พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

2. aries2947

aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    เช่นกันครับพี่ตั้งจิตครับ ขอให้ธรรมรักษา และเจริญยิ่งๆขึ้นทั้งทางโลกทางธรรมนะครับ สาธุครับ

3. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

2 มกราคม 2552 06:38 PM
    วันนี้( 2 มกราคม 2552) ผมมีงานบุญมาบอกกับชาววังหน้าทุกๆท่าน

เนื่องในวันปีใหม่ของไทยเรา คือวันที่ 13 เมษายน 2552 ที่จะมาถึงนี้ ผมจะจัดงานสรงน้ำพระ บรมสารีริกธาตุ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า 5 พระองค์ ( องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนาม สมเด็จพระพุทธสิกขีที่1(สมเด็จองค์ปฐม) , องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามกกุสันโธ ,องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนาม โกนาคมนะ ,องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนาม กัสสปะ และองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนาม สมณโคดม ) ,พระ อรหันต์ ไม่น้อยกว่า 30 พระองค์ (มีพระธาตุพระอรหันต์สมัยพุทธกาล ,หลวงปู่พระอุปคุตเถระเจ้า และพระธาตุหลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด) ,พระบูชา (พระพุทธรูป ,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ,สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี)

การจัดงาน ผมจะแจ้งวันและเวลาอีกครั้ง(ผมจะแจ้งโดยตรงถึงพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกๆท่านเอง) ในงานสรงน้ำครั้งนี้ ผมจะนิมนต์พระอาจารย์นิล และพระอาจารย์ผม มาฉันเพล เมื่อเสร็จสิ้นการถวายเพล และการสรงน้าแล้ว ผมจะมีการแจกพระสมเด็จให้กับทุกๆท่านที่มาร่วมงาน ผมจึงมาบอกบุญกับพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกๆท่าน

การร่วมทำบุญมีหลักเกณฑ์ดังนี้
    1.ร่วมทำบุญ 100 บาท พระสมเด็จจำนวน 1 ชุด(ขอไม่แจ้งจำนวนองค์) แต่รับพระสมเด็จ 1 องค์
    2.ส่วนที่เหลือผมจะแบ่งไปสำหรับการมอบพระสมเด็จให้กับท่านที่ไปร่วมงานสรงน้ำ
    3.ในส่วนที่แจกทุกๆท่านที่ไปร่วมงาน หากยังมีเหลือ ผมจะนำไปมอบให้กับพี่ใหญ่ เพื่อมอบให้กับท่านที่ร่วมทำบุญกับทุนนิธิท่านอาจารย์ประถม อาจสาครครับ
    4.จะนำไปบรรจุที่พระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง
    5.จะนำไปบรรจุที่พระเจดีย์ที่พระอาจารย์ผมจะดำเนินการสร้างขึ้น

หากผมนำไปบรรจุในพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งไม่ทัน ผมจะขอนำไปบรรจุที่พระเจดีย์ที่พระอาจารย์ผมจะดำเนินการสร้างขึ้นนะครับ

แต่หากว่ามีท่านที่ร่วมทำบุญมากกว่าพระสมเด็จที่มี อยู่ ผมจะนำพระพิมพ์อื่นๆมาเพิ่มเติม ในส่วนนี้ผมจะนำไปบรรจุในพระเจดีย์เพียงอย่างเดียว จะไม่มีการนำมามอบให้นะครับ

ระยะเวลาในการร่วมทำบุญ ตั้งแต่วันที่ 2 มกราคม 2552
    สิ้นสุดวันที่ 15 มกราคม 2552 เวลา 18.00 น.

สำหรับท่านที่มีความประสงค์ที่จะร่วมทำบุญ ผมขอพิจารณาเป็นรายท่านนะครับ เนื่องจากการโอนเงินร่วมทำบุญ จะต้องโอนเงินเข้าบัญชีผมเอง เมื่อผมตอบตกลงแล้ว ผมจะแจ้งหมายเลขบัญชีให้อีกครั้งครับ

หมายเหตุ ท่านที่ร่วมทำบุญทุกๆท่าน เมื่อผมตอบตกลงแล้ว ให้แจ้ง ชื่อ - นามสกุล ของท่าน และบุคคลในครอบครัวของท่าน ที่ท่านประสงค์จะเป็นเจ้าภาพร่วมกัน ให้ผมทราบด้วย ผมจะได้นำรายชื่อไปแจ้งในงานสรงน้ำ ,มอบให้กับพี่ใหญ่(ในกรณีที่มอบพระให้กับทางทุนนิธิ) ,ถวายพระอาจารย์นิล และพระอาจารย์ผมครับ

