พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลนี้ (ด้านบนขอย่อๆ ละกันครับ)

ณ ตอนนี้ผมยังติดในรูปอยู่ และใจนั้นเริ่มสัมผัสความไม่มีรูปได้

รู้สึกถึงความแตกต่างนั้นจริง และมองเห็นความต่างของเวลา

ประกอบกับขันธ์ 5 พึ่งซึ้งใจมาไม่นานนี้เอง

ไปอธิบายขันธ์ 5 ให้ใครฟัง ก็เห็นว่าเขามองงั้นๆ

แต่ผมซึ้งจริงๆ นะครับ

และอีกเรื่องของทุกข์ สุข, มืด สว่าง, นรก สวรรค์ และอื่นๆ

เริ่มจะเข้าใจยังพิกลมิทราบได้ เหล่านี้เป็นของคู่ครับ

เมื่อไหร่เข้าแท้จริง คงจะมองเห็นหนทางตัดให้ขาดได้สิ้นนี้
    และทำการตัดให้ขาดสิ้นนี้เทอญ

ตอนนี้รู้สึกแนวๆ นี้ครับ

ขอขอบคุณครับ

สาธุครับ

2. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ขอโมทนาครับ คุณเพชรนำคำสอนของท่านมาเผยแพร่
    นับว่ามีประโยชน์มากๆ

ผมเริ่มรู้จักท่าน เมื่อปี 2528
    ตอนนั้นสำนักค้นคว้าทางจิตวิญญาณ ของอาจารย์พร รัตนสุวรรณ
    ได้จัดพิมพ์เรื่องราวประวัติ และ คำสอนของท่าน
    แปลโดย อ.ศิริ พุทธศุกร์ ชื่อ ไสบาบา มนุษย์มหัศจรรย์ (12 เล่ม)

ต่อมา อาจารย์อาจอง ชุมสาย ณ อยุธยา ซึ่งเป็นผู้ที่
    เลื่อมใสศรัทธาในองค์ภควัน ได้จัดหาสถานที่สวดภชันขึ้นที่
    ธรรมสถาน มหาวิทยาลัยจุฬาลงกรณ์

ชีวิตของผมช่วงนั้น ค่อนข้างแย่เอามากๆ
    ก็มีท่านไสบาบา เท่านั้นที่ผมระลึกอยู่ในใจเสมอ
    หมั่นไปสวดภชัน ร่วมกับอาจารย์อาจอง
    จนผมสามารถผ่านพ้นวิกฤตของชีวิต ในช่วงนั้นมาได้

เดี๋ยวผมจะลงรูปปกหนังสือเกี่ยวกับองค์ภควัน สัก 2 เล่ม ให้ชมกัน

3. MOUNTAIN

..........โอม เจ ไสราม..........

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      247.6 KB
      เปิดดู:
      45
  4. MOUNTAIN

.......

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      215.9 KB
      เปิดดู:
      50
  5. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พี่รู้สึกว่าความไม่มีรูปคือการมีรูปในแบบหนึ่ง หากยังเกิดความรู้สึกแตกต่างของความมี และไม่มีอยู่นั้น แสดงว่ายังคงมี หากแต่ความไม่มีนั้น หมายความถึงความไม่มีมาแต่ต้นแล้วครับ...การมี หรือไม่มี อยู่ที่จิตเราเสกสรรตั้งสมมุติขึ้นเท่านั้น แท้จริง คือความไม่เที่ยง คือไม่จริงมาแต่แรกเริ่มแล้วนั่นเอง ....

6. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    คุณ sithiphong ผมขอร่วมทำบุญซื้อยาด้วย จำนวน 200บาทครับแล้วพรุ่งนี้ผมจะฝากผ่านเครื่องadm ktb central city bangnaเข้าบัญชีของคุณให้ครับ
    ขอบคุณและรบกวนด้วยครับ
    nongnooo...

7. :::เพชร:::

1

ภาพนี้(ไม่ทราบว่ารูปภาพไปด้วยหรือไม่)ขององค์ภควัน ศรี สัตยา ไส บาบา น่าจะกำลังส่งสัญญลักษณ์(symbol) อักขรโบราณด้านความเมตตานะครับ พี่เม้า...

8. MOUNTAIN

ปัจจุบันมีการสวดภชัน ที่ มูลนิธิสัตยาไส(พฤหัส เวลา 18.30-20.00 น. วันอาทิตย์ 10.30-12.00 น.)
    เลขที่ตั้ง 148 ซอยราชดำเนินกลาง ถนนราชดำริ
    เขตพระนคร กรุงเทพ 10200 โทร. 02-2244659

และได้มีการกระจายสาขาไปที่ เชียงราย หาดใหญ่
    ถึงปัจจุบัน ผมไม่แน่ใจว่ามีที่ใด เพิ่มขึ้นอีก

ท่านอาจารย์อาจอง ได้สืบสานปณิธานของท่านไสบาบา
    โดยจัดสร้างโรงเรียนสอนคุณค่าแห่งความเป็นมนุษย์
    ให้กับเยาวชน เป็นการเรียนฟรี ทานอาหารมังสวิรัติ
    ปลูกผัก พืชสวนครัว กันเอง อยู่ที่ชัยบาดาล ลำนารายณ์
    เส้นทางไปวัดเขาสมโภชน์ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2007
  9. MOUNTAIN

