบองค์พระหรือมีซุ้ม เพื่อแก้โฉลกให้ดีขึ้น จะทำให้มีลาภอุดม

วันจันทร์
    มีกินล้นเหลือยามมีสุข แต่ยามไม่มีก็มีสิทธิ์ต้องขอข้าวเขากินจึงต้องสำรองเงินเก็บไว้ยามมีมาก จะได้ไม่เพลี่ยงพล้ำ จะประมาทไม่ได้เลย ควรแขวนพระสังกัจจายน์ ยิ่งเป็นแบบจีน หรือแป๊ยิ้มยิ่งดี หรือไม่ก็แขวนพระสีวลี เพื่อเสริมโฉลกให้ดีขึ้น

*555 แม่นจัง ต่อไปพี่จะไม่ใจแม่น้ำแย้ววว ... จะใจแคบล่ะอ้ายใส่เกลือต๋วย.. เพลี่ยพล้ำบ่อยๆ ถึงกับต้องขอเขากินเลยหรือ ง่า ง่า หนักเขาไปอีก... คริคริ:'(....

วันอังคาร
    พื้นฐานเป็นคนชอบเที่ยวเตร่มาก เจ้าชู้ด้วย มากผัวหลายเมียควรระมัดระวังเรือ่งเที่ยวเตร่และการคบเพื่อนฝูง จะเสียเพราะเพื่อนและคนใกล้ชิดโฉลกคนวันนี้ ติดคุกติดตะรางมามากแล้ว ควรแขวนพระมหาอุตหรือเต่าเรือนเพื่อนทำให้โฉลกดีขึ้น และหมั่นรักษาศีลข้อ 3 ให้ดีที่สุดจะแก้กันได้

ฮึม....โชดดีจังที่แม่เกิดก่อนหนึ่งวัน....ถ้าเกิดวันนี้...555 น้องพลพี่ละแหย่เลย...bubu
    วันพุธ
    รับราชการดีที่สุด อาชีพอิสระไม่ดี ต้องร่วมหุ้นหรือทำงานผู้บริหารจะดีมาก สติปัญญาดี เอาตัวรอดได้เพราะปัญญาของตัวเองให้แขวนพระปางปฐมเทศนาเป็นดีที่สุด หรือพระที่มีเครื่องหมายธรรมจักรด้วยในองค์พระ

วันพฤหัส
    เป็นคนมีบุญ มีคนรักใคร่ชอบพอ พูดจาเป็นเสน่ห์แก่ตัวเอง ได้พึ่งคนใกล้ชิดและบริวารเป็นส่วนใหญ่ ให้แขวนพระองค์ใหญ่หรือชื่อใหญ่ พระหลวงพ่อโต ปางสมาธิ จะถูกโฉลกยิ่งขึ้น

วันศุกร์
    โดยพื้นฐานแล้วทำมาหากินไม่ค่อยพอกิน ลำบากมาก แต่มีลาภลอยให้ได้แก้ขัดเสมอ อย่าคิดเล่นการพนันเป็นอาชีพเด็ดขาด จะซ้ำร้ายลงไปอีก จึงควรหมั่นเก็บหอมรอบริบให้มากที่สุด ให้แขวนพระปิดตามหาลาภ หรือพระฤาษี จะถูกกับโฉลกทำให้มีลาภลอยมากขึ้น...

วันเสาร์
    มีคนอุปถัมภ์ไม่ตกต่ำ เป็นที่เมตตาของคนทั่วไป ทำราชการจะดีมาก หรือค้าขายเสื้อผ้าอาภรณ์เครื่องเสริมสวยจะดีมาก ให้แขวนพระพิมพ์ทรงเครื่องที่งดงาม หรือพระที่มีลวดลายแพรวพราวหรือพระแกะพิมพ์วิจิตรพิสดารเพื่อเสริมโฉลกโชค

3. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    หมดแหล่วครับ งั้นใครมียืมหน่อยครับ ปีเดียวเอง555555

4. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตัวไปซื้ออาหารกระต่ายก่อนครับ เดี๋ยวมาใหม่ตอนบ่าย ๆ

5. KonDernTaang@ตากลม

KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ครับต่อไป สำหรับ คนหัวหิน
    พระเกจิ 5 แผ่นดินครับ ..หลวงปู่คำ วัดหนองแก ..ปี 09 ..ถ้าจำไม่ผิด (เป็น..เหรียญรุ่น 2 ครับ ..แต่มีหลวงพ่อที่วัดหนองแกท่านหนึ่งบอกว่า รุ่นแรก)
    ..ผมได้ไปกราบหลวงปู่ที่วัดตอนท่านอาพาทครับ..ท่านเมตตาเป่ากระม่อมให้ครับ ..และอธิฐาษจิตให้ด้วยครับ
    เหรียญนี้ได้มา ...น่าจะปี 41 มั้ง..จำไม่ได้แล้ว
    ...สภาพไม่งามนะครับ ..แต่ดูแล้วซึ้งตาครับ