โมทนาสาธุครับ
    http://palungjit.org/showthrea...24#post1771424

http://palungjit.org/showthrea...2445&page=1318

รายนามท่านที่ร่วมบุญ
    1.คุณพุทธันดร ร่วมทำบุญ 1,000 บาท (โอนเงินร่วมบุญแล้ว)
    2.คุณชวภณ ร่วมทำบุญ 1,000 บาท (โอนเงินร่วมบุญแล้ว)
    3.คุณพิมพาภรณ์ ร่วมทำบุญ 100 บาท (โอนเงินร่วมบุญแล้ว)
    4.คุณtawatd ร่วมทำบุญ 1,000 บาท (โอนเงินร่วมบุญแล้ว)
    5.คุณnewcomer ร่วมทำบุญ 300.72 บาท (โอนเงินร่วมบุญแล้ว)
    6.คุณnarin96 ร่วมทำบุญ 1,000 บาท
    7.คุณเพชร ร่วมทำบุญ 300 บาท (โอนเงินร่วมบุญแล้ว)
    8.คุณkwok ร่วมทำบุญ 500 บาท (โอนเงินร่วมบุญแล้ว)
    9.คุณdrmetta ร่วมทำบุญ 1,000 บาท
    10.คุณgnip ร่วมทำบุญ 300 บาท
    11.คุณพรสว่าง_2008 ร่วมทำบุญ 300 บาท (โอนเงินร่วมบุญแล้ว)
    12.คุณake7440 ร่วมทำบุญ 1,000 บาท (โอนเงินร่วมบุญแล้ว)
    13.คุณkaticat ร่วมทำบุญ 1,000.11 บาท (โอนเงินร่วมบุญแล้ว)
    14.คุณnongnooo ร่วมทำบุญ 500 บาท (โอนเงินร่วมบุญแล้ว)
    15.คุณdragonlord ร่วมทำบุญ 1,000 บาท (โอนเงินร่วมบุญแล้ว)
    16.คุณaries2947 ร่วมทำบุญ 200 บาท (โอนเงินร่วมบุญแล้ว)
    17.คุณ นายคัง ร่วมทำบุญ 200 บาท (โอนเงินร่วมบุญแล้ว)
    18.คุณคีตา ร่วมทำบุญ 500 บาท (โอนเงินร่วมบุญแล้ว)
    19.คุณ นายสติ ร่วมทำบุญ 300 บาท (จะนำไปฝากที่พี่ใหญ่)
    20.คุณhongsanart ร่วมทำบุญ 500 บาท
    21.คุณตั้งจิต ร่วมทำบุญ 300 บาท

รวมจำนวนเงินที่ร่วมทำบุญกัน 12,300.83 บาท

หากผมแจ้งผิดพลาด กรุณาช่วยเตือนด้วยนะครับ

<!-- / message --><!-- sig -->

4. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    สวัสดีปีใหม่และขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยทุกประการครับ

5. sithiphong

รายนามท่านที่เข้าร่วมโครงการ "ธนาคารความดี"

ตั้งจิต
    Shinray01
    newcomer
    katicat
    ake7440
    เสียงตามสาย
    gnip
    narin96
    คีตา
    พรสว่าง_2008
    พุทธันดร
    ชวภณ ศ.
    facehot
    หม่อง
    สำรวจโลก
    dragonlord
    tawatd
    <!-- / message --><!-- sig -->
    สำหรับการตัดสิน ผมขอแจ้งแทนคุณเพชร

คณะกรรมการ จะใช้คะแนนเป็นการตัดสิน แต่การให้คะแนนนั้น ขึ้นอยู่กับความเห็นของคณะกรรมการแต่ละท่าน
    สำหรับท่านที่ได้คะแนนไม่ได้อันดับ 1 , 2 และ 3 ไม่ใช่ว่าไม่ดี เพียงแต่ว่า การนำเสนอไม่ตรงกับความเห็นของคณะกรรมการ