มหาเมตตามากๆ เลยครับ คุณเพชร
    มองภาพนี้นานๆ สัมผัสได้ถึงความเมตตา
    จนน้ำตาจะปริ่มไหลครับ
    (cry)

10. MOUNTAIN

ขออนุโมทนากับทุกท่านที่จะไปงานบุญ
    บ้านอาจารย์ปู่ ในวันอาทิตย์ที่จะถึงนี้นะครับ
    ผมคงอีกไม่นาน สัญญาณ เริ่มมาแล้วครับ

11. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

12. :::เพชร:::

1
    ใช่จริงๆด้วยพี่เม้า อักษรในเรกิที่ผมเรียนรู้มาบางสัญญลักษณ์ เป็นของที่ผ่านท่านมาอีกทอดหนึ่ง...ขอบคุณ และมหาโมทนา(ไม่เอาแบบคุณหนุ่มครับ)ครับ พี่เม้า

13. sithiphong

<MARQUEE scrollAmount=2 scrollDelay=58 width=495 bgColor=#00ffff height=43 msambientcpg="874">อย่าลืมนะครับ ท่านใดมีความประสงค์ที่จะต่อน้ำมันจันทร์ อย่าลืมซื้อน้ำมันจันทร์ไปด้วยนะครับ ผมจะนำหัวน้ำมัน 9 กลิ่น และน้ำมันจันทร์(ผ่านพิธีพุทธาภิเษก) ไปต่อให้ทุกๆท่านครับ โมทนาสาธุครับ</MARQUEE>

14. MOUNTAIN

ข้อความบางตอน จาก ไสบาบา มนุษย์มหัศจรรย์

เราให้สิ่ง ที่เขา เฝ้าอยากได้
    จะได้เป็น การง่าย จูงใจเขา
    เพื่อต่อไป จะอยากได้ สิ่งที่เรา
    อยากให้เขา รับไป ด้วยใจจริง

[ I give them what they want in order to make them want what I want to give them]

15. sithiphong

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 14 คน ( เป็นสมาชิก 10 คน และ บุคคลทั่วไป 4 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong, :::เพชร:::+, มานิตย์ มานิตย์ศิริกุล, aries2947+, เด็กฝั่งธนฯ, chaipat+, guawn+, kwok, MOUNTAIN, nongnooo </TD></TR></TBODY></TABLE>

มาเยอะแต่เช้าเลยครับ

.

16. sithiphong

ทริปบุญวันอาทิตย์นี้ รายละเอียดตามนี้ครับ

1.ถวายพระไตร จีวร (ซึ่งทอมือ) แด่พระอาจารย์นิล
    2.ถวายยารักษาโรค แด่พระอาจารย์นิล
    3.ถวายภัตตาหารเพล แด่พระอาจารย์นิล (ส่วนนี้ ผมจะขอปรึกษากับพี่แอ๊วอีกครั้งครับ)
    4.ไปคุยเรื่องราวต่างๆ เช่นธรรมะ หรือพระพิมพ์ กับท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร
    5.พบปะสังสรรค์ พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

โมทนาสาธุครับ

.

17. MOUNTAIN

ยินดีที่ได้รู้จักครับน้องเอ
    ถ้ามีเวลาลองแวะไปนะครับ ที่นั่นเขามีหนังสือดีๆ น่าศึกษา
    เกี่ยวกับท่านไสบาบา แล้วไปร่วมสวดภชัน ด้วยนะครับ
    ทุกคน เป็นกันเอง ให้คำแนะนำด้วยดี
    เราจะได้รับพลังแห่งความรัก ความเมตตาจากองค์ภควัน มากมายครับ

พี่ไม่ได้ไปนานแล้ว คิดถึงบรรยากาศเก่าๆ
    เมื่อเช้าโทร ไปถาม จึงได้ข้อมูล วันเวลาสวดภชันมาบอกกล่าวกัน
    ใครไปนั่งทำสมาธิก็ได้ หากยังไม่ถนัดในการสวด

18. sithiphong

<MARQUEE scrollAmount=2 scrollDelay=58 width=495 bgColor=#00ffff height=43 msambientcpg="874">เยี่ยมครับเยี่ยม โคตรอภิมหาโมทนาสาธุครับ</MARQUEE>

19. :::เพชร:::

1
    ขอบคุณพี่เม้าที่ช่วยเป็นธุระอำนวยความสะดวกนะครับ มหาโมทนาครับ

20. sithiphong

ทริปบุญวันอาทิตย์นี้ รายละเอียดตามนี้ครับ

1.ถวายพระไตร จีวร (ซึ่งทอมือ) แด่พระอาจารย์นิล
    2.ถวายยารักษาโรค แด่พระอาจารย์นิล
    3.ถวายภัตตาหารเพล แด่พระอาจารย์นิล (ส่วนนี้ ผมจะขอปรึกษากับพี่แอ๊วอีกครั้งครับ)
    4.ไปคุยเรื่องราวต่างๆ เช่นธรรมะ หรือพระพิมพ์ กับท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร
    5.พบปะสังสรรค์ พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

โมทนาสาธุครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->