ชมกันดูนะครับ

6. KonDernTaang@ตากลม

KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

กลิ่นอาย..พระกริ่งยังไม่เจือจาง...อย่างงั้น
    ตามกระแสหน่อยครับ

กริ่ง..ครับกริ่ง ...กริ่งคลองตะเคียน วัดประดู่ อยุธยา ..ครับ
    พุทธคุณ..เน้น..เหนียว เป็นหลักครับ

ชมกันได้ตามอัทธยาศํยนะครับ

7. KonDernTaang@ตากลม

...กระโดดไป เหนือ ..รับอากาศหนาวกันสักหน่อยนะครับ
    เห็นแล้วอย่าตกใจนะครับ
    ...เพราะว่า ........แทบจะเหลือแต่แก่นแล้วครับ

ครูบาศรีวิชัย พิมพ์บัว 11 ดอก ..เห็นตอนแรก...งง อยู่เหมือนกันว่า เป็นเหรียญรุ่นลองพิมพ์ ..หรือพิมพ์เล่นๆ
    แต่..ชอบ ก็จับมาครับ ...วัดดวง ..ไม่รูว่า เหรียญรุ่นนี้ มีเหรียญลองพิมพ์รึป่าว
    ..ให้ น้องท่านหนึ่ง เช็คให้ครับ ..มีพุทธคุณครับ

(เพิ่งนึกได้ครับ)..ถ้าไม่มีเหรียญลองพิมพ์..การที่มีพุทธคุณ ก็อาจจะเป็นไปได้ว่า ผมเคยเอาไปเข้าพิธีครับ ..ก็พระอยู่ในกระเป๋า..ผมก็พากระเป๋าฝากเข้าในโบส์ถบ้าง หรือ นอกโบส์ถ แต่อยู่ในบริเวณพิธี
    ..พอดีไม่ได้ถามน้องท่านนั้น ชัดเจนด้วยว่า เป็นอย่างไรบ้าง

ช่วยกันชมและพิจารณากันได้นะครับ

8. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

สวยมากครับพี่หนู...
    ^____________^

9. KonDernTaang@ตากลม

กระโดดต่อไป อีสานกันบ้างครับ
    ชอมพระ หลวงปู๋ญาท่านสวน กันนะครับ
    ไม่ต้องบรรยายนะครับ ...ให้ภาพบรรยายนะครับ

ผมว่า..มีพระสิวลี เนื้อชาหมาก (เนื้อแดง-สีหมาก) อีก 1 องค์ นะ..แต่หาไม่เจอ ..รึว่า ไม่ได้บูชาไว้ ..(จำไม่ได้ครับ)

10. KonDernTaang@ตากลม

ครับ....ขอบคุณครับ
    แล้ววันนี้มีอะไรมาใช้ชมบ้างล่ะ น้องนอ
    ..จัดหนักๆ ส่งท้ายปีเลยครับ

11. พลศิริ

มาครับมา เรียงแถวกันเข้ามา โชว์นี้เพื่อต้อนรับปีใหม่ครับพี่น้อง:cool:

12. พลศิริ

งามครับอ้าย ปูเสื่อรอชมดีกว่า:cool:

13. KonDernTaang@ตากลม

เกล็ดเล็กๆ น้อยๆ
    ท่านผู้ใดที่จะร่วมทำกับ คุณสุข
    แต่ท่านไม่มีมวลสาร ...ผมแนะนำอย่างนี้ นะครับ
    โดยเฉพาะ "พระเหรียญ" ท่านสามารถนำเอา "ห่วง" ของเหรียญ ...ส่งไปร่วมทำบุญได้นะครับ
    ..หากท่านไม่หวง ..เพราะมีว่า บางท่านเวลาเลี่ยมพระจะต้องนำห่วงเลี่ยมไว้ด้วย ..และโดยเฉพาะ..ถ้าเกี่ยวกับทางด้านพุทธพาณิชย์ ..หากเหรียญไม่มีห่วง ก็จะมีการอ้างว่า ไม่ครบ ไม่สมบูรณ์
    ..ถ้าท่านใดไม่หวง ไม่ห่วงในเรื่องดังกล่าวข้างต้น..สามารถทำได้นะครับ
    ผมขออนุโทนาบุญบุญด้วยนะครับ