คะแนนเต็ม 30 คะแนน โดยแบ่งเป็น
    10 คะแนนแรก คุณเพชร จะเป็นผู้ที่ให้
    10 คะแนนต่อมา คุณnongnooo จะเป็นผู้ให้
    10 คะแนนสุดท้าย ผมจะเป็นผู้ให้

แล้วนำคะแนนของคณะกรรมการทั้ง 3 ท่าน มารวมกัน ท่านใดที่มีคะแนนสูงสุด ในลำดับที่ 1 , 2 และ 3 ก็ได้รางวัลไป เพื่อเป็นพุทธานุสติ ,ธรรมานุสติ และ สังฆานุสติ ในการดำรงชีวิตต่อๆไปครับ

เรียนคณะกรรมการ และทุกๆท่าน
    หากรายนามที่ผมได้ลงไปนี้ ขาดตกบกพร่องอย่างไร แจ้งเพิ่มเติมรายชื่อได้นะครับ

6. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    เคยครับเมื่อตอนเด็กๆ คุณแม่ใส่ชามมาให้ทาน พอพูดถึงยังจำกลิ่นได้เลยครับ หุ หุ

7. nongnooo

อ่า...จะแจ้งว่ากรรมการทั้ง3ท่านถกวิธีให้คะแนนกันเครียดเลยนะครับนี่ แต่ละท่านก็มีดีต่างกันไปครับ ใครที่ไม่ได้รางวัลไม่ต้องเสียใจครับ ทำความดีต่อไปครับอย่างน้อยตัวเราเองก็สบายใจครับ หุ หุ

8. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

หากหกล้ม อย่าก้มหน้าหนี...

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=3 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="95%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 align=center bgColor=#f5f5f5 border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR><TR><TD align=middle></TD></TR></TBODY></TABLE>
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="95%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top>
    >> หากหกล้ม อย่าก้มหน้าหนี...

ถึงแม้เราจะล้มลง...ขอจงรู้ว่า...

นั่นคือการเริ่มต้นของชีวิตที่เข้มแข็ง

เพียงแต่เงยหน้าขึ้น...แทนการก้มหน้าหนี...

และต้องยืนขี้น แทนการนั่งแช่อยู่กับที่

ถึงจะล้มสักกี่ครั้ง...

ก็ไม่อาจฉุดรั้งให้ชีวิตแพ้พ่ายได้ในวันนี้...

ในชีวิตที่ผ่านมา...เรามองเห็นเด็กวิ่งเล่นแล้วหกล้มมานักต่อนักแล้ว...

แต่ยังไม่เคยเห็นเด็กคนไหนที่หกล้มแล้วเขาจะนอนแช่อยู่อย่างนั้น

ข้ามคืนข้ามวันโดยที่ไม่ยอมลุกขึ้นมา...

อย่างมากก็ร้องให้เพราะความเจ็บปวด...

แต่นั่นก็เป็นความรู้สึกธรรมดาของเด็กทุกคน...

เพราะเขาเป็นเด็กตัวเล็กที่อ่อนแอคนหนึ่งก็เท่านั้นเอง...

นั่นคือภาพสะท้อน...ที่ทำให้มองเห็นสัจธรรมในชีวิต...

วันหนึ่งเมื่อเด็กโตขึ้นมาการหกล้มของพวกเขา ไม่ใช่แค่การหกล้ม อาจจะเป็นเรื่องของชีวิต...

เช่น หน้าที่การงาน การเรียน ความรัก ครอบครัว เพื่อน สังคม เป้าหมายชีวิต...

หรืออีกหลายเรื่องก็แล้วแต่ชีวิตของแต่ละคน...

ทุกความต้องการในชีวิตของเรา ไม่ใช่จะสำเร็จหรือผ่านไปได้อย่างราบรื่นทุกเรื่อง...

บางเรื่องเราอาจล้มเหลว...บางอย่างเราอาจจะผิดหวัง...

ซึ่งจะสะท้อนป็นภาพเปรียบเทียบ เหมือนกับประสบการณ์ที่เคยหกล้ม

.
    เมื่อครั้งยังเป็นเด็กที่กำลังวิ่งเล่นในสนาม...

เมื่อเด็กหกล้มแล้ว เขาก็รีบลุกขึ้นมา วิ่งใหม่ได้อย่างมีความสุขอีกครั้ง...

ฉันใดก็ฉันนั้น เมื่อเราหกล้มหรือผิดพลาด ในเรื่องใดเรื่องหนึ่ง ...

