พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ท่านพิสิธเจ้าขา ยังไงเอ่ยอ่านแล้วหิว ไม่ได้พูดถึงอาหารซะหน่อย หรือว่าหิวอยากได้รางวัลหน้าพันเหมือนเรา อิอิ แหม..ท่านไปด้วยกันเหอะไปดูคนเป็นลมกัน อย่างน้อยก็สอง เรากะคุณนัท 555
    วัดพระแก้ว ถ้าใส่เครื่องแต่งกายไม่เหมาะสม เค้ามีเสื้อกางเกงให้ยืมค่ะ สงสัยท่านหน้าตาเหมือนต่างชาติป่าว เป็นที่ยามแต่ละคนมากกว่าว่าจะเฮียบแค่ไหน

จะเล่าเรื่องฮาๆในวัดพระแก้วของเราให้ฟัง คราวที่แล้วที่ไปกราบพระแก้วมรกต
    ตอนเดินเข้าในพระอุโบสถ ตาก็เลือบเห็นถุงน้ำแข็งวางพิงอยู่ข้างพระอุโบสถ
    หลังจากกราบพระและนั่งสมาธิเสร็จเดินออกมา ถุงน้ำแข็งก็ยังวางอยู่ เราก็ว่าเราเข้าไปนานแล้วนะ ใครนะมาทิ้งขยะตรงนี้ ว่าแล้วด้วยความอยากให้สะอาดและงดงามของสถานที่ เดินลิ่วเข้าไปคว้าถุงน้ำแข็งเดินถือไปทิ้งถังขยะ แต่ทันทีที่ได้ยินเสียงตุ๊บของถุงน้ำแข็งลงถังขยะ ก็แว่วเสียงมาว่า "เดินมาทำไม" "ก็นึกว่าจะเอาถุงน้ำไปไหนเดินตามมาดู" มันเป็นถุงน้ำของคนที่ดูแลรอบอุโบสถอ่ะ กินแล้ววางพิงไว้จะมากินต่อ แต่เราดันไปเอาของเขามาทิ้ง
    ได้ยินยังงั้นก็เดินดุ่มๆแบบขำๆออกมา เค้าคงคิดว่าเราเป็นต่างชาติก็เลยไม่เรียกเรามั้ง แบบนี้จะเรียกว่าอะไรอ่ะ

2. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <table width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border: 1px inset ;"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ h_pisit [​IMG]
    สวัสดีตอนเช้าครับ

อ่านแล้วหิว ข้าว...
    จริงๆ ก็อยากไปดูพี่นัทและคณะนี้ เจ็บตัวเหมือนกัน 555
    แต่ช่วงนี้ บ่ จี้ ครับ

วันนี้เบี้ยว งาน ว่าจะไปไหว้พระแก้ว ที่สนามหลวงซักหน่อย ตั้งใจไว้หลายที่แล้ว ครั้งก่อน ยามไม่ให้เข้า เพราะว่าใส่กางเกงขาสามส่วนไป(ขายาวเกือบถึงหน้าแข้ง)
    ยามว่าไม่สุภาพ ผมก็งงๆ เพราะ ครั้้งก่อนๆ เข้าได้

อย่างไร วันนี้ต้องใส่ขายาวไป
    </td> </tr> </tbody></table>
    อยากไป ก็ไปสิค่ะ นั่งรถไปเที่ยวกราบหลวงปู่่เฉยๆก็ได้ ไม่ต้องใช้ตังค์เลย จะได้ไปช่วยเป็นกำลังใจ แล้วช่วยจับแขนคุณนัดด้วย

โมทนาด้วยนะค่ะไปวัดพระแก้ว ปกติก็ต้องเป็นกางเกงขายาวค่ะ ถ้าแต่งตัวไปถ้าเขาถือว่าไม่เรียบร้อย เราก็จะเข้าไม่ได้ นอกจากจะไปเปลี่ยนเครื่องแต่งตัวก่อน

