พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับท่านที่ร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งทุกๆท่านที่ยังไม่ได้ตอบปัญหา ขอเชิญร่วมตอบปัญหากันนะครับ ผมว่าคำถามไม่ยากอย่างที่คิดไว้ ยังพอมีเวลากัน สิ้นสุดการตอบปัญหาในวันที่ 30 มิถุนายน 2550 (เวลา 18.00 น. เวลาในเว็บพลังจิต)ครับ

จะตอบให้สมกับที่ตั้งใจคิดเลยครับ อิอิ

ขอขอบคุณครับ

2. พันวฤทธิ์

พันวฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สังเกตุผู้ที่ตอบคำถามในกระทู้มีน้อยมาก แต่ที่เขียนตอบมาก็ตรงใจได้ดีเหมือนกัน ผู้ที่ยังไม่ได้ตอบก็ควรรีบขวนขวายตอบหน่อย เพราะอีกไม่นานจะไม่มีพระให้แจกอีกแล้ว พระหมดแล้วคนเสกคนทำพระก็ตายเกลี้ยง จะเอาพระใหม่มาแจก พลังผู้เสกก็คงจะไม่ลึกล้ำเท่า จิตของผู้เสกมีความพิสดารและปภัสสรต่างกันหลายสุดขั้ว คงต้องให้รีบแล้วล่ะ ม่ายงั้นจะยุให้ปิดกระทู้เร็วขึ้น จะได้ให้แขวนขัตตุคาม+รามเทพ กันซะให้หมด (จตุคามรามเทพ เพี้ยนมาจากขัตตุคามเทพผู้รักษาหมู่บ้าน หรือเกาะของศรีลังกา+องค์รามเทพ หรือพระรามตามความเชื่อของฮินดู โดยขุนพันธ์ฯ นำมาเรียกเพี้ยนและนำมาต่อกันใหม่ ซึ่งองค์ขัตตตุคาม+รามเทพ ในประเทศไทย ถูกนำมาเป็นเทพรักษาพระบรมสารีริกธาตุที่องค์เจดีย์วัดพระธาตุฯ จ.นครศรีธรรมราช แทนการเป็นเทพที่รักษาหมู่บ้านและรักษาเกาะศรีลังกา (หรือเรียกว่าลังกา ซึ่งในบาลีแปลว่า กิ่ง ซึ่งแยกมาจากอินเดียนั่นเอง) ซึ่งเล่าโดย ดร.บรรจบ บรรณรุจิ คลื่น 96.5 เมื่อวันที่ 23/6 เวลา 6.00-7.00 น.

3. chaipat

เรียน ถามว่า สติปัฏฐาน 4 เป็น มรรคหรือไม่ครับ

4. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ที่มา ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิตพระเณร
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=21733&page=174
    และ "ให้ร่วมกันสร้าง เราจะมาโปรดสัตว์ไม่ให้สร้างคนเดียว"
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=57546&page=141

<TABLE class=tborder id=post604694 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">วันนี้, 04:30 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #1403 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>พสภัธ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_604694", true); </SCRIPT>
    สมาชิก ยอดนิยม
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 04:32 AM
    สถานที่: //////////////
    ได้ให้อนุโมทนา 3,942 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 20,641 ครั้ง ใน 2,503 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 2444 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_604694 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->โต (กุมารน้อย) ในช่วงนี้วันเสาร์อาทิตย์ มีญาติโยมเดินทางมาถวายข้าวสารอาหารแห้ง..มากพอสมควร เพราะทราบจากการ ส่งอีเมล์ ...สิ่งของที่โยมนำมาถวาย พระ อ. ท่านก็นำไปถวายตามวัดที่มีสามเณรบวชเรียน..เพราะเป็นโอกาสอันดีที่ญาติโยมนำของมาถวายมากก็จะได้ แบ่งปันกันไป..โยมทุกท่านก็ได้บุญมากๆๆ
    และวันอาทิตย์นี้ ครอบครัวของคุณธนนท์ (ท่านอ๋อง) เป็นเจ้าภาพบวชพระ 1 รูป ที่อายุครบบวชพระแล้ว..เพราะสามเณรรูปนี้บวชเป็นสามเณรอยู่ รับใช้พระ อ. ท่านมาหลายปีแล้ว..เมื่ออายุครบก็บวชพระ เพื่อจะได้ช่วยงานของพระ อ. ท่านได้มากขึ้น..จึงขอให้ทุกๆ ท่านได้อนุโมทนาบุญ..นะ..จ๊ะ...สาธุ...สาธุ..สาธุ..อนุโมทามิ

<!-- / message -->
    [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

<!-- attachments --></TD></TR></TBODY></TABLE>

5. chaipat

เมื่อวานผมได้มีโอกาส ไปไหว้หลวงปู่ทองดี
    สิ่งแรก ก็ขอกราบขอบพระคุณ ที่พี่ท่านพาไป

ต่อไปเป็นคำถามที่ถามหลวงปู่ครับ
    คือ ความปราถนา กับความอยาก ต่างกันอย่างไร

เท่าที่จำได้ ก็คือ ความปราถนา เป็นการตั้งจิตอธิฐานเข้าใจว่าไปในทางดี หลวงปู่ท่าน ย้อนถามว่า พระพุทธเจ้าท่านปราถนาเป็นพระพุทธเจ้า หรืออยากเป็นพระพุทธเจ้าละ ผมเลยนึกไปที่พระพุทธเจ้า
    ท่านไม่ได้อยากเป็นนะ เพียงท่านปราถนาที่จะพ้นทุกข์ต่างหาก

เข้าใจเลย

ข้อที่สอง เรานั้นพยายามลด ละ ความอยากของเรา แต่ตอนที่ทำนั้น
    มันก็ได้อยู่ พออีกพัก มันกลับมาอยากมากขึ้น เช่น เราพยายามลดอาหารเย็น ก็ได้อยู่ แต่พอเช้าขึ้นมา ความอยากนั้นกลับทวีความมากขึ้น ทั้งๆ ที่เราก็ข้าวจนอิ่มแล้วนะ