ก็อย่าจมอยู่กับความล้มเหลวนั้น ยืนขึ้นแล้วเริ่มต้นกันใหม่ ...

จงเป็นอย่างก้อนหินที่แข็งแรง ทนทานหนักแน่น...

ไม่ใช่เป็นแค่เพียงก้อนน้ำแข็งที่ละลาย และเหลวกลายเป็นน้ำ...

คุณอาจจะเป็นคนหนึ่งที่อยู่ในสถานการณ์แบบนี้...

ให้ลองยืนขึ้นอีกครั้ง...แล้วกำหมัดของคุณให้แน่นพอ...

เพื่อเรียกพลัง ของการเริ่มต้นใหม่อีกครั้ง ให้กลับ...

จงจำไว้ว่าคุณ...

ไม่คู่ควรกับความฝันและความสำเร็จที่ตั้งใจไว้...

ถ้าคุณล้มเหลว แต่กลับให้มันเป็น ความล้มเหลว..

บทความโดย....สันทัด ขุนหมุด

ขอบคุณบทความจากทำดีดอทเน็ต(จั่นเจา)
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>​

9. Shinray01

เกร็ดความรู้เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์ในชีวิตประจำวัน

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=3 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="95%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 align=center bgColor=#f5f5f5 border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR><TR><TD align=middle></TD></TR></TBODY></TABLE>
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="95%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top>เกร็ดความรู้เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์ในชีวิตประจำวัน

๑. รู้ไหมว่านมเปรี้ยวและโยเกิร์ตใช้จุลินทรีย์เพิ่มรสชาติ
    ๒. เหล้า เบียร์ ไวน์ สาโท ขนมปัง ใช้ยีสต์ในการหมัก
    ๓. เต้าเจี้ยว ซีอิ๊ว เต้าหู้ยี้ ทำมาจากเชื้อรา
    ๔. สาร DHA เป็นกรดไขมันที่จำเป็นต่อสมอง
    ๕. สารคาร์นีทีนที่พบในผลส้มแขก ช่วยสลายไขมันได้

๖. กรดจากน้ำมะนาวสามารถกำจัดคราบไขมันได้
    ๗. การแช่อาหารในน้ำมันพืชช่วยป้องกันไม่ให้อาหารเสีย
    ๘. ผลไม้ ผัก หรือของดอง กิมจิ เกิดจากแบคทีเรีย
    ๙. การซักผ้าด้วยน้ำอุ่นจะช่วยกำจัดคราบได้ดี
    ๑๐. โคเอนไซม์ Q10 ช่วยทำให้ผิวหนังกระชับขึ้น

๑๑. ถ้ากินยาปฏิชีวนะมาก ๆ อาจจะขาดวิตามิน K, B12
    ๑๒. ไข้หวัดนกเกิดจากเชื้อไวรัสตระกูลเดียวกับเอดส์
    ๑๓. สบู่ทำมาจากไขมันซึ่งทำปฏิกิริยากับเบส
    ๑๔. การนอนขนานกับพื้นช่วยให้เลือดไหลเวียนสะดวก
    ๑๕. คนเป็นโรคเอดส์มักตายเพราะโรคแทรกซ้อน

๑๖. ในผงซักฟอกมีสารพวกฟอสฟอรัสที่พืชน้ำต้องการ
    ๑๗. คราบน้ำมันที่ผิวน้ำจะทำให้ O2 ไม่ละลายลงในน้ำ
    ๑๘. บ้านมักจะหันไปในแนวทิศทางที่มีลมพัดผ่าน
    ๑๙. การทุ่มลูกบอลได้ไกลไม่จำเป็นต้องทำมุม 45 องศา
    ๒๐. ผลิตภัณฑ์จากถั่วเหลืองมีคุณค่าทางโปรตีนสูงมาก

๒๑. ปัจจุบันนอกจากมีโด๊ปยาแล้ว ยังมีการโด๊ปยีนด้วย
    ๒๒. คาร์บอนนาโนทิวแข็งแรงกว่าใยแมงมุม และเพชร
    ๒๓. โรคกระเพาะเรื้อรังเกิดจากเชื้อแบคทีเรียทนกรดสูง
    ๒๔. ไวรัสเป็นสิ่งมีชีวิตที่มีการกลายพันธุ์มากที่สุด
    ๒๕. อากาศอบอ้าวก่อนฝนตกเกิดจากคายความร้อน
    ๒๖. ฝ้าแลบแต่ไม่มีฟ้าร้อง เกิดจากการสะท้อนกลับหมดของเสียง
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>​