ยื่น passport ไห้ไวเลย 5555

3. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

แต่อุ้มก็ยังเชื่อนะค่ะว่ามีบางท่านก็ยังอาจจะเป็นกังวลเพราะพูดจากประสบการณ์ตัวอุ้มเอง เพราะตอนไปกังวลมากว่า เพราะอย่างไปบริจาคเลือดหมอเขาเปลี่ยนเข็ม แกะถุงให้เราเห็นๆ ยังไงเราก็ไม่มีทางเสี่ยงกับการติดเชื้อ แต่พอไปเห็นอาจารย์ใช้แอลกอฮอลเช็ดที่วัดก็ค่อนข้างสบายใจขึ้นมาหน่อยถึงแม้จะไม่ทั้งหมด เพราะื้พื้นที่ด้านล่างที่สิ่วเจาะทะลุกหนังเราก็น่าควรทำความสะอาดหรือหาไรมารองให้แต่ละคนที่ตอกเพระายังไงก็ยังอาจจะมีเศษหนังเศษเลือด ที่ดูวีดีโอตอกเหล็กไหลวันนั้นเห็นเขาเอาแอลกอฮอลเช็ดตรงพื้นพอใครตอกเสร็จเขาก็เช็ดๆๆออก แต่ตอนนั้นอุ้มไม่ได้กลัวเลยนะค่ะ ตอกก็คิดว่าเราอยากตอกไม่ได้คิดไร นี่ก็ไม่ได้พูดให้ใครกลัวหรือเป็นกังวลนะ ห้ามใครมาลงชื่อถอนตัวด้วย อิอิอิ เป็นวิทยาทานกันค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2010
  4. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอเล่า ประสพการณ์ที่เคยไปสักผงยากับ อ,คนวัด มาให้ฟังกันเล่นๆ ครับ

วันนั้นผมก็นั่งรอ อยู่นาน อาจารย์แกก็คุย ไปเรื่อยๆ ไปตั้งแต่เช้า จน เกือบบ่ายสอง หรือ บ่ายสองกว่าๆ อ,คนวัด ก็มองเฉียง ขึ้นไปข้างบน แล้วพูดว่า

ได้เวลาแล้ว (เข้าใจว่า ครูบาอาจารย์ท่านอนุมัติเวลาฤกษ์ผานาที เวลานั้น)
    บังเอินผมนั่งใกล้ ก็เลย รับหน้าที่ ทำความสะอาด เข็มสัก

ลักษณะของเข็มสัก จะเป็นเหล็ก ยาวประมาณ ฟุตกว่าๆ ปลายแหลม
    ผมจะไม่ขอเล่ารายละเอียกของ ที่มาของวิชานี้ และอื่นๆ จะขอเล่าแต่ วิธีที่ผมทำความสะอาด ปลายเข็มแต่อย่างเดียว

เข็มซึ่งสักเสร็จแ้ล้ว ก็จะนำมาเช็ด ด้วยสำลี แล้วแช่ แอลกอฮอซํกพัก แล้ว นำมาเผาไฟ ด้วยตะเกียง แอลกอฮอล์ แล้วกนำมา ฝนปลายเข็ม ด้วยกระดาษทราย แล้วก็เผาไฟแล้ว แช่แอลกอฮออีกรอบ

เข็มสักจะมีสองเข็ม สลับกันไป ดังนี้

ในวัดที่สัก หากมีท่านใดที่มีความรู้หรือเป็นบุลคลากรทางการแพทย์ ผมคิดว่าขอพูดคุยวิธีทำหรือขั้นตอนกับอาจารย์ ท่านได้ครับ เพื่อความสบายใจทั้งสองผ่าย

5. jae in

jae in เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    เชื่อกันว่าต้นชะโนดเป็นต้นไม้ที่อยู่ในเมืองบาดาล ในโลกมนุษย์จะมีอยู่ที่เดียวเรียกว่าป่าคำชะโนด อยู่ในจังหวัดอุดรธานี และเชื่อกันว่า ลูกชะโนด ผู้ที่ได้ครอบครอง บูชา หรือพกติดตัวไว้ ท่านพญานาคก็จะตามคุ้มครอง ดูแล รักษาท่านผู้นั้น

