"พระคง กรุใหม่ จ.ลำพูน"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย DHAMMAPHOL, 23 กรกฎาคม 2011.

1. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"ใช่ครับ พระคงกรุเก่าขึ้นกรุมานานมีคนนำไปบูชาติดตัวจนมีประสบการณ์มากมายส่วนพระคงกรุใหม่ตอนแรกที่ขึ้นกรุ เซียนพระเชียงใหม่-ลำพูนส่วนใหญ่ไม่ยอมรับแต่มีเซียนพระจากก.ท.ม.มาเหมาไปเป็นจำนวนมาก ผลสุดท้ายเซียนพระท้องถิ่นต้องไปขอแบ่งเช่า/บูชาพระคงกรุใหม่ที่ก.ท.ม.ครับ"

2. DHAMMAPHOL

"ผมเห็นในร้านตามเว็บต่างๆมีการให้เช่า/บูชากันอย่างมากเหมือนกันครับ บางร้านบอกราคาเช่า/บูชา= ๙,๕๐๐ บาทแต่ส่วนใหญ่ไม่ระบุราคาครับนอกจากนี้บางร้านยังประกาศรับซื้อ-ขาย,แลกเปลี่ยนอีกด้วยครับ"

3. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    <TABLE cellSpacing=3 cellPadding=2 width=120 align=center border=0><TBODY><TR bgColor=#000000><TD width=640>[​IMG]</TD><TD width=640>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>
    พระคงลำพูนกรุใหม่ ที่เขาลงไว้ เป็นอย่างไรบ้างครับ คุณธรรมพล

ใครเป็นผู้สร้างพระตระกูลลำพูน โปรดอ่านประวัติพระนางจามเทวีตามทบความต่อไปนี้เปรียบเทียบเอาเอง

เมืองลำพูนเป็นเมืองหนึ่งอยู่มณฑลพายัพ ปี พ.ศ. 2443 สมเด็จพระพุทธเลิศหล้าฯโปรดเกล้าฯให้ตั้งเมืองขึ้นและให้ปกครอง
    เป็นมณฑลเทศาบาล

จังหวัดลำพูนตามพงศาวดารโยนกเดิมเรียกชื่อว่า เมืองหริภุญชัยเป็นถิ่นฐานของพวกเมงคบุตร( คือพวกชนเผ่ากสุลในสุวรรณภูมิ
    ภาคเหนือ อันเป็นสาขาหนึ่งของชนเผ่ามอญ เขมรจาอาณาจักรพนม) คำว่าเมงคบุตร หมายถึงพวกลูกน้ำระมิงค์หรือพิงค์ (แม่น้ำปิง)
    ต่อมาปี พ.ศ. 1200 ได้มีฤาษีสององค์ชื่อ สุเทวฤาษีและสุกกทกตฤาษีได้รวบรวมผู้คนสร้างหริภุญชัยนครขึ้น เมื่อสร้างเสร็จแล้ว
    ได้ไม่มีผู้ใดจะเหมาะสมเป็นผู้ครองนครได้ จึงให้ควิยบุรุษเป็นทุตไปทุลเชิญพระนางจามเทวีพระราชธิดาของเจ้ากรุงละโว้
    (ละวะปรุะหรือลพบุรี) อันเป็นกุลสตรีที่ ประเสริฐเจริญด้วยศีล และมีความปรีชาสามารถยิ่ง

พระนางจามเทวีทรงสมัครพระทัยเดินทางมาหริภุญชัยโยทางเรือตามแม่น้ำปิง ใช้เวลาเดินทาง 7 เดือนจึงถึงหริภุณชัย
    พระนางทรงทำพระราชพิธีราชาภิเษกได้ 7 วัน ก็ทรงประสูติพระราชโอรสแฝด ทรงพระราชทานพระนามองค์เชษฐาว่า มหันตยศกุมาร
    และองค์อนุชาทรงพระนามว่า อนันตยศกุมาร ต่อมาด้วยบารมีของพระนางทรงได้เสวตไอยราศีกายเผือกดังเงินยวงงามีสีเขียว
    เรียกเป็นภาษาพิ้นเมืองว่า "ภู่ก่ำงาเขียว" จากเชิงเขาอ่างสลง(อ่างสลงเขาหลวง อำเภอเชียงดาว จังหวัดเชียงใหม่)