10. Shinray01

วันนี้ผมหยุดเพราะเด็กม.1-3 ไปเข้าค่ายครูไปคุมเด็กม.1-3 ร.ร.ไม่มีครูสอน เลยได้หยุด

11. aries2947

aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    <table class="tborder" width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 23 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 19 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%">aries2947, nongnooo+, sithiphong+, v007</td></tr></tbody></table>
    ขณะนี้คณะกรรมการ 2 ท่านกำลังเคร่งเครียดกับการให้คะแนนที่สูสีก้ำกึ่งกันเลยใช่หรือเปล่าครับ พี่น้องหนู พี่หนุ่มครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2009
  12. ake7440

ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2008
    ขอบคุณครับ :D

13. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

เปน ห่วง ลูงๆ จาง เลย อ่ะ หงิๆ

14. sithiphong

ผมก็เป็นห่วงลุงเหมือนกัน
    ได้ยินข่าวว่า หญ้าหน้าบ้าน สูงเท่าหัวเข่าแล้วไม่ใช่หรือ
    ต้องรีบไปตัดหญ้าน๊ะ

ไม่รีบไปตัดหญ้า เดี๋ยวผู้หวังดีประสงค์ร้าย นำระเบิดมาซ่อนไว้นะครับ อิอิ

15. sithiphong

ผมมาขอความเห็นครับ

ผมได้กราบเรียนพระอาจารย์ผม เรื่องของการสร้างพระเจดีย์ ท่านบอกผมว่า การสร้างพระเจดีย์ในช่วงนี้ ยังคงไม่ได้สร้าง ต้องรอดูเหตุและปัจจัยต่างๆก่อน ท่านบอกว่า ให้เร่งปฎิบัติกันให้มาก

หากว่า พระสมเด็จที่ทุกๆท่าน ได้ร่วมกันทำบุญนี้ หากพระอาจารย์ผมยังไม่ได้สร้างพระเจดีย์ ผมขออนุญาตนำไปบรรจุในพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งแทน ได้หรือเปล่าครับ

ขอความเห็นทุกๆท่านนะครับ

16. sithiphong

หรือว่าให้ผมทำตามความประสงค์ของท่าน
    เฉพาะองค์เดิมที่จะไปบรรจุที่พระเจดีย์ที่พระอาจารย์ผม จะสร้างขึ้น โดยแจ้งความประสงค์มาได้ ผมจะได้ดำเนินการให้ตามความประสงค์

เหตุที่ต้องเปลี่ยนแปลง เนื่องจากเดิมผมทราบข่าวมาว่าจะสร้างพระเจดีย์ แต่ปัจจุบัน พระอาจารย์ท่านขอดูเหตุและปัจจัยต่างๆก่อน (น่าจะอีกนาน) ผมจึงไม่อยากเก็บไว้กับตัวผมเองนานนัก
    เนื่องจาก หากผมตายไปก่อน (คนเราไม่รู้วันตายของตนเอง) แล้วภรรยาผมไม่ดำเนินการให้ ผมจะติดหนี้ทุกๆท่านไปอีกนาน

ผมจึงอยากทำอะไรให้เสร็จโดยรวดเร็วครับ

ขอบคุณครับ

อีกประเด็น ผมเองไม่อยากติดหนี้ เพราะติดหนี้ต้องตามไปใช้หนี้อีกเยอะ และอีกนาน

หรือเปิดกว้างว่า แล้วแต่ผมครับ

ผมรบกวนทุกๆท่านด้วยนะครับ

17. sithiphong

ภูมิแพ้ทางอาหาร ร้ายแรงแค่ไหน?

http://hilight.kapook.com/view/32585

หลายคนทราบหรือไม่ว่าโรคภูมิแพ้นั้น มีปฏิกิริยาที่ไวต่อสารก่อภูมิแพ้ แล้วคุณละคิดว่าตัวเองเป็นภูมิแพ้หรือไม่ ?