หลวงปู่ ตอบว่า ร่างกายอยากหรือใจอยาก

ที่ผมคิดได้นะ ใจมันอยาก ก็เข้าใจเลย เพราะมันมองเห็น มันได้กลิ่น
    เพราะเรานั้น สอนจิตเป็นแบบนั้น เราต้องสอนจิตใหม่ ตามสติและปัญญาต้องควบคุมมันให้อยู่ครับ

6. sithiphong

7. sithiphong

วันที่ 22 มิย 50 ผมได้รับเงินจากคุณchai wong มาจำนวน 200 บาท คุณchai wong ได้แจ้งว่า ขอร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ผมได้โอนเงินเพื่อร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว 102 บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 189-0-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ จำนวน 200 บาทเรียบร้อยแล้ว

ส่วนเงินจำนวน 100 บาท ที่แจ้งความประสงค์ที่จะร่วมทำสังฆทานกับพระภิกษุสงฆ์ในสี่จังหวัดชายแดนภาคใต้ ผมจะรอรวบรวมเงินเพื่อโอนไปให้กับน้องคนหนึ่ง ที่จะเป็นผู้ไปซื้อของและเป็นตัวแทนของทุกๆท่านในการไปทำสังฆทาน การทำสังฆทานครั้งนี้จะทำกันที่จังหวัดสงขลาโดยมีพระภิกษุสงฆ์จากสี่จังหวัดชายแดนภาคใต้เดินทางมารับสังฆทานครับ
    หมายกำหนดการ การทำสังฆทาน ในวันที่ 30 มิถุนายน 2550 ที่จังหวัดสงขลาครับ

โมทนาสาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2007
  8. sithiphong

ผมมาแนะนำเว็บไซด์ โรงพยาบาลสงฆ์ กรมการแพทย์
    http://www.priest-hospital.go.th/index.php

palungjit.org > พลังจิต > ศูนย์ ประชาสัมพันธ์ > ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์
    หรือกระทู้ โรงพยาบาลสงฆ์
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=604905#post604905

"ผู้ใดปราถนาอุปัฏฐากเราคตาคต ผู้นั้นพึงอุปัฏฐากภิกษุไข้เถิด" พุทธดำรัสสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามสมณโคดม

.

9. kwok

kwok เป็นที่รู้จักกันดี

ref 1,000CR 411356 010S99000-1H9901

10. sithiphong

พุทธบริษัท ๔ ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว<O:p</O:p
    พิธีถวายจตุปัจจัยไทยธรรม ๒๖๖ วัด<O:p</O:p
    ใน ๔ จังหวัดชายแดนภาคใต้ ครั้ง ๒๕<O:p</O:p
    ช่วยเหลือพระ และเจ้าหน้าที่ ผู้ประสบภัยในเหตุการณ์ความไม่สงบ<O:p</O:p
    วันเสาร์ที่ ๓๐ มิถุนายน พ.ศ.๒๕๕๐ เวลา ๐๗.๐๐

11. sithiphong

12. sithiphong

ที่มา Fwd Mail ครับ

พ.ร.บ.ว่าด้วยการFORWARD MAIL

สำนักงานคณะกรรมการกฤษฎีกาว่าทางคณะกรรมการกฤษฎีกา (คณะพิเศษ) พิจารณาตรวจแก้ไขร่าง พ.ร.บ.ว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ ซึ่งคณะรัฐมนตรีมีมติอนุมัติหลักการไปแล้ว โดยบทกำหนดโทษ มาตรา 11 ระบุไว้ว่า หากการกระทำผิดนั้นน่าจะทำให้เกิดความเสียหายต่อข้อมูลคอมพิวเตอร์หรือระบบคอมพิวเตอร์ที่เกี่ยวกับการรักษาความมั่นคงของประเทศ ความปลอดภัยสาธารณะ ความมั่นคงทางเศรษฐกิจของประเทศ หรือบริการสาธารณะต้องระวางโทษจำคุก ตั้งแต่ 3-5 ปี และปรับตั้งแต่ 6 หมื่น ถึง 3 แสนบาท ถ้าก่อให้เกิดอันตรายแก่ร่างกายหรือชีวิตของประชาชน ต้องระวางโทษประหารชีวิต จำคุกตลอดชีวิต หรือจำคุกตั้งแต่ 10- 20 ปี

มาตรา 13 ระบุว่า หากเผยแพร่หรือส่งต่อข้อมูลคอมพิวเตอร์อันมีลักษณะอันลามกและข้อมูลคอมพิวเตอร์นั้นประชาชนทั่วไปอาจเข้าถึงได้ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 5 ปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ทั้งนี้ หากข้อมูลคอมพิวเตอร์เป็นภาพลามก เป็นของบุคคลที่อายุไม่เกิน 18 ปี ต้องระวางโทษจำคุก ตั้งแต่ 2-5 ปี หรือปรับตั้งแต่ 4 หมื่น ถึง 1 แสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

คัดลอกจากหนังสือพิมพ์มติชนฉบับประจำวันที่ 6 มิถุนายน 2550

13. sithiphong

หนังสือประวัติหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร (ตามที่ท่านอาจารย์ประถม อาจสาครเป็นผู้ที่ค้นคว้ามา) ผมเปิดให้จองแล้วครับ โดยจองเล่มละ 200 บาทและค่าจัดส่งเล่มละ 50 บาท(โดยหากค่าจัดส่งมากกว่านี้ ผมจะจ่ายให้เองครับแต่หากน้อยกว่านี้ ผมจะนำไปเป็นค่าพิมพ์หนังสือครับ) และกรุณาระบุด้วยว่า จองกี่เล่ม โดยมีหลักเกณฑ์ดังนี้
    <O:p</O:p
    1.ต้องเป็นผู้ที่ร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งเท่านั้น<O:p</O:p

2.ผมขอสงวนสิทธิ์ในการรับจองหรือไม่รับจอง ถึงแม้ว่าจะได้มาร่วมบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งแล้วก็ตาม และผมไม่แจ้งเหตุผลให้ทราบนะครับ<O:p</O:p

3.เงินค่าจองหนังสือ ผมจะแจ้งหมายเลขบัญชีให้ทราบทาง PM อีกครั้งเมื่อผมรับจองแล้ว
    บัญชีที่จะให้โอนเงินค่าหนังสือนั้น เป็นบัญชีที่ไม่เกี่ยวข้องกับบัญชีที่ร่วมบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ผมเองไม่สามารถที่จะเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับบัญชีที่ร่วมบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งได้เลย <O:p</O:p

