พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อตัดฝากพี่รุ่งคร้าบ เหรียญใหม่แต่พุทธคุณสุดยอดคร้าบ

[​IMG][​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      122.9 KB
      เปิดดู:
      412
      ขนาดไฟล์:
      119.8 KB
      เปิดดู:
      421
  2. KonDernTaang@ตากลม

KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    สวย....สวย
    สวยสุดยอดเลยครับ
    สภาพแชมป์นะครับ...จะเก็บ จะสะสม ..ต้องแบบนี้
    งามระดับเทพครับ:cool:

3. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณค่ะ น้องจันท์คับ มอบหลวงปู่ทวดให้พี่....
    ปีนบ้านวันไหน พี่ไม่แจ้ง 191 แล้วค่ะ แต่พี่จะให้น้องศรนิลมาต้อนรับ...

4. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

พี่รุ่ง พิมพ์นี้ของหลวงพ่อ อุ้น เรียกพพิมพ์อะไรค่ะ

ขนาดไฟล์:
      68.9 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      65.5 KB
      เปิดดู:
      29
  5. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    คุณ นวล คงคิดถึงคุณพ่อมากเลยสินะจ๊า เสียใจด้วยนะจ้า

:':)':)':)':)':)':)':)':)':)':)':)':)':)':)':)':)':)':)'(

6. KonDernTaang@ตากลม

KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    สวัสดีตอนค่ำๆครับ...ทุกท่าน
    คุณจันท์ คุณนวล คุณรุ่ง คุณลิน
    ..อิอิ เพิ่งกลับถึงห้องพัก และทาน วุ้นเส้นต้มยำ เสร็จครับ
    ....คริคริ ไม่ได้ชวน ตอนแรกว่าจะไม่นว่าเกิด 2 ทุ่มแล้ว
    ...แต่เห็นแล้วอยาก เลยไม่อด 555

7. rungaran

โทษที จ้า คุณลินจ๋า หลวงพ่ออุ้น ผมไม่ค่อยได้เก็บเลยจ้า ยอมจ้า:'(
    อ้อ... ลืมไปมีอยู่กะเขาองค์เดี๋ยว เก็บเอาไว้เป็นที่ระลึกจ้า
    เป็นสมเด็จผสมกระดูกเสด็จแม่พระนางพันธุรัตจ้า:cool:

8. rungaran

คุณนวลคนสวยมาแย้วว :cool:
    น้องจัน แล้วพี่ล่ะ สงสัยเราจะอดแน่ เรา:'(

9. จันท์คับ

ขอบคุณครับท่านพี่ แต่ถ้ามีกาแฟ ปลาท่องโก๋ด้วยล่ะแหล่มเลย ฮ่า ฮ่าcatt7

10. rungaran

สวัสดีจ้า คุณ ตา กลม 55
    ผมกินเป็ดพะโล้จ้า แล้ว ก็ใส้กรอกอีสาน กับ pepsi :cool:
    ลืมชวนทุกๆท่านเลยจ้า โทษที อิอิ(k)

11. rungaran

ขอบคุณมากจ้า น้องจัน พี่ไม่ค่อยได้เก็บเลยพระของพ่อตัด มีแค่ตะกรุดหนาๆ
    เก็บไว้เป็นที่ระลึกจ้า กับ พระปิดตารุ่นแรก และ ผ้ายันต์ ท่านวิทยาธรจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2011
  12. จันท์คับ

มิน่าละ ได้กลิ่นต้มยำโชยมาเตะจมูก ท่านพี่ตากลมแอบทานอยู่นี่เอง ฮ่า ฮ่าcatt3

13. rungaran

พี่หมูมาแย้ววววว..... พี่หมูมาแล้ว ....กินข้าวเย็นยังพี่

14. จันท์คับ

วันนี้ทิ้งท้ายกับสุดยอดเกจิแดนใต้อีกหนึ่งท่านครับ เหรียญสึกไปเยอะครับเพราะใช้มานาน แหะๆ วันนี้โชคดีมีชัย หลับฝันดีทุกท่านคร้าบ :VO