โรคภูมิแพ้คืออะไร

โรคภูมิแพ้ คือโรคที่เกิดจากปฏิกิริยาภูมิไวเกินต่อสารก่อภูมิแพ้ ซึ่งในคนปกติไม่มีปฏิกิริยานี้เกิดขึ้น ผู้ที่เป็นโรคภูมิแพ้ มีปฏิกิริยาภูมิไวเกินต่อ ฝุ่น ตัวไรฝุ่น เชื้อราในอากาศ อาหาร ขนสัตว์ เกสรดอกไม้ เป็นต้น สารที่ก่อให้เกิดปฏิกิริยาภูมิไวเกินนี้เรียกว่า 'สารก่อภูมิแพ้' โรคภูมิแพ้ สามารถแบ่งได้ตามอวัยวะที่เกิดโรคได้เป็น 4 โรคคือ โรคโพรงจมูกอักเสบจากภูมิแพ้,โรคแพ้อากาศ,โรคตาอักเสบจากภูมิแพ้,โรคหอบหืด,โรคผื่นภูมิแพ้ผิวหนัง

[​IMG] จากข้อมูลเบื้องต้น ลองมาทำความรู้จัก "โรคภูมิแพ้ที่เกิดจากอาหาร" ร้ายแรงแค่ไหน

[​IMG] โรคภูมิแพ้ที่เกิดจากอาหาร อาจปรากฏอาการได้ในหลายระบบของร่างกาย โดยอาจเกิดเฉพาะในระบบใดระบบหนึ่งหรือร่วมกันหลายระบบก็ได้ ที่พบบ่อยได้แก่ ​

[​IMG] ระบบผิวหนัง เช่น อาจเป็นลมพิษแบบเฉียบพลันหรือเรื้อรัง มีอาการที่ผิวหนังอักเสบ หรือบวมตามผิวหนัง เป็นต้น ที่พบบ่อยในเด็ก พบว่าการแพ้ไข่ หรือนมวัว มักทำให้เกิดผิวหนังอักเสบในทารก ส่วนการแพ้อาหารทะเล เช่น กุ้ง ปู ปลา มักทำให้เกิดลมพิษแบบเฉียบพลัน สารผสมในอาหารเช่นสี สารกันบูด หรือเชื้อราที่ปนเปื้อน อาจทำให้ลมพิษเรื้อรังมีอาการกำเริบขึ้นได้ เป็นต้น ​

[​IMG] ระบบทางเดินอาหาร อาจมีปากอักเสบ แผลในปาก ปวดท้อง ท้องเดิน เลือดออกในทางเดิน อาหาร หรือลำไส้อักเสบ เป็นต้น ​

[​IMG] ระบบหายใจ อาจมีจมูกอักเสบ หลอดลมอักเสบ การบวมของกล่องเสียงและหลอดลม หรือหืดได้ ซึ่งมักเกิดร่วมกับอาการในระบบอื่นด้วย ​

[​IMG] ชนิดของโรคภูมิแพ้จากอาหารตามระยะเวลาที่เกิดอาการหลังได้รับอาหารแล้ว อาจแบ่งได้เป็น

[​IMG] ชนิดที่มีอาการเฉียบพลัน คือเกิดอาการหลังรับประทานภายใน 2-3 นาที ถึง 1 ชั่วโมง โดยอาจมีอาการคันปากและเพดาน ลมพิษขึ้น หากอาการรุนแรงอาจถึงกับช็อคหมดสติได้ ​

[​IMG] ชนิดมีอาการช้า อาจเกิดอาการภายหลังรับประทานอาหารเป็นชั่วโมงหรือเป็นวันได้ ​

[​IMG] อาหารชนิดใดที่เป็นตัวการของการเกิด โรคภูมิแพ้ที่เกิดจากอาหาร

[​IMG] ในเด็ก อาหารที่เป็นสาเหตุของโรคภูมิแพ้มีดังนี้คือ นมวัว ไข่ ถั่วลิสง ถั่วเหลือง ข้าวสาลี ปลา ​

[​IMG] ในผู้ใหญ่ อาหารที่เป็นสาเหตุ คือ นม อาหารทะเล ปลา ถั่ว อย่างไรก็ตามอาหารชนิดอื่นนอกเหนือจากนี้ ก็มีโอกาศแพ้ได้ ​