4.เงินในส่วนต่างนั้น ผมจะนำเงินในส่วนนี้นำไปพิมพ์หนังสือประวัติหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้งหมด<O:p</O:p

ผมเริ่มให้จองตั้งแต่วันที่ 11 มิถุนายน 2550 ถึงวันที่ 20 กรกฎาคม 2550 เวลา 18.00 น. ครับ

รูปเล่มนั้น ต้องยอมรับว่าสวยงามครับ อีกทั้งมีรูปพระพิมพ์อีกพอสมควร ทางคณะผู้จัดทำ จะทำให้ดีที่สุด เพื่อเทิดพระเกียรติหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ที่พระองค์ได้มีความเมตตาที่มาเผยแพร่พระพุทธศาสนาในสุวรรณภูมิ และอยู่ดูแลพระศาสนาไปจนครบ 5000 ปีตามพุทธดำรัสครับ

ผมจะนำรายชื่อทั้งหมด ลงไว้ท้ายเล่มด้วยนะครับ

ผมเองก็ใช้หนังสือเล่มนี้เป็นครูในการศึกษาเรื่องราวเกี่ยวกับหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรและเป็นส่วนหนึ่งในการเสาะแสวงหาพระของหลวงปู่ และอีกเล่มก็คือหนังสือวิเคราะห์พระสมเด็จและสมเด็จเจ้าคุณกรมท่าครับ

ส่วนหนังสือปู่เล่าให้ฟังที่กำลังจะตามมานั้น เป็นเรื่องราวที่ท่านอาจารย์ประถมได้เคยเขียนลงในหนังสือต่างๆ และนำมารวบรวมไว้ในเล่มเดียวกัน แต่จะมีการปรับปรุงเนื้อหาบางเรื่อง ที่ได้ความรู้ใหม่ มาเพิ่มเติมขึ้นอีก และจะแตกต่างจะหนังสือปู่เล่าให้ฟังเล่มแรกและไม่ซ้ำกับหนังสือประวัติหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->
    สาเหตุที่ผมจะไม่รับจองหนังสือประวัติหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร
    1.ผมไม่ต้องการให้หนังสือเล่มนี้ไปตกอยู่กับบุคคลที่จะนำไปหาผลประโยชน์(ไม่ว่ากรณีใดๆ)
    2.ผมป้องกันในเรื่องของที่จะมีบุคคลที่นำข้อมูลไปทำพระปลอม เนื่องจากมีรูปสีค่อนข้างเยอะ แต่ถ้าหากว่ามีการหลุดไปจริงๆ ผมถือว่าผมได้ทำหน้าที่นี้อย่างดีที่สุดแล้ว<O:p</O:p

3.คณะผู้จัดทำทุกๆท่าน ได้ทุ่มเทแรงกาย แรงใจ และแรงเงิน ที่จะทำเพื่อเทิดพระเกียรติหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร
    4.ผมเองตามหาเรื่องหลวงปู่มาเป็นระยะเวลา 10 ปี ถึงได้เจอ ได้พบเรื่องราวของหลวงปู่และพระพิมพ์ของท่าน ผมมีความพยายามตามหามาตลอดเวลา และที่สำคัญเมื่อผมได้พบนั้น ผมได้พบหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 1 พระองค์(หลวงปู่ท่านอยู่ในห้าองค์ แต่ผมไม่บอกว่าผมได้พบองค์ไหนครับ) และหลวงปู่กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ด้วยตาเนื้อของผมเอง <O:p</O:p

5.มีวาสนาบารมีก็จะได้มีไว้ จะช้าหรือเร็วนั้นอีกเรื่องนึง แต่ถ้าไม่มีวาสนาบารมีทำอย่างไรก็จะไม่มีโอกาสมีไว้<O:p</O:p

หมายเหตุ บุคคลใดๆก็ตามทำอะไรไว้ จะได้รับผลที่ตนเองได้ทำไว้เสมอ <O:p</O:p
    <!-- / message --><!-- sig -->

฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿

รายละเอียดพระพิมพ์และวัตถุมงคล ที่มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญในกระทู้ ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว 102 บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 189-0-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ ( http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=68899 ) จะอยู่ในหน้าแรกของกระทู้ ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ

ส่วนยอดคงเหลือ ผมจะแจ้งให้ทราบในกระทู้เป็นระยะครับ

14. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ผมมาคุยให้ฟัง เรื่องของหนังสือ ปู่เล่าให้ฟัง เล่ม 2
    ผมเดาว่า ท่านอาจารย์ประถม ท่านน่าจะนำเรื่องนี้มามาลงในหนังสือเล่มนี้ด้วย แต่ยังไม่รู้ว่า ผมเดาถูกหรือผิด แต่จะมาลงเป็นตัวอย่างสักเล็กน้อยครับ

กรรมวิธีการเก็บตัวยาใบไม้รู้นอน ๗ สิ่ง

เล่าโดย ปรัศนี ประชากร
    (ท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร)<O:p</O:p

.....................ผู้เขียนเองศึกษาวิชาอิธะเจแฝดหรือปถมังอิธะเจลบต่อจากอิธะเจขาดตัว ............... เรียกว่าผงอ่อนใจรัก สร้างพระปิดตาบินเดี่ยวคุณภาพสูงเยี่ยมเท่าหลวงพ่อแก้ว วัดเคลือวัลย์ สมัยโบราณ พญามารได้กลั่นแกล้งจนล้มป่วยอาการขั้นปางตายมาแล้ว บังเกิดความเบื่อหน่ายแบ่งปันผงให้หลวงพ่อทาบ วัดกระบกขึ้นผึ้งไปบ้าง ที่เหลือถวายเจ้าคุณวรพรต ปัญญาจารย์ วัดป่าอรัญญิกาวาส และท่านเจ้าคุณได้ถวายล้นเกล้ารัชกาลองค์ปัจจุบันนำไปสร้างพระสมเด็จจิตรลดาหมดไปแล้ว...................................
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ผมมีคำถามมาถามทุกท่านที่ร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งกันอีกแล้วครับ
    เริ่มตอบปัญหาได้ตั้งแต่บัดนี้( 22 มิถุนายน 2550) จนถึงวันที่ 30 มิถุนายน 2550 เวลา 18.00 น.(เวลาในเว็บพลังจิต)<O:p</O:p