ขนาดไฟล์:
      7.3 MB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      7 MB
      เปิดดู:
      24
  15. น้าหมู

น้าหมู เป็นที่รู้จักกันดี

5555สวัสดีค้าบ พี่ๆน้องๆ ยังไม่ได้กินข้าวเย้นเลยพี่ พึงกลับมาจากพากลูกๆกุมาร ไปดูหนังมาครับ ทรายฟอม์เมอร์ 5555 เด็กๆซูกซนเหมือนเดินพี่ เข้ามาตกใจ โห ไป ของแรงเพียบ คอมเม้นม่าถูกเลยครับ 55555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2011
  16. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ค่ะ...คิดถึงพระของป๋าค่ะ....
    เปล่าค่ะ พ่อเสียตั้งแต่อายุขวบเดียว....เมื่อก่อนกระดูกท่านอยู่ที่บ้าน....ตอนเด็กๆเรียนอยู่ป.3-ป.4 ประมานนั้นค่ะจำได้ว่าเป็นไข้ไม่สบายนอนอยู่บนบ้านมองไปดูรูปถ่ายป๋า (พ่อ) ใส่เครื่องแบบทหาร....เห็นพ่อยิ้มจากที่ลุกไม่ได้ไม่มีแรง ก็ลุกขึ้นกินข้าวได้....

มีอยู่ครั้งหนึ่งผู้หญิงท้อง...หนีแฟน (สงสัยจะงอนแฟน)หนีออกมา มาเดินแถว 3 แยกใกล้บ้านแม่แม่ถามว่าจะไปไหน มืดแล้วผู้หญิงคนนั้นก็ร้อง (ท้องแก่แล้วด้วย) แม่ก็ให้พักที่บ้าน พอตอนเช้าผู้หญิงคนนี้มาถามแม่ว่า ป้าใครใส่ชุดทหารมาแตะก้นหนู ถามว่ามานอนที่นี่บอกใครแล้วยัง แม่ก็รู้แล้วส่งสัยเป็นป๋า....ตอนหลังแม่เอากระดูกไปไว้ที่บ้านยาย รวมอยู่กับปู่ย่าและญาติ หลังจากนั้นแม่ก็ไม่เคยฝันอีกเลยค่ะ....

17. น้าหมู

ฟังแล้วเศร้าครับ จริงๆแล้วพ่อแม่ไม่ต้องการอะไรมากครับ ขอให้อยู่ใกล้ลูกหลานก้อพอใจแล้ว ครับ

18. nuanhadyai@hotmail

1
    ลูกกุมารพี่หมูอินเทรนจัง......

ค่ะเมื่อวันเลือกตั้ง....แม่รอให้ไปพร้อมกัน
    ทุกครั้งท่านจะเดินไปก่อนแล้วไม่รอ ปีนี้ท่านรอจนหลับ.......
    (ท่านเดินไม่ไหวแล้วค่ะเพราะอายุมากบ่นปวดขา......)
    บางครั้งท่านก็แอบไปเที่ยวตลาด....กลัวจะไปล้ม....ว่าแล้วก็คิดถึงแม่ค่ะ....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กรกฎาคม 2011
  19. น้าหมู

พดถึงเรื่อง นี้ทำให้ผมนึกถึงของดีที่ทุกคนมองข้าม ไปครับ นั้นคือ ตะกรุดพระคุณบิดามารดา ครับ ผมก้อเลย หาบทความเก่าที่ผมเคยอ่านมาครับแล้วนำมาฝากครับ ตะกรุดนี้จะถือว่าเป็นตะกรุดประจำตะกลูก้อได้ครับ