อาการของโรคภูมิแพ้ที่เกิดจากอาหาร และสาเหตุอื่นๆ

[​IMG] อาการของโรคภูมิแพ้ที่เกิดจากอาหาร อาจเกิดขึ้นกับระบบใดๆก็ได้ในร่างกาย ในบางคน อาจมีอาการทันทีที่รับประทานอาหารที่แพ้เข้าไป บางคน อาจมีอาการหลังจากนั้นประมาณ 1-2 ชั่วโมง อาการที่พบอาจเป็นอาการทางระบบทางเดินอาหาร เช่น อาการคลื่นไส้ อาเจียน ท้องเดิน ปวดท้องแบบบิด อาการทางผิวหนัง เช่น การมีผื่นขึ้น ริมฝีปาก ลิ้น ช่องปากบวม อาการทางระบบทางเดินหายใจเช่น หายใจมีเสียงวี๊ด หายใจลำบาก อึดอัด แน่นในลำคอ อาการที่รุนแรงที่สุดคือ อาการช็อค ซึ่งเกิดเนื่องจาก ปฏิกิริยาภูมิแพ้ที่รุนแรง ซึ่งจำเป็นต้องได้รับการรักษาอย่างรีบด่วน ​

[​IMG] อาการต่างๆ ที่กล่าวมานี้ เป็นอาการที่เกิดจาก ปฏิกิริยาภูมิแพ้อย่างเดียวหรือ คำตอบคือ ไม่ใช่ อาการต่างๆ เหล่านี้ อาจเกิดจากสาเหตุอื่นที่ไม่เกี่ยวกับภูมิแพ้ ดังตัวอย่างที่กล่าวไว้เรื่องท้องเดินจากการดื่มนม ซึ่งมีสาเหตุมาจากการขาดเอนไซม์ แลคโตส ซึ่งใช้ในการย่อยนม เป็นต้น ​

[​IMG] สำหรับสาเหตุอื่นๆ ที่ทำให้เกิดอาการคล้ายโรคภูมิแพ้ ได้แก่ อาการสั่นจากอาหารหรือเครื่องดื่มที่ผสม คาเฟอีน อาการหอบ ที่เกิดจากการสารประกอบอาหารเช่นผงชูรส สารพิษที่ถูกปล่อยจากเชื้อโรคบางชนิดที่อยู่ในอาหาร ทำให้เกิดอาการท้องเดิน การติดเชื้อพยาธิในทางเดินอาหาร โรคของระบบทางเดินอาหารเอง เช่น โรคกระเพาะ โรคทางเดินน้ำดี และสาเหตุทางจิตใจ ​

การวินิจฉัย และสาเหตุที่ทำให้แพ้

[​IMG] ถ้าท่านไม่แน่ใจว่า ท่านเป็นโรคแพ้อาหาร จริงๆ หรือไม่ ลองปรึกษาแพทย์ผู้เชี่ยวชาญเกี่ยวกับโรคภูมิแพ้โดยตรง แพทย์ผู้เชี่ยวชาญ จะทำการซักประวัติคุณอย่างละเอียด คุณจะได้รับคำถามต่างๆมากมายเกี่ยวกับอาการที่คุณเป็น แพทย์อาจให้คุณลองงดอาหารที่สงสัยว่าจะแพ้ และสังเกตุว่า อาการของคุณดีขึ้นหรือไม่ การทดสอบภูมิแพ้ทางผิวหนังไม่ค่อยได้ประโยชน์มากนัก สำหรับสารก่อภูมิแพ้ที่เป็นอาหาร ​

[​IMG] การรักษาที่สำคัญที่สุด คือ หาอาหารที่แพ้ให้พบ และหลีกเลี่ยงอาหารที่ร่างกายแพ้ ลองปรึกษาแพทย์ถึงวิธีหลีกเลี่ยงอาหารเหล่านี้ จากแพทย์ที่ทำการรักษาท่าน ​

[​IMG] การรักษาโรคภูมิแพ้ที่เกิดจากอาหาร ปัจจุบันการรักษาการแพ้อาหารที่ดีที่สุด คือหลีกเลี่ยงการรับประทานอาหารที่แพ้ และรับประทานสารอาหารทดแทน ่เช่น ถ้าแพ้นมวัว อาจใช้นมที่มีสูตรพิเศษซึ่งมีโปรตีนชนิดพิเศษแทน ปัจจุบัน เริ่มมีการจำหน่ายนมสำหรับทารกที่มีปัจจัยเสี่ยงต่อการเกิดโรคภูมิแพ้ ในประเทศไทยแล้ว โดยทั่วไป หลังจากเลี่ยงอาหารที่แพ้ มาแล้วช่วงหนึ่ง เช่นประมาณ 1-3 ปี ผู้ป่วยจะสามารถรับประทานอาหารเหล่านั้นได้ ​