ในสมัยของพระนางจามเทวี ได้ทรงทำนุบำรุงบ้านเมืองทั้งด้านการศาสนาและการปกครองด้านการศาสนาพระนางได้มีความเลื่อมใส
    ในพระพุทธศาสนาเป็นอย่างยิ่งจึงได้สร้างพระอารามสำคัญขึ้นประจำจตุรทิศของพระนครเพื่อเป็นพุทธปราการ ปกป้องคุ้มครองพระนคร
    ให้พัฒนาสถาพรปราศจากภัยพิบัติมีวัดต่างๆ ดังนี้

1. วัดพัทธาราช (วัดพระคงฤาษี) เป็นพุทธปราการประจำฝ่ายทิศเหนือ
    2. วัดอรัญญิกรกรันนราม (วัดดอนแก้ว) เป็นพุทธปราการประจำฝ่ายทิศตัวันออก
    3. วัดมหาวราราม (วัดมหาวัน) เป็นพุทธปราการรักษาทางฝ่ายทิศตะวันตก
    4. วัดมหาสัตตามราม (วัดประตูลี้) เป็นพุทธปราการอารักขาทางฝ่ายทิศใต้

พระอารามทั้ง 4 นี้ยังปรากฏอยู่ตามตำนาน ชาวบ้านยังคงเรียกว่าวัดสี่มุมเมือง ปริอรรถาธินายยกเรียกว่า จตุรพุทธปราการ
    แต่ก็ยังมีพระอารามอีกแห่งหนึ่งที่พระนางจามเทวีทรงสร้างไว้ คือ มาลุวาราม(วัดสันป่ายาง) ในดงบาง ทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือ
    ห่างจากศาลากลางไปตามถนนอินทรยงยศประมาณ 2 กม. เป็นพระอารามที่ใช้เป็นสถานที่ถวายพระเพลิงพระบรมศพของพระนาง
    จามเทวี และพระเจ้ามหันตยศ กับทั้งเป็นที่ตั้งพระเจดีย์บรรจุพระบรมอัฐิของพระเจ้าอันตยศในการต่อไป

นอกจากนั้นพระชนม์ชีพของพระองค์ หลังจากได้ทรงเวนคืนราชสมบัติให้แก่พระเจ้ามหันตยศพระราชโอรสแล้วเมื่อวันขึ้น 1 ค่ำ
    เดือน 10 ปีมะโรง พุทธศักราช 1236 พระนางมีพระชนมายุได้ 60 พรรษา ได้ทรงสละเพศเป็นชีผ้ายาว โดยแม่ชีจามเทวีทรงปฏิบัติ
    ศาสนา ณ สำนักอารามจามเทวี จนกระทั่งในวันขึ้น 8 ค่ำ เดือน 9 ปีมะเมีย พุทธศักราช 1274 แม่ชีจามเทวีก็ได้ถึงแก่มรณะ
    โดยปราศจากโรคใดๆ และได้จัดพิธีถวายพระเพลิง พระบรมศพ เมื่อวันแรม 3 ค่ำ เดือน 6 ปีวอก พุทธศักราช 1436 ศิริพระชนมายุ
    ได้ 98 พรรษา หลังตากถวายพระเพลิงอดีตกษัตริย์แห่งนครหริภุญชัยแล้ว ก็ได้นำพระอัฐิบรรจุไว้ ณ อารามจามเทวี โดยนครหริภุญชัย
    เขลางนคร และระมิงค์ได้ร่วมกันไว้ทุกต่ออีก 1 ปี

เมื่อทุกท่านได้อ่านเรื่องเหล่านี้จบแล้ว คงไม่สงสัยว่าใครเป็นผู้สร้าง พระรอด พรคง พระยัง (พระลพ) หรือพระเปิน เป็นแน่แท้
    เพราะว่า พระต่างๆ ดังกล่าว บรรจุอยู่ในพระเจดีย์ที่พระนางจามเทวีเป็นผู้สร้างมาแล้วทั้งสิ้น เรื่องความแสลงใจสงสัยต่างๆ
    คงจะหายไปจริงไหมครับ

สำหรับพระคง (ลำพูน) พระบาง (พระพัง) พระเปิน พระรุก พระรพ พระต่างๆ เหล่านี้มีด้วยกันหลายกรุ แม้แต่ที่ใต้ฐานพระประธาน
    ของพระองค์ใหญ่ในวัดพระธาตุหริภุญชัย เมื่อประมาณปี 14-15 ก็มี การแตกกรุออกมาจำนวนมาก เป็นพระที่เซียนทั้งหลายเรียกขาน
    กันว่าพระคงกรุใหม่ก็มี นอกจากพระรอดวัดมหาวันแล้ว พระอื่นๆ ที่กล่าวมาข้างต้นก็มีอยู่ด้วยกันหลายวัด ศิลปสมัยโดยมากเป็นศิลป
    ทวาราวดีผสมลพบุรี บางคนกล่าวกันว่าเป็นศิลปหริภุญชัยอย่างสมบูรณ์แบบก็ต้องพิจารณากันไป