เมื่อ ปี พ.ศ. 2532 ข้าพเจ้าได้นั่งคุยกับท่านพระครูสุจิณธรรมวิมล (ม่น ธัมมจิณโณ) วัดเนินตามาก ต.โคกเพลาะ อ.พนัสนิคม จ.ชลบุรี ไปเรื่อยเปื่อยด้วยเรื่องต่าง ๆ จู่ ๆ ท่านก็พูดขึ้นมาเองถึงพระคุณของบิดามารดาว่ามีคุณเหลือจะกล่าวถึงรำพันหมด

แต่ ดูเหมือนแม่จะมีภาษีกว่าหน่อยตรงที่ต้องเป็นผู้อุ้มท้องเรามา ตอนคลอดก็แลกชีวิตกันเลย บางทีเรารอดแม่ตาย บางทีเราตายแม่รอด ถ้าโชคดีก็รอดทั้งคู่ ถ้าโชคร้ายก็ตายคู่เป็นตายทั้งกลมก็มี แต่พ่อไม่ต้องเสี่ยงถึงเพียงนี้ พระคุณของแม่จึงเหนือกว่าพ่อด้วยประการฉะนี้ ซึ่งความดังกล่าวก็ไปตรงกับที่ท่านพระอาจารย์ใหญ่มั่น ภูริทัตตมหาเถระ เคยกล่าวตอบพระธรรมเจดีย์ (จูม พันธุโล) ว่าพระคุณแห่งมารดายิ่งใหญ่กว่าพระบิดานัก

เล่ากันมาถึงตรงนี้หลวงปู่ม่นก็ถามข้าพเจ้าว่า "แกอยากได้วัตถุมงคลที่เหนือกว่าของฉันไหม ?"

แหม ถามได้นะ ใคร ๆ ก็อยากจะได้ทั้งนั้น จึงรีบกราบเรียนท่านว่า อยากได้ครับ นึกว่าท่านจะให้เหล็กไหล ไพลดำ คดมะพร้าว ตับเหล็ก ฯลฯ อะไรประมาณนี้

แต่ท่านยิ้มอย่างใจดี แล้วบรรยายว่า...

"แก กลับไปบ้านนะ แล้วหาแผ่นโลหะจะเป็นอะไรก็ได้นะ แล้วเอาเส้นผมของแม่กับชายผ้าซิ่นของแม่วางลงบนแผ่นโลหะนั้นแล้วม้วนเข้า ด้วยกันเป็นตะกรุด แล้วแกก็เอาไปให้แม่อธิษฐานให้ ถ้าแม่แกยังแข็งแรง จะให้วางของให้ม้วนให้เลยก็ได้ ตอนแม่อธิษฐานให้พรแก แกลองฟังดูซิว่าเขาจะว่าให้แกตายแกเสื่อมไหม ถ้าทุกคำพูดมีแต่เรื่องดีไม่มีแช่งล่ะก็ ตะกรุดนั้นไม่มีเสื่อมหรอก ดียิ่งกว่าใคร ๆ ทำให้นะ ตะกรุดของฉันก็ไม่สู้ตะกรุดของแม่แกหรอก เพราะฉันรักแกไม่เท่าแม่แก"

ข้าพเจ้าแทบน้ำตาร่วงแน่ะ

และ ท่านก็ยังเมตตาเล่าถึงคนที่เคยทำไปแล้วถูกยิง ถูกแทงไม่เข้าเพราะมีตะกรุดพระคุณมารดานี่แหละ ท่านเล่าบ่อยมาก ๆ เหมือนจะยืนยันว่าพ่อแม่เป็นสิ่งสูงสุดในชีวิตลูกถ้าไม่นับธรรม เพราะความกตัญญูต่อพ่อแม่ ก็คือคุณธรรมอันหนึ่งด้วยนั่นเอง

ขอขอบพระคุณ - ท่านอาจารย์ รณธรรม ธาราพันธ์

กระดานสนทนา NAVARAHT "นวรัตน์ดอทคอม" • แสดงกระทู้ - ตะกรุดพระคุณมารดา

20. น้าหมู

555 ขานั้นถ้าไม่เรียก มีงอลครับแต่ก้อดีครับ เก้าอี้ว่างนั่งสบาย ครับ