6. ยังเลวอยู่มาก

ยังเลวอยู่มาก เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้รับยาจากวัดหลวงปู่มา 3 ห่อ เลยลองค้นหา สรรพคุณยามะตูมนิ่มดู พบแล้วก็น่าสนใจ เลยนำมาลองให้เพื่อนๆบ้านปรอทลองพิจารณาดูครับ
    ในตำรายาไทยมักกล่าวถึงเสมอคือ มะตูมนิ่ม ซึ่งปัจจุบันได้พบแล้วว่ามะตูมนิ่มมีอยู่จริง แต่เป็นพันธุ์ที่ค่อนค้างหายาก ลักษณะทั่วไปเหมือนมะตูมเปลือกแข็งนี่แหละ แต่มะตูมนิ่มจะมีเปลือกนิ่มกว่า แม้เอาไปตากแดดจนแห้งแล้ว ลองจับดูยังพบว่านิ่มเหมือนเดิม มีสรรพคุณเป็นยาอายุวัฒนะ บำรุงกำลัง ขับลม และเจริญอาหาร
    ที่มะตูมนิ่มถูกกล่าวขานมากเพราะเป็นหนึ่งในตัวยาตำรับยาอายุวัฒนะที่ชื่อว่า “ลูกแปลกแม่” ซึ่งประกอบด้วยตัวยา 3 ชนิด คือ มะตูมนิ่ม กล้วยน้ำไท และพริกไทย มีเรื่องเล่าเกี่ยวกับยาตำรับนี้ไว้ว่า ชายหนุ่มผู้เป็นลูกได้นำเอาสมุนไพรทั้ง 3 ชนิดมาบดคลุกเคล้าเป็นเนื้อเดียวกัน ทำเป็นแผ่นนำไปตากแห้ง แล้วนำมาบดเป็นผงผสมกับน้ำผึ้งปั้นเป็นยาลูกกลอนใส่โถเก็บไว้ จากนั้นก็ได้ออกเดินทางไปท่องเที่ยวตามเมืองต่างๆ นานหลายปี ผู้เป็นแม่ก็คิดถึงลูกยิ่งนักแต่ลูกก็ไม่มาสักที พลันเหลือบไปเห็นโถยาลูกก็เอามาลองกินดู พบว่าผิวพรรณสดใสขึ้น ร่างกายแข็งแรง แม้แต่น้ำล้างหน้าแปรงฟันที่บ้วนทิ้งก็ทำให้หญ้างาม วัวที่มากินหญ้านั้นยังแข็งแรงดีด้วย ผู้บุตรเดินทางกลับบ้านกลับจำแม่ไม่ได้ เพราะตนเองแก่เฒ่าไปมากแต่แม่กลับสาวสดใสขึ้น เรื่องนี้จึงเป็นเรื่องเล่าสืบต่อกันมาจวบปัจจุบัน ที่น่าสนใจมีการทำวิจัยหาสารสำคัญในยาตำรับนี้แล้ว และมียาตำรับลูกแปลกแม่จำหน่ายแล้วเช่นกัน
    ใครสนใจลองไปหาส่วนผสมทั้ง 3 ชนิด กินเป็นยาอายุวัฒนะเสริมภูมิคุ้มกันสู้ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ก็เข้าทีดีนะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      60.2 KB
      เปิดดู:
      219
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2010
  7. ภัทรอังคาร

ท่านขา เมตตาอุ้มอีกหน่อยจิ ขอลูกคำชะโนดด้วยจ๊ะ จะได้กลับไปเมืองบาดาลได้อ่ะ อิอิอิ

8. ภัทรอังคาร

มะตูมนิ่มราคาถุงละเท่าไหร่ค่ะ ลืมแล้วเพราะราคาปรับขึ้นหมดแล้ว แต่ตอนนี้ไม่รู้อยู่หน้าไหนแล้วค่ะ รบกวนบอกอีกรอบนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

