พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้อ แหะ ดีเนาะ ช่างกล้า ออกมากล้ายอมรับด้วยว่า พูดไม่เข้าหูคน อย่างน้อยก็ยังรู้จักตัวเองดีไม่ต้องให้ใครเขาบอก อืม น่านับถือ แต่ว่าเด็กอายุเท่าไหร่ละเนี่ยเรา ถึงได้กล้าปีนเกลียว ฮาฮาฮา อะ ไม่ถือสาหาความเด็กหรอก เหมือนกับที่เขาบอก อย่าถือคนบ้า อย่าว่าคนเมา ถ้าตัดคำว่า ป้า ออกไปได้นะ เราจะคุึยกันได้อีกนานเลยแหละ ส่วนเรื่องสวยไม่สวยไม่มานั่งเถียงด้วยหรอกนะ โอ๊ย ไม่มาน้อยใจให้เสียอารมณ์เล่นหรอก คนดี และคนเลว ม้ันก็มีปะปนอยู่ทุกอนูของมุมโลกแหละ อย่าว่าแต่อยุธยาเลย

2. ภัทรอังคาร

โห พูดอย่างงี้ อย่างพูดซะดีกว่านะ มันสะเทือนหลายคนนะเนี่ย ขอบอก นับถือศรัทธาหลวงปู่ ก็ให้สมหน่อยซิ แล ความคิดไม่ค่อยสร้างสรรนะเนี่ย ไม่แปลกใจเลย ว่าตัวเองอีกแล้ว

3. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    น้องปอกระจายคะ
    พี่ว่านะกระทู้นี้อยู่กันมาแบบสัมมาคารวะ เด็กกว่าอ่อนกว่าก็รู้จักผู้ใหญ่นะคะ ยังไม่เคยมีใครพูดแบบไม่เคารพกันแบบนี้เลยนะคะ ถ้ารักที่จะเป็นสมาชิกบ้านปรอท ถ้ารักและศรัทธาหลวงปู่จริงๆ อยู่อย่างสงบแบบเดิมเถอะไม่ต้องเอากิริยามรรยาทไม่สำรวมออกมาให้ใครเค้าเห็นหรอก คุณ panamool น่ะทุกคนในกระทู้ให้คนเคารพอย่ามาพูดแบบนี้ดีกว่านะ เข้ามาดูไม่มีใครว่าแต่อย่าให้เค้ารังเกียจกันเลย

4. ภัทรอังคาร

สวยงามมากค่ะ จำชื่อเรียกไม่ได้ จะมีชื่อเฉพาะของเขาค่ะ เคยเห็นอยู่ แต่เม็ดใหญ่กว่านี้ แต่ว่าไม่ว่าจะเป็นอะไรของที่อาจารย์ให้มา ก็ถือว่าเป็นของดี ของวิเศษ ควรค่าแก่การเก็บรักษาไว้เป็นอย่าดี แล้วได้มานานแล้วเหร๋อค่ะ ถ้านึกชื่อออกเดี๋ยวมาบอกอีกที แต่ให้ท่านอื่นมาตอบก่อน รูปเล็กมาค่ะ มองไม่ค่อยชัด อาจจะคล้ายๆกันกับที่เคยเห็น หรือว่าเป็นตระกูลเดียวกันก็ไม่รู้

5. jae in

jae in เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010

กินทองครับ ฝังคตปรอทแล้วห้อยพระปรอทด้วย จะช่วยได้มากเลยคร้บ

6. D-Dom

D-Dom เป็นที่รู้จักกันดี

ฉบับปรับปรุงแก้ไข วันที่ 1 กันยายน 2553 เวลา 08:20 น.

กำหนดการเดินทาง อย่างแน่นอน ครับ 19 กันยายน นะครับ

คณะตอกคตปรอท ครับ เอาที่ยืนยัน กันก่อนแล้วกันนะ ครับ

สำหรับผู้เดิน ทางโดยรถตู้

1. ญาณธรรม ....... ตอกคตปรอท (เดินทางจากสระบุรี)
    2. nut1663 ....... ตอกคตปรอท (เดินทางจากชลบุรี)
    3. D-Dom ...... ตอกคตปรอท (เดินทางจาก บางแค กทม.)
    4. aoffy_s ...... ตอกคตปรอท (เดินทางจาก สมุทรปราการ)
    5. คุณชาวฟ้า ...... ตอกคตปรอท (เดินทางจาก วิภาวดี 16 กทม.)
    6. คุณร่มบุญ.......ตอกคตปรอท (เดินทางจาก .....)
    7. นาย สมพล.......ตอกคตปรอท (เดินทางจาก มีนบุรี กทม.)
    8. ภัทรอังคาร (ไปกราบหลวงปู่ ไม่ได้ตอกเพราะตอกไปเมื่อคราวที่แล้วครับ แล้วน้าแอ๊วบอกว่าไม่จำเป็นต้องตอกเพิ่ม) (เดินทางจากชลบุรี)
    9. คุณTanagrit........(ไปกราบหลวงปู่และบูชาอื่นๆ) (เดินทางจาก นวมินต์ กทม.)
    10. คุณสัญญา ...... ตอกคตปรอท