[​IMG] อาหารที่มักจะรับประทานได้ หลังจากเลี่ยงมาแล้วช่วงหนึ่ง ได้แก่ นมวัว และไข่ไก่ เนื่องจากร่างกายจะสามารถปรับตัวได้ โดยที่ภูมิคุ้มกันของลำไส้ จะทำหน้าที่ป้องกันไม่ให้สารแพ้จากอาหารผ่านเข้าสู่ร่างกายได้ดีขึ้น ทำให้อาการแพ้ ลดความรุนแรงลง จากการศึกษาจากประเทศออสเตรเลีย พบว่า ร้อยละ 60 ของเด็กที่แพ้นมวัว จะสามารถรับประทานนมวัวได้โดยไม่มีปฏิกิริยา เมื่ออายุ 6 ปี ​

[​IMG] สำหรับผู้ป่วยบางคน เช่น ในผู้ป่วยผู้ใหญ่ที่แพ้อาหารทะเล เช่นกุ้ง หรือถั่วลิสง และผู้ที่มีอาการแพ้ที่รุนแรง มักจะแพ้สารอาหารเหล่านั้นตลอดชีวิต และจะเกิดอาการซ้ำแล้วซ้ำอีก แม้ว่าจะเลี่ยงอาหารนั้นมานานแล้ว ผู้ป่วยบางคนที่มีอาการแพ้อย่างรุนแรงอาจจะเกิดอาการได้ ถึงแม้กระทั่งได้กลิ่นหรือควันที่เกิดจากการประกอบอาหาร เช่นควันจากการปิ้งย่างอาหารทะเล ก็จะเกิดอาการได้โดยไม่ต้องรับประทานอาหารนั้นๆ ​

[​IMG] การรักษาสำหรับผู้ที่มีอาการรุนแรง อาจจำเป็นต้องให้น้ำเกลือในกรณีที่เสียน้ำจากการถ่ายเหลวมากๆ หรือให้ยาฉีดพวก แอดดรีนาลีน ในรายที่มีอาการช็อค ในรายที่มีอาการทางผิวหนัง อาจให้ยาแก้แพ้ ยาต้านฮิสตามีน หรืออาจใช้ยาพวกเสตียรอยด์ในระยะสั้นๆ ผู้ที่มีอาการรุนแรง อาจต้องพกยาฉีดที่มียาแอดดรีนาลีน ชนิดบรรจุเสร็จไว้ติดตัว ​

ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก กรุงเทพธุรกิจ

18. Shinray01

ผมเป็นภูมิแพ้อากาศ ฝุ่น ขนแมว ไม่รู้ว่าจะแก้อย่างไรรักษาอย่างไรอย่างนี้ต้องให่พี่เองช่วยแล้ว วิธีแก้ไง นอกจากหลีกเลี่ยงไม่ไหวจริงๆ พี่หมดช่วยตอบหน่อยนะครับ

19. nongnooo

20. คีตา

คีตา เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ผมก็แพ้ฝุ่นครับ ... หายใจไม่ออก ต้องพ่นยาตลอดเลย คุณaries2947 ก็เป็นเหมือนกัน

อย่างนี้ ต้องแล้วแต่ P'Sithiphong ครับผม

ในส่วนตัวคิดว่าโอกาสในการทำบุญ กับคณะวังหน้าทุกท่าน ไม่ได้มีบ่อย และ ปกติผมไม่ค่อยได้ร่วมบุญกับคณะด้วย อีกประการบุญสรงน้ำฯก็ไม่เคยทำ ด้วยเหตุนี้ จึงต้องขอบพระคุณพี่ sithiphong มากกว่า ที่ให้ผมได้มีโอกาสร่วมบุญ ร่วมกุศลแบบนี้ ประกอบกับได้มีการเอารายชื่อถวายพระ และอาจมีการผ่านมือพี่ใหญ่

คีตา และ ครอบครัว ขอ สาธุบุญ อนุโมทนากับมหาบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

(ว่าแต่พี่ ชวภณ หายไปไหนครับ .. คิดถึงครับ)