9. ยังเลวอยู่มาก

ยังเลวอยู่มาก เป็นที่รู้จักกันดี

มะตูมนิ่ม 1,200 ครับ

10. gasnaka

งั้นขอตอบแทนด้วยสร้อยประคำลูกชะโนดนะคะ ขอให้พญานาคดูแลคุ้มครองท่านด้วยค่ะ อิอิ..ไปขอแฟนมาให้เลย เกรงใจท่านอ่ะ อยากตอบแทนไม่อยากให้รอจนหน้าหนาว เดี๋ยวเอาน้ำศักดิ์สิทธิ์จากคำชะโนดส่งไปให้ด้วยค่ะ

11. gasnaka

ขอบคุณนะคะที่หาสรรพคุณมาให้ดู เราคิดว่ามะตูมนิ่ม ล้างพิษ ก็เลยตั้งใจจะไปเอามากินอยู่

12. หยกเขียว

หยกเขียว เป็นที่รู้จักกันดี

สูตรของหลวงปู่ผมไม่แน่ใจนะครับว่าเหมือนกันหรือเปล่า เนื่องจากเคยอ่านจากหน้าต้นๆ มีคนพูดถึงยามะตูมนิ่มของหลวงปู่ว่าที่ปรับราคาขึ้นเนื่องจากส่วนประกอบที่ชื่อ อะไร...ตูมนี่แหละจำไม่ได้ เป็นแร่ชนิดหนึ่ง ต้องขุดดินลงไปเอาขึ้นมานั้น ตอนนี้หายากขึ้นทุกวัน และอีกอย่างสรรพคุณที่สอบถามจากน้าแอ๋วก็ไม่ได้เน้นเรื่องความสาว แต่เน้นเรื่องขับล้างสารพิษและล้างโรคครับ ซึ่งตอนแรกผมก็เข้าใจว่าทำจากผลมะตูมนิ่มเหมือนกันครับ หรืออย่างไรผู้รู้จริงช่วยเข้ามาตอบด้วยครับ ผมจะได้ทราบวิธีกินด้วย ตอนนี้ผมก็ทานอยู่ ก็ทานไปมั่วๆแหละไม่รู้ว่าต้องกินตอนไหน ก็เลยกินตอนเช้า เพราะฤาษีกินก่อนนอน จะได้คนละเวลากันส่วนม้าติดปีกกินกลางวันเมื่อต้องการจะชาร์ตแบตร่างกายครับเพราะกินแล้วจะรู้สึกตื่นตัวมาก

13. หยกเขียว

หยกเขียว เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอยืนยันการไป 2 ที่เช่นเดิมครับ โดยเดินทางจาก จ.เลย ส่วนเบอร์ติดต่อคือ 081-8371848 ครับ แต่ผมยังไม่ทราบเลยว่าต้องถึงสวนสมุนไพรกี่โมงครับ

14. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    การทำยาสมุนไพร พูดถึงทั่วๆ ไปนะครับ ไม่ได้เจาะจง ว่าที่ไหน
    ถ้าเราไม่ได้รับการถ่ายทอด ถึงวิธีการทำ ส่วนผสม วิธีการปรุง จากครูบาอาจารย์เจ้าของตำหรับ ผมว่ายากนะครับที่เราจะรู้ลึก รู้จริง ในเรื่องของยานั้นๆ ซึ่งเดาว่าต้องมี"เคล็ดลับ" แน่ๆ เลย ตอนนี้หลวงปู่ท่านยังอยู่ อะไรที่ผมมีกำลังเก็บได้ ที่คิดว่าเป็นประโยชน์กับเราก็จะเก็บ
    แต่เสียดาย มะตูมนิ้ม สาวสองพันปี ฤาษีครอบจักรวาล เก็บช้าไปนิดหนึ่ง
    จาก 500 เลย เป็น 1,200
    แต่ 1,200 ก็ยังไหวครับ

ไกล้ถึงวันที่ 19/9/2553 แล้ว พี่ๆ น้องๆ ที่ป็นผู้นำดูแลเรื่องตอกคตปรอท พยายามคุยกับน้าแอ๋วบ่อยๆ นะครับ ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงอะไรจะได้ปรับตัวกันทัน:cool:

15. gasnaka

ไปเจอมาจากกระทู้ ทริปมาฆะบูชา7-8-9 กุมภาพันธ์ 52
    ตามลิงค์นี้ค่ะ
    http://palungjit.org/threads/ทริปมาฆะบูชาดิถีั-7-8-9-กุมภาพันธ์-2552-เพชรบูรณ์.170941/page-12ค่ะ

ก็อปมาจากลิงค์ให้อ่านนะคะ ขอขอบคุณท่านเจ้าของลิงค์ด้วยเจ้าค่ะ
    ข้อมูลนี้เป็นข้อมูลในปี 52 นะคะ

เห็นมีหลายท่าน บูชายาทิพย์ของหลวงปู่กันมา
    ยา 1 ถุง หนัก 2.5 ขีด หลวงปู่ให้เช่าบูชาถุงละ 500 บาท
    (เกร็ดวิธีการกินยา จะเล่าในตอนท้ายนะคะ)

ที่จริงแล้ว ดูเหมือนจะเป็นราคาที่สูง แต่ หากเราได้ทราบถึงที่มาของตัวยาแต่ละชนิดแล้ว
    ราคา 500 บาท ถือว่า ถูกมากค่ะ

เก็บคำบอกเล่า จากหลวงพี่ที่เป็นพิธีกร ในพิธีกวนยาทิพย์ นะคะ

ท่านเล่าว่า ตัวยาที่นำมาใช้ ทำยาทิพย์ ทั้งสามสูตร นั้น เป็นตัวยาที่หายาก และแพงมาก
    หลายๆตัวยา ไม่สามารถหาซื้อได้ในประเทศ และบางตัวยา ไม่สามารถหาซื้อที่ไหนได้เลย
    มีเพียงหลวงปู่ละมัยเท่านั้นที่ท่านมี
    เช่น ย่านางแดง นั้น หลวงปู่เล่าว่า ขายกันที่กิโลกรัมละ 10,000 กว่าบาท
    หรือน้ำผึ้ง ที่หลวงปู่ท่านใช้เป็นส่วนผสมในยาทั้งหมด
    ต้องเป็นน้ำผึ้งเดือนห้า แท้ 100% เท่านั้นค่ะ

ยกตัวอย่าง ยาฤาษี ....เหตุที่ชื่อว่า ยาฤาษี นั้น มีที่มาดังนี้ค่ะ

ยาฤาษีนั้น นอกจากจะใช้ส่วนผสม สมุนไพรตามตำราปกติแล้ว
    หลวงปู่ละมัย ท่านจะผสม สิ่งที่เรียกว่า หินยาฤาษี บดเป็นผง ผสมลงไป
    ซึ่งทำให้ตัวยาของท่านจะแตกต่างจากที่อื่น (ถอดความจากเสียงที่อัดไว้นะคะ)

หินยาฤาษี นั้น มีลักษณะเป็นเหมือน หินแข็ง มีทั้งหมด 7 สี
    เล่ากันว่า อายุของหินยาฤาษีนั้น หลายร้อยหลายพันปี
    ได้มาจาก ฤาษีที่ท่านสำเร็จฤทธิ์แล้ว ท่านได้ปั้นยาทิ้งไว้
    ตัวยาของฤาษีแต่ละท่านก็จะให้สรรพคุณต่างกันไป ขึ้นกับฤทธิ์ของฤาษีท่านนั้นๆ
    ...จึงเป็นเหตุให้ หลวงปู่ท่านเรียกยานี้ว่า ยาฤาษี หรือยาฤาษีครอบจักรวาลค่ะ

...........