สำหรับผู้เดินทางไปเอง

1-2. gasnaka ตอกคตปรอท 2 คน (ขับรถไปเองจากหนองคาย)
    3-6. Ma-Li ตอกคตปรอท อาจารย์ suttip + น้องชาย + อาจารย์หนุ่ย + พี่ชายจากนครปฐม รวมแล้ว 4 ท่าน (สำหรับกลุ่มของผมจะออกเดินทางจากย่านปทุมธานี แล้วแวะไปรับคุณหนุ่ย ที่อยุธยา..แล้วก็เดินทางไปวัดหลวงปู่เลยครับ)
    7. The29 ...... ตอกคตปรอท 1 ท่าน (อยู่ต่างประเทศ จะมาถึงไทย 10/9/53 ไปกับแฟน) (ขับรถไปเองจากตัวเมืองเพชรบูรณ์)
    8-9. 9046 + เพื่อน อีก 2 ผมตอกแล้วครับ แต่เพื่อนผมจะตอกคตปรอท 1 คน (ขับรถไปเองจากตาก)
    10. Palita N ...... ตอกคตปรอท (เดินทางไปเอง ยังไม่ทราบจากที่ไหน)
    11-12. หยกเขียว ...... ตอกคตปรอท 2 คน (ขับรถไปเองเดินทางจากเลย)
    13. คุณใบโพธิ์.....ตอกคตปรอท 1 ท่าน (เดินทางไปเอง ยังไม่ทราบจากที่ไหน)
    14-15. louis07 ...... ตอกคตปรอท 2 คน (ขับรถไปเอง ยังไม่ทราบจากที่ไหน)
    16. then ...... ตอกคตปรอท 1 คน (ขับรถไปเอง ยังไม่ทราบจากที่ไหน)
    17. ekkorn9 ........(ไปกราบหลวงปู่และบูชาอื่นๆ รวม 3-4 คน) (ขับรถไปเองจากศรีราชา)

ผู้ร่วมเดินทาง ที่จะตอกคตปรอท รวม 23 คน
    ช่วยดูด้วยนะครับ ว่าถูกต้องหรือเปล่า ช่วยแย้งด้วยนะ ครับ

สรุปเรื่องค่าใช้จ่ายให้อีกครั้งครับ จากข้อมูลที่คุณญาณธรรมเคยให้ไว้และคุณ panamool มาเพิ่มเติมให้ครับ

1.ค่าครูตามกำลังวันเช่นวันอาทิตย์กำลังวัน6 คูณ300 เท่ากับ 1800 บาท (เราไปกันวันอาทิตย์)
    2.ค่าปรอทองค์ละ 3200 บาท
    3.ค่าบายศรีไหว้ครูบาอาจารย์ประมาณ500-800 บาทคุณอุ้มจะไปสั่งทำให้ๆช่วยกันทำบุญตามศรัทธา ไม่เน้นว่าต้องเท่าไหร่
    - ค่ารถตู้คันละ 5000 บาท ถ้าได้สมาชิกครบ 10 ก็จะเฉลี่ยคนละ 500 บาท
    - ส่วนจะรู้ว่าจะมีค่าใช้จ่ายแน่นอนเท่าใดนั้น ต้องรอให้มีการสรุปก่อน(คือรอให้สมาชิกรถตู้ครบสิบครับ)

ว่า แต่ ว่า ใครยังไม่ได้ PM รบกวนทุกท่าน ช่วย PM เบอร์ติดต่อ ชื่อ และที่อยู่ หรือสถานที่ๆ จะเริ่มเดินทาง เพื่อรวบรวมเป็นข้อมูล ไว้แต่เนิ่นๆ เพื่อจะได้ติดต่อ นัดหมายได้สะดวก นะ ขอรับ

และ ที่ตัวอักษรสี เขียว คือผู้ที่ ยืนยัน มาแล้ว แต่ เป็นกำหนดการ วันที่ 12 กันยายน แต่ตอนนี้ได้ ข้อสรุปแล้ว คือ วันที่ 19 กันยายน ครับ เพราะฉะนั้นรบกวน ช่วยยืนยัน ให้อีก สักครั้ง นะ ขอรับ ใช้สีนี้ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2010
  7. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    ลักษณะคล้ายหิน ขัดผิวมาเล็กน้อยครับ