อุนสาวรีย์พระนางจามเทวี ตั้งอยู่ตำบลในเมือง ห่างจากศาลากลางจังหวัดไปทางทิศใต้ประมาณ 1 กิโลเมตร
    มีข้อความจารึกไว้ดังนี้

พระนางจามเทวีเป็นองค์ปฐมกษัตริย์แห่งนครหริภุญชัย (ลำพูน) พระนางทรงเป็นปราชญ์ผู้มีความกล้าหาญ ทรงคุณธรรม
    และยังมีพระศิริโฉมงดงาม พระนางได้นำพระพุทธศาสนา ศิลปวัฒนธรรมมาเผยแพร่ในดินแดนลานนาไทยเป็นเบื้องแรก
    ซึ่งทำให้ลานนาไทยเจริญรุ่งเรื่องทั้งด้านการศาสนาและศิลปวัฒนธรรมมาจนถึงปัจจุบัน อนุสาวรีย์แห่งนี้สร้างและเปิดเป็นทางการ
    เมื่อวันที่ 2 ตุลาคม 2525 โดยสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชสยามมกุฎราชกุมารฯ เสด็จมาเป็นองค์ประธานในพิธี

จุดสำคัญ

1. ใบโพธิ์ทั้งหมด 20 ใบตั้งและลู่ลมพริ้วและดูสลวย มีจำนวนเท่ากันในโพะของพระนาง

2. มีประภามณฑลรอบศีรษะ(รัศมี) เหมือนพระบางพระเปิน

3. บางองค์มีพระเนตร พระนาสิก พระโอษฐ์ พระกรรณ พระศก ชัดเจนมาก

4. ข้อศอกผิดกันกับพระบางคือ ศอกตั้งฉากกับลำพระองค์(ลำตัว) ส่วนพระบางศอก
    ตั้งเฉียงลำพระองค์

5. บัวลูกแก้วทั้งล่างและบนมีจำนวนข้างละ 9 กลีบหรือเก้าจุด รวมเป็น 18 จุด เท่ากับพระบาง

6. ถ้าเป็นพระเนื้อสีเขียวมอยจะมีคราบเหลืองเสมอเว้นบางองค์เท่านั้น ด้านหลังองค์พระคง
    จะมีความนูนหนากว่าพระบางค่อนข้างมากสรุปควรจะสังเกตที่ข้อศอกเท่านั้น

4. DHAMMAPHOL

"ผมไม่มีความเห็นครับ เรื่องพระกริ่งน้ำท่วมที่เคยตกปากรับคำผมไว้ละ ดำเนินการไปถึงไหน?แล้วครับ หรือว่าคุณลืมแต่ผมไม่เคยลืม"

5. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

หุหุหุ..............งานนี้ถ้าจะมัน

6. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เอาภาพองค์จริงที่ผมสนใจมาแล้วครับ ขับรถไปถ่ายมาตะกี้ สดๆ ร้อน ๆครับ ขอความรู้ด้วยครับ ทุกๆ ท่านเลยครับ จากภาพที่ผมอุตส่าห์แชะ มาหลากหลายภาพ พอจะบอกได้ใหมครับ ว่าดี หรือ ไม่ดี

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      89.4 KB
      เปิดดู:
      172
      ขนาดไฟล์:
      76.9 KB
      เปิดดู:
      141
      ขนาดไฟล์:
      86.5 KB
      เปิดดู:
      224
      ขนาดไฟล์:
      222.7 KB
      เปิดดู:
      142
      ขนาดไฟล์:
      644.9 KB
      เปิดดู:
      179
      ขนาดไฟล์:
      87 KB
      เปิดดู:
      169
      ขนาดไฟล์:
      82 KB
      เปิดดู:
      158
      ขนาดไฟล์:
      68.7 KB
      เปิดดู:
      139
      ขนาดไฟล์:
      647 KB
      เปิดดู:
      129
      ขนาดไฟล์:
      129.7 KB
      เปิดดู:
      132
      ขนาดไฟล์:
      134.4 KB
      เปิดดู:
      136
      ขนาดไฟล์:
      155.9 KB
      เปิดดู:
      136
  7. stoes