โดยผมมีลูกอม(เป็นชานหมากพระอาจารย์รูปหนึ่ง ผสมกับผงต่างๆ เช่นผงอ่อนใจรักที่ท่านอาจารย์ประถม ทูลเกล้าทูลกระหม่อมถวายรัชกาลที่ 9 ,ผงหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ และผงอื่นๆอีกหลายๆอย่าง) เป็นรางวัลที่ 1 ส่วนรางวัลที่ 2 – 5 เป็นพระพิมพ์อรหังพิมพ์เล็ก จำนวน 4 รางวัล การให้คะแนน จะมีตั้งแต่ 1 – 10 โดย 10 คะแนนจะเป็นคะแนนสูงสุด , 1 จะเป็นคะแนนที่น้อยที่สุด ถ้าหากมีผู้ที่ตอบเกินกว่า 5 ท่าน ผู้ที่ได้คะแนนตั้งแต่ลำดับที่ 6 จนถึงลำดับที่ 10 ผมมีพระพิมพ์ที่เป็นพระปิดตา(ทรงชลูด) มอบให้ ถ้ามีผู้ที่ตอบคำถามมากกว่านี้คือตั้งแต่ลำดับที่ 11 เป็นต้นไป ผมมอบสมเด็จหลังเบี้ยให้ และทุกๆท่านที่ร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งสามารถตอบได้ครับ
    ส่วนรูปลูกอม และพระพิมพ์ที่ผมมอบให้นั้น ผมจะไม่ลงให้เห็น แต่จะให้รอลุ้นตอนรับนะครับ
    คำถามมีดังนี้<O:p</O:p
    1.คุณมีความคิดเห็น หรือความรู้สึกอย่างไร กับหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร(ในกระทู้นี้)<O:p</O:p

2.หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร(ในกระทู้นี้) หลวงปู่ท่านสอนอะไร<O:p</O:p

3.ตามเรื่องราวของหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร(ในกระทู้นี้) คุณสามารถนำไปใช้ประโยชน์ได้หรือไม่ ถ้าได้ ได้ในด้านใดบ้างและนำไปใช้ประโยชน์อย่างไร<O:p</O:p

4.คุณมีความคิดเห็นอย่างไร กับพระองค์ท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญที่พระองค์ท่านได้สร้างพระพิมพ์ขึ้นมาเป็นจำนวนมาก<O:p</O:p

5.คุณมีความคิดเห็นอย่างไรกับกระทู้นี้ (ตอบได้เต็มที่ทั้งด้านลบและด้านบวก ผมจะได้นำมาปรับปรุงตนเองด้วยครับ)<O:p</O:p

ผมขอคำตอบไม่น้อยกว่า 5 บรรทัดครับ<O:p</O:p

ผมขอให้คุณพันวฤทธิ์ และคุณเพชร เป็นคณะกรรมการการตัดสิน แต่หากว่าคะแนนเท่ากัน ผมขอให้คุณพันวฤทธิ์และคุณเพชร ตัดสินอีกครั้งครับ คำตัดสินของคณะกรรมการถือเป็นที่สุด ส่วนการให้คะแนนนั้น หากท่านใดตอบแล้ว ผมขอความกรุณาคณะกรรมการให้คะแนนได้เลย หรือว่าจะรวบรวมให้คะแนนครั้งเดียวก็ได้ และผมขอบพระคุณคณะกรรมการทั้งสองท่านด้วยครับ<O:p</O:p

สามารถไปตอบในกระทู้ ร่วมสนุกตอบปัญหา มอบลูกอม ,สมเด็จอรหังพิมพ์เล็ก และอื่นๆ (http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=82524 ) หรือตอบในกระทู้ พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้ .... ( http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=22445&page=568 ) กระทู้ใดกระทู้หนึ่งก็ได้ครับ

มาแนะข้อมูลกันนิดนึงสำหรับประวัติหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร จะอยู่หน้าแรกในกระทุ้นี้ครับ

ขอให้ทุกๆท่านโชคดี โมทนาสาธุครับ

15. พันวฤทธิ์

พันวฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ในหนังสือของ อ.ประถม อาจสาคร ได้พูดถึงเซียนสู แห่งเมืองชล ไว้หลายครั้งเช่นเรื่องปรอทสำเร็จ เรื่องวัตรปฏิปทาเหมือนจี้กง สามารถรู้อนาคตล่วงหน้าได้วันนี้โชคดีได้เจอบทความเกี่ยวกับเซียนสู ซึ่งไม่เคยอ่านเจอที่ไหนมาก่อนเลยกีอปมาให้พวกเราได้ศึกษากัน โดยเฉพาะการทำจิตง่ายมากอ่านแล้วลองทำตามดูได้เลยทั้งหมดอยู่ใน
    สวนขลังดอทคอม เวบแห่งความขลังอีกเวบนึงสำหรับพวกนิยมฤทธิเดชไม่ควรพลาดโดยเฉพาะศิษย์ในกลุ่ม ลป.คำพันธ์ ลป.พรหมมา (สำเร็จแก้ว) ครับ
    ตอบคำถามเรื่องเซียนสู พรหมเชยธีระ