(ประสบการณ์ ส่งเหรียญไปเลี่ยม มีห่วงติดไป แต่ไม่เคยได้ห่วงกลับคืน ..ไปพบว่า ร้านเลี่ยมพระ เก็บห่วงไว้เป็นถุงเลยครับ...จึงเกิดความคิดนี้ขึ้นมา ..ผมเก็บอยู่ได้ถุงเล็กๆ แต่หาไม่เจอไม่รู้ไปเก็บไว้ไหน ..ก็มีจัดส่งไป 3 ห่วง ที่เก็บไว้ ..หากมีเพิ่มเติมจะส่งไปอีก ครับ)

14. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ปีจอ ปีคุณนอร์ค่ะ แอบเข้ามาเขียนค่ะ.....:d
    วันอาทิตย์
    เป็นคนที่มีดวงฝ่าฟัน มักต้องแก้ปัญหาในหน้าที่การงานเสมอทำงานมีอุปสรรคมาก บางครั้งต้องอาบเหงื่อต่างน้ำ เป็นนักบริหารประเภทแก้สิ่งที่ผิดพลาดมาแล้วให้ดีขึ้นจะถูกโฉลกมาก ให้แขวนพระปางมารวิชัย ยิ่งมีพระอัครสาวกซ้ายขวาด้วยยิ่งดีใหญ่

วันจันทร์
    เป็นคนที่มีสติปัญญาเป็นทรัพย์ ไม่ชอบงานหนัก ชอบงานได้ผลตอบแทนสูง เช่น ซื้อขายหุ้น ซื้อผลิตผลที่ต้องเก็งกำไรระยะสั้น ให้แขวนพระที่มีซุ้มครอบแก้ว จะช่วยให้ดีขึ้น

วันอังคาร
    ทำงานไม่ค่อยก้าวหน้า สติปัญญาไม่ดี แต่มีความขยันอดทนเหมือนหมูป่า แม้มีแต่เขี้ยวก็สามารถขุดหาหัวเผือกหัวมันรากไม้กินได้ อย่างไม่อัตคัด ให้แขวนพระปางลีลา เสริมโฉลกต่อสู้อุปสรรคทั้งปวงให้หมดไป

วันพุธ
    มีบริวารมาก ได้ดีเพราะบริวาร มักเป็นผู้นำ เป็นนักบริหาร ที่เพียบพร้อมด้วยปัญญา และบริวาร ควรแขวนพระเป็นพวง พวงละหลายๆ องค์จะช่วยหนุนโฉลกให้ดีขึ้น

วันพฤหัส
    เป็นคนเจ้าโทสะ มักชอบสิ่งเย้ายวนต่างๆ เจ้าชู้มีเมียไม่เลือก ตกที่นั่งนารีอุปถัมภ์ ควรแขวนพระทรงอิทธิฤทธิ์ เช่น พระตรีกาย พระปางมหาปฏิหาริย์ หรือพระที่มีความร้อนแรงจากธาตุไฟ เพื่อเสริมบารมีให้โฉลกดีขึ้น

วันศุกร์
    เป็นคนมีลาภอยู่เป็นนิจ ทำอะไรก็ก้าวหน้าได้ง่าย แต่มือเติบทำให้เสียทรัพย์โดยใช่เหตุ ให้แขวนพระมหาอุด เสริมโฉลกให้ทุกอย่างดีขึ้น

วันเสาร์
    พื้นฐานแล้ว เป็นคนอาภัพ คู่ครองเป็นอริ จะอยู่กันยืดเฉพาะแม่ม่าย เป็นนักเลงการพนันและสุราชนิดหัวราน้ำ จึงควรแก้ไขแต่ต้น รักษาศีลให้ดีทุกข้อแล้วให้แขวนพระที่มีคำสาปเกี่ยวกับการห้ามดื่มสุราและเล่นการพนันเพื่อเป็นการห้ามปรามตัวเอง เป็นการเสริมโฉลก หาไม่แล้วจะเอาตัวไม่รอดอย่างแน่นอน

15. พลศิริ

พี่รุ่งจัดการแทนผมไปแระ :cool:

16. KonDernTaang@ตากลม

แวะกลับมากรุงเทพฯ พักผ่อน ...ชมพระ กลางเก่ากลางใหม่กันครับ
    แบบเดียว แต่หลายเวอร์ชั่น
    ต่างเนื้อ ต่างวาระ ต่างปี ..องค์ตรงกลาง เป็นแบบ ประกบหน้า-หลัง (ขาว/ดำ)

จันทร์ลอย หลวงพ่อลำภู

17. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ของหลวงปู่ลำภูท่านผสมผงเก่าเพียบครับ...บวกกับวิชาอาคมของท่าน

ผมว่าถ้าหาของเก่าไม่ได้ ของหลวงปู่ลำภูน่าจะเป็นของแทนได้ในลำดับต้นๆเลยครับ:cool:

18. KonDernTaang@ตากลม

ชมพระของ คุณพ่อ ที่ท่านเก็บไว้ ..ไม่ทราบที่ไหน
    แต่...? ลองชม และพิจารณาดูนะครับ

1. พิมพ์เดียว 2 องค์ เหมือนกัน

2. พิมพ์เดียว 3 องค์ ..แต่แตกต่างกันที่มวลสาร

องค์กลาง..มีเม็ดเป็รประกายเงาๆวาวๆ เต็มองค์พระครับ

19. nuanhadyai@hotmail

1
    ปีกุน
    วันอาทิตย์
    พื้นฐานมีวาสนาบารมีสูง ตั้งตัวได้ไว มีบริวารมากเป็นผู้นำของคนหมู่มาก แต่ทำคุณใครไม่ขึ้น ควรแขวนพระทางโชคลาภ เช่น พระสังกัจจายน์ พระสีวลี

วันจันทร์
    พื้นฐานต้องทำงานหนัก อาบเหงื่อต่างน้ำ หากินไม่ฝืดเคืองเท่าไหร่ แต่ต้องทำงานหนัก ทำงานเกี่ยวกับเครื่อง่จักรกล การเปิดอู่ซ่อมรถถูกโฉลกดี ควรแขวนพระที่มีพระพุทธรูปคู่กับพระพิฆเนศหรือแขวนพระพิฆเนศองค์เดียวก็ได้

วันอังคาร
    เป็นคนมีผู้อุปถัมภ์ค้ำชู รับราชการจะได้ดีเพราะเจ้านายเป็นคนชอบ ขันอาสาเจ้านาย ทำอะไรทำจริง ให้แขวนพระที่มีพระอัคสาวกซ้ายขวาจะถูกโฉลกดี

วันพุธ
    ทำงานอะไรก็ต้องพบอุปสรรค ไม่มากก็น้อย พองานตั้งหลักได้แล้วก็ถูกเขี่ยเหมือนรื้อนั่งร้าน จึงควรระมัดระวังเรื่องการถูกหักหลังไว้ ให้แขวนพระสะดุ้งกลับ เพื่อเสริมโฉลกของตัวเองให้ดีขึ้น

วันพฤหัส
    เกิดที่นี่ไปได้ดีถิ่นอื่น จะต้องเดินทางไกลเพื่อหาเลี้ยงชีพ ยิ่งข้ามจังหวัดยิ่งดี ทำมาค้าขายนายหน้าแลกเปลี่ยนที่ดินดี เป็นครูก็ดีแต่ไม่ถูกโฉลกกับงานขายประกันชีวิตให้แขวนพระปางลีลาเป็นหลัก

วันศุกร์
    มีชีวิตที่ต้องวนเวียนอยู่กับคดีความ แต่ก็เอาตัวรอดได้ทุกครั้งจะทำกิจการใด ควรระวังเรื่องกฏหมายให้มาก ให้แขวนพระไพรีพินาศเป็นดีที่สุด

วันเสาร์
    เป็นคนกล้าได้กล้าเสีย เป็นเซียนพนันมือเติบ เป็นลูกพี่ที่มีลูกน้องบริวารมาก จะเดือดร้อนเพราะลูกน้องผู้ใกล้ชิดเสมอ ให้แขวนพระที่เกี่ยวกับการปกครองหมู่มากซึ่งควรเป็นพระที่ทางกระทรวงมหาดไทยหรือกรมตำรวจสร้างจะถูกโฉลกดีนัก

อ่านมาถึงตรงนี้ เราก็พอจะรู้แล้วว่า ตนเองนั้นเหมาะหรือถูกโฉลกกับพระเครือ่งแบบใด ก็ขอให้เคารพบูชาพระท่านด้วยใจ โดยการ "ปฏิบัติบูชา ให้ดำรงตนอยู่ในศีลธรรมเป็นเครื่องมือป้องกันชั้นดี พลังอำนาจสิริมงคลมหาศาลจากองค์พระทั้งหลายก็จะช่วยส่งเสริมให้ดวงชะตาแข็งแกร่งอย่างแน่นอน :d

20. KonDernTaang@ตากลม

สวัสดีครับ คุณปื้ด
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลสรุปแบบสั่นๆ แลชัดเจนครับ

..เป็นของ คุณพ่อ สมัยที่ท่านยังมีชีวิตอย฿ครับ และยังมี พิมพ์สมเด็จ อยู่น่าจะจำไม่ผิด 3 องค์ ..มีพิมพ์หลังยันต์จม และหลังยันต์หมึกแดง ครับ
    ..แต่ไม่รู้อยู่ไหน ..ยังหาไม่เจอ ..ถ้าเจอ จะถ่ายรูปมาให้ชมครับ