ต้องขอโทษด้วยครับคุณธรรมพล พระกริ่งน้ำท่วมไม่ใช่ของผมครับ
    ผมได้บอกคุณธรรมพลไปแล้วแต่ไม่รู้อยู่ลิ้งค์ไหน
    เป็นพระที่ผมชอบ แต่ไม่ได้เป็นเจ้าของครับ ถ้าจะยืมของเพื่อนรุ่นพี่มาถ่ายให้ผมก็เกรงใจเขารู้สึกว่ารายงานพี่ไปแล้ว
    แก้ตัวด้วยกริ่งชินบัญชรแล้วกันเดี๋ยวลงให้ครับ

8. DHAMMAPHOL

"เป็นสมาชิกเว็บนี้คุณPhaakeต้องทำใจครับ สมาชิกบางคนทฤษฎีแม่น+แน่นแต่ผมไม่เคยเห็นผลงานที่ได้จากการกอดตำราของเขาเลย หากจะให้ผู้อื่นยอมรับคุณ (ผมหมายถึงสมาชิกบางคน)คุณต้องนำความรู้ที่คุณคิดว่าตนเองมีอย่างล้นเหลือไปหาเช่า/บูชาพระเครื่องมาตั้งกระทู้ให้สมาชิกได้เปิดหูเปิดตาบ้างสิครับ ประเภทที่ว่าดึงจากตรงนั้นนิดตรงนี้หน่อยแล้วนำมาแปะในกระทู้ของผม ผมคิดว่าไม่เข้าท่าเลยครับ,บางคนชอบกระแนะกระแหนประชดประชันสมาชิกที่แสดงความคิดเห็นแตกต่างจากเขา(คุณPhaakeก็เคยโดนมาแล้วเหมือนกันนี่ครับ)นอกจากนี้ยังแอบอ้างว่าเป็นศิษย์ของผมอีกด้วย ฯลฯ น่าเบื่อมากครับ"

9. DHAMMAPHOL

"ขอบคุณครับ"

10. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

พระคง ที่ผมสนใจ เป็นงัยบ้างครับ พี่ๆ ขอความรู้หน่อยครับ ขอบคุณมากๆ

11. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าจะกลับบ้าน ไปถ่ายรูปเอามาประชันอยู่ฮะ..............แต่ชอบคำพี่คนปั๊นพระมากๆฮะ "ทำดีได้ แต่อย่าเด่น จะมีภัย" เรื่องกระแนะกระแน มันเรื่องปกติ อีโก้มนุษย์ฮะ......เราคุยกันตามทัศนคติส่วนตัว.....เอามาเล่า เอามาโม้ ....... สนุกดีออกฮะ ได้สาระ ได้บันเทิง ได้ความรู้ ........ผมชอบนะฮะ
    ตอนนี้ว่าจะตามลบความเห็นตัวเอง ....... อยุ่เป็นเงา เบาๆ ดีกว่าฮะ

ปล. ไม่แปลกนะฮะ ที่ห้องนี้แต่ละวันมีคนเข้ามาอ่าน เกือบพันคน แต่มีคนล็อกอิน ตอบกระทุ้ไม่กี่คน

12. stoes

กริ่งชินบัญชร หมายเลข 81 ครับคุณธรรมพล<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

13. stoes

ลิงค์จากเว็บพลังจิตนี่แหละครับคุณธรรมพล
    พระคงลำพูน
    http://palungjit.org/threads/พระคงลำพูน.40022/

ส่วนเหตุผลที่ผมไม่มีผลงานเป็นของตังเอง คือไม่ลงของผมเพราะว่า
    พระของผมส่วนใหญ่เก๊อะครับ ของดี ๆ มีแต่ในเว็บครับ
    ผมก็เลยเอาแต่ของเขาครับ ผมยอมรับในข้อนี้ว่าผมก็เป็นคนหนึ่งครับ
    ที่เอามาจากที่อื่น แต่ผมก็บอกด้วยว่าเป็นของใครบ้างครับที่นำมาสอนน้อง ๆ
    เดี๋ยวผมเบื่อสอนเมื่อไรก็ไปเอง ช่วงที่ผ่านมาร้อนแรงไปหน่อย
    มีตั้งกระทู้ใหม่สองกระทู้เองในรอบหลายปีก็ว่าได้ ส่วนเรื่องตอบก็ตอบน้อยลงมาก หลีกทางให้คนเก่งเข้ามาตอบบ้าง
    ส่วนผลงานของผมที่มีพระที่ผมคิดว่าแท้ในสายตาผมก็นานแล้วมีหลายกระทู้เหมือนกันคุณธรรมพลถ้าสนใจ
    ต้องไปค้นหากระทู้เก่า ๆ ของผมเมื่อปี 2009 แหละครับ
    ของผมเว้อร์มาก ๆ เลย นึกแล้วอายครับ

14. มือใหม่เจ้า

มือใหม่เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2007
    รับเช่าพระคงแบบที่ลงบ้างไหมอะครับ เพื่อเดินเจอจะได้เอามาให้เช่ากร๊าฟ

15. พญาคชสาร

พญาคชสาร สมาชิกใหม่

สนใจ รับ สักเล่ม ไหมครับ !!!