เกร็ดวิธีการกินยาทั้ง 3 สุตร

ตามที่ได้ยินมาและถอดความจากการอัดเสียง นะคะ

ยาฤาษี ผสมเสร็จ - สรรพคุณ ปรับสมดุลย์ - กินมื้อเดียว
    คำว่า กินมื้อเดียวนั้น ให้นับดังนี้
    หากว่า เคยกินที่เวลาใด ให้กินที่เวลานั้น ตลอดไปจนกว่ายาจะหมด
    เช่น เคยกิน ทุกๆ 2 ทุ่ม ก็ รักษาเวลาไว้
    กินที่เวลาทุกๆ 2 ทุ่ม ไปจนกว่ายาจะหมดค่ะ

ส่วนยา อีกสองสูตร คือ
    มะตูมนิ่ม - สรรพคุณ ล้างพิษ ฯ
    และ สาวสองพันปี - สรรพคุณ เกี่ยวกับเลือดลม ไม่แก่ ..
    หลวงพี่ยืนยันว่ายาสาวสองพันปี นั้น ผู้ชาย กินได้นะคะ

ยาสองสูตรหลังนี้ ต้องกินวันละ 2 เวลา
    เกร็ดการกินคือ รักษาเวลา เช่นเกียวกันกับสูตรยาฤาษีฯ ค่ะ
    เช่น มื้อเช้า กิน 7 โมง ... มื้อเย็น กิน 2 ทุ่ม
    ก็ให้รักษาเวลาเช่นนี้ไปทุกวัน จนกว่ายาจะหมด เช่นเีดียวกันค่ะ

อย่างไรก็ตาม ควรสอบถามจากเจ้าของสูตรอีกทีเน้อ
    เพราะที่ซันเล่ามา เก็บข้อมูลถอดความจากการอัด mp3 ค่ะ
    มีเบอร์โทรของพี่แอ๊ว มาฝากนะคะ ..

คุณอุมา อยู่ขันสวัสดิ์ (พี่แอ๊ว)
    เลขที่บัญชี 597-2-2-1867-4
    ธ.ไทยพาณิชย์เพชรบูรณ์
    โทร 081-674-8610

เห็นพี่ๆในพิธีบอกว่า ช่วงลอยกระทง ปลายปี จะมีพิธีกวนยาทิพย์อีกค่ะ

<!-- google_ad_section_end -->

16. jae in

jae in เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010

ขอบคุณครับแต่ไม่เป็นไรครับ ลูกชะโนดข้อยมีแล้ว มีทั้งแบบประคำข้อมือและแบบร้อยเป็นสร้อยประคำ108เม็ด

17. h_pisit

h_pisit เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2008
    กลับมาจากการไหว้พระ ที่วัดพระแก้วแล้วครับ
    พระแก้วนี้ มองกี่ครั้งก็ สวย ครับ

คุณอุ้ม ถ้ายังมีที่นั่งเหลือ ผมขอไปด้วยครับ
    เดี๋ยว ผบ.ทบ กลับมาจากทำงาน แล้วจะขอยื่นเรื่องอนุมัติแบบเร่งด่วนครับผม

18. h_pisit

h_pisit เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมหน้าตาเหมือนชาวอินเดีย ดำๆ อ้วนๆ ครับ
    สงสัยยามนึกว่า ผมจะเข้าไป ขายถั่ว 5555

ถ้ารถยังว่าง ก็อยากไปดู พี่นัท กับคุณ แก๊ส เป็นลมเหมือนกัน หุ...หุ..

19. ภัทรอังคาร

ด้วยความยินดีค่ะ คุณ pisit เดี๋ยวอุ้มจะจัด waiting list ไว้ให้ก่อน แต่ยังไงอุ้มว่าน่าจะไปด้วยกันได้แหละค่ะ เดี๋ยวอุ้มเคลียร์ให้ ดีใจที่ไปด้วยกันอีก แหะๆๆๆ แล้วไม่ต้องวอรี่เรื่องมันนี่หรอก เพราะไม่ได้ไปตอก ไม่ได้ไปบูชาอะไรเงินมะต้องใช้ นั่งรถฟรี ข้าวฟรี ขนมนมเนย น้ำดื่มเดี๋ยวเลี้ยงเองเจ้าค่ะ

20. ภัทรอังคาร

ยังไงก็จะจัีดให้ว่างค่ะ ไม่ต้องกลัวนะค่ะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้