8. pana_mool

เพิ่งจะได้มาไม่นานครับ
    ลองถ่ายรูปลงให้ดูใหม่ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. pana_mool

ตอบคุณปอกระจาย ครับ

ผมว่า อ. ท่านรู้ครับว่าสิ่งนี้คืออะไร
    แต่ผมเองที่ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไร ท่านก็เลยให้ลองพยายามหาความรู้เองบ้าง เป็นการฝึกฝนตัวเองจะได้สามารถพึ่งตัวเองได้ในอนาคตครับ
    ครูอาจารย์แต่ละท่านก็มีรูปแบบในการสอน ที่แตกต่างกันไปครับ ก็อยู่ที่เราว่าเราจะตักตวงสิ่งที่ท่านให้ไว้ได้มากขนาดไหน

10. pana_mool

อันนี้รับไม่ได้ครับ
    ผมไม่มีความดีขนาดนั้น ที่ท่านจะต้องให้ความเคารพนะครับ
    ผมเป็นคนธรรมดา กิเลสหนา ปัญญาทึบ มีทัื้งโลภ ทั้งโกรธ ทั้งหลง
    จะด้วยวัยวุฒิ ด้วยคุณวุฒิ หรือ คุณธรรม ผมว่าท่านทั้งหลายมีสิ่งเหล่านี้สูงกว่าผมอีก

ขอเป็น เพื่อน เป็นพี่ เป็นน้อง ก็พอครับ:cool:

11. 9046

9046 เป็นที่รู้จักกันดี

...สวยงามมากมาย ครับ...อ.พี่ ตู่
    ..เจาะหรือยังครับ..

12. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีบ้านปรอทครับ
    ขอให้บ้านเราวันนี้มีแต่บรรยากาศสบายๆ มีความสุขนะครับ

13. gasnaka

ว่าแล้วว่ากินทอง เพราะตอนนั้นพี่แอ๋วบอกว่าถ้ากินทอง เวลาจับแล้วมือจะดำ อันนี้เรียกพระปรอทหรือป่าวเจ้าคะ หรือว่าต้องไปบูชาพระปรอทด้วยคะ
    ที่ท่านเจ บอกว่าคล้องไว้ ปรอทจะช่วยจัดการเลือดเสีย เป็นปรอทแบบไหนคะ แบบไม่กินทองแล้วนี่ ช่วยเรื่องนี้ด้วยไหมคะ

14. ภัทรอังคาร

สวัสดีคุณญานธรรม และสมาชิกทุกท่านค่ะ

ขอให้เป็นเช่นนั้นแล บรรยากาศดีๆมีความสุข มลภาวะไม่เป็นพิษ

15. ภัทรอังคาร

เราเคารพกันไว้ดีแล้วละค่ะ สังคมอยู่ได้เพราะความเคารพให้เกียรติ ซึ่งกันและกันค่ะ คุณนี่นิ่งจริงๆ นะค่ะ นับถือ

16. gasnaka

ที่บอกแบบนี้ บ้านเราถือระบบอาวุโสนะคะ ไม่ต้องบอกก็ต้องรู้ว่าอะไรควรไม่ควร เอาเป็นว่าพวกเราจะไม่สนใจเค้าอีก รักษาจิตไว้ดีกว่า แบบหลวงปู่ติดป้ายไว้ที่วัดอ่ะค่ะ "ว่าง"

17. gasnaka

ให้แฟนช่วยดูให้ แฟนว่าถ้าเห็นของจริงจะดูง่ายกว่านี้ แต่ตอนนี้คิดว่าน่าจะเป็นกายสิทธิ์อย่างหนึ่งแต่ยังบอกประเภทไม่ได้ ต้องให้เห็น เบื้องต้นก็ช่วยเรื่องแคล้วคลาด ปลอดภัย

18. ภัทรอังคาร

เห็นด้วยกับคุณแก๊ส ถือว่าเป็นอะไรที่ทดสอบจิตเราค่ะ จิตคนอื่นเป็นไงก็ช่าง แต่จิตเรารักษาจิตเราให้ดีที่สุดพอ

19. ภัทรอังคาร

เหมือนหินตระกูล Amethyst ไรป่าวไม่รู้จำไม่ได้แล้ว เค้ามีแต่หินตาเสือ อิอิ

20. ยังเลวอยู่มาก

ยังเลวอยู่มาก เป็นที่รู้จักกันดี

ปิรามิดปรอทผมบูชามาจากวัด เอามือจับจะมีสีดำๆติดมือ ถูๆไปจะเงาๆ วาวๆ แต่เอาทองคำเปลวไปแปะเป็นอาทิตย์ ทองก็ไม่ดำไม่ลอก เลยเข้าใจว่าสูตรที่ทำปิรามิดปรอทไม่กินทองครับ เอาไปเลี่ยมทองได้สบาย

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้