*** ไม่ทราบว่า รับเช่าพระคง แบบที่ลง โชว์ ไหมครับ เพื่อว่าเดินๆ ไปจะเจอ จะได้เอามาให้เช่า คร๊าฟ กร๊ากๆๆๆๆๆ 55555 +++ ***

16. stoes

มีน้องท่านหนึ่งเมื่อได้อ่าน คห.ข้างบนนี้ ก็ pm มาถามผม
    ว่าทำไมไม่เอาผลงานของตัวเองลง ผมก็เลยตอบว่า
    ผมคิดว่าถ้าเราเอาผลงานของเรามาลงมาก ๆ ในเว็บสาธารณะ
    วิธีดูพระเครื่อง เครื่องรางของขลัง มันไม่ดีครับ เท่ากับเราต้องการขาย
    ต้องการทำการค้าประชาสัมพันธ์ของ ๆ เรา ในเว็บนี้ ซึ่งผมก็บอกความจริง
    น้องคนนี้ไปว่า ผมมีเว็บของผมส่วนตัว ถ้าของเราดีจริงเดี๋ยวก็มีคนมาซื้อ
    ของเราเองไม่จำเป็นต้องเอาผลงานที่ต้องการขายไปลงเลย

ความจริงผมก็ไม่อยากมาเขียนลงให้ขุ่นข้องหมองใจใคร
    อยากจะตอบแค่ว่ามันเป็นเหตุผลส่วนตัว
    เพราะอาจจะกระทบผลงานส่วนตัวที่ดีในพี่ ๆ ที่มีให้น้อง ๆ ในเว็บนี้
    และผมขอความกรุณา......อย่าว่าไม่ได้ถาม.....กระทู้ของผมอย่าเข้ามา
    ถ้าเราไม่ชอบใจใครก็ไล่เขา ไม่มีในวิสัยผม และเว็บซึ่งเป็นสาธารณะ
    กระทู้ใด ๆ ก็เป็นสาธารณะเช่นกัน ไม่มีใครมีสิทธิ์ในกระทู้ของตนมาห้ามไม่ให้
    เข้ามาแสดงความคิดเห็นของตน ถ้าเหตุและผลนั้นเป็นประโยชน์แก่บุคคล
    ทั่วไป ซึ่งตัวผมเองได้ทำหน้าที่ ที่ถือว่าดีที่สุดแล้วในเว็บแห่งนี้
    ผมขอชื่นชมคุณ philpharm ในลิ้งค์นี้ ซึ่งในความคิดเห็นของผม
    เป็นไปในทำนองที่......คงต้องอ่านเอง ......

หลวงพ่อปานวัดบางนมโค<!-- google_ad_section_end -->

และยังมีตัวอย่างที่เคยเตือนพี่เตือนน้องอีกหลายท่านว่ากรุณาอย่าลงแบบนั้น
    ผมไม่ได้อ่านกฏหรือแม่นกฏเป๊ะ เพียงใช้แค่สามัญสำนึกถ้าต้องการตัวอย่าง
    ก็มีในลิ้งค์นี้ข้างบนนี้ มีอยู่ คห. หนึ่งถ้าอ่านดี ๆจะเจอครับ
    ขออภัยต่อส่วนรวมครับ ถ้าทำให้ขุ่นเคือง<O:p</O:p

17. ศุภกานต์

ศุภกานต์ สมาชิกใหม่

สวัสดีครับอ้าย ธรรมพล อ้ายtee ใจ๋เย็นๆเนาะคนบ้านเดียวกั๋น
    ผมหายไปนานคิดถึงพี่ๆทุกท่านครับ

18. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ทางโลกเห็นว่าการมีอัตตาเป็นของดี เพราะมันบอกอยู่ในทีว่าเขาเป็นคนสำคัญ แต่ทางธรรมท่านสอนให้ปล่อยละวางอัตตา เพราะอัตตาคือที่มาของความทุกข์พื้นฐานทั้งหมดในชีวิตมนุษย์