เรียนทุกท่าน
    1. เรื่องคาถาของท่านอาจารย์สู พรหมเชยธีระ<o:p></o:p>
    ตอบ อาเตียมีคาถาด้วยกับหลายสิบบท หลายสิบแบบ หากคาถาแต่ละชนิดนั้นท่านจะเป็นผู้มอบให้ศิษย์ตามที่ท่านเห็นสมควรเอง โดยแต่ละคาถาจะมีคำพูดอยู่ไม่กี่คำ ที่รู้..ส่วนใหญ่มักอยู่ระหว่าง 4 – 10 คำ และท่านจะสั่งเลยว่า ไม่ให้บอกกับใคร ห้ามจด ให้จำเอาเพียงอย่างเดียว ซึ่งที่พบเจอ เมื่อท่านจะให้คาถาใคร คาถานั้น ๆ มักเป็นสิ่งที่จะได้ใช้ในทันทีนั้น หรือในเวลาต่อมาไม่นาน จึงเชื่อกันว่าอาเตียมี ‘อนาคตังสญาณ’ รู้เหตุการณ์ก่อนหน้าที่จะเกิด และคาถาที่ให้ก็จะเป็นเหมือนคาถาเฉพาะกิจ เมื่อไม่มีเหตุเช่นนั้นเกิดอีกก็แปลว่าจะไม่ได้ใช้อีกเลย มันไม่เหมือนกับเป็นคาถาทั่ว ๆ ไป เช่น คาถาสวดขอโชคลาภอย่างคาถาพระสิวลีซึ่งแพร่หลาย ใคร ๆ ก็หาสวดได้อะไรทำนองนี้ อาเตียไม่เคยให้คาถาอย่างนั้นครับ

2. ธรรมะของอาเตีย<o:p></o:p>
    ตอบ ท่านพูดธรรมะบ่อยก็จริง แต่การพูดของท่านไม่ได้มีลักษณะอย่างการเทศน์เป็นเรื่องเป็นราวยาว ๆ จึงไม่มีบันทึกไว้ในลักษณะนั้น แต่ท่านจะพูดเป็นประโยค ๆ กับแต่ละบุคคลที่มาสนทนาด้วย แม้เป็นคำพูดที่กินใจ มีความหมายลึกซึ้ง แต่ถ้าให้พูดขึ้นมาโดยไม่เท้าความก่อนก็มักไม่ค่อยเข้าใจ
    ที่สำคัญเหนืออื่นใด อาเตียบอกเสมอว่า “ธรรมะของอั๊วสำหรับคนปฏิบัติเท่านั้น คนไม่ปฏิบัติไม่อาจเข้าใจ หากจะนำไปพูดต่อก็จะเป็นโทษมากกว่าเป็นประโยชน์”
    แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีคำแนะนำในเรื่องการปฏิบัติภาวนาที่เป็นสาธารณธรรม คือสามารถเผยแพร่แก่คนทั่วไปได้เพราะเป็นธรรมกลาง ๆ เช่นการแนะนำหลักเบื้องต้นของการภาวนาว่า
    “เมื่อเข้ากัมมัฏฐานก็ขอให้มีความอดทนปฏิบัติไป ฉะนั้นเริ่มต้นเข้ากัมมัฏฐาน ถ้าก้าวแรกถูก ก้าวต่อไปก็ถูกด้วย ก้าวแรกผิด ปลายทางก็ผิดหมด สำเร็จหรือไม่อีกเรื่องหนึ่ง ขอก้าวแรกให้ถูก”<o:p></o:p>
    และท่านก็แนะวิธีปฏิบัติซึ่งให้ผลเร็วว่า
    “เมื่อจะนั่งภาวนาหรือจะนอน ให้ตั้ง ‘สติ’ ให้แน่วแน่แล้วกำหนดไปเลยว่า ดีไม่คิด เลวไม่คิด ทำจิตให้สบาย ไม่ต้องภาวนาพุทโธ ธัมโม สังโฆ หรืออะไรทั้งนั้น มันช้าไป”<o:p></o:p>
    วิธีการนี้จะถือว่าเป็นทางลัดก็ว่าได้ ที่ว่าลัด ก็ลัดเข้ามาที่ใจนี้เอง
    “นึกคิดปรุงแต่งหยุด กายหยุด ใจหยุด หายใจไม่มีเข้า-ออก เริ่มเข้าสมาธิได้ เขาถืออารมณ์ธรรมชาติเป็นสุดทาง พุทธเอาอารมณ์ธรรมชาติมาเข้ากัมมัฏฐาน อารมณ์ธรรมชาติไม่มีอะไรให้ผุดขึ้น <o:p></o:p>
    ไม่มีแม้นอารมณ์ธรรมชาติ <o:p></o:p>
    ไม่มีแม้นไม่มีอารมณ์ธรรมชาติ <o:p></o:p>
    สมมุติเรียกอารมณ์ธรรมชาติ…”<o:p></o:p>
    นี่เป็นคำสอนของท่านครับ

3. มรดกขลังของอาเตีย<o:p></o:p>
    ตอบ ผู้มีอำนาจจิตแท้จริง ย่อมให้กำเนิดขลังเพื่อสงเคราะห์สรรพชีวิตที่ยังติดข้องอยู่ อาเตียแม้ไม่ใช่พระสงฆ์ แต่ข้อวัตรแล้ว...ยิ่งกว่าสงฆ์หลายรูปจะเทียบได้ อำนาจจิตที่ฝึกมาดีเลิศผนวกกับคนทุกข์ที่บากหน้ามาหา ทำให้ท่านจำต้อง ‘ผลิต’ มงคลวัตถุมาสงเคราะห์โลกจนได้ในที่สุด
    3.1 พระปิดตาพิมพ์หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์<o:p></o:p>
    เรื่องพระปิดตานี้ต้องชี้แจงก่อนว่า ที่จริงแล้วไม่ใช่ท่านจะมุ่งทำพระเครื่องออกมาเหมือนอย่างครูบาอาจารย์รูปอื่น ๆ แต่อาเตียนั้นมีความสามารถรอบด้านโดยเฉพาะเรื่องยาสมุนไพร เตียมียาตัวหนึ่งซึ่งล้วนประกอบขึ้นด้วย ‘ยาพิษ’ ทั้งสิ้น ปรุงขึ้นเพื่อแก้พิษต่าง ๆ ที่ผู้เคราะห์ร้ายไปถูกเข้า ตรงกับลักษณะที่ว่า “ใช้พิษแก้พิษ” นั่นเอง ศิษย์เรียกยาขนานนี้ว่า
    ยางู<o:p></o:p>
    ด้วยคุณสมบัติขจัดพิษไม่ว่า พิษงู ตะขาบ แมงป่อง ปลาดุกทะเล ปลาดุกน้ำจืดยักเงี่ยง ทำความเจ็บปวดให้ แม้กระทั่งถูกหมาบ้ากัด หากมียางูติดตัวอยู่รับรองที่จะตายก็ไม่ตาย ที่เจ็บปวดก็ทุเลาจนหายได้ในเวลาไม่นาน เพราะอานุภาพอย่างนี้ทำให้มีคนมาขอยาของเตียจากทุกสารทิศ และท่านก็แจกเป็นทานไม่เคยเอาเงินใคร
    ต่อมาคนที่มาขอมากเข้า หลายคนก็เป็นชาวประมงที่ไม่สะดวกต่อการพกพา เตียจึงไปขอยืมพิมพ์พระปิดตาหลังแบบ จากเจ้าอาวาสวัดหนองตำลึงซึ่งคุ้นเคยกันดี แล้วเอายางูนี้แหละมากดพิมพ์ลงไป จึงเกิดเป็นพระปิดตาหลังแบบเนื้อยางูขึ้น เตียยังพูดขำ ๆ ว่า
    “พระของคนอื่นกันมีดกันปืน แต่พระของอั๊วกันงู”<o:p></o:p>
    ดังนั้น ทุกวันนี้หากใครคิดหาพระปิดตาหลังแบบ ก็คงไม่ได้เจอของเตียง่าย ๆ ด้วยคนที่เคยได้รับอาจใช้กินใช้ทาไปหมดแล้วเพราะเป็นยาทั้งองค์
    3.2 ผ้ายันต์แดง
    อาเตียจะใช้ผ้าสีแดงมาลงอักขระเป็นภาษาจีนลงไป 6 ตัว แต่ละตัวจะอยู่ที่ตำแหน่งตา หู จมูก ปาก พอดี เตียบอกว่ายันต์นี้มีความหมายถึงอายตนะทั้ง 6 อยากให้รู้จักการควบคุมอายตนะซึ่งมีใจเป็นหัวหน้า ท่านจึงกำหนดคำบริกรรมสำหรับท่านและศิษย์ว่า “งาน มา นี ปะ มี ฮง” ซึ่งมาจากคาถาภาษาธิเบต คือ “โอม มณี ปัทเม หุม” แปลว่า ดวงแก้วเกิดแล้วในดอกบัว ความหมายก็คือ มีสติปัญญาเกิดขึ้นในจิต นั่นเอง<o:p></o:p>
    ผ้ายันต์นี้มีอานุภาพมากจริง ๆ ใช้ได้ครอบจักรวาลทีเดียว คนที่กำลังจะถูกเกณฑ์ทหารนี้ต้องการมากที่สุดถ้าไม่อยากจับได้ใบแดง หากขอผ้ายันต์นี้แล้วได้ไป อีกทั้งทำตามกรรมวิธีที่เตียสั่ง รับรองได้ว่าอย่างไรก็ไม่ต้องเป็นทหาร แต่เตียจะบอกให้บวชทดแทนเพราะการเป็นทหารก็คือรับใช้ชาติแทนคุณแผ่นดิน หากไม่เลือกหนทางหนึ่ง ก็ต้องเลือกอีกหนทางหนึ่งคือบวชเพื่อแทนคุณพ่อแม่และแผ่นดินเกิดได้เช่นกัน
    ปกติเตียจะทำผ้ายันต์ตามที่มีผู้มาขอ หากครั้งสุดท้ายก่อนละขันธ์ เตียได้เอาผ้าแดงมาปึกใหญ่แล้วนั่งเขียนอักขระจนเสร็จเรียบร้อย จากนั้นได้นำไปวางไว้หน้าพระประธานในโบสถ์วัดนอก แล้วท่านก็ออกมานอกโบสถ์และยืนเพ่งดวงอาทิตย์ที่กำลังแผดแสงแรงกล้าในยามใกล้เที่ยงอยู่นานหลายสิบนาที แล้วเตียก็เดินกลับเข้าไปในโบสถ์ยืนจ้องผ้ายันต์ปึกใหญ่ตาไม่กะพริบ
    น่าอัศจรรย์เหลือเกินที่ผ้าทั้งปึกเกิดกระพือขึ้นราวกับใครเปิดพัดลมอย่างแรงจ่อใส่ ส่วนไม้ครูนับสิบอันที่นำมาเสกพร้อมกันแล้ววางอยู่บนพาน ก็มีอาการงอลง ๆ แล้วดีดตัวขึ้นเองได้อย่างน่าขนลุก สิ่งดังกล่าวนี้เกิดขึ้นอยู่ตลอดเวลาที่เตียเพ่งกระแสจิตลงสู่ของนั้น กระทั่งท่านหยุดแล้วละสายตาออกมา ทุกอย่างก็กลับเป็นปกติ<o:p></o:p>
    เป็นที่น่าเสียดายว่าเมื่ออาเตียละสังขาร ท่านเจ้าคุณศรีนวลก็ได้มาถามหาไม้ครูและผ้ายันต์ชุดนี้พร้อมกับนำไปด้วยจนหมด จึงไม่เหลือตกหล่นที่จะพอหาได้โดยง่ายใน จ.ชลบุรี
    3.3 ไม้ครู<o:p></o:p>
    ซึ่งที่จริงก็คือไม้อ้อซึ่งเตียไปตัดมาจากบนเขาปากแรด แล้วนำมาอธิษฐานจิตเป็นไม้ไล่ผี ตามที่เตียเรียก แต่ผมไม่อยากเรียกของดีแบบไม่สุภาพอย่างนั้น เตียจะเรียกก็ให้เป็นเรื่องของท่านไปเพราะท่านเป็นคนสร้าง แต่ผมสบายใจกว่าที่จะเรียกของสิ่งนี้ว่า ‘ไม้ครู’<o:p></o:p>
    ไม้ครูนี้เตียจะเพ่งด้วย ‘เตโชธาตุ’ จากดวงอาทิตย์ทุกอัน และเวลาที่ท่านจะ ‘มอง’ ก็ต้องอยู่ในช่วงเวลา 11.00 น. ถึงเวลา 13.00 น. เสียด้วย เรียกว่าแดดกำลังแรงเลยทีเดียว เป็นเรา ๆ ท่าน ๆ อย่าว่าแต่เบิ่งตามองเลย แค่จะแหงนหน้าสู้แล้วทำตายิบหยีแลมองก็หมดปัญญาแล้ว เห็นได้ชัดว่าท่านต้องบรรลุคุณธรรมอย่างน้อยก็ตามพระพุทธองค์กล่าวว่า ผู้ใดบรรลุถึงจตุตถฌานก็สามารถมองพระอาทิตย์ให้เย็นตาได้ดังมองพระจันทร์เมื่อวันเพ็ญ<o:p></o:p>
    ไม้นี้เป็นตัวแทนของเตียในรูปวัตถุ ใครได้ไปก็เท่ากับมีท่านอยู่ด้วยเสมอ ๆ ใช้ทำอะไรได้สารพัดตามแต่ผู้ครอบครองจะมีปัญญา เพราะเตียมักแกล้งบอกว่า “ใช้ยังไงไม่รู้ ลื้อลองเอาไปดู” คือท่านอยากจะให้รู้ได้ด้วยตัวเอง
    3.4 ปรอทสำเร็จ
    เตียได้วิธีการทำปรอทนี้จากคนแก่คนหนึ่ง แกว่าแกก็ทำไม่สำเร็จ เห็นแต่เซียนสูนี้เท่านั้นที่จะทำให้เป็นผลสำเร็จได้ แล้วเตียก็สามารถหุงปรอทได้ตามตำราเก่านั้นจริง ๆ
    อันเม็ดปรอทนี้ถือได้ว่าเป็นของดีอันดับหนึ่งของท่านทีเดียว สมัยเตียยังมีชีวิตอยู่ใครก็ต่างมุ่งหน้ามาขอปรอทสำเร็จจากเตีย และเตียก็เลือกคนมอบให้ทุกรายไป แม้บางคนจะกดดันเตียจนได้ไป แต่ยังไม่ถึงบ้านก็อันตรธานหายหมด และไม่ต้องสงสัยว่ามันก็จะกลับมาอยู่บนโต๊ะพระ หรือแถวที่นั่งรับแขกของเตียทุกครั้งไป ท่านบอกว่า เขาไม่มีบารมีพอที่จะรักษามัน
    ปรอทของเตียใช้ได้สารพัดอย่าง โดยเฉพาะการรักษาโรคมะเร็ง และแก้พิษทุกชนิด ส่วนคงกระพัน กันมีด กันปืน นี้ไม่ต้องสงสัย คนที่มีอยู่ในครอบครองต่างพากันหวงแหนยิ่งชีวิต
    การทำปรอทของเตียนั้นยากเย็นที่สุด ต้องใช้น้ำปลาร้า และน้ำต่าง ๆ ที่เหม็นสุดยอดสามอย่างมาบดกับปรอทให้มันกิน แล้วท่านก็จะสุมไฟพร้อมกับบริกรรมเพ่งจนปรอทแข็งตัว เมื่อสำเร็จทุกขั้นตอนแล้วถือได้ว่าปรอทนั้นมีฤทธิ์มากจนเทวดาบางจำพวกยังอยากได้ ต้องแอบมาขโมยไปจากศิษย์ของท่านบ่อย ๆ ท่านจึงต้องสอนคาถาครอบปรอทให้ศิษย์ เพื่อป้องกันตัวโกง
    ทั้งหมดนี้คือเรื่องราวของอาเตียที่ผมทราบ ที่จริงก็ยังมีอีกมากแหละครับ แต่ด้วยเวลาและเนื้อที่ ทำให้ผมคงเล่าได้เพียงเท่านี้ ท่านใดที่มีความเคารพนับถืออาเตียจากใจจริง ก็ขอจงพากเพียรทำสมาธิภาวนาตามที่ท่านพร่ำสอนเถิดครับ แม้ว่าจะภาวนากันคนละแบบ คนอย่างก็ตาม ไม่จำเป็นต้องทำสมาธิตามวิธีที่ท่านสอนเป๊ะ ๆ หรอกครับ
    ผมเชื่อว่ามรดกที่แท้จริงซึ่งเตียให้ไว้ ก็คือคำสอนที่มีค่าซึ่งพวกเราสามารถปฏิบัติตามได้ในทุกที่ทุกแห่งไม่ว่างเว้น ทุกคนสามารถใกล้ชิดและเป็นศิษย์เตียได้ด้วยธรรมครับ

16. พันวฤทธิ์

17. ศ.รุ่งเรือง

ศ.รุ่งเรือง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณสุทธิพงศ์ ผมขอจองหนังสือ ประวัติหลวงปู่บรมเทพโลกอุดร 2 เล่มครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้าเลย มาต้องรีบจอง

18. sithiphong

รับทราบครับ
    หมายเลขบัญชีผมจะแจ้งให้ทราบทาง PM นะครับ

โมทนาสาธุครับ

.

19. sithiphong

ที่มา http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=82524&&

ร่วมสนุกตอบปัญหา มอบลูกอม ,สมเด็จอรหังพิมพ์เล็ก และอื่นๆ

<!-- currently active users -->
    <TABLE class=tborder id=post605177 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">เมื่อวานนี้, 10:18 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #7 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>nongnooo<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_605177", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 05:41 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 2,342 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 1,122 ครั้ง ใน 129 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 132 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_605177 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->ตามความจริงผมตัดสินใจอยู่สักพักว่าจะร่วมตอบปัญหาและแสดงความเห็นดีหรือไม่ เหตุผลใหญ่ก็คือเกรงใจ และเสี่ยงต่อการคิดว่ามาล่ารางวัล แต่เห็นมีผู้เข้าร่วมน้อยมาก ก็เลยคิดว่าเข้าร่วมตอบ และแสดงความเห็นโดยเฉพาะในข้อ5 ซึ่ง ผมขอออกตัวก่อนว่านี่เป็นเพียงความเห็นโดยส่วนตัวผมซึ่งแสดงออกมาด้วยความบริสุทธิ์ใจจริงๆเป็นความเห็นจากใจจริงที่มีต่อกระทู้นี้

1.สำหรับคนทั่วไปที่ไม่ทราบหรือค้นคว้าประวัติความเป็นมาของ หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ย่อมเป็นที่สงสัยหรือเข้าใจยาก ลึกลับ และว่าท่านมาจากที่ใดถ้าต้องการพบท่าน ทำอย่างไร ผมก็ยังเพียงรู้สึกถึงความลึกลับเช่นกัน เพียงแต่จากการอ่านในกระทู้นี้และคำแนะนำของอ.ประถม ก็รู้สึกมีกำลังใจให้บำเพ็ญความดีปฎิบัติธรรมเพื่อหวังว่าสักวันหนึ่งท่านจะมาพบและแนะนำทางสู่ความหลุดพ้นทั้งปวง
    2.หลวงปู่ท่านสอนในสิ่งที่เป็นพื้นฐานในการดำรงชีวิตคือการไม่ให้ยึดมั่นติดในสิ่งใดๆ แม้ชื่อท่านหลวงปู่ขี้เถ้า ก็เป็นนัยยะในคำสอนว่าสุดท้ายทุกอย่างทุกคนก็จะกลายเป็นผงขี้เถ้า หรือแม้แต่รูปโฉมภายนอก เช่นหลวงปู่หน้าปาน ท่านก็สอนว่าเป็นเพียงสิ่งภายนอก
    3.ผมขออนุญาตตอบข้อนี้โดยอิงประวัติส่วนตัวของผมหน่อยซึ่งผมเคยแนะนำน้องท่านหนึ่งในกระทู้ทำบุญอื่นดังนี้
    ผมเป็นนักลงทุนเล่นหุ้นมาตั้งแต่ปี2534 เรียกได้ว่าผ่านมาเกือบทุกประสบการณ์ทั้งจากตัวเองและบุคคลรอบข้าง มีทั้งจุดสูงสุดกำไรมากๆจนไม่ต้องทำอะไรอีกจนตาย แต่เพียง3เดือนที่ผ่านมากลับย้อนไปสู่จุดเริ่มต้นปี34
    ย่อมเข้ากับคำสอนของพระพุทธเจ้าว่ามียศเสื่อมยศ มีลาภเสื่อมลาภ ช่วงแรกทำใจไม่ได้เลยจนกระทั่งมาระลึกถึงคำสอนของหลวงปู่ว่าอย่าไปยึดมั่นต่อสิ่งใดๆเลย เป็นอนิจจังจึงเริ่มรู้สึกดีขึ้นมาก
    4.การที่ท่านได้สร้างพระพิมพ์จำนวนมากๆนั้นตามความเห็นผมว่าน่าจะมีหลายประการด้วยกันเช่น
    4.1 เพื่อเผยแพร่ศาสนาให้ดำรงสืบไปชั่วลูกหลาน
    4.2 เพื่อให้กระจายไปสู่บุคคลทุกระดับชั้นในวงกว้างทำให้เป็นกุศโลบายที่ให้ผู้ที่มีระลึกที่จะทำความดีเสมอตลอดเวลา
    4.3 เพื่อการให้ความคุ้มครองต่อบุคคลจำนวนมากที่ได้พระพิมพ์

5.ผมมีความเห็นดังนี้
    5.1เป็นกระทู้ที่ดีมากเป็นแหล่งข้อมูลเกี่ยวกับความเป็นมาของหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทำให้ผมได้รับรู้ลึกซึ้งขึ้นกว่าที่ทราบมา
    5.2ทำให้รู้จักวิธีอารธนาพระพิมพ์ในการนำไปใช้
    5.3ทำให้ตัวผมเองพึ่งทราบเหตุผลว่าทำไมหลังจากการทำบุญใดๆก็ตามจำเป็นต้องกรวดน้ำอุทิศส่วนบุญส่วนกุศล (ผมขอยืมตามบทที่คุณsithiphongใช้ แต่ไม่ยาวเท่า)
    5.4ถือเป็นประการสำคัญเลยคือวัตถุประสงค์ที่ดีในการร่วมทำบุญของพวกคุณในกระทู้นี้ชัดเจนมากเป็นจุดเริ่มทีทำให้ผมสนใจเข้ามาร่วมทำกับพวกคุณด้วย
    เพราะผมเห็นในเจตนาที่ดีของคุณ ไม่เหมือนบางกระทู้ทีผมร่วมแล้วไม่สบาบใจ
    5.5ทำให้ผมได้รู้จักและศึกษาพระพิมพ์อีกในจำนวนมากที่ผมไม่สามารถค้นหาจาที่ใดได้
    5.6 ผมชอบและเห็นด้วยในการที่คุณ เพชร และคุณพันวฤทธิ์เข้ามาร่วมให้ความรู้และเล่าประสบการณ์ที่คุณsithiphong ไม่สะดวกจะเล่าเอง เพียงแต่คุณพันวฤทธิ์ผมเข้าใจว่าคุณเป็นคนตรง บางกระทู้ของคุณดูรุนแรงกระแทกผู้อ่านเหมือนกัน ผมวิจารณ์ด้วยความเคารพจริงๆครับ
    5.7สุดท้ายเรื่องที่คุณsithiphong หาเรื่องต่างๆมาลงในกระทู้บางเรื่องผมมีความเห็นว่าไม่น่าสนใจ แต่อย่างเรื่องที่สำคัญหรือจะมีผลต่อคนส่วนมาก โดยเฉพาะในวงธนาคารที่คุณ sithiphong เห็นว่าสำคัญควรมาเตือนกันถือว่าดีมากครับ ผมลืมอีกเรื่องผมไม่อยากให้พวกเราตอบโต้ผู้ที่เข้ามาหาเรื่องในกระทู้เลยครับปล่อยเขาไปเถอะพวกเรามีวัตถุประสงค์ที่ดีแน่วแน่อยู่แล้วอย่าไปสนใจเขาเลยครับ ผมพูดเสมอคนสมัยนี้ไม่โง่กันหรอกครับ
    ตอบมายาวเลยครับ
    โมทนาสาธุ
    nongnooo...
    <!-- / message --><!-- edit note --></TD></TR></TBODY></TABLE>

20. sithiphong

ตามนี้ก็ได้นะครับ
    ล็อคเก็ตพระบรมรูปในหลวงรุ่นล่าสุดที่ได้รับพระบรมราชานุญาต
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=81761

ผมนำไปเลี่ยมแล้ว เดี๋ยวไว้เจอกันเดือนหน้า จะนำไปให้ชมกัน

.